الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمد عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه, نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نجوزان zangu إيماني imani ndugu zangu islam baada ya kumshukuru Allah subhanahu wa ta'ala na kipenzi chetu muombezi wetu nabii nabi muhamadin sawaaa pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuosia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mtu ayazingatie wakati wa kusali kwake hasa ndugu zangu katika imani hathibu ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani ni kwamba katika kipindi kilichopita tulikumbushana ya kwamba khatibu anapokuwa anaomba dua basi asinyanyui mikono badala yake anyooshe kidole ndugu zangu katika katika imani na vile vile maamuma wasinyanyii mikono yao waitikie amin amin bila kunyanyia mikono kama walivyokuwa wakifanya masahaba wa mtume wetu alaihi salllwasalama na tukasema ya kwamba sehemu ambayo imethibiti kama mtume alaihi salllwasalama amenyanyua mikono basi na sisi twanyanyua mikono sehemu ambayo haikuthibiti kunyanyuliwa mikono basi na sisi waislamu tujiepushe na hiyo sehemu tusinyanywi mikono kwa sababu gani kwa sababu mwalimu wetu hakufanya kitendo hicho ndugu zangu katika imani ni kwamba wanachuoni rahimahumullahu wamezungumza ya masala kwamba kuna baadhi ya sehemu ambazo hazikuthibiti mtume sualau salama kunyanywa mikono mfano wakati wa khutba mtume sala sallama haikuthibiti kwamba alikuwa ananyanywa mikono kwa hiyo na hathibu yoyote yule ajitaidi asinyanywi mikono vile, vile nakuzaa katika imani wakati wa sala za faradhi wameeleza wanachuoni rahimahumullah kwamba tumezoea mtu akimaliza sala ya faradhi salamualaikum warahmatullah salamualakahmatullah wa akimaliza zile subhana llah nini mpaka mwisho fanaomba dua akem kwamba haikuthibiti kwa mtumessaama kwamba alikuwa ananyanyua mikono katika sala za faradhi ili amba katika sala za sunna hakuna tatizo au vile vile katika katika dua ile ya swala ya istisqa kuomba mvua mtu unanyanyua mikono ni kwa sababu ili jambo limethibiti au katika kunuti kunyanywa mikono ni jambo ambalo limethibiti vile vile nukuza katika imani katika mambo ambayo inatakiwa khatibu yafanye wakati wa kutoa khutba asiwi na haraka haraka papara ili yaani yale maneno ambayo anayasema watu wasiwe yani yasiwe yanasikika khatibu asifiki katika hi hali aseme maneno ambayo yanafahamika kila mtu anayesikia na kuleta ibara ambazo mtu wasimuliasipelekea kamuuliza mwenzake hivi khatibu alisema neno fulani hivi alikuwa anakusudia nini sikumwelewa pale yaani mtu ambaye ni msomi na mtu ambaye si msomi wote waskilize khutuba yako na waielewe zakatika imani hivi ndivyo alivokuwa mtume wetu muhamadin sallahalh wasalama kama ilivyokuja katika sahihi bukhari na sahihi muslim kwamba hakuwa mtume sasaama akitoa khutba au akitoa mawaidha kwamba anateremsha maneno ma, maneno mazito mazito watu wanashindwa kuelewa A-a, alikuwa afanyi hivo sallahalwsala ilikuwa ni maneno ambayo ukiyasikiliza hungoji kumuuliza mtu mwingine kweyo khatibu ntakiwa hili jambo alizingatie vile vile ndugu ndikuzaa katika imani afanye kazi ya dawa kuajilia kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala sio ya dunia yaksudu tilkaa wajhillah akusudia radhi za mwenyezimungu subhanaataa wa na wala sio kuwaridhisha wanadamu awuanamkusudia mwenyezimungu subhanahu wataala maanake kuna watu wengine wanakuwa na jazba akiona mtu fulani yuko muskitini basi virusi vina vinashangamka kwenye mwili wake hapana anasema povu zinatoka muda ule umefika yee anaendelea tu wakhutba wa, wa ye anaendelea tu waajili gani kwaajili ya watu fulani ili wamsifu maneno ambayo kwanza ni kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala pili kwa kujikumbusha mwenyewe na vile vile kuwakumbusha ndugu zake waislamu hivi inavyotakiwa mwislamu afanye vile vile katika mambo ambayo khatibu inatakiwa ayazingatie wakati wa kutua khutba inatakiwa waelekee watu hili ni jambo muhimu sana hata katika fani ya khataba namna ya kutoa mawaidha mbele za watu waelekee watu hivi sio mtu unauliza kitu au na utoa mawaidha watu wapo huku watu wanakuangalia wa nasimama pembeni assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu ndugu zangu waislamu ni mimi ndugu ye yani inafikia mtu anaona aibu hata kule kujitambulisha labda kuna hafla hasa mmoja mmoja anasimama anajitambulisha mbele za watu mwingine anaona aibu kuangalia watu anafanya nini anageuka pembeni maikanaishik asalamualaikum warahmatullahi wabarakatu ndugu zangu waislam ni mimi ndugu yenu fulani bin fulani kutokea mkoa fulani au kutokea nchi fulani kwa hiyo nimekuja hapa kwa ajili ya kitu fulani yaani kuogokia watu hivi anashindwa anaona aibu kama zile aibu za wanawake zile ukutana nayo kimsimamisha anaona aibu anaangalia chini wengine kumbe inakuwa ni nyoka hawana aibu hata kidogo kwa hiyo almuhimu khathibu ndugu zangu katika imani awangalie watu tena anasema anawangalia tena anajiamini sababu ukiingiliwa na khofu ah, pale mwalua mwalimu wangu yupo apa kuna shekhi wangu pale e, mufti yupo hapa E, doktor fulani yupo hapa profesa fulani yuko hapa sasa mimi nitaongea nini mbele ya hawa wote yakishakuwa haya mambo katika nafsi yako utaboronga katika maneno lakini unajipa ujasiri hutba asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu adhana inatolewa unakuwa unauangalia watu umeshajua watu walioko hapa kuna wasomi kuna madaktari kuna wakulima kuna watu wa siasa kuna watu ambayo limzao ni chini nangalia kulia kushoto ukisimama hapo unakuwa ni simba angalia huku angalia huku angalia huku yaani muskiti mzima unakua unatolea mbacho unaangalia na ni makosa kwa hatibu wakhutba kuangalia upande mmoja anaangalia upande wa kushoto kulia tu ndugu zangu waislam tumokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala mambo haya hayafai riba imekifiri riba imekuwa na majina mengi haifai ndugu zangu katika imani yaani unaangalia tu huku huku katikati katikatia mbele yako hapo kuna watu huku kuna watu lazima wote tuuangalie jambo ambalo khatibu inatakiwa alifanye ndugu za katika imani vilevile asisahau kuomba dua kwa kuaombia waislamu kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia na ili dua inakuwa katika matamshi ya wingi Pano, rabbana atini fidunia hasana wa wafilakhirati hasana waini adhaba nari hii ni dua ya matamshi ya mtu mmoja kwamba ye mwenyezi mungu nakuomba mimi unipe hapa duniani mambo mazuri na akhira unipe mambo, mambo mazuri na unikinge mimi kutokana na adhabu ya moto ssa khatibu akiomba dua, dua za namna hii namba dua rabbana atina filduniia hasana wafilakhirati hasana wa kina adhaba lnar tupe tukinge kumatamshia wingi ndi watu wengi katika kunoti akiomba duanmba allahuma hdini fi man hadaita watuaami wa afini fi man afaitaami watawallani fi man tawalaita yanile dua anakuwa na jiombia we mwenyewe ni makosa haya ndugu za katika imani kama ilivyopokelwa katika hadithi ya ali bn abitalib atakiwa matamshi yawe katika lafdhi ya wingi hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtume mtumewetu muhammadin salalahu alahi wasalama vilevile ndugu za katika imani katika jambo ambalo ntakiwa lizingatiwe katika sala ya ijumaa ni kwamba kwanza ina rakaa mbili anasema umar bnlkhatabi radiallahu anhu ya kwamba sala ya ijumaa ina rakaa mbili na sala ya idi ndogo ina rakaa mbili na sala ya idi kubwa na rakaa mbili yaani idi lfitri idi ndogo rakaa mbili na idi ladha idi kubwa na rakaa mbili salatu safar rakaatan na sala ya safari ni rakaa mbili hizi ni sala za rakaa mbili, mbili kwa hiyo muislam natakiwa afahamu ya kwamba ijumaa kwanza ni rakaa mbili sasa kuna makosa ambayo huwa yanafanyika muislamu ameenda muskitini ahakuwai khutba amekuta khatibu amesha maliza khutuba akakuta ndio anakimsala ye anaingia pamoja na wenye kuswali wanasali anasali rakaa mbili sala imekamilika hamna tatizo lakini umeenda muskitini siku ya ijumaa umekuta khatibu kisha maliza rakaa ya kwanza wewe ukajiunga na khatibu katika rakaa ya pili kwa maana khatibu kwake ni rakaa ya pili wewe kwako ni rakaa ni rakaa ya kwanza khatibu anamalizia rakaa ya pili anatua salamu wewe unasimama unamalizia moja hapa hamna tatizo tatizo linakuja wapi ndugu zangu katika imani umeenda muskitini umekuta khatibu amesha salirakaa ya kwanza amesha sali rakaa ya pili yupo katika tahiyatu mtu ndo memalizia kutawadha araka araka unaingia muskitini unamkuta khatibu yupo imamu yupo kwenye tahiyatu na wewe umekaa pale kwenye tahiyatu wa salam. salamu hatibu anatua salam salamualaikum warahmatullah salamualaikum warahmatullah wewe ukisimama aitakiw usali rakaa mbili ataksalirakaa n kasababu esal mkuitauu aba ntakiwa tulizingatie ndugu zangu aa ma kwaiyo hata kama umeenda muskitini umekuta rakaa ya kwanza imeisha kupita raka ya pili hathibu ameshasema samia liman hamida wewe ukimfata imamu mpaka mwisho akitoa salamu wewe ukisimama inatakiwa usali rakaa nne na wala usisali rakaa mbili unasali a dhuhuri kwa sababu gani kwa sababu wewe haukuwai rakaa hata moja na namna gani rakaa inawahiwa ima memkuta khatibu amesimama au umemwai katika rukuu ajainuka hapo unakuwa umewaiile rakaa lakini akiwa amesha inuka basi wewe unakuwa aukuwai ile rakaa kwahiyo kwako inakuwa ile sala imekupita imekupita ile sala kiwo kinachotakiwa nnini ni wewe kujiandaa na kusali sala ya dhuhuri ambayo ni ya rakaa nne ile ni jambo ambalo khatibu awambie maamuma maki makhatibu wengi wanakua naghafilika haya mambo madogo madogo ndugu zao katika imani ndio uwatunakosea na tutaki kuuliza ndio ubaya na kila siku tunaenda musikitini unakutana na mashekhe kuuliza unashindwa sijui inakuwa ni sababu ya nini kaio unauliza ndugu yangu mislam kwamba hatibu hivi mimi wakati ninaswali swali niki, nikikukuta uo katika tahiyatu ya mwisho ni sala a uma kta aa mm akat na nina, smama nisali zile rakaa mbili au nisali unajifanyia fanyia tu takua ni hatari nle siku ya kiama unapewa kitabu chako unaangalia ulikuwa unasali siku arobaini unasali miaka arobaini kumbe hamna lolote unakuwa mfano wa hudhaifa hudheifa ibnulyamani radiallahu anhuma anamwona bwana mmoja anaswali mtu mzima kisha zidi miaka arobaini anafanya ibada lakini ibada ambayo anaisali hudheifa akashangaa radiallahu anhuma ikabidi amfuate akamuuliza hivi hii sala hii una miaka mingapi unaisali yule akasema nna miaka arobaini nnasali hii sala hdhifa akasema miaka arobaini we hujasali chochote kama miaka arobaini unasali hivi basi hujasali hata mara moja sala yako haija kubaliwa ahnakuwa nimsibazatamani kwahiyo alaallah ndugu za katika imani, Allah, Allah imani nakusieni pamoja na kuyusia nafsi yangu masala ya sala masala ya ibada kwa jumla mtu usifanyi kutokana na akili yako usifanyi kutokana na mawazo yako usifanyi kutokana na fikira zako ibada kwa ujumla ni semina maalum ambayo mtume wetu muhamadin saw alifundishwa ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala alimfundisha jibrili alaihissalam namna ya kufanya ibada na jibrili alaihi salam akatumwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala aje amfundishe mtume wetu muhammadin swsalam namna ya kufanya ibada na mtume ssa hakufanya ubakhili hata kidogo alichokifanya akawakusanya masahaba katika msikiti wake mtume saaalwsaa wa akapita mbele masahaba anamuona mtume sws anakuwa kama na sali kama alivyofundishwa na jibrili alaihisalam masahaba akaona sala ya mtume ssaama mwanzo mpaka mwisho mwenye swali akauliza na kila kipengele mtume sallasalama anakisemea maneno yake kwamba ukiwa katika rukuu unasema hivi ukiwa katika itidali unasema hivi ukiwa katika sijidi unasema hivi mpaka mwisho wa sala salamu unatoa hivi baada ya kutoa salamu ni maneno gani ya kusema yote mtume alaihi wasalama akawafundisha masahaba wa nukusanga katika imani kwa hiyo sisi kama wafuasi wa mtume muhammadin sallahualaii wasalama tusiwe na uvivu tusiwe na aibu ya kuacha kujifundisha dini yetu ndugu zangu katika imani mtu ukiwa na aibu utakuwa unakosea sababu utakuwa unafanya kitu haujui na aibu ulio nayo inakupelekea kuto kuuliza owewe wadhani wafanya vizuri wafanya vizuri kumbe hamna kitu upatie hata jambo moja kwa hiyo ndugu yangu muislam ambaye elimu yako ni ndogo ya dini ukitaka kufanya jambo la dini anza kuulize wasomi waulize ambao wanakushinda elimu kwamba mimi nnataka kufanya kitu fulani je iki kitu kinaruhusiwa katika dini yetu iliyosikilize watakupa majibu gani na wala usifanyi mambo ambayo hayamo katika dini ndugu yangu katika imani usiji ukapata madhambi kwa sababu gani ndio wanasema wanachuoni a kwamba mtu ambaye anakuwa anafanya mambo ambayo hayapo ndani ya dini huyo nakuwa anaitwa ni mtu wa bida kwa yule mtu ambaye anakuwa anazusha mambo ndani ya dini huyo anakuwa ni mbaya zaidi wengine wakasema anakuwa ni mbaya kuliko mshirikina kwa sababu gani kwa sababu mshirikina anafahamu ya kwamba haya anayofanya ni makosa kuna siku ipo atakuja atatubia ikiwa atapata taufii ya mwenyezimungu subhanah wataala lakini huyu mtu wa bida yeye hawezi akatubu kwa sababu gani kwa sababu anajua ye anafanya sahihi Ununa tofauti hapa ndio katika hadithi kwamba mwenyezi sahihieaa eu subhanawataala amefunga mlango wa toba kwa yule mtu mwenye kufanya bida hakubali dua yake hakubali matendo yake mpaka ache ile bida anayoifanya hii ni hatari ya bida ndugu kwa sababu gani hataiewe ambaye unazua kitu ndani ya dini unadai ya kwamba mwalimu wako kwanza alikuwa ni mjinga ambaye ni mtume muhaad alikuwa ni mjinga hili jambo ambalo melizua una, e unamshinda akili ameliacha sasa wewe naesa aee mu ndio maana wanachuoni rahimahumullahu wanasema ya kwamba haya mambo ambayo watu wamezuazua ndani ya dini lau kana khaira lasabakuna ilaihi kama ingelikuwa ni mambo mazuri basi wema waliotangulia wengeliyefanya haya mambo ndugu zangu katika imani kwa hiyo allah allah nakuhusia ndugu yangu pamoja na kuyihusia nafsi yangu nakuhusia pamoja na kuiusisa nafsi yangu kushikamana na dini iliyokuwa sahihi bila kuzidisha wala kupunguza dini yetu imekamilika haihitaji ziada kutoka kwa mtu wa aina yeyote si kwamba ni dini ambayo ni maskini kwamba mtu akija ataandika chochote anachotaka katika dini yetu hapana dini imekamilika ahitaji mtu azidishe kitu chochote dini inajitosheleza toka zama za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mpaka zama tulizo nazo mpaka watakaokuja baada yetu mpaka siku ya kiama dini mambo yote imekusha maliza yote imekusha eleza kwahiyo hatuhitaji ziada hata ya kitu kimoja tutosheke na ule uislamu ambao alitufundisha mtume wetu muhammadin sawasaama kwa hiyo ndugu zangu katika imani haya yalikuwa ni mambo ambayo yanahusiana na, na sala ya ijumaa na ubora wake na fadhila zake na faida zake na mambo ambayo mwislamu ni yepi inatakiwa uyafanyi katika siku ya ijumaa ili upate ofa kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ni mambo gani ambayo mwislamu inatakiwa asiyafanye siku ya ijumaa hujihepusha mwislamu kuwaudhi watu swala la mwislamu kuvaa nguo nzuri mwislamu kujipaka manukato mwislamu kwenda mskitini mapema kwa hiyo haya yalikuwa ni baadhi ya mambo ndugu za katika imani ambayo yalikuwa yanazunguka kuhusiana na hii mada ya sala ya, ya ijumaa au swalatuuljumaa faida zake na mambo ambayo takiwa muislamu ayafanyi mada ni ndefu lakini insha allah tutaishia hapa ambayo tumeyazungumza tumekumbushana yanatosha ndugu zao katika imani nasema mwenyezi mungu atupe kila laheri mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atudumishe katika ibada mwenyezi mungu atufishe tukiwa ndani ya ibada mwenyezi mungu mwenyzimungu wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha allah llaha enye atufufue tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamad swaa nasema bihamdik ashhadu ilaha illa anta أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>