الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نجذنك بعد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا منك mtume wetu mwombezi wetu nabii muhamadin slaalawsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuusiani pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani tupo katika kukumbushana kuhusiana na swala ya aljumaa na mambo ambayo inatakiwa yafanyike katika hii siku ya aljumaa na ni watu gani ambao wanawajibika kuiswali hii swala ya ljumaa katika kipindi kilichotangulia tuliona ndugu zao katika imani kwamba sala ya aljuma ni lazima kwa kila muislam mwanamume tukisema mwanamume ni kwamba mwanamke kwake sio lazima ndugu za katika imani vilevile vile, mtu ambaye kisha kuwa. ambaye ni kishakua au ambae ibae nib iamba mtoto mdogo kwake sio lazima vile vile mtu ambaye yuko huru tukisema ambaye yuko huru ni kwamba mtumwa kwake sio lazima vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo ni ya ulazima ni kwamba ni mtu kuwa na akili ni kwamba mwadawazimu sala aljuma kwake sio lazima ndugu zaku katika imani vile vile mtu kuwa muislamu ni kwamba kafiri yeye sala ya ijumaa kwake sio lazima na kisali ni kwamba sala yake haikubaliwi vile vile katika masharti mengine ambayo yanahusiana na sala aljuma ndukoza katika imani ni wanasema wanachuoni ni mtu kuwa ameisha jenga. mtu kajenga sehemu huyo anahesabika ni mwenyeji kwa hiyo sio msafiri mkoa fulani ana nyumba mkoa mwingine ana nyumba kwiyo akitoka huku anafika kwake na akienda huku anakuwa ni kwake huyu natakiwa asali sala ya aljuma ndugu zangu katika imani au sala aljuma kwake inakuwa ni lazima vile vile jambo lingine wanasema anachioni yule ambaye anasikia adhana sala yaljumaa kwake inakuwa ni lazima na hili sharti kuza katika imani hapo metofautiano nachuoni ni kwamba hata mwanamke anasikia adhana mtumu anasikia adhana msafiri vile vile anasikia adhana kwaio wengine akaliweka kama ni sharti wengine kaweka kama sio sharti kwho kuza katika imani mtu ambaye anasikia adhana inatakiwa aende kusali sala ljumaa ikiwa hana masharti ya kumziwia kusali sala ya aljuma. vile vilevile nikuzaa katika imani mtu ambaye kwake sala ya aljumaa ni wajibu ni mtu ambaye hana udhuru ywezekana ni muislamu yupo na akili na ni mwenyeji na ni mzima si mgonjwa na wala si msafiri lakini udhuru umetokea huyu sala yaljumaa kipindi hicho kwake inakuwa sio lazima na wanachuoni rahimahumullahu wamesema ya kwamba udhuru ni mambo manane udhuru ni mambo manane ndugu za katika imani muislam akifikwa na moja kati ao mambo manane sala yaljumaa kwake sio lazima tena jambo la kwanza marad mtu ambaye ni mgonjwa sale jumaa kwake sio lazima jambo la pili mtu ambaye anaokopa mali zake anahofia mali yake ima kuhofia nafsi yake kwamba mimi nikienda nikipita hii njia nikienda mskitini nitakutana na majambazi wataniua sio lazima kwenda kusali ijumaa ao mimi nikitoka nyumbani maanake watu wengine watu wametoka kwahiyo nyumba ikibaki bila mtu wezi watakuja wataiba mtuaruhsu kwenda kusalijumaa audhuuduuzaaaa hili ni jambo la pili jambo la tatu wanasema wanachuao ni almatar mvua mvua inaponyesha inakuwa ni miongoni mwa udhuru wakutu kwenda kusali sala ljumaa na jambo la nne adah dahdu tope mvua imenyesha mvua katika lakini tope barabarani hakuna sehemu ya kukanyaga sehemu safi ni matope njia nzima sala ljumaa inakuwa sio si wajibu katika hii hali na jambo la tano wanasema ni upepo mkali kimunga cha ajabu yaani batipaa za nyumba za zaezuliwa mtu akisimama hivi anaona miti ya nguka. vitu vya peperushwa kwake sala sio lazima na jambo la sita nduku za katika imani ni mtu ambaye yupo na nja halafu na chakula kipo tayari chakula kimeshaandaliwa na ana njaa na fikira zake ziko pale sale hijumaa kwake sio lazima na jambo la sita ni mtu ambaye amebanwa na haja ndogo na haja kubwa ima haja ndogo au haja kubwa au vyote viwili husio lazima kwenda kusali taki kwanza endi akidhi haja akishamaliza ndio aende kusali hata ikiwa itampita kwa ajili ya kukidhi haja inakuwa hamna matatizo na jambo lingine la nane ambalo wamelitaji wanachuoni ni kwamba ikiwa mtu anauguza anauguza mtu hospitali sasa akimwacha mgonjwa awezekana mgonjwa labda akachukua kitu au kama ni kisu au labda ni dawa ile ambayo haifai kutumia yeye akaitumia ikawa ni sababu ya, ya, ya kifo cha mgonjwa huyo aruhusikakusalndkiena mgonjwa pale haya ni mambo manane ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataji ya kwamba ni miongoni mwa adhar yaani nyidhuru zamtukutu kwenda kusali sala ya aljuma ndugu zangu za katika imani ndugu <coughs> zangu katika imani salah ya ljumaa ni miongoni mwa sala ambazo ni adhim ni tukufu ni nzuri mpaka ikafikia sasa adhabu inataka kutolewa kwa wale ambao awaendi kuswali sala ya ijumaa sema anachuoni uquba tutarikusalat ljuma taadhima adhabu ya mwenye kuacha kwenda kusali a ljumaa adhabu yake ni kubwa sana katika hadithi ya abdullahi ibnu masudi radillahu anhu kwamba mtume sa wsiku moja amesema alisima kuwambia watu qala liqaumi yatkhalafuna an ljuma wale yatu ambao hawaendi kusali sala ya hijumaa anasema lakad hamamtu an amura rajula ysaliya binnasi thuma uhariqu la rijal rijalyatahalafuna tachalafu, ni ljumaa buyuhadaokea mtume sal wsaam wa anawaambia watu ambao wana tabia ya kufanya mukhalafa kuto kwenda katika sala ya jumaaaihi kwaa mtume sa so salama awaambie watu wakimsala halafu baadhi ya watu mmoja apite mbele awasalishe watu halafu mtume sua so salama aondoke na baadhi ya watu wengine watafute kuni waende waziweke katika nyumba za watu ambao hawasali ijumaa wapige kibiriti pale waashe moto watu waungue wafilie mbali kwa sababu gani kwa sababu ya kuto ya sala ya injuma, katika hili ni jambo kubwa kufikia mpaka kukusudia mtume asaama aunguze nyumba za watu na watu wako ndani wafe a bila kukofia kwamba ndani mle kuna wanawake na kuna watoto ambao sio lazima sala ya ijumaa kwao mtume angechoma moto zangu katika imani alla allah, allah na sala ya jumaa ndomaana nakuta kuna wale watu ambao wahawaswali wenywe ni matari kuswalaa ye anasali ni jumaa hadi ijumaa kuna wengine sala yao ni ramadhani mpaka ramadhani wengine ni idi mpaka idi la ilaha illa allah kwa mwaka mara moja dini mpya kabisa ya allahu akbar ndio kuna bwana mmoja alikuwa anatembea sasa mbele akafika akakutana kuna ajali ya gari kufika mle ndani ile ajali kuangalia kuna vijana watatu alafu mziki unalia kwenye gari la vijana wa waislam anawaulizwa ale vijana wote mashallah waislam wazazi wao waislamu wapo katika nchi ya kiislamu ewe unasali muja anasema mimi huwanasali siku moja moja mtu yupo katika nchi ya kiislamu anasema huwa anasali siku moja moja anamuuliza mwingine wewe nasema mimi wanasali jumaa hadi jumaa mwanamuliza mwngine wewe eti mimi wanasali ramadhani hdi ramadhani nasema hiini dini mpya hii dini njadidi dini mpya dini ya kusali ramadhani hadi ramadhani dini safi hiyo lahaulawaltbi nduu zan katkamani ni hatari hizi sala za kawaida tu watu wanazifanyia upouzi ndugu zak katika imani kuna masala ambayo wanachuoni rahimahumullahu wamezungumza hukumu ya mtu kusafiri siku ya ijumaa mtu ambaye ni wajibu kwake kuswali sala iljumaa alafu anasafiri siku ya ijumaa wanasema ya kwamba ikiwa mtu atasafiri baada ya sala baada ya alfajiri hakuna tatizo lakini mtu akisafiri kabla ya dhuhuri kabla ya ijumaa kwa muda mfupi asema oh, sio vizuri sio vizuri ni katika imani mtu kusafiri na wakati wa sala ya aljuma umekaribia labda wanasema ikiwa ni wakati wa kwenda kupigana jihadi watu hamna tatizo kusafiri katika wakati huo aljuma ndugu ndikuza katika imani ubora wake ni mkubwa sana miongoni mwa ubora wa siku wa ndugu ndukuza katika imani anasema mtume muhammadin alaihi wasalama siku ambayo ni bora katika masiku kejua, ni siku ambayo imechomozwa ndani yake jua ni siku ya aljumaa katika masiku ya, ya wiki kwanzia siku ya ijumamosi jumapili jumatatu jumanne jumatano alhamisi aljuma sikjuma katika siku bora ambazo zinachomozewa na jua kila siku jua linachomoza jumamosi jumapili jumatatu juma nne jumatano alhamisi ijumaa siku bora ni siku aljumaa kwa sababu gani ndani ya siku aljuma fiha hula adam mwenyezimungu subanwa alimuumba baba yetu adam aaa ndani ya sik auai katika siku aljuma mwenyezimungu subhanawataala alimuingiza baba yetu adam ndani ya pepo katika siku aljumaa mwenyezimungu subhanah wataala alimtoa baba yetu adam ndani ya pepo Na katika siku el jumaa hakitosimama kiama isipokuwa itakuwa ni siku ya ijumaa huu ni ubora wa siku ya ijumaa jumaa katika man na akasema tena mtume ssaam katika siku ya ijumaa kuna wakati maalum mtu akimwomba mwenyezimungu mwenyezi mungu anakubali maombi yake wakati gani huyo siku ya ijumaa viumbe mbalimbali vinaokopa siku ya ijumaa isipokuwa majini na wanadamu ona habari mtu siku ya yaljumaa ana ahadi ya kwenda kuzini kuzinijum lailat aljumaa mtu ana ahadi ya kuzini usiku wa kuamkia ijumaa au ijumaa yenyewe mtu anazini ijumaa yenyewe mtu anamshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya ijumaa mtu anaenda makaburini anaomba babu babu babu nimekuja babu mimi mjukuu wenu babu huu ni mwaka wa tatu sasa toka niowe mke wangu hajapata mimba hajapata ujauzito babu nisaidie babu wewe ndio wakunisaidia hakuna mwingine wakunisaidia zaidi yako babu ia lillah waina ilaihi rajiun siku aijumaa mtu anamshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani siku aljuma ndio siku kubwa tukufu katika hizi siku za wiki kama ilivyokuwa siku tukufu katika wiki kuna siku tukufu katika mwaka na vile vile katika miezi kuna miezi ambayo ni mitukufu kwao siku el juma ni siku bora siku tukufu ndio sayidu layam ndio bwana wa masiku siku eljumaa na kama ilivyokuwa leilatu lkadri usiku wa leilatu lqadri ambao unapatikana katika mwezi mtukufu wa ramadhani ni usiku mbara kuliko ma usiku yote kwa mwaka na vile vile ile siku ya siku ya idi kubwa mahujaji wametoka ile tarehe nano wameenda mina tarehe tisa wameenda arafa ule usiku wa baada ya kuzama jua wametoka arafa wamekuja muzdalifa baada ya muzdalifa baada ya kusala alfajiri wanaelekea mina ambayo ni siku sasa tarehe kumi ili ni siku bora yaumunahar siku ya kuchinja watu wanachinja watu wananyoa watu wanasali idi watu wanamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala Muzangu katika imani anasema mtume alaihi wsaama kwamba siku ya ijumaa ndiyo bwana wa masiku yote wa adhamuha inda allah na ndio siku tukufu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala whuwa adhamu inda llah min yumi ladha wa yaum lfitri na ni bora siku ya ijumaa mbele ya mwenyezimungu kuliko idi kubwa na idi ndogo akasema fihi ams khilal kuna mambo matano katika siku ya ijumaahalah iha mwenyezingu ameumba abilahda katika siku ya ijumaa katika siku ya jumaa mungu subhanahu wataala amemteremsha nabiullahi adamu duniani katika siku ya aljuma nabiullahi adamu amekufa katika siku ya ijumaa kuna muda maalumu ukimwomba mwenyezi mungu mwenyezi mungu anakubali dua yako Na katika siku ya ijumaa ndio siku ambayo kiama kitatokea kwao siku ya ijumaa ni siku bora ndugu zao katika imani na vile vile ni idi ni siku ya furaha mwislamu unapojua ya kwamba kesho ni ijumaa leo ni usiku wa alhamisi kuamkia ijumaa ntikaujiandae mwislamu uvai nguo ambazo ni nzuri kwamba kesha utaenda kusali basi alfajiri au kabla kwenda kusali ijumaa uoge mwislam ujipake manukato uvae nguo nzuri kama kuona mbele kwa sababu gani, kwa sababu sababu gani ni ni siku yaidi, ni siku ya ya idi kupendeza sio kama anavyofanya baadhi ya ndugu zetu ambao wanafanya kazi za gere zile nguo chafu zile za za oweloweli za mafuta mafuta ndio anaendanazo kusali siku ya ijumaa mtu anaingia msikitini kila mtu anamkimbia hataki kukaa mbele yake mtu ananuka uchafu haifai mislam takiwa uwe na nguo ziko pembeni kwamba hizi ni nguo maalum za kazi kazi kimalizika unavua zile nguo unavaa nguo safi unaenda kuswali katika hali nzuri siku ya ianuatkalzur pendeza katika imani ni siku ya ya furaha ni siku ya idi na siku ya jumaa kama itavyo siku ya qiama initwe ni yumu lmazidu liahli ljanna ni siku ya ziada kwa watu wa peponi allahu akbar dukuzamkatika imani katika hadithi ya anas bn maliki radillah anhu حدثا بقيتاج إمام مسلم أرسم أمتومي صلى الله عليه وسلم إن في الجنة لسوقا يأتونها كل جمعة فتهب ريح الشمال فتحثوا في وجوههم وثيابهم فيزدادون حسنا وجمالا فيرجعون إلى أهليهم وقد ازدادوا حسنا وجمالا فيقول لهم أهلوهم uu wn wl l au badn ua wja juma mpaka siku ya qiama aljuma mwenyezimungu subhanah wataala siku yajumaa meiandaa watu wapeponi ndugu zao katika imani wanatoka siku ya juma wanaenda sehemu katika soko maalum la watu wa peponi mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaalie tue miongoni mwa watu wa peponi amina ya rabbalalamina watu wamejikusanya wanaenda peponi ni wanamume wake wamebaki majumbani ndiye desturi ya mwanamke ndugu yangu muislamu sio mwanamke unakuwa unafanya muzahama unasongamana na wanamume barabarani masokoni wanamume wanafanya biashara wanatoka nchi fulani kwenda nchi fulani na wewe mwanamke unataka usafiri kama wanamume unasema haki sawa kwa wote ina lilah dhaifu wa wallahi au wafanya biashara wanawake wanatoka nchi fulani mtu anatoka tanzania mwanamke anaenda dubai kufanya biashara peke yake haula wala billah anafika dubai anakutana na wanamume ndi wanam, wanam, wanamkodishia hoteli anakaa hotelini kwa pesa ya wanamume watakodishia hoteli bure hapana ni lazima nawe na nawewe walipe ufanye naye ngono wala billah lafu akirudi mwanaume ana habari ha, mtaji umezidi bana kumbe hajui kuna mali ya watu huko ndugu yangu mwislamu jambo ambalo uislamu umekataza kuwa makini mwanamke achena na fikira za makafiri wanakuleteeni fikira ambazo ni potovu wanawatoweni katika mstari ulionyooka wanataka muwe kuni miongoni mwa kuni za moto wa jahanama kama wao walivyopotea wanataka na nyinyi dada da, da, da, da zetu waislam mama zetu waislam kama makafiri walivyopotea wanataka wawapotezeni na nyinyi muwe pamoja katika moto wa jahanam pamoja na ibilisi baba yaoa Mwana nataka awe anauza kama mwanamume mwanamke nawe aawe kondakta kwenye magari mwanamume mwanamke nae anataka awe fundigereji anatoa enjinia gari anasafisha anafanya ni kazi za kiume hizi mwanamke kaa nyumbani we ni mtu ambaye umekirimiwa mwenyezi mungu amekutukuza mwenyezi mwenyezimungu amekuheshimu mungu amekupa sifa za ajabu wakarna fi buyutikunna wala tabarajna tabaruj aljahiliyati lula kaini majumbani wanawake msiwi kama makafiru aliyotangulia majahili watu wanatoka ovyo mwanamke anataka atoki nyumbani kwake amevaa suruali pinga mkanda nje maziwa yanaonekana nywele wazi wengi anatembea barabarani mpaka nguo za ndani ambazo wamevaa zinaonekana vitofu nje kiuno nje ndo ah, anasema ndio utamaduni utandao wazi uhuru tua uhuru bana ndio uhuru huyu sio ujinga huyo heshima yako inakuwa tena hamna hauna thamani ah, unapita barabarani kila mtu anaona nywele zako unapita barabarani kifua kinaonekana matiti yako yanaonekana hauna thamani mwenyezi mwenyezimgu vinaenda vinakulaa ni njia nzima pita barabarani kiuno chote kipo nje mapaja yote yapo nje umevaa nguo fupi ukiinama ukiangusha kitu siri zote zinaonekana ndio mwanamke anataka aishi aishikatika hali watu wanataka waishi kama ulaya ulaya huko ndugu zangu katika imani ni ufuska ndio wanafanyika watu wanazini wakiwa barabarani ndio mnataka mwishi katika halik kama wanyama Mungu wa Taala. katika ndugu imani mambo ya ljuma ni wanyamaewaaun abo mengeeu akipenda insha allah katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana habari za siku al juma na hukmu mbalimbali ambazo zinapatikana katika siku aljuma na ni mambo gani ambayo muislamu takiwa ufanye siku aljumaa mwenyezimungu subhanawata ualie nekusalsaa juma eaeaufuu ya iama ayua atum muhaad waaa نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته