الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله ووصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا آمانك ينقذويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika kukumbushana kuhusiana na thahara ya mgonjwa ndugu zangu katika imani tulikumbushana mambo mbalimbali namna ya kujithaharisha mgonjwa ndugu zangu katika imani na tukasema ya kwamba mgonjwa muda wa sala ukifika basi hairuhusiwi kuacha kuswali aswali ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba waislamu wengi ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwapa mtihani wa maradhi wamelazwa hospitali hawaswali hii ni sehemu ambayo ni nzito wewe ndugu yangu mgonjwa umefikwa na kitu ambacho ni kizito tena umepelekwa sehemu ambayo inatisha hospitali umelazwa hapa nitakia ufanya tadaru nitakie ufanya unyenyekevu umnyenyekee mwenyezi mungu subhanahu wa taala umwombe allah tabaraka wataala kutokana na hali uliyokuwa nayo dugu yangu mgonjwa unalaza hospitali labda una maradhi uliokuwa nayo ntakiwa ufanyua operation tena unnaita operation kubwa allahu akbar madaktari wamekuja umedungwa sindano ima ya usingizi au siski maumivu nasukapoti ukalala au unaona amalia inafanyika lakini uski maumivu katika ule muda unafanyua operation labda wezekana labda ndani ya tumbo utumbo umelaliana llah akba utumbo umelaliana sasa ukile chakula hakipiti unachanwa tumbo wanapasua tumbo ule utumbo wanaukata ile ilesemasababu ikilaliani inaharibika wanakata alafu madaktari wanaunganisha baada ya muda wanashona tumbo allah subhanah wataala anajalia unapona allahu akbar unakaa hospitali unaanza kula vitu laini laini vinapita uskii maumivu unaanza kula vitu vizito inafikia mpaka mungu subhanahu wataala anajalia mshono unapona unatoka hospitali unarijea nyumbani muda wotu umekaa hospitali kichwa chako kikiweka chini kwa ajili ya allah subhanahu wataala hakuna neema ikowapya kumshukuru mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataa ni wangapi ambao unafanyiwa opereshen katika kufanyiwa opereshen ndio inakuwa sababu ya kifo chao lakini wewe mwenyezimungu subhana wataala amekujalia umefanyiwa opereshen salama ukatoka hospitali salama allah subhanahu wataala kakurejeshea afya yako iliyokuwa zamani au zaidi ya pale utaki kumshukuru mwenyezi mungu hutaki kuweka kichwa chako chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala ndugu yangu mgonjwa mwokope mwenyezimungu subhanahuwataala wengine unafanyiwa opereshen watu wanatoa visa wanakwambia kuna baadhi ya watu wanafanyiwa operation baada ya kufanyia operesheni mshono tumoni pameshafungwa daktari anikuambia kuna kuna kuna kifaa fulani mesautumboni inabidi tena wanaanza kufumua tena baada ya kufumua mara ya pili ndo inakuwa kifo cha mtu lakini yote mwenyezi mungu subhanahu wataala amekunusuru misevu kwa nini hutaki kumshukuru allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu ndugu zangu ndugu zetu wapo hospitalini wanaumwa tunapowapelekea chakula tunapoenda kuwaletea dawa tuwakumbushe wamwabudu mwenyezimungu subhana wataala tuambiewe waswali hata katika hali zao wasiache kumwabudu mungu subhanahu wataala vile ndugu zangu katika imani kuna wale ambao ni wagonjwa maradhi lio nayo mfano haja ndogo inakuwa inatoka mara kwa mara namna gani atasali au damu inatoka mara kwa mara au rihi mara kwa mara anakuwa na jamba huyu hara yake atakuwaje ndugu zangu katika imani ikiwa mtu ana mtihani kama huyu haja ndogo haikatiki inakuwa inatoka kidogo kidogo mara kwa mara au damu inakuwa inatoka au anakuwa na jamba mara kwa mara Na hakupata tiba huyu inachotakiwa kufanya ndugu zangu katika imani kila muda wa sala unapofika inatakiwa atawaze asiswali sala mbili kwa udhu mmoja mfano magharibi imefika anatawaza tena atawaze ule muda wa sala umefika kwa wakusali anatawaza anaenda muskitini anasali magharibi imefika ametawaza ameenda mesali isha imefika nitakiwa atawaze tena asali na hivyo yaani kwa kifupi kila muda wa sala ukifika inatakiwa atawaze asiswali sala mbili kwa udhu mmoja hili ni jambo ambalo inatakiwa alifanye mtu ambaye ana matatizo ya vitu kama hivi vile nduku za katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amesema ndani ya qurani ya kwamba fatakuu llaha mastatatu kwamba watu wamokope mwenyezimungu wamche mwenyezimungu subhanahu wataala watekeleze sheria za mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala kadiri wanavyoweza kwa hiyo huyu hii ndio hali yake nadivyo, na ndivyo ilivyopangwa na sheria kila kipindi cha sala anatawadha anaswali kila kipindi cha sala kikifika anatawadha anaswali kila sala na udhu wake na vile vile anajitahidi muda wa sala mwingine ukifika kama labda ana matatizo ya aja ndogo kile sehemu anaisafisha na maji alafu anasali kwahiyo wakati anasali ikiwa ja ndogo naendelea natoka haito mdhuru anaendelea na sali nasala yake nakua ni sahi aikuwa na sali anaendelea na jamba nakuahamna atiz ataendelea nasala yake itakuwa ni sahihi kwa idhini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hii tulikuwa na tunakumbushana namna ya thahara ya mgonjwa ndugu zangu katika imani sasa tunaingia katika nukta nyingine kaifiati salatulmaridhu namna ya sala ya mgonjwa tulishoona namna ya kujitaharisha sasa tuone namna ya kuswali sasa mgonjwa ataswali vipi ndugu zangu katika imani wanza mgonjwa ambaye ahofii maradhi yake kuzidi inatakiwa asali sala ya faradhi aliyakuwa amesimama ikiwa unaona ya kwamba maradhi niliyo nayo ni kiswali aliyekuwa nimesimama hakuna matatizo basi wewe natakiwa kuswali hali ya kuwa umesimama hili ni jambo la kwanza ambalo mgonjwa natakiwa alizingatie jambo la pili ikiwa mgonjwa kusimama kwake kwa ajili ya sala ni lazima aegemee kama ni fimbo anashika fimbo ndio anakuwa ana sali au ukutani ana sali ali ameegemea ukutani au ana sali haliyakuwa amemwegemea mtu ambaye iko mbele yake hivi huyu anasema anachuoni ntekiwa asali aliakuwa amesimama asali hali yakuwa anasimama adii ambayo kaipokea alimamu albukhari a katika hadithi ya wabiswa kutoka kwa umu kaisi hadithi ambayo kaipokea abu daudi na vilevile kaitaja shekh lalbani rahimahllah katika sunani bidaudi na katika silsila tila hadithi sahiha ana rasul llhi saws lma asana wahamala llahmi itakhadha aamudan fi musalahu yaatamidu alaihi mtume wetu muhamadin sal llah alaihi wasalama umri wake ulipokuwa ni mkubwa miaka mingi na mwili umejia nyama sasa tena zile nguvu za kusimama moja kwa moja zikawa hakuna pakao kuna nguzo katika sehemu yakufanyia ibada wakati anasimama nakuwa anashika ile nguzo ndio anafanya ibada na vile vile katika hadithi ya imran bnu husein radiallahu anhu aliposema mtume saaa salama kumwambia swali qaima swali hali yakuwa umesimama katika hadithi ambayo kaipokea alimamu lbukhari rahimahullahu katika sahihi yake vile vile nikuza katika imani jambo la tatu ambalo mgonjwa inaetakiwa alizingatie katika maradhi yake wakati wa swala ikiwa mgonjwa إن قدر المريض على القيام إلا أنه يكون منحنيا على هيئة الراكع كالأحدب أو الكبير الذي انحنى ظهره وهو يستطيع القيام لزمه القيام مغنجوة أباية هل يكن من إليفيو kwamba amejikunja hivi yaani yale maradhi yamejikunja kahai aturak yaani utafkiri yaani ni mtu ambaye amerukuu yaani mgongo umeshapinda hivi kama mzee kongwe hivi au mtu mzima ambaye samesha amba inama na yeye anaruhusiwa kusali hali yakuwa amesimama basi huyo anasali aliyakuwa amesimama sio kwa sababu mgongo wake umeshapinda hivi akitaka kusali anasali aliyakuwa amekaa ali yakuwa uwezo wa kusimama nao hapana anasali aliyakuwa amesimama kama alivyomwambia mtume sa salama imrana bnu huseini radiallah anhu yakwamba asali hali yakuwa anasimama jambo la nne ndugu zangu katika imani mgonjwa ambaye ana uwezo wa kusali hali ya kuwa amesimama lakini kwenda rukuu na kwenda sijida hawezi kutokana na maradhi aliyokuwa nayo wanasema wanachuoni huku kuswali hali ya kuwa amesimama kuondoki haya ni mambo ambayo wagonjwa wengi ndukuza katika imani tunakosea almaridhu aladhi yaqdiru ala lqiyam lakinahu yajiz an rukui au sujudi la yaskutu nhu lqiyam mgonjwa ambaye ana uwezo wa kusali hali yakuwa amesimama lakini hana uwezo wa kwenda rukuu kutokana na maradhi aliyokuwa nayo au hana uwezo wa kwenda sijida kutokana na maradhi aliyokuwa nayo sababu ya kuto kwenda rukuu au kuto kwenda sijida sio sababu itapelekea ya kuto kusali hali yakuwa nasimama madhali ya kwamba ana uwezo wa kusali hali yakuwa amesimama kwa hiyo ndugu zao katika imani atasali hali yakuwa amesimama alafu katika rukuu kwa sababu hawezi akarukuu basi ataleta ishara na kwa sababu hawezi kwenda sijida basi ataleta ishara wakati wa sijida hivyo ndugu zao katika imani ndivyo inavyotakiwa kwa yule ambaye ni mgonjwa ndugu zangu katika imani na ikiwa amesali aliyakuwa amesimama na ile rukuu hawezi na sijida hawezi sasa wakati kuleta ishara ile ishara ya rukuu na sijida inkiwa zitofautishe kwa maana rukuu iwe ni fupi alafu sijida azidi kidogo kwa maana anasali allahu akbar ndio amejikunja hivi kwenda rukuu hawezi wala sijida awezi asa alhamdu na kul wallahu sasa katika rukuu anainono kidogo samallahlimanhamida katika sijida anazidi kidogo mpaka sala inamalizika ndugu zangu katika imani vilevile ndugu zangu katika imani جبلتان وباله لنافع ومغنجو المريض الذي يزيد القيام في مرضه او يشق عليه مشقه شديده او يضره او يخاف زياده مرضه صلى قائدا مغنجو امباي akisali halikuwa mesimama maradhi yake زيدي. الله اكبر او akisali ali yakuwa amesimama anaweza lakini kwa tabu sana anajikalifisha au akisali aliykuwa amesimama kuna madhara ambayo atakayopata huyo atasali vipi au anahofia labda akisali amesimama maradhi atazidi huyu anasali aliyakuwa amekaa anaswali hali yakuwa amekaa chini mwenyezimungu subhanah wataala anasema ndaniya urani katika sura lbaara 28 la yukaifu llah nafsan ila saaha mwenyezimungu subana wtaala haikalifishi nafsi ya mtu hailazimishi nafsi ya mtu ila kwavie nafsi itavyoweza nafsi yako haiwezi inaumwa kusali aliyekuwa umesimama huwezi unaweza ukaanguka mungu hakulazimishi usali aliyokuwa umesimama sali hali yakuwa umekaa na mwenyezimungu anasema katika surat ulbakara aya mia mja naa ya, na s- ya kwamba yuridu llahu bikum lyusra wla yridu bikum lusr mwenyezimungu subaaw anakutakieni mambo mepesi na wala mwenyezimungu subanaw wa hakutakieni mambo mazito katika hii dini na kama alivyosema mtume katika hadithi ya iman bn husein ru ya kwamba hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari salli qama fain lam tstati fakaida sali hali yakuwa ume simama ikiwa huwezi kusala yakuwa me simama salli qaida faaida sali hali yakuwa mekacheni a anasema ibnu qudama rahimahu llahu ya kwamba wamekubaliana wanachuoni wanasema ya kwamba wakad ajmaa lulama la an man la ythik alkiyamu lahu an yusalia jalisa mtu ambaye hana uwezo wa kusali aliekuwa amesimama anasali aliekuwa amekaa wanachuoni wamekubaliana hiliam sio mtu anakupaaa kama uwezi kusali ume, ume, umesimama sali hivyo hivyo unajilazimisha hata kama unaanguka unasimama tena hapana mambia ya kwamba hiyo fatwa ni fatua yako na wala sio sahihi haya jambo la sita ambalo inatakiwa mgonjwa alizingatie wanasema wanachuoni ya kwamba والافضل للمريض اذا صلى جالسا ان يكون متربعا في موضع القيام والصحيح انه اذا ركى يركع وهو متربع لان الراكع قائم لحديث عائشه رضي الله عنه قالت رايت النبي صلى الله عليه وسلم يصلي متربعا حديثا حديث ابي كيبوكيا imamu nasai na vile, vile ibnu khuzaima na imamu hakim na vilevile vile kaitaja shekhu lalbani rahimahllah katika sunani nasai wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba iliyokuwa bora zaidi kwa mgonjwa ambaye anasali hali yakuwa amekaa asali hali ya kuwa amekaa mkawa mutarabia mkao mutarabia ni huyu mkao anaita mkao wa kiarabu kwa maana mtu amekaa chini alafu miguu ameikunja hivi yaani miguu ameipishanisha alafu aliekuwa a amekalia matako yake anasali katika hiyo hali na akirukuu anar, anarukuu katika hiyo hali kama alivyosema biaisha railah anha ya kwamba alimwona mtume alaihi sallawasalama anasali katika hiyo hali kama ilivyokuja katika baadhi ya riwaya ni kwamba mtume wetu muhammadin alaihi wasalama alikuwa juu ya mnyama wake imangamia au nyumbu wake au punda sasa akaanguka alipoanguka kaumia akawa hawezi kusali alkuwa amesimama akawa anasali hali yakuwa amekaa huyu mka wa mutarabia yani mkao wa kiarabu miguu meikunja hivi wanasema wanachuoni kwamba mtu ambaye amesali hali ya kuwa amekaa huyu mka wa mutarabia wakati wa kusali amekunja miguu alafu anafunga sala allahu akbar anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine sasa anaenda rukuu allahu akbar akenda rukuu hii mikono anaiweka kwenye magoti yake ikiwa ana uwezo kwenda kuenda sijida basi anaenda sijida moja kwa moja ikiwa sijida kwake inakuwa na uzito basi itabidi azidishe kidogo katika kuinama ndugu zangu katika imani hivi ndivyo inavyotakiwa mgonjwa aswali wakati akisali hali ya kuwa amekaa chini sasa ikiwa mgonja in ajaza lmaridu ani salati qaida sala ala jambihi mustabila libla sasa kusali hali yakuwa amesimama hawezi anasalialiakuwa amekaa kusali haliyakuwa amekaa hawezi hata sale vipi anasali haliyakua hali amelalia ubavu wake wa kulia ubavu wa kulia unaulaza halafu uso wako unakuwa unaelekea kibla kama maiti ana vywekuwa ndani mwana ndani ndanialahadiyaki hivi ndi vyo alivu sema mtumwetu muhammadin sal llah laih wasalama katka hadithi imran ibnu husain radi allahu anhu sema salli kaima fain lam tastatifa kaida fa in lam tastatifa la jambe sali haliya kumisimama uwezi uwezi kusali simama, uwezi kusali imani, wa wa swali umelala vipi imekuja katika kamani niamasa a adii mbayo okea aimamu buhari kaia a a a imani na nakama ilivokuja katika hadithi ya biisha raiallah ana yakwamba mtumu wetu muhamadi aaa alikuwa akitaka kufanya kitu cha eri basi anafanya anaanzia kulia kulia kulia kulia mgonjwa anataka kumwabudu mwenyezi mungu hawezi kusimama wala kukaa basi anaanza na ubavu wa kulia, ubavu wake anaalalia wa uliali mgonwa aabuduenyeziu awez haya ni mambo ambayo inatakiwa mgonjwa ayafanye wakati wa sala yake ndugu zangu katika katika imani mambo ni mengi ya ya kukumbushana kukumbushana kuhusiana na na na na mgonjwa insha allah mwenyezi mwenyezi mwenyezi mwenyezi mungu mungu mungu mungu tena tukikutana katika kipindi kingine tutaendelea zaidi na zaidi na zaidi mungu atupe kila mungu na kila laheri atuepushe shari wasaaake madhambi yetu mwenyezi mungu ngi aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya iaa tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin sallhalai wasalama mungu ajalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha allah wale wagonjwa mwenyezimungu subhanahu wa taala awape afya na awape shifaa wagonjwa kati ya waislamu mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala awape shifaa wagonjwa tunawakumbusha mtisahau kuswali msisahau kumwabudu mwenyezimungu subhanah wa taala hata katika hali mlizokuwa nazo إن شاء الله نسمع سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>