الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله والصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى ثروة يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii nabi muhammadin sawsaa pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahuwataala tujalie nasi tu miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuyusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya masala ya swala ambayo yanamhusu mgonjwa kuna swala inaitwa swalatulmaridh sala ya mgonjwa mtu ambaye ni mgonjwa namna gani ataswali au je mtu akiwa ni mgonjwa hakuna kuswali na kama kuna kuswali ni namna gani mgonjwa natakiwa aswali tutaona nukoza katika imani katika huu mlango wa swala ya mgonjwa ugonjwa ndugu zake katika imani ni jambo ambalo mwenyezi mungu subhanahu wataala amelipanga maradhi mwenyezimungu subhanahu wa taala kisha yaandaa maradhi yapo na vile vile dawa zipo na kama alivyosema mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama alipo alipofanya alipopokea kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wtaala katika hadithi l qudusi mwenyezimungu subhanahwtaala anasema enyi waja wangu jitibisheni katika maradhi mliyokuwa nayo kwa sababu mimi allah subhanah wa taala sijateremsha ugonjwa ila kila ugonjwa nimeuteremshia dawa yake kwa maana kila maradhi yana tiba yake alamahu llahu man allamahu wajahilahu man jahilahu kuna baadhi ya watu wanafahamu tiba na kuna wengine wafahamu kwa hiyo maradhi yanapotokea kukosekana tiba si kwamba tiba yale maradhi hakuna hapana ima wale hawa watu hawajui ima mungu atakuja kuleta watu ambao watakaojua tiba hiyo maradhi zama tulizo nazo kuna jangwa la maradhi ya zina ukimwi watu wanasema ukimwi hauna dawa kuna vidonge kuna dawa ambazo watu wanatumia wanasema hiti ni dawa za kurefusha maisha haya maneno ya uhuni sio maneno sahihi kwamba mtu ambaye umri wake wa kuishi ilikuwa ni miaka thelathini na mbili na ana virusi vya ukimwi na kisha athirika sasa akitumia hizi dawa za ukimwi kwamba hizi dawa zinarefusha maisha yake kwa maana anaishi zaidi ya miaka thelathini na mbili huu ni uongo du muda wa mtu ukifika anaondoka dunia muda ukifika mtu anakufa Kwayo, kwa hiyo watu wanasema kwamba mara ukimwi hauna dawa ukimwi hauna tiba ni kwamba watu zama tulizo nazo hawajavumbua hawajapata ufumbuzi wa dawa za kutibu virusi vya ukimwi kuto kupatikana dawa za virusi vya ukimwi katika zama tulizo nazo sio sababu ya kuto kuweko dawa watu waelewe ima mwenyezi mungu ana hikma anayoijua au kuna miti ambayo tunaipita tunaikanyaga lakini watakuja kutokea watu watachukua hii miti wataichanganya watampa mtu atakunywa na virusi vyote vina vinapotea ama tulizo watu wanasumbuliwa na ugonjwa wa kisukari ingineta diabeti watakuja watu ambia ugonjwa wa kisukari hauna tiba watakuja watu wataleta tiba zake watu watapona ugonjwa wa kansa vile vile almuhimu ni kwamba maradhi ndugu zako katika imani ni jambo ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala amelikadiria kuwepo duniani sasa maradhi yapo aina tofauti tofauti kuna maradhi mtu anaumwa anapelekwa hospitali analazwa anaongezwa drepu anaongezwa damu ni maradhi haya kuna maradhi ya mioyo mtu ni mushriki ni mshirikina huyu ana maradhi ndani ya nafsi yake watu wenye kufanya maasi usiku na mchana haya ni maradhi kwa hiyo ndugu zangu katika imani maradhi ambayo tutakumbushana ni maradhi ya kiwiliwili hatutakumbushana maradhi ya mioyo hii ni mada maalumu ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwislam ambaye ana afya As- ili afya ikaondoka huyu anakuwa ni mgonjwa mwislamu ambaye ana nguvu sasa zile nguvu tena hazipo hii inakuwa ni illa ni sababu huyu ni mgonjwa mwislamu alikuwa na uwezo wa kutembea peke yake lakini hawezi tena kutembea mpaka ashikwe mkono na mtu mwingine haya ni, ni maradhi katika imani na mwenye kuumwa mtu ambaye ni mgonjwa katika mambo ambayo inatakiwa afanye ni jambo la subra maridh mgonjwa afanye subra katika maradhi aliyokuwa nayo ili apate thawabu kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala mungu anasema ndani ya qurani katika surati zumar aya 1 innama yuwafa sabirun ajrahum bighairi hisab allah subhanah wa taala atawalipa wenyewe kufanya subra malipo yao bila hisabu ndiomaana anasema imamu maliki rahimahullahu ya kwamba kur- mwenyezimungu subhanahu wataala ametaja subra ndani ya qurani katika sehemu tsini ndani ya urani allah anataja ubabuba katika aina tofauti za subra subra ni kitu kikubwa sana unapoona mwenyezimungu subhanah wataala anakariri kariri kusema kitu kimoja ndani ya qurani basi intabih zindukana ya Kwa kwamba iki kitu ni muhimu kwao subra ni miongoni mwa mambo muhimu pale mtu anapokuwa ni mgonjwa bila subra ndugu zano katika imani kwanza hutopata thawabu za wenye kufanya subra vilevile bila subra utamshirikisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala subra inatakiwa sana na kama alivyosema mtume salala wasalama katika hadithi ya suhaibe aa hadithi ambayo kaipokea alimamu musli katika sahih yake yakwamba ajaba liamri lmumin ajabu idiyoje kwa ao amambo ya muislau muislamu mambo yake ni aajabu mambo gani aajabu in amrahu kuah hei mambo yamislam yote mambo yake ni kheri wisa daika lahadi Illa hakuna ambaye anapata haya mambo ya kheri isipokuwa ni mumini peke yake in asabathu sara shakaran fakana hairallah mumin muislam anapofikwa na mambo ya kumfurahisha basi anamshukuru mungu subhanahu wataala na katika kushukuru kwake inakuwa ni kheri kwake wain asabathu daasb heirallah na, na anapofikwa na mitihani matatizo maradhi basi anafanya subra kwa hiyo kusubiri kwake inakuwa ni kheri kwake kwe hiyo unapokuwa ni mgonjwa inatakiwa ufanyi subra ukifanya subra inakuwa ni kheri kwako na vile vile anasema mtume salllah laihi wasallam كتك حديثي انس بن مالك رضي الله عنه يقول انا سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول ان الله عز وجل قال اذا ابتليت عبدي بحبيبتيه فصبرا عوضته منهما الجنه يريد عينيه حديث نبوكه بوكيه امام البخاري رحمه الله anasi bnu maliki radillahu anhu anasema ya kwamba nilimsikia mtume muhammadin sallla li wasalam akisema ya kwamba anasema mwenyezi mungu katika hadithi lqudus allah anasema napompa mtihani mja wangu mtihani wa nini habibataihi wa vipenzi vyake viwili faswabara halafu akafanya subra allah anapompa mtu mtihani amempa mtihani katika vipenzi vyake viwili anakusudia macho mawili mtu ulikuwa unaona sasa unaona mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anakupa mtihani hauoni tena unakuwa kipofu alafu unafanya subra mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala wa kwa ajili ya kufanya subra ya hivi vipenzi viwili allah subhanawataala anakulipa pepo badala yake awauhuma minhum ljanna kwa kufanya subra kwa hivi vipenzi viwili allah subhanawataala anampa mtu pepo hii ni nema miongonimwa nema za mwenyezimungu subhanawataala ndo mwenyezimungu anasema dani yaqurani ya kwamba waintaudu nimata llahi la tusuha kama mwanadamu akianza kukaa chini akahisabu neema za mwenyezimungu subhanahu wa taala hawezi akazimaliza neema za mwenyezi mungu ni nyingi ndugu zangu katika imani angalia katika kisa cha nabiullahi ayubu alaihi ssalam baada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kumpa mtihani wa maradhi kisa chake ni kirefu sasa siku moja mke wake birahma anamwambia nabiullahi ayubu alaihisalam weyo ni nabii wa mwenyezi mungu kwa sababu gani haumwombi mwenyezimungu dua mwenyezimungu akuondolea haya maradhi na tunafahamu ya kwamba dua za manabii ni mustajabu akiomba hapo hapo mwenyezi mungu anakubali dua yake nabillahi ayub alaihisalam anamwambia mke wake ni muda gani ambayo mimi nilikuwa ni mzima anamwambia miaka kumi na nane haumwi miaka kumi na nane ni mzima sasa hizi siku chache tu naumwa tu ni mombe mungu naona aibu allahu akbar. allahu akbar akbar angalia ndugu zangu katika imani watu ambao wanajua neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala anaona aibu kumwambia mwenyezi mungu mwondolee maradhi kwa sababu gani afya aliyopewa muda mrefu miaka mingi ilikuwa ni mzima lakini huu muda mfupi tu ashindwa kusubiri ndugu zangu katika imani kwa hiyo subra wale ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa mtihani wa kuwa vipofu hawaoni wafanye subra wafanye subra na isiwi ni sababu ya kukanusha necma ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala kufru necma kwa sababu ni kipofu haoni khalas inakuwa niombaomba naomba mimi ni kipofu naomba mimi ni kipofu sioni sina nguvu za kufanya kazi una nguvu za kutembea nenda katafute kazi katika sehemu ambazo utafanya sio kwamba wenye masho tundi nafanya kazi tulizona, katika imani wallahi kazimtu akiwa na kaila mtu akiwa na kadosari kadogo alas anakuwa naombaomba mtu akikatika mkono mmoja basi hiyi nguo anaikunja mpaka ile sehemu iliyo katika alafu anakuwa anaomba watu sasa huyu mkono mwingine ni mzima kwa sababu gani haumshukuru mwenyezi kasababugani amshukuru mwenyezimngusubnta ufanye kazi mtu akiwa ni kilema mguu mmoja mguu mwingine ni mzima khalas anakuwa kazi yake niombaomba barabarani mtu akiwa ni kipofu khalas kazi zake ni kuombaomba kupita kwenye mabarabara kwenda kwenye maduka ya watu kukaa kwenda kwenye misikiti hapana sio kwamba wewe umekuwa ni kipofu khalasi kazi yako nakua ni ombaomba tu hapana kuna kazi za kufanya ndugu zao katika imani tiki kwanza umshukuru mwenyezimungu subhanahu wataala katika hiyo hali aliyokujalia kwa hiyo maradhi ndugu zao katika imani ni moja miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala na wala sio adhabu wala kama watu wanavyosema kwamba ni nuksi ndio zama tulizo nazo kwamba huu jamaa iti anapea anapenda kuumwaumwa ye hapendi lakini ni makadara ya allah subhanahu wataala nani ambayo anapenda kuumwa t npenda kuumauma pana mara kwa mara hapana haya ni mambo ya mwenyezimungu subanawtaal kwa hiyo marathi ni moja miongoni mwa neema za mwenyezimungu subhanah wataala biaisha rdillh nha anasema saltu rasulallahi saa wsal ani taun siku moja nilimuuliza mtume muhammadin salah laih wasalama husiana na ugonjwa wa taun taun ndugu zao katika imani wanasema baadhi yanachoonia kwamba ni kama kipindupindu yaani ni ugonjwa ambao ukiingia basi unawakumba watu wengi halafu watu wanakufa haraka ima mfano wa kipindupindu au mfano wa ebola yani maradhi yanaingia ghafla katika mji halafu yakikufika yani muda mfupi unafariki yaani ukifikwa na ebola kama leo halafu kufika kesho inakuwa nakua ninadira akipindupinduunaeza katumia ukapona lakini kuna wengine a shm ingi ki kipindupindu meingia as watuwanakufa watu wanakufa yani watu wa sana kwa araka arakaaka i aina miongoiaaaauuzasa rana akamuuliza mtume muhamadi salahlawasaaa y fhbrhا mtm ىه akwamia s ya kwamba anhu kana عdذابا ybعathh الlh عlى mن shاء fjعlh رحمة lلmؤmnيn haya maradhi ya mرpuko zamani ilikuwa ni عdذaبu mwenyezmungu sban anaituma wa kwa watu lakini mwenyezi mungu akaibadilisha katika ummati alaihi sallahalslam ikiwa ni rehma allahkba kwahiyo mwislam mwanadamu anapofikwa na maradhi afahamu ya kwamba amefikwa na nema kwahiyo mtume ssalam akasema ya kwamba mwislamu yoyote ambaye atafikwa na maradhi ya mlipuko akiwa katika sehemu basi asisafiri kwenda katika mji mwingine اصبري اكي كما مجيءك صابره محتسبه افني صبرا نكتegemea مالك ب الله سبحانه وتعالى يعلم انه لا يصيبه الا ما كتب الله له الا كان له مثل اجر شهيده حديث البخاري بوكي امام البخاري رحمه الله mtu ambaye amefikwa na maradhi ya mripuko halafu hakusafiri labda kwenda nchi nyingine au mji mwingine au kijiji kingine kuhofia haya maradhi unaweza ukayapeleka kule na watu wakafikwa na mtiani kama huyo akafanya subra akategemea malipo kwa mwenyezi mungu subhanah wa taala na akafahamu ya kwamba kitu ambacho kinamfika basi afahamu ya kwamba ni kadari ya mwenyezi mungu mungu kishapanga akifa katika hiyo hali mwenyezi mungu subhanahu wataala anamuweka katika orodha ya mashahidi na mashahidi hawana malipo zaidi ya pepo hawana malipo zaidi ya pepo ndugu katika imani na subra inda sodamati lula wakati maradhi tu yamekufika unafka unafanya subra hapa ndio kuna mtihani ndugu zangu katika imani mtu anapofikwa na maradhi basi maneno yanaanza e, anaumwa e. nimejua wa. ile nyumba aliyoingia ile alikula kile chakula ile nyumba si nzuri khalas kwa maana mtu anaumwa yale maradhi amepata ya sio tena kwa ajili ya allah subhanah wataala hapana ni kwa ajili ya ile nyumba mungu tena hana kazi hana tena kazi mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanah wataalanakua ni matatizo nduku zaata tauhidi ipo wapi ndugu nduku katika katikama ile imani ya kumjua allah subhan ipo wapi kazi ya mwenyezi mungu ni nini bayee ameumwa ni kwa sababu mingele nyumba ameenda kula mtu amesafiri karudi anaumwa ah, nimejua tu ule mju mtu akisafiri akirudi ni lazima mtu aumwe mtu sema ni lazima aumwe eh. kadari ya allah subhanataala wapi ndugu zangu katikama niozama tulizo nazo mtu akifariki basi sio tena amri ya allah subhanawataala apana ni mkono wa mtu ni fulani ndio kasababisha fulani ndio kaua sio amri ya mwenyezimungu subhana wataala karogwa kafanya nini mambo mengi anasemwa kwa hiyo ndugu zao katika imani mtu maradhi napomfikia ile hatua ya mwanzo tu fanye subra ili upate nini ili upate malipo yenye kufanya subra na kama hukufanya subra hatua ya mwanzo hapana fahamu ya kwamba thawabu za subra zitakupita ndugu zangu katika imani anasema mtume wetu muhamadin sallah alaihi wasalama kuambia watu wenye maradhi unapokuwa unaumwa usidhani ya kwamba we una nuksi au imefikia ungineasema ile familia ile ni familia ambayo ina maradhi ile ni familia mbaya ukenda kuoa pale basi bal maradhi yatatoka ya pale yatakuja katika familia yenu wagonjwa mlioko majumbani mlioko mahospitalini sikilizeni maneno ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam كتك <سؤالك> حديث عبد الله بن مسعود رضي الله عنه وارضاه حديث بايو الامام البخاري نا الامام مسلم كتك صحيح زاو ما من مسلم يصيبه اذى من مرض فما سواه الا حط الله سيئاته mtahuu shajarata waraaha mwislamu yoyote mumini yoyote ambaye anafikwa na maradhi maradhi amekufikia halafu baada ya maradhi kufika au tofauti na maradhi umetembea ukakanyaga mwiba umetembea ukakutana na jio ukakwa yani matatizo yakakufikia mwislamu fahamu ya kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala anakufutia madhambi kama shajar kama mti unavyoporomosha majani yake unajua upepo unapokuja kimbunga kile mtu unatikisika majani yanapukuchika majani anachuka chini ndivyo mwislamu anapofikwa na maradhi alafu akafanya subra mwenyezimungu subhana wataala anamwondolia madhambi kama mti unavyoondoa zile auraa zile karatasi zake hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala wakati mwingine mwanadamu anafanya madhambi sasa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kutokana na hikma yake anaona huyo ana madhambi mengi namna gani ya kumsafisha mwenyezimungu anakuletea maradhi haya maradhi yatakuweka chini ili upunguze madhambi baada ya kukuweka chini sasa alafu unafanya subra mwenyezimungu subhana wataala anakufutia ile madhambi ambayo umefanya kwiyo mwislam mshukuru mwenyezimungu subhana wataala anakuteremshia maradhi na wale usidhani ya kwamba una nuksi a ndo katika hadithi nyingine hadithi ambayo ikaipokea imamu muslim hadithi ya abi aisha anha ya kwamba mami muslim yushaku shaukatan famafaukaha ila kutiba lahu biha daraja wamuhiyat anhu biha khatia muislamu ambaye anatembea akakanyaga mwiba ukaingia kwenye mguu wake cha au tofauti na mwiba chupa limekuchoma limekuumiza akafanya subra afahamu ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ule mwiba au lile chupa linakupandisha daraja na mwenyezi mungu subhanahu wataala anakufutia madhambi ndugu zako katika imani maradhi au matatizo ni kutokana na imani ya mtu anasema mtume sa salam katika hadithi ya anas bnu malik ina idham ljaza maa idham lbala وإن الله إذا أحب قوم ابتلاهم فمن رضي فله الرضا ومن سخط فله السخط حديث أبي الإمام الترمذي نقيتاج الشيخ الألباني رحمه الله قد سلسلة حديث الصحيحة ما لي بقوة مكوبة لكتوكاننا امتهاني maradhi yako atapokuwa ni makubwa na ukafanya subra fahamu ya kwamba malipo yake mbele ya mwenyezimungu subhantaaa ni makubwa mno kwahiyo mwenyezimungu subhanawataala akiwapenda watu fulani huwapa mtihani kwa hiyo unapoumwa fahamu ya kwamba mwenyezimungu subhanaataala anakupenda kinachotakiwa kama unapendwa na mwenyezi mungu inatakiwa ufanye subra ili mapenzi ya mwenyezimungu subhana wataala kwako lakini ukichukia unasikitika ah, mimi napenda kuumwa mimi naonewa mimi narogwa mimi nafanya nini fahamia kwamba mapenzi ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala utakosa kwa haya machache ndugu zao katika imani huu ulikuwa ni utangulizi kuhusiana na habari za mgonjwa insha allah mwenyezi inshaallah mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutakumbushana sala ya mgonjwa kwaiyo machache mwenyezi mungu atupe kila la kheri wali subahano, tala, mungo, wagonjwa mwenyezimungu subhanahuwtaala wape subra mwenyezi mungu wape subra wagonjwa wagonwamfam kama mnapendwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezimngu anawafutia madhambi yenu mwenyezi mungu anawapandisha daraja yenu ikiwa tafanya suba na kutegemea aaenyeuaams وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته