الرحمن <سؤال> الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله وصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا إيمان ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii muhammadin sl li wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie tu miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanajitokeza ndani ya sala na hasa tukaeleza ikiwa watu watatekwa nyara wanakutana na majambazi wale majambazi wamewanyanganya vitu vyao wakabe, wakabeba na nguo watu wakabaki kuwa uchi hawana nguo hata moja watu wakawa kama walivyozaliwa na muda wa sala ukafika tukasema haya masala ndugu zangu katika imani wameeleza wanachuoni rahimahumullahu ndani ya vitabu kwamba ikiwa ni mchana basi watu watasali safu moja na ikiwa watu wote ni vipofu basi hamna tatizo imamu akatangulia halafu na watu wakajipanga safu kama kawaida au ikiwa ni usiku wa kiza hakuna taa vilevile watu wanaweza wakasali hali ya kuwa wamejipanga mistari leo insha allah mwenyezimungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo vile vile ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani leo tutaanzia na nukta ni wakati gani maamuma anaruhusiwa kusimama wakati watu wameki wakati bilali anakimsala je bilali anaposimama anaanza kukimsala na sisi maamuma tunasimama au tunasubiri kadi kamati swalah kadi kamati sala ndio tunasimama au tusubiri bilale amemaliza kukimsala amemaliza kadi kamati sala kadi kamati swala allahu akbar allahu allahuakbaru la ilaha illallah ndio tunasimama au tusubiri pale imamu amesema sau sufufakum ndio tusimame haya masala ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumullahu wameyataja ndani ya vitabu kuna baadhi ya wanachuoni wanasema ya kwamba katika haya masala kuna saa yaani kuna uhuru katikati mtu ataona lile jambo ambalo kwake ni lepesi ndio atalifanya wakasema ya kwamba yule ambaye ataona vyepesi kwake pale mwadhini amesimama anataka kuki na naye akisimama hamna tatizo wengine wakasema hapana asubiri kwenye kadikamati swala ndio asimame wengine wakasema hapana asubiri pale amemaliza kukimsala msala ndio asimame wengine wakasema ni mpaka amsubiri imam, imamu imamu akija Anakuja kusalisha basi ndiyo, mtu anasimama kuna baadhi ya watu ni wazito na wengine ni wepesi ndani ya sala kuna wengine ni, we, ni wepesi wanasimama kabla ya kumalizika kukimsala wengine ni, ni wazito wanasubiri mpaka kadikamatiswala yani kukimsala kumalizike imamu ameshepita pale mbele anapanga safu ndio naye anasimama hawa wanakuwa ni watu wazito kwahiyo wakasema ya kwamba kila mmoja atasimama kutokana na hali aliyo ndugu zangu katika imani lakini kama tunavyofahamu zama tulizo nazo kuna madhehebu manni ambayo yanajulikana madeebu manne yanajulikana kuna imam numan bn thabiti rahimah llah abu hanifa au yaneta alhanafiya vile vile limamu maliki ibn anasi watoneet almalikiya vile vile muhammad bn idrisa shafii raimahu llah watoneet alshafiia vile vile imam ahmad bn muhamad bnu hambali rahimahullahu watu wanaitwa hambalia kwaio anakuta ni madhehebu manne ambayo zama tulizonazo yanajulikana sana ukienda nchi fulani wasikia sisi ni shafiia ukija nchi nyingine sisi ni hanafi mfano saudi arabia ni hambalia mfano maeneo ya pakistani afganistani ni hanafia mfano maeneo ya tanzania kenya uganda asilimia kubwa ni shafii kwa hiyo nakuta watu wapo tofauti tofauti na haya madhehebu manne ndugu za katika mani soko beti watu hawaelewani hapana yaani ni kutokana kuna baadhi ya masala yanakuja katika dini sasa imamu anasema haya masala namna alivyo yafahamu ule ufahamu aliopewa na allah subhanahu wataala ndio anatafsiri kama ni hadithi na kama ni aya sasa wale watu waliokuwa mbele yake wanafunzi zake wanakuwa na zile kauli wanazifanyia kazi kaa imamu fulani amesema hivi imamu fulani kasema hivi ndio unakuta watu wanasema hii ni kauli ya imamu abu hanifa rahimahullah hii ni qauli ya imamu shafii rahimahullah hii ni qauli ya imamu ahmadi rahimahullah hii ni qauli ya imamu maliki rahimahullah lakini wanachuoni hao wote wanne wote ni ahlisunna waljamaa wote wanafuata kitabu qurani na onafata mwenendo sahihi wa mtume muhammadin salllhu alaihi wasalama sasa katika masala vilevile wakatofautiana ndugu zangu katika imani kuhusiana namna gani wakati gani mtu atasimama kwenye sala tukianza na upande wa noman bn thabit معروف الإمام أبو حنيفة رحمه الله أنا سميت كوانبا أنت وقت وقت وقت وقت من وقت امفيكا وقت حي على الفلاح كتك حي على الصلاه حي على الفلاح. أنت huu ni upande wa imamu abu hanifa rahimahullahu ndio kasema haia ala salah haya ala lfalah ndio mtu anasimama anakaa anajipanga vizuri katika safu lakini katika upande wa imamu muhamad bnu idirisa alshafii rahimahu llahu smya kwamba pale imam pale mwadhini atapoanza kuwadhini basi watu wanasimama mwadhini akianzau allahu akbaru allahu akbaru watu wanaanza kusimama wanajipanga katika safu katika upande wa imam maliki rahimahullahu ye anasema hii ni kutokana na watu namna walivyo kuna wale watu ambao ni wazito na kuna watu ambao amba ni mwepesi yule ambaye akiwa ni mwepesi basi atasimama mwanzo yule ambayo akiwa ni mzito basi atasimama mwisho vile nduku zan katika imani lakini imam ahmad rahimahullahu anasema ya kwamba ikiwa imamu yuko ndani ya msikiti imamu ipo msikitini halafu akakimsala basi watu hawasimami mpaka imamu wasimame watu wawasimami mpaka imamu wasimame au mpaka yule mwenye kukimsala amalize kukimsala katofautisha imam mammaliki imam ahmadi rahimahullahu ikwamba imamu akiwa imam ipo ndani ya muskiti halafu wakakimsala basi kusimama ni mpaka yule mwenye kukimsala amalize kukimsala akimaliza kukimsala ndio wapo sasa imamu watasimama na vile vile na namamumu watasimama ikiwa imamu hayupo muskitini halafu wakakimsala watu hawasimami mpaka wamuone imamu pale palotapomwone imamu kaja hapo ndio na wenyewe wanaruhusiwa kusimama mtume sala llahu alaihi wasalama anasema katika hadithi ya abi qatada radillahu anhu anasema idha uqimat salah fala taqumu hata tarauni kad kharajtu hadithi ambayo kamepokea imamu lbukhari na vile vile imamu muslim kwamba itapokimiwa sala basi msisimame mpaka mnione, mnione nimetoka kwa maana ametoka chumbani kwake halafu anakuja ana anaenda ile sehemu ya kusalishi mkiona nimetoka basi ndio na nyinyi nitakiwa msimame kwa hiyo almuhimu ndugu zangu katika imani haya masala kama ilivyosema baadhi wanachuoni ni kwamba ni masala ambayo ni wasia lakini aula <coughs> ni kufuata dalili tukimwona mimam imam amekuja basi na mwenye kukimsala ameanza kukimsala basi watu wasimame ndugu zangu katika imani haya wamekimsala namna ya kukaa kwenye safu kwa kweli ndugu zangu katika imani safu zetu hazipo katika mpangilio safu zimepinda safu hazinyooki sawasawa ndugu zangu katika imani na maal asafu kwa masikitiko maimamu wengi hawana umuhimu wa ku sawazisha sala safu ndugu zangu katika imani ye wakimaliza kukimsala amepita mbele pale kwenye mimbari anasema naam. naam ukiangalia safu mmoja imeelekea mashariki mngine mguu wake umeelekea magharibi hakuna magaribi imam kazi yako sio kusalisha peke yake hapana wamemaliza kukimsala kabla ya kutoa takbiratu lihram geuka imam angalia safu namna zilivyo hivi ndivyo alivokuwa akifanya mtumwetu muhamadi sallaalwasala wanaki msala hasalishi mpaka angalie safu zimenyooka safu ya kwanza safu ya pili safu ya tatu mtu ambaye amekaa nyuma kidogo namvyasugia mbele bananisha mguu kaa sawasawa sogea huku na ndivyo walivyokuwa wakifanya masahaba wa mtume salallahu alewa salama akiwemo marbn alkhatabi radillahu anhu anapita Ana kwenye safu anaangalia je safu zimekamilika kama livokua akifanya mtumetu lakini kwa sababu gani maimamu wetu hili jambo la, la taswia tusufufi hawalipi kipaumbele ndukuzakatika tena lsasufufa sufufakum, sufufakum. anaesema wala hawaangali maamuma hapana anaesemea mbele kwa mbele tu allahu akbar anawasalisha anawasalishawa watu hawakusogeleana watu hawakulingana huyu yuko mbele ya mizidi huyu yuko nyuma wakuta watu wanasali sala sala ya hovyohovyo hakuna mpangilio maalum ndugu zangu katika imani kwa hiyo jambo la tartibu sufufu safu zile mpangilio wake ni jambo ambalo ni muhimu ndugu zangu katika imani na ni jambo ambalo mtume salaa salama alilisema sana kila kipindi cha sala mtume sa salama hapigi takbira tuihrami mpaka anyooshe safu mpaka masahabu wanasema mpaka sasa mtume akaona kwamba tumeshakuwa na akili tumeshafahamu umuhimu wa kunyoosha safu ndio mtume ssalama akawa tena anaacha sasa kupita katika safu ilikuwa kimalizia kakimsala basi kila mtu anajipanga sawasawa hivi sawa. ndivyo navyotakiwa ndugu zangu katika imani na katika safu ndugu zangu katika imani imamu intakiwa aseme maneno ambayo au matamshi ambayo yamepokelewa kisheria ndugu zao katika imani sio mtu anakuwa anajisemea ya maneno yake anayatua kichwani kwa sababu anajua kiarabu basi hapana sima maneno ambayo alikuwa akiasema mtume wetu muhammadin alaihi sas yamepokelewa maneno tofauti tofauti kutoka kwa mtume alaihi salllwasala katika hadithi ya anas kama ilivyokuja katika sahihi bukhari alisema mtume sallama, aqimu sufufkm wa tarasu nyosheni safa zenu na namlingane vile katika haditi yaanasi amba kaipokea imamu vile vilevile sawu sufufkum fain tswiyt sufuf mn iamati sla shen safa zenu kwa sababu kunyooka sala kunyooka safu ndio ukamilifu wa sala mili vile katika hadihi ningine ya anas sau sufufakum faina tasiwata safi min tamami sala afaoshensafu kwa sababu kunyoosha safu ni miongonimwa ukamilifu wa sala sa katika masharti ya kukamilika sala ile safu inyoki. sio hapa huu ndio mustari maanake kuna miskiti mingine kuna mstari kuna mistari mepigwa mskitini sasa mtu amesimama hapa mwingine mwingine mwingine mngineaaasa unakuta hawa watu hawako sawasawa sawa. unakuta mwingine amesimama mbele unakuta safu imepinda hivabalo halifai asahapa hii ni dauru ya imamu imamu kabla ya kupiga takbira anawageukia maamuma anaangalia zile safu namna zilivyo vile katika matamshi ya sala ilivyokuja katika kama hadithi katikasafukama iiva katkahadbhuraira raila an arda aimu safu ia faina iama safu min husni sla simamisheni safu ndani ya sala linganisheni safu ndani ya sala kwa sababu kulinganisha safu ndani ya sala ni miongoni mwa uzuri wa sala katika adith abi asdi na haditbdh bnmasdi ri anasema mtume saa sallam ya kwamba wa stau wala takhtalifuu fatakhtalifa kulubukum nyosheni safa zenu sau nyosheni safa zenu linganeni ndani ya sala na wala msitengani kwa sababu kutengana kutofautiana kwa safu faina taswia fa wala tahtalifu fatahtalifa kulubukum na wala msitofautiani ndani ya safu nyoyo zenu zikaja vilevile kutofautiana llahu akbar ikiwa ndani ya sala ile safu haikunyooka basi na nyoyo ndani zitakuwa na matatizo ndio mana unakuta utona sali hamna mapenzi ndani ya sala hamna mapenzi ndani ya sala mtu anasali akimsogezea mwenzake mguu mwenzake naye anasogeza huku akileta huku mwingine analeta huku yani hataki aguswe ndani ya sara kwa sababu gani kwa sababu gani hutaki kuguswa ndani ya sala watakuchafua watakuweka uchafu wili wako ni mwili wa aina gani mtu anataka kutabiki sunna ya mtume salallahu ale wasallam mtu anataka ndani ya safu tusiachi furujati sheitani tusiachi mianya lakini mtu hataki hamna mapenzi ndani ya sala ndugu zangu katika imani abdullah ibnu masudi nabi abi masudi radiallahu anhuma ولكن اسمعي ان اقول لك ان اقول الله ان وسلم يا ان اقول alikuwa mtume sasaaa mabega yetu anayagusa bega la huyu na bega la huyu mtume saa a salama anayagusa yalingane katika hadithi ya anas bmai wa kana ahaduna yalziku mankibahu bimankibi sahibihi wa adamhu biadamahi shhbuhari mmoja wetu bega lake lilikuwa linagusana na bega la mwingine na vile vile miguu huu ndio mguu unagusana na mguo mwingine yaani unakuta ndani ya sala watu wameshikana kaannahum buniyanum marususu yaani utafkiri ni matofari majengo ambayo tofari zake zime- zimekutana kutana, kutana zimepandiana ndani ya sala miguu imegusana sio mgua fulani huyo hapa umgua mwingine huyo hapa huyo akileta huko huyo analeta huko huyo akileta huko huyo analeta huko ndio wakati tunasoma kwa shehe mmoja anakwambia kuna kijana mmoja alikuwa anapenda suna sana siku moja anasali katika safu akaja mtu mwingine Asa, ukijana, ikabidi kijana ikabidi asogeze mguu wake kwa huyo mtu mwingine mguu mingine guu wakiaa a aksogeza huku jamaa nasogeza huku kijana namfata anasogeza huku anasogeza huku kijana akaja anasogeza uku anasogeza huku kijana namfata akisogeza huku nasogeza huku sasa ikenda mpaka sasa jamaa akafika kwenye ukuta enye alipofika kwenye ukuta ule kijana akasogeza mguu wake sasa ule jamaa mguu wake akaupandisha juu na hu kijana naye akapandisha mguu wake juu almuhimu ndugu zangu katika imani ni kwamba inatakiwa watu wafanye umuhimu wa kulinganisha safu haya ni matamshi ambayo yamepokelewa kutoka kwa mtume salllahalahi wasalama zaidi ya matamshi kumi akimu sufufakum watarasu أين يا أين يا سووا صفوفكم فإن تسوية الصفوف من إقامة الصلاة أين يا سووا صفوفكم فإن تسوية الصف من تمام الصلاة أين أقيموا الصف في الصلاة فإن إقامة الصف من حسن الصلاة أين يا سووا ولا تختلفوا فتختلف قلوبكم أين يا ستا أتيموا الصفوف أتيموا الصفوف فإني أراكم خلف ظهري أين يا سابا أقيموا الصفوف أقيموا الصفوف فإني أراكم خلف ظهري هي أقيموا أين أقيموا صفوفكم أقيموا صفوفكم أقيموا أقيم صفوفكم أقيم مرتات أن يتيسى أقيم الصفوف وحاذ بين المناكب وصدوا الخلل وليلينوا بأيدي إخوانكم ولا تذروا فرجات للشيطان ومن وصل صفة وصله الله ومن قطعه قطاه الله هاي يوتم تومي صلى الله عليه وسلم ألقوان وانبيا كو واتو كواتو نجينا سيما سفزينو mwenyezimungu angali safuenyekupinda ii hadithi ambayo sio sahihi aa nyoshen safazenu mwenyezimuali saunyekuindaaatamshiamtm uhaa mungu ao nsha wenyezingu subanawtakinda uaishia aa tutaendelea kumushana katika vipindi vinavyokuja mwenyezimngu atupe kila la heri mungu atuepushe na kila shari mwenyezimngu atujalie tusali kama alivokua akisali mtumetu aa eeautaaewenyeziu atufufuekawatmethaa ntasuanaaa أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته