بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كتك إيمان. بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin wsa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana mambo mbalimbali mbali, ambayo yanahusiana na siku ya idi au sikukuu ya idi na swala ya idi kwa ujumla ni mambo gani mwislam inatakiwa afanye na ni yepi ambayo haitakiwi afanye katika mambo ambayo tumekumbushana katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika imani ni kwamba ikifika ile idi ndogo idi ambayo inakuja baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani muislam kabla ya kwenda kuswali sala ya idi inatakiwa aende amekula chochote anakula chochote halafu ndio anaenda kuswali sala ya idi idi ndogo hili ni jambo ambalo mtumu wetu muhammadin sawsalam kama tulivyoona katika kipindi kilichotangulia alikuwa analifanya pamoja na, na masahaba radillahu anhum kwa ujumla alikuwa mtumu wetu muhammadin sala wasalam kabla ya kwenda kusali sala ya idi anakula tende anakula tende na zile tende ambazo alikuwa kila mtum wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama alikuwa anakula katika idadi ya witri ima anakula tende moja au tatu au tano au saba au tisa au kumi na moja ili mradi ziwe katika idadi ya witiri idadi ambayo haigawanyiki na mbili hii ni suna ndugu zangu katika imani na inatakiwa waislamu kama sisi ni wafuasi wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama inatakiwa tuige suna hii ndugu zangu katika imani na wale ambao watakuwa hawana tende basi hakuna tatizo kula kitu chochote ambacho kitakuwa kimepatikana ikiwa labda kuna maandazi basi mtu ale maandazi labda na chai au na uji au na juis au na maziwa ili mradi mwislamu kabla ya kwenda kuswali sala ya idi idi ndogo muislamu upate chochote ima ikiwa ni niftari iliyobaki jana au labda watu watakuwa wameandaa ile baada ya alfajeri wakaandaa chakula kidogo au chapati au mfano wake na mtu kabisa akikosa japokuwa anywe maji alafu ndo aende kuswali wanachuoni rahimahumllahu wakasema ya kwamba kwa sababu gani mtu kabla ya kwenda kusali sala ya iidi aende amekula wakaeleza mambo mengi kuhusiana kuna hikma gani katikati baadhi yao ndugu zao katika imani wakasema ya kwamba ili mwanadamu asifahamu ya kwamba mwezi mtukufu wa ramadhani unaendelea mpaka baada ya sala ya idi sala ya idi ikishamalizika ndio sasa mtu sasa mwisho wa kujiziwia umefika ndio maana mtume saau salama akaamua kabla ya kwenda kusali idi mtu anakula ili julikani kama mwezi mtukufu wa ramadhani umeksha malizika haya ni mambo ambayo wanachuoni rahimahumllahu wameyataja ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo muislamu inatakiwa alifanye siku ya idi wakati anaenda kusali vizuri aende anatembea kwa miguu asitumii gari wala pikipiki piki, wala beskeli wala kipando cha aina yoyote hivi ndugu zangu katika imani ndivyo alivyokuwa akifanya mtumu wetu alaihi sallawsaam kama ilivyopokelewa katika hadithi ya sad sadi anhu anasema ya kwamba alikuwa mtumu wetu alaihi muhammadin akaenda kusali kusaliidi sala yaidi, kuinda, akuwa, Maja, Albani, ya idi anakwenda hali ya kuwa anatembea kwa miguu katika hadithi ambayo kaipokea ibnumaja na vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sunani ibnumaja na masahaba raillah anhum vilevile walikuwa wanafanya hivyo na vilevile katika hadithi abdullah bnu umar radillahu anhuma anasema ya kwamba alikuwa mtume sallahlaihi wasalama anatembea kwa miguu wakati anaenda kusali idi na vilevile vile wakati wa kurudi anarudi kwa miguu vilevile kaipokea ibnumaja hadithhi kwa hiyo ndugu zao katika imani wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba ikiwa ile sehemu ya kuswalia ni karibu basi mwislam ni vizuri kutembea kwa miguu lakini ikiwa sehemu ya kuswalia ni mbali yaani kuna hatua basi sio vibaya mwislamu akapanda kipando kama zama tulizonazo unakuta sehemu ya kusalia ni uwanjani sasa uwanja huko mbali na watu wanaishi mbali kwa hiyo wanahitajika watumie gari au wengine wanatumia pikipiki au wengine wanatumia beskeli lakini asli ndugu za katika imani muislam aende kusali sala ya idi akiwa anatembea kwa migo ikiwa sehemu ya kusalia itakuwa ni karibu ndugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo mwenye kwenda kusali idi natakiwa alizingatie jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo natakiwa lifanyike katika siku ya idi sala ya idi inatakiwa iswaliwe katika muswalla na wala isisaliwi ndani ya msikiti hii ndiyo asli ndugu zangu katika imani toka zama za mtumu wetu muhammadin salllahalaih wasalama sala ya idi ilikuwa inaswaliwa katika muswalla yaani uwanjani katika hadithi y abi saidin lkhuduri radillahu anhu anasema ya kwamba alikuwa mtume salalahualaihi wasalama anatoka nyumbani kwake anaenda kusali ikiwa ni sala ya idi ndogo au idi kubwa basi anaenda anaswalia katika muswalla yaani katika uwanja kwa hiyo ndugu zao katika imani siku ya idi sala ya idi isaliwe iswaliwe uwanjani lakini zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani baadhi ya misikiti imekuwa sasa ni ada sala ya idi yaswaliwa ndani ya msikiti kila mwaka watu waswalia ndani ya msikiti bila dharura ya aina yoyote sio vizuri ndugu zangu katika imani tuwe tunakumbushana sala ya idi inaswaliwa uwanjani na pakitokea dharura ndio mtu anaweza akaenda akasalia mskitini wakasemu anachuoni ikiwa kuna mvua hatuwezi tukasalia uwanjani tutaswalia msikitini au kuna tope ile sehemu ya nyemeswala uwanjani pamejaa tope au pamejaya maji uwezekano wa kusali hakuna watu wataenda kusalia msikitini au kuna upepo mkali sana unaangusha miti unazua mapaa ya nyumba watu wanaweza wakenda kusalia mskitini lakini kama hakuna mvua hali ni shwari ndugu zangu katika imani bora zaidi zaidi zaidi ni watu kwenda kusalia uwanjani swala ya idi kama ilivokuwa wakifanya mtu mwetu muhamadin salallahu alaihi wasalama pamoja na masahaba waliokuja baada ya mtumi wetu muhamadi sallaalwasaa ndugu zango katika imani jambo lingine ambalo inatakiwa lifanyike siku ya aidi ni kwamba muislam anapotoka nyumbani kuelekea sehemu ya kuswalia ile njia aliyokuendea msikitini au aliyoendia ile sehemu ya kuswalia inatakiwa arejee katika njia nyingine ili ni jambo la kuzingatia ndugu zangu katika imani na ili mashallah ma, makhathibu wa siku ya idi huwa wanapenda kulikumbusha kuwakumbusha waislamu kwa maana wale waislamu ambao walikuja na njia fulani wakati wa kumaliza kusalisali idi warejee katika njia nyingine hivi ndugu zangu katika imani alikuwa akifanya mtume wetu muhamadi sw kama anavyosema jabir r kwamba alikuwa mtume saa la salama akaenda kusali anabadilisha njia akija katika njia hii wakati wa kurudi anapita njia nyingine na alisema mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani katika surati lahzabi katika aya ya 21 ya kwamba lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana لمن كان يرجو الله واليوم الآخر وذكر الله كثيرا كواكيكا أميكو متم محمد صلى الله عليه وسلم كويتو سيسيني كيجيزو كيجيزو كي يفهموا إسلام كموئيقا محمد صلى الله عليه وسلم نا كموئيقا صلى الله عليه وسلم نديو فلاح نديو فاولو mtu akitoka akitaka kufaulu kulikokuwa kukubwa ni kumfuata mtumu wetu muhammadin alaihi wasaama kwa sababu kila jambo ambalo alikuwa akifanya ni kheri tupu kwa hiyo kubadili njia ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo linatakiwa ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumullahu wakaeleza kwamba kuna hikma gani kubadili njia umeenda k- katika sehemu kusali ya kusalia sala ya idi umekuja katika njia fulani baada ya sala unarejea katika njia nyingine kwa sababu gani wanachuoni rahimahumullahu wakaeleza hikma tofauti tofauti ambazo wamezipata kutokana na baada ya kuangalia zile dalili za kisheria wakasema maneno mengi ndugu zangu katika imani au hikma nyingi katika maneno ambayo walisema wakasema ya kwamba ili njia mbili zishuhudie kwamba leo ni siku ya idi leo ni siku ya furaha leo ni siku ya kumwadhimisha mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala watu wamemaliza mwezi mtukufu wa ramadhani sasa wanaenda kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala na wanafurahi ko njia ya kwanza uliopitia ijue kama unaenda kuswali sala ya idi na njia nyingine utakayorejelea ijue kama umemaliza kuswali sala ya idi ili njia mbili zote zifahamu kwamba leo ni siku ya idi badhi wanachooni wamesema hii ni hikma wanachooni wengine wakasema hikma nyingine ili wanadamu na majini ambao wanakaa katika njia zote mbili wafahamu wale wanadamu ambao wamekaa katika ile njia ambayo umepitia wakati unaenda kusali pamoja na majini wafahamu na navilevile wakati wa kurejea wale wanadamu ambao wanakaa katika hii njia na wale majina wanakaa katika hii njia vile vile wafahamu kwamba leo leo ni siku fulani. Leo ni siku siku fulani fulani ya kuadhimisha kitu vilevile wafaham l jambo lingine ndugu lingindguzao katika imani ambalo wamelizungumzwa mlizungumza rahimahumullahu ili kudhihirisha zile alama za kiislamu yale mambo mazuri ya dini ya kiislamu njia zote mbili zionekane njia hii ionekane kwamba watu wamepita wanaenda kusali wamependeza na njia nyingine wakata wa kurudi vile vile ionekane wa, wa, kwamba wametoka kusali ili mradi watu waonyeshe shaairullah yale mambo mazuri yale mwenyezimungu subhanahuwataala wengine wakasema ili jina la mwenyezi mungu subhanahu wataala alitajwe kwa sababu wakati unatoka nyumbani mnaenda kusali sala ya idi inatakiwa mwendi mnatua takbira kwa ajili ya kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala na kama tutavokuja kuona mbele namna ya kutoa hizi takbira zaidi za wengine wakasema hikma ili makafiri waipatepate wajua leo ni siku ya waislamu ya furaha mmepita katika njia hii ambayo kuna makafiri wataona ile hali na wakati wa kurudi mmerudi katika njia nyingine makafiri wanaona ile hali haya ni baadhi ya mambo ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataja ndugu zangu katika imani wengine wakasema ni kwa ajili ya kuingiza furaha katika watu wa njia ya kwanza na vile vile kuingiza furaha katika watu wa njia ya pili vile, vile ni miongoni mwa mambo ambayo wanachooni rahimahumullahu wameyataja wengine wakasema ya kwamba ili wakati wakwenda, wa kwenda wale waislamu ambao wanakaa katika hii njia wakati mnaenda kuswali mnawasalimia ana mnakumbushana twende tukasali muda umefika na wakati wakurudi katika njia nyingine mkikutana mnamshukuru kikutana namshukuru mwenyezimungu alhamdilah mwenyezi mungu tumemaliza kufunga kwa, kwa salama leo ni siku ya idi leo ni siku ya furaha ana baada ya dhuru kwangu bwana tupate chakula pamoja weng kasema kwamba ni kwa ajili ya kupunguza msongamano kwa maana watu ambao wameenda kusali katika njia fulani sasa wakirudi na ile njia watakuwa ni wengi kwahiyo katika ku, kupunguza msongamano ukija katika hii njia basi katika katika njia nyingine Aha ni mambo ambayo rahimahumullahu wameyataja ndugu zangu imani wengine wakasema ili malaika ambao wa wapo katika kila njia wa waone waislam ambao wanaenda kusali na vilevile wawaone wakati wa kurudi almuhimu ndugu za katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyataja kuhusiana na hikma ya kubadili njia wakati wa kwenda kusali sala ya idi na wakati wa kutoka kuswali sala ya idi tukufu jambo lingine ndugu zao katika imani maamuma inatakiwa wawahi katika sehemu ya kusalia waende mapema ndugu zangu katika imani nawala wasichelewi ile baada ya sala salah alfajiri watu wanaanza kujiandaa hamna tena kulala watu wanajiandaa nyumba wanaiweka safi ua wanafagia barabarani panakuwa safi yaani inaonekana mjini makafiri akiona ile hali wanajua kweli leo ni siku fulani kwa ajili ya watu fulani kwahiyo pale unajiandaa maji ya kuoga yameshaandaliwa kama utataka maji ya moto yameshakuwa tayari nguo zile za kusalia mpya zile kama mtu huna uwezo au kama huna mpya labda una kanzu yako unapiga pasi kabisa joho lako mekusha liandaa kiremba chako kofia yako mswala wako umeshaweka pembeni baibui lako hijabu yako umeshaviandaa viato safi unajua hivi muda ukifika baada ya muda mfupi nitaenda kwa ajili ya kumtukuza mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo maamuma inatakiwa aende mapema na imamu ye haitakii kuenda mapema ndugu zangu katika imani yeye inatakiwa achelewe ili imam akifika tu sala inasimama hivi ndivyo Zama za aammwthaa masohaba wanaenda uwanjani mapema wakifika pale kila mtu anakaa nafasi yake nafasi ile ya mbele inakuwa ni nafasi hii ya ya nyuma wanaleta takbira wa tutaona namna zinavyoletwa wanamme nafaa anawmme akitoka nyumbani kwake akija uwanjani basi watu wanasimama wanaanza kuswali wahiyo sunna imam inatakiwa achelewe ila baadhi ya wanachona wanasema ikiwa imam ataenda mapema basi ntakiwe awe katika sehemu ya kujificha hata akiwa pamoja na watu anakuwa sehemu amejificha ule muda ukifika anajichomoza alafu wanasimamisha sala lakini bora zaidi imam achelewe Kile, ule muda ambao umefika wametangaza kwamba watasali sala ya idi labda ni saa mbili na nusu au baadhi ya sehemu saa moja na nusu au badhi ya sehemu ni saa tatu kamili au saa tatu na robo au saa tatu na nusu inategemea majira ya jua namna ya kuchomoza kwe ule muda wakusali labdabaada katano na mamu yupo karibu kwa hiyo anakuja kidogo kidogo mpaka ule muda ukifika labda saa moja na nusu imamu amefika kwenye muswala sehemu ya kusalia basi anasimama na maamuma watu wanasimama sala inaanza vile vile ni kama ijumaa vile vile ijumaa nitakiwa imamu achelewe ye akifika tu basi anapanda jua mimbari na khutuba inafika inaanza ndugu zangu katika imani siku ya idi kuna baadhi ya waislamu wanafanya makosa muislamu amefika wa uwanjani anatoka nyumbani aliyekua ametawadha akifika pale mtu anaanza anasali anasali rakaa mbili anafuka nakaa chini anaanza kumtaja mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala haya ni makosa ndugu zangu katika imani ukenda kusali sale yaidi haitakiwi usali rakaa mbili usisali rakaa mbili ikiwa ile sehemu ya kusalia ni uwanjani sehemu ya wazi sio sunna muislam kusalia rakaa mbili sala ya sunna ndugu nduguzaka sala ya idi haina rakaa mbili za kablia haina ukifika uwanjani unakaa chini katika safu unaanza kumtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mpaka imam atapokuja kwa hiyo hakuna rakaa mbili ima za kablia au baadia amna kwamba t kabla ya kusali sale ya idi mtu unaanza kusali rakaa mbili baada ya kumaliza kusali sala ya idi unasali rakaa mbili hicho kitu hakipo ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasalama kama anavyosema abdullahi bnu abasi radillahu anhuma alitoka mtume salallah alaihi wasalama kwenda kusali sala ya idi lfitri akasali tu rakaa mbili pamoja na masahaba ile sala yenyewe hakusali kabla ya ile sala rakaa mbili au baadaye rakaa mbili hakufanya hivyo katika hadithi ambayo kaipokea alimamu albukhari na imamu muslim na mtume mtumi saa salam alikuwa pamoja na bilal ibn rabah muadhini wa mtume muhammadin sala llahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani sala yaidi hakuna adhana wala kukimsala ule muda ukifika endekia tusali muda fulani muda umefika hakuna eti mtu naanza kutangulia kutoa dhana au muda umefika watu wanakim sala hapana muda ukifika imamu wanasimama na mamumu wanasimama wanaanza kutekeleza swala sasa ikiwa sala ya idi labda pametokea dharura watu wakaenda kusalia muskitini hapa mwislamu ukiingia mskitini wanasema unachuoni rahimahumullahu unaruhusiwa kusali rakaa mbili na hizi rakaa mbili sio kwa ajili ya sala ya idi hapana ni kwa ajili ya ni kwa ajili ya tahiyatu lmasjidi ntikotuelewani vizuri hapa ndukuz katika imani ikiwa watu wanaswali sale, wanas, wataswali sala ya idi muskitini wee muislam umetoka nyumbani ukiingia mskitini inatakiwa usali rakaa mbili sio kwa ajili ya sala ya yaidi kablia hapana hii ni tahiya masjidi kwa ajili ya kuamkia au kuusalimia mskiti lakini ikiwa sala idinasalio uwanjani hakuna kusali kusalirakaa mbili kablia wala baadia na sala ya idi hakuna adhana wala hakuna kukimsala hamna ndio uzuri wetu ndgu za dini yetu ya kislam ingekuwa kwamba kila mtu anafanya anachotaka basi saaai ingekuwa na adhana ili kwa ajili e, ya kuwakumbusha watu watu wanajiandaa kwenda kusali lakini hakufanya hili wetu alaihi wa alhadi kuwakumbsha wat wa na mwongozo uliokuwa bora ni wa mongozo ongoa mtmetu alaihi salahiwasaaa mwenyezimungu subhanahu wa taala atujaalie tufuate mwongozo wake mpaka siku ya kufa kwetu mwenyezi mungu atufishi hali ya kuwa ni wenye kutekeleza sunna za mtume muhammadin sallahl wasalama kwa haya machache ndugu zao katika imani leo tutaishia hapa tutaendelea na kipindi kinachokuja atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamehe madhambi yetu wenyezimungu atufishe aleko sla wenyeinu atufufue sk aiaa tukw uma tumwetu muhaa nasemasunaamdaaaant astafiuka waatubu ilisubanaak aizamaysifuwsaasa والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته