الرحمن <سؤال> الرحيم <سؤال> الحمد <سؤال> لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون بعدكم زانكو إيمان شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا أماني كيونغوزويتم nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo mbalimbali mbali, ambayo yanahusiana na sala ndugu zangu katika imani katika mambo hayo ni masala ya uimamu ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba inaruhusiwa kisheria mtu ambaye ana sali akiwa ni peke yake anaruhusiwa kugeuka akawa imamu kama alivyofanya mtume salla alaihi wasalama alikuwa ana sali ana sali sali atarawee ya peke yake masahaba wakaja wakajiunga nyuma yake mtume sallahu alaihi wasalama akawa imamu kama alivyosimulia anas bmalik ra na kama ilivyokuja katika sahihimusli anasi anasema mtume sallala wasalama alikuwa nasali mwezi mtukufu wa ramadhani usiku mimi nikaja baada nikakaa nyuma yake halafu watu wengine nyuma wengine nyuma nyuma mpaka tukawa kundi mpaka tukawa jamaa lakini mtume saa salma iyendo ameanza peke yake kwa hiyo mtu ambaye anasali pekee yake anaruhusiwa kuwa imamu ndugu zangu katika imani ili ni jambo ambalo upande wa sheria linaruhusiwa na wala halina matatizo vile vile ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo linaruhusiwa kuhusiana na masala ya uimamu ni imamu anageuka na kuwa maamuma ikiwa huyu imamu ambaye amegeuka kuwa maamuma ikiwa alikuwa amewakilishwa kufanya kazi ya uimamu sasa yule aliyemwakilisha akaja itabidi ashukuile nafasi yake halafu huyu imamu ambaye alikuwa amewakilishwa badala ya kuwa tena imamu anageuka na kuwa maamuma ndio anasema nachoni ya kwamba intikalu limam maamuman idha stukhlifa fakhadara mustakhlifuhu kama ilivyokuja katika hadithi ambayo ikaipokea alimamu imamu lbukhari ilevile kaipokea alimamu ui aimahla hadithi ya sal b sadsaidi kwamba mtume siku moja alikwenda ila bani amru bn aufi liusliha bainahum mtume ameenda katika familia ya bani amru kuwafanyia sulhu wakati ameenda mtume sala llahu alaihi wasalama akamfanyia istikhlaf akamwambia abubakar muda wa sala ukifika kabla ya sijaja uwasalishe watu abubakar muda wa salah ukafika abubakar akawasalisha watu mtume sala llahu alaihi wasalama akaja akamkuta abubakari radhiallahu anhu anawasalisha watubsume alipofika watu yes. wanashangaa mtume amefika na abubakari ndiokuwa nasalisha pale yes. watu walichofanya watu wakaanza kupiga makofi hili jambo abubakari radiallahu anhu alikuwa akisali huwa alikuwa ageuki nyuma lakini alipoona makofi a mezidi ikabidi sasa ageuke alipogeuka akamkuta mtume salallahalahi wasalama anakuja mtume saa sallama abubakari akataka kurejea kahakara kurejea nyuma akamwambia abakialb abaki aendelee abaki, na sala lakini abubakar akuweza mtume ssalama akaja mpaka akachukua ile nafasi ya abubakar anhu kwa hiyo mtume s salama akawa imamu abubakari ambaye alikuwa amewakilishwa na ile sala akafuka nakuwa maamuma kwa hiyo imamu anaweza akabadilika akawa maamuma ikiwa amewakilishwa na mtu na yule mtu amefika yule imamu mwisho wa sala mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia abubakar kwa nini nilipokwambia uendelee na sala umekataa kusng ابو بكر رضي الله عنه أكمل متوم صلى الله عليه وسلم يا ان ما كان لابن ابي قحافه ان يصلي بين يدي رسول الله صلى الله عليه وسلم حيفاي متوت ابي قحافه ابو بكر الصديق رضي الله عنه wasalishe watu na mtume muhammadin sala yupo hai allahaba yuko mbele mtume yupo abubakari wasalishe watu hapana haifai ya rasula llah angalia ihtiramu angalia namna gani masahaba raiallahu anhum walikuwa namnyenyekia mtume muhammadin saa wsa kwehiyo ndugu zangu katika imani ndio wanasema wanachoni ya kwamba mtu ambaye amekuwa imam anaweza akabadilika akawa maamuma vile vile ndugu zangu katika imani katika aina nyingine za uimamu intikalu lmamuma imaman idha stakhlafahu limamu la basa bihi kubadilika kugeuka maamuma akawa imamu ikiwa yule maamuma amewakilishwa ikiwa yule maamuma amewakilishwa na imamu pakitokea labda matatizo basi hamna tatizo kama ilivyotokea zama za amir lmuminin umar bn lkhaabi radillah nhu waardah katika uhai wake wa, wa, wa mwisho alipokuwa anawasilisha watu salati, salati lfajri akatokea yule khabith fairuzi abalulu lmajusi alikuwa na hanjara alikuwa na kisu kilikuwa na ncha mbili kama kale kakitu ambako hu wanakatia majani kale mikawekasum halafu akamchoma amiri lmuminin umar bn lkhatabi radiallah anhu umar yakaguka chini hawesi tena kuwasalishe watu umar bn lkhatabi radi allahu anhu akambia abduurahman bnu naufi awasalishe watu kwo hiyo abdurrahmani bnu aufu radiallahu anhu alikuwa ni maamuma sasa anatoka katika umaamuma anakuwa imamu kwa idhni ya imamu kama ilivyopokelewa katika sahihi lbukhari ndugu zangu katika imani hizi ni aina za uimamu ambazo zinaweza zikajitokeza ndani ya sala kuna masala ya kumfuata imamu ndani ya sala kwa sababu gani kwa sababu baadhi ya watu wanakuwa na haraka baadhi ya watu wanakuwa na haraka ndani ya sala zao imamu akisema allahu akbar na wenyewe ni wanaenda sambamba na imamu imamu akisema samiallahu limanhamida imamu amesha fika juu na wenyewe wameshafika juu imamu akenda allahu akbar anaenda chini na wenyewe wanaenda wanamfuata imamu imamu anafika anaweka kichwa chini na wenyewe anaweka kichwa chao chini yaani zile harakati ambazo anafanya imamu na wenyewe anafanya hakuna tofauti sasa hivi nidio kumfuata imamu ndugu zangu katika iman anasema mtumu wetu muhamadi sallah alaihwasalam katika hadithi ya abahuraira anhu wara hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi na vile vile kapokea imamu albukhari rahimahullahu lakini na vile vile kaipokea imamu muslim lakini hii riwaya ya abu daudi imekuja na ziadati ambazo ni nyingi anasema mtume sallahli wasalam ya kwamba انما جعل الامام ليؤتم به فلا تختلفوا عليه فاذا كبر فكبروا ولا تكبروا حتى يكبرا واذا ركع فاركعوا ولا تركوا حتى يركع واذا قال سمي الله لمن حمد فقولوا اللهم ربنا لك الحمد وإذا سجد فاسجدوا ولا تسجدوا حتى يسجدا وإذا صلى قائما فصلوا قياما وإذا صلى قاعدا فصلوا قعودا أجمعون. فليمتم صلى الله عليه وسلم. أنا توم anawaambia wale watu ambao wana haraka haraka ndani ya sala waachane na haraka zao ndani ya sala wafuate haya mafundisho ya mtume muhammadin salllah alhi wasallam idha kabbara limamu innama juila limamu liyutama bih imam amewekwa hapa mbele ili yafatue yeye ndiyo kiongozi yeye ndiyo dereva imam ndio kiongozi ndio dreve ndio engineer ndio master ndio steringi ndani ya sala ikiwa ni hivyo basi fala takhtalifu alaihi msitofautiana ni imam wengine unakuwa na haraka za hatari imamu wakiaza okay, allah يا ميشا فunga يا مدم. يا ميشا يا ميشا wahi. يا ميشا wahi. يا يا ميشا فإذا imam ameisha leta takbira ndio maamuma ana wenyewe analeta takbira baada ya takbira ya imamu akasema kutidia mkazo wala tukabiru hata yukabbira wala msileti takbira mpaka imamu alete takbira waidha rakaa farkauu imam atapoenda rukuu basi na nyinyi ndiyo mwende ولا تركعوا حتى يركع نا ولا سند ركوع قبل يا امام واذا قال سَمِيَ الله لمن حمدا امام سسته فينوك سمي الله لمن حمدا سمي اللهم ربنا لك الحمد كاتكا مساله يا صلاه لي تلوليزا زايدي كويو يا إمام امام وكشاينوكا سمي الله لمن حمدا نديونا معموم وانا ينوكا widha sajada fasjudu imamu wakinda sijida allahu akbar fasjudu nanyinyi ndioniendeni sijida wala tasjudu hata yasjuda walamsendi sijida maamuma mpaka imam aanze waidha salla qama fasalu kiyama imamu wakisali hali yakuwa amesimama na mamuma msali hali yakuwa amesimama wida sala aida fasalu quudan ajmauna na imam ikiwa amesali hali yakuwa amekaa basi na nyinyi ntakiwa msali hali ya kuwa mekaa haya ni mafundisho hii ni tarbia ndugu zao katika ma haya ni malezi ambayo mtume muhammadin salllahu lihi wasalama anatulia waumini ndani ya sala indhibat mpangilio watu kuwa makini watu kufanya vitu kwa mpangilio kuwa ratiba hiki kinakuja baada ya hiki sio vurugu vurugu holela holela mtu anajifanyia anayotaka mtu anamtangulia imamu wake hapana anaanza mtu fulani mtu fulani akimaliza anafuata mtu mwingine ndugu zangu katika iman imamu Imam, akisali hali ya kuwa amesimama basi maamuma wasali hali ya kuwa amesimama imamu akisali hali ya kuwa amekaa chini labda imamu anaumwa hawezi kusimama na yee ndio imamu ratibe ndio kiongozi ndio imamu, imamu mkuu akasalisha hali ya kuwa amekaa ntekiwa msikiti mzima wasali hali ya kuwa wamekaa hata kama wana uwezo wa kusimama haa skaalikanaum akasalihaliyakua amekaamaahaa siku moja alikuwa akawashiianymwm akasali hali yakuwa amekaa yake wakasimama Wanasali hali ya mtume kwa nyuma kwamba kwa kwa kwamba imamu akisali amekaa basi na maamuma wasali hali yakuwa wamekaa sasa kuna masala hapa ambao wamezungumzwa na chuoni rahimahumllahu ya kwamba ikiwa imamu ameanza kusali hali ya kuwa amesimama halafu baadaye ndani ya sala imam akafikwa na matatizo yaani miguu ikamsumbua akawa tena hawezi kusimama inatakiwa asali hali ya kuwa amekaa je maamumu watafanya nini na wenyewe watakaa wanachuoni rahimahumullahu anasema ya kwamba imamu akianza kusalisha hali ya kuwa amesimama basi na maamumu wanasali hali yakuwa wamesimama imam akisalisha hali ya kuwa amekaa basi na mamuma wanasali yakuwa amekaa imamu akisalisha ameanza kusalisha hali yakuwa amesimama halafu labda amemaliza raka ya pili au rakaa ya tatu imebaki raka ya mwisho lakini imamu ameshindwa kusimama kutokana na matatizo ya miguu ile mwisho, ya mwisho ikabidi aisali hali hali yakuwa yakuwa amekaa amesimama kwa sababu imamu ameanza ikabidisaaueadaa asababu a amesimama kwa hiyo ndugu zangu katika imani hivi ndivyo wanachuoni rahimahumullahu wameyazungumza haya masala vilevile vile, ni jambo ambalo ilitokea zama za mtume salllahualahi wasalam abubakari sidiki radiallahu anhu aliwasalisha watu ye ameanza kuwasalisha watu aliyekuwa amesimama alafu baadaye akaja mtume salallahu alaihi wasallam mtume alikuwa ni mgonjwa hawezi kusimama akasali hali ya kuwa amekaa kwa sababu sala imeanzwa hali ya kuwa imamu amesimama ambaye alikuwa ni abubakari raillah anhu na masahaba r wakasali hali yakuwa wamesimama abubakari anafuata sala ya mtume sasaa na masahaba wanafuata sala ya abubakarisidii rai wad hi dugu zan atia ma ndivyo wanachuoni rahimahumullahu wameyazungumza haya masala vile vile waislamu kuna masala ya kumtangulia imamu ni masala ambayo hayafai na haya masala yanakuja na haraka haraka shaitani anakuwa anampambia mtu anamshawishi mtu ndani ya nafsi yake wahi bana ليكوافامي ليكوامبا كن هذا بكلم يعند ليونا مميزي من سبحانه وتعالى سمعت صلى الله عليه وسلم أما يخشى الذي يرفع رأسه قبل الإمام أن يحول الله رأسه رأس حمار كتبه كيز إمام مسلم وإمام البخاري أن يجعل الله رأسه رأس حمار أو يجعل الله صورته صورة حمار hivi haogopi hivi hachelei mtu ambaye ananyanyua kichwa chake kabla ya imam anyuail llhu ras hichi kichwa chake hiki ambacho anakinyanyua kabla ya imamu hivi haogopi mwenyezi mungu asije akakibadilisha kichwa chake kikawa kama kichwa cha punda au yajaal llahu suratahu surata himar au allah subhanahu wataala akajalia sura ya mtu ambaye anakuwa anamtangulia imamu katika vitendo vya sala mwenyezi mungu sura yake akaibadilisha ikawa sura ya punda ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amewasteri wajawake baadhi ya mambo kutokana na mapenzi ya mwenyezimungu subhanahu wa taala katika ummati muhammadin sala llahu alaihi wasalama mungu hayafanyi na laiti mungu subhanahu wataala angelikuwa anafanya kwamba kila ambaye anamtangulia imamu mungu anabadilisha sura yake inakuwa ni sura ya punda basi watu wenye sura za punda wangekuwa ni wengi ndugu zangu katika imani au kichwa kichwa cha punda watu wangekuwa ni wengi wenye vichwa vya punda lakini mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala hii hali yameistiri ndugu zangu katika imani watu waachane na haraka haraka za kumtangulia imamu ndani ya sala asa katika masala ya nini masala ya takbira imamu akisema allah ile الله أكبر أكزنا الله. متو الله أكبر. أميش أكبر. سسنة سسنة إمام سيما. الله لمن حمدا. رضي الله عنه. walikuwa hawaendi sijida mpaka mtume salallahu alaihi wasalama ainuke hamida aende chini allahu akbar ndonoyewana fuata awana haraka daniya sala ndugu zangu kata iman kwayo tahadharini tahadharini vijana wazee wakina mama wakina dada ambao mnawatangulia maimamu ndani ya sala ni makosa mwenyezi mungu anaweza akabadilisha sura za watu zikawa ni sura za punda au vichwa vikawa ni vichwa vya punda ndugu zangu katika imani kuna kipindi niliwahi kusoma kitabu cha tarjama ya imamu l bukhari yaani yani kinazungumzia kinamzungu, historia ya istoriya, imamu lbukhari rahimahullahu na namna alivyokuwa kitafuta elimu mpaka kafika kwenye masala kwamba imamu lbukhari rahimahullahu siku moja alikuwa na shekhe wake huyu shekhe alikuwa anavaa kiremba yaani ichi kiremba anajifunika anajifunika kichwa kizima buhari akifika kwa shekhe anasoma nini kimalizad siku moja imamu bukhari rahimahullah <laughs> akamuuliza shekhe shekhe bona wewe nakuona kila <laughs> siku navaa kirembo najifunika sura yako awitoi ikaonekana shekhe akamwambia imamu lbukhari abu abdullahi muhamadi bnu ismail ibn ibnu ibrahimu ibnu barzibah rahimahu rahimahullah ikua ni kisali namtangulia imamu vile vitendo vya sala mimi namtangulia imamu mwenyezi mungu subhanahu wataala akabadilisha sura yangu sura yangu ni sura ya punda ndiyo maana na, naifunika la ilaha illallah angalia hii hali ndugu zangu katika imani kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani tutulie ndani ya sala zetu imam atapomaliza kutoa takbira ndio na sisi tunaleta takbira imam atapoinuka allahu liman hamida ndio na sisi tunainuka imam akaenda sijida allahu akbar amemaliza ndio na sisi tunamfuata sio tunaenda sambamba na imam ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwa makosa ndugu zangu katika imanii نفيلم تومي صلى الله عليه وسلم أكاسيما كتكة حدثية معاوية بن أبي سفيان رضي الله عنهما قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم لا تبادروني بالركوع ولا بالسجود إنه مهما أسبق أسبقكم به إذا ركعت تدركوني إذا رفعت إني قد بدنت masahaba msinitangulii katika rukuu na katika sijida msintangulii msinitangulii katika rukuu na katika sijida mtume saasaaa anawambia masahaba mimi nimeshakuwa mtu mzima sasa kwa hiyo msintangulii katika rukuu na katika sijida msubiri mpaka nikishafika kwenye kile kipengele ndio na, na nyinyi mje baada yangu hivi ndivyo mtuma saaa salama aliwapa mafunzo masahaba radiallahu anhum ndugu zangu katika imani kwa leo insha allah mwenyezimungu subahanahu wataala akipenda tutaishia hapa kesho insha allah au katika vipindi vinavyokuja mwenyezi mungu subhanahu wataala akituwafikisha tutaendelee na kukuvushana mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na sala ndugu zano katika imani mwenyezi mwenyezimungu atupekila la khairi. mwenyezi mungu atuepishe na kila shahari mungu atukubalie sala zetu mwenyezi mungu atusamehe makosa tunayofanya ndani ya sala mwenyezi mungu ajalie sala zetu zio ni hoja siku ya kiama يا لما كوسا باتنيا فنيا داني يا سالا مويازي سبحانه وتعالى تصابي مويازي موغو تفشل يكونوا اسلام مويازي موغو سُكِيَ كيما تكون محمد صلى الله عليه وسلم نسيم سُبْحَانَكَ اللهم بحمدك الله أن إلا انت إليك. ربك رب يسفون. وسلام على المرسلين. والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته