وقصد واقصد رب إن الصلاة هي الضياء، إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدع وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ندوق كائمان إيمان ندوق زان وإسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا نامانيكم غزوة نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba mungu subhanahu wataala tujalie katika hao baada ya hayo ndugu zangu katika imani na kuhusini pamoja na kuhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislamu tunaendelea na kumalizia kipindi chetu cha udhu wa mtume muhammadi sallhlwasalaa katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana mengi kuhusiana na namna ya udhu wa mtume sawsaa tukaanza kwenye ubora wa udhu fadhila anazozipata mwenye kutawadha mifano mbalimbali ambayo ameitoa mtume sallwsa ujira anaopata mwenye kutawadha na namna alivyotawadha mtume sawsa kila kipengele na dalili yake Ima ndani ya qurani au ndani ya hadithi sahihi za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama na mambo mbalimbali mbali ya kupaka maji kwenye miguu au kuosha na leo insha allah tutaendelea katika kukumbushana baadhi ya mambo katika mambo ambayo tutakumbushana kwa leo tutaanza na jambo la asiwak jambo la kupiga mswaki kwa mwislam ndugu zangu wislamu mswaki ni jambo ambalo lipo ndani ya sheria kupiga mswaki ni miongoni mwa mambo ambayo aliyafanya mtume mtumewetu muhammadin salallahu laihi wasallama na akawaambia waislamu wafanye na ye alikuwa anapenda sana kutumia swala la mswaki alikuwa anapenda sana mswaki mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama na mswaki ambao alikuwa anatumia mtume sala l salam sio kama hii miswaki ya kisasa ambayo inatengenezwa inakuwa katika kitu maalum na pembeni panakuwa navituvitu mtu unaweka na dawa unapiga huu ni mswaki lakini tofauti na ule mswaki ambao alikuwa akitumia mtume wetu muhamadin sa wsaa mswaki ambao ndugu zangu katika imani alikuwa akitumia mtume wetu muhamadi s ulikuwa ni mswaki wa mti na hii miswaki ya miti inapatikana sehemu nyingi afrika tunamshukuru mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala inauzwa kenya inapatikana uganda inapatikana tanzania inapatikana burundi inapatikana rwanda inapatikana kongo inapatikana yaani nchi zote takriban za afrika na nchi za warabuni miswaki hii inapatikana mswaki ndugu zako katika imani ni jambo ambalo linamfurahisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema mtume salla li wasalama kuhusiana na khabari za mswaki katika hadithi ya bi aisha radillahu anha hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari rahimahullah katika sahihi yake anasema ya kwamba biaisha amepokea kutoka kwa mtume muhammadin sala la wasalam kuhusiana na khabari za mswaki ya kwamba assiwaku madharatun lilfami mardatun lilrabi kupiga mswaki kunasafisha mdomo mwislamu anapokuwa anapiga mswaki mdomo wake unakuwa safi mdomo unakuwa safi na mdomo ukiwa safi harufu inayotoka mdomoni inakuwa safi kuna baadhi ya watu akiwa mbele yako akituapo mzi unasikia harufu mbaya inatoka kinywani mwake na ukiangalia meno ya baadhi ya watu unakuta meno ni ya rangi ya njano meno ya rangi ya njano kama bizali unashangaa yaani meno yamebadili rangi meno yanatua harufu mbaya na kinywa kwa ujumla kinatua harufu mbaya kwa sababu gani huyu hapigi mswaki mswaki unasafisha kinywa si hivyo tu kubwa zaidi mardhatun li rabbi wni jambo ambalo linamfurahisha sana menyezimnu subhana wataalakitu ambacho alla subhanawataala anakifurahia pale mwanadamu anapokifanya msalladugo zaatiaiani ni jambo ambalo mungu, Allah, ni nzuri kulifanya jambo ambalo linasafisha kinywa kwa sababu alislam nadhifu islam ni usafi faafasafsh kwa kinywa kwa nguo yaani mwislamu awe msafi katika kila kitu siu unakuwa unavaa nguo za ajabu ajabu mtu anavaa nguo za kuchanika anakwambia ni zuhudi ndio uchamungu hapana hamna uchamungu hivyo mtu unavaa nguo za kuchanika chanika unakuta kuna baadhi ya sehemu maimamu nguo ni za kuchanika chanika nguo shona, shona kofia imesha chanikechenike imekwisha kabisa nguo yaani ukifanya hivi nguo inachanika hamna uchamungu wa ivi ndugu zan katika imani wa ama binimati rabbika fahadith mwenyezi mungu amekupa uwezo vaa nguo ambazo ni nzuri uchamungu sio katika vitu uchamungu upo ndani ya kifua Huna, huna, huna. anaonyesha mtume muhammadi saasalama kwenye kifua chake mara tatu anaashiria hapa uchamungu kapa ucha ucha katika imani usafi wa kupiga mswaki ni jambo la sheria muislamu asiwi mchafu meeno yasiy na na, na na rangi tofauti meno asili yake ni rangi nyeupe rangi ya meno ni nyeupe sio rangi ya njano au rangi nyingine tofauti na nyeupe hapana hiyo sio asili ya meno na kupiga mswaki ni jambo ambalo analifurahia mwenyezi mungu subhanahu wataala ukiangalia katika hadithi nyingine hadithi ambayo kaipokea imamu termidhi hadithi ya yaishirini ya ishirini na mbili hadithiakasema hadithu حسن صحيح نفل في امام مالك كما موطا مالك حديث 123 نتاتو. كاتكا مسند الامام احمد مجلد 4 حديث 116 نا فيل ابو داوود كات سنن ابي حديث ثلاثين 37 نا الشيخ الالباني رحمه الله كايتاجا كاتكا تخريج المشكات a9hadithi ya aba hureira raillah anhu hadithi ya udhu anasema mtume sallah alihi wasalama laula an ashuku ala ummati la amartuhum bissiwaki inda kuli wudhuu katika upokezi mwingine inda kulli, kulli sola kwamba mtume sal llh lahi wasalama bila kuona uzito allahu akbar na hii ni miongoniwa shafakati rasul salllah lihi wasalam upole uhuruma wa mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama anasema laula an ashuka ala ummati bila kuwaonea uzito bila kuona tabu bila kuona kero bila kuwasumbua ummati wangu basi ningetoa amri kila wakati wa kutawaza mtu lazima apige mswaki kila wakati wa sala mtu apige mswaki lakini imekuwa ni ndgu zanu ni vizuri mtu kupiga mswaki wakati anakuwa natawadha wakati anataka kuswali wakati anataka kusoma qurani kuna sehemu ambazo mtume muhamadi saaama imethibiti alikuwa anapiga mswaki wakati anaamka a anapoamka anapiga mswak mtume sasallama anapoingia nyumbani anapiga mswaki anapota kusema qurani mtu anapiga mswaki ukimaliza kula piga mswaki ndio lislamndio usafi huyu ndugu zangu katika imani sio meno nakuwa na rangi ya njano hapana meno kinywa ukisimama mbedi ya mtu ukiongea ile har- saw- pumzi ikitoka ni harufu mbaya mpaka mwingine anageuka Mbibana, ah, cha fulani akinanuka ah, kinatoa harufu mbaya hapana isifiki mwislam ukua wanasemwa hivi hapana muislam usifiwe katika hali nzuri ndugu zangu katika imani kwa hiyo jambo la asiwaki ni jambo ambalo ni la sheria ni jambo ambalo amelifanya mtume mtumwetu muhammadin salllah alaihi wasalama jambo lingine ndugu zao katika imani ambalo tutakumbushana ni jambo la tartibi ala nahwi ma jaa fi laya tumetaja katika mambo ya udhu mungu subhanahu wataala alipoeleza ndani ya qurani katika surati maida aya 9 alipoelezea alipoelezia masala ya udhu mungu subhanahu wataala alitaja vitu vinne katika ule udhu vitu vinne au viungo vinne ambavyo mtu ntikiwa wakati wa kutawadha maji yafike mwenyezi mungu akataja uso mwenyezi mungu akataja mikono mwenyezi mungu akataja kichwa mwenyezi mungu akataja miguu kwamba watu waoshe uso na tumeeleza katika vipindi vilivyotangulia namna ya kuosha uso na uso ni kuanzia wapi hadi wapi vilevile vile kuosha mikono tukaeleza namna ya kuosha mikono na mkono unaanzia wapi hadi wapi vilevile vile kupaka kichwani tukaonyesha namna ya kupaka na namna alivyofundisha mtume sala salama na vile, vile miguu tukaonyesha namna ya kupaka kwenye miguu na namna alivyofundisha mtume muhamadin sallahli wasalam sas hvhivivitu vinne wakati wa kutawadha ni lazima viende vinafuatana kwa maana uso ukimaliza uso mikono ukimaliza mikono kwenye kichwa ukimaliza kwenye kichwa kwenye miguu n yani, hivi vitu vinne ni lazima vifuatane sio kwamba mtu unaosha uso ukimaliza uso unakuja kwenye mkono wa kushoto ukimaliza kwenye mkono wa kushoto unakuja kwenye mguu wa kulia ukimaliza mguu wa kulia kulia kulia unapaka kichwani kichwani ukimaliza ukimaliza kupaka unakuja unakuja kwenye kwenye mkono mkono wa kulia. Ukimaliza mgu wa, wa mguu wa... taratibu aa atartibi namna ilivyokuja katika aya alwajhi ukimaliza uso unakuja liadaini mikono miwili ukimaliza masurasi ukimaliza unakuja ghuslu rijilaini kuosha miguo miwili sasa huu utaratibu na kena ule utaratibu ambao umepokelewa kutoka kwa mtume sala llah salama mfano almadhumada kuweka maji mdomoni alistinshaka kuweka maji puani vile, vile kwenye masikio sasa je unaweza ukatanguliza baadhi ya vitu kuliko vingine ni kwamba ndugu zangu katika imani imepokelewa katika baadhi ya hadithi kwamba mtume sallllahu alaihi wa salama ahyanan wakati mwingine alikuwa hafanyi mpangilio wa kutawadha kuna baadhi ya, vi, ya vitendo vya udhu anavitanguliza kuliko vingine kwa sababu katika udhu ukiangalia ilivyokuja ndani ya aya nukiangalia kwenye hadithi za mtume sala lla salama mpangilio wake ni kuanza kwenye viganja vya mikono ukitoka kwenye viganja vya mikono unaiweka maji mdomoni na puani ukimaliza mdomoni na puani unaosha uso ukimaliza uso ukimaliza sokasoosa mkono azana mkono wa kulia na unamalizia na mkono wa kushoto ukimaliza mikono unapaka kichwani ukimaliza kichwani unapaka kwenye masikio mawili siwetu unaanza sikio la kulia alafu unamalizia la kusoto hapana yote mawili unayosha wakati mmoja unapaka wakati mmoja ukimaliza unakuja miguu miwili unaanza mguu wa kulia na unamalizia mguu wa kushoto huu ndio mpangilio ambao ulikuja ndani ya qurani na ndani ya hadithi sahihi za mtume muhamadisas sasa ahyanan wakati mwingine mtume muhamadi saasalama alikuwa anabadilisha namna gani alikuwa alikuwanabadilisha sio mtu unafanya unavyotaka mwenyee hapana ukiteka kubadilisha ni lazima ubadilishe na ufanye kama alivyokuwa akifanya mtume muhammadin sahla namna gani alivokuwa akifanya mtume muhammadin sawsa kuhusiana na masala ya udhu katika hadithi ya miqdad ibn mad yakribe anhu anasema أتي النبي صلى الله عليه وسلم بوضوء فغسل كفيه ثلاثة ثم غسل وجهه ثلاثة ثم غسل ذراعيه ثلاثة ثم مضمض واستنشق ثلاثة ثم مسح برأسه وأذنيه ظاهرهما وباطنهما وغسل رجليه ثلاثا ثلاثا حديث كيبوكي إمام أحمد مجلد وأن نمباري ميا موجة نثلاثين imamu abu daudi muja a nmai19 kwa isnadi ambayo ni nzuri na vilevile imamu shaukani katika naillautari mujaldi wa kwanza, nambari 125 na vilevile sheh lalbani rahimahullahu ameitaja katika silsilat lahadithi sahiha hadithi nambari2 na hadithi ya miqdad ibn madi yakribe r u anasema kwamba kimeletwa chombo kwa mtume muhamadin salalla salama iki chombo ndani yake palikuwa maji halafu alichofanya mtume saa salama baada ya kile chombo cha maji kimeletwa akaosha vitanga vyake mara tatu alipomaliza vitanga mara tatu akaosha uso mara tatu alipomaliza kuosha uso mara tatu sasa akabadilisha Aka, baada ya kumaliza uso akaosha mikono yake mara tatu baada ya kumaliza mara tatu alafu tamahumadhwa kuweka maji mdomoni akaeka mdomoni, mdomoni na puani baada ya hapo akapaka kichwani na vile vile akapaka kwenye masikio ndani na nje yani, baada ku, ya kvidole kuviingiza alafu akapitisha u ndanihu umu, ndani alafu na nji akamalizia alipomaliza alafu akamalizia kwenye miguu mara tatu hii hadithi ni hadithi ambayo ni sahihi inaonyesha kwamba mtume saaa baadhi ya nyakati alikuwa afanyi tartibi katika mambo ya udhu alikuwa anafanya takdimu na taakhiri baadhi ya viungo lakini anaanza kuosha vitanga akimaliza vitanga anaosha uso akimaliza kuosha uso anaosha mikono akimaliza kuosha mikono anaweka maji mdomoni na anapandisha puani akimaliza ndio anapaka kichwani akimaliza kichwani anapaka kwenye masikio akimaliza kwenye masikio anamalizia kwenye miguu kwao mtu akitaka kutumia hii namna ni lazima afanye hii njia unaanza kuosha vitanga unaosha uso ukimaliza kuosha uso unaosha mikono ukimaliza mikono unakuja kuweka maji mdomoni na puani ukimaliza unapaka kichwani na kwenye masikio ndani na nje ukimaliza unamalizia migo huu ni utaratibu ambao aliutumia mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama baadhi ya nyakati kwa hiyo ni suna ndugu zangu katika imani lakini kinyume chake sio mtu afanye kama anavyotaka mwenyewe kwamba anaoha ooamazaoo ki- anapaa kicwani akimalzacaaas mguwasazaguashto mguwa anaweka maji puani akimaliza puan anakua kwenyemas huu sio taratibu fanya kama alivyofundisha mwalimu wa walimu mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama hivi ndugu zangu katika imani ndivyo alivyofanya mtume salawsalama baadhi ya nyakati kutanguliza baadhi ya viungo katika udhu na kuchelewesha baadhi ya viungo vingine vile vilevile nikuzaa katika imani katika viungo vya udhu inatakiwa atayaa munu kwa maana kuna viungo vya upande wa kulia na kuna viungo vya upande wa kushoto hasa wakati wa udhu inatakiwa mtu aanze kwa viungo vya upande wa kulia asianzi na viungo vya upande wa kushoto mfano umeosha vitanga umemaliza sasa unapofika kwenye mikono usianzi kuosha mkono wa kushoto kwamba unaosha mkono wa kushoto ukimaliza ndio unakuja wa kulia hapana haifai au umefika kwenye miguu unaosha mguu wa kushoto ukimaliza unakuja unaosha mguu wa kulia hapana haifai ataym unaanza na kulia kulia kama vijana katika naosema viana katia lughoaisasa ndivyo alivyokuwa akifanya mtume muhamadi aala na ukiangalia riwaya ambazo zote zimepokelewa masahaba ambao wanaelezea udhu wa mtume muhamadin salasalama ukiangalia hadithi ya imran hadithi ya uthman bn afadi radiallahu anhu alivyokuwa wakielezea udhu wa mtume saa salama ukiangalia hadithi alii bin abitalibi radillahanhu ukiangalia hadithi abd llah bin zaidi lansari raillhanhu na masohaba wengine ambao walikuwa wanaelezea udhu wa mtume saaa salama utakuta wote wanaelezea kwamba alipofika kwenye mikono akaanza kuosha mkono wa kulia alipomaliza wa kulia akajwawakushoto aye miguu aliosha mguu wasa wa, wa kulia akimaliza mguuwakulia akanda aka mguuwakshoto adtanalama aaa alianzakuosha ono wa, wa, wa, wa sho a aa had zot awa aanzaaaash hivindivyo ألفت <سؤالك> من محمد صلى الله <سؤالك> عليه وسلم حديثنا عائشة رضي الله عنها بَا كان رسول الله صلى الله عليه وسلم يوجبه التيمم في تنعله وترجله وطهوره وفي شأنه كله حديث البخاري فتح الباري مجلد أكوانزا juzii ya kwanza ukurasa mi 235 na, na vile vile sahihi muslim hadithi ya 268 kwamba na mtume suaala so sallama kana yujibu tayamun kana yuhibu tayamun alikuwa anapenda akifanya jambo anaanzia kulia fi tanaulihi akivaa viato hizi ni adabu za kiislam sio mwislam kwa sababu viatu ni vyakwako uanze kuvaa unavyotaka uanze kuvaa na mnguu wowote hapana uislam umefundisha hata adabu hizi za mambo ya kawaida uislam unakufundisha ukitaka kumwiga mtume muhammadin sala salam na kupata thawabu basi aanza kuvaa kiato kwa mnguu kulia kama ilivokuwa akifanya mtume wetu muhammadin sallah l wasallam vilevile mtu unavaa suruali mtu unavaa aptula mtu unavaa msuli au kikoi anza kuingiza mguu wa kulia alafud guuwakushtoafa tva wa aunauuauausaguu asho lsauvaa shati akungiza mkono waaanu umeva kanzu, kanzu umeshaingiza kwenye kichwa kichwa kimeingia shingoni alafu pitisha mkono wa kulia malizia mkono wa kushoto hivi ndivyo alivokuwa mtumemuhamadi slma katika vivazi vyake anapovaa basi anatanguliza mguu wa kulia vilevile watarajuli hii na wakati wa kutana nywele anafanya usafi anachukua kitana anasafisha nywele zake anaanza mkono wa kulia hata wale ambao wanataka kunyolewa sunna enteki mwambie kinyozi aanze kunyoa upande wa kulia ndivyo alivyomwambia mtume sala salama katika hudaibia akamwambia abu talha na katika hajatulwada aanze kumnyoa upande wa kulia kwaiyo ni sunna mtu kunyolewa upande wa kulia mtu anaanza vilevile wathuhurihi wakati alikuwa akituharisha anachukua udhu basi anatanguliza mkono wa kulia anamalizia mkono wakulia, anamalizia wa kushoto mguu wa kulia anamalizia mguu wa kushoto salwsaa hivi ndivyo alivyokuwa mtume wetu muhamadin saawsaa biisha raillahanh anamalizia anasema wafishanikuli mambo yake yote mtume ssalama alikuwa anatumia mkono wa kulia kula na kula na mkono wa kulia wana kuna wa na mkono wa kulia sio mtu anakula na ono a o asho au mtu anachkua las analiwka a anafanya h a oash hivi ndivo alivokua mtumwetumuhamadin saalali wasalama kw haya machache ndugu zan katika imani nafkiri tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika darasa za mbele tutaendelea na kukumbushana badhi ya mambo ambayo alkwanaytuu muhammadin aasaaa kuhaya machache nasema subhanaka llahuma bihamdik ahadu anlailaha ila anta astagfiruka waatubuilaik subana rabika rabiizati ama yasifun wasalamu lamursalin wamiah aa والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته