الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombozi wetu nabii nabi muhamadin wa sallam. pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ot kwaujumatakefuata mwenendo wake mpaka siku ya yaiaa tunamwomba allah subhana wataala atujalie nasi mwa hao ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu subhanahuwataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana kuhusiana na mambo ambayo yanahusiana na swala ya idi ndugu zangu katika imani ni mengi ambayo tumeksha na bado tunaendelea kukumbushana ndugu zangu katika imani kwa sababu swala ya idi ni moja miongoni mwa sikukuu za kiislamu na ni swala ambayo kwa mwaka yapatikana mara moja kwa hiyo muislam kujua yale mambo ambayo inatakiwa ayafanye inakuwa kwake ni bora zaidi na zaidi na zaidi ndugu zangu katika imani katika siku ya idi ndugu zangu katika imani kuna masala ya khutba khatibwu anatotolia mawaidha na kama tulivyotangulia kusema ni kwamba khatibu atoe mawaidha kutokana na hali namna ilivyo kama kuna jambo fulani limejitokeza mjini au kuna kitu kimetoka kimejitokeza ghafla au kuna kitu ambacho kime maafya yametokea au aina fulani ya maradhi yameingia sasa katika mazungumzo au katika khutba ya khatibu siku ya idi inatakiwa, inatakiwa agusie hayo mambo hapa kuna masala ndugu za katika imani kuhusiana na khutuba ya sala ya idi sala ya idi inatakiwa hiyo na khutuba mbili au khutuba moja tumeona katika sala ya aljuma ni kwamba ina khutuba mbili kama aliua walivyosema masahaba alikuwa mtume wasallam, anatua hutba halafu anakaa chini halafu anatua hutba nyingine kwa maana ni hutba mbili je nasala hii ya idi nenyewe inatakiwa kuwa na khutba mbili kama ijumaa au ni khutba moja haya masala ndugu zan katika imani wanachuoni rahimahumullahu wapo katika kauli mbili kauli ya kwanza wanasema ni hutuba moja inatakiwa iwe na hutuba moja ndugu zangu katika imani sala ya idi wengine wakasema hapana sala ya idi inatakiwa kuwa na khutuba mbili kwa hiyo ambao walisema ya kwamba sala ya idi inatakiwa kuwa na khutuba mbili wameangalia ile hali ambayo ilijitokeza zama za mtume wetu alaihi sawsalam ni hali gani ilipofika siku ya aidi mtume alaihi swsa akatua hutba mtume alaihi sawsaam amesimama upande wa wanamume wanamume wako mbele wanawake wapo kwa nyuma akatua khutba alipomaliza akateremka katika sehemu ambayo alikuwa amepanda akaenda kwa wanawake, vile vile akawatolea khutba sasa ambao anasema ni khutba mbili ni kwamba alitoa khutba kwa wanamume na akatua khutba kwa wanawake na alikuwa aliku ona bilaraba radillahu anhu na alikuwa alikua na kama kiremba sasa alikuwa anawahimiza wanawake watoe sadaka kwa wale wenye sadaka adakazao wakaw anata pale katika kiremba chabila kwayo ambao wamesema kwamba ni khutba mbili wamechukulia hii hadithi alitoa khutba kwa wanamume na akatua khutba kwa wanawake ambao wamesema kwamba sali idi ni khutba mbili akiwemo shekhe muhamad bnu saleh aluthaimin rahimahmla amezungumza haya masala katika kitabu chake sherhi lmumti ala zadi lmustakna amezungumza haya masala katika mujaledi wa 15 kauli ya pili wanachuona wanasema nitakiwa khutba moja wanasema ya kwamba mtume sallahli wasalama baada ya kuwatolea mawaidha wanamume akaona kwamba sauti yake haikufika kwa wanawake ikabidi akaenda mtume sa upande wa wanawake naye na akawatolea mawaidha ambayo yanalingana na hali zao kwayo ikiwa kama zama tulizo nazo watu wanatumia vipaza sauti wakati wa kutoa mawaidha ni kwamba wanamumi wanasikia na wanawake wanaskia kwao inatosha hutuba moja ndio akaseme kwamba sala yaidi, ya idi inatakiwa hutuba moja badala ya hutuba mbili katika wanachuoni ambao amesema ni khutba moja kama skusahau shekh abuabdurahman muhamadnasrdin albani nadhani kwa kwamba sala ya ya ina moja badala mbili imani haya rahimahllahu naataaamuamasa ambayo inatakiwa yapelekee labda waislamu wagombane watukanane hapana ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasalama akatoa khutba kawatolea wanamume na vilevile kawatolea wanawake katika khutba liyayotoa upande wa wanawake akawaambia kwamba taswadaku taswadaku taswadaku katika ili khutba yake toe ni sadaka toe ni sadaka toe sadaka sema wanachuoni au masahaba raillahu anhum ambao walikuwa sana wanatoa sadaka ilikuwa ni wanawake zaidi kuliko wanamume ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salllahu alaihi wasalama akawahimiza watu watoe sadaka sana na hasa wanawake akasema ya kwamba kwa sababu wanawake wengi ndi itakuwa kuni za motoni aliposema haya maneno mwanamke mmoja akauliza ya rasulllah kwa sababu gani kwa sababu gani wanawake ndio wengi watakuwa motoni mtume wetu muhammadin salllalai wasalam akatoa sababu za wanawake wengi kuwa katika moto wa jahannama akasema ya kwamba tukthirna ashakat nyinyi wanawake mnazidisha sana maneno maneno kushtakia kushtakiashtakia kwa hiyo hii ni moja miongoni mwa sababu malalamiko yanakuwa ni mengi baya zaidi watakfurna alashira wema ambao wanawake wanafanyiwa na waume zao hawashukuru ukasema hii sababu ambayo wa itawaingiza wanawake wengi katika moto wa jahannam tuangalie hali tulio nayo ndugu zangu katika imani na haya maneno ya mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalam utakuta kwa wallahi ni sawasawa mwanamke wenye wake wanafahamu mwanamke unamnunulia nguo kadiri ya uwezo wako unamnunulia nguo unamnunulia viatu unamnunulia mafuta unamnunulia sabuni unamnunulia nini yaani kila kitu ambacho inatakiwa mwanamke apate unamtimizia lakini apite mtu mwingine na nguo hapo ambazo ile nguo labda yeye hana mfano wake anakuambia mme wangu kuna nguo hapa nataka ununulie ukimwambia tu sina pesa angalia maneno atakayosema nimejua tu nilikuwa nakutania tu wewe, siku skugan umenunulia nguo inna lillahi ukiangalia ndani kabati limejaa nguo begi zimejaa nguo kanunuliwa na wake lakini siku moja tu mumi anasema sina pesa mwanamke wema wote anakanusha nimejua tu auwezi kununulia nguo na namimi nimekuwa najisumbua tu kukwambia wala mwanamke wa kiislamu hukumbuki wema ambao mme wako amekufanyia mpaka ukanushe wema wote kwa kitu kidogo tena nunulia, hakulizi, tu tena nakwambia hana ye akikununulia hakuulizi anakuletea tu mtume tuwambia huu wanamke kwamba hii ni miongoni mwa sababu ambazo zitazopelekea wanawake wengi katika moto wa jahanama kukuwaya maneno ni hadithi ambayo kaipokea alimamu bukhari na vilevile alimamu muslim katika swahihi zao wanawake wakawa sasa wanatua sadaka wanatua sadaka wanatua sadaka wanaweka katika nguo ya bilali bnrabah radillahu anhu akratuhuna watu wenye hereni wanavua hereni za dhahabu hereni za fedha za lulu za almasi wanaweka pale pete za dhahabu pete za fedha wanavua wanatoa sadaka kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndivyo inavyotakiwa mwanamke wa kiislamu ajitolee sadaka atoe sadaka katika uhai wake ndugu zangu katika imani sadaka nzuri ni ile sadaka ambayo unatoa wewe ukiwa hai nguvu unazo za kuingiza mkono mfukoni na kutoa kama ni pesa na kumpa mtu hii ndio sadaka nzuri lakini umeshakufa kufa upo kaburini mtu mwingine anakuja na kutolea sadaka kweli akikuwekea nia sadaka itakufikia lakini bora zaidi ni ile ambayo unaitoa wewe ukiwa na afya yako kwa hiyo allah allah ndugu zako katika imani wanamumi na wanawake tukithirisheni sana kutoa sadaka kwa ajili ya kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zao katika imani mtume wetu muhamadin salllahualaihi wasalama akatoa hiyo khutuba na akawahusia watu mambo ambayo inatakiwa wafanye kwa hiyo ndio jambo ambalo inatakiwa lifanyike katika khutba ya idi ndugu zangu katika imani sasa kuna baadhi ya sehemu hawaanzi kusali wanaanza khutba baada ya khutba ndio wanasali kama mfano sala ya ijumaa na hili jambo limeanza muda mrefu farik bun shihabe rahimahullahu anasema ya kwamba mtu wa mwanzo kuleta khutba kabla ya sala ya idi ni marwan marwan rahimahullahu ndio mtu wa kwanza ambaye ameanza kuleta khutuba kabla ya sala ya idi sala muda wa idi umefika muda ule wa sala badala ya sala yeye ka akasimama akaanza kutua hutba alipotua khutba akasimama bwana mmoja akakemea lile jambo kwambia umefanya makosa unakwenda kinyume na utaratibu wa mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama inatakiwa kwanza kuwasalisha watu baada ya sala halafu ndi natakiwa utoe khutba baada aya maneno abu saidin lkhudri raiallah anhu alikuwepo akasema ya kwamba ama huyu amesema lile jambo ambalo lipo ndani ya nafsi yake lakini abu saidin lhudri anhu akasema lakini mimi nilimsikia mtume muhammadin saa wasalam anasema ya kwamba raa minkum munkara فليغيره بيده فإن لم يستطع فبلسانه فإن لم يستطع فبقلبه وذلك أضعف الإيمان حديث بايو كيبوكيا الإمام مسلم كتك صحيح. abi saidin radi allahu anhu akasema ama huyu amesema neno ambalo lipo ndani ya nafsi yake lakini mimi nilimsikia mtume salalwsaa akisema yoyote miongoni mwenu atakiyeona munkar jambo baya linafanyika basi aliondoe kwa mkono kama ana uwezo wa kuondoa kwa mkono na ikiwa uwezo wa kuondoa kwa mkono hana basi aliondoe kwa, kwa ulimi wake aseme na kama hawezi kusema basi achukie ndani ya moyo ndani ya nafsi yake na akifanya hivyo takua ni udhaifu wa imani ma ndugu dukuza katika imani unapoona jambo baya linafanyika katika dini kama una uwezo kuliondoa lile jambo baya basi liondoe au unaona mtu anafanya makosa unauwezo kuondoa yale makosa basi aondoe kwa mon fanamna mtu anavuta sigara sigara haifai sigara ni khabithi sigara ni uchafu sigara ni sumu laiti mwanadamu angaliona namna gani sigara inavyotengenezwa mpaka kukamilika asingeweza kuweka sigara ndani ya mdomo wake ni sumu tupu mwanzo mpaka mwisho sasa unapoona mtu anavuta sigara una uwezo wa kuondoa huyu munkari kwa kutumia mkono basi unatumia mkono baba unaona mtoto wako anafanya ili jambo unachukua zile sigara zote unazisagasaga unazitupa bosi la sigara lote unadichoma moto una uwezo wa kuondoa na mkono huna uwezo wa kuondoa na mkono unaona mwalimu wake anavuta sigara huyu mwanafunzi uwezikenda labda ukachukuale sigara unaiondoa una mdomo kwenye mdomo wa mwalimu alafu unaivunjavunja mwalim unafanya nini unafanya mambo una ya ujinga kusema kusema utafanya nini kama una wa w madhara yanaopatikana pale ndani ya sigara na kama huwezi kumwambia basi unachukia ndani ya nafsi na kuchukia ndugu za katika imani ni moja miongoni mwa aina za imani sababu mtu ambaye anachukia ni kwamba kile kitu akimfurahishi kuliko ulio ambaye hachukii mtu anafanya maasi mwingine hachukii anajionia raha tu awefanya bana huko huru bana jirushe kwa hiyo kuchukia ni moja miongoni mwa aina za imani ndugu zangu katika imani kwa hiyo siku ya idi ndugu zao katika imani inatakiwa watu waanze kusali wakishamaliza kusali halafu watue hutuba wanasema kwamba zama zilizotangulia hawa viongozi viongoziongozi wa dini hawa kwa sababu wengi walikuwa ni watu ambao hawaendeshi dini vizuri yaani ni viongozi ambao wanakalia anasa za dunia ilikuwa wakimaliza kusali sale ya idi watu awasikilizi khutba watu wengi wanaondoka zao watu wengi wanaondoka zao ndio maana wakaanzisha utaratibu wa kuanza khutba halafu dusala na hiyo yote nini ni kutokana na uongozi mbovu wewe ukiwa ni kiongozi mzuri katika jamii unakubalika unasikilizwa mmemaliza sala ukitoa khutba watu watakaa chini pale watakusikiliza kwa hiyo ni mtu kuwa anafanya vizuri katika uongozi wake vile vile ndukuza katika imani katika khutuba ya idi inatakiwa mtu aanze na, na utangulizi na kuna baadhi ya watu wengine wanaanza a na takbira كو الي بعدك وسيماتو من ماليزا سالا الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر كبيرا والحمد لله كثيرا وسبحان الله وبحمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر كبيرا والحمد لله كثيرا وسبحانه بكرة واصيلا awasubhana wabihamdih bukratan wa, wa, wa mtu ku umtu anaanzana na takbirana mwenyezi mungu munyezimungu subhana wataal unasema bora zaidi nikuwanzana khutba mbayo alikuwa kifa ki nyamtume muhammadin sll wsalam kamanevu famikele khutbati ilhaja ina alhamda lilahi nahmaduh wanastainuh wanastafiru wanaudhu billah min shururi afusina a wishoaaaanaeleta ile hubat lhaa baada ya kumaliza sas no anawea kainia husiana na hutba ya siku ya idi bora zaidi na mtu asianzi naakba aaa eile u katika imani imethibiti kwamba mtume wetu mtumwetu muhamadi alikuwa akitoa khutba ya siku ya idi anasimama yaani anatua khutba katika sehemu ambayo ni murtafii yani sehemu ya juu anapanda kidogo sasa ibnulqayimu rahimahullahu ameeleza katika kitabu chake maarufu zadulmaadi kwamba ilikuwa mimbari haitolewi muskitini ikawekwa ile sehemu ya kusalia idi lakini wanasema palikuwa kitu kingine kilikuwa yaani mtume saa salama anapanda kwa juu halafu ili watu wa kule wote wamwone ka sababu gani wanasema alikuwa amepanda juu ya kitu ni kutokana na hadithi namna zilivyokuja katika hadithi ya jabir rala anhu hadithi ambao aipokea imamu lbukhari na imamu muslim anasema ya kwamba mtume sawa katika siku ya idi lfitiri alisali alisalisha baada ya kumaliza kusalisha alafu akatoa khutba baada ya kutoa khutba alipomaliza khutba ikabidi ashuke ii neno la kushuka ni kwamba alikuwa juu ikabidi ikabidi ashuke baada ya kushuka ikabidi aende kwa wanawake akawatolea tena enywe khutuba kwa hiyo inamaanisha ya kwamba mtume sallahalahi wasalama alikuwa katika sehemu ambayo ni ya juo ndugu zak katika imani ni kwamba kuna baadhi ya viongozi ambao walitangulia wenyewe walikuwa wanatoa mimbari muskitini ile mimbari ambayo khatibu siku ya ijumaa anatulia khutba baadhi ya viongozi wanaetoa muskitini wanaiweka katika sehemu katika uwanja sehemu ambao wtasalia idi na wanasema ya kwamba mtu wa kwanza aliyeondoa mimbari muskitini akaiweka sehemu ya kuswalia idi ni marwan ibnulhakam ndokafanya kitendo mba inatolewa mskitini inawekwa uanjani s ayakasmama au katafuta kitu kingine lakini membari inabaki pale pale muskitini au ikiwa labda sehemu ya kusalia idi inakuwa ni sehemu maalumu imeshajulikana basi pale mtu anaweza akajenga kasehemu kadogo kakupandia khatibu inakuwa hakuna matatizo na katika baada ya kumaliza sala ya idi inachofata ni khutba khutuba kuna namna mbili mtu akitaka anasikiliza khutba na akitaka anaenda na wala hakuna ulazima wwote kwamba ni lazima mtu asikilize khutba hapana nduku zang katika imani anasema mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ya kwamba katika hadithi ya abdullahi bn saib radiallahu anhu anasema nilishughudia sala ya idi pamoja na mtume salllahu alaihi wasalama sala ilipomalizika mtume ssalama akasema tunatoa khutba yoyote ambaye anataka kukaa chini kusikiliza khutba akae chini asikilize khutba na yoyote ambaye anataka kuondoka bila kusikiliza khutba mlango uko wazi aondoke kwa hiyo mtume salallahu alaihi wasalama akaweka mambo wazi bila kuweka uzito katika dini hii ni hadithi ambayo Ke, abu abudaudi katika sunani yake na vile vile vilevile ibnumaja na vile vilevile kahitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sahihe sunani nasai ni kwamba utakuta zile siku ya e, idi kuna walewafanya kazi ambayo labda akapewa muda mfupi na bosi wake labda bosi ni kafiri nenda ukasali ukimaliza kusali uwai kazini whiompaka kuskilize kunini khutba labda anaweza kachelewa mtume o mtme akaweka milangoaz lakini zama tulizo nazo alhamdulilah matajiri hata kama ni makafiri wanawapa ofa wafanyakazi wa ni siku yaidi, wa kazini, leo na, kesho, na kesho kwayo, inatakiwa wao wakislamazga hilo kwamba mtu ambaye yuko bize amebanwa na kazi sio lazima kuskiliza khutba na yule ambaye yuko na nafasi basi akisikiliza khutba kwake inakuwa ni bora ni ni bora bora ndugu katika imani haya ni mambo ambayo yanahusiana na hiyo siku ya idi afitri pamoja na idi aladha kwa ujumla baadhi ya mambo mengi yanaingiliana kwa hiyo muislam inatakiwa aizingatie siku ya idi imefika mungu amemwwafikisha amemaliza mwezi mtukufu wa ramadhani salama kesho ni idi anajiandaa nguo safi kuoga kula kabla ya kwenda kusali na kwenda anamtaja mwenyezimungu subhana wa taala kubadili njia wakati wa kwenda na wakati wa kurudi ili mradi mwislam katika hali nzuri kuwa na furaha isionekani hiyo siku mwislam ni mnyonge ni mdhalili ni mdhaifu hapana naukiwa kuwa na hela nyingi basi kila ukipita barabarani ukikutana na watoto wa kiislamu mafakiri maskini basi unawapiga una piga pesa pale alhamdulillah unakuombea dua inakuwa ni kheri kwako kwa hya kwa machache ndugu za katika imani tutaishia hapa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea kukumbushana zaidi na zaidi na zaidi mwenyezimungu subhanawtaal atupe kila laheri menyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimunguatusamee madhambi yetu mwenyezimungu atujalie tnuenye kutekeleza ibada ya idi na swala ya idi na tu tunaenda kusali tukiwa tumependeza na tukiwa tumevaa nguo ambazo ni nzuri nasema ambazoni ilaik سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته