يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه وقطف أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانقو كتكا إيمان إسلام بعد يكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمن آماني كيونغوزويتو متمويتو مومبيزويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunakumbushana kuhusiana na mambo ambayo yanaambatana na swala ya idi ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa muislam ayafanye katika siku ya idi mwa mambo hayo ndugu za katika imani ni kwamba muislam akenda kuswali sala a ikiwa anaswalia uwanjani basi asisali rakaa b wakati amefika pale jambo ambalo inatakiwa afanye baada ya kufika anakaa chini anaanza kuleta takbira anamtaja mwenyezi mungu anaanzaaees autoka kuanzia nyumbani anatoka nyumbani anakuja ikiwa niye peke yake au pamoja na familia yake wanaenda wanamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala wannete takbira allahu akbar llahuakba allahu akbaru allahu akbar lailaha allahu La ilaha akba allahu allahu akbaru allahu akbar, walilahi lhamd kama tavyo kuja u kuonyeshana namna za takbira inavyotakiwa ziletwe katika siku ya idi kwa mtu kutoka nyumbani pamoja na familia wanaenda wanamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala mpaka wanapofika uwanjani wakifika uwanjani kila mtu anakaa sehemu yake wanamume wanakaa sehemu ya wanamume wanawake wanaka sehemu ya wanawake halafu wanaendelea wanamtaja mwenyezi mungu wa mpaka mwenyezimungu subhanawataala mpakaa amatulivyosema hakuna kuleta suna pale kablia wala baadia na vile vile sala ya idi hakuna kuleta adhana wala kukimsala ndugu zangu katika imani katika hadithi ya, ya samra jabir bun samura radillah anhu anasema ya kwamba nilisali pamoja na mtume muhammadin salllaala wasalama sala ya idi si mara moja wala mara mbili nimesali yani ni zaidi ya mara mbili sala ya idi nikiwa nyuma ya mtume alaihi swsa palikuwa hakuna adhana wala kukimsala hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake na vilevile katika hadithi Abdullah ibn abbasi, ibn anhuma, ya abdullahi bnu abbasi na jaber bn abdillahi radillah anhuma wanasema ya kwamba hapakuwa zama za mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama wakati wa sala ya idi lfitiri wala sala ya idi laduha adhana wala iqama hivi vitu avikuwepo ndugu zangu katika imani kwa hiyo ukienda sehemu ukiona wanatoa adhana siku ya idi kwa ajili ya sala ya idi fahamu ya kwamba wanakuwa wamefanya makosa wakumbushe kwamba ili jambo halikuthibiti kutoka kwa wetu sehemu wa nyingine ule muda wa kusali ukifika yule mtu ambaye na ipo na kipaza sauti ma ndio amefika wenyewe hawatoi adhana wala hawakimsala lakini wanasema maneno mengine aslat ljamia asalatu ljamia haya ni makosa hakufundisha hivi mtu mwetu muhammadin salllah alahi wasalam kwe hiyo ndugu zangu katika imani ili ha, as-salatu l-jamia. As-salatu l-jamia. ni jambo ambalo aalifayi haya maneno asolatuljamia asalatuljamia ni maneno ambayo yanasemwa wakati wa kuswali sala ya kusufu au ya khusufu ikiwa jua limepatwa au mwezi umepatwa sasa ndio haya maneno yanasemwa ili watu wakusanyike mskitini waanze kum, kusali kwa ajili ya kumwomba mwenyezimungu subhana wataala aiondoe ile hali lakini katika sala ya idi haya maneno sio mahala pake ndugu zangu katika imani vile, vile nduguzangu katka mazma katika, katika mambo ambayo hayafai siku ya idi kufanyika ni mtu anakua na silaha anaibeba siku ya idihv ima ikiwa ni bunduki au panga amalishika hivo anatembea nalo au kisu au wembi ameushika hivi au yuko na sindano hivi au pini hapana siku haifai afanyike hii ni siku ya amani ni siku ya kheri ni siku ya furaha muislamu afai kushika silaha ndugu zangu katika imani vile vile nguzaa katika imani katika mambo ambayo siku yaidi, fanyike, ya aidi inatakiwa yafanyike na yanaruhusiwa wanasema ya kwamba hakuna tatizo ikiwa mabinti watakuwa na dufu wakawa wanapiga wanaimba wenyewe kwa wenyewe ili ni jambo ambalo linaruhusiwa katika sherehe wakiwa uani wanaimba nyimbo ambazo ni za halali mashairi sio nyimbo za kutukana watu au nyimbo za mapenzi au nyimbo ambazo mtu akizisikia atakuwa na hisia fulani ya mapenzi ni nyimbo za kawaida alafu wanakuwa wanapiga madufu ili ni jambo ambalo linaruhusiwa na sio wanapiga madufu watu wamewazunguka wanamume wanawaona hapana wanakuwa katika sehemu yao maalum na wanakuwa ni wenyewe kwa wenyewe ha ni mambo ambayo yanaruhusiwa kufanyika siku ya aidi ndugu zangu katika imani man baisha anha anasema ya kwamba siku moja mtume wetu alaihi salalwasama aliingia kwake sasa biaisha alikuwa na, na mabinti wawili walikuwa wako pale mbele yake wanamwimbia wanaimba wanaimba mtume salallahualaihi wasalama akafika akagamia katika kitanda chake sasa baada ya muda abubakarin sidiki radiallahu anhu ambaye ni baba yake na aisha radiallahu anha akaingia baada ya kuingia alafu akasema mizmaratu shaitani inda rasuli llahi sal llahu alaihi wasalam n yani, nyimbo za mashetani zinaimbwa mbele ya mtume muhammadi sal lah alai wasaam mtume salla lai wasaama baada ya kusikia haya maneno akasema daahuma waache waache fa fainnaha ayamu idi hii ni siku ya idi hii ni siku ya furaha ache wafurahi waimbe koo ni sheria ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwanamke wa kiislamu ambaye umeolewa kama ni mtaalamu wa nyimbo ni mtaalamu wa taarabu sio zile taarabu za rusharoho hapana una nyimbo ambazo unazijua basi siku ya idi umevaa mavazi maalum yale mavazi ya kimapenzi unakaa mbele ya mme wako mpo chumbani kama ni barazani mmefunga milango unaanza kumwimbia mme wako huku unacheza hii ni ruhsa hakuna tatizo inaruhusiwa kabisa ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo siku ya idi muislam anaruhusiwa kuyafanya ni siku ya furaha ni siku ya kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala vile vile katika mambo ambayo yanaruhusiwa siku ya aidi kufanyika wanawake vile vile wanaruhusiwa kwenda kusali kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia wanaenda kusali sasa wakati wanatoka majumbani kuelekea sehemu ya kusalia wanaenda wamevaa mavazi yao ya kisheria wamevaa majilbabu wenye majoho wamevaa au kanzu ndefu mitandio wale wenye nikabu wenye kupiga ninja wanapiga ninja wanaenda wanaswali wamevaa nguo ambazo zina wastiri sio zile nguo za kubana kama inavyoonekana barabarani baadhi ya wanawake wa kiislamu wanavyopita barabarani na yale mavazi ambayo wamevaa mtu anavaa nguo ikiwa ni suruali basi imebana yaani mwili wake wote unaonekana ikiwa ni hapa basi hapa pametaiti vibaya sana yaani mpaka matiti yanaonekana ya namna yalivyovimba kama ana matiti madogo basi anaonekana ni madogo kama ana makubwa basi anaonekana ni makubwa ilo ni jambo alifai ili huku chini ndio usiseme sasa la haula billah kwahiyo mwislam kuvaa nguo za kubana alafu anatoka nyumbani kwake anapita barabarani anapata madhambi muislam ukitaka kuvaa nguo za kubana vaa nguo za kutaiti ukiwa mbele ya mume wako hii ni ruhsa unaruhusiwa una, una suruali yako ya kike imetaiti vibaya sana unavaa mbele ya mme wako hamna wa tatizo au na pensi yako fupi unavaa mbele ya mume wako hamna wa tatizo au na skentiti unavaa mbele ya mbe wako hamna wa tatizo ko ini inakuwa ni rukhsa lakini kupita barabarani na mavazi kama haya ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani kwa kweiyo wanawake wanatoka majumbani wamevaa nguo za heshima nguo za kupendeza mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika qurani katika surati lahzabe anasema ya ayuha nabiii kul liazuwajika وَبَنَاتِكَ وَنِسَاءِ الْمُؤْمِنِينَ يُدْنِينَ عَلَيْهِنَّ مِنْ جَلَابِيبِهِنَّ ذَلِكَ أَدْنَى أَنْ يُعْرَفْنَ فَلَا يُؤْذَيْنَ وَكَانَ اللَّهُ غَفُورًا رَحِيمًا صلى الله عليه وسلم يا أيها النبي قل لِأَزْوَاجِكَ سَمَا و كزاكو dawa ndugu zangu katika imani inatakiwa ianzie nyumbani nazama tulizo nazo unakuta wakiwa wa mashekhe mabinti wa mashehe ndio watu wa kwanza kuvunja maadili binti wa shekhe anatembea barabarani mpaka maamumu anasema eh, usi mtoto wa shekhe huyu ndio anavaa hivi wanashanga ausi mki wa shekhe huyu yeah. ndio anatoka hivi nyumbani kwake anatoka kichwa wazi mki wa shekhe ameunguza nywele mki wa shekhe kajibadili rangi ni hatari mki wa shekhe atembea barabarani makwapa yote yayaonekana aifa eh. ndio mana unakuta baadhi ya mashekhe ni kwamba maneno yao sasa hayana athari yoyote hayana uzito inafikia shekhe anasimama jukwani au anatoa khutba au anatoa mawaidha mawaidhaatuansemah ah, shekhe atatwambia nini huyu anaseme eti watu wajistiri mbona mke wake mwenyewe hajistiri mbona watoto zake wenyewe wajistiri atatwambia nini hizi bana kwa hiyo unakuta ile thamani inashuka lakini ingelikuwa shekhe pamoja na familia yake ndio inakuwa ni kudwa ndio inakuwa ni kiigizo inakuwa ni mfano kwa jamii watu wangenyooka lakini zama tulizonazo inakuwa ni kinyume ndugu zangu katika imani kwa hiyo waislamu inatakiwa wakati wa kwenda kusali salea idi wakina mama wakina dada wakina shangazi inaotakiwa mwende mmevaa mavazi ya heshima mavazi ya kustiri miili yenu kama alivyosema mungu subhanahu wataala kumwambia mtume s salama awambie wake zake qul liazwajik sema kuwambia wake zako sio wake tu wabanatika na mabinti zako hao tu hapana wanisai l na wanawake wa kiislamu wee dada yangu wewe mwenyezi mungu anakutaka ndani ya qurani uvae mavazi ya heshima uvae jilbabu uvae hijabu nguo ya heshima nguo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amehitaja ndani ya qurani anajua hii nguo mwanamke wa kiislamu akivaa ni nguo ambayo inamstiri ni nguo ambayo inampa heshima mbele ya jamii si nguo za ovyoovyo kama wanavyotaka makafiri imefikia mpaka baadhi ya waislamu wanakuwa na fikira za kishetani fikira za kikafiri sema akuvaa mahijabu haya kila wakati joto nini la hal wala uwat illabilla kwahiyo mtu anataka ajiachie sasa ajirushe anatembea barabarani amevaa pensi mapaja nje kifua nje matiti yanaonekana kiuno kipo nje nywele wazi hana wasiwasi ndio si anataka si ukafiri huyu mnataka mwishi kama wanavyoishi wazungu huko ulaya hawana dini hao usiwafawati wewe ni mwislamu una maadili kuna maadili ya kiislamu kuna sheria ya kiislamu kuna mwongozi wa kiislamu fati sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala upate mafanikio hapa duniani na kaburini na kesho mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwanamke wa kiislamu umetoka kusali unatoka nyumbani unaenda kusali sala ya idi vaa mavazi ambayo ni ya kisheria na katika hadithi ya umu aatiya radilahu anha anasema ya kwamba mtume sala llahu alaihi wasalama alisema siku ya idi wanatoka mabinti na wale wanawake na wale mabinti ambao wamekwisha chumbiwa sasa wametawa ndani ikifika siku ya idi vilevile nenyewe wanatolewa wanatolewa wanaenda kusalisali ya idi walhuyadhu na wale wanawake ambao wapo katika siku zao vile vile wanaenda wanatoka wliyshhadna alkhaira wadawat almuslimina ili wapate kheri za siku ya idi na ile dua ya waislamu ambao wataomba siku ya idi na wenyewe waipate wayatazilu We lhayid almusala na wale ambao wakiwa katika siku zao basi ile sehemu ya kusalia wenyewe wawe kwa nyuma wawe kwa nyuma ya wanawake wenzao angalia ndugu angaiad ili nini ili wapate kheri ya siku ya idi ndugu zangu katika imani kwa hiyo muislamu wa kike ambayo unajua utaenda kusali sala ya idi basi naenda hali yakuwa umevaa mavazi ambayo ni mazuri na vile vile usijipaki manukato yale ya kiume yale ambayo yanaarufu sana A-a, kuna manukato ya kike ndio ujipake mwanamke wa kiislamu na wale wusijipake ile mwandokatu ya kiume ukawaletia fitina wanamume kuna watu ambao ni wana wanamaradhi aki, mwanamke akipita tu akisikia ile harufu nzuri bas. basi basi jamaa anachanganyikiwa kwa hiyo allah allah ndugu zangu wanawake msifanyi mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kupelekea kufanya kitu kibaya ndugu zagu katika imani katika mambo ambayo siku ya idi inafanyika ni kwamba hata watoto wadogo wanaruhusiwa kutolewa majumbani wakaenda kuswali sala sala ya si ya wnda kwa ajili ya wanamume tu wakubwa au wanawake wakubwa hapana hata watoto wadogo mtoto mdogo unamtafutia nguo mpya nini unamwogesha nini mafuta unampaka piga kanzu yake safi ao piga koti lake suti yake safi anaenda kuswali sala ya idi ili na wenyewe wajua kwamba leo ni siku ya furaha zama za mtume salallahu alaihi wasalama walikuwa wanatoka hata watoto wadogo wanaenda wa kuswali sala ya idi ndugu zangu katika imani siku ya idi ni siku ambayo mtu anaruhusiwa kumpatani mwenzake kutoliana pongezi masahaba rilah anhum walikuwa wanafanya hili jambo anasema jubair ibnu nufairi rahimahullahu ya kwamba walikuwa masahaba wa mtume muhammadin salhlih wasalam idha ltakau yauma lidi wakikutana siku ya idi yaulu baduhum libadi wenyewe kwa wenyewe wanaambiana wa mink mwenyezi taabalhu mn wai atukubalie sisi pamoja na nai allah subhanahwataala atukubalie sisi pamoja na nyinyi ikiwa ni hidi ndogo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala atukubalie somu yatu mwezi mtukufu wa ramadhani na atukubalie ibada yetu hii aidi ambayo tumemaliza kuisali ikiwa ni idi kubwa mwenyezimungu subhana wataala atukubalie kichinjo chetu na mwenyezi mungu atukubalie sala yetu kwa hiyo hili ni jambo ambalo ni la sheria ndugu zangu katika imani mwislam umemaliza kusali sala ya idi basi hutuba imemalizika waislamu mnapiana mikono mnasalimiana wanamume kwa wanamume wanawake kwa wanawake wake kwa waume kaka na dada babu na bibi majirani wanasalimiana wanakumbatiana muanaka kwa furaha kabisa yaani mnashikana mpaka unasikia ile joto ya mapenzi inaingia ndani na wala sio ili kusalimiana kwa unafiki mwislamu unaondoa kinyongo unamsalimia mwislamu mwenzako hali ya kuwa moyo ni mkunjufu mnasameheana kama kuna mambo ya nyuma mmeshakoseana mnafungua ukurasa mpya mnaanza alifu mnafanya yote haya kwa ajili ya kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala hili ni jambo ambalo ni la sheria ndugu zangu katukaimani kupeana pongezi katika siku ya idi kuna masala ikiwa mtu sala ya idi imempita ntakiwa fanyi nini hatasali tena au vipi wanachoni rahimahumllahu wamesema maneno mengi kuhusiana na mtu ambaye amepitwa na sala ya idi kuna mbao wanasema ya kwamba ntakiwa mtu ile sala ailipe kuna wengine wanasema hapana haitakiwi kulipa kyokauli zikawa nyingi ndugu zangu katika imani mfano shekh utheimini rahimahullahu iye anasema ya kwamba sala ya idi ikimpita mtu basi hamna, hamna kulipa kwa sababu gani akasema sala ya idi ni sala ya sababu maalum ule muda umefika watu wamekusanyika wakasali khalas mambo yamekwisha yule ambaye amechelewa basi kamna tena kusali wengine wakasema kwamba mtu atachagua akitaka atasali akitaka ataacha kwa hiyo wanachuani wakaeleza hivyo ndugu zangu katika imani kwamba unaweza ukasali au usisali wengine wakasema yule ambaye akipitwa na sala ya idi inatakiwa sali rakaa nne kama vile vile ijumaa aake mtu akipitwa akipitwana sala anaezauaaaheheshekhe wake akamuuliza kwamba shekhe mimi ni yaidi nifanye ni ni nini wake atampa ata fatwa na shekh uthaimini rahimahullahu amesema hivyo akasema zama za mtume wetu alaihi salllahualaihiwasalama aikuwehi kutokea kwamba mtu amechelewa sala ya idi alafu akailipa na kama ili swala lingekuwepo basi ingelikuwa ni rahisi lakini kwa sababu alikuwepo haikutokea haiku ndio maana unaona tofauti za wanachuoni lakini bila hivyo mambo kama alingetokea basi hukmu ingejulikana moja kwa moja lakini kwa kwa sababu kutokea, na kila anasema ya kwake ndugu zangu katika imani swala kama basi shekhi wako halafu unamwambia unasikiliza majibu ambayo tutaishia hapa kwa leo kwasababukutokea nohu aohenyezigu subhanawataala akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja mwenyezi kinachokua mwenyezimngu subhanawataala atujalie siku ya aidi ikifika twende tukasali mapema mwenyezi, tujaliye, tuka yaidi, mpia, mwenyezi mungu atujalie twende tukasali sala aidi tukiwa tumevaa nguo mpya na tukiwa tumependeza na siku akitufikisha salama waislamu ambao wana uwezo wawaite majumbani waislamu ambao hawana uwezo uwezo uwezo wachangie nao wa chakula Awale wenye wawasaidie ndugu zao wa na wezo. nasema wacangiena caabad ashau alaila ila ant astafiruka waatubu ilaik سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>