الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin salhlwsala pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani ikiwemo masala ya misikiti ndugu zangu katika imani hasa ule upande wa imam kuwa juu ndugu zangu katika imani bora zaidi msikiti huwe kawaida ndugu zangu katika imani sio wenye kusali wanasalia chini halafu imamu yeye ame, amejengewa mimbari yake ipo juu yaani akitaka ya kusalisha mpaka apande ngazi hii inakuwa sio vizuri ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea vilevile na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya watu wanasema ya kwamba ukiwa msikitini hupo ndani ya msikiti na imamu ipo anasalisha mkiwa mnamwona imamu ndio mnaruhusiwa kumfuata lakini kama watu wapo nje hawamwoni imam wanasikia sauti ya imamu wanasema ya kwamba hapana hairuhusi kumfata imamu tusubiri mpaka hawa wakimaliza kusali ndio na nasisi tutakuja tutasali sala yetu yetuambo hayaingia akilini ndugu zangu katika imani na wala sio mambo ambayo ni sahihi mtu ambaye yupo ndani ya msikiti tunasali pamoja na imamu mskiti umejaa na watu wengine wapo nje japokuwa hizi safu za muskitini hazionga hazikutani na safu za nje kwa maana wakaonana hivi kuna ukuta katikati lakini imamu akitoa sauti ile sauti ya imamu inasikika inasikilizika hii sala inakuwa ni sahihi wala haina matatizo ndugu zangua ili mradi hawa watu wanje wawaone hawa wandani ili wajue imamu sasa ruku, anaenda rukuu anaenda sijida hii takbira ni takbira ya kutoka sehemu fulani kwenda sehemu fulani ikiwa wanaonana wanju, wanje wanawaona wandani hata kama wanje hawamuoni imamu inakuwa hamna matatizo ndugu zangu katika imani na kama msikiti haona spika basi anapatikana mtu ambaye anakuwa ni mulaba imamu akitoa sauti basi nayee anarejia ile sauti ya, ya imamu ili watu wa nyuma wasikie sala namna na inavyokwenda hili ni jambo ambalo halina matatizo ndugu zangu katika imani kama wale ambao wamesha katika mji wa maka au katika mji wa madina tili munawara kuangalia namnagani watu wanavyosali maka watu wanasalia nje huko msikiti umejaa au muskiti wa madina msikiti umejaa wengine wanasalia nje hawamwoni imam lakini unasikia sauti nasala zao zinakuwa ni sahihi wala hakuna matatizo ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani ndani ya sala kumfuata mtu ambaye amekosea wanasema wana chuoni rahimahumllahu ikiwa unajua ya kwamba huyu imam huyu imamu amefanya kosa ambalo ima ni sababu ya ile sala kubatilika halafu we maamuma ukamfuata huyu imamu wewe huna sala sala yako inakuwa ni batili sala inakuwa ni batili ndugu zangu katika imani lakini ikiwa imamu anawasalisha watu lakini wakati anawasalisha watu yeye imamu hajui ya kwamba kuna kitu amekifanya hiki kitu ni sababu ya sala kubatilika halafu akakumbuka baadaye ameshawasalisha watu imamu huyu yeye ndio inatakiwa arejee kusali ile sala peke yake na wale asiwambii maamuma kwamba mimi wakati nimewasalisha nilikuwa labda nina janaba kwayo nitakiwa turejee kusali tena hapana wala sala nakuwa ni sahihi na wewe sala yako inakuwa ni batili inatakiwa urejee kusali we peke yako bila wale watu wengine ambao likuwa nawasalish anasema mtume salwa kuhusiana na viongozi أمبوني يقول لك حديث يكون هريرة رضي الله لك ان يكون لك ان يكون لك فلكم ولهم وإن أخطأوا فلكم لك و... ان فلكم لك حديث يكون لك ان يكون أحمد كتك مصندي، anasema mtume alaihi wasalama kuhusiana na viongozi wa ovu hao viongozi wa ovu wakiwasalisha wakiwasalisha halafu wakapatia ndani ya sala zao basi anasema mtume ssalama falakum alaihim nyinyi mta, mtalipwa na vile vilevile nanyuwe watalipwa lakini ikiwa viongozi wa ovu wakiwasalisha halafu wakakosea ndani ya sala zao mtume slm akasema falakum alaihim nyinyi maamuma sala zenu zitakuwa ni sahihi lakini wenyewe watapata madhambi hii ni katika uongozi sasa sasavilevile imamu amesahau kama ipo na janaba sasa akawasalisha watu sala imemalizika ndio anakumbuka mm. anaangalia nguo anaona ina alama ya kuwa na janaba sehemu zile za mbele zimeharibika anajiuliza au labda amekutana na mke wake alafu akasema nitaoga kabla ya dhuhuri nitaoga au kabla ya laasiri nitaoga mpaka la asiri imefika ye akenda akatawaha akasali na zile zile nguo baada ya sala sasa anavua zile nguo anaona kuna alama mimi nimeoga sikuoga analeta fikira kumbukumbu asema hapana mimi sikuoga mimi nimewasalisha watu alakua nna janaba kwa hiyo huyu imamu hawambii watu kwamba waislam tumesali wakati unasali akuwa na janaba kwao ntakiwa turejee kusali tena hivi do nimetoka kuoga hapana ndo anaenda anaoga akmaliza kuoga anasali peke yake wale sala yao inakuwa ni sahihi hali kama hii ndugu zangu katika imani wameeleza wanachoni kwamba iliwahi kumtokea amirlmuminin mar bn lkhatabi radillah anhu waardah kwamba aliwasalisha watu sala ya asubuhi sala ya lfajiri baada ya kuwasalisha watu halafu akarejea iye kipindi hicho alikuwa ipo katika mji wa shamu akarejea baada ya kusalisha watu kutoka muskitini akarejea akatika sehemu yake nyumbani kwake basi alipoangalia nguo yake akakuta kuna alama ya ihtilam yaani ile alama ya mtu ambaye amejiotelea basi alichofanya fahtasal waghasl lihtilam al- min thaubih yeye akaoga na vilevile ile sehemu ya nguo yake akaiosha shams halafu akarejea kusali sasa jua limesha chomoza sasa baada ya kumaliza kusali alfajiri na baada ya kuleta zile adhkari akarejea nyumbani sasa alipofika nyumbani mpaka kuangalia nguo kuoga kufua ile sehemu jua limechomoza ikabidi asali asalilesala ya alfajiri nas lakini watu hawakurejea tena kusali hawakurejea kusali sala hao inakuwa ni sahihi iki kisa kakitaja alimamu malik rahimahullah katika muwatai wake na vile vilevile abdurazak katika musanifu wake na vile vile kakitaja shekhu alalbani katika irwai ilghalil na vile vile alimamu adari qutni rahimahllah vile vile ndugoza katika imani hata vile vile amiri lmuminin uhman bn afani rai lah nu wara hali kama hi iliwaikumtokea alwasalishawatusala alfajiri baada ya kumaliza kuwasalisha watu sala alfajiri jua lilipochomoza akaangalia nguo akakuta ina alama ya janaba alipoona ile hali akasema kabirtu wallah nimekuwa mkubwa wallahi kabirtu wallahi kabirtu wallahi nimeshakuwa mkubwa wallahi nimeshakuwa mkubwa nimeshakuwa mtu mzima sasa mpaka hii hali inajitokeza sina habari basi yeye alichofanya fa aada solah walam yaamuruhum an yuidu ye akarejea kusali na wala hakuwaamirisha wale watu aliowasalisha kurejea kusali tena katikaja habari hizi alimamu almundhir katika alausat na vile vilevile adadi kutni katika sunani yake na vile vile amir almuminina ali bin abi talibi rdi llah nhu wardah naiye hali kama hii iliyoikumkuta kama alivyoeleza ibnu abi shaiba katika musannafu wake na vilevile ibnu abdlbari katka tamhid kwa hiyo ndugu zao katika imani imamu ambaye anawasalisha watu sasa akikumbuka ya kwamba nguo aliyoivaa haina udhu ikiwa akikumbuka yupo ndani ya sala sala haijamalizika inatakiwa sogee pembeni halafu yule wanyuma katika walio wa maamuma atachukua nafasi yake ataendelea kusali atamalizia sala na ikiwa alafu yee imam ataenda atajitoharisha na ile nguo ataisafisha alafu ata, ataanza kusali tena na ikiwa atakumbuka baada ya kumalizika sala yeye kwake ile sala itakuwa ni batili lakini wale wa nyuma yake sala itakuwa ni sahihi vilevile ndugu zangu katika imani mtu ambaye wezekana yuko na janaba au nguo ambayo ameivaa haina udhu sasa wakati anasali au kabla ya kusali akawa nania kwamba nikitaka kusali hii nguo nitaivua alafu nivae nguo nyingine mpaka muda sala ukafika yiye hakukumbuka sasa amesha ingia ndani ya sala yuko na sali mfano ni sale ya dhuhuri raka ya kwanza raka ya pili sasa ndio anakumbuka kwamba hii nguo haina huhu ikiwa kavaa nguo mbili kwa maana amevaa shati au kavaa kanzu na suruali na fulana kwa ndani basi huyu anaruhusiwa kuvua hii kanzu kanzu akaivua akaiweka pembeni halafu akaendelea na sala hii ni kwa yule mtu ambaye ana nguo zaidi ya moja lakini ikiwa ni nguo moja na umekumbuka kwamba hii nguo ina janaba hii nguo haina udhu unakumbuka hupo ndani ya sala wewe hapa sala tabidivunji sokambatu taivua shaivua t unaenda ndani unafungua begi alafu nangalia nguo nzuri halafu ya ya sala ya sala ni moja basi sala, unaenda, ili kama nimbili, basi kama mbili janaba unaiondoa ndani unasali nayo na kama labda ile janaba ipo ndani alafu nguo ambayo ni nzuri ipo kwa juu Mfalabda mtu juuvaakavaa aptula pamoja na suruali sasa ile kaptula ndio ambayo ina janaba lakini suruali haina janaba sasa kaptula ipo ndani suruali ipo kwa juu sasa mtu nasali ndiyo anakumbuka kwamba eh, ile kaptula ya ndani ipo na janaba mtu atafanya nini atavua ile kaptula alafu abaki na suruali alafu endelee na sala hapana hiyi awezekani hapa itabidi sala ife sala inakufa ataenda pembeni atavua ile kaptula alafu atava ile suruali ambayo haina janaba ndani yake ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyosemwa na chuoni rahimahumllahu vilevile ndani ya sala kuna masala ya kumfuata mtu ambaye amesali hali ya kuwa amekaa chini huyu ambaye amesali hali yakuwa amekaa chini ana uwezo wa kusali hali yakuwa amesimama sasa anamfuata yule ambaye amesali haliyakuamekaa ch- chini lakini amekaa chini akiwa na udhuru hili ni jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani kwa maana imam ambaye anasali hali yakuwa amekaa chini yeye ana udhuru wa kusali hali yakuwa amekaa chini asa anakuja mtu ambaye anamfuata huyu imamu ili amsalishe asa huyu ambaye amekuja ambaye ni maamuma anasali hali ya kuwa amekaa chini japokuwa ana uwezo wa kusali hali yakuwa amesimama sababu ya kumfuata huyu imamu mam anaruhusiwakusali haliyakuwa amekaa chini japo ana uwezo wa kusali uwez wakusalihaliyaku amesimama ili ni swala ambalo linaruhusiwa ndugu za katika imani na ni swala la kuzingatia kwa sababu baadhi ya watu wanaweza ukasema ikiwa imamu yeye hana uwezo wa kusali hali ya kuwa amesimama yeye asali hali ya amekaa chini sisi tusali hali ya kuwa tumesimama tatizo liko wapi hapana ikiwa ni imamu tumempitisha mbele atusalishe na miguu inamsumbua hawezi kusimama basi anasali au ata anatusalisha hali ya kuwa amekaa chini basi na sisi tutasali hali ya kuwa tumekaa chini hata kama tuna uwezo wa kusali hali yakuwa tumesimama hivi ndivyo alivyosema mtume wetu muhammadin sawsaama na kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia yeah. anasema aisha biaisha radilah yes. <tagsala> na waardaha ya kwamba siku moja mtume sawsam alisali nyumbani kwake wahuwa shakin fasalla jalisa mtume anaumwa sallahlaihwasalama akasali hali yakuwa amekaa chini wakati anasali ya hali yakuwa amekaa chini wakaja watu wasalla waraahu qaumun qiyama watu ambao ko nyuma yake wakasali hali ya kuwa wamesimama faashara ilaihim anijlisu mtume salllah alaihi wasalama ولكن اصبحت افضل من اجل ان يكون لك افضل من اجل ان يكون لك افضل من اجل ان يكون لك افضل من اجل hadithi ambayo kaipokea alimamu albukhari na vile vile kaipokea alimamu muslim kwamba mtume sallalwasalam akawambia masahaba baada ya kumalizika sala ya kwamba imamu amewekwa ili afatwe akisali akirukuu basi na nyinyi takiwa mrukuu na naakiinuka kutoka katika rukuu yaani samia llah alimana hamida na nyinyi mtoke nje rukuu na akisali hali ya kuwa amekaa na nyinyi msali hali ya kuwa mmekaa hivi ndivyo alivotufundisha mtumwetu muhamadin sallwasaa na katika hiki kipengele cha kwanza cha inama juila limamu liuutama bihi imamu amewekwa ili afatwe sio katika kila kitu ndani ya sala Mm-mm. ni katika vitu maalum kama sema wanachuoni rahimahumullah miongoni mwa vitu ambavyo inatakiwa mtu amfate imamu ndani ya sala ni vile ni vile vitendo vya ndani ya sala allahu akbar amefunga sala imam na mamumu anafunga sala imamu akienda rukuu na mamumu wanaenda rukuu imamu akijsami llahalmahamida na mamum samillaamanhamida imamakinda sijia nanandas imamakitua salam na mamuuanatua salam sio tuko ndani ya sala imamu anajikuna kwamba na mamumu anajikuna A-a sema mtume ukiulizasmamtumesaasaamanasema hey, inamajuila limamu tamab imamu amewekwa ili afatwe sasa imamu amijikuna daka tumfuate naysidakatujikune uh-uh. imamu anasali kama ana ndevu anajishika ndevu ndevu atnamajishike ndevuhfa ni katika mambo yale ni vile vitendo vya dhahiria vile vya dhahiri ambavyo vinaonekana ndio takiwa mtu amfuate imamu wake mamametusalisha lik amevaa kanzu kwa kwao ntakiwa na mamuma watuwasali lk mevaa kanzu hapana sio makusudio ya mtume wetu muhamadin vile vile ndugu zangu katika imani mtu kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia anaruhusiwa mtu ambaye ni mzima kusali nyuma ya mgonjwa mzima kusali nyuma ya mgonjwa ni jambo ambalo linaruhusiwa ala halina matatizo kama ilivyokuja katika hadithi ya abi aisha radiallah anha alipokuwa akiumwa mtume sallahalaihi wasalam mtume saaa salama akamwambia abiaisha yakwamba nakwambia watu muru ababakrin faliusali binnasi mwambieni abubakari awasalishe watu abu bakari ni mzima radiallah anhu abubakari toka akawasalisha watu kipindi hiko wa mtume saasalama iko ndani uwezekano wa kutoka kuja kusalisha hamna kutokana na hali yake a maradhi sasa abubakar radiallahu anhu alipopata ile fursa ya kuwasalisha watu mtume sasalama akasikia unafuu ikabidi aje mpaka katika safu sasa mtume salalla ia salama alipokuja abubakari sasa anataka kurejea nyuma ili amwachie le nafasi mtume salallahu alaihi wasalama mtume akamwashiria makanak tulia kyani kana kwamba anamwambia endelea na kusalisha lakini abubakari rallahnhu akli akuvumilia mtume ssalama so akasimama nyuma ya abubakari kwa hiyo mtume ni mgonjwa akawa anawasalisha watu na abubakari anhu ni mzima anamfuata mtume na masahaba nyuma wanafuata sala ya abubakarisdiki anhu kwa hiyo mtu ambaye ni mgonjwa anaruhusiwa kuwasalisha watu ambao ni wazima ikiwa anaweza kufanya ufanya ltendo a aniyaaamachache nshalla leo tutaishia hapa mwenyezi mungu wenyeingu saawnnsaa n eneingu aupe kila la heri menyezingu atuepushe na kila shari mwenyeziungu atukubalie sala zetu asema subhanaabhamd asfsa aaayasi وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته