الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين ولا عاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin sallah laihi wasallam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mungu subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana kuhusiana na swala ya mgonjwa ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya mambo ambayo tumekumbushana katika vipindi vilivyotangulia ikiwemo mgonjwa ambaye hawezi kuswali hali ya kuwa amesimama inatakiwa aswali hali ya kuwa amekaa ambaye hawezi kuswali hali ya kuwa amekaa anaswali hali ya kuwa amelala na namna ya kulala analalia ubavu wake wa kulia halafu uso wake unakuwa unaangalia kibla kama mayiti anavyowekwa ndani ya lahdi ndani ya mwanandani ndugu zangu katika imani sasa ndugu zangu katika imani maradhi hapo tofauti kuna wengine hawawezi wakalalia ubavu wao wa kulia ni namna gani watamwabudu mungu subhanahu wataala wanasema wana shuoni ya kwamba fain ajaza almaridhu an lsalati ala jambihi salla mustalkia rijlahu ila ibla ikiwa mgonjwa ameshindwa kuswali hali ya kuwa amelalia ubavu wake wa kulia basi ataswali hali ya kuwa anaswali hali ya kuwa amelalia mgongo miguu yake inakuwa inaelekea upande wa kibla kibla ndio huku ko kichwa kinakuwa huku ko kichwa kinakuwa kusini miguu inakuwa kaskazini na hii ni kutokana na baadhi ya miji kwamba kibla kipo upande gani hivi ndivyo inatakiwa ndugu yangu mwislam mgonjwa aswali au afanye katika swala yake vilevile nikuzaa katika imani mgonjwa muda wa sala umefika kwa sababu miongoni mwa masharti ya sala ni mtu kuelekea kibla sasa muda wa sala umefika na mgonjwa anataka kuswali lakini alivyolala hakuelekea kibla na hakuna mtu wa kumgeuza ili aelekee kibla kwa ajili ya swala wanasema wanachuoni swalla ala hasabi halihi mgonjwa atasali katika hiyo hali kibla ndio huku lakini kitanda namna kilivyolazwa na namna alivyolala mgonjwa analala hali ya kuwa anaelekea mashariki au anaelekea magharibi na muda wa sala umefika na mtu wa kumgeuza aelekee kibla hayupo anasali hali ya anaelekea huko huko hata kama kibla kipo huko sio aseme mimi tasubiini mpaka mtu aje anigeuze atakuja saa ngapi saangapi hiyo jitahidi ndugu yangu muda wa sala umefika aukuelekea kibla hakuna mtu wakugeuza kitanda chako au akukugeuza uelekee kibla kwa ajili ya sala sali hali haliyakuwa umeelekea huko huko vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo yanamuhusu mgonjwa ikiwa hali zote tulizotaja mgonjwa hawezi namna gani atafanya ibada namna gani atamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala ni mgonjwa hawezi kutawadha au mtu kuja kumtawadhisha haiwezekani kutokana na maradhi aliyokuwa nayo hawezi kutayamamu mwenyewe au mtu mwingine kuja kumtayamanisha kumfanyia tayamam haiwezekani ye mwenyewe hawezi kusali hali ya kuwa amesimama hawezi kuswali hali ya kuwa amekaa chini hawezi kuswali hali ya kuwa amelalia ubavu wa kulia hawezi kuswali hali ya kuwa amelalia mgongo ataswali vipi wanasema wanachuoni rahimahumullahu wa ya kwamba ikiwa mtu maradhi amefikia katika hii hali wanasema swalla biqalbihi sasa huyu sasa itabidi awe anasalia moyoni allahu akbar angalia mwanadamu hali yanayofikia hata ile haraka ile kutikisa mikono tena hawezi au ile kufanya hivi tena hawezi allahu akbar hivi ndivyo anavyofanya mwenyezimungu subhanah wataala kwaiyo anaswali kwa kutumia moyo fayukabir wayakra wayanwi rukui walsujudi waalqiyamu walquudu bikalbi slat la tskt nh madama lh thabitan bayi halin min aqwal a mgonju atasali kwa moyo wake atatuwa takbira atasoma qur'ani ata rukuu ataenda kiyamu atafanya itidali atakatahiyatu yote haya anayafanya ndani ya moyo sala kwake haikatiki sala haikatiki kwa muda ambao akili bado ipo allahu allahakba ni wangapi ambao wana akili lakini hawataki kumjua mwenyezi mungu subhanahu wataala wafanyakazi wa, Wafanya wa serikali allahu akbar mtu kazini achelewi kila siku anakwenda kazini kila siku anakwenda kazini achelewi hata mara moja lakini kichwa chake kukiweka chini kwa ajili ya allah subhanahu wataala hawezii anakwambia yuko bize allah ndugu yangu mfanya kaz fahamu ya kwamba hiyo kazi hiyo uliyopewa hiyo kuna siku mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala atakuondoa katika hiyo kazi wewe ni dereva wanamwendesha mwheshimiwa kuna siku hutaweza kushika sing hutaweza kushika utaweza kuendesha kuna siku mwenyezi takach abudmwenyezimungu subhanawataala hujakatazwa kufanya kazi lakini kumbuka kitu gani kilicho kuleta hapa duniani mwenyezi enyezingu subhana wataala ameumba wanadamu akaumba majini kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wataala sasa usizami usibezi sana katika kazi ukaacha kazi ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyokuleta hapa duniani ambayo ni kumwabudu allah subhanahu wataala i kila siku tuni ruti mbalimbali mbali tu peleka waheshimiwa mikutano mbalimbali mnafanya riski ya mwenyezimungu subhanahu wa taala unakula riski inateremka bila wasiwasi wasi katika baadhi ya vitabu wanaandika ya kwamba tonge ambalo unakula we mwanadamu ambaye hutaki kumwabudu allah subhanah wataala lile tonge linamwambia mwenyezi mungu ya allah e mwenyezi mungu nipe uwezo ni mkwame huyu hapa steremki afulie mbali hataki kukuabudu hataki kukushukuru ya allah anakula riski yako lakini hataki kukushukuru nguo ambazo umefaa unatembea barabarani umepiga mkanda nje piga kiato kinawaka nywele zako umezitengeneza safi tembea katika ardhi hutaki kumwabudu mwenyezimungu subhanah wa taala ardhi mwenyezi mungu ya allah nipe iv ni mmeze huyu ambaye hataki kukuabudu ya allah ni mwadhibu ndani ya tumbo langu mbazo mevaa zinaenda zinakulani si mungu nipo uwezo nichanikechanike niondoke abaki abauah abaki kuwa uchi aadhirike huyu ambaye hataki kukushukuru eye allah subhanahu wataala amekaa sijuini ni kiumbe aina gani hata wanyama wanamwabudu mwenyezimungu subhanahwataala wanyama wanamjua allah tabaraka wataala kwa nini wewe mwanadamu allah subhanah wataala amekupa akili amekupa ilmu mwenyezimungu subhana wataala lakini hutaki kumshukuru mwenyezi mungu hutaki kumjua allah tabaraka wataala mama amekuzaa ufahamu lolote ولكن افضل ان يكون أَلِفْ ان تكون لك ان تكون لك ان تكون لك ان تكون لك ان تكون لا تعلمون شيئا الله سبحانه وتعالى hamjui chochote hamjui lolote allah akakupa elimu bure bure mwenyezi mungu anaweka elimu bure allah anakupa maarifa anakupa fikra mbalimbali anakupa nguvu bure hutaki kumshukuru mwenyezi mungu hutaki kumwabudu allah subhanahu wataala unataka mungu akufanyi nini je akikuingiza katika moto atakuonea hiyo nguvu hizo nguvu ulizonazo mali ulizonazo cheo ulicho nacho mwenyezi mungu akikuondoa kwako atakuwa amekudhulumu ndugu zangu katika imani mgonjwa kwa ma madamu akili ipo asiachi kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hali yoyote ile amwabudu allah tabaraka wataala kwa hiyo ndugu za katika imani hii ni hali ambayo mgonjwa nitakiwa aizingatie maradhi namna atavyi usiachi kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala umepeleka chakula hospitali umempelekea mama kalazwa baba kalazwa kaka kalazwa dada kalazwa shangazi kalazwa mjomba kalazwa jirani yako kalazwa mwambie asiachi asiachi kumwabudu allah subhanahu wataala amwabudu mwenyezi mungu kutokana na hali ambazo tumetaja au kutokana na hali atakaokuwa nayo lakini almuhimu amwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala dugu zangu katika imani mgonjwa wakati ana swali kuna mambo ambayo alikuwa anashindwa kuyafanya sasa ndani ya sala yale mambo akawa na uwezo wa kuyafanya inatakiwa ayafanye mfano mgonjwa amesali wakati anasali alikuwa nguvu zilikuwa ni ndogo hana uwezo wa kusali hali yakuwa amesimama akasali hali yakuwa amekaa sasa amemaliza rakaa ya pili akasikia nguvu zinakuja basi ntakiwa asali haliyakua amesimama asimame au alikuwa hawezi kwenda rukuu sasa akasikia kwamba kuna unafuu fulani labda kuna sehemu palikuwa pamebana ndio kwa sababu sasa akahisi ya kwamba ile sehemu imeachia endea rukuu alikuwa hawezi akaenda kumsujudia mwenyezi mungu subhanahu wataala hasa akasikia kwamba kuna unafuu anaweza kwenda sijida basi ntakiwa aende sijida na kuendelea katika mambo yote ya swala kwa hiyo mgonjwa ambaye alikuwa ana swali sasa kuna baadhi ya mambo ya wajibati mambo ambayo ni ya rukunu alikuwa hayafanyi kutokana na hali yake ya ugonjwa lakini sasa akahisi mabadiliko inatakiwa yale mambo ayafanye ndugu zangu katika imani mgonjwa ambaye hana uwezo wa kusujudu kusujudu juu ya ardhi hana uwezo wanasema wanachuoni mtu kama huyu ambaye hana uwezo wa kuweka bapa lake la uso juu ya mgongo wa ardhi asitafuti mto akaweka hapo alafu ndio akasujudu kwenye mto hapana wentakiwa asujudu hewani kwa maana awezi kufikaawezi kuweka kichwo cheke chini kio asujudu hewani kwa maana asifikishi kichwo cheke chini iwe juu kwa juu na wala asiweki kitu kama ni mto kama ni nini asiweki kitu ambacho atasujudia hiko kwa hadithi ya jabir رضي الله عنهما جابر بن عبد الله ان رسول الله صلى الله عليه وسلم عاد مريضا فراه يصلي على وساده فاخذها فرمى بها فاخذ عودا ليصلي عليه فاخذه فرمى بها فرمى به قال صلي على الارض ان استطعت والا فاومئ ماءً واجعل سجودك أخفض من ركوعك أو كما قال صلى الله عليه وسلم حديث بقى كيتاج إمام البيهقي كتك سنن الكبرى نفل فيل الحافظ بن حجر كتك بلوغ المرام كي فيل الإمام الطبراني كيبوكية كتك حديث عبد الله بن عمر كتك الكبير vilevile kahitaja shekhu lalbani rahimahllah katika silsila ahadithi sahiha na vilevile katika sifatu salatinabii sa wsaa ya shekhu lalbani kwamba jabiri anasema mtume muhammadin sa wsaam siku moja alimtembelea mgonjwa wakati anamtembelea mgonjwa akamkuta mgonjwa anasali lakini mto uko mbele yake kutokana na hali yake ya ugonjwa awezi akaweka kichwa kwenye ardhi anaweka kichwa kwenye mto mtum sasalam akachukua le mto akautupa mgonjwa akachukua kitu kingine kashkua kitu kingine kama mti kaweka hapo ili asujudi kwenye mti mti ta no, mtume sala llahu alaihi wasalam akamwambia soli ala lardhi ukitaka kusali uwo unasali kwenye ardhi upalakola usoliuke kwenye ardhi ni inisupota ikiwa unaweza na kama huwezi kusujudu kwenye ardhi faaumiimaa basi leta ishara usifike chini leta ishara wajal sujudaka ahfadhu min rukuek na sijida yako iwe imezidi zaidi kuliko rukuu yako wamaana kama uwezi kwenda rukuu na sijida ikiwa rukuu meweta hivi basisijda ntukiwa uzidi kidogo hivi ndivyo alivyotufundisha mtumu wetu muhamadin salalahu alaih wasallam nduku zangu katika imani katika mambo ambayo yanamhusu mgonjwa wanasema ya kwamba yajibu aala lmaridhi anyusalia kula salatin fi waktiha ni lazima kwa mgonjwa kuswali kila sala kwa wakati wake allahu akbar na afanye kila kitu ambacho anaweza kufanya ndani ya swala hivi natakiwa mgonjwa afanye ndani ya sala yake ndugu zangu afane na ikiwa hawezi kuswali kila sala kwa wakati wake basi anaruhusiwa kufanya jamu ima jamu tadim au jamtaahiri yani kuunganisha sala sala ya dhuhuri na sala ya laasiri sala ya magharibi na sala ya isha ima sala ya dhuhuri akisalaa dhuhuri anafukanaunganisha na sala ya laasiri au auanaachi ahuhuri anasubiri mpaka muda wa walaasiri umefika ukifika muda wa walaasiri anasali auuri na anasali asiri. Vile vile magharibi na isha muda muda wa kusali anasubiri ufike isha ukifika anasalilaasiaaaaaaa aanacheusalimagarib anasmdaaishaishuk ansaaaasalishaua ikiwa ile hatua ya kwanza ya kusali kila sala kwa wakati wake hawezi ndio anakuja katika hatua ya pili ya kuunganisha swala ndugu zangu katika imani kwa hiyo ataangalia jambo gani jepesi kwake je aunganishi adhuhuri na laasiri au itakuwa ni, la, ni adhuhuri na, na, na laasiri au la, la, la siri na dhuhuri magharibi naisha au isha na magharibi aangalie kipi ambacho kitakuwa ni kipesi kwake na afanye ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo mgonjwa anaruhusiwa kuyafanya ugonjwa wake vile vile nakuzaa katika imani na hili kuna mwanamke zama za mtumu wetu muhamadin salllahalai wasalama alikuwa anaitwa hamna hamna binti jash radillah anha huyu mwanamke alikuwa ni mgonjwa alikuwa na maradhi anaitwa ni maradhi ya istihada istihada yani ni maradhi ambayo yanawakuta wanawake kwa maana mwanamke baada ya kumaliza hedhi yake kuna kitu kinaitwa istihaa istihaa inakuwa ni damu ambayo inazidi zile siku zinazidi kama kawaida yake ni siku tatu basi unakuta istihaa ikija anakaa siku kumi au wiki mbili Asa kuna kunahuyu mwanamke hamna alikuwa na hi hali kwa hiyo mtume alaihi wasaama akamwambia kwa sababu ni ugonjwa huyu awe anaunganisha sala sala ya dhuhuri na la asiri na vile, vile sala ya magharibi naisha ima jamu takadim au jamu taakhiri anaangalia ni jambo gani ambalo ni lepesi kwake vile, vile mgonjwa <clears throat> ambaye ana maradhi tofauti na haya ndugu zako katika imani namna itavyokuwa la yajuzu lilmaridh tarku salati biayi hali min lahwal madama alhu thabita haifai ni makosa kwa mgonjwa kuacha kuswali kwa hali yoyote ile kwa muda ambao akili ipo ndani ya kichwa chake kwa wale ambao wanasema kwamba akili ipo kichwani metofautiannachuoni rahimahumullahu je akili ipo kichwani au ipo moyoni ko kuna ambao anasema ya kwamba akili ipo kichwani na kuna ambao anasema akili ipo moyoni lakini ukiangalia dalili za kisheria ni kwamba akili ipo kichwa, ipo moyoni io hapa ndio akili ipo sasa kichwani kuna ubongo haijamaanisha kwamba awezekana kuna mishipa fulani na, na mawasiliano huku. lakini ukiangalia dalili ni kwamba akili ipo katika imani mgonjwa nauaamgonjwa asiachi kusali asiachi sala kwa muda ambao akili ipo ipoacha kusali ni hatari anaweza akafa hali ya kuwa ni kafir isi tunamfanyia mambo ya kiislamu kumbe mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala katika daftari lakini najulikana fulani ibni fulani amesha ni kafiri muda mrefu mwenyezimungu subhana wataala ajalii wagonjwa unatekeleza swala ya allah jalii wagonjwa anatekeleza sala e mwenyezimungu ajalii wagonjwa anatekeleza sala ndugu zako katika imani kwa lio tutaishia hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda Hatika vipindi vinavyokuja tutaendelea na kukumbushana zaidi na zaidi na zaidi mwenyezi mungu atupe kila la mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni mwenyezi mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtum wetu muhamadi mwenyezi mungu atujaalie wakati wa kufa kwetu tuseme ilaha allah إن شاء الله تتقفتاتنا قد كتبتكنا جقوجة نسمى سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <سؤال>