ماضي، سالي، سالجاو، العباد الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقو زانقو إيمان دقو زانقو إسلام دقو زانقو أميني بعد شكور من سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin salallahu alaihi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mungu subhanahu wataala atujalie katika hao amin amin amina ya rabaalalamin ndugu zangu waislamu tunaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na udhu kwa sababu ndiyo maada ambayo tumeanza nayo katika vipindi vilivyotangulia namna alivyokuwa akitawadha mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasallam kweyo ndugu zangu wa leo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutakumbushana nukta nyingine kwa sababu katika vipindi vilivyotangulia namna tulivyokuwa tukionyesha zile hadithi zilizopokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salllahu aalaihi wasallama kuhusiana na mambo ya udhu <سؤال> يقول حديث يا عثمان بن عفان رضي الله عنه حديث عبد الله بن زيد الأنصار رضي الله عنه حديث علي بن أبي طالب نحن حديثنا ينجيني حديث يا مقدال بن مادي أقرب حديث النجينا كما صحبنا بني مبارك ابن عباس رضي الله عنهما حديث ابن عمر رضي الله عنهما عن بزينة حديث أبي عائشة رضي الله عنها لكن أبا هريرة رضي الله عنهم hadithi ambazo zinaonyesha namna alivyokuwa akitawadha mtume sala llah sallama tulitaja aina kwamba alikuwa na tawadha mara tatu mara tatu sasa je ni lazima kila kipi, kipengele mtu atawadhi maratatu mara tatu awaewezekana mara mtu akatawadha tofauti na idadi ya mara tatu tukiangalia katika hadithi ndugu zangu katika imani حديثا باي وكايبوكا الإمام البخاري رحمه الله وكان قال لك كفتح الباري مجلد وقانزا نباري ميامبيلي نشرين ناسيتا. حديث عبد الله بن عباس رضي الله عنهما نسيم يا كوانبا توضأ النبي صلى الله عليه وسلم مرة مرة. كون <متومي> محمد صلى الله عليه وسلم أنا سمولية صحابة متكوفو حبر الأمة ابن عباس رضي الله عنهما كون بمتم محمد صلى الله عليه وسلم أنا تواثى مرموجة مرموجة تفوت نحديث عثمان بن أفاني رضي الله عنه أو حديث عبد الله بن زيد الأنصاري رضي الله عنه au hadithi ya masahaba wengine ibnu umar aba hureira raillah anhum wale ambao walisifu hudzu wa mtume saaa wa salama walikuwa na sifu katika idadi ya mara tatu mara tatu lakini hadithi abdallah radiallah anhuma abdallah ibn abas radillah anhuma anasimulia ya kwamba alikuwa mtume wa salallahualaihi wasalama akitawaza mara moja mara moja baadhi ya nyakati kwa hiyo idadi ya mara tatu sio lazima ndugu zangu katika imani sio lazima ndugu zangu islam, wa islamu yawezekana yaruhusiwa mtu akatawaza mara moja mara moja maji yameshaandaliwa unamimina pembeni viganja unaviosha mara moja unaingiza mkono kwenye maji unachukua maji unaweka mdomoni na mengine unapandisha puani mara moja unachukua maji unaosha uso mara moja unachukua maji unaisha mkono wa kulia mara moja unachukua maji unaisha mkono wa kushoto mara moja unachukua maji unapaka kichwani na kumalizia kwenye masikio mara moja na kwenye mguu wa kulia mara moja na kumalizia mguu wa kushoto mara moja hii ni aina ambayo kaipokea ibn abasi raillahanhuma ya kwamba ni sheria imethibiti kutoka kwa mwalimu wetu mtume muhamadin saaai wasala ya kutawadha mara moja mara moja na hii ya kutawadha mara moja mara moja ndugu zangu katika imani ni sheria na mtu waangalie je mimi nikitawadha mara moja mara moja kwa kumuiga mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama je viungo vitaenea maji kama unaona hutoweza basi chukua sunna ya kutawadha mara tatu mara tatu ili وصيجه وكهاريبه وذوaco. حديث ينجينا عبد الله بن زيد رضي الله عنه أنا سمع أن النبي صلى الله عليه وسلم توضأ مرتين مرتين. أن جليك كفته الباري. شرح صحيح البخاري يا ابن حجر العسقلاني رحمه الله. قم zaidi anasimulia kwamba alikuwa mtume muhammadin salllahu laihi wasalama anatawaza wakati mwingine mara mbili mara mbili kwa hiyo tunapata hadithi ukiziangalia hadithi zote za udhu utazikuta zimegawanyika katika sehemu tatu mfano hadithi ya uthman bn afani radillahu anhu hadithi ya bahureira raillahu anhu na hadithi ya zaidib bun... يا عبد الله بن زيد الأنصاري هذه رواية قبس صلى الله عليه وسلم من أحاديث علي بن أبي طالب رضي الله عنه قبتمي صلى الله عليه وسلم الكون تواذى مركة بركاته رواية رواية عبد الله بن عباس رضي الله عنهما ألقتم محمد صلى الله عليه وسلم أكتوا مرام مرام وكان الله بن زيد الأنصاري رضي الله عنه kwamba mtume saa sallama alikuwa akitawadha mara mbili mara mbili kwa hiyo hizi njia tatu zote ndugu zangu katika imani ndugu zangu a islam ni sunna muislam inatakiwa awe anazitumia na hii njia ya kwanza mtu akiwa ni msafi kwa maana kuoga na baada ya kuoga akajipaka mafuta akishajipaka mafuta akitumia hii njia ya, ya riwaya abdullahi bnu abbasi radiallahu anhuma ya kutawadha mara moja mara moja ataona ni vyepesi kabisa ataona maji yanaenea yawezekana kikombe cha nusulita ukatawadha kikaenea viungo vyote vya udhu lakini kama umekuwa na siku hauogi alafu mwili wako ni mgumu mgumu kuna wengine ngozi ya mwili inakuwa ni ngumu yani kama ngozi ya mamba au ngozi ya chura yani ngum yani hata ukimwagia kikombe cha maji yani kikombe kizima akitoshi kwenye mguu sasa hapo ukitawadha mara moja hutoweza viungo vitofika na maji vizuri wewe ambao unaona ngozi yako ni ngumu ni afadhali utawadhe mara tatu mara tatu kama ilivyothibiti katika baadhi ya riwaya kwa hizi njia tatu ndugu zangu katika imani ni sunna miongoni mwa sunna ambazo alizifanya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama na akawafundisha masahaba radillahu anhum na masahaba wa kuwafundisha matabii au wakafundishana wenyewe kwa wenyewe wale ambao hawakumwona mtume sallah salam akitawadha wanawauliza wenzao namna gani alivyotawadha mtume ssaa masahaba wanawaonyesha masahaba wengine masahaba wanawaonyesha matabii na matabiiwanawaonyesha matabi, matabi matabi, tabiina mpaka hadithi zikatufikia zama tulizo nazo alha tunamshukuru mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala ni tofauti na dini nyingine mambo yao ni munkatia mambo yao yamekatika katika lakini mambo ambayo yamefanywa na mtume muhammadin salllasama toka karne zilizopita karne kumi na nne sasa miaka elfu moja na mia nne na zaidi mambo ni musalsal yani mambo yanaenda anafutana kwa ushahidi huyu kapokea kwa huyu huyu kapokea kwa huyu huyu kapokea kwa huyu mpaka zama tulizonazo ndogo zaokatikaman kwa hiyo mambo ya dini yetu ni mambo ambayo hayana shaka ndani yake min awaliha ila akhiriha mwanzo mpaka mwisho ni mia kwa mia hamna shaka ndani yake kwaiyo ndugu zae katika imani swala la kutawadha mara tatu mara tatu ni sunna jambo la kutawadha mara mbili mara mbili ni sunna jambo la kutawadha mara moja mara moja ni sunna lakini tambihi ikiwa mtu atatumia njia ya uthmani bn afani radiallahu anhu au baadhi ya masahaba akiwemo abu hureira anhu ya kutawadha mara tatu mara tatu kila kiungo unatawadza mara tatu lakini ukifika kwenye kupaka kichwani na kwenye maskio ni mara moja au hadithi abdullah bnu abasi railaanhuma yakutawadza mara moja mara moja na ukifika kwenye kichwa na kwenye masikio ni kupaka mara moja au hadithi abdullahi bn zaidi lansari radila anhu ya kutawadha mara mbili mara mbili lakini ukifika kwenye kichwa na kwenye masikio ni mara moja takiwa mtu awe na tambihi azinduke kwa hili vile vile ndugu zan katika imani imamu ibnu hazmi katika kitabu chake kuhusiana na hadithi ambazo ni sahihi lakini zimekuja katika mfumo tofauti tofauti akaeleza kwa ya kwamba akataja mlango wa kwanza katika babu sifati wudhuinabii sallaalai wasalama thalatha akaelezea hadithi ambazo zinazungumzia udhu wa mtume saa a wa, wa kutaja hadithi zinazoeleza mara tatu mara tatu alafu baadaye akataja babu ibahati ludu marataini marataini anazungumzia hadithi kwamba ni sunna kutawadha mara mbili mara mbili vile vile akataja hadithi ambazo zinazungumzia ibahati ludhu maraamarata yani kuzungumzia inaruhusiwa mtu kutawadha mara moja mara moja hayi ni mambo ambayo ni sahihi hayana shaka katika dini yetu ya kiislamu vile vile ndugu zangu katika imani kuna swala la istihbabu ludu li kuli solah ni sunna kutawadha kwa kila sala mfano mtu kusali magharibi maharibmemaliza kusali magharibi wengi wana uwezo wa kukaa na udhu wao mpaka sala ya isha na unaruhusiwa kusali na ule udhu wa magharibi hamna matatizo lakini vizuru zaidi ni kutawadha umemaliza kusali magharibi labda ukakaa msikitini unasoma qurani au unasikiliza mawaidha mpaka muda wa sala ya isha umefika basi ukenda kutawadha tena hamna tatizo ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo linaruhusiwa kisheria kwa hadithi ya anas ibnu maliki radiallah anhu anasema ya kwamba kana nabii salllah laihi wsalam yatawadha inda kuli salati alikuwa mtume muhammadin salllahu laihi wasalama anatawadha wakati wa kila sala alfajiri imefika na tawadha adhuhuri imefika na tawadha lasiri imefika na tawadha magharibi imefika na tawadha isha imefika na tawadha ni jambo ambalo halina tatizo na hii hadithi tukiangalia katika fathu bari sharhi sahih lbukhari mujaladi wa kwanza nambari mia moja na sabini na tatu utakuta habari kama hizi amezieleza ibnu hajar l askalani rahimahullah vile vile ndugu zangu katika imani yaruhusiwa mtu akaswali vipindi vyote vitano kwa udhu mmoja na hii ni kutokana na uwezo wa mtu sio kila mtu umemaliza kusali alfajiri ukakaa na udu wako mpaka duhuri ikafika ukasali na ule udu wa alfajiri ukakaa na wako mpaka laasiri ikafika ukasali na udhu wa duhuri ukakaa na udu wako mpaka magharibi ikafika ukasali na wa uualaasii ukakaa na udhu wako mpaka isha ikaingia ukasali na udhu wa magharibi hili ni jambo ambalo linaruhusiwa kisheria na hamna shaka lakini wako wapi ambao wanaweza kukaa na udhu kutwa nzima ni wachache katika wanadamu ambaye ana uwezo kama huu na ili jambo aliwehi kulifanya mtume muhammadin salalahu alahi wasallam katika fathu makka كتك حديث يا بريدة أبوك يبوك إمام مسلم رحمه الله كتك صحيحك وممتوم صلى الله عليه وسلم صلى الصلوات يوم الفتح بوضوء واحد وأن عمر سأله فقال صلى الله عليه وسلم عمدا فعلته وكان قال لي <سؤال> كتك katika vitabu utakuta mtume salallahu alehi wasalama hili jambo amelifanya katika fat makka alisali sala zote kwa udhu mmoja masohaba anamwona hatawadhi hali ya kuwa sio kawaida yake masohaba likawakera kama ilivyokuwa ade y wanapoona mtume sa sallama amefanya, amefanya kitu ambacho ni kigeni mbele yao whawasiti kumuuliza mtume muhammadin salllah alaihi wasalama sio kama leo tunavyofanya yawezekana shekhe anafanya jambo ambalo linaenda kinyume na, ki na sheria amaunaonakuliaekini etu egu aa ana jambo ambalo limekenda kinyume a jambombalo linafanyika akiniiaha ie ul amaaanya ata ama nishehe aiamia s i meaoegi auliaipata faida jambo ambalo linaruhusiwa kisheria ndugu katika imani na nawala usioni aibu ndio kuna kisa ambacho baadhi ya watu wana iliek ukisikia muda mrefu zaidi ya miaka kumi iliyopita kuna mtu alikuwa anatoa mawaidha tanzania katika baadhi ya mikoa sasa kaelezi a kamb kwamba kenya kuna sharifu mmoja aliingia kwenye mskiti alipoingia mskitini watu wanamjua kwamba ni sharifu wakampitisha mbele akasalisha ilikuwa ni sala ya ljumaa wakati anasalisha yule sharifu akavua kiremba chake halafu akaanza kupepea mbele anavua kiremba alafu kana kwamba utafikiri kuna kitu kuwa anafukuza kwa mbele na kile kiremba mpaka sala ilipomalizika watu ambao walikuwa nyuma ya imamu baada ya sala wakamuuliza kusema shekhe tulikuona unavua kiremba alafu unafanya hivimbele aamevua yani kiremba alafuknafanyahiv wanamuliza shehlik nafanya hiv kwa maana gani yulambaliuanaomawaidha akasema ya kwamba tihuyu sharifu akasema wakati nilikuwa nnasali nilikuwa naona mbwa kalbu anapita anataka kupita kwenye kaburi la mtume muhamadin sallahu alaihi wasalama madina kwaiyo nikavua kiremba changu sasa ndi nikawa nafkuzlembwa kenya, ni kenya. jambo ambalo linafanyika madinatilmunawara te kwamba mbwa inataka kupita mbele ya kaburi ya mtume alaihi sallalawsaa unaona una karama zaaina gani wewe una una ibada gani mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wewe cheo gani mbele ya allah tabaraka wa taala sasa cha ajabu baadhi ya watu wakaamini wengine hawakuamini sasa mmoja kati ya wa waumini akamwarifu shekhe kwenda nyumbani kwake baada ya sala kupata chakula cha mchana wakaenda nyumbani walipokaa barazani wanasubiria chakula yule bwana akenda akamwambia mke wake kwamba leo ilikuwa ni hatari mskitini shekhe alivua kiremba ikabidinafanya hivuliza akasema kwamba kuna mbwa ilikuwa taa kupita mbele ya kaburi ya mtume muhamad saal wasalama k shehe akawa anaefukuza huu ni sharifu wa hatari ana karama za ajabu ni walio mwenyezimungu subhanawataala aii mwanamke alikua i alikua na akili alichofanya akaandaa chakula alipoandaa chakula wali na nyama na nini chakula lile sinia la chakula likawekwa mpaka barazani pale ni shekhe pamoja na yule mgeni na mwenye nyumba wakaanza kula sasa mbele ya mwenye nyumba yule mke wake alikuwa ameweka mayai yale mayai alikuwa amefunika na wali kila mwenye nyumba akila natoa yai anakula kila kisogea mbele tayanakula lakini mbele ule sharifu hamnaasm afanyia uuni ushenzi kabisa w unakula mayai alafu mbele yangu hamna mayai yule bwana maya uleaa akaondoaamaakamfata mkewake wamia kewangu umenihuzunisha umenifedheesha mbele ya mgeni weka mbeleyangu mayai lakini kuweka mayai ni nyama tu za kawaida angalia yule mwanamke kutokana na akili aliyokuwa nayo wanawake wa ntakiwanawakwakislamuo na akili sio kila kitu ambacho meeka nakwambia alafu unakipokea unakiamini unakikubali moja kwa moja hapana kuna baadhi ya mambo ukiyapokea unayapima kwanza akilini yule mwanamke akasema mme wangu mimi nimefanya hivi makusudi kwa sababu gani ulinaambia ya kwamba alipokuwa anasalisha aliona mbwa anataka kupita mbele ya kaburi la mtume muhamad a madina kwao mimi nikaweka mayai mbele yako ili tuone kama atayaona sasa shekhe yupo muskitini anaona mbwa anataka kupita mbele ya kaburi la mtume muhamad madina alafu mayai yako mbele yako haoni huyu ni uongommewangu kwao mwanaume apondio akazinduka kwa tunarudi kwenye mada ndugu zangu katika imani ni kwamba inaruhusiwa muislamu kutawadha kwa udhu mmoja kwa vipindi vyote vya sala na baadhi ya vitabu wanaandiki ya kwamba alimamu abu hanifa nuumanu bun thabiti rahimahullahu waradia anhu ya kwamba yeye amesali kwa udhu mmoja sala 4 riwayi nyingine zinasema kwamba alisali kwa hudhu mmoja kwa muda wa miaka arobaini haya ni maneno ambayo sio maqul yaani ta akili siyo akili ya msomi hata mwandawazimu majinun ukimwambia haya maneno hakubali au baadhi ya hanafia wanafanya ghuluu katika kumsifu imamu kao ndugu imani ni habari ambazo sio za kweli ambazo anazushiwa alimamu abu hanifa nuhmani bn thabit ni imamu ambaye ni mujtahidi anaelimu lakini baadhi ya watu wanamsifu sifa ambazo hana kwayo ndugu zake katika imani tunarudi katika mada ya kwamba inaruhusiwa muislam kutawadha kwa kila kipindi muda wa sala ukifika unatawaamudasala ukifika unatawadha muda wasala ukifika unatawadha au unaweza ukasali kipindi zaidi ya kimoja kwa hudhu mmoja ili ni jambo ambalola sheria alshana dani yake na njia zote mbili amezitumia mtume muhamadi s ataaabona unatawadha kwa hudhu mmoja sala zote unasali hali yakua shltawadha mara moja tu mtume sa salam akamjibwa akasema amdan faaltuhu nimefanya hivi makusudi ili nini ili muoni ya kwamba ni sheria mtu anapokuwa na udzu labda ametawadha akasali magharibi anapomaliza magharibi anasubiria sale ya isha anaruhusiwa kusali na ule ule udhu sio lazima atawadhe ka haya ni mambo ambayo ni ya sheria ndugu zangu katika imani na ni mambo ambayo yapo ndani ya dini yetu na ni jambo ambalo linafaa na wala halina shaka ndani yake kwahiyo ni mtu mwenyewe kujiangalia je mimi uwezo wangu na uwezo wa kuhifadhi hudhu kwanzia dhuhuri mpaka la asiri na uwezo wa kulinda udhu wangu uudunu manmimi sijajambaniko na uhu sara imefika ngoatanaluuhapana vizuri ni kuondoa shaka mwislam huo unatawadha ukiwa unajijua kwamba huna uwezo wa kuhifadhi udhu tosheka na kutawadha kila kipindi kikifika unatawadha kila kipindi kikifika unatawadha umemaliza kusali magharibi kama utakuwapo msikitini au utakuwa umetoka kidogo hauna uhakika je udhu metenguka au kutenguka vizuri kuondoa shaka nenda tena ukashike udhu usali na udhu ambao hauna shaka ndani yake kwahiyo ndugu zangu katika imani mtume salallahu alhiwasalama mpaka kufikia kufanya hivi kwa kutawadha na udhu mmoja anatufundisha ya kwamba njia zote mbili zinaruhusiwa kisheria kusali na udhu mmoja vipindi vyote na, na sala sasa ni mtu mwenyewe namna gani ataulinda ule udhu wake au kila kipindi unatawadha yote ni jambo ambalo ni la kisheria jambo ambalo halina shaka na ndani yake haizi njia mbili anaruhusia anaruhusiwa kuzitumia wakati wowote sehemu yoyote muda wowote kwa haya machache ndugu zangu katika imani na watazamaji wetu wa kipindi cha udhu kwa leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanahu wataala tunamwomba tukutanishe katika kipindi kijacho unamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atusamehe madhambi yetu mwenyezimungu subhanah wa taala awasamehe wazazi wetu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala awasamehe wake zetu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala awasamehe mashekhe zetu mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala tunamwomba atufishe hali ya kuwa ni waislamu na atufufue siku ya kiama nyuma ya mtume muhammadin salallahu laihi wasalama وَهَمَا ما تشاش سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته و للصلاة وأدها الصلاة أو