الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد. اخواني في الله. اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون. دوكوزان baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin saalhi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie naasitio miongoni mwa hao na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanawahusu maimamu ndugu zangu katika imani na tukafika katika kipengele tukasema ya kwamba imamu inatakiwa atofautishe baina ya rakaa ya kwanza na rakaa ya pili ndani ya swala ndugu zangu katika imani ile rakaa ya kwanza iwe, iwe ndefu alafu rakaa ya pili iwe chini yake au iwe fupi visiwi sambamba pawe tofauti baina y rakaa ya kwanza na rakaa ya pili hii ni miongoni mwa jambo ambalo <coughs> linamhusu imamu jambo lingine ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba hizi rakaa zile rakaa mbili za kwanza ziwe ndefu na rakaa mbili za mwisho ziwe fupi mfano katika sala ya dhuhuri ile rakaa ya kwanza na rakaa ya pili unasoma alhamdu pamoja na sura nyingine rakaa ya kwanza na rakaa ya pili vilevile vile katika rakaa ya tatu na rakaa ya nne unatosheka na kusoma alhamdu peke yake jambo lingine ambalo lina mhusu imamu inatakiwa afanye muraat yaani achunge achunge nini achunge maslahi ya maamuma zake Kwa sharti asikhalifu suna ya mtume muhammadin salllah alaih wasalam kwe hiyo mimam kama imamu achunge maslahi ya maamuma maamuma wako vipi maamuma wanatoka nini maamuma nitakiwa waendeshe waendeshwe vipi katika sala lakini pamoja na hayo yote maslahi ya maamuma lakini imamu asendi kinyume na mwenendo sahihi wa mtume muhammadin sw mfano mtume wetu muhammadin sal wsalam katika mambo ambayo alikuwa anafanya muraat alikuwa anayachunga kwa ajili ya maslahi ya maamuma ni pale ilipokuwa watu wanapokuwa ni wachache muskitini mtume salallalaihi wasalama anaakhirisha sala muda wa kukimsala umefika lakini mtume salallahualaihi wasalama hamwambii bilali kwamba akimsala anawambia asubiri mpaka maamuma wengine waje hili ni swala la imamu ni kwa ajili lakini ya maslahi ya mamuma na hili swala imam ikiwa anajua ya kwamba kwenye msikiti ambao wanasalisha jamaa huwa inapatikana kama jamaa inapatikana na watu wanawahi sala halafu labda imetokea watu wakachelewa inatakiwa arefushe muda kidogo ili wale ambao wamechelewa nawenyewe wawahisala hivi ndivyo alivokua akifanya mtu mweyetu muhamadin صلى الله عليه وسلم كما نفصم جابر بن عبد الله <سؤال> رضي الله عنهما يقام أليكو صلى الله عليه وسلم يؤخر العشاء إذا لم يجتمعوا أصحابه ikiwa wenye kusalimasohaba zake baada hawajafika au wapo watu ambao ni nusu wako watu wachache hali yakuwa wanajua kawaida watu huo wanakuwa ni wengi kwa hiyo anarefusha dakika tano kwa ajili ya kuwasubiri watu wengine wa na wale maamuma ambao wamekuja mapema msikitini imamu ataporefusha muda labda watu wanasali labda na nusu imama akasema tutasali na thelathi na tano awatu wanasalikasorobo akasema tutasalika soro kumi awatu kamili akasema tutasali na dakika tano akazidisha dakika tano basi wale watu waliopo waliokuja mapema wasichukii wakaona sasa imamu unatuchelewesha bana sisi tuna haraka zetu nini wessi tusali wenyewe wakija wakichelewa kazi yao hapana wafanye subra waelee wamba wapo ndani ya ni jambo ambalo imam inatakiwa alichunge ni kwa ajili ya maslahi ya maamuma ndugu zangu katika imani vilevile vile hata wakati wa adhuhuri alikuwa mtume salallahualaihi wasalama jua linapokuwa ni kali basi ile sala ya adhuhuri anaichelewesha anaichelewesha kwa sababu gani kwa sababu kuna baadhi ya watu vichwa wanaweka chini sasa akiweka chini na jua limepiga pale kwenye ardhi anaungua mtume huymtume salllahalaihi wasalama anazidisha kidogo mpaka pale jua linakuwa limepungua ndio watu wanasali sala ya dhuhuri kwa haya ni miongoni mwa maslahi ambayo inatakiwa imamu ayafanye lakini maslahi makubwa au faida kubwa inarudi kwa maamuma hili ni jambo ambalo imamu inatakiwa alizingatie sana ndugu zangu katika imani vile, vile katika mambo ambayo yanamuhusu imam pamoja na maamuma asisali sala ya sunna sehemu ambayo aliisalia sala ya faradhi imam au maamuma tumesalishwa na imamu imamu amekua mbele sisitumejanasanyuma baada mamkmaliakusalisha mamumshatuasaam halafu imamu anasimama alafu ananza kusali suna aeuko katika safu umemaliza kusali unasimama pale pale nananza kusali suna iii jambo ambalo halifai halifai imam au maamuma kufanya hili jambo إلا إيه قشّارت. كتك حديث يا المغيرة ابن شعبة رضي الله عنه. أنا سمع أقوام بع. كي حديثي لا يصلي الإمام في الموضع الذي صلى فيه حتى يتحول. حديث مايو كي بكي إمام أبو داودي. في الفيلق كي بكي ابن ماجة. vilevile kahitaji shekhu lalbani rahimahullahu katika lmisbahu mishkatu lmasabih na vile vile katika sunani abi daudi ipo katika sunani vile vile ipo kwamba asisali imam katika sehemu ambayo aliyoswalia mpaka afanye tahawul ahame yaani ile sehemu aliosalia faradhi asisalii tena pale sunna ndikiwa ahame aendi kusalia sehemu nyingine na kama ilivyopokelewa katika hadithi ya muawia kwamba kuunganisha sala baada ya sala umemalizia kusali sala mfano sala ya dhuhuri au sale aisha ukasimama hapo kafona unaanza tena kusali hapana ntakiwa hata tatakalama ntakiwa mpaka mtu uonge au uhamele sehemu ndio salie sehemu nyingine lakini usisali pale kwe hiyo ni jambo ambalo hi hadithi imemtaja imam hadithi ya mughira ibnu shuba radillah anhu la yusali alimam fi lmaudi aladhi salla fih hata yatahawal imam asisali katika ile sehemu ambayo aliyosalia mpaka hameende kusalia sehemu nyingine dugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo imam inatakiwa alizingatie na ibnu umar radiallahu anhuma sunna alikuwa ili jambo lina mkera sana anapomwona mtu ana imamu amemaliza kusalisha alafu pale aliposalishia akasalia pale palepale ilikuwa linamkera sana ndugu zangu katika imani vile vile katika mambo ambayo yanamhusu yule imam ambaye anatusalisha mfano katika hadithi ya alhasan bnu ali asema ye kwamba insua anlaytatawa limamu hata ytahawala min makanihi kama katika fathu lbari na vile vile katika musanaf ibn abi abishaiba kwamba miongoni mwa sunna imam asisali sunna katika sehemu ambayo aliyo ile sehemu ambayo alio faradhi asisali pale sunna takiwa ahame wanasema baadhi ya wanachuoni kwa sababu gani ahame ile sehemu ambayo amesalia faradhi wanasema nwezekana akaingia mtu alafu akadhania kwamba imam ukuwa anasali sala ya faradhi hali ya kuwa sala ya faradhi imeshamalizika ndio o akasema bora huyo imam aondoke pale aende asalie sehemu nyingine نحن نقرأ حديث: السائب بن يزيد، حديث موالي رضي الله عنها: إذا صليت الجمعة فلا تصليّها بصلاة حتى تتكلم، فلا تصلها بصلاة حتى تتكلم أو تخرج. حديث أن الإمام مسلم يقول: أن الإمام أن basi usisali pale tena uliposalia sala ya jumaa mpaka uongee na mtu aulete tasbihi au hame ende sehemu nyingine naona sehemu anachuoni rahimahumllahu ya kwamba imetajwa sala ya jumaa ni kama mfano yaani ni sala zote ile sehemu abo mesalia faradhi basi hama nenda ukasalie sehemu nyingine ndugu zangu katika imani jambo lingine ndugu zang katika imani ambalo linamhusu imamu amemaliza kuwasalisha watu rakaa ya kwanza mfano kama ni sala ya magharibi rakaa ya kwanza rakaa ya pili raka ya tatu ametoa salamu baada ya salamu imamu inatakiwa akaye kwenye ule ule ule mkao wake wa tahiyatu japo kidogo alafu ndio sasa anaruhusiwa kugeuka sio imamu assalamualaikum warahmatullah salamualeikum wrahmatullah unafuka unageuka moja kwa moja hapana unatulia kidogo kama ilivyopokelewa كتك حديث يا أم المؤمنين أم سلمة رضي الله عنها أنا سيما يا كان رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا سلم قام النساء حتى يقضي تسليمه ومكث يسير قبل أن يقوم وفي لفظ إن كان يسلم فينصرف النساء فيدخلن buyutahunna minqabli an ynsarifa rasulullahi sal hws umusalama rdi allah anha anaelezea alikuwa mtume sal llahu alaihi wasalam anasalisha anapomaliza kusalisha basi alikuwa hasimame akitua salam basi wanawake ndio wanasimama wanaenda alafu mtume saaa salama anabaki ile ileile sehemu ile kidogo anabaki anabakille sehemu kidogo na kama ilivyopokelewa katika hadithi ya ya sauban na aisha radiallahu anha anasema ile maneno baada ya salamu slasafillah allahuma anta salam waminka salam tabarakta yahaljlakam yani unakuwa ni muda kidogo alafu ndio anawageukia sasa watu hivi inatakiwa imam baada ya kutoa salamu ukae uelekee kibla japo kidogo hata kama ni sekunde kumi inatosha unasema ale maneno alafu ndio unawageukia watu jambo lingine ambalo linamuhusu imam baada ya kutoa salamu na baada ya kutulia kidogo inatakiwa awageukie watu ystabilu lmamumina biwajihi idha salama awageukie maamuma Siye mama maliza kusali ye anakaa huko uko kibla tu kibla ni huko basi mama anakaa huko huko tasbihi zake anazileta huko huko akimaliza anainuka huyo anaondoka ntekiwa anageuka anawaangalia waumini wake هي من حديث يبكي بكي أصحاب متوكل في سمرة ابن جندب رضي الله عنه أنا سمي أكوامبا كان النبي صلى الله عليه وسلم إذا صلى صلاة أقبل علينا بوجهه حديث يباع يبكي بكي الإمام البخاري كت كسوييكي ألكوامتو صلى الله عليه وسلم أنا بصلية بعد كتو سلام anatugeukia kwa uso wake ani tunamwona hivi s kwa hiyo maamuma unapokuwa unasalisha unasalishwa imamu sasa akageuka maki kuna wengine labda hawamjui ule imamu wanasikia sauti wanamsikia tu ni fulani sasa unap, unapuge, um, imamu unapogeukia maamuma wanakuona kama kuna mtu ana swali anaweza akanyosha kidole akakuuliza lakini kama umekaa huko umeelekea tu kibla kwanza maamuma huku kwanza watakua uko na wasiwasi watajua kwamba huyu imamu anajivuna anajidai ana kibri hataki kugeuka hataki kutuangalia sio katika mafunzo au katika adabu ambazo zinamhusu imamu ndugu zangu katika imani vile vile tambihi au kukumbusha kwenye ile miskiti ambayo wanasali wanamume na wanawake kwenye miskiti mmoja yaani wanasali hali ya kuwa wanaonana na baadhi ya makosa ambayo watu hua wanayafanya zama za mtume wetu muhamadin alaihi wasalam inafahamika muskiti wa madina palikuwa hakuna kiziwizi katikati baina ya wanamume na baina ya wanawake walikuwa wanaonana mtume alaihi sawsaam yuko mbele masahaba wamejipanga safu na safu za nyuma zinakuwa ni safu za wanawake sasa ilikuwa mtume salallahu alaihi wasalama akimaliza kusali wanawake akimaliza salam sale imemalizika wanawake ndio wanaanza kuondoka kabla ya wanamume wakishaondoka wanawake wote halafu sasa ndio wanafuata wanamume kwa hiyo tunawakumbusha ndugu zetu ambao misikiti yao ipo katika hali kama hii ambao wanasali pamoja na wanawake wanaonana mfano katika sala za aljuma sala imemalizika basi wanawake waanze kutoka halafu wafuate wanamume ndugu zangu katika imani vilevile vile ndugu zangu katika imani hiki kipengele cha imamu kuwageukia watu kwa kweli kuna faida kubwa kuna faida kubwa vipi imamu baada ya kuwageukia maamuma wako utawaona unajua sehemu fulani mara kwa mara huwa anapenda kusalia mzee fulani au mtu fulani mbona humuoni itabidi uulize vilevile vile kuangalia hali za watu yawezekana labda kuna mtu amechelewa au kuna mtu anasalia haraka haraka sasa kile kitendo chako chawey imamu kuwageukia maamuma utaona lile kosa itabidi umkosoo yule aliyekosa lakini kama ukielekea kibla hauwezi mambo nyuma kwa hiyo mam una haki zaidi baada ya kutoa salamu kuwageukia waumini wako mtume wetu muhamadin sallalaiwsalam kama alivyotusimulia samra binjondob r warda wa kwamba alikuwa mtume alaihi sallawsalama anatusalisha baada ya sala anatugaukia kwa uso wake tunamuona mtume alaihi salawsalama siku moja amesalisha baada ya kumaliza kusalisha ikabidi augaukie masahaba sasa mtume sala llah wa salama wakati alikuwa kitoa darasa palikuwa bwana mmoja alikuwa anakuja na mtoto wake darasani sasa siku moja mtume sala lah salama hakumwona huu bwana hamuoni muskitini mtume sala salama sasa amegeuka anaangalia hamwoni inabidi anawauliza masahaba radiaallahu anhum mbona fulani ambaye alikuwa anakuja na mtoto wake bona simuoni masahaba anasema ja yule yule kijana wake alifariki ilaihi rajiun mtume alichofanya ni kwenda kumwona kumpa pole lakini sasa bila mtume saa saama kuwa na tabia kugeuka kuangalia masohaba asingeona hii hali asingejua kusali tu dua ameelekea kibla akimaliza anapita mlango wake wa mbele huyo anaondoka hapana afahamu kwamba ana haki ya wake jambo lingine ndugu zao katika imani ambayo linamhusu imamu katika dua ikiwa kuna dua mfano kwenye kunuti witiri mwezi mtukufu wa ramadhani au dua istisqa akuomba mvua au kwenye sala zile za kusufu za kusufu wakati jua limepatwa au mwezi au kuombea dua kuna kitu ambacho kimejitokeza kuaombea mujahidina au kuna baadhi ya nchi za kiislamu zimevamiwa na makafiri au viongozi ambao ni madhalimu wanawaua raia bila kosa sasa watu kuomba imamu anaomba dua sasa ile dua asiombi kwa matamshi ya peke yake ntakiwa alete kwa matamshi ya jamu ya wingi anaomba kwa pamoja yani kwa wingi mwenyezi mungu tunakuomba kitu fulani mwenyezi mungu tupe kitu fulani mwenyezi mungu tuepushe na kitu fulani sio mungu nakuomba kitu fulani mwenyezi mungu nisaidie nipate pesa amin mnyezi mungu niepushe na maradhi mwenyezi mungu tuepushe mwenyezi mungu tuo yani kwa dhamiri ya wingi hivi inatakiwa imam ndio afanye kwa haya machache ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala akipenda tutaendelea na mengine yaliyobaki mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu ni waislamu atukubalie atukubalie sala sala ia tukiwa nyuma ya mtume muhamadin w nasema subhanaka llahuma bihamdik ashadu anla ilaha ila ant astagfiruka waatubu ilik سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته