الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كإيمان إيمان وإسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammad sallahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwamba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao amina ya rabbalalamina ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani tupo katika mlango wa kuzungumzia hali ya mgonjwa katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana namna mgonjwa inavyotakiwa afanye subra kwa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kutokana na maradhi aliyokuwa nayo na afahamu ya kwamba ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala na wala sio balaa sio mkosi sio nuksi kama wanavyosema baadhi ya watu nduku za katika imani vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa mgonjwa ayafanye mara kwa mara amwombe mwenyezi mungu subhanahu wataala alafua walafya amwombe mwenyezi mungu subhanahu wataala msamaha na afya iliyokuwa nzuri kwa sababu gani kwa sababu mwanadamu ni mtu wa kukosea kwa hiyo anahitaji msamaho mwenyezimungu subhanah wataala mwanadamu inatakiwa awe na afya nzuri ili afanye ibada ya mwenyezimungu subhanahu wa taala madhambi yanapokuwa ni mengi na afya sio nzuri uwezi ukafanya ibada kwaio wewe kuangamia inakuwa ni rahisi ndugu zangu kilichotangulia mwenyezi mungu subhanahu wataala huwapa watu mitihani kutokana na imani zao imani yako ikiwa ni kawii una imani nzito basi mitihani kwako kwa itakuwa ni mikubwa lakini imani yako ikiwa ni dhaifu basi na mitihani kwako kwa itakuwa ni midogo katika hadithi ya musabu bun sadi an abihi raillah nwarah siku moja alisema ya rasulllah ayunasi ashadu bala ewe mtume mwenyezimungu ni watugani ambao wana matatizo makubwa mtume sal wsaa akamwambia ya kwamba alambiya thumma alamthal falamthal bt ju l asbi dinh fainkana fi dinihi sulban istad balah winkana fi dinihi ia btulia al hasbi dini akawambia kwamba watu ambao wana mitihani mikubwa kwanza ni mitume mwenyezimungu subhanata mitume mwenyezimungu subhanah wtaala wa wana mitihani mikubwa nabii anapofikwa na mtihani ule mtihani unakuwa kwake ni mkubwa kwa sababu gani kwa sababu dini yake kwake ni kubwa na hata maradhi namna anavyoumwa mtume yale maradhi na uchungu na maumivu ni tofauti na mtu mwingine mtume fano mtume wetu muhamadin salalwsaa yuak kama yuaku rajulani la ilaha illa llah mtume wetu muhammadin sallahu alihi wasalama maradhi anayokuwa nayo ule ugonjwa aliyokuwa nao ule uchungu wa ugonjwa uzito wake ni saosa na watu wawili wanaumwa allah akba ndio anapata mtume mimi na wewe mwenyezimgu akitupehiyo mitiani situna si tunakufuru tunakufuru mungu tuakileta mtiani mdogo tu mtoto uliomzaa mwenyewe kazaliwa alhamdulillah kamaliza kunyonya miaka miwili anakuwa miaka mitatu miaka minne mwenyezi mungu analeta mtiani anakuwa ni mgonjwa anafikwa na maradhi baada ya kufikwa na maradhi unamtibisha haponi tumia dawa hii hamna nafuu fanya hivi hakuna mafanikio subura anakushinda unaona njia ya urahisi ni upande wa kushoto unaelekea katika shirki unaanza kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala unaeza kusema hapana si bure huyu mtoto haumwi bure ni mkono wa mtu mwenyezi ahaaaabilla mwenyezimungu subhanahwataala hana tena kazi hana kazi ya allah subhanahwataala imekuwa ni mikono ya watu wenyewe ndio wanaleta maradhi wenyewe ndio wanaondoa maradhi mtu anenda katika ushirikina anamsau katika imani mtu ambaye dini yake ipo makini anajitahidi katika dini mtihani kwake unakuwa ni mzito na mtu ambaye dini yake ni shaghalabaghala basi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala umletia mtihani kutokana na hali yake ndugu zangu katika imani mgonjwa inaetakiwa jitahidi au mwanadamu kabla ya kuwa mgonjwa ajitahidi katika mambo mazuri ajitahidi katika amalin saliha ili haya matendo mema ambayo anayafanya kabla ya kuumwa kwake yatakuja kumsaidia baada ya kuumwa kwake kwa sababu anasema mtume muhamadin salllah alaihi wasalama katika hadithi ya أبي موسى الأشعري رضي الله عنه وأرضاه يقول كوانبا إذا مرض العبد أو سافر كتب له ما كان يعمل مقيما صحيحا حديث بايو في إمام الإمام البخاري كتب صحيح أنا سمعت من محمد صلى الله عليه وسلم أتبوم ومنادام au akasafiri basi yale matendo mema ambayo alikuwa akiyafanya wakati wa swiha yake wakati wa afya yake au wakati hajasafiri anaandikiwa kama ameyafanya allahu akbar hizi ni neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala ulikuwa unaswali hali ya kuwa unasimama wakati upo mzima una afya mwenyezimungu subhanawataala anakuletea maradhi unasali hali yakua umekaa chini inafikia kusali alikua umekaa chini uwezi unasali hali yakuwa umelala maradhi amezidi kusali haliyakua umelala hauwezi unasali kwa ishara isharaeeu subawta anakuandikia thawabu hawau ama unasali aliakua unasimama wewe ulikuwa na utaratibu katika mali yako unawasafirisha watu wanaenda kuhiji wanaenda maka kufanya hija au kufanya umra mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akakuletia mtihani ili mali allah akaichukua ule muda ambao ulikuwa unawasafirisha watu umefika mwenyezi mungu subhanahu wataala wa anakuandikia thawabu kakana kwamba unaendelea unawasafirisha watu waende kuhiji wewe ulikuwa namlipa imamu masjidi wendi no namlipa mshahara tena mshahara mnono sio namlipa elfu thalahini alfu naanza kutangaza kwenye magengi ya kahawa ah, kalekaimam kali mimi ndio nakalipa mshahara maneno machafu unayatua katika kinya chako mshahara mnono inakuwa ni siri yako wewe na imamu sasa umeondoka umefariki au umesafiri mwenyezi mungu wa kila ukifika anakuandikia kwamba umemlipa yule imamu na hakadha katika mambo ya kheri ndugu zangu katika imani mwislamu asijiweki nyuma milengo ya kheri ni mingi wafi ikfaafs watu washindani katika mambo ya heri kila mtu aangalie njia yake ni njia gani ambayo anaiweza tusiwachii matajiri peke yao ndugu zangu katika imani kwa hiyo anasema mtume alaihi wasalama mwanadamu ambaye akiumwa mwanadamu ambaye ni mgonjwa au ni msafiri amesafiri basi anaandikiwa yale mema ambayo alikuwa akiyafanya kabla ya safari yake au kabla hajawa mgonjwa sahihi kabisa bila kupungukiwa chochote katika zile thawabu zake kwa hiyo mgonjwa ajitahidi au mwanadamu ajitahidi kabla hajafikwa na maradhi aanze kufanya mambo yaliyokuwa mazuri ili akiwa ni mgonjwa yale mema ambayo alikuwa akiyafanya katika siha yake yatakuja yatamsaidia baadaye vile vile vilevile ndugoza katika imani uwepesi wa dini yetu ya kiislamu dini yetu ya kiislamu mtu anapokuwa ni mgonjwa hawezi kusali aliyakuwa amesimama anasali aliyakuwa amekaa hawezi kusali kuwa amekaa anasali hali ya kuwa amelala hawezi kusali hali yakuwa amelala anasali katika hali yoyote aliyokuwa nayo ni mgonjwa nitakiwa tawaze kutokana na maradhi aliyokuwa nayo hana hawezi kutawadha akishika maji maradhi anazidi haruhusi kutawadha ana tayamam haruhsi hakuna mtu wa kumfanyia tayamam atafanya vipi yote tutakuja kuonyesha ku, ku, kukumbushana ndugu zangu katika imani huu wa dini yetu ya kiislamu dini yetu ya kiislamu haina uzito ndugu zangu katika imani na hapa a dini yetu ni nyepesi si kwamba kila mtu anafanya analotaka ndani ya dini hapana a awa wmaa likum fidii inataulaa asttsa at sataaua16 mwokopeni mwenyezimungu mcheni mwenyezi mungu kajiri ya uwezo wenu mmoja nimekutana na mwanamke mmoja miongoni mwa ndugu zetu ambao wameingia dini sasa yeye akiswali ye anasali katika lugha ya kiingereza takbira ntu allahu akbar kwanzia baada ya takbira maneno yanayofuata basi anayesema mkiingereza kama niiledu ufunguziwa sala subhanak llahuma wa bihamdik watabaraka s wataala jaduka wala ila ghairuka anasema mkingereza alhamdulah rabimin anasoma mkingereza sale, kwa kwa gani? akasema kuna kitabu amesoma akakuta ameandika kwamba mwenyezi mungu amesema ndani ya qurani kwa, ya, ya kwamba dini sio nzito dini ni nyepesi kwa maana dini ni nyepesi kwa maana mtu unafanya unachoweza ndani ya dini wezi kiarabu unaweka kiingereza unaweka kifaransa unaweka kirundi unaweka kiswahili unaweka kibembe unaweka lingala unaweka kinyarwanda hapana dini na utaratibu wake dugu zangu imani sio kwamba mwenyezi mungu aliposema kwamba au mtumea aliposema kwamba adini yusr dini nyepesi kwa maana kila mtu vikorokoro vyake anavyoweka ndani ya dini hapana kuna utaratibu ndugu zangu nduuzanga kwa hiyo mgonjwa afahamu ya kwamba katika dini ya kiislamu kuna wepesi ambao amewekewa mgonjwa na utaratibu maalum zangu katika imani katika utaratibu huo ni kaftaharamaridh mgonjwa namnya ya kujitwaharisha kwanza mgonjwa inatakiwa ajitwaharishe na hadathi ndogo au na hadathi kubwa ikiwa anataka kusali labda akenda haja ndogo au haja kubwa ameshajitwaharisha inatakiwa tawadhe au yuko na hadathi kubwa natakiwa ghusul natakiwa aoge kama ni janaba au kama ni, ni hedhi imemalizika au kama ni nifasi imemalizika damu ya uzazi natakiwa ajitaharishe kwa kuoga alafu aanze kufanya ibada kwa hiyo mgonjwa inatakiwa atawadhe katika hadathi ndogo au aoge katika hadathi kubwa hili ni jambo la kwanza jambo la pili inatakiwa aondoe uchafu ambao unatoka baina sabilaini katika njia mbili sehemu ya mbele na sehemu ya nyuma andapokuwa kidhi haja basi atumie maji kwa kuondoa huyo uchafu vilevile ndugu zangu katika imani mgonjwa ikiwa hawezi haraka ni mgonjwa kalala jua kuna maradhi mengine allahu akbar mwenyezimungu subhanahu wa taala awape shifaa wagonjwa miongoni mwa waislamu kwa kweli maradhi mengine allahu akbar mwenyezi mungu ni mkubwa ndugu zangu katika imani unapotaka kujua au kuona ufalme wa mwenyezi mungu subhanahu wataala nenda mahospitali tembelea hospitalini uangalie watu ambao walikuwa ni majabar watu walikuwa ni majeuri wana jidai watu wana mapesa watu walikuwa na manguvu lakini wamelazwa kwenye vitanda wamelazwa kwenye hodi janja umekwisha nguvu zao zimekwisha mapesa yao hayafanyi chochote unabaki ni ufalme wa allah subhanahu wataala mtu nakuta mgume ninginia juu umewekwa vyuma miezi mitatu mtu kakaa hivi tu kula ni hapo hapo kunywa ni hapo hapo haja ndogo ni hapo hapo haja kubwa ni hapo hapo huu ni ufalme wa allah subhanah wataala mtu alikuwa akisema anasikika anatembea juu ya mng'ongo wa ardhi unasikia ardhi natikisika lakini mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamletia maradhi ya shalal maradhi ya kupooza mwili haufanyi kazi anakuwa nanyanyuliwa asubuhi anatolewa ndani anawekwa nje anaanikwa juani jioni anarejeshwa ndani ananyanyuliwa allahu akbar ufalme wa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tumwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu wa kwa kweli ni mkali wa kuadhibu afya tuliyokuwa nayo isitudanganyi katika kuzidi kufanya maasi ndugu zangu katika imani ifikie sasa mwanadamu aiambie nafsi yake ya kwamba nafsi sasa basi aiambie nafsi sasa nafsi basi aiambie nafsi ya nafsi thubi faina lmauta kad hana wasi lhawa ina lhawa mazala fatana ayembe nafsi yake kwama nafsi sasa madhambi ambayo meshi yatosha ya sasa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya wagonjwa hawataharaki hawatikisiki huyu namna gani atatawadha mtu kama hauyu ndugu zangu katika imani inatakiwa patikani mtu mwingine aje amtawazishe na ikiwa ana hadathi kubwa inatakiwa aoge basi aje mtu mwingine amwogeshe akbar angalia ufalme wa allah subhanahu wataala mtu alikuwa na uwezo anachukua ndoo ya maji anaipeleka bafuni anaoga au anaenda bafuni peke yake anafungua bomba mvua aoga peke yake bila wasiwasi ajichukua sabuni apaka chukua kiwavu ajisugua chukua mswaki apiga sasa anafanyiwa na akbar aja mtu afungua vifungo vya nguo yake avuliwa nguo abaki kama alivyozaliwa natena allahu akbar ujanja wake wote umekwisha unabaki ni ufalma wa mwenyezimungu subhana wataala asa mtu ambaye hawezi kutawadha yeye kalala hatikisiki anakuja mtu anamtawadhisha au ikiwa ni hadathi kubwa basi aje mtu amwogeshe na unasema wanachuoni huyu ambaye anamwogesha basi ni vizuri asi anamwangalia sehemu ya siri labda mtu na mkewe hamna tatizo lakini ikiwa ni mtu baki basi bora zaidi unamwogesha lakini zile sehemu za sirisu unaziangalia wasoeli anasema macho hayana mpaka lakini uweza akajitaidi hata labda imetokea bahatimbayo umeangalia sehemu ya siri lakini usikariri kariri kuangalia ile sehemu iwezekani ikafikia maukifu mahala wewe mtoto mzazi wako wa umwa. baba taabani hajiwezi mama kisha fariki fikia sasa wamwogesha baba yako wamvua nguo mwosha wamsafisha kila kitu allahu kitualaa Akbar. Allahu Akbar. ndio katika zama za abdullahi bnu umar radillahu anhuma watu wakuwa wnathufu katika alkaba anamwona bwana mmoja ametokea katika mji wa yemen yuko na mama yake amembeba mgongoni wanatu, wana, wanazunguka naye alkaba bwana mmoja anamuuliza abdullahi bnu umar ya abdallah hivi huyu mambo ambaye anafanya katoka na mama yake yemen anambeba mpaka maka kafika maka anamzungusha alkaba je anahesabika ameshamfanyia wema mama yake anasema hata robo bado ajamfanyia wema allahu akbar hata robo bado kweli ndugu za katika imani wazazi wetu nitakiwa tuwafanyie haki sana tuwafanyie wema sana wana haki kubwa juu letu kini zama tulizo nazo wallahi mtu hamuheshimu mzazi wake inafikia mtu anamtukana mzazi wake we mama wefunga kinywa tena staki useme we mama mimi nikisema usisemi usisemiebabatantisha iiwe hata eungechelewa kuzaliwa na mimi ningekuzaa kwa sababu gani kwa sababu ya tupesa tupesapesa mwenyezi mungu amempa baas anakuwa ni jeuri maneno machafu zangu katika imani kwa hiyo ikiwa hakuna mtu, waku, waku, mu, ikiwe, base, hapatika, mtu wa waikiwa e hawezi kujiogesha basi apatikani mtu amwogeshe ikiwa ni hadathi kubwa huyu ni mgonjwa ambaye amelala aliyekuwa hawezi kufanya haraka yoyote na ikiwa ni mgonjwa ambaye anaweza akatumia maji basi huyu anatumia maji kama kawaida lakini ikiwa ni mgonjwa ambaye akitumia maji yale maji yatamletea madhara basi huyu hatumii maji huyu hatumii maji nduku zan katika imani atatumia badala ya maji ima kutayamam au kama tutavyokuja kuona mbele nduku zan katika imani imanaana madonda akitumia maji yale maji yakifika kwenye kwenyemad kwenye donda au kwenye mwili yale madonda yanazidi yanacheriwa kupona au maumivu anakuwa ni makali huyu hatumie maji ao akitumia maji donda lile litachiliwa kupona au maumivi atazidi huyu anatayamam dugosakatika imani na katika mlango wa sala tulikumbushana namna ya kutayamam na kama alivosema mwenyezimungu subhanah wataala katika surati nisa aya ishirini na 9 ya kwamba wala, wala taktulu anfusakum ina allah kana bikum rahima na wala msiziwi nafsi zenu mwenyezi mwenyezimungu subhanawtaala kwenu ni, ni rahimu ni mpole kwahiyo ni makosa mwislamu ambaye hawezi kutumia maji akajilazimisha akatumia maji alafu akapata madhara ii jambo ambalo haliruhusiwi nawala hakumwamrisha mwenyezingu subhanawataala ndguzao atika mani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanamhusu mgonjwahaaakahusu yana tahaa ya mgonjwa insha allah mwenyezi mungu nshaa mwenyezgu akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja kukumbushana zaidi na zaidi miongoni mwa mambo ambayo yanamhusu mgonjwa ndugu zangu katika imani kwa haya machache mwenyezi mungu mwenyezimungu subhantaal atupe kila la heri mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe aliyokuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kia kiama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamadi mwenyezi mungu ajalie wakati wa mungo, jali, kufa kwetu tuseme la, ilaha allah محمد رسول الله منيزي مونغو سبحانه وتعالى أتو سمي مذنبي يتو فمجنا وزازي ويتو فمجنا مشيخ زيتو نو إسلام فمجنا وكي زيتو فمجنا وطوتو مونغو سبحانه وتعالى إن شاء الله اكيد جاليات نسيما سبحانك اللهم بحمدك شهد أن لا إله إلا أنت سغفرك واتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته