الصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير نأماني كيونغوزو يتم تموتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake nawaislamu wote kwa ujumla takefuata wake mpaka siku ya kiyama. ndugu zangu katika imani na kusieni, pamoja na nafsi yangu aiama u anaasmoaa uusafsiangu aa sala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chadini, kipindi chetu cha dini dini ambacho tunakumbushana mambo mbali mbali, mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na na yetu ya kiislamu has katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunaelezea ubora wa siku ya e ijumaa na fadhila zake na mambo ambayo inatakiwa mwislam ayafanye katika siku ya aljuma ndugu zango katika imani siku ya aljumaa ni siku tukufu na mengi inatakiwa mwislam ayafanye baadhi ya mambo hayo ndugu zao katika imani tumekuisha kumbushana na katika mambo ambayo tulisema ndugu zao katika imani ni kwamba ikiwa ijumaa itaangukia siku ikiwa aidi itaangukia siku ya ijumaa basi imamu atachagua kama tulivyosema na vile vile siku ya ijumaa nitakiwa mwislam asome surati lkahfi vile vile miongoni mwa mambo ambayo muislam au siku ijuma ya ijumaa yanafanyika ni adhana zaidi ya moja ndugu zangu katika imani adhana zaidi ya moja ni miongoni mwa mambo ambayo yapo na baadhi ya watu ni kwamba wanaleta vurugu au waislam wanazozana kuhusiana na swala kama hili ndugu zangu katika imani baadhi ya misikiti utakuta siku aljuma wanatoa ni adhana moja ili adhana ambayo ikitolewa basi khatibu anapanda juu ya mimbari na khutba inaanza miskiti mingine inakuwa ni adhana mbili adhana ya kwanza inaitwa na adhana ya pili ile ya khutba kwa hiyo unakuta baadhi ya watu wanawagombesha ambao wanatoa adhana mbili wengine wanawagombesha adhana moja unakuta baadhi ya watu wanazozana katika haya haya sio masala ya kuzozana ndugu zangu katika imani haani masala ya kawaida muislam sio lazima laima twambanitna namasala ya, ya adhana kwa sababu ndugu za katika imani ukiangalia adhana kwanzia zama za mtumuwetu muhamadin sala llahu alaihi wasalama siku ya ijumaa ilikuwa ni yadhana moja hii haina haina matatizo katika vitabu na upande wanachuoni rahimahumllahu taala kwamba ilikuwa ni yadhana moja na vilevile vile, zama za baada ya kuondoka mtume sallali wasalama akaongoza dole ya kiislamu sahaba mtukufu abubakarin sidiqi radiallahu anhu naye katika zama zake ilikuwa ni adhana moja baada ya kuondoka abubakar anhu akachukua madaraka umar bnlhaabi raia anhu akaongoza dola ya kiislam vilevile ilikuwa ni adhana moja akaondoka umar bn lkhatabi anhu akachukua madaraka uthman bn afani anhu zama zake ikazidi adhana nyingine kwahiyo zikawa adhana mbili kabla ya khutba adhana ya kwanza inaadhiniwa kabla ya wakati kwa ajili ya kuwakumbusha watu na adhana ya pili ni ile sasa ya swala ya khutuba ikitolewa hiyo khatibu anapanda juu ya mimbari anaanza kutoa khutba na kafanya hivyo uthmani ibn afani radiallahu anhu kama vitabu vyanavyoeleza baada ya watu kuwa wengi katika mji wa madina futuhati zimekuwa nyingi watu yadkhuluna fi dinillahi afwaja wanaingia katika dini ya mwenyezimungu makundi kwa makundi waislamu amekeferi kwa hiyo ika ikaaja adhana ya kwanza kwa ajili ya kuwakumbusha watu na kama ilivyokuja katika baadhi ya vitabu ni kwamba ili adhana ilikuwa inatolewa katika sehemu ya zaura yaani ni sehemu karibu na soko la madina kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari sehemu ya juu katika soko la madina inatoleeli adhana kwa sababu sokoni ndio watu ndio mkusanyiko wa watu mwi mwingi kwaiyo adhana pali inatoliwa allahu akbar allahu akbar kabla ya wakati kwajili ya kuwakumbusha watu kwamba lio ijumaa watu wajandae ya ijumaa kweyo ndugu zangu katika imani ili miskiti ambayo itakuwa inatoa adhana mbili alhamdulillah ili miskiti ambayo itakuwa inatoa adhana moja alhamdulillah isiwi ni sababu itakayopelekea waislam kwaislam kugombana kwa sababu ya hili jambo ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani baada ya kumalizika sala tumemaliza kusali sala ya ljumaa kuna sunna baada ya sala ya ijumaa hizi sunna ndukuza katika imani ukiangalia hadithi zilizopokelewa utakuta zimegwanyika katika sehemu mbili ima kuswalia muskitini au kuswalia nyumbani ikiwa mtu ataswalia muskitini baada ya ijumaa inatakiwa sali rakaa nne anasali rakaa mbili anatoa salam anasali nyingine mbili anatoa salam ikiwa ataenda kusalia nyumbani inatakiwa nasali rakaa mbili tu peke ake hivvalivosema nachoni rahimlah na kama alivyosema bnlayim rahimalahu katika kitabu chake chakezadlmaadi kwamba mtu akisalia muskitini anasali rakaa nne akienda akisalia nyumbani anasali rakaa mbili na abdullah bnu mar raillah anhuma alikuwa anafanya hivyo baada ya hijumaa akisali suna muskitini anasali rakaa nne rakaa mbili anatoa salam bili anatoa salam akienda kisalia nyumbani basi anatoa anasali rakaa mbili wengine wakasema kwamba iawezekana ima ukasali rakaa mbili tu muskitini ikawa imetosha badala ya nne almuhimu ndugu zangu katika imani baada ya ijumaa kuna suna ya rakaa nne inatakiwa mwislamu ajitahidi aiswali malipo yake ni makubwa bili ya mungu subhanahu wataala jambo lingine ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni sio vizuri ijumaa zikawa nyingi katika mji mmoja katika karya katika kijiji kimoja ijumaa ziwe nyingi bila dharura yoyote sio vizuri wanasema ya kwamba ikiwa watu ni wengi na msikiti ni mdogo na, na kile kijiji labda ni kikubwa kidogo hapa inaweza moja lakini kama kijiji ni kidogo na watu ni wa kawaida basi sio moja moja inatosha ndugu zangu katika imani unakuta baadhi ya wakawaidaaaakwahiyo mtaa wa kwanza kuna muskiti anasali ijumaa na mtaa wa tatu kuna muskiti wanasali ijumaa na mtaa wa wanne kuna mskiti wansali i jumaa kwa hii misikiti yote nakuta haijai hii inakuwa ni makosa ndugu zangu katika imani na wala sio vizuri ndugu zangu katika imani vile, vile katika mambo ambayo hayafai muislamu kuyafanya katika siku ya ijumaa tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia ni watu kupanga zile safu katika nguzo msikiti una nguzo sasa watu wamejipanga wamekuja mpaka kwenye nguzo ko nguzo ikawachanisha hawa watu na wengine wakaanzia huku wanajipanga jitaidi ili swala lisifanyiki kadri itavyowezekana kama ilivyopokelewa katika hadithi ya hadithi ya anas bnumaliki radiallahu anhu na vile vile kama tulivyosema ni kwamba ijumaa mtu asijiwekei sehemu maalum kwamba hii ni sehemu yangu tu hata aje nani namtoa hapana muislamu asifanyi hivyo ndugu zangu katika imani yule ambaye atakaikuja mapema huyo ndio atakuwa amewahi na nandio mwenye nafasi vile nuguza katika imani katika mambo ambayo hayafai siku ya ijumaa ni mtu kupita mbele ya mwenye kusali hii sio ijumaa tu peke yake hata katika sala za kawaida ni makosa makosamislam kupita mbele ya ya mwenye kusali kama tulivyokumbushana katika, katika katika kipindi wa swala kupita mbele mwenye kusali ni makosa makubwa anasema mtume saawaa ya kwamba lu yalamu lmaru baina yadai lmusal ma lihi min alithm lakana hairan lahu an yaifa 4 kharifa a laiti angelijua yule mwenye kupita mbele ya mwenye kuswali madhambi anayo yapata basi ngelikuwa ni bora kwake asimame kwa muda wa miaka 4 amesimama tu anamsubiri uli mwenye kusali amalize kusali baada ya kumaliza kusali alafu kumalizusalafu ptmadhambi makubwa mtu napataambaye anapita mbele mwenye kusali mungine anaswali allahu akbarmtupita mbele yake mtu anamziwia ya. mungine akiziwiliwa hivi anamwangalia yule mwenye kusali alafu anarudi nyuma kwanza ili ajipangi apite kwa nguvu kufanya ubabe sio vizuri kufanya hivi ndugu yangu basi pita mbele ya ya au nyuma mgongo wake hamna izurikufanya vile yanumislaziwtalaaautnyumayamgongowake levilendguza katika imani katika mambo ambayo hayafai siku ya ijumaa kwa wale ambao wanasoma qurani mskitini basi kunyanyua sauti kwa kwakuwauhi wenzao ni jambo ambalo sio zuri na ni jambo ambalo halipendezi kama alivyosema mtume salaalawasalama katika hadithi ambaokaipokea abi daudi katika sunani yake hadithi ya abi saidin alkhudri radiallahu anhu aliposema mtume sallaalahi wasalama kwamba ndugu yenu mmoja wenu anapokuwa anasoma qurani basi asinyanywi sauti akamshawishi ndugu yake ime wakati anasoma qurani au wakati mwingine ndani ya swala na ndani ya sala inakuwa ni baya zaidi ndugu zangu katika imani kwa sababu gani mtu anasali huyu ambaye yupo mbele yako hapa anaudhika soma siri jisikilizishe mwenyewe wakati unasoma lakini midomo inakuwa na sio mpaka huyu anajua wakati mwingine sauti inatoka mpaka mtu wa pili mtu wa tatu anajua sura gani ambayo unaisoma sio vizuri mtu akenda kweje ku baaaabaa mislam ajitaidi sauti yake iweni chini asimuodhi jirani yake ndugu zangu katika zanataimani vilevile siku ya ijumaa anaruhusiwa maamuma kuzungumza na imamu ikiwa imamu iku anatoa khutba au anataka kumuuliza imamu kwa dharura ili ni jambo ambalo mamuma anaruhsiwa kulifanya mfano kama ilivutokea zama za mtume wetu muhamadin sallalaiwasalam wanaswali wakkatika khutba mtume aaasaam anatoa khutba yaakatikati ya Kat katikati khutuba tuombee dua tupate mvua ya rasulllah mvua hai wanyama wanakosa maji mtume sw akakata khutba akanyenya mikono kwa sababu katika adabu za kuomba dua istisqa ndikiwa hatiba ananyenywa mikono na vilevile mamumu ananyenywa mikono اللهم انزل علينا الغيث ولا تجعلنا من القامتين اللهم أغثنا اللهم أغثنا اللهم أغثنا يا نيم أنا ان الله صلى الله عليه وسلم اقاتل خطبة هو هو هو sala inamalizika watu wanaangalia juu wanaona hali imeshabadilika mawingu yametinga baada ya muda mfupi mvua ikateremka kwa dua ya mtumwetu muhammadin salallahualai wasallam baadhi ya vitabu wanaandika kwamba mvua ikaendelea na nyesha mpaka siku ya ijumaa inayokuja msikitini wanamwambia mtumia sahaba tuambie dua kwa mwenyezi mungu ache mvua ikatike allahu allakb mtume saasalam akaache khutba akamwomba dua mwenyezi mungu mwenyezi mungu akasimamisha mvua kwa hiyo mamuma anaruhusiwa kumuuliza khatibu kitu wakati khatibu anakuwa yupo katika khutba jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo melizungumzwa na chuoni rahimahumullahu kuhusiana na siku ya ijumaa ikiwa kuna zahma muskitini na hasa labda katika wa wamaka watu wanajiandaa nasala ya ijumaa kuna wengine wakuwa wanafanya tawafu wanatufu wanazunguka lkaba kuna wengine wako baina ya safu na marwa sasa na zahma muda wa sala umefika watu wanajikuta sasa wamebanana msongamano inafikia sasa mtu hata wakati sehemu ya kuweka sijida kichwa chake chini hamna itakuwaje wanasema wanachuoni hali kama hii ikitokea fainahu yasjudu ala hasbi istitaatihi mtu ataenda sijida kutokana na hali aliyokuwa nayo wanasema yasjudu ala dhahari insan au rijlih kama hakuna jinsi ni mpaka asujudu kwenye mgongo wa mtu inayotakiwa amsujudie am, au hakuna jinsi mpaka yani kichwa chako kufika chini yani chini, chini ya kichwa chako ni mpaka kuweka katika mguu wa mtu unaweka kwo unaweka na lile pua pamoja na baba la uso unavyoweka chini kwa hivi ndivyo alivyo alivyosema wanachuoni rahimahumllahu ikiwa kuna zahma ndugu zangu katika imani na haya ni maneno ambayo ya omar bnalkhatabi radiallahu anhu alisema kwamba zahma inapokuwa imezidi muskitini na mtu hakuna jinsi ya kusujudu ili amsujudie ndugu yake kwenye mgongo yaani kichwo chake aweke kwenye mgongo wa mtu basi amna tatizo afanye hivyo kwahiyo omar bn alkhatabi radiallahu anhu aliyasima haya maneno na masahabu aliyokuwepo na hakuna ambaye alikanusha kauli hiyo kwa hiyo wengine wakasema wasi watu wengine wanachuonwa zama tulizo nazo kwamba asisujudu katika mgongo wa mtu au katika mguu wa mtu bali kama hakuna uwezekano wa kusujudu nteke we afanye ishara wengine wakasema ikiwa zahma ni nzito basi ye asisali asuburi wale watu wasali sala kishamalizika basi asali bila zahma yoyote haya ni mambo ambayo ndugu zao katika imani wameeleza wanachuoni rahimahumullahu mwenyezi mungu subhanahu wataala awarehimu na vile, vile hata shekh ubumbazi rahimahullahu ameeleza vilevile kwamba ikiwa zahma ni kubwa katika msikiti wa maka na uwezekano wa kusujudu hakuna basi mtu asubiri asubiri ile zahma ikimalizika basi atasali peke yake bila zahma yoyote na shekh ufaimini rahimahullahu iyey anasema ya, ya kwamba ikiwa uwezekano wa kusujudu haupo basi asujudu kwa ishara kwa sababu kusujudu kwa ishara ni jambo ambalo limepokelewa katika sunna ya mtumo wetu muhammadin vilevile ndukuza katika imani katika mambo ambayo haitakiwi mtu ayafanye ni ile sehemu ambayo lisalia hijumaa usisimame hapo hapo ukasali tena sunna mpaka uongee imo uongee na mtu au lete zile tasbihi tapokua umemaliza basi ndo naruhusiwa kusimama hapo na kuleta Leta sala nyingine lakini kama tunavyoona baadhi ya watu wanafanya kwa hiyo tumesalia ijumaa tumemaliza asalamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah anafika anasimama moja kwa moja anaanzakusa miongonim makosa ndugu zangu katika imani kwiyo ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo inatakiwa muislam ajitahidi kuyafanya siku ya aljumaa na hayo ni baadhi ya mambo ambayo mislamu anayafanya kwa sababu ni mengi mambo ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataja mambo mengine ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataja ndugu zangu katika imani ni mambo ya sala ya ijumaa sala ya ijumaa inatakiwa watu wangapi ili iiijumaa iwe sahihi ikeje kauli nyingi zawanachuoni na masharti ya sala ya ijumaa ni masharti gani ndugu zangu katika imani na idadi ni watu wangapi wakitimia ndio natakia wasali ijumaa na kama iyo idadi yaikutimia je hamna kusali ijumaa maneno mengi wanachuoni ndugu zangu katika imani kwanza wanasema wanachuoni ijumaa inafaa kwa watu watatu mmoja ni katibu imamu na wawili ni wasikilizaji wakipatikana watu watatu watu wanasali ijumaa hii ni moja miongoni mwa kaliza wanachuoni wengine wakasema ya kwamba hapana inatakiwa ni, ni watu wawili kama jamaa kwa sababu jamaa inaanza na watu wawili kolio mtu anapokuwa peke yake sio jamaa lakini anapokuwa ni wawili inakuwa ni jamaa kwa maana mmoja anakuwa ni maamuma anaskiliza khutba mwingine anatoa khutba Wakasema, hata mtu mmoja unasimama kusali kutoa samasmhbhubunasali una, wengine wakasema hivyo wengine wakasema kwamba ntakiwe watu arobaini mpaka itimia idadi ya watuarobaini ndio ijumaa inakamilika wengine wakasema hapana arbaini ni wachache ntakiwe watu hamsini wakikabilika hamsni basi wengine wakasema hapana ni watu wanne tu ndugu zangu katika imani lakini kauli ambayo wanachuoni wengi wanasema kwamba ni sahihi ni kwamba ikiwa ni watu watatu ijumaa inakamilika wawili wanasikiliza khutba na mmoja anatua khutba watu watatu ijumaa inaswaliwa bila wasiwasi inasihi bila wasiwasi na ijumaa inakuwa biidhnillahi ni swahihi ndugu zangu katika imani kwa hiyo hivi ndivyo wanachuoni rahimahullahu wamesema nandivyol na kauli yenye nguvu ni kauli ya watu watatu nasio kauli ya watu arbaini wa kama baadhi ya vitabu walivyoandika kwamba wa ni lazima itimie watu watuarbaini kama watu watuarbaini hakuna kusalmawatuwatatu ahutaishia aa mwenyezimngu subhanawataala atujalie tnykdm katika ibada mwenyezimngu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni mwenyezi mungu atufufue siku ya qiama tukiwo nyuma a mtume wetu muhamadin sw tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema an la subnamd sa وبركاته