الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقزاقك كإيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii muhammadin salllahu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani ikiwemo ni swala ya imamu pamoja na maamuma ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo maamuma inatakiwa asifike nayo kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia baadhi ya mambo ambayo yanamhusu imamu ndani ya swala haya ni khaswa tu kwa imamu vilevile vile katika kipindi kilichotangulia tukakumbushana baadhi ya mambo ambayo ni khaswa kwa maamuma tulikumbushana baadhi ya mambo miongoni mwa mambo hayo ndogo zao katika imani ya kwamba maamuma atapusikia watu wamekimsala basi yeye maamuma hatakiwi kwenda anatroti hatakiwi kwenda ana kimbia. hapana inatakiwa aende taratibu mpaka afike ndani ya swala kama ilivyosema mtume muhammadin alaihi wasalam ya kwamba mtaposkia ikama basi nendeni iendeeni hiyo sala hali ya kuwa mmetulia kwa utulivu kwa utaratibu na wala msendi haraka haraka kile mtachokikuta basi mkiswali na kile ambacho ktakiwa kimekupiteni kwa maana mmekuta rakaa mbili tatu moja imekupiteni basi mtailipa baada ya kumaliza imam kuswali kwahio katika mambo ambayo yanamhusu maamuma ndani ya swala wanapokimsala ni kwamba inatakiwa aende taratibu jambo lingine ambalo linamhusu maamuma ugoz katika imani ndani ya swala ni kwamba ni makosa maamuma kurukuu kabla hajafika ndani ya sala kama ilivyokuwa katika hadithi ya abibakarata rdillah anhu alivyoingia msikitini akamkuta mtume muhammadin salwsaam anasali pamoja na masahaba wapo katika rukuu sasa yeye alipoona ya kwamba akienda mpaka akafika katika safu atakuta watu wameshainuka katika sami allahu liman hamida alichofanya nini ikabidi arukuu kabla ajafika katika safu mtume ssaa alipoinuka mlahamia naye akainuka alafu akaanza anatembea mpak kafikaaasa aka a kaalzika baada ya kumalizika sala mtume sawa hysahaa akamwambia aa mwenyezi mwenyezimungu subahanahu wataala akuzidishie pupa lakini usirejei kufanya kitendo kama hiki kwa hiyo mtume salallahu alaihi wasalama akamkataza huyu sahaba na waislamu wote kwa ujumla unapoingia ndani ya mskiti unakuta imamu ipo na rukuu sasa ukiona ya kwamba hauwezi mpaka kufika pale kwa imamu utakuta imamu ameshainuka na akiinuka ili imekupita sasa ukiona njia kwamba ni kurukuu kabla hujafika katika safu hii inakuwa ni makosa ndugu zangu katika imani vile vile katika jambo ambalo linamhusu maamuma ni kwamba wanapoki msala basi maamuma akiwepo msikitini asisimami mpaka amuone imamu mpaka mwone imamu anakuja ndio naye anasimama na katika vipindi vilivyotangulia tuliizungumza ili swala ndugoza katika imani kwamba kuna hali tofauti tofauti hali ya kwanza ikiwa ndani ya msikiti kuna imamu ambayo ni ratibi kuna imamu maalum sasa bilali yule mwadhini atapoki msala allahu akbar, allahu akbar wewe maamuma ukamuona imamu wanakuja basi baada ya kumuona imamu wewe unasimama hii ni hali ya kwanza na masahaba railla anhum walikuwa katika hii hali wana hawasimami mpaka umuone mtume muhamadin salllah alih wasalama jambo lingine ikiwa ndani ya muskiti hakuna imamu ratibi yani hakuna imamu maalum sasa wakakimsala wewe unaweza ukasimama pale mwenye kuki msala amefika kwenye sala kadiamatiswala sala hapa mtu nasimamab yule akienza kuki msala basi kama mtu anataka kusimama basi anasimama haya ni mambo ndugu za katika imani ambayo yanamhusu maamuma ndani ya sala jambo lingine nanduguza katika imani ambalo linamuhusu maamuma ndani ya sala ni kwamba anaruhusiwa maamuma kuleta ile sauti ya imamu ikiwa sauti ya imamu ni ndogo ambao wanaita kwamba anakuwa ni mubaligh kwa maana imamu wanasema allahu akbar sasa na maamuma iko nyuma hii sauti ya imamu inakuwa ni ndogo watu wa nyuma hawasikii na hakuna kipaza sauti basi katika mambo ambayo yanamuhusu maamuma yeye anaruhusiwa kuikariri ile sauti allahu akbar imamu anaposema samiallahu limanhamida mamuma nayasisemi liman hamida nasema rabbana walakalhamdu k hili ni jambo ambalo maamuma anaruhusiwa kulifanya ndani ya swala na hili jambo zaka katika imani amelifanya sahaba mtukufu abubakar raiwa mtume wetu muhammadin sawaam alipokuwa ni mgonjwa sauti yake ni ndogo kwa hiyo mtume salwsala anawasalisha watu kwa sauti ndogo ile sauti anayesikia abubakar anhu na masahaba ambao wako nyuma yake halafu alafu anhu anaongeza sauti ili watu wa nyuma wasikie kama ilivyopokelewa katika hadithi ambayo kaipokea imamu nasai katika kitabu chake na vile vile kaitaja shekhu lalbani rahimahu llahu katika sunani nasai vile vile ndugu zak katika imani katika mambo ambayo yanamhusu maamuma ndani ya swala imamu anaposema samia allahu liman hamida maamuma inatakiwa yaseme a na hili jambo nuguza katika imani wanachuoni rahimahumllah wametofautiana kuna mboo anasema ya kwamba imamu baada ya kusema Samuel allahu liman hamida na maamuma vilevile inatakiwa na ye aseme allahu liman hamida maamuma na samillahulimanhamida mamuma allahu liman hamida alafu aongeze rabbana rabanawalakalhamdu wi wakasemaaana mam anaakiwa a kiwa mamu atasema milaahamida basi harusu kusema rabanlalhamdu ii jambo ambalo halifai niamba asmamaam nkiwm abanaam aaa uana aashika bada ma kusema emallahamida na atasema emallahamida au atatosheka na kusema aaalamdu kama ilioka katika badhi ya hadihi ama asema ma auma ambo ambayo yanamhusu maamuma ndani ya sala ni kwamba anapochelewa imamu muda wa kukimu sala umefika lakini imamu bado hajaja maamuma au watu mskitini wanaruhusiwa kumpitisha mmoja kati ya maamuma mbele awaswalishi hili ni jambo ambalo linamhusu maamuma ndani ya swala nduku zan katika imani na sio kama tunavyofanya katika misikiti yetu ndugu zao katika imani miskiti inakuwa na, na fujo miskiti inakuwa ndani yake hamna adabu ndugu za katika imani imamu e akichelewa nusu dakika miskitini inakuwa ni fujo kimsala bana tusali tunachelewa bwana tupo bize nini mambo yanakuwa ni mengi ndugu za katika imani lakini masahaba raillahu anhum ilikuwa muda wako kimsala ukifika na mtume alaihi saawsala hajatokea basi wanapitisha muda kidogo wanamsubiri wanamsubiri muda ukizidi sasa hajatokea basi wanampitisha mmoja ima wanampitisha babaka anhu au sahaba mwingine ambaye atakae kuwepo hapo ndugu zangu katika imani na nawala siofuja kwamba kimsala tusali bwana tunachelewa hapana hii sio vizuri ndugu nduguza katika imani mskiti nauanaa mdawakukimsala umefika imam ua natawaa usaa ausalshanua kusalisha uashasiasua mamu maalumu muskitini lakini inatakiwa ni mpangilio ndugu zangu katika imani masahaba radi llahu anhum ilikuwa inafikia wanasubiria sala sala ya aisha mtume salallahu laihi wasalam ajatokea mpaka masohaba wanasinzia muskitini kwaajili ya kumsubiri mtume alaihi sawsaa kwa ajili ya kumsubiri imamu waliopangwa hawana papara papara wanasubiria sala wanahisabika kwamba wapo ndani ya sala wanapata wana thawabu malaika alaihimsalau wasalam wanakuwa na waombea dua hawa ambao wanasubiria sala lakini mtu naharakaharaka unaleta fujo muskitini hupati hii juu ya malaika ndugu zangu katika imani kama ilivyokuwa zama za mtume muhamadin salwsalam muda wa kukimsala umefika na mtume s ajatokea masahaba wakampitisha abubakarin sidii r mbele awaswalishi mtume s alikuwa ameenda kufanya sulhu katika familia ya bani amru ibn aufi kwahio akachelewa mtume swsa ko alipochelewa na muda wa sala ukapita masohaba wakampitisha mbele abubakarin sidiki rillah anhu na vilevile katika vita vya tabuk muda wa sala umefika mtume salalahiwasalam amechelewa masohaba wakampitisha mbele abdurahman bnu auf radillah nhu katika sala ya lfajiri mtume saasalama akaja akawkuta masaabu akuwa na sali akaungana nao baada ya kumalizika sala mtume sasalam akasema ahsantum au aukadi asobetum hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim kwamba mmefanya vizuri na mmepatia mtume wetu muhammadin salllahal wasallam hakuwa mwinyi ndugu zangu katika imani kwamba mudu wasala umefika hakuna mtu mwingine kusalisha mpaka yeye tu na amekuta watu wengine sahaba anasalisha kwamba yee hakukaa pembeni akamlaumu we nanikakupa ruhsa ya kusalisha huna adabu we mtoto wa haramu ina lillahi yaani baadhi ya watu nikusa katika imani katika baadhi ya misikiti kuna viroja katika misikiti ambayo wana tabia ya kuomba dua baada ya kumaliza kusali subhanallah alhamdulillah allahu akbar wl mambo yao sasa imebaki ni wakati wa kuomba dua sasa baadhi ya miskiti inakuwa hakuna mtu maalum kuomba dua lakini wanakuwa ni wazee il pale miskitiniaatsa wa sauti mebaki wakati kuomba dua kimya kijana mmoja akaanza kuomba dua akaomba dua dua dua watu akaitikia baada ya kumaliza dua watu wanaondoka msikitini yule kijana kaitwa na mmoja mzeemmoja mb nani ambaye amekupa ruhsa ya kuomba dua hapa nani aambaye amekupa idhni ya kuomba dua ni kwamba dua ni ya watu maalum ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin sallahalaiwsalama alikuwa hana umwinyi jambo ambalo limefanywa na muislamu na akapatia khalas mtume alaihi salalwsaa anachofanya ni kumsapoti yule na kumuunga mkono sallahu alaika ya rasulllah vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo yanamuhusu maamuma ni kwamba wanapokimu sala basi hakuna kusali sala yeyote zaidi ya sala ile ya faradhi ambayo imekimiwa sala yake kama ilivyosema mtume salaawsaaa katika hadithi ya abahureira katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ya kwamba idha uimat sala fala salata illa lmaktuba itapokimiwa sala basi hakuna sala yoyote ambayo inatakiwa isalio katika ule wakati isipokuwa ni sala ya faradhi kwa maana sala ya kile kipindi ambacho watu wamekimsala kwa ajili yake kwa maana nyingine mwislam ambaye atakuwa yupo anaswali sunna halafu kakim sala. kwa mujibu wa hadithi inatakiwa ule sunna aiache halafu ajiunge katika safu kwa ajili ya kusali sala ya faradhi ndugu zangu katika imani haya masala ndugu za katika imani wanachuoni rahimahumullahu wamegawanyika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba mtu akiwa anaswali sunna halafu akakimsala ile suna naiacha sehemu yoyote atapokuwa ndani ya sala ikiwa ipondo iko rakaa ya kwanza anaacha ikiwa yuko raka ya pili anaacha anaacha kusali anaenda kule kwa ajili ya kujiunga na sala ya faradhi ili ni kundi la kwanza kundi la pili lanachuoni rahimahumullahu anasema ya kwamba ikiwa mtu uko anaswali swali sunna halafu akakimswala sasa ikiwa yupo katika raka ya pili na katika hatua za mwisho mwisho ndio anataka kumalizia sala labda yupo katika sijida au yupo katika tahiyatu huyu anaruhusiwa kumalizia iki kipengele kilichobaki anatua salamu halafu anaenda kujiunga na swala ala kuli hali ndugu zangu katika imani mwislam ambaye atakayekuwa na swali sunna halafu akakimu swala aangalie hali yaliyonayo aangalie ni kipengele gani aliyopo ikiwa ataona ya kwamba yawezekana ya ile raka ya kwanza yakampita basi aache ile sunna ikiwa labda ipo katika za mwisho mwisho basi inatakiwa amalizie ile sunna yake na shekh lfauzani hafidhahu llahu amesema katika kitabu chake almulakhasu alfiqhi ya kwamba ikiwa mtu ipo anaswali sunna halafu akakimsala basi asikati ile sala yake inatakiwa iendelee kusali ile sunna atupamaliza kusali ile sunna halafu aingie katika sala ya faradhi ala kulli hali ndukuza katika imani ni mtu ataangalia hali aliyonayo jambo lingine nukuzaa katika imani ambalo lina muhusu maamuma ndani ya swala ni kwamba asiswali sala ya sunna katika sehemu aliyoswalia sala ya faradhi yaani hapa ndio sehemu ya kuswalia umesali allahu akbar hapo umesali sala ya faradhi ikiwa ni sala ya dhuhuri ikiwa ni sala ya magharibi ikiwa ni sala ya isha sasa unataka kusali sala ya, ya sunna basi usisali hapa hapa uliposwalia sala ya faradhi mpaka ufanye baadhi ya mambo ndio unaruhusiwa kusalia hapo ni mambo gani hayo ima uongee au uondoke hapo ende sehemu nyingine hii inakuwa ni bora kwako na hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake anasema masahaba radiallahu anhu katika hadithi ya saibu bun yazidi kutoka kwa muawiya radiallahu anhu arda anasema ya kwamba utaposali sala ya ljumaa basi usisali tena hapo sala ya sunna mpaka uongee au utokee sehemu uende kusalia sehemu nyingine akasema ya kwamba faina rasula llahi saws amarna bidhalika mtume muhammadin sw alituamrisha mambo hayo l nusali salata anla nasula salata bisalati hata natakalam au nakhuruja tusionganishi swala na swala usionganishi sala na sala nyingine mpaka uongee au utuki katika hiyo sehemu uende sehemu nyingine ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtu memaliza kusali sala mfano sala ya magharibi kuna sunna ya baadia mmaliza kusali sala ya magharibi hapa basi ukitaka kusali sunna inatakiwa uanze kuongea unaongea ima kuongea na mtu au kuleta zile tasbihi wanasema wanachuoni tasbihi zile subhana llah zile thatalhamduila hatlaba hanta au tasbihati nyingine ambazo zimepokelewa katika suna apanahesabika umeongea sasa hapa unaruhusiwa kusimama hapo hapo halafu ukasali halafukasali mbili za sunna ndugu zangu katika imani jambo lingine ndugu zaku katika imani ambalo lina mhusu maamuma ndani ya swala kwamba maamuma asiondoki ndani ya sala kabla ya imamu kama alivyosema mtume salllah laih wsalama katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake hadithi ya anas bnu malik radillah nh wardah anasema mtume sal lwsalam ya kwamba ayuha nas inni imamakum falatasbiquni birukui wla bisujudi wla bilqiyam wala, wala bilinsiraf bil anasema mtume sa waaa yakwamba ayuhanas enyi watu mimi ni imamu wenu mimi ndiyo kiongozi wenu ndani ya sala ikiwa mimi ndiyo kiongozi mimi ndiyo imamu basi msinitangulii katika rukuu kwa maana mtu akiwa ndani ya sala asendi rukuu kabla ya imamu wala asendi sijida kabla ya imamu Kuna wale watu wa papara wapaparapapara haraka ndani ya swala imamu akianzabasi ameshafika chin akija sami sam ameshapanda siku nyingi hapana takiwa kwanza imamu akishafika basi na nawee mamuma ndio unafuata sasa mtume salllahu alaii wasalam akawaambia y kwamba msinitangulii katika rukuu wala katika sijida wala katika kiamu kusimama umetoka katika sijida unakuja katika raka ya pili au raka ya tatu usimtangulii imamu wako vilvili akasema wala bilinsiraf na wala msinitangulii katika kuondoka kuondoka vipi wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba tunapokuwa tunaswali na imam tupo katika tahiyatu rakaa ya mwisho atahiatu lillahi tumemaliza sasa imamu anatoa salam assalamalaikum warahmallah asalamalaikum warahmatullah wa kile kitendo cha imam kutoa salamu kuna baadhi ya watu wanakuwa wameshaondoka siku nyingi wameshaenda hata imam kile kitendo cha kugeuka inakuwa bado hapa ndio insurafu ambayo ameikusudia mtume moemuhamaiomanachooni kwa maana tunapoko tunasalina imam imamu yetsalaalaikmwaahmallah salaaikmwarahmatllah kuna muda mfupi apa safilahahalahmantasala waminka salam, wa salam tbaraktaahajaaikam imamakshaaza maneno sasa imam anatugeukia sisi maamuma akisha tugeukie sisi maamuma hapa sasa maamuma wewe sasa unaruhusiwa ima ni kuondoka aona nawee kubadili mkao lakini usibadili mkao wala usiondoki kabla ya imamu haja hii ndio insiraf ambayo imekusudiwa ndugu za katika imani vile vile ndugu zao katika imani katika mambo ambayo yanamhusu maamuma ni kwamba mskitini ikiwa ndani ya mskiti kuna nguzo basi zile safu ndani ya msikiti watu wasikai katika nguzo wasijipangi katika nguzo yani safu imekuja yani imekuja safu hapa katikati kuna nguzo watu wakaishia hapa nguzo katikati watu wengine wakaunga huk hapana ni makosa hizi nguzo zinabaki kuwa favu, zinabaki kuwa wazi watu wa, wajipange safu katika sehemu nyingine lakini zile safu zisi zimekatwa na nguzo katikati ili ni jambo ambalo wanasema masahaba kwamba zama za mtume ssala so walikuwa wanakatazwa wabi wanaambiwa wasisalii katika nguzo kwa hiyo ndugu ndugoza katika imani ili sa jambo la kusali katika nguzo ni jambo ambalo mamuma asilifanyi vile, vile jambo lingine imam atapokua nasali mamumngie mskitini inatakiwa na nawewe uingie katika katika katika ile ile hali hali anarukuu rukuu ipo ipo ipo usisubiri mpaka imamu amesimama au hapana ambayo umemkuta kataileali liokuta ma mamanakuuna mamo aafeassbi a asifike nayo imamu, imani, ni mamuma, kwa leo tutaishia hapa mwenyezimngu subanataalaupikila laheri menyezimngu atujali tuje dunia yetu nshaenyeingu aenaka pind a enemsha aiiazai aa bayausiaaasaaasem macache amnaad aasasaa والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته