الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقو زانقو إسلام بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمنا منك كي mtume wetu mwombezi wetu nabii nabi muhammadin salah wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tuyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika kukumbushana kuhusiana na hali ya mgonjwa namna namnagani inavyotakiwa mwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala katika hali yake ya ugonjwa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ikiwemo ya kwamba mgonjwa mahmakan maradhi namna tavyozidi asiachi kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala asiachi kumwabudu allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani tukaseme ya kwamba inafanyika kusuru kubwa watu ndugu zangu katika imani tunafanya takswir atufanye haki katika swala la kuwahimiza kuwaamrisha wagonjwa katika familia zetu wanapokuwa katika hali ya ugonjwa kuwambia wamwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala na kubwa zaidi ndugu zangu katika imani ni kwamba mtu wakati ni mzima hamwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala sasa akishakuwa hali haliyakuwa ni mgonjwa kapelekwa hospitali ni namna gani tutapata hamu ya kumwambia mwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala kwanza unaona kwamba ni mgonjwa epo hospitali katika hali ya uzima alikuwa hamjui allah subhanahu wataala sasa ukimwambia mambo ya sala kiwa kwenye hali unaona kama unamzingua vile kwama unamzidishia maradhi juu ya maradhi la haula wala quwata a aub unamsimanga ndio mana tunaacha ndugu zangu katika imani wakina baba majumbani wakina mama kila mtu ana haki ya kumkumbusha ndugu yake mwislam kwa ajili ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala si katika hali ya maradhi tu hapana hata katika hali ya uzima ndugu zangu katika imani tukumbushane sala ndiyo ambayo itamwokoa mwanadamu kuanzia hapa duniani na ndani ya kaburi lake na kesho siku ya qiama baada ya watu kukusanywa katika uwanja wa hukmu siku ya kiama mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala baada nasbulmizan mizani inaletwa mizani ya mambo mema mizani ya mambo mabaya inaangaliwa salah ya mtu litedi daftari laki la sala daftari la swala linaletwa inapimwa hamna kitu ni sifuri tideftarila la dhambi daftar la dhambi linaleto lina pimwa kilo zaidi elfu kumi za hambi kilo zaidi elfu kumi za dhambi esimgonoge manaika mchukueni mmfuge mnyeroro mumtupe katika moto wa jahannama tena mwende mnamvuta mnamburuzach tulizonazo duuza katika imani inafikia baadhi ya watu waislam anaambiwa na ndugu yake mwislam nafanya ibada we naye kila mtu na moto wake Starafilla, Starafilla, Starafilla. unasemeti kila mtu na moto wake unaojua moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mpaka inafikia unakuwa jeuri unakuwa jabari unajivuna unajidai ya kwamba kila mtu na moto wake uoni uzito kusema haya maneno ndugu yako mwislamu anakukumbusha jambo la kheri unamwambia kila mtu na moto wake moto ambao mwenyezimungu anasema wakudu ha nas walhijara moto wa ajabu kuni zake sio kuni za duniani unatafuta magogo anaweka hapana magogo ya motoni ni watu na mawe magogo ya motoni ya kuwasha ule moto wa mungu ili uwake vizuri ni watu na mawe komoto mwenyezimungu subhanawataal tu katika baadhi ya vitabu wanaandika siku moja mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama anakutana na jiwe linalia jiwe jiwe ni kiumbe nduku zangu katika imani ni kiumbe kama vi- miongoni mwa viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wataala linamsabihi mwenyezimungu tabaraka wataala lakini yatuski mlima wa uhudi huko madina watu ambao wameshafanya ziara kuja hija wakaenda kuzuru muskiti wa mtume muhamadin saa salama walishaona wakafika ile sehemu ambao walipigana vita vya uhudi katika ule mlima wa rumat kuna l mlimu wa uhudi mtume anasema jabalun yuhibuna wa nuhibu mlima wa uhudi ni mlima ambao unatupenda sisi wa islamu na sisi allahu akbar mtume sala anasema mimi ninafahamu jiwe ambalo lilikuwa linanisalimia wakati nipo maka jiwe linamtolea salamu mtume muhammadin salllahu alaihi wasalamla akb bedui mwarabu kafiri anakutana na mtume alaihi salwa mtume slsa anamwambia mwarabu amwamini ya kwamba yeye ni mtume wa mwenyezi mungu ule mwarabu anamwangalia mtume mwarabu anasema kitu gani kitathibitisha kwamba we ni mtume mtume mtumemes anasema ule mti yule ule mti ule utathibitisha kwamba mimi ni mtume mwenyezi mungu wanasema utathibitisha vipi mtume salallahu alaihiwasalama anauita mti mti unang'ooka na mizizi yake unakuja unarukaruka mpaka mbele ya mtume salallahu alaih wasalama mtume anauuliza mti man manna min mtu nasema ashhadula واشهد انك رسول الله انت محمد صلى الله عليه وسلم نمتوم من يزمونه كم كبالي صلى الله عليه وسلم طاعته فيما أمر واجتناب ما نهى عنه وزجر وألا يعبد الله إلا بما شرع kumfuata mtume muhamadisi kwamba sisi ni umati muhamadi tunamfuata mtume vipi kumfuata mtume ni kufuata li liokuja nayo katika mambo yaliokuja nayo mtume muhammadins ni swala ndugu zangu katika imani kumwabudu allah tabaraka wataala kwahiyo swala ndugu zangu katika imani wazazi kuambia watoto waswali majumbani mama kufanya dauru umuhimu wako kuwa, kuambia vijana vi mabinti nyumbani wamwabudu mwenyezimungu subhana wataala wamjue allah tabaraka wataala si mtoto tu akitaka nguo unamnunulia akitaka hiki unamnunulia simu ya thamani unamnunulia akiwema unampeleka katika hospitali za fahari lakini kichwa chake kukuweka chini kwa ajili ya kumsujudia iliyomba mbingu na ardhi wewe mzazi ukifa unaacha mtoto wako ipo katika hii hali vipi utaombea dua na mtoto ndugu zangu katika imani tuokopeni moto mwenyezi mungu subhanahu wataala isifikii muislamu unakumbushwa mambo ya kheri inafikiwa unasemaaa niachi pana kila mtu na moto wake pana moto mungu ni mkali moto wa mungu ni mkali ndugu zangu katika imani hivi viwiliwili tulivyo navyo sio kwamba ti viwiliwili atu vitaingia katika moto wa mwenyezi mungu etu vitaweza hapana hivi viwiliwili tulivyo navyo moto wa duniani haviwezi vikastaamili itakuwaje moto wa allah tabaraka wataala nduu zangu katika imani siku ya kiama wale makafiri na washirikina na wale matarikuswala ambao hawataki kumwabudu allah subhanahu wataala wakifa katika hali hiyo watakuwa miongoni mwa watu wa wamotoni hawatukuwa na hivi viwiliwili watabadilishwa viwiliwili vingine soma khabari za watu wamotoni zina tisha nduuza sifa za watu wa allahu lahb ngozi inajulikana na ngozi ngozi ya mtu wa motoni ukubwa wake anasema mtume muhammadin sallah alaihi wasalama ule upana ule wa ngozi ya mtu wa motoni ni sawasawa na mtu ambaye amepanda juu ya farasi alafu akakimbia na ule farasi kwa muda wa siku tatu ule ukubwa wa siku tatu ndio upana wa ngozi ya mtu wa motoni angalia jino la kafiri wa motoni jino moja ukubwa wake ni saosoa na mlimo wa uhudi jino hili moja jino moja ni sawasoa na mlimo wa uhudi mwanadamu na mino thelathi na mbili s kichwa kitakuwa cha namna gani ikiwa jino moja ni saosoa na mlimo wa uhudi dugu zangu katika imani tumukopei mwenyezimungu subhanah wataala kwa kufuata aliyoamrisha na kujiepusha na yale aliyokataa za ndugu zangu katika imani tunarudi kwa mgonjwa mgonjwa mgonjwa mahmakana namna maradhi atavyokuwa usiache kumwabudu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwa muda ambao akili unayo ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni a kwamba mwanadamu anapokuwa ni mgonjwa inatakiwa awe na pupa zaidi ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kuliko katika uhai katika zama za uhai wake maradhi yamekuja sasa ndio uwe na pupa zaidi uwe na hamu zaidi ya kumwabudu allah tabaraka wataala جوزان قطر جابو لكواتشا أنا محمد صلى الله عليه وسلم يقع الْعَهْدُ الذي بيننا وبينهم صلاة فمن تركها فقد كفر حَدِيثٌ بَكِي بكي إمام التِّرْمِذِيِّ وإمام النسائي نَابْنُ مَاجَّةَ وكي تاج الشيخ الألباني رحمه الله قطر tofauti ya muislam na asiyekuwa muislam ni swala ni sala ndugu zako katika imani kama ilivyokuja katika hadithi ya jabir baina rajul wa baina, baina shirki wlkufr tarku salah ukiteka kujua huyu ni muislamu huyu ni kafiri huyu ni mshirikina kusuali, ni swala mtu ambaye hataki kuswali huyo ni kafiri kafiri akifa katika hiyo hali hataki kumwabudu allah subhanahu wataala wanaitwa watu wa Wanaitua, kanisa ndio wanaenda wanamchukua mtu wao tenamnawambia huyu sio mwenzetu japokuwa tulikuwa tunaishi naye ni kafiri wamchukue wamweke kwenye sanduku wamwekee na msalaba waende wamzike kwenye makaburi ya makafiri tusii idadi kubwa ya waislam waislam jina tu waislam wengi wengi lakini wafanye ibada ni wachache ala swala tumabuduni mwenyezimungu subhanahu wataala sala ambalu, ni jambo ambalo ni muhimu sana katika maisha ya mwanadamu ndio utakuta zama tulizo nazo allahu akbar kwa kweli baadhi ya majumba ya waislamu yanatisha unakuta nyumba nzima ikiwa baba ana swali watu waliosalia wote hawaswali mke haswali mama haswali watoto wa kike hawaswali watoto wa kiume hawaswali ni baba peke yake ikiwa e mama anaswali baba haswali watoto wote hawaswali nyumba nyingine unakuta mtoto wa kike tu peke yake ndio anafanya ibada watu wote wazazi ndugu zake wote wawafanyi ibada au unakuta mtoto wa kiume ndio ana mwenyezi mungu subhana wataala waliosalia wote hamwabudu allah tabaraka wataala mbaya zaidi unakuta nyumba zingine watu wote ni maturaku matari kuswala wote lahaula walauwatabilla ha, enaingia katika nyumba islam haina nuru nyumba ina kiza cha kufru nyumba imejaa ushirikina watu hawamjui allah tabaraka wataala ndio hali tuliokuwa nayo ndugu zangu katika imani hali inatisha kila mmoja wetu ndugu zangu katika imani aiangalie nafsi yake aiangalie familia yake iangalie familia yake namna ilivyo wakuape wakina babu wapowape kina bibi wako wapo kina shangazi wako wapo kina mjomba watu wameshatangulia mbele ya hai wapi jirani yako fulani kipi ambacho mbele ya safari yake kama alikuwa haswali ni mkongoto unaendelea mpaka siku ya kiama na kama alikuwa na mwabudu allah subhanawataala ataendelee kupata kheri ndani ya kaburi lake mpaka siku ya kiama ndugu katika katika mambo ambayo mgonjwa inatakiwa ayazingatiwe ida nama almarid aan salati au nasiha wajaba alayhi an yusalia halu stikadhi au dzikrihi laha mgonjwa kalala awladakaja doktor kampiga sindano kamnuga sindano au katumia vidonge halafu kasinzia kapata kausingizi nafuu akishtuka muda wa sala amekwisha wa wakati anashtuka au amekumbuka e, sijasali adhuhuri imefika magharibi imefika anatawadha kama anawez kutawadza anamwabudu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanata amshukuru mwenyezi mungu kutokana na hali aliyokuwa nayo nayouz mtu atembelee hospitali funga ziara kama wewe moyo wako ni mgumu katika masala ya dini funga ziara fanya safari nenda hospitali tembelea hodi mbalimbali mbali. angalia watu namna walivyolazwa pale aina mbalimbali mbali ya watu maradhi tofauti tofauti unamwangalia mtu wallahi machozi yanatoka Falme mwenyezi mungu wa falmewamwenyezimungu subhanahuwataala unavofanya katika imani mtu unakuta kichwa kimevimba kichwa kimevimba yaani kichwa ule ukubwa wake ukichukuliwa kichwa chake na mwili wake unakuta kichwa kinashinda mwili ukubwa lakini allah kamweka wakati mwingine ni mtoto mdogo ndio cha ajabu mtoto mdogo hajui dhambi ni nini allah subhanahu wataala anampa mtihani kama huyu kwa wazazi wake madaktari wanajitahidi wanajitahidi wanatoa maji kwambia kichwa kimejaa maji kila baada ya muda unakuja anatoa maji kichwa madhambi ndiyo ya kwetu hatutaki kurejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala dugu zangu katika imani unakuta watu watuatafanyia operesheni ya ajabu la ilaha allah tu mmoja ananambia na mdogo wake alikuwa anacheza akaanguka mti ukaingia jichoni mti cha mti unaingia jichoni alafu kutoa hivi hautoki ubovu tk jicho limekufa kwa hiyo usidanganyiki na afya uliokuwa nayo ndugu yangu mwislamu hii afya ni mapambo tu ni mapambo wakati wote anaweza ikaondoka walikuwepo watu ambao ni wazuri ikiwa o unajidai kwamba ni mzuri sana wewe ni mwanamke mzuri kichwa chako hutaki kukuweka chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala unaona ah, mimi ntajichafua wa siwezi walikuwepo wazuri walikuwepo kina nabiullahi yusufu alaihi ssalam uzuri ambao haona kifano alikuwepo mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama utafikiri ni mwezi wa tarehe kumi na tatu kumi na n kmna t 5 akiongea mtume salllahu alaihi wasalama wanasema masahaba utafikiri ni cheche za nuru zinatoka walikuwepo walikuwepo ikiwa mali zako zinakupa kibri utaki kumwabudu allah subhanahu wataala walikuwepo wenye mahali wakina karun leo hii wako wapi mwenyezi mungu subhanahu wataala amewangamiza koyo la msingi ndugu yangu muislam ni kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kweiyo mwenye kusoali mwenye kumgonjwa umelala ukashtuka muda sala umefika jiandaye mabudu mwenyezimungu subhanah wataala au mekumbuka ujasali basi anza utaratibu wa kujitoharisha na kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile nduku za katika imani katika mambo ambayo yanamhusu mgonjwa ni kwamba mgonjwa ataposafiri anasafiri anaenda katika mji fulani nchi fulani kwa ajili ya matibabu huyo anaruhusiwa kupunguza sala zile sala za rakaa nne atakuwa anasali sali rakaa mbili na ile sala ya rakaa tatu atakuwa anasali sali hvyohvo rakaa tatu adhuhuri ana sali rakaa mbili laasiri ana sali rakaa mbili isha anasali sali rakaa mbili magharibi anasali sali rakaa tatu kama kawaida na alfajiri anasali sali rakaa mbili kama kawaida ndugu zangu katika imani mgonjwa jitahidi usiache kuswali vile ndugu zao katika imani kuna baadhi ya watu wanasafiri si wagonjwa ni wazima mtu anasafiri kwa njia ya treni wengi vile vile unakuta ambao wanasafiri kwa njia ya treni hawaswali saghafirullah wengi ambao wanasafiri kwa njia ya meli hawaswali wengi ambayo nasafiri kwa njia ya gari hawaswali e. mtu anatoka es salam anaenda kigoma anatoka es salaam anakwenda mwanza toka es salam anakwenda arusha toka salaam anakwenda moshi hakuna ibada toka es salam anakwenda nairobi toka es salaam anakwenda mwambasa hakuna kumwabudu mwenyezi mwenyeezimungu anatoka tanga anakwenda mwambasa anatoka nairobi anaenda kampala anatoka nairobi anakwenda kigali anatoka kigali anakwenda bujumbura burundi anatoka bujumbura anakwenda kongo hamwabudu mwenyezimungu subhana katika safari upo katika hali ngumu wakati mwenyezi mungu subhanahu wataala anaweza akaleta maajabu yake unakufa hali ya kuwa una vipindi kemkem kem vya sala hujaswali vipi malaika watavyotoa roho yako hali ya una madeni ya mwenyezi mungu mwne. subhanahuwataal ndugu yangu mwislamu allah allah naswala mahmakana jitahidi kuswali afya unayo huwezi kusali umesimama unasali umekaa huwezi kusali umekaa unasali umelala huwezi kusali umelala unasali kwa ishara amuhim almuradi muislam mwanadamu mwabudu mwenyezimungu subhanah wataa mwabudu allah subhanahu wataala umshukuru mwenyezi mungu kutokana na hali uliokuwa nayo maradhi uliokuwa nayo isiwi ni sababu ya kuacha kumwabudu allah subhanahu wataala na kunyenyekea na kuzidi kumwomba mwenyezimungu subhanahwataala ni wangapi ambao walikuwa na maradhi kama ya kwako lakini mwenyezimungu subhanahtaa wa kisha waondoa lakini we bado wewe bado mwenyezi mungu amekuacha wewe bado mwenyezi mungu amekuacha kwa sababu gani allah amekuacha mna mkataba na mwenyezi mungu hapana nini kwa nini hautaki kurejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala tufisha likwa ni waislam ya allah tunakuombo tufisha lekuwa ni waislamu e mwenyezi mungu tujalie tudum katika swala ya allah tujalie tudum katika sala mwenyezi mungu wale ambao hawatekelezi sala ya allah jalia mungu watekeleze sala wale wagonjwa mwenyezi mungu ambao hawaswali walioko majumbani walioko mahospitalini mungu, wali mungu jalia watekeleze sala mwenyezi mungu, mwema. Ya allah, mwema. Ya allah, mwema. mwenyezi mungu mungu tupe tupe tupe mwema mwema mwema ya ya allah allah mwenyezimngushlshoe madhambi yetu mwenyezi mwenyezimngu tufishe waislamu mwenyezi mungu tufufusuke ya tukiwa nyuma a iama ayua mtummuhama alaihi wasaaa إن شاء الله <سؤال> من يسمي مكاسبك وتعالى كبيناك نسمى سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق>