والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقوزانكوا كتك إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة آماني كي ينقذويتو نتمويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislam na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika mlango unaelezea habari za siku aljuma na mambo ambayo mwislam inatakiwa ayafanye katika siku al katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo mwislam inatakiwa ayafanye ili ajipatie ofa maalum kutoka kwa mwenyezi mungu subhanah wataala ya kufutiwa madhambi ya siku kmi tunaendelea vile vile ndugu zao katika imani kukumbushana baadhi ya mambo na ubora na faida zinazopatikana katika siku aljumaa ni kwamba mwislamu ambaye atakaefata yale masharti yaliyotajwa malipo yake ni makubwa katika hadithi ya ausi bin ausi athaqafi radillahu anhu anasema سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من غسل يوم الجمعة واغتسل ثم بكر وابتكر ومشى ولم يركب ودنا من الإمام فاستمع ولم يلغ كان له بكل خطوة عمل سنة وأجر صيامها وقيامها الله أكبر حديث ينبايو كيبوكيا alimamu abu daudi katika sunani yake na vile vile alimamu termidhi na vilevile alimamu nasai Allah, mtume, sallam, kuwamba, juma, na vile vile kaitaji shekhu lalbani rahimahllah katika sunani nasai anasema mtume a wsaa ya kwamba man ghasala yuma ljumaa wktasala yeyote atakeyoga siku e jumaa nakajisugua viuri siku ya ijumaa anaoga baada ya kuoga sio kuoga tu hapana pamoja na kujisugua vizuri sabuni anapaka kichwani ndio maana akasema siku ya ijumaa mtume saa salama kwa sababu watu mtu anaweza akakaa siku mbili siku tatu aoge aselee ijumaa kwa sababu atakutana na wenzake asiwi na harufu mbaya dtakiwa aoge vizuri na ajisugue wanasema wanachoni rahimahumllahu ya kwamba kuoga ghasala waghtasala kwa maana ye mwenyewe anaoga na vilevile vile kichwa chake anakiosha vizuri kwa sababu wanasema mtume sallahlai wasalama alikuwa anaongea na waarabu kwa sababu waarabu walikuwa wako na nywele nyingi sasa inawezekana mauchafu anakuwa katika kichwa kwa hiyo wakati wa kuoga sio unajimwagia maji tu afu inatosha hapana ukiweka maji unaweka na sabuni unajisugua kabisa unaweka maji alafu unakuwa, anakusugua vile vile kuwahi mapema msikitini kwa hiyo jambo la kuoga vizuri na kuwahi mskitini mapema halafu mtu akienda muskitini aende kwa miguu asiendi kwa kipando asitumii gari wala asitumii pikipiki wala asitumii beskeli aende kwa miguu kutoka nyumbani kwake mpaka muskitini wamasha wala myerkab halafu akienda muskitini kwa kutembea bila kupanda kipando halafu alafuadana minlimami aa halafu akawa mbele ya imam na katika imani sababu kuna baadhi ya watu wanaenda muskitini huba inatolewa baada ya sala akiulizwa na mwenzake ambaye alisalia mskiti mwingine ulisalia wapi leo ale limesalia mskiti fulani ilikuwa khutba gani ah mwenyewe eleweki kumbe mwenyewe ndio aeleweki anamzulia imam alifika pale kazi yake ikawa ni kulala tu ana habari kusikiliza kuskautba e anashtuka watu wanakimsala kwa hiyo mwislam ambaye atapata haya malipo haya ambayo ameyataja mtume alaihi saaa muislam atakayeoga vizuri siku ya ijumaa halafu baada ya kuoga vizuri akawahi muskitini mapema alafu akenda kwa miguu alafu akawa mbele ya imamu akasikiliza hutba mtu huyu kila hatua moja aliyoipiga kutoka nyumbani kwake kwenda muskitini kila hatua moja anapata thawabu za mwaka mzima sababu za mtu ambaye amefunga na usiku mzima alikuwa anasimama anafanya ibada allahu la ilaha illa iahaillla angalia haya malipo ndugu zangu katika imani piga mahesabu kutoka nyumbani kwako mpaka mskitini unapiga hatua ngapi unapata wewe kila hatua moja unapata malipo sawasawa na mtu ambaye amefunga mwaka mzima na, kila, na usiku mzima anasali anamwabudu kwa hiyo haya malipo ya huyo ambaye nafunga mwaka mzima na kila siku usimama usiku ndio kila hatua moja ndio unapata ndi na unapataafkmma so watu waende kwa miguu il hatua ziwe nyingi. Na usende tu napiga hatua kubwa kubwa unaenda taratibu ili malipo yako yakoae mengi wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba mtu ambaye yuko mbali na muskiti ambaye kutembea kwa miguu mpaka kufika muskitini atachoka au atachelewa huyu akipanda hamna matatizo akitumia kipando imagari pikipiki au beskeli lakini ambaye yupo karibu na muskiti bora kwake ndugu zangu katika imani atembee kwa miguu ili ajipatie haya malipo makubwa ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanapatikana katika siku ya aljuma ndugu zangu katika imani vile, vile ndugu zangu katika imani kama tulivyosema mambo ambayo inatakiwa ifanyike siku ya jumani mengi ikiwa swala la kuoga mwislamu ajitaidi aoge kama tulivyoona katika hadithi zilizotangulia ni jambo ambalo mtume sala lla sallama amehitaja sana katika hadithi nyingi jambo lingine ni jambo la kujipaka manukato kama anayo basi ajipake mafuta uzuri ili awe na harufu nzuri na kama hana mke wake kama anayo na nayevile achukua alia mke wake ajipake kwa sababu asli ya m mafuta, mafuta uzuri ya wanawake sio yale ya harufu kama wanamume ni makosa mwanamke wa kiislam kujipaka ma, ma, mafuta uzuri ambayo yana harufu akipita hivi wanamume wanaipatapacha ni makosa anapata madhambi lakini kuna mafuta yao maalum ambayo hayana harufu sana kwa hiyo mwanamume kama hana kabisa anapitia hayo hayo ya mke wake hamna noma jambo lingine ndugu za katika imani ni mtu kupiga mswaki nakuwa na mswaki anapiga siku ya ijumaa awata katika vipindi vya sala vya kawaida amna tatizo inakuwa ni jambo ambalo mtume alaihi salllahualaihiwasalama amelitaja na vile, vile kuvaa nguo nzuri ndugu za katika imani ni miongoni mwa mambo ambayo muislamu wajiimizi yayafanyi ndio maana mtume salasallam katika baadhi ya hadithi anawambia watu kwa sababu gani mtu haui na nguo mbili nguo moja ni kwa ajili ya mihina ni kwa ajili ya kazi yako hii nguo ni kwa ajili ya kazi yangu tu ya yag na nguo nyingine ni kwa ajili ya sala ya kumwabudia allah subhanahuwataal aaatulizonazrug iiyo nguo ndio nendanayo shamba hiyo hiyo nguo ndio naingia nayo hiyo hiyoyo nguo ndo naenda nayo kusalilaidi nguo chafu nguo imechanika yani nguo ina sifa zote mbaya na sio kamba mtu hana nguo nyingine hapa, kabatini lakini katika mambo ya dini ndi mtu anaenda navaa vibaya vibaya katika mambo ya kidunia basi ndie mtu ana uramba sawasawa haifai ndugu zangu katika imani tikiwa mtu apendeze apendeze kwa ajili ya allah subhanahu wataala nandio kama baadhi ya wanawake wanavyofanya ndugu zangu katika imani mwanamke anapokuwa nyumbani sio yote lakini baadhi ya wanawake akiwa nyumbani mbele ya wake katika nyumba ya mme wake anavaa nguo chafu nguo za kuchanika chanika nguo ambazo zinanuka mikoji ya watoto nguo ambazo zinanuka moshi ikiwa wanapikia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kuni nguo ambayo ukiivuta hivi inachanika ndio anavaa mbele ya mme wake lakini pakiwa sehemu kuna harusi kuna sehemu kuna kichempati kuna sehemu kuna birthday kuna sehemu kuna mshiriku allahu akbar sehemu kuna ngoma angalia mwanamke namna gani atavyojipamba ataingia ndani ataoga bafune anakaa ni masaa manne manne masaa matatu ipo anaoga tu akitoka po anaingia ndani anaaza kujipodoa vipotozi vyote nguo zake ana, anaziondoa kabatini vipambo vyote anavaa atavaa cheni atavaa hereni atavaa pete atavaa bangili kama anazo wanja atapaka mpaka kwenye masikio nywele atasuka atajipaka mafuta atapendeza alafu ndio anatoka sasa sasa mbele ya mume wake anavaa vitu vya ajabu ajabu lakini akitoka anaenda kuwaonyesha wanamume wengine lini sasa mme wako atakupenda hebu dada yangu niambie kweli hali kama hii wakati gani mume atakupenda ndio mana unakuta wanaume wengine wanashawishika na vimada vya nje kwa sababu gani kwa sababu unakuta kimada anajua mapenzi kuliko mwanamke wa ndani mtu akiwa na kimada chake kile kitendo ch unaenda kwa kimada chako kimada amesha kuona basi kimada anaacha kazi zake atakufuata kule anakukumbatia anakupokea anakukaribisha ikiwa na nguvu anakunyanyua mpaka ndani yanafanyika mnayafahamu mzigo atauchukua karibu habari za huko pole dani anakukaribisha pale anakufungua vifungo vi, vi vya vi shati ana shati anaweka pembeni pale anakuwa anakupepea kama hamna feni anakuuliza unataka nini utakula nini nataka kitu fulani akileta pale anaanza kumlisha haya ni mambo ambayo wanafanya malaya kwa waume za watu saangalia wenye waume sasa namna, namna wanavyofanya mambo ya ajabu mume atoka kazini na mfuku ameemea au sokoni mke wake yupo uwani anasukana na watu mwenzake anamwambia mme wako anakuja nenda kumpoketi ah, ataweka tu pale tumesha zoeana la haulaa wala hamna kusema mume wangu karibu na kimada mumi anakuja mzigo ataweka pale jikoni hamna karibu hamna nini ataingia ndani ye mwenyewe atajivua shati ataweka sehemu inayohusika ye mwenyewe ataenda kutafuta maji ya kunywa mke ana khabari po anasukana huko sasa hali kama hii ndugu yangu dada yangu wakati gani utapendwa na mme wako mapenzi yanajengwa na naututuvitu dogo tudogotu ambatu mnatudharau ambatu vimada ndio wanafanya alafu baadaye unalalamika mme mme wangu hanipendi wa wangu anipendi na skilza mme wangu wakirudi anachelewa atakosa vipi kuchelewa na akinja nyumbani ana raha kwe hiyo wanawake ntakiwa mjifundishe mjifundishe namna ya kuishi na waume zenu ni vitu gani ambavyo nikivifanya vitamvuta mume wangu sio na kaakaa tu kwa hiyo ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo mwislamu inatakiwa ayafanye katika siku ya aljumaa ili mwenyezi mungu subhanahu wataala amlipe malipo ambayo ni mazuri najitahidi na kuvaa nguo ambazo ni nzuri ndugu zangu katika imani nguo za heshima nguo ambazo zinalingana na ile siku ya jumaa na ile sehemu muskitini ni nyumba miongoni mwa nyumba za mwenyezi mungu unapokwenda muskitini umeenda kumtembelea allah subhanahu wataala sasa uwe katika hali nzuri vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa kufanyika siku aljuma ni kwamba imamu wakati wa kutoa khutba awageukie watu isiyu imamu anatoa khutba anawapa watu mgongo anageukia huku hapana watu wapo zao zinaangalia mbele na imamu wanawangalia wale watu imam kibla na kipa mgongo hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhamadin sallwasaam kwa sababu kuna baadhi ya miji ndugu zao katika imani imamu akitoa khutba huwa hawaangalii watu ye anaelekea kibla haifa nandio maana alisema abdullahibn masudi raia nhu ya kwamba kana rasululahi saa idha stawa ala lmimbari istabana ijuhina a katika hadithi ya thabiti kana nabi w idha ama almimb stbalhu asabh bijuhihim katika hadithi a abdullah ibn masudi ambao kaipokea imamu termidhi na vilevile kaitaja shekh lalbani rahimahlah katika so, silsilati hadithi sahiha na katika sahihi termidhi kwamba alikuwa mtume salllalsaa anapotoa khutba basi tunamwangalia masahabu anasema mtume akitoa khutba sallasalam tunamwangalia nyuso zetu zinamwangalia mtume saasaa na katika hadithi ya thabiti radiallahu anhu ambayo kaipokea ibnu maja na vile vile kaitaja shekhu albani katika silsila tu sahiha na katika sunan ibnumaja kwamba alikuwa mtume salala salam akitoa khutba huwaangalia wasahaba wa, wa, wa kwa khatibu anapokuwa anatua hutba inatakiwa waangalie watu sio awape watu mgongo hapana hivi ndivyo inavyotakiwa ndugu zangu katika imani jambo lingine ndugu zangu katika imani ni kwamba siku ya aljumaa kama tulivyosema ni bora mtu kutembea kwa miguu kuliko kipando ikiwa mtu yupo karibu na muskiti ili ajipatie zile sawabu ambazo amezitaja mtume wetu muhammadin salllahualaihi vile vile katika siku ya ijumaa ndugu zako katika imani ni vizuri au ni sunna ile alfajiri ya ijumaa kwa maana leo ni aisha leo loni usiku wa wakwamkie jumaa alkhamis kuamkia jumaa sasa ili alfajiri a siko ijumaa ni suna yulemenye kusalisha katika raka ya kwanza bada ya kusoma alhamdu nasome surati sajida aliflammtanzilu lkitabi laraiba fihi min rabialamin ya kwanza katika raka ya pili asome alhamdu pamoja na hal ataka hadithu lgasia hal ata llinsan hinu min adahari lam yakun sha madhkura surati dahar au surat linsan ini suadukusakatka imai mtumetu muhammadin sa waaa alikuwa marakwa mara anasomazi sura kam lpukaliwa katka hadit ya bukhari na hadit ya musl katka hadit ya abahuraira ria inikatka alfajiri ask ama katika sala yajumyayewe m asu i ktiii b hamd anasoma surat اmunafun ia jak mnfun au ink arsu wallah yalamu inka larasuluh wallahu yshhadu la la in lmunafiqin lakadhibun hii ni katika hadithi ambayo kaipokea abahuraira raia nhu kama ilivokuja katika sahihi muslim wakati mwingine kama ilivopokeliwa katika hadithi ya numan bn bashir raih nhu hadithi ambayo kaitaja alimamu muslim vilevile wakati mungine alikuwa anasoma katika raka ya kwanza anasoma baada ya lhamdu anasoma sabihisma rabika alala na raka pili baada ya anasoma hal ataka hadithu lghashia hivi ndivyo alivokuwa akisoma mtumwetu muhamadin sa wsalaa katika sala ya aljumaa katika sura ambazo likua mara kwa mara nasipen, anapenda kuzisoma wakai ngine kama ilivyokuja katika riwaya ya muslim hadithi ya nuumani wakati mwingine alikuwa anasoma surati ljumaa katika raka ya kwanza katika raka ya pili anasoma surati lghashia hal ataka hadithu lghashia kwahiyo hizi ni namna au ni ndoko zao katika imani waislamu wahurishe hizi suna wahuishe sunna ya mtumu wetu muhammadin vilevile nuguza katika imani katika mambo ambayo inatakiwa muislamu ayafanye mara kwa mara au ayazidishe sana katika sikualjumaa ni kumsalia mtume wetu muhamadin sawsaa ima usiku wa kuamkia aljuma au siku aljuma yenyewe mtume ama alivosemamtumes katika hadithi ya anasba r anasema أكثروا الصلاة علي يوم الجمعة وليلة الجمعة. فمن صلى علي صلاة صلى الله عليه عشرا حديث بركة بركة الإمام البيهقي كتاب بوشاكي السنن الكبرى. نفل فيلك يتاجا الشيخ الألباني رحمه الله كتك سلسلة الأحاديث الصحيحة. نفل فيلك ينغالية كتك تمام المنة على تعليق فقه السنة. ni kwamba siku ya ljuma au siku tumi, wa kuamkia aljumaa muislam azidishe sana kumsalia mtume sawsaa ima akileta ile swalati ibrahimia yote au akileta ile fopi semalu mslt l brahwbrah wbarluhaauaa kmbarakta l brah llama lialamuhamadlli muhamad kmasbahbaaaaiaanazidishaaoingiauiuumzia masaasaa muo katika, katika taiau zaidi aina tano ya tahiyatu ya swalatu ala nabi zimepokelewa kutoka kwa mtumwetu muhamadi ausmaaala muhamad aa mtu nazidisha kumtakia rehma mtumewetu muhamad saw mtume salwsaa akasema mkisirishe m- m- m- mzidishe sana kunitakia rehma mimi siku ya ijumaa au sikua kwamkie ijumaa yoyote atakenitakia rehma mara moja basi mwenyezimungu subhanawataala namtakia rehma mara kumi rehma mara kumi unatakiwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwa kumtakia rehma mara moja mtume wetu muhamadin sallahalawasaam vilevile akasema kuambia masahaba nitakieni rehma sana usiku aljuma, wa waljuma wa kuamkia aljuma au siku waljumaa kwa sababu sala zenu yani namna mnavyontakia mna rehma mwenyezi mungu ananionyesha kaburini sahaakasuka akasema ya rasulllah wesi takua umeshaoza namnagani utoona namna, namna tunavyokutakia rehma mtume <tumisulallahu> sa akawambia ykwamba ina llaha harama ala lardi al antaakula ajsada lambiya hadithi abo akaipokea abu daudi na bnumaja na kaisaisha shekh lalbani al rahimalla katika silsilau sahiha kwamba mwenyezimungu amekataza ameiambia ardhi kwamba ni haramu kula viwiliwili vya mitume kwa hiyo nabii yeyote anayeezikwa ni kwamba ndani ya kaburi lake mwili wake huko vile, vile. kwa hiyo anaonyeshwa namna gani umati wake unamtakia una rehma Kuyo mtu akiwa mashariki akiwa magharibi kusini kaskazini mtu yupo china mtu yuko mbali ya dumishi wa dunia akimtakia rehma mtume malaikawanamonyesha mume lbl anakutakia rehma flbl anakusalimia ya rasulllah na mwenezimngu anamsalimia a anamtakia rehma mara kumi kwhaya mambo ambayo inatakiwa siku ya jumaa yawe kwa wingi mwenyezimungu subhanahwataala atujalie يا رحمة ووين قمت ميت محمد صلى الله عليه وسلم اللهم صل على محمد وعلى آل محمد اللهم صل على محمد وعلى آل محمد اللهم صل على محمد وآل محمد بقصاقة أيمان إن شاء الله le tutaishia hapa akipenda tutendelea katika kipindi kinachokua menyezingu atusmeemadamyetu menyeziun atufishaiawasa menyeziunu atufufue sikuaiama tukwanyuma tum wetuuaa maaama astafiu aatbuaa usa والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته