الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والا أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii nabi muhamad pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahuwataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na sala ya mgonjwa namna mgonjwa inavyotakiwa ajithaharishe na namna gani mgonjwa inavyotakiwa aswali kutokana na hali aliyokuwa nayo leo insha allah mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana kuhusiana na mada ya salatu ljumaa sala ya ijumaa sala ya ijumaa nduku za katika imani ni miongoni mwa sala muhimu katika sala za waislam sala ya ijumaa nduku za katika imani faida zake ni kubwa sala ya ijumaa nduku za katika imani ina ubora mkubwa na sala ya ijumaa au na siku ya ljumaa ambao ndani yake kuna sala siku yenyewe ni bora mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ina utukufu mkubwa na siku ya aljumaa ndugu zako katika imani kwa yule mtu ambaye anakusudia kufanya ibada ibada ya swala kuna mambo ambayo inatakiwa afanye akifanya hayo mambo kuna ofa maalumu anaipata ikiwa watu wa mitandao ya simu wanaofa mbalimbali mbali wanazitoa basi wafahamu ya kwamba au mfahamu ya kwamba ndugu zangu katika imani ndani ya dini yetu ya kiislamu vilevile kuna ofa sasa ofa uliopo ndani ya dini yetu allahu akbar ni kubwa mno ndugu za katika imani ni ofa ya kusamehewa madhambi ni ofa ambayo ukifanya madhambi madogo madogo katika siku kadhaa mwenyezi mungu subhanahu wataala hayo madhambi haandiki hii ni ofa kabambe inaitwa kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zako katika imani swala ya ijumaa kwa sababu gani imeitwa swala ya ijumaa hili ni neno la kiarabu ndugu za katika imani imejulikana siku ya ijumaa au swala ile inayosaliwa inaitwa ni swala ya ijumaa ni kwamba ndugu za katika imani ijumaa ina maana ya mkusanyiko kwa maana swala ya ijumaa swalatu ljumaa ni sala ya mkusanyiko wa watu ule mkusanyiko unakuwa ni mkusanyiko mkubwa tofauti na sala za kawaida tofauti na sala ya alfajiri sala ya dhuhuri sala ya lasiri sala ya isha na sala ya magharibi tofauti aljuma inakuwa na mkusanyiko mkubwa ndio maana ikaitwa sala ya ijumaa kwa jina hilo sumia bihi lijtimai nnasi fihi imeitwa swala ya ijumaa kwa ajili ya watu kukusanyika katika swala hiyo ndugu zako katika imani sala ya ijumaa ni sala ambayo inasaliwa kwa wiki mara moja na inakuwa ni sala maalum ina mpangilio maalum ni tofauti na hizi sala za kawaida ni tofauti iko tofauti na sala ya dhuhuri japokuwa inasaliwa katika wakati wa dhuhuri kwa wakati wa dhuhuri mtu anaswali yale maneno ya sala mfano alhamdu na sura nyingine katika dhuhuri mtu anaisoma kwa siri lakini katika sala aljumaa mtu anaesoma dhahiri kwa sauti adhuhuri ina rakaa nne lakini aljuma ina rakaa mbili baadhi ya watu wanasema ya kwamba aljuma ina rakaa nne rakaa mbili ni zile ambazo tunasali na rakaa mbili ni zile khutba mbili inakuwa ni nne hiisio kauli sahihi ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu wale ambao wamechelewa khutba kuna baadhi ya watu wanafika mskitini kama sala aljuma zile khutba mbili zinahesabika kama ni rakaa mbili yule ambaye amemkuta imamu yupo katika rakaa ya kwanza katika sala aljuma akitoa sala asimami, asali mbili lakini hakuna hivyo ikawa na maana ya kwamba sala ya aljuma ina rakaa mbili sala ya dhuhuri ina rakaa nne vile, vile sala ya dhuhuri hakuna khutba kablia wala baadia lakini sala y aljuma inatanguliwa na khutba na vile vile sala ya, adhu, ya aljuma ina masharti yake kama tunavyokuja kuona uko mbele insha allahu taala ndugu zaku katika imani sala ya aljumaa ina ushahidi ndani ya qurani ndani ya hadithi sahihi za mtume muhamadin sallaali wsalam na ijma lulama ku makubaliano yamachuoni rahimahumllah tukianza na ndani ya qurani mwenyezimungu subhanahu wataala anasema ndani ya qurani katika surati ljumaa kuna sura maalum sura nzima inaitwa surat اljumaa katika hii sura mwenyezimungu subhanah wataala anaseme ya kwamba katika ayatis. ya 9 ya yuha ldhina amanu idha nudia liلslati mn yum اljuma fasau ila dhikri llah wdharu ذلكم خير لكم إن كنتم تعلمون الله سبحانه وتعالى أنا كنادي يا أيها الذين آمنوا أين مليو أميني أين وإسلام إذا نودي للصلاة نتابو آذانا يا صلاة ya siku ya ljumaa fasaau ila dhikrillah basi fenyeni haraka mwendi mkatekeleze ibada ya swala si hivyo tu wadharu lbai ikiwa watu wako katika biashara waachane na biashara zao baada ya adhana ndi wanasema wanachoonia kwamba ni haram mtu kuuza baada ya kusikia adhana ya ljuma aifai wadharu wadharulbai watu wachani na biashara yao waende wapi waende kutekeleza ibada mwenyezi mungu anasema dhalikum khairun lakum kufanya hivyo ni kheri kwenu lakini inkuntum mm, taalamun ikiwa mnafahamu ikiwa mnatambua ikiwa ni waerevu basi ni kheri kwenu lakini angalia hali za waislamu duku zangu katika imani adhana ya kwanza imetoka adhana ya pili imetoka unakwenda sokoni waislamu wamejazana wanauza la ilaha allah wa mtu hana wasiwasi mtu hajali kwamba hii ni siku gani la haula u ndio bnulqayim rahimahullahu anaeleza katika kitabu chake aruhu anasema ya kwamba inapofika siku ya aljuma leo ni alhamisi kuamkia aljuma aljumaa allaaba wadudu wanyama malaika viumbe aina mbalimbali vinanyenyekea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala iwezekana labda usiku wkuamkia ijumaa labda hiyo aljuma ndio itakuwa kiama kama tunavyokuja kuona mbele katika hadithi sasa wanaokopa isipokuwa mwanadamu na mwana jini awana habari hawana habari kabisa mtu askie adhana askia khutuba watu waswali yeipo dukani ya uza yeipo sokoni ya uza hana habari yoyote la ilaha illallah eh. moyo umekuwa ni mgum ni hatari ndugu zangu katika ina. mtumi muhamadin anasema kaa su katika hadithi ya bdالlah bn umar na abahurira ri anhma kwamba wamemskia mtumi muhammadin w akisema layntahiyana aqwam an waadihm اljumuati أو ليختمن الله على قلوبهم ثم ليكونن من يكونن من الغافلين. حديث إمام مسلم wakiendelea na tabia ya kuacha kusali sala za ijumaa watu wakiendelea na tabia ya kuacha kusali sala za jamaa allahu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala atapiga mihuri ndani ya moyo yao moyo unapigwa muhuri layakunanna min alghafilin halafu watakuwa miongoni mwa watu walioghafilika wameghafilika hawana habari tena sasa ndugu yangu mwislamu usiwi katika hili kundi la watu ambao mihuri imeshapigwa ndani ya nafsi zao mtu anasikia adhana mtu anasikia hutba hana habari hajali kama livosema mwenyezimungu subhanah wataala katika sua mutafifi ka bal rana la qulubihim kanu yaksibun allahu miui imeshapigwa ndani ya nafsi zao akama ilivyokuja katika hadithi ya abahuria anhu kwamba mwanaadamu anapofanya kosa nukita fi kalbihi nuktatan sauda moyo ni mweupe mwanadamu anapofanya kosa basi huwekwa doa katika moyo wake akifanya kosa lingine huwekwa doa katika moyo wake kosa lingine doa doa doodoa mpaka moyo wote unakuwa ni mweusi madoa matupu hapo sasa mtu asikii kheri wala nini shetani si shetani ibilisi si ibilisi ndio nakuta mtu kama huyu anakajirani na muskiti watu wanatoa adhana anaona watu wanaenda kusali wanakimsala anasikia watu wanaswali anasikia na anawaona watu wanashuka anawaona hana khabari. la ilaha illala mwenyezimungu atuepushe hali kama hii أنا صممت من محمد صلى الله عليه وسلم كحديث أبي جعد الضمر رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال من ترك ثلاثة جمع تهاون بها طبع الله على قلبه الله أكبر حديث أنباه kepokea alimamu termidzi na vilevile vile ibnu maja na abu daudi na kaitaje shekhu lalbani rahimah llah katika sunani annasai man taraka halatha jumai yeyote teke kusali ijuma yatatu ijumaa yakwanza ijumaa ya pili jumaa yatatu haswali tahauna kwa uzembe kwa makusudi basi katika nafsi yake hupigwa muhuri katika nafsi yake unapiga muhuri anakuwa miongoni mwa watu aliohafidika dugu zangu um katika imani sala ya hijumaa ni sala ambayo ni adhimu ni sala tukufu ni sala nzito ni sala kubwa ni swala nzuri ni swala tamu angalia siku aljuma watu wanakusanyika watu wanakutana watu wanakumbushana mambo ambayo yamepitikana kwa wiki nzima na waislamu wamekubaliana kwa ya kwamba sala ya jumaa ni wajibu zangu katika imani wakasema ya kwamba sala ya ljuma ni wajibu lakini kwa watu gani wakataja baadhi ya watu kwanza kasemu ala lahrari watu ambao wako huru hawa sala ya ljumaa ka ni wajibu tukisema ahrari ni kwamba watumwa wanatoka kwa maana nyingine watumwa sala ya aljuma kwao sio wajibu sio lazima vile vile albalighin walio balighi watoto sala ya ljumaa siyo wajibu kwao vile vile almuqimina wenyeji salah yaljumaa kwao ni wajibu tukisema wenyeji wasafiri sala ya ljumaa kwao sio wajibu vilevile watu ambao haona udhuru watu ambao hawana udhuru sala ya ljuma kwao ni wajibu ndugu zangu katika imani ni hukmu ya sala jumaa salah jumaa ndugu za katika imani ni fardhu ala kulli muslim ni faradhi ni lazima kwa kila muislamu tena fardhi ye ni fardhi ya aini maanake kuna fardhu yaani na kuna fardhu kifai au kifaya kuna fardhi zimeganyika katika sehemu mbili fardhu aini na fardhi kifae fardhu aini ni jambo ambalo limelazimishwa na sheria sheria imesema ya kwamba lifanywe ima mwenyezi mungu au mtume muhamadi saalaiwasalama kwa, kwamba kitu fulani kifanyike kila mtu afanye hii ni fardu aini nilazima kwa kila mtu ajifanyie mwenyewe lakini fardhu kifai au kifaya ni jambo ambalo limelazimishwa na sheria lakini mtu anaweza akawakilishwa na mwingine kwa maana baadhi ya watu wakifanya wale ambao hawakufanya hawana matatizo fano sala ya jeneza mtu kafa baadhi ya watu wanaenda wanasali wengine hawasali kwa hawa ambao wameenda kusali wana wanawatosheleza o wa ambao hawakusali kuchimba kaburi, wa kuchimba kaburi, wa kuchimba kaburi. Sanda, watu wameenda kuchimba abureama kutengeneza sandatengeeza baadhi ya watu ndio ndanakatakata wea o sala ya jumaa ni lazima kwa kila mtu sio kama mtu anakaeaa niwakilishe mskitiniana mimi leoa sijiskii si lazima mtu mwenyewe hana udhuru aende kusali sala ya aljumaa ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani wanasema wanachooni a kwamba sala ya ijumaa inatakiwa mtu waswali ambaye ana sharti nane masharti manane mtu akiwa nayo inatakiwa ni wajibu kwake kuswali sala ya aljumaa ndugu zangu katika imani sharti la kwanza au jambo la kwanza alislam mtu kuwa mwislam kwa mislam ni moja miongoni mwa masharti dz katika imani kwasababu kafiri hawezi akasali na hata akisali sala yake haikubaliwi d mungu subhanah wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lfurqani aya 2 ya kwamba waqadimna ila ma camiluu min camalin fajacalnahu habaa manthura habari za makafiri wanafanya mambo mema lakini siku ya qiama hawana lolote ni sifuri juua sifuri ni mikasi tu <coughs> Kwa gani hayakubaliwa hayakukubaliwa matendo yao kwa sababu kwasababu hawkumwamini mwenyezimungu subhanawataal makafiri ambao wanafanya wema hapa duniani mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anawalipa hapa hapa duniani ndiomwaana unaweza kashangaa litu ni likafiri li mwenyezi mungu lishirikina lakini linafanya biashara linafanikisha E, mwenyezi mungu anampa hapa hapa duniani ili siku ya kiyama swi chochote amchumi vizuri katika moto wa jahannama vile vile nikuza katika imani jambo la pili ni mtu ambaye ni balegre ameshakuwa huyu sala ya aljuma kwake ni lazima kama ilivyokuja katika hadithi ya alii bin abitalib i hadithi ambayo ikaipokea imamu abu daudi na vilevile vile ibnu maja na vilevile ikaitaja vile shekh lalbani rahimah llah katika irwa lghalil fi takhriji ahadithi manari sabili kwamba rufia alqalamu n haha kalam imesitishwa imesimamishwa kuandika madhambi ya watu aina tatu aaninaima hata yastaikidh mtu mwenye kulala yeye haandikiwi dhambi unalala unaota huko sehemu fulani uko unafanya mapenzi na mtu fulani ndani ya ndoto auna dhambi uko sehemu fulani unaiba hauna dhambi huko sehemu fulani unamsengenya mtu fulani hauna dhambi huu ni mtu wa kwanza mtu wa pili waani sabih hata yahtalim na mtoto mdogo mpaka abalere mwanamume mpaka abaler mwanamke mpaka avunje ungo na alama za kubalere kama anavyosema wanachuoni ikiwa ni mwanamume atimize miaka kumi na tano ikiwa ni mwanamke miaka tisa vilevile vile. shati lingine kujiotelea ikiwa mtoto amekuwa sasa akaota akajiotelea hii ni miongoni mwa alamu ya kubaler alama nyingine kuota nywele katika sehemu ya siri hii ni miongoni mwa alama za baler kwamba mtu huyu kisha baler au ngine kwa mwanamke kutoka damu kuingia katika siku hii limekuwa ni miongoni mwa alama kwamba kisha kuwa vilevile waani lmajununi hata yaakil mwandawazimu paka akili irudi kwyo yale mambo ambayo anayafanya katika uwandawazimu wake aandikiwe hambi aandikiwe zambi duku za katika imani kwa hiyo hili ni jambo la pili la mtu kubaleh na jambo la tatu ni mtu kuwa na akili ambaye hana akili huyo aruhswi kusali harusui kusalim na sharti la tatu ni mwanamume anasema ibnulmundhiri rahimahullahu ya kwamba wamekubaliana ya kwamba sala ya ijumaa ni lazima kwa mwanamume na sio lazima kwa mwanamke na jambo la tano ni mtu kuwa huru sio mtumwa mtu yuko huru wakusali sala yaijumaa kama ilivyokuja katika hadithi ya tarik bun shihab raia nhu an nabii saa wsam ya kwamba aljumaa tha wajibu la iamaa sala yaijumaa ni wajibu kwa kila muislamu isipokuwa katika watu wanne mtumwa mwanamke na na mtoto na mgonjwa baadi ksaa aao ambayo anahusiana na sala aumaa nugu za katikaimani قائماتي منيزيمو سبحانه الله تبكي لاخيري منيزيمو تبصش نكيل شاري منيزيمو تجعليه توني نيكوت كليلة سلعي جماع لجوزامو كت إن شاء الله نسمى سبحانك اللهم وبحمدك بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله Boa O <music>