بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على مبعوث رحمة للعالمين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزان زانغو إيمان دو إسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin saal wsala pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani na kuhusiani pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamhusu maamuma ndani ya swala ndugu zangu katika imani katika mambo hayo tukasema ya kwamba inatakiwa maamuma anapokuwa ndani ya musikiti wanataka kuswali sala ya faradhi basi asisali kwenye nguzo ndugo zangu katika imani hayi ni mambo ambayo maamuma asiyafanyi ndani ya muskiti kama alivyosema anas bnu maliki radilah anhu waardahu anasema alikuwa anawambia matabii anasema ad kuna nataki hadha la ahdi rasuli llahi sal wsaam katika hadithi ambayo kaipokea imamu nasai na vilevile kahitaja shekhu lalbani rahimallah katika sunani nasai anas bnu malik ri wara anawaambia watu ya kwamba hizi nguzo hizi tulikuwa tunazikimbia zama za mtume muhammadin a kwa maana tulikuwa hatusalii katika nguzo كتك حديث يا رضي الله <applause> عنه وأرضى كنا ننها أن نصف بين السواري على عهد رسول الله صلى الله عليه وسلم ونطرد <صفيق> <نترض> عنها طردا حديثا بكي بكي بن ماجه فِي كيتاج الشيخ الألباني رحمه الله كتكاسنن ابن ماجه قرا رضي الله عنه سيما يا كوانبا zama za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kusali kwenye nguzo na tunasukumwa kabisa yaani mtu anapokuwa anasalia kwenye nguzo anakuja mtu watu wanawasukuma wana kwa maana msikiti ndugu zao katika imani umetengenezwa sasa kuna nguzo katikati ukiwa msikiti ni mkubwa kuna nguzo zaidi ya moja sasa wakati tunapanga safu watu wamesha kimsala safu ya kwanza nyuma ya imam safu ya pili safu ya tatu sasa katikati unakuta kuna nguzo sasa mtu wamejipanga, watu wamejipanga kuanzia wa ukuta mpaka katikati wamekutana na nguzo sasa watu wanaishia kwenye nguzo alafu watu wengine nguzo imeishia ni kwamba ile nguzo inakuwa baina ya watu wa huku na kitenganshi ba ataamaosandan imani natakiwa watu wajiepushe kusalia katika zile nguzo lakini mtu sale ya sunna anaruhusiwa kusalia ikiwa nguzo ipo mbele yake nguzo ndio sitra hii haina matatizo lakini tatizo ni nguzo inakuwa inaungana na safu ndugu zangu katika imani na vile vile katika mambo ambayo tulikumbushana katika kipindi kilichotangulia ni kwamba mwislam anapoingia mskitini akamkuta imamu uko anaswali basi maamuma katika mambo ambayo anamuhusu inatakiwa afanye kama alivyomkuta imamu unaingia muskitini umemkuta imamu ipo katika amesimama allahu akbar na nawe maamuma inatakiwa umfate katika katika kiamu hii haina matatizo wengi ndio tunafanya hivi na imamu umemkuta io katika rukuu umeingia muskitini basi nawewe u aua akimwahi imamu katika rukuu amewahi ile rakaa sasa tatizo linakuja baadhi yetu tunapoingia muskitini imamu anainuka sami allahu liman hamida na mtu kaingia mskitiiaafunisa anakaa anasimama anamsubiria imamu ima awe katika tahiyatu au apande tena katika araka nyingine haya anakua ni makosa au umeingia muskitini umemkuta imam yupo katika sijida baadhi yetu atumfuat mam katika sjda tunasubiri mpaka auke katika sjida ma katika tahiyatu au asimame o muislam au jambo ambalo lina mhusu maamuma anapoingia muskitini akamkuta imamu yupo katika hali fulani basi natakiwa afanye kama alivyofanya imam. Una imamu unaingia muskitini imamu amenuka samillalmahamida na wewe unakaa pale samillalahamida unanui ile sala moyoni imamu akenda sijida na wewe unamfuata nikombele itakuwa haipo lakini unamfata imamu imamu ipo sijida nawe unaenda sijida unafata imam. imamu haya ni mambo ambayo maamuma inatakiwa ayafanye kama alivyosema mtume saaa wasaaa katika hadithi ya aba hureira rila anhu fama adraktum fasallu kile ambacho mtakuwa mmekikuta ndani ya sala mmemkuta imamu yupo katika hali fulani basi na nyinyi fanyeni hivo hivo hadithi ambayo kaipokeaimamu bukhari na vile vilevile alimamu muslim vile vile nduguza katika imani katika mambo ambayo yanamhusu maamuma ndani ya sala au ndani ya muskiti maamuma asijitengenezei kakitu muskitini kwamba mimi sehemu yangu ya kusalia ni hapa tu sisalii sehemu nyingine hapana maanake kuna baadhi ya watu wanakasumba na hasa wazee sio wote lakini baadhi ya wazee wanakasumba ndani ya muskiti wana matatizo wakikukuta umekaa sehemu ambayo huw anasalia hali yakuwa yee ya amechelewa basi inakuwa ni tatizo ndani ya msikiti akiwa bakora basi atakutandika yule ambaye anawahi mapema huyo ndio mwenye haki wa ile sehemu hi ndio kaida ndio kanuni ya msikiti ndugu katika ile ile sehemu ya mam tu lakini kwanzia safu ya kwanza safu ya pili msikiti wote kwa ujumla mtu ambaye amekwenda mapema no ana haki ya kukaa katika sehemu ya mbele sio kwa sababu unapenda kusalia sehemu fulani umeingia umechelewa umekuta ile nafasi yako kuna mtu amekaa halafu unamsimamisha hapo wengine wanatukanwa aki kuna baadhi ya wazee wanapenda matusi ondoka huna adabu wewe we, we kuzaliwa ukuadhiniwa wewe yote haya ya nini ikwambia we mtoto wa nani huyu huyu ni mtoto wa kharamu unakaa sehemu yangu matusi yanakuwa ni matusi ndugu zangu katika atkmani babu zetu kwa kweli mnayofanya sio vizuri sio vizuri kabisa unajua wewe unapenda kusalia nafasi ya mbele basi nitakiwa ende muskitini mapema ili mtu asikuudhi na wala na wee usiudhi watu kwa hiyo katika mambo ambayo maamuma yanamhusu asijifanyie kwamba mimi sehemu yangu ni sehemu fulani ndani ya muskiti hata nikimkutanani amekaa basi ntamondoa hata kama nimechelewa hapana kama livyosema mtumi wetu muhammadin a w katika hadithi ya abdrahman ibn shable ri nhu ana rasula llahi aai ws naha n a mtume muhammadin a ameataa ia kakataza vitu vitatu jambo la kwanza an narat lghurabe mtu kusali kwakudonoa donoa zile sala za arakaarak allahuakbar allahu akbar samiallah lmanhamida allahuakbar allahakba allahkba allaakba allahu akbar ssalamualaikum warahmatullah salaahmatllah zile sala ambazo zinasaliwa katika badhi ya miskiti katika mwezi mtukufa ramadhani sala zatarawe mtukamameshiba ukienda kuseri kwenye hii miskiti basi unatapika ndani ya swala sala hazina utulivu hata kidogo qorani inavunjwa vunjwa inasagwa sagwa haki yake haipewi waratili lquran tartila urani inasomwa haina utame hata kidogo huu ni msiba msibaduuza katika imani watu wanataka nini watu wanataka haraka A, tena imamu ambayo anasalisha haraka haraka anapendwa na watu kwamba hey, imamu fulani hey, ule nikuomesha kabisa imamu fasta, fasta hana matatizo watu unakuta yu muskiti watu wanajazana awafhamua kwamba hawana sana. Wana mchezo, sana sala wanaleta mchezo ndani ya sala hakuna sala zahivi nduu zanuyani سيكوني كذا ألحمد لله لأنه يقول لك أنا أقول لك أنا أقول لك أنا أقول لك أنا الله اكبر. أنا الله لك أنا أقول لك أنا أقول لك أنا أقول لك عليكم ورحمة الله. hizi swala za hivi hakuna haifai mwislamu kuswali sala ya hivi au kuswali katika miskiti ambayo inaswaliwa sala za hivi na vile vile kuwakumbusha ndugu zetu wa waislamu maimamu ambao wanawaswalisha watu sala za hivi watulie ndani ya sala zao waswali kama alivyoswali mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama hata kama mnataka kusali hamtaki kusoma sura ndefundefu someni sura fupifupi lakini kisomo kiwe cha kawaida sio kile cha haraka -haraka unasoma aya aya bismllahi rahmani rahim alhamdulilahi rabi lalamin arrahman rahim maliki yum ddin iyaka naabudu wa iyaka nastain ihdina sirat lmustaqim صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين وتؤمين. بسم الله الرحمن الرحيم قل هو الله أحد الله الصمد لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا أحد الله أكبر انتو ناروكو يعني انا توليك اتكسل زاكو اتك اما wllah ul adhirai lfalai ul adhbirai nasi infainaka wlasuri tabatada idha jaa ulha lkafiruna lila ikureshi alamaa mum a wa katika vitu vitatu alivyokataza narat gurabe kunuu anavyokuwa anakula yan anakula ana, ana gonga, gonga hivi vilevile katikasalazislam katika asisali zile sala za harakaharaka jambo la pili waftirashsab na vile vile mtu ambaye anaswali basi mikono yake asiilaze chini tulipokuwa tunazungumzia kipindi cha nyuma katika, katika sala ya, ya faradhi namna ya kusali tukaonyesha namni ya kusali muislam ukenda sijida hivi mikono usiilazi chini mtu umeenda sijida mikono meweka hivi hapana ndikio mikono uiinue usilazi chini kama mnyama mbwa anavyokuwa anakaa chini mikono yake huwa analaza hivi basi mislam kusali mikono asiweki chini hivi mikono hiv miknoyakeiinue vilevile akasema mtume sala llahu alaihi wasallam jambo la tatu ambalo ndio mahalu shahidi akasema ya kwamba waanyuthina rajulu lmaqamu lisalati kama yuthina lbair na mtu ndani ya muskiti kujiwekea sehemu maalum kwamba hii ndio sehemu yangu hii ya kusalia kama vile bair ngamia wenyewe wanakuwa na sehemu zao maalum za kulala sasa na mtu amejiwekea sehemu yake maalum ya kusalia msikitini haswalii tofauti na hapo akimkuta mtu yuko pale anamnyanyua ima kwa matusi au kwa bakora mislam haruhusi kufanya mambo kama haya hivi ndivyo alivyosema mtumwetu alaihi salwasaama katika hadithi ambayo kaipokea imamu nasai na vile vile kaitaja ibnumaja na vile vile كيتاج الحاكم نا شيخ الألباني رحمه الله كيتاج كتك سنني النسائي في لفي لنقوزا كتك إيماني كتك مامبو أمبايو ماموما داني اصوالا فتح على الإمام إذا لبس عليه في القراءة ماموما كتك مامبو أمبايو ينمهوس هصو imamu anatuswalisha alafu imamu wakati anasoma kuna baadhi ya aya anasahau anasoma au baadhi ya aya ameruka jukumu la maamuma inatakiwa amkumbushe imamu maamuma amkumbushe imamu aya ambayo amesahau au aya ambayo ameruka na wala simwachi kwamba unamwonia aibu kumkumbusha shekhi wako hapana mkumbushe sababu tupo ndani ya ibada na utapokuwa umemkumbusha sio kwamba umemvunjia hadhi yake au umemdharau hapana hii kama ilivyopokelewa katika hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi katika sunani yake na vile kaitaja shekhu alalbani rahimah ullah katika sunani ya abidaudi mtume sal llahu alaihi wasalama katika hadithi ya almiswar ibnu yazidi almaliki radi allah anhu anaseme ya kwamba shahitu nilishuhudia swala pamoja na mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasallam basi wakati nashuhudia sala pamoja na mtume saa salama ilikuwa ni sala ya sauti mtume akasoma sala ikamalizika sala ilipomalizika bwana mmoja miongoni mwa masahaba akamwambia mtume sala sala ya rasula llah tarakta ayatan kadha wa kadha mtume as wakati ulikuwa unasali kuna aya fulani na aya fulani aukuzisoma mtume salla wsaa akamwambia l adhkartaniha mtume s akamwambia je kwa nini haukunikumbusha hala adhkartaniha kwa nini haukunikumbusha ndugu yangu ule bwana akasema nini akasema ya rasul llah kuntu uraha nusikhat nilikuwa ninadhani kwamba zimefutwa ndio maana nimeacha kukukumbusha ya rasulllah na huyu sahaba anataja kitu ambacho ni muhimu katika wanachuoni wa tafsiri kuna aya ambazo zimefutwa lafdhan lakini maana yake hukman ikabaki kuna aya uza katika imani ndani ya qurani zimefutwa yaani hazipo kabisa hazisomwi lakini maana ya zile aya zinafanya kazi kuna aya za wazinifu kupigwa mawe kufanyiwa rajmi hii ni aya ambayo imefutwa ndani ya qurani imefutwa lafdhi yake lakini hukumu yake inafanya kazi asheikhu wa sheikha idha zanaya farjumuhuma farjumu lbata mwanamume ambaye ikishaoa na mwanamke ambaye ikishaolewa wakizini inatakiwa wapigwe mawe hadi wafe hii ni aya asheikhu washeikha idha zanaya farjumuhuma albatta mwanamume ambaye ikishaoa na mwanamke ambaye ikishaolewa wakizini hukumu yao ni kupigwa bakora mpaka wao ni kupigwa mawe hadi wafe hii aya imefutwa ndani ya qurani haipo lakini imefutwa lafdhan yani ale maandishi yake hapo ndani ya qurani lakini hukmu yake kazi yake inafanya kazi maana yake inafanya kazi mpaka kusimama iama ndio mwana umar bnlkhatabi radilah nhu akawambia watu ya kwamba yawezekana watu wakasoma qurani wakakuta ndani ya qurani kwamba hakuna aya ya kumpiga mawe mzinifu ambaye kishaoa kishaolewa mpaka kufa wakasema ya kwamba ndani ya qurani kuna bakora tu mwenye kuzini nitakiwa apigwa bakora miamoja basi akawambia kwamba hii ni aya ambayo imeteremka kwa mtume muhamadin salllahu alaihi wasalama na tuliisoma na tukaifanyia kazi kwa hiyo nduku zang katika imani huyu sahaba radillahu anhu ndio akamwambia mtume saa salam yakwamba ya rasulllah nilizani ya kwamba hizi aya ambazo umeziacha zimefutwa kwa hiyo ndugu zangu katika imani katika jambo ambalo lina maamuma nyuma ndani ya sala imamu atapokosea basi amkumbushi na maimamu ma wengine vile vile wanakasumba akikumbushwa basi haendelei tena anafuka labda, na rukuu inaonekana kwamba labda inakuwa ni yaibu kwake hapana mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalam alikuwa anakosea ndani ya swala anakumbushwa anawambia masahabu ya kwamba inama ana, ana basharu mithlukum mimi ni mtu kama nyinyi idha nasitu fadhakiruni nitaposahau nikumbusheni ansa ma tansauna mimi nnasahau kama nyinyi mnavyosahau sahau hii ni sifa miongoni mwa sifa za mtume muhammadin salllah alaihi wasalama kwa hiyo imamu anapokuwa anakosea ndani ya sada maamuma akimkumbusha imamu wasichuki nakumbuka siku moja tulikuwa tunasali katika muskiti wa makka sala ya tarawee shekhe miongoni mwa mashekhe miongoni mwa maimamu wa muskiti wa makka suudi shurem hafidhahullah mwenyezimungu amehifadhi siku moja anasalisha sala ya tarawehe lakini akawa nakosea sana amehifadhi qurani lakini angalia maajabu ya qurani ndugu zangu katika imani kila akisoma aya anakosea kila akisoma aya anakosea watu wanamkumbusha anaerejea tena akisoma aya ya pili anakosea hii ni qurani si kwamba mtu ameshahifadhi ya sahau hapana ingelikuwa kwamba kila anayehifadhi ya sahau basi wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama asingelisahau hata aya moja lakini jambo la kusahau ni jambo la kawaida ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani vile vile katika hadithi ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma anasema ya kwamba mtume salallahualaihi wasalama aliasalisha alipowasalisha mtume saa sallama baadhi ya aya zikawa zinamchanganya akawa nazisahau mpaka sala yapomalizika sala ilipomalizika mtume saasalam akawambiaakuangalia akaw, hivi anamkuta ubayya bun kabi yupo ndani ya sala katika hili sala mtume ah. akasema anamwambia ubeya mana ubaya wewe ulikuwa pamoja na sisi katika hii sala ubaya ni miongoni mwa masahaba ambao ni wataalamu wa qurani wamehifadhi qurani anamwambia ubaya asalaita mana umesali pamoja na sisi ubaya anasema naam ya rasulllah ndiyo ya rasulllah tumesali pamoja mtume saas anamwambia ubaya famamanaka ni kitu gani kimekuziwia usinikumbushi allahu akbar angalia adabu khuluku ya mtume muhamadin salllhalihi wasalam namwambia sahaba kwa sababu gani akunikumbusha watu wengine mashekhe mamwinyi anaweza akakumbushwa baada ya sala kumalizika anageuka anasema ni mtoto gani wa haramu aliyenikumbusha mimi ndani ya swala taa angalia mtu aliyemkumbusha anamwita mtoto wa haramu ni mtoto gani wa haramu aliyenikumbusha ndani ya swala ye ana uwezo kunikumbusha mimi ndani ya sala la ilaha allah angalia hizi tabia ndugu za katika mtu anajivuna anajidai anajiona mpaka anachupa mipaka lakini mwangalie mtume muhammadin salalla salam anamwambia ubaya Fama manaka, Kitu gani kilichokuziwia kwa sababu gani aukunikumbusha umeona kwamba nimesahau baadhi ya aya kwa sababu gani ukunikumbusha mimi ni mwanadamu nasahau kama mnavyosahau katika, Jambo katika imani, ambalo maamuma ndani ya sala haitakiwi maamuma kusali mbele ya imam. mbele ya ya ssal mbl mbele ma amblwae nyuma il wanasema nachuoni ni haswa katika mskiti wa maka kasababu mskiti wamaa watu wamezunguka sasa wakati mwingine mam wanasalia katikati sasa watu wengine wamezunguka wako mbele na hii inakuwa inarusiwa. lakini bila tofauti ya wa wenginameznufssk mingine ni makosa mtu kusali nmambele ya imamu mtu akisali mbele ya imamu katika msikiti mwingine sali aki ni batili tofauti na msikiti wa mwaka haya ndugu zao katika imani ni baadhi ya mambo ambayo umekusudia tukumbushane mambo ambayo yanamuhusu maamuma ndani ya sala kwa haya machache mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala tupe kila la mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atukubalie sala zetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamadin s waa mwenyezi mungu akipenda tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanaka llahumabihamdik ashhadu an lailaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته