الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه وما تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك إيمان دقزانك إسلام baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin sallahu laihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman na kuhusia pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamhusu mgonjwa ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo tumekumbushana ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba ikiwa mgonjwa hana uwezo wa kutumia maji kwa ajili ya kujitwaharisha sheria ya kiislam haimlazimishi kwamba ni lazima atumie maji hapana ndugu zangu katika imani bali imeweka badala ikiwa maji mtu awezi kutumia mwenyezi mungu subhanahu wataala amemwekea mtu badala badala ya maji ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanah wa taala akaweka tayamam namna ya kutayamam au kutumia mchanga badala ya kutumia maji kwa yule mtu ambaye hana uwezo wa kutumia maji ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba ndugu zangu katika imani ikiwa mgonjwa ambaye hawezi kutumia maji kwa sababu maalum ima akitumia hayo maji itakuwa ni sababu ya nafsi yake kuangamia kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ndani ya qurani ya kwamba bal linsanu ala nafsihi basira mwanadamu anaijua nafsi, Mwana nafsi yake kuliko mtu mwingine anavyomjua kwa hiyo anajua ya kwamba mimi ntapotumia kitu fulani kitaniletea madhara fulani kwa mgonjwa atapohisi kuwa na hisia za hali ya juu ya kwamba kutokana na maradhi niliyo nayo nikitumia maji haya maji itakuwa ni sababu ya kuniangamiza kama kisa kilichotokea zama za mtume wetu muhammadin sallahu laihi wasalama wale masohaba ambao walikwenda vitani walipofika kule ikawa ni mapambano na makafiri mmoja kati ya masohaba wa mtume muhammadin salllahualaihi wasalama akapata jeraha kichwani masohaba wakalala ilipofika asubuhi huyu sahaba ambaye alipatwa na jeraha kichwani akafanya ihtilam akajietelea usiku sasa imefika asubuhi maji hakuna jangwani anawauliza wenzake maji ya kuoga hakuna yapo tu maji ya kutawadha anawaambia wenzake je naruhusiwa kutaw- kutayamam au kutawaza bila kuoga ni kaswali wali wakasemaje hatuna hakuna rukhsa hakuna rukhsa ambayo tunaona wewe kuto kuoga aliyakuwa na uwezo wa kuoga jamani mimi donda kichwani nikioga itakuwa ni matatizo hapana kule jamaa sahaba alipokosa sapoti kaenda sehemu nachukua maji naoga katafuta maji kaoga yuko na donda sasa anachukua maji anaweka ikawa ni sababu ya kifo chake masahaba wanarejea mjini vita vimekuisha wanamwambia mtume muhammadin salillahu alaihi wasallama mkasa uliokuwepo esal llhlaihi wasalam kuasira akasema kataluhu qatalahum llahh wamemwangamiza mwenzao mwenyezimungu na wao hawaangamize la ilaha illa llah akawaambia je kwa nini amkuuliza inama shifau lali lisual tiba ya kuto kujua ni kuuliza kama hujui kitu katika dini uliza ndugu yangu usifanyi kitu kutokana na fikira yako kutokana na aqili yako kutokana na mawazo yako hapana ndiyo ali bin abitalibi radillahu anhu ana maneno yake mashuhuri anasema ya kwamba lau kana dinu birai laiti hii dini ya kiislamu hii dini ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na sheria aliyokuja nayo mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama birai ingelikuwa naenda kwa ajili ya rai za watu mtu anavyotaka mtu anavyoona basi ingelikuwa wakati wa kutawadha mtu anatawadha akifika kwenye hofu basi anapaka chini ya hofu kwa sababu gani kwa sababu chini ndio ambako mtu anatembelea kunafika uchafu lakini dini inasema hofu unapaka juu unapaka juu badala ya kupaka chini kwao dini hii ya kiislamu ndugu zano katika imani inaenda kwa dalili kasema nini mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kaelekeza vipi mtume wetu muhammadin salllahlaihwasalama na ufahamu wa salafun saleh weme waliotangulia walifahamu dalili za qurani na dalili za sunna sahihi za mtume wetu muhammadin sallaalawasalawau nadiozama tulizonazo fatwa zimekuwa ni nyingi ndugu zangu katika imani kila mtu amekuwa ni shekhe mtu akimiliki tafsiri ya shekh lfarisi rahimahllahu khalas amekuwa ni mufti mtu akisoma bulughu lmarami baadhi ya milango akisoma riadhu salehina baadhi ya milango akisoma na vitabu vidogo vidogo nahuu lwadih mabadi lfiqihia babu majaa bas amekuwa ni mufti anahalalisha anaharamishamafa ndugu zangu katika iman imamu maliki rahimahullah anaulizwa anaulizwa na wanafunzi wake ya imam imam malik mtu ambaye amehifadhi hadithi elfu kmi anaweza akatoa fatwa imam malik anasema hapana mtu ambaye akahifadhi hadithi elfu kmi huyu haruhusiwi kutoa fatwa anasema muulizaji ya imam mtu ambaye kahifadhi hadithi elfu kmina tano za mtume muhammadin salh li wsaam anaruhusiwa kutoa anasema hapana muulizaji anaendelea anauliza ya imam mtu ambaye kahifadhi hadithi lfu isiini je anaruhusiwa kutoa fatwa a yeah. anasema hapana haruhusi kutoa fatwa mtu ambaye kahifadhi hadithi elfu ishirini la ilaha illallah muulizaji anashangaa bado anaendelea anamwambia ya imamu mtu ambaye kahifadhi hadithi elfu ishirini na tano anaruhusia kutoa fatwa anasema hapana haruhusi sh anaendelea hajakinai ajapata jibu la sawasawa anasema ya imam mtu ambaye kahifadhi hadithi za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama elu30 anaruhusiwa kutoa fatwa imam maliki anafanya hivi kidogo yani ambayo kahifadhi hadithi lfu3 kidogo anaweza kidogo anaweza katua, katua fatwa la ilaha illa llah fakaifa lau kana fi zamanina lait imam malik rahimahu llah angelikuwa katika zama tulizo nazo mtu hata arbauna nawawi <مت> انتو هجوي ولا هاي فاضي أربعونا ناوي، أمي كوني شيخ كوبا، أمي كوني مفتي، <مت> أنا تو مبالي بالبالي، أنا حلاليش أنا حرامي لا حول ولا قوة إلا انتو هجوي فتح الباري، شرح صحيح البخاري. انتو هجوي وانا المنهاجي، شرح صحيح مسلم بن الحجاجي. aa a hahairhya i aaa hma aaaaaa لكن ان انا رياض الصالحين ماتنياكي انا شرحه حتى موجه انا بلوغ المرامي انا يا بلوغ المرامي حتى موجه لكن ان انا تفسيري حتى موجه تفسيري لتفسير الشيخ عبد الله الشيخ عبد الله الفارسي بس لكن توفطوا haya ni maafa ndugu zangu katika imani shekhe muskitini unawasalisha watu unajua kusalisha wewe kazi yako fatwa wachi wenye fatwa toe fatwa uunapoulizwa swali kama hujui sema sijui aibu ipo wapi ndugu zangu katika imani ni mara ngapi mtume wetu mbarangapi mtumewetu muhamadin sallahlawasalam aanaulizwa maswali mbalimbali na masahaba mtume nasema sijui mpaka wahi unashuka wanamwambia jibu lake ni kadha ni kadha wayasalunaka ani lmahidhi wanakuuliza wewe mtume muhamadi sa sala maswali watu wanauliza masahaba ya rasula llah mwanamke akiwa katika hali yake ya hedhi mtu anaruhusiwa kukutana naye mme wake mtume ssalam anasema hapana sina jibu mpaka qurani inashuka uhuwa adha fatazilu nisaa fi filmahidhi sema huyo ni uchafu mwanamke akiwa katika hali yake ya kike hairuhusii kukutana na mume wake jibu linatoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala waysalunaka an shahri lharam kitalun fihi wanakuuliza kuhusiana na miezi mitukufu kupigana vita katika hiyo miezi mtumi hajume ana jibu paka mungu anteremsha majibu ambie kupigana katia mezi mitukufu ni makosa hivi ndivyo navyokwenda dini ndugu zangu katika imani sio kwamba unapoulizwa jambo ukasema sijui kwamba ni aibu hapana hii ni salama kwako ubaya wa kutoa fatwa ndugu zangu katika imani huyu mtu ambaye umemjibu hii fatwa ikiwa ni ya makosa anapofanya yale mambo wewe ulie unaendelea unapata madhambi mpaka siku ya kiama aa la la la. aya ni mafa ndugu zangu katika imani huu ni msibo wa hali ya juu i ni karitha hii ni sonami ndugu zangu katika imani mtu unajibu maswali do abdullah bnu masudi radiallah anhu anawambia watu katika zama za tabii ya kwamba mmoja wenu anaulizwa swali alafu anatua fatwa leti swala hilo angeliulizwa abubakari sidiki radiallahu anhu bali angewakusanya watu wabadiri laha la, la. angewakusanya watu wabadiri wote akawataka ushauri kuhusiana na hiyo fatwa aliyoulizwa lakini mmoja wenu anaulizwa anatua fatua tu mara moja nhatari ndugu zangu katika man kwahiyo muislamu ambaye ni mgonjwa hana uwezo wa kutawadha kwa kutumia maji anahofia kwamba anaweza akaangamia huyu aruhusii kutawadha kutumia maji au akitumia maji lile donda lile jeraha lilonalo litachelewa kupona huyo aruhusii kutumia maji au akitumia maji anahofia ya kwamba haya maji itakuwa ni sababu ya kumletea madhara haruhusi kutumia maji au maji yamekwenda sehemu maji ni ya baridi sana kwa hiyo wakati wa kutawadha haya maji nikiyatumia wakati wa kutawadha yatamletea madhara huyu haruhusi kutawadha kwhiyo ndugu zao katika imani ikiwa hawezi sasa kutawadha intakiwa tayammam atayamam atumie mchanga badala ya maji kama ilivyosema mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani katika surati nisaa aya ya arobaini natatu ونسمع ان كنتم مرضى او على سفر او جاء احد منكم من الغائث او لَمَ ما سموا النساء فلم تجدوا ماء فتيمموا سعيدا طيبا فامسحوا بوجوهكم وايديكم ان الله كان عفوا غفورا سوره مائده يتسمع. وإن كنت مرضى أو على سفر أو جاء أحد منكم من الغائط أو لامستم النساء فلم تجدوا ماء فتيمموا صعيدا طيبا فامسحوا بوجوهكم وأيديكم منه ما يريد الله ليجعل عليكم من حرج ولكن يريد ليطهركم وليتم نعمته عليكم لعلكم تشكرون. zote hizi ni nema za mwenyezimungu subhanahuwataala mtu hana uwezo wa kutumia maji atumie mchanga ndivyo alivyosema mungu subhanahu wataala ndani ya qurani na namnagani ya kutumia mchanga tumwangalie mtumu wetu muhammadin sallahulaiwasalama namna alivyo tafsiri hii aya ndugu zangu katika imanii katika zama za mtumu wetu muhamadin sallahlaiwasaa katika hadithi ya amar bn yasir abulyaqbani railah anm wara siku moja alitumwa na mtume muhammadin sallala wasalam kwenda sehemu kufanya baadhi ya mambo alipofika kule amari usiku akajiotelea kushtuka hivyo alfajiri kisha jiharibu maji ya kuoga hakuna amari anasema fatamaratu fi turabi ikabidi nianze kujigaragaza katika vumbi katika mchanga akajivuruga vuruga kama mnyama anavyojivuruga katika vumbi mwili mzima kao ni vumbi tupo halafu ndio akaswali aliporejia madina akamhadithia mtume muhammadin salala salama mkaso uliyomkuta nini alichofanya mtume sasal kwambia adhabta nafsak umeiadhibu nafsi yako umeitesa nafsi yako ilikuwa na kutosha ufanye hivi mtume s Sala akachukua viganja vyake akapiga chini baada ya kupiga chini mtume Sala akapuliza alipopuliza mtume Sala mtme akapaka usoni halafu kiganja cha mkono wa kulia akafuta juu jukiganja cha mkono wa kushoto akafuta juu ya mkono wa kulia na kiganja cha mkono wa kulia akafuta juu ya mkono wa kushoto hapa akawa amemaliza kutayamam ndugu zangu katika imani hii ndiyo dini yetu ya kiislamu dini ambayo ni ya huruma ni ya mapenzi dini ambayo ni nyepesi ndugu zangu katika imani kwa hiyo hivi ndivyo anatayamam mgonjwa ambaye hana uwezo wa kutumia maji mgonjwa ndugu zako katika imani kama anaweza afskutayamamu kwa nafsi yake yani mwenyewe basi anapiga chini alafu anapaka usoni hapa na hapa nakua amemaliza alafu anaanza kufanya ibada sasa ikiwa mgonjwa hali yake ni nzito ule uwezo wa kupiga chini yee hawezi basi mtu ambaye ipo jirani yake yule anayemuuguza basi amfanyie tayamamu huyu mtu mwenyewe sasa ndio anapiga chini achapiga chini halafu anamfuta mgonjwa usoni na kwenye kiganja cha mkono wa kulia na kiganja cha mkono wa kushoto hivi ndivyo anavyofanyiwa mgonjwa ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani mgonjwa akitayamam mfano katika sali ya magharibi ametayamam alafu amesali au mtu amemfanyia tayamam amemtayamamisha kumaliza sala ya magharibi mgonjwa akawa na udhu wake uli wakutayamam mpaka aisha ikaingia huyu hatayamam tena hapana ile tayamam ya kwanza inakuwa imetosheleza ni kwamba tayamam ndugu zako katika imani inachukua nafasi ya udhu vile vitenguzi vya udhu ndivyo vitenguzi vya tayamam ila ikiwa mtu ametayamam ni kwa sababu ya kukosa maji kwa hiyo muda wa sala mwingine ukifika alafu maji yakapatikana ni kwamba hatotayamam itabidi atawadhe kwa sababu dharura ile ya kutayamam inakuwa imemalizika ndugu zao katika imani mgonjwa inatakiwa ajithwaharishe kwanza ajimwili wake uwe safi na vile vile nguo ambazo anataka kuswali nazo ziwe safi na vile vile ile sehemu ya kufanyia ibada iwe safi ikiwa mgonjwa labda kajiharibu ayani si sehemu zote haja kubwa ameenea dwasar umefika wa atakuja mtu kabla ya kusali ampwaharishe amsafishe mwili usafishe na zile nguo aziondoe amvalishe nguo nyingine ambazo ni safi na ile sehemu ile ikiwa kuna najisi haja kubwa imeenea pale ntakiwa isafishwe hiyo sehemu au ahamishwe sehemu nyingine ili mradi mwili wa mgonjwa uwe safi nguo zake ziwe safi na ile sehemu anayosalia iwe safi sasa yawezekana mgonjwa nguo alizovaa sio safi zina najisi na muda wa sala umefika na mtu wakumvuezi nguo hayupo ataacha kusali kwamba hapana atasali katika hiyo hali akbar atasali katika hiyo hali ndugu zangu katika imani sasa amemaliza kusali alafu ndio sasa mtu anakuja atarudi tena kusali ni kwamba hapana arudi tena kusali ili sala inatosha allahu akbar angalia sheria ya kiislam samha angalia sheria yetu ya kiislam ndugu zangu katika imani usamehevu wa hali ya juu sana ndugu zangu katika imani mgonjwa airusie kuchelewesha sala mgonjwa ni makosa kuchelewesha sada muda wa sada ukifika ntakiwa mgonjwa wa sali asali kwa hali yake aliyo kama tulivyotangulia ikiwa anaweza kutawadha atawadhe kama awezi kutawadha mtu mwingine aje mtawadhishe kama maji awezi atayamam ye mwenyewe zi aje mtu mwingine amfanyie ya tayamam ili mradi muda wa sala umefika mgonjwa asali amwabudu mwenyezi mungu subhana wataala na haya ni makosa tulio nayo ndugu zako katika imani mtu akienda hospitali watu waliolazwa mahospitali hawaswali hawa hawamwabudu mwenyezi mungu subhanah wa taala wazazi wanapeleka chakula mgonjwa anakula anafanyiwa vipimo anapewa dawa lakini kumwambia asali hakuna wengi hawaswali allah, allah ndugu zangu katika imani wale ambao wanawagonjwa wawakumbushe wamwabudu mwenyezimungu subhantaaa wapo katika hali nzito wanaweza wakafa wakati wowote hali ya kuwa wanasala kemkemu hawajaswali watamwambia nini mwenyezi mungu mwenyezimungu subhana katika imani mwenyezi mungu enyezgu akipenda tutaendelea kukumbushana kuhusiana na habari za swala ya maridhu sala ya mgonjwa katika vipindi vinavyokuja mwenyezimngu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezimngu atusamie, atusamie madhambi yetu mwenyezi mungu atuondeshe maradhi wale wagonjwa miongoni mwa waislam mwenyezimungu subhanawtaalawape wa afya iliyokuwa nzuri na wape sweha na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana نصيما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. <applause>