والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه والاه أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لغزاهم قد كايماني بعدها الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة ورحمة لك بمحمد نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجان أهل زاكي ومصحبه واكي وإسلام واتقوا جملة كيفوة مندواك كي مبقى سكوة بيامة ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na, dini yetu ekislamu, na ya kiislamu na katika masa ya saa ndguzan ado tupo katika mambo ambayo yanahusiana na sala ya jumaa dugu zan katika imani ni kwamba katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana ya kwamba wanachuoni rahimahumullahu wametofautiana je idadi ya watu wakitimia ndio sala ya ijumaa iswaliwe kama idadi hiyo haikupatikana basi watu hamna kuswali tukaona kauli tofauti tofauti kuna ambao wanasema kwamba nitakiwa wapatikane watu wawili watu wawili wakipatikana watu wanasali ijumaa wengine wakasema ni watu watatu wenginewakasema takiwa watu wanne wengine akasema akiwa watuabainie wakasemaakauamsn ngine wakasema kawaukumi na mbili almuhimu zikawa ni kauli tofauti tofauti ndugu zangu katika imani lakini kauli ambayo ina dalili za kutosha ndugu zangu katika imani ni kauli ya watu watatu wakipatikana watu watatu sala ya jumaa inasaliwa nduz kwa sababu gani wanachuoni rahimahmllah wamechagua kauli ya watu watatu ni kutokana na maneno yamtume muhaa katika hadithi ya bahureira anhu, hadithi ambayo kapokea ma s aa sahi akeaa idha kanu halatha watapokuwa ni watu watatu amahm ahaduhum basi mmoja we imam mmoja we kiongozi wahaqu bilimama aqrauhum na yule ambaye atakuwa ni imam ni yule ambaye anawashinda hawa ilmu ya dini kahifadhi qurani kuwashinda kutokana na hii kauli ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumllahu ndio akasema ya kwamba sala ya ijumaa inafaa kwa watu wawili inafaa kwa watu watatu watu wawili wanakuwa ni wasikilizaji na mmoja watatu anakuwa ni khatibu vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo au katika watu ambao ni lazima wasali hijumaa au ijumaa sehemu ya kuswaliwa ni sehemu ambayo imejengwa watu wamejenga na ni wale watu wa kuhamahama mtu wako na, na hema zao ikija mvua au nini Wana, wanafungua hema zao wanahama wanaenda sehemu nyingine hapana ni sehemu ambayo imejengwa kabisa isehemu ndio natakiwa watu mullahu, wa sali ijumaa ndivyo wanachuoni rahimahumullahu wamesema ndugu zangu za katika imani vile vile katika sala ya ijumaa inatakiwa zitangulie khutuba mbili kama ilivyokuwa ada na kama tunavyoona baadhi ya misikiti khutba mbili zinatangulia imamu anatoa salamu khatibu asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu anakaa chini watu anaanza dana aaaauakbaaaaa hatibu anasimama anaanza kutoa huba anatoa khutba alafu baadaye anakaa chini hiyo anaita aljalsa baina khutubataini kikao baana ya, ya khutuba mbili anaka chini baada ya sekundi kadhaa au dakika moja dakika mbili halafu anasimama anaendelea na khutuba pili kwahiyo katika sala ya jumaa inatekiwa khutuba mbili zipatikane kwanza wapatikani watu idadi ya watu wawili wenye kusikiliza na watatu hathibu vilevile sehemu ya kusalia ijumaa iwe ni sehemu ambayo imejengwa vile vile hutuba mbili zipatikane hutuba mbili zipatikane ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa masharti ya kusaliwa hiyo sala ya ijumaa vile vile katika masharti wanasehema wanachuoni ni wakti mtu awezi akasali sale ya ijumaa katika wakati anaoutaka wa sale ya ijumaa ina wakati wake mwaalumu kwo ulio muda kifika basi mtu anaswali na wakati wa ijumaa ni ulu wakati wa, wa dhuhuri kwaiyo uli ni jambo ambalo mtu inatakiwa alizingatie ndugu yangu muislamu vile vile katika khutba khatibu inatakiwa atangulize kuna khutba inaitwa khutbatilhaja ni suna khatibu kuisoma ii khutba wakati wa kutoa mawaidha au ile khutba ambayo huwa inatoliwa wakati wa ndoa ni miongoni mwa sheria ndugu za katika imani نختم بيني السيما إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد أن لا اله أنا وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له نا ها الذين منوا اتقوا الله حق قاته ولا تموتن إلا وأنtم مسلمون ا النا اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا تشماليز أبو أنا سمع آية سورة الأحزاب آية سبينين آية سبينا الذi tuا اله قuu قا dida صح م mلكم ويغف dبk وmn يطع اله ورsuله fd fa fوا ظي ط hi طبa imepokelewa ktika mtمshi toftofuti shekhu alalbani rahimahullahu ana kitabu chake kinaitwa khutbati lhaja kakusanya riwayati yani mapokezi tofa tofauti ya hi hadithi ya khutbat lhaja ndugu zangu katika iman kwa hiyo ima utaanza na ina alhamda llahi au katika riwaya nyingine imekuja alhamdu lilahi nahmaduhu wanastainuhu badalaya in lhamda lilahi nasema alhamdu lilahi nahmaduhu wanastainuhu sa wakati mkini nasema ama bad kama ivepokerewa katika ilivakuja katika tamamul minna halafu na vilevile katika sunan ibnu maja halafu nasema faina khaira lhadithi kitabullah وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار كتكو إمم إمام النسائي إن أصدق الحديث كتاب الله وأحسن الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار hii hapa unakuwa umemaliza mukaddima au utangulizi namna alivyokuwa akisema mtume wetu muhamadin sallah alaihi wasalama wakati anatua khutba na khutba ndugu zangu katika imani zinakuwa na nguzo zake zina nguzo zake wamezitaji wanachuoni rahimahumllahu na kathibu katika hutuba yake inatakiwa ule uslubu namna ya kuongea iwe ni tofauti sio sababu gani kwa sababu kuna watu ambao wametoka sehemu mbalimbali wamekuja wamesikiliza pale kuna wanachuoni kuna ambao hawajui chochote kuna mambumbumbu kwo wako watu aina tofauti sasa wewe khatibu wakati wakutua khutuba inatakiwa hawa watu wote hawa wape haki yule ambaye ni shekhe apate faida katika hutuba yako yule ambaye ni mufti apate faida katika hutuba yako yule ambaye ni mwanafunzi apate faida katika hutuba yako yule ambaye elimu yake ni ya chini apate faida katika hutuba yako yule ambaye kaingia dini ya kiislamu amekuja kuswali apate faida katika hutuba yako takiwa jua fani lkhataba namna ya kuongea na watu sababu wanasema likuli makani makali, wa walikulli hadithi hadithi kila sehemu ina maneno yake na kila matukio yana mazungumzo yake ikiwa watu wamekusanyika kwenye mnasaba wa ndoa halafu kukaribishwa shekhe fulani ana tupe na saa tupe mawili matatu katika ndoa hawezi ukasimama ukasema mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba kullu nafsin dhaiatu lmout kila nafsi taonja kifo unazungumza habari za kifo waislam tujiandaeni na kifo waislam ni sahihi. Lakini, ile sahsem ile, na haya maneno ni maneno ya mwenyezi mungu na utatoa hadithi za mtume muhammadi wa sallahal wasalam lakini maneno yako sio munasibu ah, sio sio mahala pake watu hapo kilioni watu wamefiwa na mzee wao ambao ndio alikuwa anategemewa unasimamishwa shekhe fulani insha allah tunamkaribisha aja ytutolee mawaidha simama pale baada ya kumshukuru mwenyezi si mungu na kumtakea rehma mtume saa salama unawambia waislam leo tutazungumzia umuhimu wa kuoa uh, watu wamefiwa unazungumzia habari za kuoa ni mada ambayo ni sahihi hujakosea lakini ile sehemu ile aiendani na hiyo maada ndio anasemea kwamba likuli makani makal kila sehemu kuna maneno yake ya kusema walikuli hadithin hadith, hadith. na kila matukio yana mazungumzo yake kwa hiyo khatibu inatakiwa kwanza ujue katika ile wiki nzima ile ni mambo gani ambayo yamepitika mjini mambo gani ambayo yamejitokeza sasa wewe utapopanda pale katika khutba yako ugusie lile jambo ambalo limejitokeza kama zama tulizonazo ndugu zangu katika imani kafa kafiri waislamu wanasikitika katika nchi ya tanzania kafiri kafa waislam wanasikitika la haula wala illa billah waislam wanaonyesha mapenzi kwa kafiri angalia hali tuliyokuwa nayo ndugu zangu katika imani iman mungu anasema ndani ya qurani la tajidu qauman yuminuna billah wlyumi lakhir yuwaduna man hada llaha warasulah hutowakuta watu hutowaona watu hutowapata watu ambao wamemwamini mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala na kuaamini siku ya mwisho halafu wanawapenda maadu wa mungu na mtume muhammadin sallah lh wasalam makafiri kazi yau kuupoteza uislamu kuharibu maadili ya waislamu halafu linakufa li ili likafiri waislamu wanasikitika lailahailla tuelekia wapi ndugu zangu katika imani iman galiazamaza mtumwetu muhamadin saal wsaa watu mtoto ameingia katika uislamu baba yupo katika ukafiri mtoto yupo tayari amuue baba yake af- kwa ajili ya allah subhanahu wataala ngalia imani ndugu zao katika imani lakini zetu likafiri linakufa mwislam unasikitika kukosa kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ameondoa balaya mjini kafiri alikuwa anafanya nini alikuwa anazidi kueneza uovu duniani kuaribu maadili ya watu fikira za watu ndugu zao katika imani zimelala watu uhusiano wao na dini ya mwenyezi mungu imekuwa ni ndogo ndio maana watu wanawapenda makafiri yani imeonekana mtu ambaye ni mtu wa batili ni mtu kafiri ndio ameonekana katika jamii anafaa lakini wale watu wa kheri imeonekana hawafai kweli ni zama za ajabu tulizonazo ndugu zangu katika imani kwa hiyo khatibu anaangalia ni kitu gani kilichotokea katika mji ndio anapanga khutuba yake na vile vile katika kuongea lazima uwe na uslubu uwe na namna za kuongea sio khathibu natua khutba umejishika kwenye shavu bismilah rahmanirahim ina lhamdulilahi nahmadu wanasainu hapana watu wote mskitini watalala ndugu zangu waislam leo tutazungumzia umuhimu wa kutoa zaka kwa hiyo zaka ndugu zangu waislamu ni moja miongoni mwa nguzo tano za kiislamu na mtu ambaye akitoa zaka katika mali yake ili mali yake itazidi mwenyezi mungu ataihifadhi atailinda ataibariki kwa hiyo ndugu zangu waislamu wale wenye mali wajitahidi watoe zaka zao na wapige mahesabu <tabu> aina ndugu zangu katika imani lazima unabadilisha uslubu kama mtume wetu umummuhammadin wasemamasahaba alikuwa mtume mtumi akitoa khutba hmarati ainahu macho yake yanakuwa anakuwa nimekundu ni macho yanabadilika yake ssautiyakaya juu ndugu zangu wa waislam leo insha allah akipenda mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala tutazungumzia mambo ambayo yanafanyika katika mji wetu ushirikina umezidi baadhi ya watu wanakwenda makaburini wanayaabudu makaburi wanayaomba makaburi haya ni mambo ambayo hayafai mislamu unachemka katika mimbari hakuna mtu ambaye analala tautbamislamu umejishika shavu ni mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika iman kwahiyo khatibu inatakiwa achunge haya mambo ili watu wote wapate faida na khutba ndugu zangu katika imani kama anavyosema anachuoni waliichunguza khutba ya mtume muhamadi sawa akakuta ndani yake kuna vitu takriba vinne jambo la kwanza utangulizi ambao ni kumshukuru mwenyezi mungu subhanah wataala na kumsifu na vile vile kumtakia rehma mtume muhammadin sal llahu alaihi wasalama na vile vilevile kutoausia na vile vile dua kwa waislamu kwa hiyo khutba ya mtume wetu muhamadin alaihi wsalama ilikuwa ndani yake panakusanyika mambo manne ndo akaseme ya kwamba arkanu lkhutba arbaa nguzo za khutba ni nne athanau ala llah kumsifu mwenyezi mungu إن الحمد لله نحمده ونسعين ونسغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا بكموشه نكم تكي رحمة مطوبة صلى الله عليه وسلم واشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله اللهم صل على محمد وعلى ال محمد ايمن زوكو ليتا موانزو كو ليتا مويشو رحمه متوم صلى الله عليه وسلم نزل زيله وصيه usia kuwahosia waislam kwa wa maana ile khutba inakuwa na ujumbe gani imebeba nambia ndugu zangu katika imani ndugu zangu wa waislamu khutba yetu ya leo tutazungumzia mvurugiko wa maadili zama tulizo nazo wanawake wanatembea uchi barabarani wanawake wanatembea barabarani matiti yanaonekana wanawake wanatembea barabarani viuno vitofu vipo nje sehemu za sili zinaonekana mapaja yote hapo nje leo ndio itakuwa hutuba yetu kila mtu anaposikia hikhutba maudhuu anakuwa iko ikohadhiri amna kulala Aha, leo kuna nini leo kwa hiyo mtu anakuwa hadhiri anaskilizaile khutba kwe hiyo ndugu zangu katika imani Kuyo khatibu aangalie hali aliyopo na sehemu sababu kila sehemu inakuwa na khutuba zake ndugu zangu katika imani azi kenda vijijini unatoa khutuba kule wengi ni wakulima kwa hiyo katika kulima unatua khutba kuhusiana na uaminifu watu wache kuiba mtu anaweza kwenda shambani shamba lake alijatoa mazao shamba la jirani yake lina mazao kwahiyo akaiba mazao ya jirani yake unazungumzia uharamu wa kuiba au uharamu wa kuchukua mpaka wa mtu kila mtu ana shamba lake lina mpaka sasa mwuingine ule mpaka wake anaosogeza katika mpaka a anauongeza katika mpaka wake unazungumzia uharamuaya mambo kwamba yule ambaye atakaiba apakua shibri shib shibri ya ardhi i shibri liyoibai siku ya kiama hii mwenyezi mungu ataichukua mpaka katika ardhi ya saba halafu utafikwa shingod takuatailako sikuya kiama yo unaangalia sehemu hii sehemu inalingana na hutuba gani ndugu zangu katika imani na vile vile kujua kwamba katika muskiti uliopo wamekuja viongozi wa serikali vile vile wunawapangia khutba maanake viongozi wengi wa serikali wameghafilika na masala ya dini wenyewe wamebezi katika mambo ya dunia lazima wakumbushe mambo ya akhera wakumbushe khabari za wakina karun walikuwa ni watawala walikuwa na mapesa lakini wameangamizwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala wakina firauni walikuwa na kibri kutokana na vyo walivyopewa na mwenyezi mungu unawakumbusha wa, una yako unaiandaa kutokana na hali baada ya mwenyezimungu subhanwataalakwhi unawakumbushahubanutoa imam anatoa salamu salam kama ilivojulikana wanasema anachuoni rahimahumullah kuna salamu mbili ambayo imamu ntakiwa afa atowe salamu ya kwanza ni pale ameingia muskitini akikutana na watu anawasalimia salamualaikum warahmatullah na salamu ya pili ni pale amepada jamimbari na kabla ya kutoa khutba anaanza kutoa salamu sasa yake ili ambalo khatibu inatakiwa vile vile katika mambo ya khutuba ndugu zangu katika imani inatakiwa khatibu atoe khuba akiwa juu ya mimbari bora zaidi ili mimbari iwe na ngazi tatu daraja tatu kama ilivyokuwa mimbari ya mtumu wetu muhamadin a katika mjiwa madina kwahiyo mimbari ndugu za katika imani ni jambo ambalo linatakiwa na khatibu awe katika sehemu ya juu zama za mtume muhamadin alaihi wasalama mwanzo mwanzo alikuwa akitua khutba alikuwa anashika fimbo aswa nashikaile fimbo ile ndio anakuwa anaegemea wakati anatua kwa sababu gani kwa sababu atakuwa amesimama katika muda mrefu inakuwa inakuwa ni kama kwake kwa khatibu ikiwa semu, hakuna mimbari, khatibu ikiwa hakuna anashika ile fimbo hamna matatizo haya katika imani leo tutaishia imnaksmnayaacachdu a nsaasha menyegu subhanawataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana mengine na mengine kuhusiana na swala hii ya ya aljuma na mambo ambayo inatakiwa mtu afanye ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu ajalie tudumu katika ibada mwenyezi mwenyezi mungu mungu atufishe tukiwa tukiwa tunasema la ilaha ya ya kiyama nyuma mtume wetu katia ada meyezigu bihamdik اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause>