الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin sallaalahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sala tukafika katika masala ya mtu ambaye anasali pekee yake nyuma ya safu ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba masala haya wanachuoni rahimahumullah wamegawanyika katika makundi mawili kundi la kwanza linasema mtu ambaye anasali nyuma ya safu huyu sala hili kundi halikupambanua na kundi la pili linasema ya kwamba mtu ambaye anasali nyuma ya safu sala yake ni sahihi na ili kundi la pili ambalo limesema kwamba sala ni sahihi likapambanua ndugu zangu katika imani likasema ya kwamba yule ambaye anasali nyuma ya safu hali ya kuwa upande wa kulia wa safu au upande wa kushoto kuna nafasi ambayo akenda ataingia mle lakini akaona hapana mimi siwezi nikenda ukutani akaacha kwenda kule akaanzisha safu yake na akasali peke yake huyu anasema kwamba hana sala ndugu zangu katika imani lakini ikiwa kama safu imejaa halafu akaanzisha safu nyingine akasali peke yake huyu sala kwake itakuwa ni sahihi ndugu zangu katika imani na kuna baadhi ya watu wanasemea kwamba ikiwa safu imejaa halafu upo pekee yako nyuma ya sala nyuma ya safu inatakiwa umvute mtu iasala ndugu zangu katika imani hadithi ambayo inazungumzia kwamba inatakiwa umvute mtu ni hadithi ambayo sio sahihi ndugu zangu katika imani ukiangalia katika subul salam sherhi bulughu lmarami utaikuta au ukiangalia katika minhatu laalam fi sherhi bulughi lmarami vile vile utakuta kwa hiyo ndugu zangu katika imani mtu ambaye anasali nyuma ya safu peke yake hali ya kuwa safu zimejaa huyu sala kwake itakuwa ni sahihi insha allah lakini kama kuna nafasi lakini akaasha kwenda kuingia kule ukutani akaanzisha safu pekea safa nyingine na akasali peke yake huyu ndio ambaye atakuwa amethabiki kauli ya mtume salllahu alaihi wasalama kwamba mtu ambaye anasali nyuma ya safa atakuwa hana sala ndugu zangu katika imani na wanachuoni rahimahumullahu wakaelezia masala hivyo na hadithi ya kusali nyuma ya safu kwamba mtu ana sala ni hadithi ambayo ni sahihi kaitaja imamu ahmad katika musnadi wake na vile vile ibnu maja katika sunani yake na vile vile kaitaja shekhu albani rahimahu llahu katika sahihi sunani ya abi daudi na vile vile katika irwai lghalil fi takhriji hadithi manari sabil vile vile ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema kwa mba kuna kauli tofauti tofauti za wanachuoni rahimahullahu kauli ya kwanza wanasema ya kwamba haifai na wala haiswihi mtu kusali peke yake nyuma ya safu sala ni batili ni batili ni batili katika wanachuoni ambao walisema haya maneno ni ibrahimu nakhai vilevile alhasan bn saleh na vilevile imam ahmad na vile vile imam na vile vile ishaq na hamad bn salama na abi abilaila na wakii kutokana na hadii za mtume aa w ni hadithi ambazo ni mbili hadithi ya kwanza hadithi a ali bin shaibani nahi hadithi ya pili hadithi ya wabiswa na zote ni hadithi ambazo ni sahihi ndugu zangu katika imani wenyewe wamechukulia dhahiri ya hadithi na kauli ya pili wanachuoni rahimahumllahu anasema kwamba inaruhusiwa mtu kusali nyuma ya safu na sala itakuwa ni sahihi kasema alimamu hasani ilbaswari نفل فيل الإمام الأوزاعي نفل فيل الإمام مالك نفل فيل الإمام الشافعي أصحاب الرأي دليل حديث أبي بكرة رضي الله عنه وأرضاه وصحابة سكموا من في مسكتيني أكم كتمتم محمد صلى الله عليه وسلم yuko anawasalisha masahaba mtume sallasalam amefika kwenye rukuu alikuwa kwenye kiamu sasa akaja rukuu allahu akbar na huyu sahaba ndio anaingia muskitini sasa huyu sahaba mlango wa mskiti na mpaka kufika kwenye safu akaona ya kwamba akija anatembea mtume salallahu alaihi wasalama atakuwa ameshainuka ka kusema samia llahu hamida huyu sahaba ikabidi akarukua akiwa kule kule baada ya mtume sawaaa kuinuka kusema na hamida na yule sahaba akainuka ikabidi aanze kutembea kwa miguu mpaka akaingia katika safua a e aaa wia a ya rasullla mimi nimeingia msikitini wakati nimeingia ulikua kwenye rukuu sasa nikaona ya kwamba utainuka kabla sijafika katika safu kwaiyo nikarukuu nikiwa nyuma kule uliposema uliposem hamida na mimi nikaja nikainuka hamida nikaingia mpaka katika mtume safum akawambia yakwamba allah hisa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akuzidishie pupa hersi iliyokuwa nayo allah subhanah wataala aizidishe lakini usirudi kufanya kitendo kama hicho ambao wanasema ya kwamba inaruhusiwa kusali nyuma ya safu na sala itakuwa ni sahihi wanatumia hadithi hii ni hadithi ambayo ni sahihi ndugu zangu katika imani kaipokea imamu lbuhari na vilevile kaipokea alimamu muslim ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu huyu sahaba abubakarata radiallahu anhu yeye amesali baadhi ya sala akiwa nyuma akiwa peke yake na mtume sula a salama hakumwambia arejee kusali arejee kusali vile, vile ndugu zangu katika imani kauli ya tatu ya wanachuoni rahimahumllahu kuhusiana na haya masala baadhi ya wanachuoni ambao walifanya tafsil wakayapambanua haya masala ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema wakasema ya kwamba ikiwa mtu anasali nyuma ya safu hali ya kuwa pembeni huku kuna nafasi akija atapata nafasi lakini akaacha ikabidi aanzishe safu peke yake huyu ndio itakuwa hizi hadithi zinamgusa lakini mtu ambaye nafasi zimejaa alafu akaja akasali peke yake huyu sala itakuwa قائمة نساهي دعوزانو كاتك إيمان. أحباء بيكو أمي سماح منينو أكيد الإسلام ابن تيمية رحمه الله. نفلي فيل منافن زواك إبن القيم الجوزي رحمه الله. نفلي فيل الشيخ عبد الرحمن أبو الناصر السعدي رحمه الله. نفلي فيل الشيخ محمد إبن صالح العثيمين رحمه الله. نفلي فيل الإمام الشوكاني. katika naillautari na vilevile vile alimamu sunani katika subulsalami na ieile hata sheh albani Ka ya masala, katika raimahllah kangumzaamasa kwamba aiaa itakuwa ni sahihi kwa, kwa yule ambaye amay akupata nafasi le mish a aaansha aakeak i asa akumvuta mtu ndugu zangu katika imani ni auli ambayo ni hadithi ambayo sio sahihi ana shekh bumbazi rahimahullahu ye yupo katika kauli ya kwanza kwamba mtu ambaye akisali nyuma ya safu huyu ni kwamba sala yake itakuwa ni bb ni ni ndugu zangu katika imani haya masala hivi ndivyo wanachuoni wanachni ahmalah wameeleza na kauli ambayo ina nguvu wallahu alam ni kauli ya tatu kwamba mtu ambaye akisali nyuma ya safu halafu huku mwisho pakiwa safu zote zikiwa zimejaa na hakuna nafasi ya kujiunga akaanzia safu nyingine huyu salaiki itakuwa ni sahihi walilmu inda allah subhanahu wataala vile, vile ndugu zangu katika imani katika masala ya safu kuna huku kusali kwenye nguzo ni miongoni mwa mambo ambayo yamekatazwa ndugu zangu katika imani ikiwa huyu ndio msikiti hapa mbele ni sehemu ya imamu safu zimeanza huko msikiti kuna nguzo asa tumepanga safu safu nyingine zipo kwenye nguzo safu z imekuja hivi hapa kuna nguzo watu wamekuja kwenye hivi wakaishia hapa katikati nguzo watu wengine wanakuja huku huku kuna nguzo watu wengine wakaja huku wasahaba radillah anhum wanasema ya kwamba tulikuwa tunakatazwa kusalia kwenye nguzo kwa maana safu zile zinapangwa kawaida ikiwa safu ambayo ipo katikati ya nguzo hii wanaiacha wanaelekea wanaenda nini wanasogea nyuma ili mradi zile nguzo zinabaki zenyewe ndugu zangu katika imani na baadhi ya misikiti mikubwa ambayo ndani yake mna nguzo zille ule mstari wa nguzo basi wa wanaweka meza pale au wametengeneza madurji kabati fulani hivi wanakuwa wanawekea masaafu ili mradi watu wasi wanasalia kwenye nguzo ndugu zangu katika imani katika hadithi ya qura radiallahu anhu hadithi ambayo kaipokea elimamu abu daudi kaipokea imamu bnu maja نذلذل إمام حاكم نذلذل كيتاج الشيخ الألباني رحمه الله كتك سنن ابن ماجة كما كرة رضي الله عنه ونسمى كنا ننهى أن نصف بين السوار على عهد رسول الله صلى الله عليه وسلم safu zetu kuwa sambamba na nguzo yaani nguzo hii hapa alafu na safu zipo kwenye nguzo tulikuwa tunakatazwa zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama wanuturadhu anha fardan na tunafukuzwa yani tusisalii kwenye nguzo kwa hiyo haifai ndugu zangu katika imani muskiti ukiwa una nguzo basi namna tutavyokuwa tunapanga safu zile safu tuzi, tusijikuti tumeingia katikati ya nguzo hapana nguzo tuziache zio mustakila zio pekee yake ndugu zangu katika imani lakini kama ni sunna mtu unaweza ukasali nyuma ya nguzo hamna tatizo ukisali nyuma ya nguzo hamna tatizo ikiwa ni unasali unasalisala ya sunna au ukiwa ni imamu nguzo ipo mbele yako halafu wewe nguzo ipo mbele yako halafu maamumu wamejipanga nyuma yako vilevile vile panakuwa hakuna tatizo ndugu zangu katika imani safu ndugu zangu katika imani safu ndani ya sala mpaka ikamilike kuna mambo gani ambayo yanatakiwa kuna mambo mengi ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataja kutoka katika hadithi za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama wakasema ya kwamba haya mambo yakikamilika basi safu inakuwa ipo katika hali ambayo ni nzuri jambo la kwanza ndugu zangu katika imani imamu ndio huyo hapa huu ndio imamu basi imamu huyo hapo mbele a ha, imamu huyo hapa watu safu zinaanza watu maamuma intakiwa wasogee karibu na imam. imamu sio imamu ipo hapa alafu safu inaanzia huku imamu huyu hapa anasalia hapa mwisho wake na safu zinaanza hapa sio imamu amesimama hapa safu inaanzia huku hapana haya inakuwa ni makosa kwa hiyo watu wasogee mbele ya imamu kama alivyosema mtume sala llahu aalaihi wasalam lilini minkum ululahlami wanuha wa katika hadithi a abi masudi na bdllah bnu masudi rilum walipokea kutoka kwa mtume a kwamba anasema mtume saaama nyuma yangu wawe watu ambao wanaufahamu wa dini watu ambao wanafahamu sheria wanafahamu mambo ya sala ndio natakiwa wawe nyuma ya imamu pale kisha wafuate wengine wafuate wengine wafuate wengine kwa hiyo ni vizuri mtu au watu ambao inatakiwa awe pale nyuma ya imamu wao ni watu ambao ni wasomi wa dini ili imamu atapofikwa na jambo ima kutungukiwa na udhu au kasahau wajue namna gani ya kusevu lile swala ndugu zangu katika imani na isi nyuma ya imamu wamekaa ni mambumbumbu mtu kakaa nyuma ya imamu hata alhamdu hajui hasa imamu wakiruka kwenye alhamdu nani ambaye atamkosoa ntakiwa mpaka sauti litoke nyuma huku bora zaidi wali ambao ni wasomi ndio nyuma ya imamu na bahatimbaya wasomi wenyewe nyuma ya imamu hua wanachelewa kufika wale watu ambao hawakusoma dini ndio wanawahi mskitini ndio maana unakuta anakaa mbele pale ilikuwa nitakiwa kinyume chake watu ambao wamesoma waonyeshe ile elimu yao wawe wanasalia nyuma ya imamu wanasalia safu za mbele mbele ndugu zangu katika imani halafu jambo la pili atartibi ule mpangilio wa safu ulioenyewe upali uwe katika mpangilio uwe katika mpangilio ndugu zangu katika imani safu za wanamume safu za watoto safu za wanawake ikiwa ni msikiti ambao watu wanasali pamoja lakini kama ikiwa watoto wamewahi inaotakiwa wasali katika zile safu ambazo wapo sio mtoto kawahi alafu wewe umechelewa wamekimsala unampiga konzi au kofi. toka wee kasalie nyuma kule anatoka katika safu ya kwanza wee unaingia nafasi yake kwa sababu ni mtoto hapana makosa ndo shekh saadi alkatani siku moja alikuwa anasali katika muskiti ambayo alikuwa anasalisha shekh bumbazi rahimahullah wakakimsala bwana mmoja safu ya kwanza palikuwa mtoto amewahi akaja mzee mmoja amechelewa ipo na fimbo ikabidi ampige ule mtoto kichwani kichwaniwe ondoka hapa nenda kasalie nyuma kule yule yule mtoto mzee ile nafasi ya kijana emoo anduasheheoa rahimalahu kisa ambacho amefanya mzee ni sahihi akasema hapana sahihias kwahiyo ikiwa mtoto amewahi muskitini kawahi safu ya kwanza haitakiwi afukuzwe eti aendi kusalia safu ya mwisho huko yule ambaye amewahi basi ana haki na hii tabia ya kuwapiga watoto au mtoto amewahi safu ya kwanza halafu unamfukuza mtu anamkemea ondoka naenda kasalia nyuma kule kwa watoto wenzako kwanza itapelekea watoto wawe wanachukia kuja kusalia muskitini kwa hiyo jambo la kupanga safu vizuri ni jambo ambalo linatakiwa ndugu zangu katika imani vile vile safu zile zio karibu karibu na miguu ya mtu vilevile vile, kama tulivyotangulia kusema sio mguu mmoja hapa mwingine hapa hivi a-a miguu iwe sawasawa ngu, iwe karibu karibu ndugu zangu katika imani alafu vile vile powe tofauti kati ya safu za wanamume na vile vile safu za wanawake vile vile ndugu zangu katika imani hayo ni mambo ambayo mtu inatakiwa ayafanye katika safu yake pamoja vile vile na kubananisha miguu mabega yalingane kuangalia usii mbele ya mwenzako ntakiwa huwe sawasawa na mwenzako na siwetu kubananisha kalika kidole ka mwisho hapana nitakiwa vidole vibanane kabisa hivi miguu mwikutanishe haya ni mambo ambayo yanatakiwa ili safa ya mtu itimie ndugu zangu katika imani hizi ni namna ambazo mtu akizitumia basi sala yake au safu yake itakuwa imekamilika ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo inahusiana na masala ya sala kuna masala ya uiimamu masala ya uimamu ndugu zangu katika imani wanasema wanachoonia kwamba inaruhusiwa mtu ambaye anasali pekee yake akawa imamu kwa maana mtu alikuwa ipo anasali peke yake alafu akaja mtu mwingine au akaja watu mwingine wakajiunga nyuma yake kwayo huyu ambaye alikuwa anasali peke yake anafika anaondoka katika kuwa mumfaridi anakuwa imaman anaondoka katika sifa ya, ya kusali peke yake sasa anakuwa anakuwa ni kiongozi, anakuwa ni ni kiongozi linaruhusiwa ndugu sas katika imani kama anavyosema anas bnumalik radiallahu anhu ya kwamba mtume sallahualaihi wasalama siku moja alikuwa anasali mwezi mtukufu wa ramadhani anasali peke yake anasema nikaja nikasimama bavuni kwake na akaja mtu mwingine akasimama na wakaja watu wengine kwaio tukawa kundi kwa hiyo tukasali mtume akiwa mbele sisi tukiwa nyuma yake kwahiyo mtume ssalama alianza kusali peke yake alafu baadaye akawa imam katika ile sala moja kwa hiyo inaruhusiwa mtu kuwa imamu baada ya kuwa alikuwa anasali peke yake jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani katika masala nazikalabia mtu ikuwa anasali sunna alafuwakaja watu wengine wenginenyuma yake wewe mtu ambayo unasali sunna unawasalisha watu ambao wanasali faradhi ni jambo ambalo linaruhusiwa nduuzaama m anhu anasali pamoja na mtume sasaa sala ya faradhi alafu anaenda anawasalisha watu wa nyumbani kwake watu wa muskiti wake meshasali faradhi lakini ile sala ya pili kwake inakuwa ni sunna kwa hiyo mtu wa sala ya sunna anawasalisha mtu anawasalisha watu wa sala ya faradhi kwa hiyo inakuwa ni sahih ndugu zakatika ma insha allah mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo mengine ambayo yanahusiana na sala mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atukubalie sala zetu mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue wa siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume muhammadin wa nasema suanaamdi ashadu an la ilaha ila ant astagfiruka waatubu iliksubana raik raiza amasi wsalamu allmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته