الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقتفى أثره إلى يوم ينفق في السور فتأتون فواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii muhammadin salllahu laihi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na siku tukufu siku ya wiki ambayo ni siku ya aljumaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah akipenda mwenyezi mungu subhanahu wataala tutaendelea vile vile kukumbushana mambo ambayo yanapatikana katika siku ya aljuma na ni yepi ambayo inatakiwa mwislamu afanye katika siku hii tukufu ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana hadithi ya anas bnu malik radiallahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake anasema mtume salllahu laihi wasalama ya kwamba katika soko inna fi ljannati la suqa katika pepo kuna sehemu maalumu inaitwa ni sokoni katika pepo ya mwenyezimungu subhanah wataala kuna sehemu maalumu ya soko hii sehemu ndugu zangu katika imani yatunaha ya kula juma kila siku ya juma watu wanaenda kwenye hilo soko ikiwa katika dunia kuna masupemaketi makubwa kuna masoko ya fakhari watu wanaenda kununua vitu wanavyotaka mwenyezi mungu subhanahu wataala katika pepo kandaa ka ka kandaa soko maalum kwa ajili ya watu wapeponi ndugu zangu katika imani watu wanapofika hiyo sehemu ya soko ndugu zangu katika imani utavuma upepo upepo utapovuma upepo mlaini halafu utawapiga usoni watu wa peponi ambao wameenda kwenye hilo soko ndugu zangu katika imani upepo unawapiga usoni na kwenye nguo ambazo wamevaa baada ya upepo huyo ndugu zangu katika imani fayazdaduna husnan wajamala upepo kazi yake unawazidisha watu wa peponi uzuri hii ndio kazi ya upepo ndugu zangu za katika imani sasa hao watu wa peponi baada ya kutoka katika hiyo sehemu ya soko fayarjiuna ila ahlihim wanarejea katika watu wao wanarejea kwa wake zao wake wamebaki majumbani kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia ndio kawaida ya mwanamke kuwa nyumbani lakini makafiri jambo la mwanamke kuwa nyumbani kujistiri kufanya kazi za nyumbani kulea watoto inaonekana kwamba uislamu umemdhulumu mwanamke na baadhi ya waislamu wameingiliwa na fikra potofu kama hizo ndio na wao wanakuwa ni mabaharia wanawake mabaharia wanawake mainjinia wanawake mafundi magari wanawake makondakta imetoka wapi hii ndugu zangu katika imani imekuwa wanawake wacheza mpira la ilaha ila illallah imekuwa wanawake wanafanya mazoezi ya kukimbia ya dunia wamevaa chupi tu sehemu zote za siri zaonekana heshima mwanamke wapi ndugu zangu katika imani hivi ndivyo wanataka makafiri wanataka wewe mwanamke wa kiislamu ukae kichwa wazi shingo wazi maziwa nje kiuno nje sehemu za siri zionekane mapaja ndio usisemi ndio wanataka uishi kama mnyama ndugu zangu katika imani watu wa peponi wanarejea katika mahema yao wanarejea katika maghorofa yao wakezao wanawaambia wllah lkd adtum badana husna wajamala kwa akika waome zetu mliporudi uzuri wenu umezidi na waume nao wanawambia wa wake zao waantum Walla, wa wallahi lakad zadtum badana husna wajamala na nyinyi wake zetu tunaona kama mmezidi uzuri allah hii itakua ni siku ya aljumaa ndugu zangu katika imani kwiyo siku ya ljumaa namna ilivyokuwa tukufu hapa duniani mpaka siku ya kiama peponi mwenyezi mungu subhanahu wataala ameitukuza siku aljumaa ndugu za katika imani katika mambo ya siku ya ljumaa siku aljumaa kuna muda maalum ambao mwanadamu akikaa faragha akiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu anamkubalia ya dua yake كما اللي فسم صلى الله عليه وسلم كتك حديث يبا يك إمام البخاري نا إمام مسلم حديث يبا هريرة رضي الله عنه يقوم إن في الجمعة لا ساعة لا يوافقها عبد مسلم قائم يصلي يسأل الله خيرا إلا أعطاه إياه كتك الجمعة كنا مدى معلوم huyo muda mwanadamu akikaa sehemu faragha anaswali anamwomba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanauwataala sokua mwenyezimungu subhanawataala anamkubalia maombiake ni mudagani huyo ndugu za katika imani wanachuoni rahimahumllahu wameganyika kutokana na huyo muda huyo muda kuna kauli nyingi za wanachuoni lakini kauli mbili ambazo zipo katika usahihi kutokana na, na hadithi namna zilivyo kauli ya kwanza ndugu zao katika imani ni pale imam khatibu amekaa baina ya khudtuba mbili mpaka kumalizika sala pale khatibu ameanza na khutuba ya kwanza alafu akakaa chini ule muda mfupi na kuendelea mpaka kumalizika sala hapa katikati mtu akiomba dua mwenyezi mungu subhanahu wataala nakubali dua yake hii ni kauli ya kwanza ndugu zangu katika imani na hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake katika hadithi ya abdullahi bni umar amesema samitu rasul llah sallahlaih wasalam yaulu hiya mabaina an yajlisa limama ila antukuda salah ni muda ambao pale imamu amekaa sasa baina ya khutuba mbili mpaka kumalizika sala hapa katikati hii ni kauli ya kwanza wanachuoni ndugu zangu katika imani kuhusiana na saa au na muda maalum unapatikana katika siku aljumaa ambao mwanadamu akimwomba mungu subhanahu wataala mungu anamkubalia dua yake kauli ya pili ndugu zako katika imani ni kabla ya kuzama jua kwa siku aljumaa kabla ya kuzama jua kwa siku aljumaa huu muda wanachuoni wanasema mwanadamu akimwomba wa mungu subhanahu wataala mungu anakubali dua yake katika siku aljumaa na hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu nasai katika sunani yake na vilevile vile imamu albihaqi katika sunani lkubra na vilevile vile kaitaja qauli hi au hadithi hi ibn hajar alasqalani katika fathu lbari na vilevile shekh vile lalbani rahimah lah katika sunani nasai na katika sunani abi daudi katika hadithi ya jabir rih anhu anasema mtume a ws ya kwamba يو الj sا fihا saه la yujd fihا عbd msل يsأl الله shيئa ila atah iyah fltmsuhا آخر لsat bd العصر ktik hdيtث يa jaبr ansema مtm ى الهيه وسلم ya kwm siku ya الjuم ina msaa k2 sik n i m 2 k kuanzia ile asubuhi mpaka kuzama jua masaa kumi na mbili katika hayo masaa kumi na mbili akasema mtume sallahalaiwasalam kuna muda maalum kuna saa muda maalum ambao mwanadamu akiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu subhanah wataala anamkubalia maombi yake alafu akasema faltamisuha akhir saa baada lasri huyo muda muutafute yani katika nyakati za mwisho za baada ya sala la asiri kwahiyo wakati wa mwisho w baada ya sala la asiri, ni kabla ya kuzama jua ndugu zao katika imani ndio utakuta baadhi ya misikiti ikifika siku aljuma baada yala asiri na kabla ya adhana ya magharibi unakuta watu wapo miskitini wanamwomba mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo kauli hizo mbili ndugu zao katika imani za wanachuoni kuhusiana na muda ambao ni muwafaka mtu akimwomba mwenyezimungu subhanah wataala mwenyezi mungu anamkubalia maombi yake ubora wa siku ya ijumaa ni mkubwa mkubwa mno ndugu za katika imani katika ubora wake mtu akifanya mambo analipwa maradufu na sababu zake zinakuwa ni nyingi ni jambo la kwenda muskitini mapema hili jambo ndugu zako katika imani la kuwahi masjidi mapema ni jambo ambalo lina fadhila kubwa lina ubora mkubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hadithi ya bahureira anasema mtume salllah laihi wasalam ya kwamba man ikhtasala yauma aljuma ghusla janaba ثم راح فكأنما قرب بدنا ومن راح في الساعة الثانية فكأنما قرب بقرة ومن راح في الساعة الثالثة فكأنما قرب كبشا أقرب ومن راح في الساعة الرابعة فكأنما قرب دجاجة ومن راح في الساعة الخامسة فكأنما قرب بيضة فإذا خرج فإذا خرج الإمام حضرت الملائكة يستمعون الذكر. إني حديثا بايو كيف إمام البخاري نا إمام مسلم. anasema mtume salllalwasalam katika hii hadithi ya abu hureira ra anhu ya kwamba kuhusiana na umuhimu wa kuenda muskitini mapema muislamu ambaye siku ya ljumaa ataenda muskitini saa moja ubora wake fadhila zake ni sasoa na mtu ambaye amechinja ngamia halafu yule ngamia akamtoa sadaka zile sawabu ndio ubora wa mtu kwenda msikitini mapema hii ni saa moja atakaye kwenda saa mbili anapata malipo sawasawa na mtu ambaye amechinja ngombe halafu akamtua sadaka atakae kwenda saa tatu ni sawasaa na mtu ambaye amechinja kondoo au mbuzi halafu akamtua sadaka atakae kwenda saa nne sawasawa na mtu ambaye amechinja kuku halafu akamtua sadaka atakae kwenda saa tano ni sasa na mtu ambaye ametoa sadaka ya yai be yai yai la kuku yai la bata yai la kenge akatoa sadaka hii ni saa tano inapofika saa sita khatibu amepanda juu ya mimbar assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu wanaadhini adhana ili kwa ajili ya khutba malaika wanasikiliza khutba kwa hiyo atakayekuja baada ya khatibu yuko juu ya mimbari huyu amekosa fadhla za ljumaa atapata thawabu za sala ya ijumaa kama ilivyopokelewa katika hadithi nyingine ni kwamba inapofika siku ya yaljumaa ndugu zangu katika imani inapofika siku ya ljuma kama ilivyopokelewa katika hadithi ya bukhari na muslim haditbai siku ajumaa inapofika malaika wanakaa katika milango ya miskii d anayma juma kana la kli babin min abab lmasjid maaaktubuna awa faawa la sikunaofika kaa mangaskia nani kaingia mwanzo fulani bin fulani wanaandika pili fulani bin fulani watatu fulani bin fulani wanne fulani bin fulani khatibu anapopanda juu ya mimbari akianza na salamu asalamu asalamualaikum warahmatullah waalaikum salam wa wa wanatoa adhana khutba inaanza malaika wanafunga vitabu vyao wanaenda wanasikiliza khutba Asa, angalia watu ambao wanaokuja wakati hathibu iko juu ya katika imani mtu anaangalia muda hutuba inaanza saa ngapi kwenye ili muskiti ahutuba inaanza saa sa sita na nusu ahutuba inaanza saa sita kamili ahutuba inaanza saa saba na robo ko nitegemea baadhi ya mji ambayo mtu yupo kwa hiyo mtu kazi yake ana, anatingana na muda khutba inaanza saa ngapi akisikia khutba inaanza yendo anajiandaa anatoka nyumbani naenda muskitini mapema ili tupate hizi fadhila ndugu za katika imani za yani kile kitende tucha kwenda mapema na wanasema wanachuoni rahimahumllahu yule atakaekwenda mapema sana kama ni saa moja saa mbili atapata zi fadhila wengine wakasema ikifika saa tano mskitini hamna mtu yule ambaye atakaewahi kuingia huyo ndio anahesabika ni wa kwanza hata kama ni saa tano na atakaefuata anahesabika ni wa pili na kuendelea kwa hiyo almuhimu ndugu za katika imani allah allah kuwahi muskitini siku ya ljumaa ndio nakuta baadhi ya watu wamekujwa wanachelewa kazi yao anasimama mlangoni anaangalia sehemu gani kuna kanafasi ka anazungusha kichwa akiona sehemuna kawanya basi anaanza kukata, kukata mashingu ya watu ambayo, ya katika imani hiyo ilikuwa ni kuhusiana na kuwahi msikitini mapema jambo lingine ndugu za katika imani katika ubora wa siku ya ijumaa na fadhila zake inatakiwa mwislamu ajipambe na adabu za siku ya ijumaa katika mambo ambayo inatakiwa siku ijuma ya ijumaa yafanyike ndugu za katika imani ni jambo la kuoga kuna baadhi ya watu wanakaa siku tatu hawaogi wengine siku nne wengine nafikia wiki nzima haogi na maji yapo sio kama maji hamna yapo lakini wambiaanaona uvivu si wanamume tu hata wengine wanawake watu wapo katika hili hali haya ni matatizo ndugu zanu katika imani muislamu kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari inatakiwa kwa wiki mtu kwa uchache aoge mara saba kwa maana kila siku anatakiwa mtu aoge lakini mtu anakaa siku ya kwanza haoge siku ya pili haoge siku ya tatu haoge mpaka unakuta mwili unanata mwili umejaa taka ya uchafu jumana mtume sallahula wasalam akasema mwislamu ambaye anajua ataenda kusali aljuma basi aoge aoge najisafishi wakati wa kuoga sio kujimwagia maji tu na sabuni unajipaka khalasi naa unavaa nguo unaenda hapana unaoga unajisugua kwasababu gani kwa sababu ni siku ya ijumaa ni siku ya idi ni siku ya furaha kwa waislamu utakutana na waislamu wenzako utakaa na uislamu mwenzako hiyo kaa uwe katika hali nzuri Duhumani, mtu aoge ndugu zangu katika imani na kama una mke basi mnaenda mnaogeshana kila mmoja anamsugua mwenzake Maki kuna sehemu ambazo mikono u haifiki na kama mtu hana kiwavu inakuwa ni tabu lakini kama upo na mke wako wa inamisha mgongo kewako naua nakusugua tu safi unafata sunna ya mtume alaihi saalwa kwa hiyo ndugu zango katika imani inatakiwa mtu aoge na hii siku al juma katika kuoga na kufanya mambo mengine mtu anasamehewa ndio kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia anapata ofa maalum kama tulivyosema katika zama za katika dunia tuliyonayo kuna ofa mbalimbali mbali zinatolewa kwenye mashirika mbalimbali kwenye mitandao ya simu vilvile katika dini a munyezimungu subhanawataal kunaofa mtuna piwaofa malum kwakufanya mambo maalum ndoakasema mtumi saa wsam katika hadithi abahuraira rdi n waarضnasema mtumi sa l wsalma man iktasala thuma ata ljumaa fa sala ma, ma qudira lahu ثم أنصت حتى حتى يفرغ من خطبته ثم يصلي معه غفر له ما بينه وبين الجمعة الأخرى وفضل ثلاثة أيام. كتكب كذب من غير ما أنت وضع فحصنا الأضواء ثم أتى الجمعة فاستمع وأنصت غفر له ما بين الجمعة وزيادة ثلاثة أيام ومن مس ومن مس الحصى فقد لغى. دقوسام كتكب إيمان. أنا سمعت صلى الله عليه وسلم. yoyote ambaye atakeeoga siku ya ijumaa baada ya kuoga siku ya ijumaa halafu alipofika muskitini akawa anasali sunna unasali rakaa mbili antowa salamu unasali rakaa mbili ntoa salamu rakaa mbil ntoa salamu mpaka imamu atapopanda juu ya mimbari halafu mtu akanyamaza nakaa kimya sio kuleta zogo muskitini akasikiliza khutuba akasali pamoja na imamu na akuleta mchezo mwenyezimungu subhanahu wa taala anamsamehe madhambi ya wiki moja na ziada ya siku tatu kwa maana wiki moja siku saba na ziada ya siku tatu inakuwa siku kumi mwenyezimungu subhanahu wa taala anakusamehe wanasema wanachoni rahimahullahu ni ale madhambi madogo madogo madhambi ambayo tukaefanya hapa katikati ya siku kumi. Mungo, subahano, ta'ala, kamba, ni madhambi ya siku kumi ambayo yamepita wanasema hapana kwa sababu kuna waziada halaa na atazidishiwa siku tatu kwa maana ile wiki moja ya siku saba na anazidishiwa nyingine siku tatu zinakuwa ni siku kumi kwa siku kum za baadaye ukifanya tumakosa tudogo tudogo pakatikati mwenyezimungu subhanatanafat ndugu zangu katika imani tuzipate hizi ofa za mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala makosa ni mengi ambayo tunayafanya kwa usiku na mchana kwa kujua nakutukujua no ndugu zangu katika imani katika pokezi mwingine ni kwamba mtu akianza kutawadha nyumbani ameoga baada ya kuoga akavaa nguo nzuri kama ilivyokuja katika baadhi ya hadithi nyingine ameoga baada ya kuoga ak, yani kaoga vizuri na akajisugua alafu akavaa nguo nzuri alafu akajipaka manukato kama anayo kama hana hata anajipaka manukato ya mke wake katika baadhi ya hadithi kujipaka manukato halafu, baada ya kuoga kuvaa nguo nzuri kujipaka manukato na kuwahi mskitini mapema na vilevile unakuwa unasali rakaa mbili na kusikiliza khutuba na kutulia kuto kuleta mchezo mpaka sala khutba itapomalizika na sala unapata hiyo fa ya siku kumi ndugu zangu katika imani kujitahidi kutawadhia nyumbani hivi ndivyo alivyosema um, wetu mtumuwetu muhammadin salillahualaihi wasalama allah allah ndugu zangu katika imani tujitahidini tupatehizi ofa makosa ni mengi ambayo tunayo ndugu zangu katika imani tusipotezi hii fursa ndugu zangu katika imani kwa hiyo muislam ajitahidi naisifiki muislamu unaenda kusali ijumaa na nguo zimechanika haipendezi wallahi haipendezi nguo zimechanika chanika zina viraka mwislamu ndo nayo kusali siku ya idi abdullahi bni umar radiallahu anhuma anasema mimi nnapenda naposimama kwa ajili ya sala nivae nguo nzuri nipendeze kwa ajili ya allah subhanahu wataala lakini angalia zama tulizo nazo mtu anavaa nguo nzuri ikiwa ata ana, ana mwaliko kwa muheshimiwa ndio anavaa nguo nzuri na kama hana itabidi aende kwa zima ima kwa mwanamumi mwenzake au kwa mwanamke mwenzake na kiato safi na na kiwi anapaka kiato kimewaka ndio anaenda kwa mambo ya kidunia itakuaje mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanataala unaenda na nguo za kuchanika unaenda na nguo chafu unaenda na nguo ambayo umeivaa wiki nzima hali ya kuwa kabatini kwenye begi una nguo safi hawoni aibu ya ndugu yangu mwislamu hawoni aibu ya ndugu yangu mwislamu kusimama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na hali kama hiyo ndugu zetu wafundi magereji zile nguo ambazo zina rangirangi zile maowili ndo anaenda nayo muskitini kusali sala ya ijumaa adabu aaukowapawonia aiuwenyezu suaaw endaaakpn kachoka aa aadhi yamambo ayoaaya achache wenyezigu atupekila laheri wenyezu atuepushe na kila shai weye ausamimahambiyetu mwenyezimgu atufishai wasla mwenyezimungu siku ya iama تقوى يوم محمد صلى الله عليه وسلم نسبح سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته