الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sallalaihi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika imani tulikuwa tukikumbushana mambo mbalimbali ikiwemo matamshi ambayo imamu anayasema baada ya kukimsala haya matamshi au haya maneno yanawelekea maamuma yanawelekea maamuma ndugu zangu katika imani kwamba maamuma wajue ni kitu gani kasema imamu na juu ya maamuma inatakiwa wafanye nini na sio kama tunavyofanya ndugu zangu katika imani imamu anasema kitu fulani mamuma tunatikia naam sasa hii naam imetoka wapi ukiangalia naam na namna tulivyo ndani ya safu ni baina ya mashariki na magharibi ndugu zangu katika imani mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kama tulivyoona alitumia matamshi mbalimbali kuhusiana na hili swala la kukamilisha safu ndugu zangu katika imani matamshi aina tofauti tofauti linganisheni safu zenu linganisheni safu zenu linganisheni safu zenu kwa sababu miongoni mwa kulinganisha sala ni miongoni mwa sababu za ukamilifu wa sala miongoni mwa sababu za kukamilisha sala kunyoosha safu ni miongoni mwa ukamilifu wa swala linganeni ndani ya sala na wala msitofautiani ili nyoyo zenu zikaja zikatofautiana kama mistari inavyopinda na, na nyoyo zenu zisija zikapinda imamu anasema haya maneno sii tunatikia na amu tukiitikia na amu tukiangalia safa zetu ni kwamba zimepinda vibaya sana hasa haya maneno inatakiwa imamu wakati anayasema vilevile anaangalia vile na safu namna zilivyo anaangalia na safu namna zilivyo ndugu zangu katika imamu ili haya maneno yende sambamba na vitendo vya watu ndani ya sala ndugu zangu katika imani riwaya nyingi zimepokelewa kutoka kwa mtume salallahu alahi wasalama takriban aina kumi na nne za matamshi ya kulinganisha safu ndani, ndani ya sala ndugu zangu katika imani masahaba tofauti tofauti amepokea kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasalam katika hadithi ya anas hadithi ambayo kaipokea imamu muslim alikuwa anasema mtume salllah alahi wasallam ya kwamba atimu sufufu katia bokezi mwengine aqimu lsufufu faini arakum khalfa dhahari kamilisheni safu kamilisheni safu linganisheni safu kwa sababu mimi nawaona nyuma ya mgongo wangu na haya ni miongoni mwa matamshi ambayo imamu yoyote tofauti na, na mtume salllahu alaihi wasalama haruhusii kusema haya maneno mtu atasema maneno mengine aqimu sof aimu safu fi slah fain iamat safu min usni solah a nausa kusema sa walatiu ataia uuuk as usa aimu sufufakum waaasuasuiyshsa imi nawona nyumaa mgongo wangu ia au mtu akwaid aweiakasema tofauti na mtumessala kwa sababu huyu hawaoni watu nyuma ya mgongo wao ii likuwa ni miongoni mwa khaswaisu nabii salllahlahwasalama kuna mambo ambayo yalikuwa yanamhusu mtume muhammadin salllwsaam ikuwa na sali lakini masahaba ako nyuma ya mgongo wake mtume salllwsaam wa anaangalia mbele huku ndio kibla lakini anaona nandio maana kama tulivyosema katika vipindi vilivyotangulia ikiwa tuko tuna sali mfano ni katika uwanja maeneo ya wazi mfano sala ya idi au sala ya istisqa sala ya kuomba mvua watu wameenda kusalia uwanjani sasa imamu yuko mbele watu wamejipanga safu maamuma anaruhusiwa kupeta katikati ya safu kama alivyofanya abdullah bnu abas radillahu anhuma mtume salllahuliwasalam anasalisha ye akapita ndani ya safu tena anapita ndani ya safu akiwa na mnyama wake anaweza akasemaa kwamba mtume salal wasalama ye yuko mbele kule haoni mambo ambayo anafanyika nyuma hapana hii hadithi fainni arakum khalfa dhahari mimi nnakuoneni nyuma ya mgongo wangu mtume sw anaona mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamwonyesha mambo ya nyuma salh alika ya rasullah kwa imamu wa kawaida yeye haruhusiwi kusema haya maneno yeye anaruhusiwa kusema matamshi mengine vile akasema mtume a salama rasu sufufakum linganisheni safa zenu linganisheni safu zenu ndani ya sala wakaribu bainaha na vilevile vile safu ziwe ziwezi karib, karibiane karibiane vile, vile miguu sio mtu huko mb- ndani ya sala miguu meipanua hivi uh, uh. mguu mmoja unakuwa hapa mwingine unakuwa hapa sio mguu mmoja upo huku mguu mwingine upo huku yaani mtu umesali miguu meipanua hivi yaani mtu mmoja amechukua nafasi za watu watatu yaani kimwona mtu anakuja anazidi kujipanua haifai karibu beinaha miguu iyo karibu karibu wahadhu bilaanake na vilevile mlinganishe shingo hizi mabega kama ilivyokoja katika hadithi ya anasi miguu watu wasiachi furujati yaani mtu unasali mguu wako huyu hapa mguu mwenzako huyu hapa hapa katikati panakuwa panakuwa nafasi uwazi aifai ubaasha gua mtuhuyapa mngine tu h apa kwaiyo kuyo... hapa mtu ukimsogezea huku mtu anatoa huku hapana ilinganishwe watu wazibe pasibaki uwazi u- u- u- u- katikati hizi ni furujati za shaitani watu haana mapenzi kwa sababu ya kuacha ututu tumyanya mianye katikati na katika kulinganisha sala sisi tumeshazoea kile kidole cha mwisho kile ndio tunalinganisha hivi uh, uh, ni makosa sitsafa yaani unakuta miguu ya watu imekaa hivi ndani ya sala kidole cha mwisho na kidole cha mwisho cha mtu vindoo vimekutanishwa hivi hapana uh, ntakiwa kulinganisha kabisa hivi yani sehemu yote ya yani, chini ya mguu yani sehemu yako ya chini ya mguu na sehemu ya mwenzako ya chini ya mguu vyote vikutane hivi mtu hivi utasikia utasikiamabadiliko huyo ambaye amesali mbele yako halafu mkakutanisha miguu mkabananisha kabisa utasikia kuna joto fulani ya mapenzi allahu akbar naingia katika zan hivi divo alivotufundisha mtuetuuhaa samaimam nakuusini pamoja na nakuusia nafsi yangu wamemaliza kukim sala kadi kamati sala allahu akbar allahu llahakbaru la ilaha ilallah imamu mepita mbele kabla ya kufunga sala allahu akbar anza kuangalia safu pita kwenye safu ile safu ambayo imepinda linganisha watu wakaisawasawa katika safu kama livyokuwa akifanya mtume na kama livyokuwa akifanya umar bnlkhatabi radillahu anhu na masahaba wengine ndugu zano katika imani na vile vilevile maamuma ma- waschukii maki kuna maamuma wengine anakuwa na visa wakimwona imamu amepita ndani ya safu analinganisha sala analinganisha safu wanachukia wa ti tusalishe maana tunachelewa tuna usiseme maneno haya ili ni jukumu la imamu hii ni dhamana amepewa intakuwa ikamilishe kama alivyofundisha mtu mwetu muhammadin salalahalah wasalama ndugu zangu katika imani صلى الله عليه وسلم الصحابة ألا تصافون كما تصف الملائكة عند ربها فقلنا يا رسول الله وكيف تصف الملائكة عند ربها قال يتمون الصفوف الأولى ويتراسون في الصف حديث الإمام مسلم mtume sallallah salam anawambia masahaba je hamlingani ndani ya safu hamui sawasawa kama wanavyofanya malaika mbele ya allah subhanahu wataala malaika wanalingana wanakaa kwenye safu kwenye kuni mustari wamenyooka san katika imani malaika wanakamilisha safu ya kwanza safu ya kwanza ikijaa wanakuja katika safu ya pili safu ya pili ikijaa wanakuja katika safu ya tatu safu ya tatu ikijaa wanakuja katika safu ya nne na kuendelea kwahiyo na katika misikiti yetu unaenda mskitini naenda umeenda muskitini mapema naenda kwenye safu ya kwanza unakaa pale mwingine atakuja mbele yako mwingine atakuja mwingine atakuja mungine... mpaka safu inajaa mwingine anakuja anaanzia safu ya pili imejaa mwingine anakuja anaanzia safu ya tatu imejaa mpaka unakuta muskiti watu wamekaa kimpangilio lakini tofauti angalia siku ya hijumaa baadhi ya watu wanaenda muskitini mapema lakini ameenda msikitini mapema lakini ndio yupo safu ya mwisho upo ukutani kabisa ameegemea anakuwa anasoma mskiti fadhi hauna mtu ni labda watu wawili tu kule kule lakini anakaa nyuma huko kabisa mbele thawabu na safu ya mbele safu ya kwanza ina ubora mkubwa ndugu zangu katika imani أن سيمم صلى الله عليه وسلم يا لو يعلم الناس لو يعلم الناس ما في النداء والصف الاول ثم لم يجدوا الا ان يستهموا لاستهموا لا كحديث بوكي بوكي امام البخاري الامام مسلم حديث ابا هريرة رضي الله عنه وارضاه mtume sallahl wsaa wa laiti watu wangelifahamu thawabu ubora fadhila malipo yanayopatikana katika safu ya kwanza ni vilevile katika adhana basi watu wangelikuwa wanapiga kura watu wangekuwa wanapiga kura kwamba leo ni zamu ya bwana fulani kukaa safu ya kwanza leo ni zamu ya mzee fulani kuwadhini kutokana na thawabu zinazopatikana katika safu ya kwanza na katika adhana lakini zama zetuwallahi n ni hatariut mtu akipata kazi ya uwadhini hana thamani hana thamani ndugu zangu katika imani anaonekana ni mtu ambaye ni mnyonge ni mtu ambaye ni dhalili wawfuhamuya kwamba ana malipo makubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala wenye kuadhini wameombewa wameombe dua dhini, na mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama wenye kuwadhini watakuwa na mashingo marefu siku ya kiama mtulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia ndugu zangu zangukatma na vile vile safu ya kwanza kuwahi lakini zama zetu kijana akiwa anawahi safu za mbele watuambia wee umeua wee una madhambi mengi bana unajitiatia mambo ya ushee ushee mambo ya uzee uzee baya zaidi hata baadhi ya watu majumbani ndugu zangu katika imani ikiwa kijana wao ni mshika dini wallahi unakuta nyumbani wanamvunja nguvu nasema wo unajitiatia mambo ya, ya dini dini hata kushinda mambo ya ushehe ushehe hachana nayowe usijizeeshi yaani mtu kijana kufuata dini inaonekana ni mambo ya uzee ni mambo ya mashehe tu mambo ambayo eshapita na wakati mpaka watu wa nyumbani kukosa kushukuru mzazi baba mama shangazi unapomwona mtoto wa ndugu yako unapomwona mtoto wako ni mshika dini kuliko kuzidi kumwambia dua bali unazidi unamkata tamaa ikiachana nao mambo ya dini hata kushinda wewe ngali mtoto mdogo aa wasoli wanasema samaki mkunji angali mbichi samaki mkunji angali mbichi akishaka uko kimkunja atavunjika hata katika sakijaa mashaalla mwenyezimungu subhanawataala amemwelekeze katika mambo ya kheri halafu wazazi mnazidi mnamkata tamaa vilevile wengine vile dada zake kaka zake ka jamaa kanajitiatia mambo ya dinidini dini. kangali katoto katashindwa ndio haya mambo mzazi mtoto wako mtoto wa ndugu yako ni mshika dini mwombee dua mwenyezi mwenyezimungu akujalie mwenyezimungu akubariki mungu, mwenyezi mungu, mwenyezi mungu akudumishe katika hii hali mwenyezi mungu akufishe katika hii hali nimambo wako shukuru ndukusaa katika imani watu wengi wameharibika vijana wengi wameharibika wamekuwa ni wavuta bangi walaunga watumia vidonge vya kulewesha mabinti wengi ni wazinifu wa malaya machangu doa unapoona binti yako anaelekea kwenye masala ya dini badala ya kumpa tashjiati kumshajiisha kumpa mori unazidi unamkata tamaa unamkatia tamaa kwamba achana nayo mambo ya uzee u ngali binti mdogo wewe lailhaillla haifahi ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zau katika imani safu bora ni safu ya kwanza jitahidi muislam naenda muskitini mapema ukienda muskitini mapema utapata nafasi za mbele ka katika safu za kwanza safu za kwanza watu wanaombewa dua wale ambao wanasalia katika safu za kwanza wanaombewa dua mtume sallahalaihwsalama alikuwa anawombea dua na dua ya, ya mtume sallau alaihi wasalama inaendelea mpaka siku ya kiyama inawafikia wale ambao wanakaa safu za kwanza mskitini vilevile malaika wa mwenyezimungu subhanawataala istoshi na allah tabaraka wataala imepokelewa katika hadithi ya numan bn bashir raillahu anhuma anasema samitu rasulllhi slah lh wslam yaul إن الله <سؤال> وملائكته يصلون على صف الْأُوَّلَةِ <سؤال> أو الصفوف <سؤال> الأولى <سؤال> حديث أبوك بكي إمام أحمد كتك مسند واكي في الشيخ الألباني رحمه الله كتك صحيح ترغيب وترغيب من يزي سبحانه وتعالى نمريك يا رحمه allah anawasifu anawataja kwa wema wale ambao anakaa safu za kwanza na malaika wanawaombea dua ni furaha iliyoje unatajwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu anakutaja filmalai lala katika kundi la malaika wakina jibril mikail israfil wakina malakulmoti wakina khazini nnar wana ونوا... مليكا... malaika mbalimbali menyezimungu subhana wataala anakutaja mbele ya malaika kumba fulani bin fulani ni kadha ni kadha unatajwa kh- kwa kheri na aliye kuumba allah subhanahu wataala angalia mfano wa kidunia uambiwe na mbunge au waziri aje kukuambia kwamba bwana jana tulikuwa na kikao na rahisi sasa rahisi katika kile kikao alikuwa anakutaja sana na alisema kuna zawadi amekuandalia hizi habari unaambiwa na ambaye alishiriki katika kile kikao utajiskiaje we mwili wako allahu akbar kama ni simu ulikuwa na vocha basi utachukua simu utaanza kupiga utachukua simu utawapigia kila mtu Kwa e ana unajua leo wallahi bana niliambiwa ana na mtu ambaye alikuwa kwenye kikao cha mweshimiwa rahisi amenitaja واجهنا تجرم ونزيمه سبحانه وتعالى وقال ليه أبي بن كابي رضي الله عنه سكب وجان أبي صلى الله عليه وسلم إن الله عز وجل أمرني أن أقرأ عليك لم يكن الذين كفروا من أهل الكتاب والمشركين منفكين حتى تأتيهم البينا mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ameniamrisha ni kusomee wewe surati la 0 uba anamwambia mtume wa wasammani bismi ya rasul llah allah subhanah wataala amenitaja ametaja jina langu mtume anamwambia mungu ametaja jina langu la ilaha k angalia furaha ya ubayya wallahi akalia sana akalia kwa furaha anatajwa na allah subhanahu wataala ailahaillllah ndugu zangu katika imani itakuwaje mungu subhanahu wataala anakutaja mbele ya malaika wewe ambaye umewahi safu za kwanza musikiteni wallahi ni m-m-m heri kubwa kwako namalakanakuombea dua istoshi dua ya mtume muhamadin sala alaihi wasaam mtume ssa alikuwa nawaombia mara tatu watu ambao wanasali safu za kwanza e mungu wasamee wenye kusali safu ya kwanza e mungu wasamee wenye kusalia safu ya kwanza ya allah wasamee wenye kusalia safu ya kwanza nasema wathani ya rasulllah waombea dua na wenye kusalia safu ya pili mtume anawaambia dua wenye kusalia safu ya kwanza baada ya kuwaambea kusalia safu ya kwanza mara tatu ndio akawaombea na kusalia safu ya pili lakini safu ya kwanza malipo makubwa sana ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani masala ya mtu kusali nyuma ya safu akiwa peke yake mwenda muskitini imamu yuko hapa safu ya kwanza safu ya pili alafu mtu mwingine anakuja anasali peke yake hapa ani masala ambayo wanachuoni rahimahumullahu wamegawanyika katika sehemu mbili sehemu ya, kwa ya kwanza inasema kwamba yule ambaye anasali nyuma ya safu peke yake hana sala sala ni batili akitoa salamu takiwa arejea kusali kauli ya pili wakapambanua wakasema mtu ambaye anasali nyuma ya safu peke yake sala yake itakuwa ni sahihi wakapambanua ndugu zangu katika imani kupambanua vipi ni kwamba mtu ambaye anasali nyuma ya safu ikiwa kuna nafasi anaweza akaingia aka, aka kule mwisho akaacha akasali peke yake hapa yaani hataki kwenda kwenda ukutani akaja akaanzisha safu yake akasali peke yake huyu sala ni nibanachna mekubaliana ni lakini kama safu imejaa halafu akisali peke yake ni kwamba sala itakuwa ni sahihi mtamtuiaosaaeyeu subaawtashaaknda ai kin kaoa utendeana kukmusha na baadhi ya, ya mambo atupe kila lahei mwenyezingu atuepishe na kile shari mwenyezimngu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishelikuni waislam mwenyezimngu atufufusuk iama تكوني محمد صلى الله عليه وسلم نسمى سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته