والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون وكتك كإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا ملك غزويت زويتو mwombezi wetu nabi muhammadin sallahulaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana mambo mbalimbali mbali, ambayo yanahusiana na sala ndugu zangu katika imani tukafika katika kipengele cha mtu ambaye anakuwa na haraka haraka ya kumtangulia imamu ndani ya sala ndugu zangu katika imani anasema mtume muhammadin swsalam kama tulivyoona katika kipindi kilichotangulia aliwakemea vikali wale ambao wana tabia ya kumtangulia imamu imamu hajafika kwenye kipengele fulani cha sala maamuma ameisha fika akasema ya kwamba hivi haogopi mmoja wenu haogopi mmoja wenu hawina khofu mmoja wenu mwenyezi mungu subhanahu wataala asiji akambadilisha kichwa chake kiki, kikawa kama ni kichwa cha punda au sura yake mwenyezi mungu subhanahu wataala akaibadilisha ikawa sura ya punda haya ni makemeo makali ndugu zangu katika imani kwa wale ambao wana tabia ya kumtangulia imamu ndugu zangu katika imani k kama tulivyoona ndugu za katika imani katika kipindi kilichotangulia inavyotakiwa maamuma na imamu pawe tofauti katika vitendo imam ndio anatangulia baada ya kutangulia imamu halafu anafuata maamuma imamu akishafika kwenye kipengele fulani ameshafika kwenye kile kipengele ndio na maamuma sasa anamfuata imamu kwenye kile kipengele isiwi imamu anaelekea kwenye kile kipengele maamuma ameshafika kabla ya imamu wake mfano imamu baada ya liman hamida anaenda sijida anaenda sijida kwa takbira allahu akbar sasa kabla imamu hajaweka si, kichwa chake chini maamumu ameshatangulia siku nyingi haya ni mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika imani allah allah mwenye kusali asijakaingia katika haya makemeo makali ya mtume muhammadi muhamadin alaihi wasalama kwa yule ambaye anainua kichwo chake kabla ya imam asiji mwenyezi mungu subhanahu wataala akambadilisha kichwa chake kikiwa kama kichwa cha punda au sura yake ikiwa kama sura ya punda ndugu zangu katika imani leo ndugu zangu katika imani tutazungumzia Kuna hali za imamu pamoja na mamuma ambazo nachuoni rahimahumullahu wamezitaja kuna kitu ambacho kinaitwa musabaqa alafu kuna kitu ambacho kinaitwa muwafaka alafu muwafaka au mukarana alafu kuna kitu kinaitwa taakhur alafu kuna kitu kinaitwa mutabaa haya mambo manne ndugu zangu katika imani ukiangalia sala ambayo inasaliwa ndani ya misikiti utakuta haya mambo manne yanafanyika musabaka au muwafaka au taakhur au mukarana haya mambo ndugu zangu katika imani ni mambo ambayo inatakiwa mutabaa inatakiwa muislamu ayajue ili nini ili ajue ni kitu gani anakifanya ndani ya sala yake jambo la kwanza musabaka nini maana ya musabaka ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni rahimahum llah almusabaa an yasbiqa lmamum imamahu fi shaiin min alafali au alaqwal fi salati musabaqa ni maamuma kumtangulia imamu wake katika vitu ambavyo vinafanyika ndani ya sala ima anamtangulia kimaneno au anamtangulia kivitendo na musabakatulimam kumtangulia imam ndugu zangu katika imani hii wanachuona wanaita ya kwamba ni haramu mtu ambaye anafanya haya mambo anafahamu huyu anapata madhambi yaki, na sala yake anakuwa ni batil watu wale ambao wanakuwa na fastafasta ndani ya sala yaani haraka aliyokuwa nayo maamuma anataka amalize sala kabla ya imamu hajamaliza wallahi baadhi ya miskiti allahu akbar unakuta imamu anatoa salamu assalamu alaikum warahmatullah ile asalamu ya pili imamu hajamaliza vizuri unakuta mtu ameshafika mlangoni ameshaondoka kwa haraka aliyokuwa nayo mwanadamu ni mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika imani musabakatulimam wanasema wana chuoni rahimahumullahu ya kwamba ni haram ndugu zangu katika imani kuna musabaka katika, katika takdimu una mtangulia imamu katika matendo mfano katika takbira ile allah ye imamu hajamalizia akbaru mamumu ameshafunga mikono imamu anasema sau sufufakum nyosheni safa zenu imamu akianza ile kunyanyua mikono allah mamuma mwingine wameshafunga hii wanasema wanachooni ikiwa huyo anafahamu sala yake ni batil asa ni wangapi wenye kusali wanafanya haya mambo hasa wale ambao wanakuwa nyuma kule hawamuoni imam. ah, imamu wakisikia tuameazana imamu ameanza na takbira allah ajamalizia akbar wenyewe wameshafunga sala siku nyingi natakiwa ndugu zangu katika imani kama tulivyoona katika kipindi kilichotangulia alivyosema mtume alaihi sa idha kabbara limamu fakabiruu wala tukabiruu hata yukabbira imam atapotoa takbira baada ya imam kutoa takbira ndio na nyinyi maamuma mtoe takbira na wala msitoi takbira nyinyi maamuma kabla ya imamu hajatoa takbira hani mafuzu ya mtume salaasalam kwiyo mwache imam aseme allahu akbar ami maliza ndi sasa nawe na unafunga sasa mikono allahu akbar ameenda rukuu ameshafika rukuu ndio nawe mamumo na mfata samia allahu liman hamida amesha inuka ndi unawe mamuma sasa unanyenyuka ilindio jambu ambalolna takiwa ndugu zangu katika imani kwayo kitu ambacho kina et musabakatu ni haram ndugu zango katika imanndani a sala alafu kuna kitu ambacho kinaitwa muwafaka muwafaka nini maana ya muwafaka wanasemo nachonia kwamba ma anyuwafika lmamuma alimama inda lintikali ila rukn mamuma aende sambamba sambambana imam imamaseaallaka pamanamlaa imaakala an eda rku yan imam allahu anaenda rukuu na mamm wanaeda sawasawa samillahlmanhamia imam inuka na mamuma yanini sawasawa imamwanatassalamalaikmwaramallah na mamuma vilevile muwafaa au mukarana ni jambo ambalo halifai inatakiwa umwache imamu imamu akishamaliza ndio na wewe maamumu unakua unafuata ndugu zangu katika imani kwa hiyo tumeona ya kwamba musabaka ni jambo ambalo halifai yaani kumtangulia imam haifai vile vile mukarana au muwafaka ni kwamba haifai yani kwenda sambamba na imamu jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani jambo lingine ataakhur au tahaluf an lmutabaati limam kuna kitu ambacho kinaitwa yani ni aina ya tatu yani kuchelewa imamu mfano anyatakhalafa anhu birukni au biruknaini au rakaa au rakaataini au aqala au akthar yaani kuto kwenda sambamba imam pamoja na mamoma ima kwenye nguzo au katika rakaa au katika ruku kwa mana imam anafunga sala allahu akbar na mamuma kweli anafunga sala imamu anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine wamemaliza imamu anakwenda rukuu allahu akbar mamuma bado ye amesimama imamu anakuja samia liman hamida imamu anainuka ndio mamuma naye anaenda rukuu hii ni taakhur ili ni jambo katika abbalhalifadkuzama unakuta wengine imam ameenda sijida allahu akbar sijida ya kwanza anainuka allahu akbar anaenda sijida ya pil anatoka kwenye sijida ya kwanza ndio sasa na sosonaye anaenda sijida ya kwanza imamu anaenda sijida ya pili allahu akbar yee sasa ndo natoka sijida ya kwanza yaani wanakuwa anapishana sana ili jambo halifai wengine imamu toka sijida ya pili allahu akbar amekaa tahiyatu imamu yipo kwenye tahiatu imamu ipo kwenye tahiyatu mtu yeye bado ipo kwenye sijida imamu anatu asalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah yeye sasa ndio anainuka kutoka katika sijida haifai kuchelewa hali kama hii ndugu zangu katika imani tuzingatie katika sala zetu ndugu zangu katika imani kwa hiyo huku kuchelewa ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba imamu atapokuwa anasalisha halafu maamuma akachelewa zaidi ya sehemu mbili kwa makusudi wanasema kwamba huyu sala yake inakuwa na matatizo inakuwa na matatizo mgine wakasema sala inakuwa ni batil sababu sa inakuwa ni hadi ya hatari iawezekana wakati mwingine wakasema ya kwamba ikiwa imamu anasalisha halafu maamuma anakuwa anachelewa chelewa mpaka imamu akamkuta maamuma yupo kwenye nguzo nyingine na imamu amefika kwenye ile nguzo nyingine ambayo hapa sali nakuwa ni batil mfano vipi watu tunasali allahu akbar tunasali sasa namna maamuma anavyochelewa chelewa, chelewa ndani ya sala mpaka imamu amemwacha maamuma yupo katika yupo katika tahiau tahiyatu ya kwanza sasa imamu anapanda kwenye rakaa ya tatu mpaka anafika kwenye kile kikao cha tahiatu anamkuta maamuma ipo kwenye kile kile kikao cha tahiyatu yaani imamu yupo kwenye rakaa ya tatu mamua yupo kwenye rakaa ya pili i mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika imani kwaiyo taakhur kule kuchelewa chelewa ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani kitu gani ambacho kinafaa ndani ya sala wanasema wanachoni rahimahumllahu ya kwamba وهي ان يشرع الموm في افال الصلاة ن الركوع والرفع والjود بعد فرا الاماm و يتابعه في تكبير فلا يكبر حتى يكبر وهذا هو sنة wahuwa lmatlubu min lmamum ndugu zangu katika imani kinachotakiwa ni mutabaa mutabaa vipi kwa maana maamuma anafanya kitendo ambacho imamu amemaliza kukifanya hili ndio jambo ambalo linatakiwa ndugu zangu katika imani imamu amefunga sala allahu akbar baada ya kufunga sala imamu sasa ndio na mamuma naie anafunga sala imamu anatua salam, assalamu assalamu salamu assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah ndio na mamuma sasa nae anatua assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah mutabaa ndio kitu ambacho kinatakiwa ndugu zangu katika imani katika rukuu na katika sijida na katika itidali yaani vipengele vyote vya sala inatekiwa ni mutabaa kwa maana maamuma anafanya mambo ambayo imamu amekwisha yafanya kama alivosema mtume sa wsa innama juila limam liyutama bihi fala takhtalifu lihi فإذا كبر فكبروا ولا تكبروا حتى يكبرا وإذا ركع فاركعوا ولا تركوا حتى يركع وإذا قال سمي الله لمن حمد فقولوا ربنا لك الحمد وإذا سجد فاسجدوا ولا تسجدوا حتى يسجدوا وإذا قا وإذا صلى قائما فصلوا قياما وإذا صلى قاعدا فصلوا قعودا أجمعون. حديث أبو إمام إمام أبو داودي. na vile vile katika riwaa nyingine zimekuja katika baadhi ya lfadhi imamu muslim na vile vilevile alimamu albukhari rahimahumullah imamu amewekwa ili afatwe kwa maana yule mwenye kufatwa inatakiwa aanze kufanya kile kitendo atapomaliza ili hawa wenye kumfuata waone huyu mwenye kufatwa amefanya nini kwa hiyo yule imamu atapofanya kile, kile kitendo amemaliza kukifanya sasa hawa wenyekufuatwa ha, wenye kufuata hawa ndio wanafuk wanafuata kile kitendo hivi ndiv inavyotakiwa ndugu zangu katika imani kwahiyo fala takhtalifu alaihi msitofautiani na imamu anasema mtume mtumesaaalam akitoa takbira na nyinyi tueni takbira na wala msitoi takbira nyinyi maamuma kabla ya imamu hajatoa takbira na atapokwenda rukuu imamu basi ndio na nyinyi mwende rukuu na wala msendi rukuu kabla imamu hajaenda rukuu na atapoinuka imamu kutoka katika rukuu samillah lmanahamida ndio na nyinyi muinuke na wala msiinuki kabla ya imamu na vilevile atapukwenda sijida imamu basi ndio na nyinyi mwende sijida na wala msendi sijida kabla ya imamu hajenda sijida na imamu ikiwa amesali amesali hali hali hali hali yakuwa yakuwa amesimama basi basi na salini hali yakuwa imamu hali yakuwa meka, basi na nyinyi nyinyi salini salini imamu akiwa amekaa maamuma mmekaa hivi ndivyo naninsaauemam mam akia mesal aliyakua mekaa alaihi naninimamumasaali kwa hiyo ndugu zangu katika imani ndani ya sala almusabaka kule kumtangulia imamu ni jambo ambalo halifai almukarana au almuwafaka yaani kwenda sambamba na imam ni jambo ambalo halifai ataakhur kule kuchelewa yaani wewe na imamu mnakuwa mnapishana pishana imamu akenda kwenye nguzo nyingine we upo, upo kwenye nguzo nyingine ni jambo ambalo halifai imamu anatua salam wee bado po kwenye sijida hii ataakhur ni jambo ambalo halifai kipi ambacho kinafaa ni almutabaa ndugu zangu katika imani unafanya mambo baada ya imamu mwenyezi mungu subhanahu wataala atuwafikishe ndani ya sala zetu tuwe tunafanya mambo baada ya imamu kama livyotufundisha mtumu wetu muhamadin sallah laihi wasalam jambo lingine ndugu zangu katika imani kuhusiana na masala ya sala kuna baadhi ya miskiti mbele kule kwa imamu au kwa najina lingine wanaita mimbarini miskiti mingine unakuta ile sehemu ya imamu imepanda juu yaani imamu kwa juu alafu mamuu kashini imamu anasalia hapa mamumu wanasalia huko hili swala ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumullahu wanasemea kwamba sio swala zuri kwa maana imamu anakuwa juu zaidi kuliko maamuma simentakiwa iwe sawa iwe sawa hivi kama ilivyokuwa katika muskiti wa mtumi muhammadin salallah alaihi wasalama yaani mskiti upo kawaida sehemu ambayo anasalia imamu ndio hiyo sehemu ambayo anasalia maamumu yaani pako sawa hivi lakini mskiti mwingine unamkuta imamu ipo ghorofani kabisa afu mamumu wapo chini huku hivi hii sio vizuri ndugu zangu katika imani vilevile ndugu zangu katika imani mtume sallawa amesema katika hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi na vile vile kaitaja shekhu rahimahu rahimahullah katika sunani ya abi daudi kwamba hadithi ya hudhaifa hudhaifa raiallahu anhu aliwaambia watu wa kama ilivyokuja katika hi hadithi ya abi masudi kwamba hudheifat bnulamani raialla anhu aliwasalisha watu aliwasalisha watu katika sehemu ambayo ni ya juu kwa maana imamu yuko juu alafu mamu hapo kwa chini babi masudi raillah anhu akamvuta na nguo zake sala ilipomalizika akamwambia je hukumbuki kama hili swala la imamu kuwa juu tulikuwa tunakatazwa zama za mtume salallahu alaihi wasalama hudheifa akasema bala bala ndio wakati uliponivuta nikakumbuka hudheifa akasema ya kwamba ilimsikia mtume aw akisema idha ama rajul lqaum fala ykum fi makanin arfaa min makamihim a n kwamba atapowasalisha mmoja wenu watu atapowasalisha mtu watu basi asiwi katika sehemu ya juu kuliko wao kwhiyo ndugu zangu katika imani misikiti ambayo inajengwa basi iwe katika hali ambayo ni nzuri yaani misikiti iwe kawaida ndugu zangu katika imani miskiti iwe kawaida yaani imamu asiwi juu huku yaani mpaka kufika ile sehemu ya, kusali, ya kusalishia mpaka imamu apande ngazi hapana kawaida hii inakuwa ni bora zaidi na kama ilivyopokelewa katika sunna ndugu zangu za katika imani na vile vile ilipokelewa hata katika kisa cha amad bun yasir hadithi ya kuhusiana na kusalia sehemu ya juu kuthipitisha kwamba ni jambo ambalo limekatazwa almuhimu ndugu zangu katika imani msikiti ujengi katika hali ya kawaida halafu kama ni sehemu ya imam msala unawekwa mbele ani inakuwa kawaida tu sio watu wanasalia hapa alafu imamu umejengewa anasali juu kwa juu hii inakuwa si bora zaidi ndugu zangu katika imani wale wenye kutengeneza miskiti walizingatie kwa leo ndugu zangu katika imani tutaishia hapa mwenyezi mungu apamwenyezingu subhanawataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea kukumbushana mengine na mengine ambayo yanahusiana na sala mwenyezi mungu menyeziungu subhanwataala kaya machache tupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari kila lilikuwa zito katika shughuli zetu alla alifanyi kuwalepesi kila lepesi allah lizidishe kuwa lepesi mwenyezi mungu mwenyezimungu subanatal tukubalie sala zetu mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu yale makosa ambayo tunayafanya ndani ya sala mwenyezi mungu atusamehe na yale ambayo tunapatia ndani ya sala mwenyezi mungu mwenyezimungu subna atulipe mwenyezi mungu atufufue siku ya qiyama, nyume ya kiyama tukiwa mtume wa sallama, nasema bihamdik alla ilaha yaiaauiwa yua atm muhaa asmasubiadasaua سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته