الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقطف أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق زانق كتك إيمان بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا مان كيونغزويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجن أهل زاكي نما صحب واك نو إسلام واتقو جملة وتكيف واتمن رواكم بكسك يقياما ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana mambo mbalimbali mbali ambayo yanamhusu imamu katika uimamu wake tukafikia kwenye kipengele cha kuomba dua ndugu zangu katika imani mfano katika masala ya sala ya kunuti sala ya witri au katika mwezi mtukufu wa ramadhani au kuna matatizo ambayo yamejitokeza au kuwaombea ndugu zetu waislamu waliopo katika nchi yoyote duniani wamevamiwa na makafiri au kiongozi ni dhwalim na wadhulum sasa imamu wakati wa kuomba dua inatakiwa awe anaomba dua kwa dhamiri ya wingi sio dhamiri ya umoja hivi ndivyo inavyotakiwa ndugu zangu katika imani mfano kwa kusema rabbana atina fi lduniya hasana wafi lakhirati hasana wakina adzaba nar sio kusema rabbana atini fiduniya hasana wa wafi lakhirati hasana wakini adzaba nar hapana kwa maana e mwenyezi mungu tupe atina fi dunia hasana tupe katika hii dunia mambo yaliyokuwa mazuri wafi lakhirati hasana na vile vile akhira ya allah tunakuomba utupe mambo yaliyokuwa mazuri wakina adhab nar mwenyezi mungu tunakuomba utukinge na adhabu ya moto wa jahannama hivi ndivyo natakiwa imamu aombe dua kwa dhamiri ya wingi na wala siombi dua kwa dhamiri ya umoja kwa maana kusema mwenyezi mungu nipe hapa duniani mambo mazuri na akhera unipe mambo mazuri na unikinge mimi na adhabu ya moto halafu mamumu ma- ma- anakuwa naitikia am ami hapana k natakiwa a anaomba dua ya wingi na mamumu anakuwa naitikia ami amin amin, amin hivi ndivyo inavyotakiwa ndugu zangu katika imani vile vile kama tulivyotangulia kusema kwamba imamu ile sehemu ambayo anawasalishia watu isiwi ni sehemu ya juu sana maanaki kuna misikiti mingine yaani imamu unamona ipo kwenye kaghorofa iimamu yani mpaka kufika ile sehemu ya kusalishia inabidi ngazi hapana hali ambayo si nzuri zangu katika sio vizuri mfano ukiangalia abi napanda ngazikniabsibtakutmasa kiangalia asa i marifa ra min vile ahilafi vilvile takuta masala vile, vile ukiangalia sherhi lmumti ya shekh muhamad ibnu saleh al uthaimini rahimahu llahu vilevile wameeleza haya masala vile vile katika mambo ambayo yanamhusu imamu asisali katika sehemu ambayo amejificha watu hawamwoni watu hawamwoni sio vizuri haitakiwi huu ni mskiti imamu sasa yaani ndio kuna tuletu vitu ambatu wnaita tumii mbari yaani kale kachumba kale ambako kanajengwa kwa mbele sasa kale labda wale ambao watu wanne watano wako nyuma ya imamu watamwona sasa kuna wengine labda imamu wanasali tena kwa ndani huku yaani kale ka, kanyumba kambele kale wengine wnginenatati kamimba kambele sasa kulia huku panakuwa na mlango sasa imam tena anaingia mle mlendo anaenda kusalishia hiyo watu hakuna hata mtu mmoja anamuona wanasikia tu ni sauti jambo kwa kulifanya ndugu zangu inatakiwa anapita mbele watu wote wanamuona muskitini kama livokuwa akifanya mtumwetu muhamadi sallal wasaam vile vile akishamaliza kutoa salamu asikai sana muda mrefu bila kugeuka inatakiwa kimaliza kutoa salamu anakaa muda mfupi yaani ule muda kiasi cha kusema staghfirullahi mara tatu na llahuma nta salam halafu anafika anawageukia watu vile vile ndugu zangu katika imani wakati wa kutoka imamu ameshamaliza kutusalisha ana khiari ima anaweza akapita kulia au anaweza akapita kushoto kwa maana upande wa kulia upande wa kushoto na sio vizuri awe anapita upande mmoja tu kila siku ntakiwa awe ana leo anapita upande huyu kesho anapita upande huyu leo anapita upande huyu kesho anapita upande huyu ili awe anabadili badili njia hivi ndivyo inavyotakiwa anasema abdullah ibnu masudi radiallahu anhu ya kwamba لا يجعل الله لا يجعل احدكم للشيطان شيئا من صلاته يرى ان حقا عليه ان لا ينصرف الا عن يمينه لقد رايت النبي صلى الله عليه وسلم كثيرا ينصرف عن يساره كلفظ مسلم اكثر ما رايت رسول الله صلى الله عليه وسلم ينصرف عن شماله دوغزانو كاتكا abdullahi ibnu masudi radiallahu anhu anasema ya kwamba mmoja wenu katika sala yake asimpi sheitani nafasi yani ile fursa asimpi sheitani vipi kwamba mtu akimaliza sala anakuwa anapitia upande wa kulia shitani sheitani anarikika nahaunapitiata uukama asd ilimona mtume s mara nyingi akimaliza usa anapita upandewa kshoto wakati mwingine alikuwa anapita upande wa kulia ili ilimrai njia ndugu njiandugu katika imani mani iia asimjengei mtu ama kupita upande fulani tu ndio bora sipiti upande mwingine unakuwa unapita huku nahukuduuz kwa hiyo abdullahbnu masudi anhu anasema ya kwamba yee alikuwa namuona sana mtume salalasalama akimaliza kusali anapita upande wa kushoto lakini anas bnu maliki radillahu anhu anasema ye alikuwa anamuona mtume salaasaama akimaliza kusalisha sana anapita upande wa kulia kwahiyo hali zote au njia mbili zote ni suna ndugu zangu katika imani kwa hiyo imamu ili swala inatakiwa ulizingatie vile, vile kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia imamu unapokuwa una sali inatakiwa la mbele yako uweke kiziwizi ili mtu asija akapita mbele yako ima mtu au kitu au mnyama au mfano wa vitu kama hivyo unaweka kiziwizi mbele yako halafu unasali na kile kiziwizi kikiwa pale mbele yako au kwa maana nyingine unaweka sitra ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yalikuwa yanamuhusu imamu ndani ya sala yake sasa kuna mambo ambayo yanamuhusu maamuma katika mambo hayo jambo la kwanza jambo la kwanza ambalo linamuhusu maamuma inatakiwa anaposikia ikama basi wakati wa kwenda muskitini aende taratibu aende taratibu na wala asende haraka anakimbia mpaka una nawale watu labda imamu ameenda rukuu sasa naingia muskitini anajua kenda taratibu hapa ii raka imempita sasa hupo ndani ya sala unasikia mashindo tit ti, hapana ti, ti, ti, ti, ti. unende taratibu kama alivyosema mtume saa a salam idha samitumu liqama famshuu ila lsalati waaalaikum sakinat walwakar wala tusriuu fama adraktum fasalluu wama fatakum faatimuu hivi ndivyo alivyosema mtume sal wsaam katika hadithi ya bahureira hadithi ambayo kaipokea alimamu albukhari na imamu muslim kwa hiyo katika mambo ambayo yanamuhusu maamuma jambo la kwanza wakati wameki inatakiwa utulivu wende kwenye sala hali yakuwa umetulia kama alivosema mtume saa salama mtaposkia wanakim sala allahu akbar allahu akbar ashhduan la ilaha illa ilallah msindi mnakimbia famshu ilasalati waalaikum wasakina nendeni kusali hali yakuwa mna utulivu kwa utaratibu waalwakara na heshima na unyenyekevu wala tusriu na wala msendi haraka, haraka. israa ni ule mwendo wa haraka, haraka na zile hatua kuwa karibu hivi apana sifany hiv alafu akasema mtume sala llah salam ya kwamba fama adraktum fasallu kile ambacho mmekikuta ndio mkisali wa mafatakumfaatimu na kile zile rakaa ambazo zimewapita mtakuja mtazilipa hivi ndivyo navyotakiwa ndugu zangu katika imani kwe hiyo ile haraka haraka haina baraka kwanza utafika kwenye sala umefunga sala unahema amna utulivu hakuna unyenyekevu alafu utakuwa umewaudhi watu ambao wapo ndani ya sala kwa hiyo watu wengine wataacha kusoma wanasikiliza huyu ambaye atakuja hapa ni nani huyu wengine wanakimbia kuwahi sala wanafuka wanaanguka askianguka wanasikia bu ukisikia mlio watu kwenye sala umeweletea ushawishi mkubwa kuanzia imam pamoja na maamuma lakini kama mtu ungefuata suna ya mtume salllahu alaihi wasalama hayo yote asingetokea vile vile katika mambo ambayo yanamhusu maamuma jambo la pili maamuma asirukuu kabla hajafika kwenye safu tunafahamu a hadithi ya abibakarata radiallahu anhu yule sahaba ambaye amerukuu kabla hajafika kwenye safu alionia kwamba mimi nikitembea mpaka kufika kwenye safu mtume alaihi wasalama ntamkuta ameshainuka kwaiyo kule kule mlangoni yaka, mtume e akarukuuosemasmlaahami na inuka, liman hamida alafu akaja anatembea mpaka safu. baada ya kainuka aa aaa aaembea aa a ala awaia m aadakllahisa mwenyezi mungu subhanahu wataala akuzidishie pupa na mtume akatoa kaida akatoa kanuni ya kwamba mtu mwingine asifanyi kitendo kama hiki wala taud wewe usifanyi kitendo kama hiki na yoyote ambaye amesikia haya maneno asifanyi kitendo tena kama hiki cha kurukuu kabla ya kufika kwenye safu ndugu zangu katika iman kwao hili ni swala ambalo au ni jambo ambalo linamhusu ndugu yangu maamuma vilevile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo yanamhusu maamuma mamuma, mamuma anaruhusiwa kuwa mubaligh kwa maana kufikisha sauti ya imamu kwa watu wa nyuma ikiwa kuna haja ya hili jambo hakuna vipaza, vipaza sauti au kipaza sauti kipo lakini ni dhaifu akitoi sauti yani muskitini watu wa ndani, ndani ya muskiti ndi wanaskia sauti tu spika za nje hakuna ni spika za ndani tu au ni kama kamaiki kadogo kakushika mkononi sasa inatakiwa wapatikane mtu mwingine wakuwa ni mubalegh akiskile sauti ya imam naye anatua sauti yake ili watu wanyuma waskie hili ni jambo ambalo sana mamuma anaruhusiwa kufanya jambo kama hili na masahaba anhum walikuwa wanafanya na wenyewe hali kama hii abubakarisidiki railah anhu khalifa wa mtume sala sama alikuwa ni mubalighi wa mtume sal wsalama kama wanavyoelezea masohaba kama ilivyopokelewa katika sunani suaninasai na vilevile kahitajashekh lalbani rahimahllah katika suaninasai kwamba mtume salsalam sikumoja alikuwa anasalia dhuhuri anaumwa mgonjwa inafahamika mgonjwa sauti yake sio kubwa kwa hiyo mtume saasalama ile sauti inakuwa ni ndogo abubakari sidiki radiallahu anhu anasikia ile sauti ya mtume saa salama anawasikilizisha masahaba wengine hili ni jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo wanachuoni rahimahumullah wametofautiana nalo baada ya imam kutoka katika rukuu anasema liman limanhamida baadhi ya vitabu wameandika ya kwamba imamu akisema samia liman limanhamida maamuma inatakiwa waseme rabbana walakalhamdu tulieleza k tulipokuwa katika mlango wa sala baada ya kutoka rukuu na zile maneno tofauti tofauti rabbana walakalhamdu au rabbana lakalhamdu au rabana allahuma rabana laka lhamdu allahuma rabana wlakalhamdu sasa baadhi ya wanachuoni wanasema ya kwamba imamu wakisema samia liman hamida maamuma wenyewe wanasema rabana walakalhamdu maamuma wasisemi wenyewe liman hamida wengine wakasema hapana imamu akisema samia liman hamida na maamuma inatakiwa aseme samia liman hamida alafu wazidishe rabana walakalhamdu kwio wakawa katika makundi mawili kundi la kwanza linasema imamu akisema samillahulimanhamida mamum wanasema rabanwaamdu kundi la pili linasema imamu akisema sami hamida mamuma na wewe unasema liman hamida samillahlimanhamida rbbn wlaklamdu hili kundi la pili linasema ikiwa imamu atasema liman hamida maamuma wasemi rabbana walaka lhamdu liman hamida je na imamu baada ya kusema sami liman hamida anaruhusiwa kusema rabbana walakalhamdu kama maamuma kudi la kwanza linasema naam imamu anaruhusiwa na naye kusema rabbana kwa hiyo ikiwa imamu anaruhusiwa kusema rabbana walakalhamdu kama wanavyosema mamuma kwa sababu gani mamuma usisemi kama alivyosema imamu samia hamida ndio hoja yao ndugu zangu katika imani kwa hiyo haya masala wamezungumzwa na chuoni kwa hiyo mtu akishika hii kauli ya wanachuoni au akashika wa hii kutokana na hadithi namna zilivyokuja amru fihi wasaa kuna wa, kuna nafasi nawala sio masala ambayo inapelekea watu wakazozana mm-hmm. katika wanachuoni ambao wamesema kwamba inatakiwa maamuma baada ya imamu kusema sami llah aliman hamida naynatakiwa aseme na hamida kama skusahau ni shekhu lalbani rahimahullah amesemakwamba mam akisema massa kwa sababu maneno ya mtume saasaaa aliposema idha hamida ala samiallahlahamida faulu rabanalaklhamdu ni kwamba haijakataza kusema samiallahliahamida na vile vile shekhe muhammad salah alutheimini rahimahullahu naye kazungumza masala kama haya kwamba inatakiwa maamuma naye aseme allahu liman hamida ndugu zangu katika imani imamu anapomaliza kusali ametoa salamu anatusalisha sisi maamuma katika mambo ambayo yanatuhusu basi ni makosa kuondoka kabla ya imamu hajageuka yaani kutoka kuelekea kibla kuwageukia watu basi maamuma usifanye hivyo kabla ya imamu wako katika hadithi ya anas radillahu anhu anasema mtume salallahu alaihi wasalama anas anasema anas, anas, أن النبي صلى الله عليه وسلم صلى بهم يوما فلما قضى الصلاة أقبل عليهم بعده فقال أيها الناس إني إمامكم فلا تسبقوني بالركوع ولا بالسجود ولا بالقيام ولا بالانصراف حديث بايو كيبوكية الإمام مسلم رحمه الله أنا سيما الإمام النووي رحمه الله يقول مقصود المراد بالانصراف السلام بالانصراف السلام وقال القرطبي رحمه الله كتك المفهم فيما اشكال عليه من صحيح مسلم انسم الحسن وزوري الى ان احق الماموم ان لا ينصرف حتى ينصرف الامام اخذ بظاهر هذا الحديث والجمهور على خلافه أن الإقتداء بالإمام قد تم بالسلام من الصلاة ورأى ورأى أن ذلك خاص بالنبي صلى الله عليه وسلم wayahtamil anyurida an bilinsirafi madhkur atslim fainh ual insarafa min asalat asalama minha aunaa alposema mtumi ykama eywatuaa skumoam aliusasha bada ya ba ilizia, ba, kumalizika sala mtum aa akatuelekea alafu akauambia akasemaje enyi watu mimi ndiyo imamu wenu basi msinitangulii kwa rukuu wala kwa sujudu wala kwa kusimama wala bilinsirafi wala kwa insirafu kwa kuondoka sasi wanachooni rahimahumllahu wakatofautiana ili neno la mwisho alinsirafu kuondoka vipi tusimtangulii mtume saa salm katika kuondoka wengine wakasema ya kwamba kuondoka ni kwamba imamu atapomaliza kusalisha basi yee niotakiwa aanze kusimama na kwenda kabla ya maamuma kwa maana imamu atafanya adhkari zake pale akimaliza akishaondoka ndio na maamuma wanaondoka wengine wakasema hapana makusudio ni kwamba katika salamu kama ilivyokuja kauli ya jamhuru kwamba imamu atapotua salamu ye amesha insirafu kama tulivyoelezea mwanzo katika masala ya sala maana ya sala sala katika lugha ya kiarabu ni dua lakini katika upande wa sheria unapozungumzia sala maana yake ni nini wanasema wanachoni sala ni alakwal wlafal almfati bkhatamabasl sala ni maneno na vitendo haya maneno na vitendo vinaanza na takbira na kumalizika na kutoa salamu sasa imamu anapotoa salamu alaikum warahmatullah assalamu alaikum warahmatullah hapa sala inakuwa imemalizika kwa sababu gani watu wasiondoki ndio anasema ya kwamba makusudio al insirafi ni salamu kwa maana asipatikani mtu ambaye atamtangulia imamu kutoa salamu kabla yake ginewakasema hapana makusudio pale imamu alishatoa salamu assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah sasa amelekea kibla analeta yale maneno stafirllah safilahsafirllah allahuma anta salamu wamika salam halafu sasa watu. Iki kitendo iki, ndiyo, watu, sasa watu watu hiki kitendo ndio hapo lakini kabla ya maamuma asubiri kidogo hivi tbaraktaaalaka alasasa anawagekia watuaa ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo nimekusudia tukumbushane katika siku ya leo mwenyezi mungu subhanah wataala akipinda insha allah tutaendelea na, na zaidi kukumbushana zaidnazakaa pnaa enyezgu atupe kila laheri mwenyezigu atuepushe na kila shari menyezinguatukubaie saa atusamehe makosa ambayo tunayafanya ndani ya sala zetu yale makosa atujalie awe ni mema na yale mema ambayo tunayafanya ndani ya sala zetu mwenyezi mungu subhana wataala kuwa meema maradufu na atupe katika sala sala zetu ajalie tunazoisali ziwe ni hoja kwetu siku ya mungu mungu mungu ya ya atufishe aliyokuwa siku aiama mwenyenu auishsawenyeiuaufukaiauwuammuaaimasbanaamd haaahaa n astafik waatubu ak sanaaa maysiun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته