واقصد إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله usikum wa nafsi bitaqwallah fakad faza almutaqun ndugu zangu wa ndugu zangu katika iman na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumchia allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin salh wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunaendelea ndugu zangu katika imani na darasa letu la kukumbushana mambo mbalimbali ambayo alikuwa akiyafanya mtume wetu muhammadin sallhu li wasalama tupo katika mambo ambayo yalikuwa yanahusiana na udhu na, na tunaendelea kukamilisha baadhi ya vipengele ambavyo vimebaki ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulimalizia kuhusiana na atayamun kwamba mtu kufanya mambo unatanguliza kulia kulia kula unakula na mkono wa kulia idha akala ahadukum faliyaakulu biyamini waidha shariba faliyashrabu biyamini fain shaitana yakulu ya bishimalihi wayashrabu bishimalihi anapotaka kula mmoja wenu ale kwa kutumia mkono wa kulia sio mkono wa kushoto na anapotaka kunywa anywe kwa kutumia mkono wake wa kulia sio anakunywa kwa kutumia mkono wa kushoto hivi ndivyo alivyotufundisha mtum wetu muhamadin slawsa vilevile ukiangalia hadithi ya abahuraira ranu hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi rahimahullahu katika sunani yake hadithi ya 4 141 na vilevile ukimwongalimo mtermidhi hadithi ya 166 na vile vilevile vile shekhe alalbani rahimahu llah kahitaja katika sahihi iljamii hadithi ya799 kwamba idha labistum wa idha twadda'tum fabdauu biaimanikum salallahu alaika ya rasula allah anasema mtume salallahu alaihi wasalama anatua tangazo anawaambia umma wote kwa ujumla idha labistum mtapotaka kuvaa nguo nguo yako unataka kuvaa suruali anza kuvaa kwa kutumia mnguo wa kulia anza kuingiza mguo wa kulia alafu ndo unamalizia mguu wa kushoto unataka kuvaa suruali unataka kuvaa kaptula unataka kuvaa nguo ya ndani unataka kuvaa msuli au kikoi unataka kuvaa shati unataka kuvaa kanzu basi tanguliza kuingiza mguu wa kulia halafu unamalizia mguu wa kushoto kama ni mkono wa kulia unamalizia mkono wa kushoto fabdau biaimanikum anzeni kwa kutumia upande wa kulia kulia mkono wakulia, wakulia. wa kulia mguu wa kulia hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu alaihi sallwasam na kama tulivyosema katika halka katika darasa lilotangulia baadhi yetu sisi wa islam hasa wakati wa kula mtu wa kila labda pembeni kuna chai au kuna uji au kuna maji au kuna juis basi mtu anakula na mkono wa kulia na anakunywa na mkono wa kushoto hani ni mwa makosa ambayo aatambusha nakua nawenzaoanaonowaanakuywa na mkono wa na, na, na kushoto asiunamkumbusha ata ukiangalia mwezi wa ramadhani wakati wa kufturu mtu tunakula ftari na mkono wa kulia alafucmtuanashna oombe atma ukishika na mkono wakushoto unakopa kisi chafuki utakipaka uchafu ukimaliza kunywa wataenda wataosha wanini usishik na mkono wakulia, wakulia, wakulia. ambyoaadiya waawaafanya unakuta watoto wanakula chakula chao maalum hasa mtoto anakula na mkono wa kulia maji anakunwa na monowa kushoto anakula na mkono wa kulia chai anachukua kikombi au gilasi anakunywa na mkono wa kushoto asa huyu mtoto ikiwa anakula na watoto wenzake nani ambaye atakuwa anampa haya mafunzo ndonitakiwa wazazi wanapokana watoto wao wewe wanawapa mafunzo ya dini mzazi unakula na mtoto wako angalia yale makosa ambayo atakuwa anakosea unamwambia mwangalie mtume wetu muhammadin alaihi wasalama alipokuwa nakula na salama ibnulawa anhu alikuwa ni mtoto mdogo amelelewa katika nyumba ya mtume muhamadin salaalahi wasalama saani limeandaliwa la chakula mtume saasalama so yupo hapa huyu sahaba mtoto yupo hapa wanakula sasa wanakaaaaaaindio mtoto mara anakula anakula anakula mbele ya mtume so mara mara yani mara mara huku hapa anakata huku mara anakula katikati mara anakula huku angalia mtume salallah sallama baada ya kuona hii hali akamwambia ya ghulam ewe tijana ewe mtoto samillaha unapotaka kula sema bismillah angalia watoto wengi chakula kinapoandaliwa kiekwa chintu basi wanafuka wanaanza kula hamna kusema bismillahi kwa sababu gani kwa sababu wanakula ni wenyewe watupu hakuna mkubwa ambaye atakuwa anawaambia mambo ya dini atakuwa anawaelekeza kwahiyo wazazi wana umuhimu wakula na watoto wao waangalie ni sehemu gani ni makosa gani ambayo watoto wanafanya wakati wa kula ili wazazi wawarekebishe watoto ima baba au mama au watu wakubwa mtume sasalam kawambia u mtoto mdogo salama ya gulam. ewe kijana unapotaka kula kula kwa mkonowako wakulia kwanza samilaha sema bismillah kwa iyo mzazi waambie watoto nyumbani mnapotaka kuanza kula mmesha nawa semeni bismillahi jambo la pili wakulbiyaminika halafu ule kwakono wa kulia unakula kwa mkono wa kulia na ukitaka kunywa maji kunywa maji na mkono wa kulia unapotaka kunywa chai kunywa chai na mkono wa kulia unapotaka unapotaka unapotaka kunywa kunywa kunywa kunywa uji kunya uji na na na mkono mkono kahawa, kahawa mkono wa wa wa kulia kulia kahawa kahawa kulia sio halawia unaishika na mkono wa kulia alafu lsi unaishika na mkono wa kushoto hapana sio katika utaratibu wa mtume muhamadin salaa wa sal wala katika mafunzo yake salallah alaika ya rasulllah akamwambia wakul biaminika kula kwa kutumia mkono wake wa kulia wakul mima yalika na kula mbele yako sio nakula mbele ya mwenzako haya ni mafunzo ambayo watoto majumbani huo wanayafanya kwaio wazazi wana jukumu la kuwalea watoto katika malezi bora ya kiislamu mtoto unamwambia aseme bismillahi alikwa mkono wake wa kulia na ale mbele yake na wakati wakula si anakula unamwangalia mtu hivi na kuna wgin si watoto hata watu mnaweza kuwa mnakula hivi ukikata mboga anakuangalia unavyokata kama ni mboga kubwa na ukiweka mdomoni kama yote, yote, yote haifai unakula na mtu angalia mbele yako mdomwene nakuangalia yttakaalnalia macho, macho mtu hivi haifai sio katika adabu za kula kwandugu zane katika imani mtume sallahalaihiwasalama alikuwa mambo mengi akiyafanya anatumia kulia kulia kfanya kwa mkono wa kulia kunyoa anaanza kunyoa ka mkono wa kulia akivaa shate anaanza kwa mkono wa kulia akivaa nguo ya chini anaanza kwa mkono wa kulia na vilevile akawaamrisha watu wafanye hivyo salaik ya rasullla kwao ndugu zane katika imani ni miongoni mwa mafunzo ambayo mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ameesha anatwambia nukta nyingine ndugu zao katika imani kuhusiana na masala ya udhu kuna kipengele cha aliktisadi wa adamu lisrafu fi lma watu kufanya uchumi watu kufanya baje na bila kufanya israfu katika maji bila kuleta fujo katika maji ya kutawadha waislamu wengi wakati wa kutawadha tunaharibu maji muislamu anatawadha anafungua bomba sambura <coughs> maji yanatoka ikuw anaongea na mwenzake ikiwa labda ni watu wa burundi wana vipi enteri na vitaloo ilikuwa ni ngapingapi mtu ngapi? kanatawadha auwakati mwingine anacha kutawaza maji yanatoka wana, wana, wanaulizana watu wa burundi val lfungana mbilataa ikiwa ni tanzania simba na yanga jaliona ile mechi chezaji fulani ulimona mlkambeni hatari atafunga maji yanatoka ni israfu ndugu zangu katika imani haifai tulie katika udhu ache kuleta israfu achekuharibu maji ndugu zangu katika imani anasema mtume muhammadin salillahu alaihi wasallam aukiangalia kwanza hadithi ya anas bnu malik radiallahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu muslim كتك صحيحياكي مجلد وكوانزا نمباري 156 ومو من... ما... بوكيسو وانجيني كتك سناني ايبو حديثي انا سبو المالكي رضي الله عنه انا سيما كان رسول الله صلى الله عليه وسلم يتوضأ بالمده ويغتسل بالصع الى خمسة امداد صلى الله عليك يا رسول الله يا من علم الهدى rehma za allah ziwe juu lake ya mtume muhammadin salallah wa salama umefundisha uongofu umetuacha ala baidha katika njia ambayo ni nyeupe njia ambayo haina shaka ndani yake njia ambayo mtu akiifuata inampeleka moja kwa moja katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mtu akiechana na njia ya mtume muhamadima akafata njia nyingine za konakona hizo kona, njia zitampeleka katika moto wa jahanama mwenyezimungu subhanwtala atuepusha na moto wa jahanama mwenyezimungu atujalie waislamu wote kwa ujumla ambao mnasikiliza kipindi hiki mwenyezimungu atuongoze katika njia iliyonyooka na tufe katika hiyo njia na mwenyezimungu subhana wataala atupe mwisho mwema na tuingize katika pepo yake kwa rehma zake mwenyezimungu subhanauwataala ndugu za katika imani anasema anas bnu malik radillahu anhu alikuwa mtume salalahu salama yatawadhau bilmuddi akitawadha anatumia mudi kiwango cha muddi muddi ni nini muddi ni kiwango kidogo yani kwa wale watu ambao wana viganja vikubwa vya mikono vitanga vya kubwa yani ni kitanga kimoja hiki yan iki kitanga kikijaa maji haya maji ambayo yanajaa iki kitanga ndiyo mudi ndio kitanga ambacho mtume saalasalam anatawadha haya maji ambayo yanajaa hapa mtu asiseme ti kwamba eti, kwa eti ni miongoni mwa khususia iti haya mambo yanamhusu mtume hapana mtume saala sallama alikuwa afanyi isirafu katika maji anafanya iktisadi anayalinda maji mtume muhammadin salllahu lhi wasallam mudi yaani kitanga hiki sio kama mikono yangu hapana wale watu ambao wana, wana, wana, wana mikono mi, mipana kidogo sasa yaani maji ambayo yanajaa hapa ndio netwa mudi sasa haya maji ambayo yanajaa hapa kiwango chake ndio mtume salaa salam anatawadha wayaktasl bisaa na mtume so wakati mwingine alikuwa anatumia swaa yani, kiwango cha swaa swa naliaaancha ni nini ni amdadi abamdadi yani, nhiv vitanga unachukua maji mara n mara a n yani, ikiwa kama maji yanazoleka na mikono unachukua mara ara a b ara a ara maji ambayo umeyazoa mara nne ndio maji ambayo yanamwenea mtume muhamadi saawsaa mtu atasema hii ni muujiza wa mtume hapana sio muujiza mtu ukifanya iktisadi usifanyi israfu katika maji haya maji yatakuenea sahaba mmoja anafanya israfu katika maji bwana mmoja tabi anafanya israfu katika maji anaambiwa fanya usifanyi isirafu tumia maji kidogo anasema maji hayanienei nikitawadha bila kutumia maji mengi maji hayatofika kwenye baadhi ya viungo Ana kwamba alikuwa mtume muhamadi aa ambaye alikuwa na nywele nyingi kukushinda lakini alikuwa, nata, alikuwa naoga kkutumia swaa vibaba vinne mtume mume anaoga na nywele zake nyingi na yale maji yanamwenea kwaiyo ndugu za katika imani haifai muislam kufanya israfu katika maji angalia zama tulizo nazo mtu anaongea maji yanateremka yanatoka katika bomba haifai mwislamu acha fujo katika maji tumia maji vizuri maji ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala na mtu awezi kujua neema ya maji mpaka maji yakose maji akikatika kwenye mabomba ndio mtu atajua umuhimu wa kutumia maji vizuri lakini kwa sababu masaa ishirini na nne maji yanatoka mtu anafanya isirafuanaenda uongea na mt mazungumzo yakimalizika maji yameisha ma... mwagika ndio anakuja anafunga ni jambo ambalo halifai ndugu za katika imani na wala sio katika suna ya mtume wetu muhamadin mpokeleo katika baadhi ya hadithi bwana mmoja alikuwa natawadha mtume saakambasifanyi israfu. israfu katika maji alikuwa natawadza maji ni mengi akaambiwa hata ukiwa katika nahari hata ukiwa unatawaza kwenye mto usifanyi israfu ndio maji ya kumwaga maji mengi lakini usifanyi israfu hata ukiwa kwenye mto ndio mambo yanatakiwa ndugu katika imani tumokopeni mwenyezimungu subhana wataala wale ambao wanatawadha wanafanya israfu katika maji wamokopi allah tabarak tabarakawataala haifai muislam kufanya israfu katika majiaamaji atawaaaaanzen yani mikono kuosha tu mara tatu ni ag nzima kuosha mdomoni na puani na kunyeusu ni jagi lapili kuosha mkono wa kulia na kupaka kichwani kwenye maskio ni jagi la tatu mguu mmoja ni jagi la nne mguu mwingine anamalizia jagi la tano nusu ya ndoo nzima mtu anatawadha peke yake mara moja tu hii ni ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo halifai vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa mtu ayafanye baada ya kumaliza kutawadha kuna dua ubadalubu umemaliza kutawadha kama tulivyoeleza katika vipindi vilivyotangulia sasa ntakiwa uombe dua zimepokelewa dua katika njia tofauti tofauttofauti kwaio kila mmoja ataleta dua kutokana na uwezo wake ile ambayo amehifadhi takiwa isome na kama amehifadhi zaidi ya moja basi aw anabadili labda ametawadha alfajiri anasoma dua hii amwaalasi amesoma dua hii ametwaa uhui amesoma dua hii ametwaaisha amesoma dua hii ametwaa magharibi amesoma dua hii wao mtu anafanya tanau aia uaaau abadshaashttaja baadhi ya dua ambazo zimepokelewa katika vitabu ukiangalia katika sahihi muslim hadithi ya 2 na vile vile katika sunan ya bidaudi حديثي مياموجا السينتيسا. نكاتكا سنن التيرمثي. حديثي خمسين تانو. نكاتكا سنن النسائي. حديثي مياموجا اربعين ناني. نكاتكا سنن ابن ماجه. حديثي مياموجا نسابيني. نكاتكا صحيح الجا الja... صحيحي صحيح الجامي يا شيخ الالباني رحمه الله حديثي الفسيتا ن نتاتو. حديث عمر بن الخطاب رضي الله عنه أرضاه ان سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم ما منكم احد يتوضا فيصبغ الوضوء ثم يقول اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله الا فتحت له ابواب الجنه ثمانيه يدخل من ايها شاء الله اكبر anasema mtume muhammadin sah wsaa yule ambaye atakayetawadha vizuri akimaliza kutawadha vizuri halafu akasema baada ya kutawadha akasema ashhadu an la ilaha ilallahu wahdahu la sharika lahu wshadu an muhammadan abduhu wa rasuluhu akisema haya maneno illa futihat lahu wabiwabuljanathania mwenyezimungu subhanawtaala wa anamfungulia milango minane ya pepo pepo ndugu zangu katika imani ina thaan tu abewabi pepo ina milango minane na moto laha sabatu abewabi moto una milango saba na rehma ya mwenyezi mungu inashinda ghadhabu za mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu milango ya moto ni misaba milango ya pepo ni minane hii inaonyesha kwamba rehma za mwenyezi mungu subhanahu wataala zinashinda ghadhabu za mwenyezi mungu subhanahu wa taala jala jalalu kwa hiyo anasema mtume sula aw sallama atakayetawadha vizuri hili ni sharti ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia muislamu ambaye ametawadha vizuri alafu akaenda muskitini kila hatua moja anayoipiga mwenyezimungu subhanahuwataala anamwandikia thawabu mwenyezi mungu anamfutia dhambi mwenyezi mungu anampandisha daraja kwa sharti mtu atawahe vizuri kama alivyotawadza mtume muhammadin sallah lihi wasalaa kwahiyo ambaye atakaimaliza kutawadza akasema a maneno mwenyezimungu subhana wataala anawaambia malaika afungue milango minane ya pepo iwe wazi hakifa katika hiyo hali mwenyezimungu anamwambia chagua mlongo wawote unaotaka uingie hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezimungu subhanah wataala na ni fadhla ni faida ambayo inapatikana mtu akiomba hii dua baada ya kumaliza kutawadha vilevile katika hadithi ya abi saidin lkhudri raillah anhu anasema mtume salwsaa ya kwamba man tawadaa thumma qala inda faraghghi min uduih anaaiamdia subhanaka llahuma bihamdika ashadu an la ilaha ila anta astaghfiruka allahuma waatubu ilaika mtu ambaye akisema a maneno amemaliza kutawadha katika hadithi abisaynin lkhudri hadith ambayo ipo katika sahihi ljamii hadithi alfusita, na 4s mtu akimaliza kutawadha akasema subana ahabhamdika aau nla ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ileika subhanaka llahuma wbihamdika ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka llahumma wa atubu ileika ukisema haya maneno mwenyezimungu subhanah wa taala anaandika jina lako fulani bin fulani amemaliza kutawadha na ametawadha vizuri na akaomba hii dua jina lako linasajiliwa sehemu maalum mpaka siku ya kiama la jina lako linasajiliwa sehemu maalum hii sehemu ambayo imeandikwa ili jina lako haitovunjwa mpaka siku ya kiama unaona jina lako fulani bin fulani yupo katika orodha ya watu ambao walimaliza kutawadha halafu akaomba hii dua سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت استغفرك اللهم وأتوب إليك في الفيلة نقصان كتك إيماني كتك باثي أدوى مبازوز مي بوكيليوة كما فكوجا كتك حسن الحسين يا ابن جزري كسيما اللهم اغفر لي ذنبي ووسع لي, د... لي في داري wbarik li fi risi miongoni mwa baadhi ya dua ambazo zimepokelewa baada ya kumalisa kutawadha au kusema subhanaka allahumawbihamdika ashadu an lailaha ilaanta astaghfiruka waatubu ilaika allahuma jal ni min atawabina wajalni min almutatahirina ni miongoni vile vile mwa dua ambazo zimepokelewa baada ya kumalisa kutawadha wengine wanamalizia kipengele cha mwisho aalahuma jalni min atawabina wajalni min almutaahirina wanaaizia waalni min adia iaainge sehemu ya mwisho ni sehemu ambayo haikuhibiti ai aaaa astagfiruka waatubu ilaika allahuma jali mn tawabina wajalni min almutatahirin aishi hapa lakini adhasema ikiwa atakimalizia kipengele cha mwisho hamna matatizo mwenyezimungu subhana wataal wallah alam kwa ziada ko ndugu zan katika imani hivi ndivyo mtum wetu muhamadi saa mehiiti kwake wama alikua akimalizakutawada anaombahi dua kwa haya machache ndugu zangu katika imani uaomba mwenyezimungu subhanawataala atujalie tunapomaliza kutawadha tu tunaomba hizi dua ili tuandike katika orodha yaatu maalum ili asa huenda mwenyezi mwenyezimungu suaa siku ya iama akatujalia kuwa miongoni mwa watu ambao i aleo ndugu zangu katika imani tutaishie hapa wenyeziu subanawata atualie haya tuioa لِزِيَ النسيم سبحانك اللهم بِحَمْدِكَ أشهد أن لا إله إلا أنت استغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة أَمَّا يَسِفُونَ وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته يا العباد إن الصلاة يطيقى يطيقى للصلاة