الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانكو كاتكا إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin salhu lahi wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na khaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba mtu ambaye ni mzima anaruhusiwa kusalishwa na mtu ambaye ni mgonjwa ikiwa huyu mgonjwa anaweza kuleta zile takbira na mengine ambayo yanatakiwa ndani ya sala kama tulivyoona alivyofanya mtume wetu muhammadin alaihi wsaam alipokuwa ni mgonjwa akasimama pembeni abubakarin sidiki raillh anhu kwa hiyo mtume swsaam ni mgonjwa abubakari ni mzima abu bakari anafua sidiki radillahu anhu anafuata sala ya mgonjwa na masohaba wengine waliyo nyuma wanafuata sala ya abubakari sidii rlwa kwa hiyo mtu ambaye ni mgonjwa anaruhusiwa kusalisha ndugu zangu katika imani na sala yake inakuwa ni sahihi jambo lingine ndugu zangu katika imani kuna mambo ambayo yanamuhusu imamu ndani ya sala imam kama imam kuna adabu ambazo nitakiwa usifike nazo kuna adabulimam imam awe na sifa fulani awe na adabu fulani a ya kwamba mimi nimeteuliwa kuwa imam kuwasalisha watu na wewe imam unapoteuliwa kuwasalisha watu usidhani ya kwamba watu wote msikitini ni wajinga ni mambumbumbu wewe sasa ndio ndio bingwa hapana sasa inafikia wewe ni imamu watu wote wa muskitini unaanza kuwa dharau hawana lolote hawana chochote ni wajinga utawaendesha kama unavyotaka apana si hivyo ndugu zangu katika imani bali imamu unapoteuliwa kama imamu ufahamu ya kwamba haya ni majukumu hii ni dhima umepewa na waislamu ni dhima umepewa na waislamu unachukua nafasi ambayo alikuwa nayo mtumwewetu muhammadin wa nafasi ambayo baada ya mtume sall wsalam wa wakaichukua masahaba na maimamu waliotangulia salafu saleh walikuwa ni maimamu walikuwa ni qudwa sasa na wewe ufahamu ya kwamba hii ni amana na kama ni amana inatakiwa uichunge uizingatie uhifadhi na wala usiitumii kama unavyotaka bali hii nafasi ya uimamu witumie kama sheria ilivyokuelekeza wewe imamu ndugu zangu katika imani imamu katika mambo ambayo inatakiwa yazingatie kwanza ni atahfifu kufanya takhfifu ndani ya sala yake na takhfifu ndani ya sala wanasema wanachooni takhfifu salati maalkamali watamami ile sala unaifanyia takhfifu takhfifu yenyewe pamoja na ukamilifu wake na vile vile kukamilisha mambo ambayo inatakiwa yakamilishwe أنا سممتم محمد صلى الله عليه وسلم كتك حديث يابا هريرة رضي الله عنه وأرضاه يقول إذا أم أحدكم الناس فليخفف فإن فيهم الصغير والكبير والضعيف والمريض وذل الحاجة فإذا سُوَلَّ وحده فليصلي ما فليصلي كيف شاء حديث بوكي بوكي الإمام البخاري نفل فيل الإمام مسلم كاتيكا صحيح سا أنا سمعت صلى الله عليه وسلم هيني رسالة نيوجومبي ونواوسو ما إمام hii ni semina ambayo anaitoa mtume alaihi swsalam kwa maimamu wa miskiti namnagani inatakiwa wasalishe watu anatusimulia anatosimulia ab hureira kwamba mtume sw amesema atapowasalisha mmoja wenu watu basi azingatie mwambo yafuratayo kwanza fali ukhafifu ile sala yake isiwi ndefu kupita kiasi hapana kwa sababu gani isiwi ndefu ya rasulllah akatoa sababu akasema ya kwamba ndani ya sala faina fihim saghir kuna watoto wadogo wanakuja kusali si wadogo tu walkabir kuna watu wazima wanakuja kusali si wazima tu wadaifu kuna watu ambao ni madhaifu ni wanyonge yani kimunga kikija kinamwangusha yupo wanasali yupo ndani ya muskiti alafu walmaridho kuna wagonjwa yaani mtu anajisikia vibaya lakini naona hapana kusalia nyumbani hapana sio vizuri sala za nyumbani za faradhi ni sala za wanawake sasa naona ah, mimi nisijifananishi na wanawake japokuwa nipo ninaumwa lakini nakaunafuu kidogo ngoja nije nisalie mskitini sasa nakuja kusalia mskitini huo imamu fahamu ya kwamba waliopo nyuma yako kuna ambao ni wagonjwa si hivyo tu wadhalhaja kuna watu ambao wana shida zao inatakiwa wamalize kusali wawahi kwenye madili yao sasa imamu takiwa hizi shida ambazo amezitaja mtume haya mambo ambayo ameyataja mtume hizi daraja za watu ambazo amezitofautisha mtume saa so, salama ambazo zinapatikana ndani ya sala wewe imam inatakiwa uzizingatie sasa ya rasul llah hata kama mtu akisali peke yake asali kwa tahfifu mtume akasema hapana anasema fa idha swala wahdahu ikiwa mtu atasali peke yake basi kaifa sha basi asali anavyotaka arefushe anavyotaka hii ni semina kwa maimamu ndugu yangu imamu izingatie ya hadithi ya mtume salallahu alaihi wasalam baadhi ya maimamu maimam, maamuma tu akisikia sauti kwenye kipaza sauti kwamba ni fulani ndo anasalisha basi anaenda muskiti mwingine nasema hapana ule kijana ule ni lana yule amelaaniwa na mwenyezimungu safla yaani imamu ipo anasalisha lakini maamumu anasema huyo amelaaniwa na mwenyezi mungu yani anasalisha anasoma sura ndefu yaani ile hefudhu yake anakuja anaefanyia muraja ndani ya sala si hali katika salanaf si nini ufanye tahfifu ndani ya sala نهاية منهنو، بحكم تومي صلى الله عليه وسلم كوياسيما، إن فامي قصّة شاء صحبم تكوفو، معاذ بن جبل، أبو عبد الرحمن معاذ بن جبل، رضي الله عنه أربعة، ألكوني عالم، نمت عالم بالحلال والحرام، معاذ بن جبل. أنا جوا ممبيا حلالنا ممبيا حرام متلا ممبيا حلالنا ممبيا حرام معاذ بن جبل كمل فقوا آمين هذه الأمة أبا بيدة عامر بن جرر رضي الله عنه يندوم أمين فو أمة محمد صلى الله عليه وسلم وصحابة رضي <applause> الله عنهم Sallama, kila mmoja alikuwa na cheo chake kila mmoja alikuwa na miza alikuwa na tofauti kuliko masahaba wengine ndugu za katika imani walikuwa na zidiana hata katika mitume mwenyezimungu subanaanaseanquan tilka rusul fadalna baadahum ala baadi mitume mwenyezimungu amewtofautisha minhum man kalama llah kuna baadhi ya mitume ambao wameongea na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala warafa badhuhum darajati kuna baadhi ya mitume wamepandishwa daraja kuna baadhi ya mitume walikuwa wanateremshiwa wahai baadhi ya mitume wamefanya safari wanaalikwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kutoka duniani mpaka juu ya mbingu saba akiwemo mtume wetu muhamadi s mitume wako tofauti vilevile naanaadam dukuz katika imani wako tofauti hawapo katika daraja moja Kuyo, kila mmoja anzili lnasa manazilahum kila mmoja umpe cheo chake kwehiyo mtaalamu wa halali na haramu katika ummati muhammadin salllahu alaihi wasalama ni muadhibun jabal anasema mtume salasalama ambaye anataka kusoma rani qurani, qur'ani mbichi كم إلى فترمش وأنا جبريل عليه السلام. أصوم قرآني وقراءة ابن عبد الله ابن مسعود رضي الله عنه. هي نصفياً كأليبي وأمته محمد صلى الله عليه وسلم. متعلم وتفصيل القرآن قد كما صحابة عبد الله بن عباس رضي الله عنهما. mtaalamu wa kufuata sunna za mtume anhuma kwenye vitabu kuna sehemu palikuwa mti ule mti ulikuwa na tawi mtume a alikua pta wenye akipita chini ya huyo mti basi anainama kutokana na lile tawi na abdullahi akipita pnavilevile anainama ilikuwa ikijulikana kwamba mtume s amesafiri akafika sehemu fulani mtume akakidhi haja na abdullahi anakuja pale pale anakidhi haja ya anhum ra hivi ndivyo ndivolivyokua masohaba wa mtume sahaba ambaye ana aibu kuliko masohaba wote uthman bun afan ra habambay mpaka malaika wa mwenyezi mungu wanamuonia aibu uthman bnafani ri masahaba wakali katika dini umar bn lkhatabi radi allahu anhuv kuna masahaba walikuwa akisoma qurani wanyeni kulia tui abubakari sidii rdilah anhu wako masahaba ambao walihifadhi hadithi nyingi za mtume muhammadin salahlahi wasalama wakina abdurahmani bn sakhari adausi alyamani abahuraira rai wa kwao unakuta ndogo za katika imani kila sahaba unakuta ana miza fulani yaani ana kitu fulani ambacho ni tofauti na sahaba mwingine muadhi muadhibun jabal raia n waaa syee alikuwa anaenda kusali katika masjidi nabawi anasali pamoja na mtume sawsaaa anapomaliza kusali alafu anaenda kwenye kijiji chake na nay ndio wa imamu watu kule wanamsubiri tena anaenda anawasalisha ana anawasalisha akimaliza sali aisha pamoja na mtume tume anaerejea kwenye kwenye kijiji chake kwenye hai yake mtaa wake tena na wasalisha kule. Bas, siku moja baadhi ya riwaya kwamba alisoma surati al ذلك الكتاب لا ريب فيه للمتقين الذين يؤمنون بالغيب ويقيمون الصلاة وما رزقناهم ينفقون والذين يؤمنون بما أنزل إليكم وما أنزل من قبلكم وبالآخرة من lahda min raihm likuu ina ldina kafaruyani akaja akaja mpaka anakuja huku idh kulna lilmalakati sjudu ladama fasajadu anakuja huku anapanda anapanda mpaka kwenye kisa cha nabi musa in llah yamuruku antadhbahu baara anakuja sasa katika wale watu wa wenye kusali pakawa kijana mmoja huyu kijana ana kazi anataka asali akimaliza kusali aende kwenye kwenye shamba lake amwagilizie maji s anaona imamu hamalizi hamalizisa mm. mawazo sasa yanamjia sasa tamaliza sangapi nachelewa kule na giza hili linaingia akaondoka ndani ya sala akaenda pembeni akasali rakaa zake alipomaliza akaenda kufanya shughuli zake sala imemalizika wapambe kamwambia muadhi bunjabali radillahu anhu ya muadhi palikuwa fulani hapa uliposoma sura ndefu akaondoka akaenda pembeni akasale akaondoka zake muadhi radillah anhu akaingiliwa na ubinadamu akaingiliwa na ubinadamu akasema neno ambalo si zuri akasema huyo ni mnafiki nazama nazo ndugu zangu katika imani baadhi ya watu wana hali kama hiyo baadhi ya waislamu wana hali kama hiyo yaani mtu anatamka maneno hajui uzito uzitoalile neno yaani mnaongea na mtu sema fulani ule ni mnafiki mimi namjua staflah munafiki ndugu zangu katika imani ni hatari kwa maana nyingine unasema ile ni kafiri sababu wanafiki siku ya kiyama fi darki lasfali min alnari watakuwa kwenye tabaka ile ya chini kabisa ya moto wa jahannama sasa muadhi raillah anhu baada ya kusema hilo neno watu ikabidi sasa wamwambie kama kwenye vikao inavyojulikana mtu akisema neno basi kuna wapelekaji unajua mwadhi alipomaliza kusali wakamwambia kama wee uliondoka ukasali peke pekeyako anenda kenye shughuli zako akasema kwamba kama ni mnafiki hey, hey. uyu kaondoka mgu s mgupgusi mgupili mpaka kwa mtume salllahu alaihi wasalam ya rasul allah mimi nimekuja katika mtaa wetu tuna muskiti sasa na imamu ni muadhibun jabali radillahu anhu yeye anakuja anasali pamoja na we sala ya isha sala inapomalizika tunamsubiri anakuja anatusalisha halafu anasoma sura ndefu halafu yani akaelezea ya ya kisa masahaba radillahu anhum walikuwepo pali wanasema mtume salallahu alaihi wasalama hajapata kuchukia kuliko siku hiyo yani mtume sa salama ni mwarabu ni mweupe lakini sura yake ikawa na alama nyekundu unajua mtu mweupe anapochukia ya yaani ile alama ya damu ile inaonekana mtume ssalm akachukia vibaya sana saa akamwambia ya, ya muadhi afatanun ant wallahi mtumessaaa akasema neno zito nawambia muadhi wewe ni mleta fitna baina ya waislam la ilaha illallah muadhi unaleta fitna baina ya waislam unatenganisha waislam w akampa semina muadhi bunjabali anhu waa akampa semina ndugu zangu katika imani na semina hii haimuhusu mwadhi peke yake inawahusu maimamu wote ndugu zangu katika imani semina gani mtume salalasalama فلولا صليت بسبح اسم ربك الاعلى والشمس وضحاها فلولا صليت بسبح اسم ربك الاعلى ووالشمس وضحاها والليل اذا يغشى فإنه يصلي وراءك الكبير والضعيف وذا الحاجة حديث بكي بكي الإمام البخاري نفل الإمام مسلم معاذي ولما أَدِيَاسِمَا مَارَكَاتُ أفتان أنت يا معاذي أفتان أنت يا معاذ أفتان أنت unatenganisha watu mwadhi unaleta fitna baina ya waislamu mwadhi kwa nini haukuwasilisha watu kwakusoma sabihisma rabika lala sura ya kawaida mtu hachoki mwadhi kwa nini haukuwasalisha watu ukasoma washamsi waduhaha sura fupi Muavi, kwa sababu gani haukuwasilisha watu ukasoma wallaili ida yagsha mwadhi fahamu ya kwamba nyuma yako maamuma huku nyuma huku maamuma kuna watu ambao ni kabir kabi kabirsi ni watu wazima kusimama muda mrefu kwao ni tabuaf kuna watu ambao ni madhaifu ni wembamba hawana nguvu ule kile kishindo cha kustamili muda mrefu kusimama hawawezi wako nyuma yako mwadhi wadhulhaja kuna watu wenye matatizo kuna watu wenye shida mbalimbali kuna watu wenye madili yao sipelekei watu wakawa wanaenda kwa wanasalia nyumbani aajili ya kuimbia wewe imamu mtume sallalah wasaama kamwambia hivi mai kwa hiyo imamu kama imamu afahamu ya kwamba jambo la kwanza ambalo inatakiwa asifike nalo ni jambo la kufanya takhfifu na hii takhfifu ndugu zangu katika imani iliyotajwa katika hadithi tahfifu ya kudonoadonoa mtume saa amesema amesemeti watu idha ama ahadukumu nnasa falyukhafifu mmoja wene akiwasalisha watu basi afanye takhfifu apunguze yaani sala isiwi ndefu sala isiwi ndefu lakini ikamilike nguzo zake wajibati zake na suna ni zipatikane ndani ya sala kwa hiyo ndugu zangu katika imani takhfifu iliyokusudiwa ndani ya sala ni ile takhfifu ya kukamilisha mambo ambayo yanatakiwa ndani ya sala sio ile tahfifu ya kusali haraka haraka ah. kama baadhi ya meskiti wanavyofanya mwezi wa ramadhani tunashuhudia kama umeshiba ftari ukisali nyuma ya yahomaimamu ambao anaenda spidi itabidi utapike ndani ya, ndani ya sala iyo sio tahfifu iliyokusudiwa na mtume muhamadi salalwasaa au zile tafifu hakuna khushuu ndani yake hakuna unyenyekevu ni zile sala za hivi yaani mtu huko natawadha ndio anaanza kusali magharibi unatawadha we ukimaliza kutawadha na sala magharibi imeisha unamalizia mguu na imamu anamalizia salamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah ni spidi aina gani ye yeah, haifai ndugu zangu katika iman kwa hiyo allah allah maimamu wafanye takhfifu ndani ya sala zao nawala wasiwasalishi watu sala za arakaaaka bdlb aam aia hadithi amaipokea aimau asa na vilil kaitaashealani raimal atikauas anasema bn umar ya kwamba alikuwa mtume saaa anatuamrisha tufanye takhfifu halafu ye anatusalisha anasoma waswafati swafa sura nzimaa affu ya mue uhaad ndo takikudwa imamu nimepewa majukumu na, na duru, ili la sala atupe jue mimiimepewa maukumu nai akuendesha udumaaenyeauaenaupsheaasha mwenyezimngu atujalie maimatu tunawasalisha watu fnsametuaa nauae saanye aufte maamyetu mwenyezimngu atufishe liukani waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kiama تكوين محمد صلى الله عليه وسلم إن شاء الله من يزمك وكفينة تتقوطان نتينك وكفينة كنا <applause> شقوجا نسيما سبحانك اللهم بحمدك شدوا لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة الماسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته