بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقتفى أثره uu an kaa imai ngu anguilam bada ya kumshkuru allah banah wt nakumtakia ema na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu i uhammai pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa kwajumla watakaefuata enendo wake mpaka siku mpaa sikua iaa tunawomba alla subhanauwataaa atujaalie nasi tu miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kusie, pamoja na nafsi yangu katika swala la Allah subhanahu wa haou auusao uusiafs yanu i saa ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutakumbushana swalatulidaini sala ya idi mbili imeitwa ni salatu lidaini ni sala ya idi mbili kwa maana inakuwa ni idi alfitr idi ludha idi lfitri inakuwa ni idi ndogo ambayo inapatikana baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani leo ndio tunamalizia siku ya 2shiia9 au siku ya 3 kesho ndio siku ya idi idi lfitri idi ludha idi kubwa mbao inapatikana wakati watu wameenda kufanya ibada ya hija ile tarehe nane watu wanajiandaa kutoka sehemu mbalimbali wanaenda sehemu ambayo inaitwa inaitwa mina tarehe nane ya mwezi wa dhulhija wanaenda sehemu ile inaitwa mina wakifika pale watu ambao wameenda mapema wanasali ya dhuhuri na laasiri hapo na magharibi na isha na alfajiri wakimaliza alfajiri wana, wanaondoka wanaenda sehemu inaitwa arafa huko watasali ya dhuhuri na laasiri jua linapozama katika sehemu ya arafa wanaondoka wanaenda kuna sehemu inaitwa musdalifa huko watasali magharibi na isha na alfajiri wakishamaliza hiyo alfajiri wanaondoka wanaenda mina kutupa mawe ile sehemu hiyo siku sasa ambayo ni siku ya tarehe kumi ndio siku ya idi labuha ni siku ya idi ya kuchinja kwa hiyo swalatul idaini tutakumbushana ndugu zangu waislamu kuhusiana na mambo ambayo yanahusiana na sala hizi mbili idi kubwa na idi ndogo namna ya kuzisali ndugu zangu katika imani idi ni kitu ambacho huwa kina kinakuja kuja kila baada ya muda kitu kinakuja baada ya muda kitu kinakuja kwa hiyo sala ya idi ni sala ambayo huwa inakaririwa kaririwa yaani mara kwa mara yaani muda fulani ukifika watu wanasali ile sala muda fulani ukifika watu wanasali ile sala ndio maana kaita sala ya idi ni sala ya kukari, inakuja kuja hivi na vile vile ukasema inaitwa idi au siku ya idi ni siku ya furaha hawezi ukaona siku ya idi mtu kanuna mtu anhana hana, hana chakula ndumanonona zile zaka zakatulfitiri ambazo watu wanatoa sehemu husika wanazigawa kwa maskini wanazigawa kwa mafakiri iliile siku ya idi watu wawe na furaha watu wachangamke watu wasiona masikitiko kwamba ni ni, ma, ni matajiri tu ndio wanafurahi halafu maskini na mafakiri wanakaa nyumbani hawana chochote hapana ni siku ambayo watu wote nitakiwa wafurahi wa wamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika uislamu kuna idi tatu wala hakuna idi ya nne ukiulizwa swali katika uislam kuna idi ngapi mwambie kwamba kuna idi tatu idi ya kwanza ni idi lfitri idi ndogo ambayo inapatikana baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa ramadhani idi ya pili ni idi ladhuha ambayo inapatikana watu wakenda kufanya ibada ya hija ah tare tarehe tisa wale ambao hawakwenda hija wanakuwa wanafunga inakuwa ina ili ni siku ya arafa alafu siku ya tarehe kumi ndio inakuwa ni siku ya idi la aduha siku ya idi ya kuchinja hii ni idi ya pili na idi ya tatu ni siku ya ijumaa ambao ni idi ni siku ya furaha muislamu inatakiwa avai nguo nzuri siku ya ijumaa kama tulivyoona katika, katika vipindi vilivyotangulia tangulia na hii sala ya idi dalili yake ni ndani ya qurani na ndani ya hadithi sahihi za mtume muhamadin salalawasaama na wanachuoni wamekubaliana na hii sala ya idi ukianzia ndani ya qurani mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika surati lkauthar anasema katika aya ya pili faswalli lirabbika wanhar swali kwa ajili ya mola wako swali kwa ajili ya allah subhanahu wataala halafu wanhar sala iliyokusudiwa hapa ukiangalia tafsiri ni kwamba ni sala ya idi nukiagalia katika kitabukietu almugni cha ibnu qudamata almakdasi rahimahullah Kwayo, li rabbika, kwa iyo fasalli lirabbika swali kuajili ya allah swali kwa ajili ya mola wako ni sala salaganile kusudiwa ni sala ya idi amma katika sunna kuna haditsi nyingi nduguza katika imani wana chununa sema ni haditsi mutawatira yaani ni haditsi nyingi sana ambazo zinazungumzia a masala ya sala ya idi mtume saa salam alikuwa anasali sala ya idi idi ndogo na idi kubwa anasema abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim ya kwamba شهدت العيد مع رسول الله صلى الله عليه وسلم وأبي بكر وعمر وعثمان فكلهم كانوا يصلون قبل الخطبة ابن عباس رضي الله عنهما نسمي قوام با نلي شهدية ميمي سلا يعيدي وقت متومي صلى الله عليه وسلم نساليش ميمي نيبو وقت عمر ابو بكر الصديق نديو خليفة mimi namwona tunasali sala ya idi pamoja wakati umar binlkhatabi radiallahu anhu ndio khalifa tunaona wakati uthman bn afani radiallah anhu ndio khalifa tunaona kwanzia mtume sal llah alaihi wasalama abubakari umari na uthmani raillah nhum wote walikuwa wanasali sala ya idi kwa maana wanaanza kusali wakimaliza sala ndiyo khutba inakuja ndugu zango katika imani na katika hadithi abdullahi ibni umar raiallahu anhuma kwamba alikuwa mtume salallahualaihi wasalama pamoja na abubakari na umari radiallahu anhuma wote walikuwa wanasali sala ya kabla ya kuleta khutba kwa hiyo utapoona sehemu wanaanza khutba baada ya khutba alafu ndio swala inafuata ntakiwa uambie kwamba haya ni makosa haya ni makosa wanayofanya wanakwenda kinyume na utaratibu aliokuja nao mwalimu wetu mtume wetu muhamadin sallahu lah wasaama sale yaidi ni lazima kusali au sio lazima wengine wakasema hapana sio lazima kwa maana baadhi ya watu wakienda wakisali wanawatosheleza wale ambao wamebaki majumbani lakini kauli ambayo ina nguvu ndugu zangu katika imani ni kwamba sala ya idi ni sunna ambayo wanaita ni muakkada yani ni ya lazima muislam ambaye hana udhuru asiachi kusali sala ya idi ndugu zangu katika imani aende kuswali kama alivyosema si mungu subhanahu wataala ndani ya qurani ya kwamba faswali lirabbika wanhar swali kwa ajili ya mola wako na sala iliyokusudiwa hapa kama tulivyoona katika tafsiri ni kwamba ni sala ya idi uza katika imani na katika hadithi ya umu atiya radillahu ana anasema ya kwamba alikuwa anatuamrisha mtume muhammadin salalahulahi wasalama tutoke twende kusali sala ya idi vile vile tutoke nani na alawatik wale mabinti wale ambao wameinukiinukia vilevile nawenyewe tunawatoa na vilevile vile wale ambao wameshaposwa kwa maana yuko ndani ana, anaandaliwa kwa ajili ya harusi yuko anatawa lakini idi ikifika yuko anatawa tunamtua nayee aende kusali istoshi na wale wanawake ambao wapo katika siku zao waskai majumbani waende sehemu ya kuswalia lakini watakuwa kwa nyuma angalia mtume sa saa ili nini ili hata hawa wanawake ambao wapo katika siku zao katika hali yao ya kike wapate kheri ya siku ya idi mtume saalla salam anawambia watu, watu istoshi mtume salallahu alaihi wasalama anawaambia watu ya kwamba yule ambaye hana nguo nzuri aende kwa ndugu yake mwazime aazime nguo kwa ndugu yake ili naye avai nguo nzuri aende kusalisali aidi e, na ukiazimwa ukumbuke kure, kurejesha maanake kuna wengine wanatabia akiazimwa basi arejeshi hiye siku yaidi ataenda kusali nayo hiyo nguo baadaye kusali nayo ndio ataanza kutembea nayo mitaani wengine wapenzi wamadisko wa, wa, wanaenda disko wenye miziki wanaenda kwenye miziki wenye kumbi za zaza sinema wanaenda kw video wenye kwenye mipira wanaenda imechafuka kwenye kula wali nguo imechakaa haifui akimaliza labda na, mungine anafua anapiga pasi anaiweka tena kesho anaanza tena kuivaa nguo ya watu. Aa, a. Sio ndugu yake inatakiwa nguo hivi ndivyo huyu mwanachuoni watuaachahaba wa kike mu atiya raia uu mwanake ndugu zangu katika imani zama za mtume muhammadin sallaliwasalam alikuwa na sifa moja nzuri sana alikuwa anasifika kwa ajili ya kuosha maiti allahu akbar ndiyo sifa yake safi muislamu anasifika na mambo ya kheri ah, mtaani mtaalamu wa kuosha maiti ni umu atiya radiallahu anha lakini angalia mitaani kwetu angalia wanawake wa zama tulizonazo mwanamke fulani anasifika kwa ajili ya taarabu inalillahi wina ilaihi rajuun kwa ajili ya kukata viuno mbele ya wanamume ndio mafa nayo ndugu zan kakutama binti wa, wa shekhe fulani anasifika kwa ajili ya kucheza ngoma kwa ajili yee ni mcheza mziki ndio maisha tunayoishi haya kijana wa kiislamu anasifika mitaani kwa ajili ya kuvuta bangi aa, fulani kwa bangi anaongoza mtaani hapa jamaa anafurahi kabisa wengine kwa ajili ya kuvuta sigara aa, fulani aa, sigara hii dakika kumi pakta kisha maliza lahala mwingine kwa ajili ya pombe fulani chupa hili la pombe ayana piga ni mara moja tu amesha ameshamaliza sekunde samba kisha maliza chupa la pombe mtu anaona raha anacheka wanawake wengine wanasifika mitaani kwa ajili ya uongo E mama fulani e, kwa kweli anajitaidi kwa uongo akikwambia maneno mia wanachukua ili moja ala hii ni sifa mbaya ndugu zangu katika imani kwa hiyo ndugu yangu katika imani muislamu asifike na sifa nzuri asisifiki na sifa za ajabu ajabu muislamu kwamba anaona raha kusifika na sifa ya uongo sio sifa nzuri au mke wa, wa fulani washehe fulani ah, ni mwongo wallahi kwa kweli haipendezi katika jamii muislamu anakuwa na sifa mbaya au anakuta vijana wengine katika vikao vya vijana anasifiwa kwa ajili ya kuzini fulani anaongoza mtaani hapo kwa kuzini allahu akbar jambo ambalo halipendezi nduku zao katikah mtu kabisa ukb mtaani wanawake mabinti wote hapa apahaandzakatka imani sala yaidi kutokana na kauli nyingi za wanachuoni kuna mb anasema n lazima sema sio lazima lakini kauli ambayo ipo karibu ni kwamba mislam ambaye hana udhuru basi ni lazima kwenda kusali sala ya idi ndugu zangu katika iman na sala ya idi inakuwa na utaratibu wake kama sala nyingine kama tulivyoona katika sala ya ijumaa na vilevile katika sala ya idi kuna utaratibu wake kuna adabu mambo ambayo ntakiwa mwislam asifike nayo katika ile siku ya idi katika mambo hayo ni muislam kuoga li siku ya idi masahaba radiallahu anhum walikuwa wanaoga siku ya idi isifikii mwislam kesho unaenda kusali idi hauogi leo ndio idi tunaenda kusali idi hauogi haipendezi kwa hiyo miongoni mwa adabu za sala ya idi ndugu zangu katika imani ni muislam kuoga kuoga ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo linatakiwa jambo lingine muislamu inatakiwa jisafishi na kama ipona manukato baada ya kuoga basi ajipake yani ile harufu ibadilike na kama huna manukato tafuta hata ubani uweke kwenye kwenye moto kwenye kitezo alafu chukua kanzu yako uiweke kwenye ule moshi ule ili kanzu iwe na harufu fulani au kama ubani huu unachukua hata udi japokuwa ule moshi uingie po na mabadiliko fulani nakaharufu harufu kwa mbalimbali mbali. lakini usendi una hata harufu hata kidogo manukato hata kidogo hata kwa mbali hauna basi afadhal labda wende atajikoni kama mepika ubwabwa uskele harufu labda hata uji ili mradi muislamu huwena na mabadiliko ndugu zangu katika imani na vile vile katika adabu zile za za sala yaidi, uina, uina ya idi muislamu uwe na mswaki wa kupiga kuaajili ya kuwa unajisafisha sehemu ya meno jambo lingine ndugu zangu katika imani ni mtu kuvaa nguo nzuri kuvaa nguo nzuri siku ya idi na ikiwezekana uvae nguo mpya ndugu zangu katika imani hii ndiyo hali ambayo wema waliotangulia walikuwa nayo mtu anajipanga anajipanga siku ya idi mtu anavaa nguo mpya kwa kweli inakuwa ni aibu mwislamu anaenda kusali sala ya idi amevaa nguo chafu happy days. Umpia, kwa kweli haipendezi kama huna nguo mpya kaazime basi naenda kwa jamaa yako mwislamu ikiwa ni mwanamume au mwanamke akuazime akuazime jilbabi akuazime juba akuazime hijabu akuazime viato suruali kanzu msuli joho kiremba kofia sandos ili mradi muislamu kama huna nenda kwa mwenzaku ili uwe katika mandhari nzuri huwe katika hali nzuri ya kupendeza ani miongoni mwa mambo ambayo miongoni mwa adabu za sala ya idi ndugu zangu katika imani jambo lingine ikiwa ni idi lfithri kabla ya kwenda kusali inatakiwa ale kama kuna tende basi ale tende na kama hamna tende basi ale chochote chakula chochote ambacho kipo watu wameandaa chai na chapati chai na maandazi au ubwabwa au labda ftari ambayo ilikuwa imebaki jana kwasababu ni jambo ambalo mtum wetu muhamadi w amelisema katika haditi a anas bn a kana raullh aw la yahdu yuma alfitri hata yakula ya tamrati wayakuluhna witra katika haditi ambakaokeaimamu bukhari kwambalikuwa mtume muhamadin salllahu alaihi wasalama anapoenda kusali sala ya idi lfitiri idi lfitiri ni ile sala ya idi ndogo ambayo inapatikana baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani mtume alikuwa haendi kusali mpaka aletende anakula tende tend anakula katika idadi ile ya witri tende moja tende tatu tende tano tende saba hivi akifanya wetu dliukfanahauna tende unakula labda una, chaina maandazi labda iandazi moja au maandazi matatu au maandazi matano au kama ni mlaji unapiga maandazi sababaya chapati vilevile vile, chapati moja chapati tatu chapati tano chapati saba au na uwezo napiga chapati kumi na moja piga idadi ya witiri hii inakuwa ni sunna ndugu zangu katika imani inatakiwa muislam aifanye hayo ni mambo ambayo inatakiwa mwislam ayafanye kabla ya kwenda kusali sala ya idi lfitiri kwa sababu gani mtu ale kabla ya kwenda kusali wanasema wanachuoni ili mtu asidhania kwamba somu inaendelea kwamba somu inaendelea mpaka baada ya sala ndio somu inakuwa imemalizika hapana ndio maana mtume saalau salama akasema kwamba kabla ya mtu kwenda kusali ndikiwa mtu wale ili ajue kwamba somu imemalizika somu imekwisha sasa imebaki ni siku za kula na kunywa na kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu watu walikuwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani sasa wamemaliza mwezi mtukufu wa ramadhani kwa salama inabidi wale na wanye kwa ajili shukran lilahi kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo haya ni miongoni mwa mambo ambayo muislam inatakiwa ayazingatie wakati wa kwenda au kabla ya kwenda kuswali au kufanya ibada ya sala ya idi ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahwataala akipenda tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na siku ya idi na sala ya idi kwa ujumla kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala atujalie wakati wa kenda kuswali sala ya idilfiti tuwe tunaenda tunakula mwenyezi mungu atujalie Idi kwa salama eneauae wakatiwa idi tuwe tunavaa nguo nzuri na wale wenye uwezo siku ya idi wawasaidie ambao hawana uwezo mwenyezimunu atupikila la heri mwenyezimnu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu nasema subhanaaabamdk saan astagfiruka waatubu ilik suban akaa aaysi wasaa lsa والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته