الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا مانك نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanau wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana kuhusiana na habari ambazo zinahusiana na swala ya ijumaa ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyo tangulia tulikumbushana mengi ambayo yanahusiana na sala ya ijumaa ndugu zangu katika imani tukafika katika nukta ya kwamba siku aljuma au ao usiku wa kuamkia ijumaa inatakiwa mwislam azidishe sana kumsalia mtumu wetu muhammadi salahla wasaa sana sana sana kwa sababu malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vile, vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa mwislamu asiyafanye siku aljuma hasa anapoingia muskitini kwa sababu jambo hili wengi kati yetu tunalifanya ndugu zangu katika imani mwislamu anakwenda muskitini baada ya kufika muskitini amekuta watu wamekaa katika safu khatibu ajaanza khutba au wakati mwingine khatibu amesha anza khutuba kwahiyo mtu anakuja ambaye amechelewa anasimama mlangoni kama askari alafu anaanza kuangalia ni sehemu gani kuna kau nafasi ile aende kukaa kwa hiyo mpaka kufika kule ntakiwa awe anawaudhi watu anapita huku wesogea ue nipishe ue sogea ka vizuri naomba njia mpaka akifika pale e samani sugia kidogo ewa samani sugia kidogo alafu anaka katikati ili ni jambo ambalo mtume wetu muhamadin salllahualaihi wasalama amelikataza ndugu zak katika imani kwa yule anayeingia mskitini hali yakuwa amechelewa asiwaodhi watu kwa sababu katika masharti ya kupata ile ofa ya siku ki kusamewa madhambi Na ili ni miongoni mwa masharti kama alivyosema mtume w katika hadithi ya salmanu lfarisi raw hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari katika sahihi yake anasema mtume w yoyote ambayo atakeeoga siku ya ijumaa halafu akajitaharisha alafu akajipaka manukato alafu akaenda muskitini hakutenganisha baina ya watu wawili kusema weni sogea sogea hapana hakufanya hivyo halafu akawa anasali rakaa mbili anasali rakaa mbilimbili mbili mbili mpaka imamu akaja kutoa khutuba akakaa akasikiliza khutuba wala hakuongea akanyamanza mwenyezi mungu subhanahu wataala anamsamehe kuanzia hii jumaa mpaka ijumaa inayokuja kwa hiyo miongoni mwa masharti ya kusamehewa ndugu zao katika imani mtu asiwaudhi baina ya watu wawili asitofautishi sogea sogea hapana sifanye hivyo asubiri mpaka watapoki msala watu wakisogeleana pakipatikana nafasi ndio waingie vilevile ile kukata mashingo ya watu maanake mtu anamshika mwenzake anakaa hivi mwingine anakaa hivi ili apite katikati Hae yote ndugu zao katika imani ni miongoni mwa makosa mtu akiyafanya haya iiyofa zao katika imani hatuipata ya siku ya ya kusamehewa maamb jamo lingine ndugu nduguzaa katika imani ni kwamba ikiwa tupo mskitini fano siku aljuma halafu kuna mtu kasimama katoka katika safu labda akaenda kunywa maji na wewe umesimama mlangoni unamwona kwamba huyu kasimama anatoka haifai kwenda kukaa pale nafasi yake ntakiwa msubiri arudi mwenye nafasi ndio akaye kwa hiyo ukikaa yaana haki ukwambia usimame umpishe nafasi yake haifai ndugu zanu katka imani ndugu zangu katika imani ila ikiwa nafasi ipo kubwa uwazi ni mkubwa unaweza ukaja ukakaa bila kumuudhi huyu wa huku na no huyu wa huku hapa panakuwa hakuna matatizo lakini kama utawaudhi maanake mwingine kusogea yaani ni mpaka kwanza ajiandae na kusimama ndio asogee ku nakua na msumbua vilevile nukuza katika imani katika mambo ambayo ntakiwa yafanyike siku ya ijumaa muislamu unapoingia muskitini siku ya ijumaa halafu khatibi kuwa natua khutba wendekiwe usali rakaa mbili kabla ya kukaa unasali rakaa mbili kabla ya kukaa chini usianzi kwanza kusikiliza khutba hapana umeingia muskitini jambo la kwanza anza kusalia rakaa mbili ushamaliza kusalia rakaa mbili ndio sasa unasikiliza khutba na hili ni jambo ambalo amelifanya mtume wetu muhamadin salillahualaihi wasalama siku moja alikuaka anatoa khutba akaingia bwana mmoja baada ya kuingia mtume saa wa salam wambia ya fulani je umeisha sali yule akasema hapana sijasali alikuwa alikua hali yakuwa amekaa mtume kwambia simama alafu usali kwa hiyo khatibu ana haqi yakumwambia maamuma mzee fulani nakonoo umeingia ume, umekamsha sali raka mbili e, nimesha sali nimezisalia nje hapo au nilikuwa msikitini alafu nikatoka alafu nimerudi nime tena nime ka nimeenda kunywa maji nikarudi kwaiyo kama bado ajazisali anasimama anasali hzo raka mbili na kama ilivyokuja katika katika hadithi ya suleiku alghatfani radi allahu anhu siku moja ameingia muskitini na mtume sala llah ya salama yukuwa anatoa khutba mtume akamwambia umeshasali rakaa mbili ule akasema ya rasulu llah bado akamwambia simama na usali rakaa mbili na hizi raka mbili usizisali kwa kuzirefusha hapana uzisali haraka haraka na makusudi ya haraka haraka ni kwamba sio kwamba eti unazile una sala za kudonoa donoaa kila kipengele unakipa haki yake wajibati zile za sala arkani zile za sala nguzo zile yote unatekeleza kama kawaida na vilevile akasema vile mtume alaihi sallahalaiwasalama atapokuja mmoja wenu siku ya ijumaa na imamu akiwekuwa anatoa khutuba basi asali rakaa mbili kabla kukaa chini kwahiyo ni jambo ambalo sheria ndugu zangu katika imani zile rakaa mbili ziwe khafifu khafifu iwe naweza akasoma alhamdu peke yake bbila sura yoyote raka kwanza nasoma alhamdu anarukuu raka pili anasoma alhamdu sala anakua amemaliza vilevile ndugu za katika imani katika mambo ambayo inatakiwa yafanyike siku ya ijumaa ni kwamba mtu inatakiwa atulie kwa ajili ya kusikiliza ile hutba mtu atulie katika kusikiliza ile khutba siyo khatibu yuk anatoa khutba alafu mdiko na mwenzaki wanaongea ya <mukulimadu> ni makosa makubwa ukatia ma ni makosa na ndio maana akasema mtume sa wsa ya kwamba man takalama walimamu yakhhub fahuwa kamathalu lhimar yhmilu asfara waladhi ykulu lhu ansut lisa lahu jumaaa yeyote ambaye atakayezungumza na khatibu yukuwa natua khutba huyo ni sawasawa na punda ambaye amebeba mizigo ya vitabu au mizigo ambayo ndani yake kuna vitu vya thamani lakini punda hana habari ya vitu ambavyo amebeba nduu katika imani na yule mtu ambaye anamwambia mwenzake nyamaza huyo naynaku meleta mchezo hii ni hadithi ambayo pokea imam amad katika musnadi wake vile vile kataa alhafid bnu haar lasalani katika buluumarami ayani mambo ambayo inatakiwa muislam ayazingatie kakma wak aianatuahuhukimaliza kusala nisbiian Nashide na shida na nawee bana ni makosa usizungumzi wakati khatibu yuko anatua khutba ndugu yangu muslami. vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo haitakiwi kufanyika siku ya e ijumaa ni mtu kutua darsa kabla ya ya yakhutba ijumaa ni makosa ndugu zangu katika imani mfano bada alfajiri mtu naweka darsa bada alfajiri ya ijumaa ni makosa kuweka darsa ima kwanzia bada alfajiri au saa nne asubuhi au saa mbili asubuhi almuhim ni kwamba mtu asiweki darsa ima muskitini ua ada uauedeaazo wanachuoni wamesema katka hadii ya, ya bdulah bn amru ri nma kwamba mtumi w naha n thal yum aljuma bla sla wan shirai walbii fi lmasjid amekataza mtumu wetu muhamadin alaihi wasalama kufanya halaka yaani watu wanazunguka hivi kwa ajili ya darsa muskitini kabla ya sala ya hijumaa na kuuza na kununua muskitini ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani kama ilivyopokelewa katika sunani nasai na vilevile vile itaja hi hadithi shekh albani rahimahullah katika kitabu chake ahkamu ljanaiz kwa hiyo ni makosa muislam kutoa darsa baada ya sala alfajiri meskitini hata shekh bumbazi rahimahullahu katika uhai wake alikuwa na darsa baada ya sala alfajiri lakini napofika siku aljumaa basi lile darsa la baada ya alfajiri anakuwa naliweka baada la asiri nyumbani kwake vile vile ndugu za katika imani katika mambo ambayo inatakiwa mtu yakimtokea ayafanye siku yaljumaa ni kwamba ikiwa amekaa sehemu muda mrefu nayotokea maanake mtu mwingine nakwambia mimi sitaki kwenda muskitini mapema nikenda muskitini mapema nnasinzia hasa dawa yake nnini anasema mtume saasaama mtu, mtu akienda muskitini mapema halafu akiwa anasinzia anasinzia akishtuka inatakiwa ahame ile sehemu atoke pale aende akae sehemu nyingine usingizi utaisha hivi ndivyo alivyosema mtumwetu muhamadin w katika hadithi ya abdullah bn umar ranasema samitu rasullh w yulu idha naisa ahadkum wahuwa fi lmasjidi falythawal min majlishi dhalik ila irih ataposinzia mmoja wenu muskitini basi ntakiwa abadilishe kile kikao atoke pale aende akae sehemu nyingine katika upokezi mwingine wa termidhi idha naisa ahadukum yoma aljumaa ataposinzia mmoja wenu siku ya yejumaa kwa hiyo abadilishe kile kikao ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo ni la kisheria ni hadithi ambayo akaipokea imamu abu daudi katika sunani yake vile vile imamu tirmidhi na vile vile imamu ahmad katika musnadi wake na vile vile vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sunani abi daudi jambo lingine ndugu zan katika imani ambalo inatakiwa mtu alifanye siku ya ijumaa ni mtu kuwa karibu na imamu mtu awe karibu na imamu siku ya ijumaa na hii ni mpaka mtu awemeenda muskitini mapema kama hakuenda muskitini mapema hawezi sakawa karibu na imamu kwa hiyo swala la mtu kuwa karibu na imamu inatakiwa jitahidi aende muskitini mapema ndugu zangu katika imani kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia ni kwamba katika yale masharti ya mtu kupata ile ofa ya siku kumi ni kuwa karibu na imamu kwa maana nyingine mtu kuwahi mapema ili apate ile ofa ya siku kumi ya madhambi na kupata zile fadhila za kila hatua moja ambayo ulikuwa unaipiga kwenda mskitini ni sawasawa na malipo ya mtu ambaye alifunga mwaka mzima na vile vile usiku mzima alikuwa anasimama kucha kwa ajili ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala jambo lingine nuguza katika imani ikiwa siku ya idi itaangukia siku ya ijumaa imamu inatakiwa afanye mambo mawili siku ya idi ikiangukia siku ya ijumaa imam inatakiwa afanye mambo mawili jambo la kwanza kwenda kuwasalisha watu sala ya, i, sala ya, ya idi na jambo la pili kuwasalisha watu sala ya ijumaa kwa wale ambao watataka kusali sala ya ijumaa kwa sababu ijumaa au siku ya idi inapoangukia siku ya ijumaa ni kamba watu wanakuwa na khiari ima watu wakitaka wanasali aljuma na wakitaka wanasali wanasali adhuhuri badamueaaama tutosheke na ijumaa tutosheke na idi ikifika uli wakati wa wa dhuhuri tusisali ijumaa tusali ijumaausalau aii kama kuna ambao watasema hapana aana snataka tusali na ijumaa basi khatibu inatakiwa awasalishe ijumaa na kutekeleza masharti yake ya khutba ya kila kitu na ili jambo liliwei kutokea zama za mtume wetu alaihi salawsaama ijumaa ikawa nindi siku yaidi kwa hiyo mtume slwsaam akawambia ya kwamba man an yusalia fali yeyote ambayo anataka kusali ijuma anaruhusiwa kusali anaruhusiwa kusali kama ilivyopokeliwa katika sunani abidaudi na vilevile katika sunani ibn maja na vilevile katika sahihi ibn khuzaima na vile vile katika sahihi sunani abidaudi ashekh lalbani kwa hiyo haina tatizo inaruhusiwa njia hizo mbili na katika hadithi ya abu hureira raillahu anhu anasema kutoka kwa mtume sallahu alaihi wasalama ya kwamba imeangukia siku yenu hii ya leo ambayo ni siku ya idi imeangukia siku ya ijumaa kwa hiyo ni idi mbili kwa wakati mmoja idi kwa maana ya idi na idi kwa maana ya siku ya ijumaa ko idi mbili zimeangukia siku moja kwahiyo akasema ya kwamba famanshaa ajazaahu min aljumaa yoyote anayetaka hii sala ya idi inamtosheleza na sala ya ijumaa kwa maana anayetaka ameshasali ijumaa amesha sali ijuma, sala ya idi hasali tena ijumaa lakini akasema wainna mujammiun lakini akasema mtume sa salama lakini sisi tutakusanya kwa maana tumesali aidi na tutasali ijumaa hii ni hadithi ya abi daudi na vile vilevile kahitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sunani abi daudi kwa maana kuna baadhi ya watu wanasema kwamba idi ikiangukia siku ya ijumaa basi watu hakuna kusali ijumaa na wala hakuna kusali ya dhuhuri apana ndugu zangu katika imani japokuwa hii kauli ipo katika vitabu kwamba kuna kauli takriban kama tatu kauli ya kwanza ni kwamba idi ikiangukia siku ya ijumaa watu wanasali idi na wanasali ijumaa kama wetu mlivyofanya mtumwetu muhamadi sallasalama hamna tatizo ni sheria jambo la pili idi kiangukie siku ya ijumaa watu wanasali idi na vile vile badala ya kusali ijumaa wanasali ya dhuhuri hii ni kauli ya pili na kauli ya tatu kwamba idi kiangukie siku ya ijumaa watu wakimaliza kusali idi hakuna kusali ijumaa wala hakuna kusali la asiri watuwala at- hakuna kusali ya dhuhuri watu watakuja kusali sala ya laasiri hii ni kauli ipo katika vitabu lakini kauli iliyokuwa sahihi ndugu zao katika imani ni hizi kauli mbili za mwanzo ima watu waunganishe ijuma idi pamoja na ijumaa au idi pamoja na dhuhuri vilevile ndikoza katika imani katika mambo ambayo yanafanyika katika siku ya ijumaa ni mtu kusoma surati lkahfi ni vizuri muislamu ambaye anajua kusoma qurani asome surati lkahfi siku ya ijumaa anasema mtume alaihi wasalama katika hadithi ya abi saidin lkhudri رضي الله عنه يقول من قرأ سورة الكهف في يوم الجمعة أضواء له نور ما بينه وبين الجمعتين حديث عن الإمام حاكم نفل في لكيتاج الشيخ الألباني رحمه الله قد كتبتك إرواع الغليل في تخريج حديث منار سبيل نفل في صحيح ترغيب وترهيب vile vile kaitaja shekh muhamad ibn saleh al uthaimini rahimahullahu katika sherhi almumtii kwamba yeyote atakayesoma surat lkafi siku ya ijumaa basi ile surati alkafi itakuwa ni nuru kwake kwanzia yo ijumaa mpaka ijumaa nyingine allahu allahaba anakuwa na kheri anakuwa na baraka anakuwa na falah atakuwa na mafanikio kuanzia ihjumaa mpaka hijumaa nyingine na ndugu katika imani kama ilivyopokelewa katika hadithi nyingine ni kwamba zile aya kumi za mwanzo au aya kumi za mwisho kama ilivyopokelewa baadhi ya riwaya muislamu akizisoma Nikomba mwenyezi mungu subhanahu wataala anamwepusha na vitimbi vya masihi dajjal kw hiyo surati lkafi ndugu za katika imani ni miongoni mwa sura ambazo ni muhimu sana muislamu kuzisoma siku ya aljumaa na mtu anaweza kaisoma surati lkahfi ima inaanza ile alfajiri inapoingia baada ya sala alfajiri mtu unasoma surat lkafi kwa hiyo na kuendelea saa kumi na mbili saa moja saa mbili saa tatu saa nne hata ukiwa muskitini kabla imamu ajanza khutuba unaisoma au sala ikimalizika unasoma au baada ya laasiri unasoma lakini sifiki magharibi kabla uaisoma ile suat kwa sababu inapoingia magharibi ni nikwamba ile siku ya jumaa inakua allah allah ndugu yangu kama unafahamu kusoma Qur'ani, basi jitahidi kila aljuma amu nasoma surat alkafi itakuwa ni kheri kwako hapa duniani na nakeshwa ghera mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala haya ndugu zako katika imani ni mambo ambayo yanahusiana na siku ya aljumaa kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda insha allah katika vipindi vinavyokuja tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo mengine ambayo inatakiwa yafanyike au yasifanyike katika siku hii ya jumaa mwenyezimungu subhana wataala tujalie tuwe ni wenye kuswali swala za aljumaa pamoja na sala nyingine mwenyezimungu subanawta tupekila laheri mwenyezimungu atuepushenakila shai enmeesmetmuaawaaaasemasubhanakahmabamdi ashadu anlailaha a ant astafiruka waatubu ilaik subana rabikarabizatmayasiun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته