الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزانكو كاتيكا إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunakumbushana mambo ambayo yanahusiana na sala ya idi tukufu ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana mambo mengi ambayo inatakiwa muislam ajitahidi ayafanye ndugu zangu katika imani katika siku ya idi katika jambo ambalo inatakiwa mwislam ajue kwamba idi wakati wake ni wakati gani salah ya idi inatakiwa ianze kusaliwa wakati gani ni kwamba nikuzaa katika imani salah ya idi toka zama za mtumu wetu muhamadin sala llahu alaihi wasalama kwanza ilikuwa inasaliwa asubuhi sala ya idi haiswaliwi mchana eti ya dhuhuri au la asiri au usiku magharibi isha hapana au alfajiri hapana sala ya idi iliku na saliwa subuhi zangu katika imani tokazama wetu muhammadin sal llahu alaihi wasalama mpaka zama tulizo nazo sala yaidi idi katika muda wa asubuhi ndugu zangu katika imani sala a idi ikiwa ni idi ndogo yaani ile idi lfitri basi watu wanaangalia ni muda gani jua linachomoza kwa hiyo ile sala inasaliwa baada ya jua kuchomoza kwa kadri rumhi kiasi kile cha mkuki watu baada ya jua kuchomoza takriban papite dakika kumi na tano dakika ishirini sala ya idi inasimama vilevile sala ya ima ii idi lfitri inatakiwa labda iwe mikuki miwili kwa maana ikiwa labda mfano jua la chomoza saa moja na nusu labda watu wanasali saa mbili kamili. saa mbili kamili au saa mbili na nusu lakini ile idi adha inatekewa isaliwe mapema kwa sababu gani kwa sababu watu itabidi warudi waende wachinje baada ya kuchinja kwa hiyo watasubiri mpaka mchana kile kichinjo kiwive wapike alafu ndio wale kwao inatakiwa ifanyike isaliwe mapema almuhimu ndugu zau katika imani sala ya idi inatakiwa kusaliwa baada ya jua kuchomoza hili ni jambo ambalo muislam inatakiwa ulizingatie sala ya idi namna gani inavyoswaliwa ndugu zangu katika imani muislam atapoenda kusali sala ya idi kama tulivyotangulia kusema ni kwamba sala ya idi inasaliwa uwanjani sehemu ya wazi hasa ikiwa ni sehemu ya wazi watu wamejipanga katika katika muswala ile sehemu ya kusalia imamu akija mbele ya imamu inatakiwa pawe na kitu kama mkuki au kuna fimbo kwa maana kile kitu kinakuwa ni kama sitra kwake ki. kiziwizi hii kitu kingine kisiji kikapita labda mbuzi au kondoo asiji akapita matatizo kwa hiyo mtumu wetu muhamadin sallalawasaama ilikuwa ikifika siku ya idi ameenda sehemu ya kusalia basi mbele pale wana, wanaweka mkuki wanaweka rumhi wanauchimbia pale ndio inakuwa sitra yake sasa baada ya kufika tu mtume saala salama au imamu baada ya kufika tu ile sehemu ya kusalia kitu cha kwanza inatakiwa afanye ni kuswali anaswali siote anasali rakam bilahapa anawasalisha watu sasa sala ya idi anasali sala ya idi na ile sala inakuwa ni kabla ya khutba anaanza anasali baada ya kumaliza kusali ndio sasa hotuba inakuja namnagani ya kusali watu wameshasimama sasa sasa sausufufakum nyosheni safa zenu ili neno imamu akilisema kwamba nyosheni safa zenu sausufufakum baadhi watu anasema naam hapana mam akisema haya maneno kwamba watu wanyooshe safa zao wewe ambao umesikia haya maneno ya imam inatakia ujiangalie uiangalie safu yako namna ilivyo umekaa sawasawa ikiwa mwenzako amesogea mbele kidogo anumbeva, sogea kidogo yake, kidogo miguu isogeze nyuma kama imekuwa imezidi au kama kifua kilikuwa kimezidi au lutumbo basaa tumbo sogeze nyuma kidogk pale imam akisema kwamba sausufuaum nyoosheni safa zenu sio kuitika naam ajawaita ajawaitaaau watu, wa watu tumesimama kwa ajili ya salaa na mamu yuko mbele pale sale aidi ina takbira ngapi ina takbira saba takbira saba ndugu zangu katika imani alafu yani allahu akbar allahu akbar ya piliyo الله أكبر يا تاتو الله أكبر يا ني. الله أكبر يا تانو الله أكبر يا سيطا. الله أكبر يا سابا ألا أنا أنزل الصوما سورة كمانا إلى ركايا كوانزا إن تكبيرا سابا ile takbiratulihram ile takbira ya kwanza ya kuhirimia sala na nyingine sita zinafuata sasa bani ya hizi takbira ni wakati gani mtu utaleta ile duaulistiftah dua ya ufunguzi wa swala wanachuoni rahimahumllah wamegawanyika katika sehemu mbili katika hili swala kuna ambao wanasema ya kwamba ile dua ya ufunguzi wa sala utaileta baada ya takbira ya kwanza kamana allahu akbar uneeteiledua subhanaka allahuma bihamdik watbaraka smuka wataala jaduka wala ila hairuka au dua yoyote ini wajawajhia lilaifatra samawat walard halafudu zina kuja zile nyingini allah akbar allah akbar allaakb unaeta zile sita zilezobak ungine kauli ya pili kwamba utaleta duwa ya sala baada izi takbira zote saba allahu akbar allahu akbar allahu akbar allahu akbar mpaka ya saba ila asabommaliza ndoneeta yeah. saza subhanaka llahuma behamdik watabaraka smuka wataala jaduka wala gairuka halafu halafunanza kusoma ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyosema wanachuoni rahimahullahu kwe hiyo mtu ukichukua kauli moja kati ya kauli hizi mbili alhamdulillah utakuwa hujafanya makosa mtume wetu muhamadin sallahalaii wasalama alikuwa akifanya hivyo ile raka ya kwanza analeta takbira saba alafu anasoma alhamdu na anasoma sura nyingine akimaliza ana rukuu kama kawaida akifika kwenye sijida anapanda anakuja katika rakaa ya pili ile rakaa ya pili analeta takbira tano takbira tano analeta takbira tano ndugu za katika imani kwa hiyo amepanda kutoka sijida allahu akbar hii ya kupandia hii inakuwa haimo asa kishafika juu sasema allahuakba akbar mpaka Allahu zinafika tano akimaliza anasoma alhamdu na anasoma sura nyingine ni sura gani ambazo mtume wetu muhamadin alaihi wasalama alikuwa anapenda kuzisoma katika siku ya idi ndugu zangu katika imani mtume wetu muhamadin alaihi wasalama إذن بوكيلوها سورة مبالي مبالي الكواكي زي سوما كاتكا يا يدي كاتكا بعض يا حديث نبي صلى الله عليه وسلم بعد يكو الحمد أنا سوما نسورة قاف الحمد نسورة قاف قاف والقرآن المجيد بل عجب أن جاءه منذر منهم وقال الكافرون القافرون هذا شيء عجيب مبكى موش ركايا كوانزا نصوم سورة قاف ركايا بيلي بادا الحمض نصوم سبح اسم ربك الأعلى ألا فانا كاميلشا ركا أوقات منجين أليكوا أنا صوم سورة القمر اقتربت الساعة وانشق القمر imingine anaisoma hiyo akisha raka ya kwanza raka ya pili anasoma hal ataka hadithu lgashia surati lghashia, surat l-ghashia. vilevile mihibiti wakati mwingine anasoma surati kafu na vile vile surati alkamar iktarabat saa katika hadithi nyingine ya numani bun bashir radillh anhuma alikuwa mtume sa wa sam wakati mwingine kama ilivyokuwa anasoma sabihisma rabika lala katika raka ya kwanza pamoja na alhamdu na katika raka ya pili anasoma hal ataka hadithu lgasia hizi ni namna za sura ambazo mtume aw alikuwa akizisoma kwhiyo mwislamu ima anaweza akasoma hizi sura ambazo alikuwa anazitumia mtumu wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama au akasoma sura nyingine yote itakuwa hakuna tatizo ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani kuna masala haya ya kunyanyua mikono katika kila takbira wanachuoni rahimahumullahu wametofautiana katika makundi mawili kundi la kwanza linasema kila takbira unakuwa unanyenywa mikono kwa maana zile takbira saba za mwanzo utanyenywa mikono mara saba allahu akbar allahu akbar allahu akbar mpaka mara saba na katika raka ya pili baada ya kupanda unatoa zile takbira tano allahu akbar, allahu akbar allahu akbar allahakba allaakbar mpaka mwisho hii ni kauli ya kwanza ya wanachuoni rahimahumullah na dalili yao nnini wanasema ya kwamba mtume alaihi salaalwasaama alikuwa akitoa takbira ananyanyewa mikono kwahiyo wakachukulia na hizi takbira zaidi huko ndani ya sala vile vile unanyanyewa mikono kauli ya pili wanachuoni rahimahumllahu wanasema ya kwamba kunyanywa mikono ni katika takbira ya kwanza tu ili takbira tu ihram ya mwanzo allahu allahuakbar hizi takbira ambazo zitakuja baadaye hawanyanywi mikono kwa maneli ya kwanza allahu akbar umenyanywa mikono zimebaki sita imam allahu imamu wakisema allahuakbar allahu allahba allahu allahu akbar allahu akbar. Allahu akbar. Allahu akbar. Allahu akbar allahu akbar mpaka mwisho kwahiyo ni kauli mbili hizi ndugu zangu katika imani shekh alalbani rahimahullahu pamoja na baadhi ya wanachuoni wanasema ya kwamba takbira ya idi kunyanyua mikono ni katika takbira ya mwanzo tu takbira zilizobaki zote mtu hunyanywi mikono na wanachuoni wengine wanasema natakiwa nyanywe mikono katika takbira zote akiwemo shekh uthaimin kama skusahau rahimahllahu na wanachuoni wengine almuhimu ndugu zangu katika imani hivi ndivyo wanachuoni rahimahumllahu waliziangalia dalili ikabidi kila mmoja ile dalili ambayo kwake ameona kwamba ni rajehe ina nguvu basi ndio anaichukua na kuifanyia kazi vile, vile baadhi ya wanachuoni wanasema ya kwamba wakati tuna sali allahu akbar wanatoa takbira sasa baina ya takbira ya kwanza na ya pili baina ya hizi takbira mtu unakuwa unasema nini baiyawatna sema ili na ya pili allahu akbar ko kabla imamalta takbira nyingine hapa katikati kona soma sura fupiaraka araka au soma aya fupillahakbar l aona soma ayayote llahkba taba الله اكبر ما اغنى هو لو ما كسب مبقى مش ربنا كسمه متوم محمد صلى الله عليه وسلم كاتكا كلا تكبيره الله اكبر اللهم صل على محمد وعلى ال محمد الله اكبر اللهم صل على محمد وعلى محمد الله اكبر اللهم صل على محمد وعلى محمد الله اكبر اللهم صل على محمد مبقى مش ابن مسعود رضي الله عنه وارضاه يا نسيم يا ونسمي بين كلا تكبيرا الله اكبر الحمد لله لا اله الا الله اللهم صل على محمد كمانا أنا كبير من يزمون الله اكبر نك محمد الحمد لله نكم سيفو سبحان الله نكم سليم تومي اللهم صل على محمد haya ni maneno ambayo amesema abdullahi ibnu masudi radiallahu anhu katika kila takbira ndugu zao katika imani anasema ibnu lqayim rahimahullahu ya kwamba alikuwa mtume salllahu aalihi wasalama anapofika uwanjani kwa ajili ya sala ya idi jambo la kwanza ambalo anaanza kufanya ilikuwa ni swala sala ikimalizika uh, y- sala sala kama tulivyosema mwanzo analeta takbira saba zile takbira anasema ibnulkayim rahimahullahu zinakuwa mutawalia zinakuwa zinafuatana fuatana hivi kwa hiyo anamaanisha ya kwamba palikuwa hakuna faragha hapa katikati hakuna nafasi ya mtu kusoma dua nyingine au kuingiza maneno mengine hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadin salal wasallama ndugu zangu katika imani na anasema ya kwamba baina ya takbira na takbira nyingine alikuwa na yani ananyamaza kidogo sana yani baadhi ya sekunde tu kwa baadhi ya sekunde hawezi ukasema haya maneno yote kwamba mtu unaingiza maneno mengine katikati na akasema ibnulqayim rahimahullahu ya kwamba haikupokelewa kutoka kwa mtume muhamadin sallahlaihi wasalama kwamba baina ya takbira fulani takbira ya kwanza na takbira ya pili kuna maneno mengine ambayo unaongeza hapa katikati lakini akasema akanukuu yalemaneno ya abdullahi ibnumasudi radiallahu anhu kwamba unamsifu mwenyezi mungu unamtukuza mwenyezi mungu unamkabiri mwenyezimungu au na kumsalia mtumi muhammadin salasalama subhanallah alhamdulilah allahu akbar allahuma sali ala maneno ambayo ibnmasudi radiallahu anhu amasma nduguza katika imani ni kwamba mtu ukiangalia hadithi za mtume muhamadin sallahalaihi wasalama sala ya idi kwanzia mwanzo mpaka mwisho ni kwamba haikuthibiti kwamba mtume saaa alikuwa anasema maneno kadha bali kama masohaba wengi wanaelezea sala ya idi ya mtume alaihi salalahalaihiwasalama wanaelezea tu zile takbira kwamba takbira ya kwanza rakaa ya kwanza ilikuwa ni takbira saba rakaa ya pili ilikuwa ni takbira tano na wanaelezea na sura ambazo alikuwa akizisoma mtume muhammadin salllawa salama kwa hiyo muislamu kutosheka na hii hali inakuwa ni bora zaidi na zaidi na zaidi kuliko kuongeza vitu vingine ndugu zango katika imani kuna masala ya khutuba ya sala yaidi baada ya kumalizika sala khatibu ameshatoa salamu sasa anageuka anawaelekea watu anawaelekea watu na anatoa khutba kutokana na hali namna ilivyo kama tulivyoona katika masala ya ijumaa unatoa khutba kutokana na hali namna ilivyo jambo gani ambalo limejitokeza basi ndio nawaambia watu siku ya ijumaa vile vile katika siku ya idi ndugu zangu katika imani kuna jambo ambalo limejitokeza mjini au kuna jambo ambalo nitakiwa waislamu walifahamu au kuna kitu ambacho kipo kwa mbele nitakiwa watu wakifanye basi nitakiwa watu wahimizwe mfano ile idi lfitiri baadaye patakuja idi laduha kwa hiyo khatibu anawakumbusha ma, ma, maamuma kwamba wale wenye uwezo wasikosi kwenda kufanya ibada ya hija kwa sababu gani kwa sababu ibada ya hija iko baadaye ili watu wajiandaye kwa hiyo khatibu siku ya idi anatoa khutuba kutokana na hali namna ilivyo kwa hiyo ikiwa ni idi lfitiri kabla ya kuingia idi yenyewe katika zile kumi za mwisho za mwezi mtukufu wa ramadhani watu wanakua wanakumbushwa umuhimu wa kutoa kwa sababu gani kwa sababu ndio wakati munasibu umuhimu wa kutoa zakaulfiti faida ya kutoa zakaulfitiri na namna ya kutoa zakaulfitiri na vitu ambavyo vinatolewa zakatulfitiri hio khatibu anakuwa anawaambia watu haya ni mambo ambayo ndugu zangu katika imani inatakiwa khatibu ayafanye katika siku hiyo ya idi ndugu zangu katika imani kwa hiyo ni khutba kutokana na hali sasa ile sala itapomalizika ni kwamba sasa zaka inatakiwa itolewe kabla ya sala asio baada ya sala nduu zangu katika imani kabla ya sala zakatu inatakiwa tolewe aaaakwamba yoyote atakayetoa zaka kabla ya sala hiyo inakuwa ni zakatu maubula inakubaliwa lakini yule ambaye atakeetoa zaka baada ya sala hiyo itakuwa ni swadakatu mina swadakati hiyo itahesabika ni kama sadaka zingine tu kwahiyo bla ile salakabla ya, ya, ya sala ya, ya, ya idi panakuwa mtu pale anakuwa nawakumbusha waislamu na, wa na kipaza sauti waislam mwislamu ambaye ajatoa zakatulfitiri atoe kabla ya sala kusimama ili mwenye zaka yake anaitanguliza pale ili imsaidie mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kutokana na tule tumakosa tudogotudogo ambatu tulikuwa tumepatikana wakati wa funga yake ndugu zangu imani. ni ya mambo ambayo aao aeezu ashe na mungu akipenda, mungu kila sha mwenyezigu atusame madhambi yetu atufishe menyezimungu atufishelwaisla mwenyezimungu atufufue siku ya kiyama تكيون <applause> يوم يمتمويت محمد صلى الله عليه وسلم من يزمون واجالي وقات وقفاكويت تسيم لا إله إلا الله نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة الميزفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته Sous-titres par LaVacheSquid