الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بأحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نقوزهم قد قيماني بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة ناماني كي ينغزويتم نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakeefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusiani pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika masala yanayohusiana na swala ya ijumaa ndugu zangu katika imani tulikumbushana mengi ambayo inatakiwa yafanyike kwa katibu siku aljuma vilevile ikiwemo swala la kupanda juu ya mimbari hili swala ndugu za katika imani ni swala ambalo au ni jambo ambalo alikuwa akilifanya mtumwetu muhamadin sallahualaihi wasalama na kama tulivyokumbushana katika kipindi kilichotangulia kwamba katika mji wa madina zama za mtumwetu muhamadin sallahualaihi wasalama alikuwa akitoa khutba alikuwa anasimamia anashika mti ule mti unakuwa ni mkubwa chini alafu anaushika kama gongo vile baadhi ya watu wanaita mtume saaasalama anatoa khutba hiyo hali ikaendelea mpaka moja mwanamke mmoja miongoni mwa wanawake wa madina sahabia alikuwa na mfanyakazi wake alikuwa anatengeneza viti tengeneza vitanda akamwambia ya rasul llah mimi niko na mfanyakazi wangu anaweza katengeneza kitu ukawa unapanda juu je nimwambia kutengenezee akasema hamna tatizo ka yule fundi akatengeneza mimbari ya ya mtende mtume salalahualaihi wasalama akawa anatoa khutba amepanda pale kabla yayamtende ni kwamba mtume sala llah sallama palikuwa kiguzo fulani ndo alikuwa wakati mwingine anasimamia kile kiguzo ndugu zao katika imani ikabidi akiache wakatengeneza mimbari nzuri masahaba radiallahu anhum wanasema siku moja tulikuwa tupo muskitini siku ya ijumaa mtume sala llahu alaihi wasalam anatoa khutba kile ki kipande cha mtende kipo pembeni ambacho alikuwa anapandia mtume saaa salam akitoa khutba masohaba wakasikia kile kiguzo cha mtende kinalia kama sauti ya mtoto masohaba wanasikia sauti ya mtoto inatoka pale mtume salllahu alaihi wasalama akaacha kutoa hutba akateremka kwenye, kwenye mimbari yake akaenda mpaka kwenye kile kiguzo akaanza kukibembeleza kama mtu anavyomchukua mtoto amembeba anambembeleza akasikia mpaka masahaba anasema mpaka tukasikia ili sauti inaenda inakatika kama ni mtoto amelia sasa unakuwa nambebabeba mpaka unasikia sauti ile imekatika sasa na mtoto anasinzia mtume sallaalah wasalam anawambia masahaba iki kinalia kwa sababu gani nilikuwa nikisimama juu yake nataja maneno ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala sasa nimekiacha ndipo juu ya mimbari kinasikitika akipati maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala allahu akbar angalia kiguzo kinasikitika kinalia kwakutosikia maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kutosikia mawaidha zama tulizo nazo mawaidha yanakufuata mpaka chumbani kwako mtu unazima hutaki kusikiliza unaweka chaneli za miziki mislam ambayo nasema al muhamad raulula mwislam akifungua tv yake chaneli aliyofungua ni ya mawaidha anazima haraka anatafuta chaneli za miziki hnel za miziki watu wanacheza uchi ndio wanaangalia baba yuko hapo mama yuko hapo kaka yupo hapo dada yuko hapo majirani wako hapo wanaona watu wanavwa katika viuno unapeleka meseji gani kwa watoto zako wa kike na watoto zako wa kiume ndugu zangu katika vino mtu anaungo ana dishi nyumbani kwake lakini kazi yake ni kuangalia mambo ya ovyo tu kazi yake ni kuangalia mipira masaa ishirini na nne chanel za dini iye hana habari nazo islamu ananunua chaneli hizi za mipira chaneli za miziki paspoti muislamu anailipia pesa kwa mwaka kamwaka sijuntoa sijua milioni ngapi anatoa kwa mwezi sijuni laki moja na, na elfu ishirini mwezi mmoja mtu mwingine ananua mwaka mzima milioni moja na zaidi kwa ajili ya kuangalia mpira kwa ajili ya kuangalia miziki uma latusaluna yaumaiin aninam hiyo neema utaulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala hiyo mali unayoitoa katika ku, katika kulipia mambo ya upuuzi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wtaal atakuuliza siku ya iama wan malihi min ain ktasabahu wafima anfaahu mali uliyopewa na mwenyezi mungu subhanahu wataala namna gani ulivyoipata namna gani ulivyoitumia manamali lakini chumbani kwake nyumbani kwake pamejaa sidi za miziki sidi za miziki ndio zimejazana hakuna sidi ya qurani hakuna sidi ya mawaidha ndio urithi ambao unaacha ndugu yangu mwislamu leo upo kesho haupo gani ambacho kitakusaidia baada ya kufa kwako mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala hiki kigogo cha mtende kinalia kwa kukosa kusikiliza maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wewe unasikitika palikuwa mechi umeme ukakatika unasikitika kutokuona kuko- kuto mechi a wala usikitiki mke wako mtoto wako amwabudu mungu subhanahu wataala baadhi ya riwaya mtume salahu alaihi wasalama akakiuliza hiki kigogo cha mtende hiki je unataka nikurejeshe wa kupande tena uwe mkubwa alafu utoe tende watu wa kule au ni kuzike utakuwa ni mti katika miti ya peponi kili kikasema nakubali niwe mti miongoni mwa miti ya peponi ili waislamu wa peponi waniile allahu akbar dugu zangu katika imani tumwokopeni mwenyezimungu subhanahu wataala tumwokopeni mwenyezimungu ukueluwa kumwokopa mtumi muhammadin sallaala wasalama alikuwa na juu ya mimbar kwa hiyo ndugu katika duguzakatkemani khatibu wakati wakutuwa khutba inatakiwa asimame juu ya mimbari na bora zaidi ile mimbari iwe na ngazi tatu kama ilivyokuwa mimbari ya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama vile vile ndugu zangu katika imani miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa yafanyike katika siku yal juma ni kwamba khatibu anapokuwa amekuja mpaka alisema kutoa khutba akitoa salamu inayotakiwa akae akae baada ya kukaa halafu anatoa adhana baada ya kutoa adhana halafu anasimama wakati anasimama anaanza kutoa khutba na ni suna mtu kutua hutba au ni sheria mtu kutoa khutba haliyakuwa mtu, khutba mtu Aha, umesimama sio anatoa hutba mtu umekaa umesimama mtumwwetu muhamadi sallahualahi wasalama alikuwa akitoa hutba anatua khutuba hali yakuwa amesimama anasema samura jabir bun samura radilahu anhu waarda alikuwa mtume mtumi sala wsaama anatua khutuba mbili alafu anakaa baina ya khutuba mbili anasoma qurani kati hizo khutuba mbili na anawakumbusha watu at pokezi mwingine kana yakhtubu qaima alikuwa anatua khutba haliyakuwa yakuwa amesimama kwa hiyo ndugu zangu katika imani inatakiwa khatibu wakati wa kutua khutba atoe khutba hali ya kuwa amesimama na hata mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala aliposema ndani ya qurani katika surati ljuma aya kumi namoja aliposema وإذا رأوا تجارة أو لهوا انفضوا إليها وتركوك قائما قل ما عند الله خير من اللهو ومن التجارة والله خير الرازقين نتمت محمد صلى الله عليه وسلم الكون تو خطبة وقد أنتوا خطبة pakaja msafara kutoka shamu unaingia katika mji wa madina kipindi hicho palikuwa njaa na msafara ngamia zikiingia zimeleta chakula au biashara kutoka shamu basi walikua wanapiga yaani panakuwa na alama kama ni ngoma wanapiga sauti inatoka kwa ile sauti inakuwa inawajirisha watu kwamba msafara unaingia So, watu walikuwa muskitini wakati wa khutba ikabidi baadhi ya watu nafsi zao zikawadanganya ikabidi waache kusikiliza khutba wakaenda kwenye ule msafara wa biashara ndio mungu akasema wa idha raau tijaratan wanapoona biashara aulahwan au mambo ya upuuzi mfadhu ilaiha wanaondoka wanatoka muskitini wanaenda katika o mambo ya upuuzi watarakuka qaima wanakuwacha wewe mtume muhammadin sallahalah wasalama hali yakuwa umesimama kwa maana alikuwa anatoa khutba mtume slsalam akiwa amesimama ul sema wewe mtume ma nda llahi hairun min allaha min atijara yaliyoko mbele ya mwenyezimgu ni bora kuliko haya mambo ya upuuzi haya mambo ya biashara mambo ya lahau wallahu khairu airuraziina kama nini mnatafuta riski huko mfahamu ya kwamba allah subhanahu wataala ndio mtu wa rizki kwa ndugu yangu mwislamu isikupelekei kujishughulisha sana na biashara kwamba unatafuta riski ukaacha kutekeleza haki za mwenyezi mungu subhanahu wataala unawezakabezi huko na mwenyezi mungu subhanahu wataala asikubariki katika biashara yako ukafirisika hata kama tunakuona unapanda unapanda lakini utafilisika mpaka urejee katika sirati mustaqim urejee katika njia iliyonyoka ufuate sheria za mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ni kwamba khutba inatakiwa isiwi ndefu katika mambo ambayo nitakiwo yafanyike khutba isiwi ndefu ndugu zangu katika imani urefu ambao itapelekea watu wachoshwe na maneno japokuwa ni maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ambayo yanasemwa au maneno ya mtume wetu muhammadi alaihi wasalama mambo ambayo yatawanufaisha watu ni faida yao hapa duniani na kesho wakhera lakini ile khutba isiwi ndefu sana ndugu zangu katika imani khutba intekio iwe fupi na kama alivyosema jabir bn samura raia llah nhu wardahu wa ya kwamba kana rasulullahi sa w la yatilu lmauidha yuma ljumaa alikuwa mtume ssaa arefushi mawaidha siku ma ya ijumaa inama hiya kalimatn yasirat ilikua ni maneno machache tu kama ilivyopokelewa katika sunani a bidaudi na vile vile kaisa kasema ni hadithi hasan shekhu lalbani rahimahullah kwa hiyo khatibu inatakiwa azingatie hili jambo makhatibu wengi wanakosea mtu anaona khutba kuwa ndefu ndio mashuhuri sasa mtu anaona hakuna sehemu ya kuongelea maneno yake mpaka juu ya mimbarihu kwenye khutba watu wengine wanasikiliza khutuba mpaka wanasenzia mtu amelala kabisa ndio wengine nafikia sala imemalizika anaulizwa vipi khutba yaliosemawapi ah, yule khatibu wafai kabisa khutba masaa mawili kwehiyo ndugu zanu katika imani khutba inatekewa iwe fupi na katika hadithi Buyasir, anhuma, ya ammar bn yasir raiah anhuma anasema ya kwamba alituamrisha mtume sallaah wsalma kufanya khutba kuwa fupi ammar bn yasir radillahu anhuma anasema ametuamrisha mtume sam kufupisha khutba hiyo inatakiwa yeyo ni maneno yenye kufahamika sio kila kitu dini yote unataka uielezi katika hutuba hapana andaa mada ambayo itakuwa na maneno machache mawili matatu watu wafahamu ni kipi ambacho kimezungumzwa mtu anatua khutuba saa nzima dakika sitini mungine anatua dakika arobaini na tano ni ndefu mungine anatua nusu saa miskiti mingi wanatua khutba nusu saa dakika thalathini unawachusha watu teremka chini ya thalathini dakika kumi umeisha maliza khutba sio lazima nusu saa kuna ulazima gani mpaka hiyo nusu saa dakika kumi memaliza ni meseji inatakiwa ifike kwa watu Mas. wajue kwamba leo kuna kitu fulani kimezungumzwa leo kuna mambo mapya tumepata katika dini yetu ya kiislamu lakini sio unakuwa sasa hutuba yako inakuwa ni pilao unachanganya hiki mara unaenda huku mara habari za wapi habari za zamani mara habari za siasa mara habari za kuoa mara habari za riba umara... ah, ah. Kuna khafibu, vitu vingi katika, katika maraukitaka kumjua mwanachuoni ambaye ni msomi kasoma na kaielewa dini ni yule ambaye akiwa ni khatibu siku ya e ijumaa hutuba yake inakuwa ni fupi halafu sala yake inakuwa ni ndefu ndio ndio kipimo hiki ukataka kujua huyu ni msomi nakaielewa dini yake hutba sala zile sura ambazo alikuwa akisoma mtume ya ijumaa raka yakwanza bada lhamdu anasoma sua juma sbi mafi amaa mai ai iu aki nasura munafun au wakati mungine anasoma sabisma raika akatika rakaya kwanza a katika rakayapi amaanasoma hal ataka haditu asia khutbi nakwani fupi sae nakwani defkidogo kwa hiyo ndugu za katika imani hivi ndivyo inavyotakiwa vile vile ndugu za katika imani ni kwamba khatibu anapokuwa juu ya mimbari amemaliza kutoa khutba imebaki ni dua kuwaombea waislamu sinyanyui mikono hivi uh-uh, badala yake ntakiwa anyosha kidole na mahatibu wengi hu wanakosea hili jambo ndugu zangu katika imani badala ya kunyosha kidole wahatubu wengu wamezoea kunyanyua mikono hivi iya ananyanyua mikono na vile vile na mamuma nanywa nanyanyua na mikono rabna atina dunya fidunia hasna wafilahirati hasana watina adhab nar allaha aiza lislam wus jambo la khaibu kunyanyua mikono ni makosa na maamu machini kunyanyua mikono ni makosa khatibu, dua ananyosha kidole maamuma wenyewe wanaitikia bila kunyanyua mikono kwa sababu hapo sio sehemu ya kunyanyua mikono zipo sehemu nyingine sehemu tofauti tofauti ambazo zimethibiti mtume wetu mtumwetu muhammadin sallalwasalama alikuwa ananyanyua mikono lakini sio hapa kwa hiyo ndugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo inatakiwa lizingatiwe katika hadit ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ndugu zangu katika imani hadithi ya husain ibn mara ibn ruaiba anasema raa bishri ibn marwan la mimbar rafi ydaihi uyu husain ibn mara ibn ruaiba alimuona bishri ibn marwani ananyanyua mikono kwenye mimbari nini alichofanya akamwambia dua mbaya akamwambia dua mbaya akasema kabaha allahu hataini lyadaini mwenyezimungu subhanahwa taala hii mikono yako miwili ambayo unainyanyua mungu aiangamize فاطمة لقد رأيت رسول الله صلى الله عليه وسلم ما يزيد على أن يقول بيديه هكذا وأشار بإصبعه المسبحة أنا سمع قوام با نلمونا متومي صلى الله عليه وسلم أكيوا جوية من باري أنا أمبا دوا ألقوا هزيدش زيد يكي كدول يكي ربنا آتنا في الدنيا حسنا وفي الآخرة حسنا وقنا عذاب النار allahuma aiza lislama walmuslimin inakuwa nikiki kidole tuk sio kufanya hivi ndugu zan katika imani na mamumachini sio khatibu akisema rabbana atina fidunia hasana watu wtuwameenywa mikono hivi aa, aa. kishamaliza a watuwanafanya h yoteni masa kwayo ndugu zanu katika imani khatibu akiwa kwenye mimbari amemaliza kutoa khutba anawaombea waislamu dua basi anyoeshe kidole chake na maamuma wakati wa kuitikia dua waitikie dua amin amin amin bila kunyanyua mikono yao kwa sababu sio mahala pa kunyanyua mikono ndugu zangu katika imani kuna sehemu ambazo mtume salallahu alaihiwasalama alinyanyua mikono na kuna sehemu ambazo mtume salallahualaihiwasalama hakunyanyua mikono kwa hiyo ndugu zana katika imani zile sehemu ambazo mtume salalahalahiwasalam amenyanyua mikono na sisi tunanyanyua mikono zile sehemu ambazo mtume ssalam hakunyanywe mikono na sisi tusinyanywe mikono kwa sababu gani kwa sababu haya ni masala ya ibada na ikiwa ni ibada basi mtu unafanya kama alivyofundisha mwalimu wako na mwalimu ni nani ni mtume mtumwwetu muhammadi salalwasalam kwayo kitu ambacho akufay akufanya mwalimu basi wewe usikifanye ukikifanya okay, itaonekana kwamba wewe unaelim kumshinda le mwalimuwako a enyezingu aae menyezimnguatuepushe na kila shari. Mungu yetu yale sha nyezinausameaae aaoaay unakosaani ya saaahaaa Mwenyezi mungu siku ya ya wetu akipenda tutakutana tena mwenyezimungu na tufufasuke iyama tukwum atumetu muhammadin waa ahad anla ilaha ila ant asthfirka watubu wa ilik subana rbk rbat amaun wsalam l mursalin amdah aamin saam ورحمة الله وبركاته