للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء، هي الضياء أم للعباد أم للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغزان وإسلام بادكم شكور من يزمونك سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمن آمانك نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mwislamu awe nayo makini baada ya kutawadha kwa sababu gani kwa sababu jambo ambalo tutakumbushana leo ni jambo ambalo ni muhimu waislamu wengi wanajiweka wanajiingiza kwenye matatizo hali ya kuwa mwislamu kuna uwezekano wa kujitoa mwenyewe kwenye hayo matatizo jambo lenyewe waislamu ni mtu kuwa na shaka kuwa na mashaka wakati wa kutawadha mtu kuwa na wasiwasi nimeisha tawadha sijatawadha hivi nimeweka maji mara tatu au nimeisha weka maji mara moja udhu umetenguka hajatenguka yaani mtu anakuwa na wasiwasi katika nafsi yake na wasiwasi ni ugonjwa ambao ni mbaya mwanadamu unapokuwa na wasiwasi kwenye masala ya ibada kwa kweli ibada yako itakuwa na matatizo utakuwa huna raha yaani kile unachofanya unakuwa na wasiwasi sijakikamilisha yaani nafikia baadhi ya watu kutokana na wasiwasi hata ule mlango labda anataka kuingia chooni anashika mlango anafungua naingia chooni anakuwa na wasiwasi huyu mlango iki kitasa cha mlango iawezekana kuna najisi hapa kuna uchafu hasa anachukua maji anaanza kuosha mara moja mara mbili mara tatu akiosha mara tatuado najisjatoka anachukua sabuni anaosha kwenye kitasa cha mlango mtu na wa ajandogo, anakojua, haa, anakuwa mlangaauaawasiwasi wa hatari mwngine anaenda haja ndogo anajisaidia anakojoa mkoja unatoa t anajikamua unajikuta mtu anakaa chooni ameenda haja ndogo anakaa dakika thelathini sababu gani mtu anakuwa na wasiwasi katika nafsi yake sasa wasiwasi muislam ondoa wasiwasi katika nafsi yako hasa katika masala ya ibada ndugu zangu katika imani mantayakana tahara mtu ambaye yuko na yakini yuko, hana wasiwasi kwamba amekwisha tawadha hana wasiwasi anaamini mia kwa mia mimi nimekwisha tawadha washaka filhadathi yuko na yakini na anafahamu ya kwamba nimeisha tawadha alafu akajiwa na wasiwasi udhu umetenguka sheria inakwambia hivi fhfa anta tahir wewe uko safi wewe hujatengukiwa na udhu udhu wako bado upo toa wasiwasi acha shaka jengia la yakini kwamba uko na udhu hii ni nukta muhimu ndugu zangu katika imani mtu ametawadha yuko na yaqini ya kwamba udhu anao anajua kwamba ameisha tawadha halafu zinapita dakika mbili dakika tano dakika kumi anajua na shaka mimi nimeisha tawadha ondoa huu wasiwasi ndio mimi nimeisha tawadha mimi nimetengukiwa na udhu mtu anaanza kufikiria hizi fikira ondoa mtu akiwa nashaka kama hii fahuwa mutatahiri huyu ameshataharika yuko safi udhu wake bado upo hii ni nukta ya kwanza nukta ya pili kinyume chake waman tayakana lhadath na mtu akiwa nayakini kwamba yeye ametengukiwa na udhu anayakini ya kabisa mimi nimetengukiwa na udhu washaka tahara alafu akajiwa na, na, na shaka akajiwa na mawazo wakati udhu metenguka nilitawadha tena fahuwa muhdith mtu kama huyo afahamu ya kwamba yee hana udhu afahamu kwamba hana udhu kwo hivi ni vitu viwili waislamu ni mbawa mbili ni njia mbili ambazo ziko sahihi muislamu chukua moja kati ya hizi njia narejea tena kusema ikiwa mtu ameisha tawadha mtu ametawaza yuko na uzu kamili baada ya kuwa ameisha tawaza alafu akajiwa na shaka wakati nimetawaza nimetengukiwa na uzu hii shaka ya kutengukiwa na uzu ondoa kuwa na yakini mia kwa mia kwamba uko na uzu na mtu ambaye hana uzu ameisha na uzu alafu akajiwa na fikira wakati nimetungukiwa na udhu nilitawadha tena kuwa na yakini ya kwamba hujatawadha tawadha mara nyingine mtu akichukua hizi njia mbili ataondoa wasiwasi katika masala ya ibada unaenda chooni unashika una mlango inawezekana mtu ambaye ameshika hapa alikuwa yuko na najisi iawezekana iki kitasa cha mlango kina najisi ili kopo la shooni lina najisi mtu unaaza kuliosha kwana yakini ya kwamba halina najisi hamna najisi yoyote chukuaena ukajitoharish mtu anashukua jage anataka kuweka maji analiangalia kile chombo mbo kasama unauhakika hakuna ni chombo kipo safu kiohaa ndugu zangu katika imani أنا سمعت من محمد صلى الله عليه وسلم كحديث يبايو كإبو كيا صحبة مطقفة عبد الرحمن بن سخر الدوسي اليمن أبو هريرة رضي الله عنه يقول قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا وجد أحدكم في بطنه شيئا فأشكل عليه أخرج منه شيء أم لا فلا يخرج من المسجد حتى yasm suta au yajida rihan hadits kaipoke imamu muslim katika saih yake angalia ri ya, ya, ya imamu nawawi alminhaji sherhi saih muslim bn alhajaji mujaladi w namari oj na vilavila angalia thfat lahwahi sherhi jami termizy mujaladi wawanza nambari sab 9a na kwamba anasema mtume salallahu alaihi wasallama idha wajada ahadukum fi batnihi shaian mmoja wenu anapokuwa amekaa ima amekaa kwenye kiti au amekaa muskitini sasa akasikia tumbo lina, lina koroma tumbo lina nguruma kwenye tumbo alafu faashkala aleihi huyu mgurumo akawa na wasiwasi mimi nimejamba siku jamba hudhu umetenguka haujatenguka wakati mwingine mtu anakuwa ipo ndani ya sala anakuwa sijida au amesimama anasikia sauti ndani ya tumbo sasa mtu anajiuliza huyu ni mshuzi nimejamba ao hudhu metenguka mtume saa salam anakupa dawa namna gani utafanya unaposikia matatizo ndani ya tumbo tumbo lina nguruma. anasema ya kwamba kwanza fala yakhruj min almasjidi akiwa ni ndani ya mskiti yupo ndani ya sala asitoki asifungui sala yake asiharibu sala yake mpaka asikie kitu kimoja kati ya vitu viwili ukisikia kitu kimoja kati ya vitu viwili hapo unafungua sala kama upo ndani ya sala fala yakhruju min almasjidi asitoki ndani ya msikitini asitoki kwenye sala yake hata yasmaaa swautan mpaka asikie sauti sio ile ya tumboni hapana sauti ya nje kabisa asikie sauti b nje kama kusikia sauti aidariha au, au askie harufu kwamba hii harufu ni harufu ya mshuzi kwamba hapa mimi nimejamba me, ni ukisikia harufu e, kwa, unakuwa na yakini hapo sasa ndio unaruhusiwa kutoka ndani ya sala lakini kinyume na hivi muislamu ondoa shaka ondoa wa wasiwasi ondoa wa hofu sala yako itakuwa ni sahihi ukisikia mgurumo ndani ya tumbo usiwi na hofu mpaka usikie sauti au usikie harufu lakini kama ukusikia harufu ukusikia sauti usitoki ndani ya sala usikati sala yako usiharibu sala yako endelea na sala yako na wala utakuwa huna matatizo ndio anasema imamu muslim imamu nawawi rahimahullahu katika sharhi ya muslim kwamba falhadith yadulu ala an lashya tabqa ala asliha kwamba hii hadithi ni dalili ya kwamba vitu vyote asli ya kitu kinabaki kwenye asili yake ile ile mtu unasali allahu akbar bismillahi rahmani rahim alhamdulilahi rabilalamin arrahmanirahim unasikia tumbu lina nguruma unasikia sauti ya kwenye tumbo buu, buu, buu. nyoka zinakuwa zina, zina, zina nguruma ndani ya tumbo Aha. usiachi sala unaenda ti kutawadha hapana asli anasema imamu nawawi rahimahullah kwamba asli wewe uko we na udhu hiyo ndio asli hata tatayaqana mpaka uwe na yaqini na yaini yenyewe ni khilafu dhalika ime sikie sauti au usikie harufu anasema ya kwamba wala yadhuru shaku tariu aqibaha wala ile shaka ambayo imeingia baada ya kuwa na yaqini hiyo usiijali usiiangalii wala usiwi na khofu ya aina yoyote hiyo shaka iliyokuja uwe wasiwasi ulioingia ulio katika nafsi yako mbali faman tyakana ltahara washaka fi lhadath fahuwa baki ala taharatihi mtu ambaye yupo na yaqini kwamba hapana tumbo lina guruma mimi niko na udhu mimi sijajamba sababu sijasikia sauti wala sijasikia harufu wewe upo katika tahara huna matatizo endelea na sala yako kama upo una sali hili ni jambo ambalo ndugu zangu waislam tuwe nalo makini kwa sababu zama tulizo nazo watu wengi wanakuwa na wasiwasi hasa katika masala ya kutawadha mimi nimeshatawadha kwenye mkono mara moja a ni mara mbili kuwa na yakini mimi nimeshatawadha mara moja usii na wasiwasi angoja tena nianze kutawadha nianze tena mwanzo wasiwasi wa nini inafikia mwingine anasali amiliza kusali amisha tu asalamu asalamu alaikum warahmatullah asalamu alaikum warahmatullahuanauanashaatatahiatu na ya mwisho udhu umetenguka aaiwa nasikia tubolila nguruma ondoa wasiwasi ondowashaka wewe umesali hali ya ni dtahir una matatizo wala ukutongikuwa na udhu usijipi matatizo ya bure ndugu yangu mwislamu katika sala haya matatizo ya wasiwasi yaondoe kabisa ameshakuwekea tiba mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama usiondoki katika msikiti usiondoki ndani ya sala mpaka usikie harufu ao usikie sauti harufu ukusikia sauti ukusikia unakuwa na wasiwasi wa nini vilevile vile ndugu zangu katika imani katika masala ya udhu je inaruhusiwa chombo kimoja wakatawadha watu wawili ndio jagi hili la kutawadhia au sifuria au bakuli kubwa lina maji sasa mtu na mke wake wanatawadha kwenye yale maji inaruhusiwa hili ni jambo ambalo halina matatizo baina ya wanachuoni wanasema ya kwamba inaruhusiwa mtu na mwenzake wakatawaza kwenye chombo kimoja kama vile vile inavyoruhusiwa mtu mtu na mwanamume na mke wake azauji wa zauja wanaruhusiwa kuoga katika ndoo moja ya maji kama alivyokuwa akifanya biaisha radillahu anha na mtume alaihi salahlhiwasalam wanaoga chooni na ndoo chombo kimoja cha maji sio sobt kila mtu anakuwa na jangilake hapana tena unaoga kwa mikono hivi watu anamwagiana maji mtume aaa anamwagia biaisha na biaisha anamwagia mtume muhamadi fanya harakati insha allah nshllamenyezimungu kujali uoe ue unapata sua ya kuoga na mke wako ni sheria y ndugu zao katika imani na wala sio mambo ya uzungu sababu imeingiliwa katika fikira za baadhi ya watu kwamba haya kuna baadhi ya mambo ambayo baadhi ya waislamu wakifanya inaonekana kwamba ni uzungu hapana kwamba mtu anakula na mke wake halafu mume akimlisha mke na mke akimlisha mume kwamba ni mambo ya uzungu akija mgeni kama labda ndugu yenu anawakuta mnalishia anasema mmishe kuwa wazungu sio uzungu haya ni mambo ambayo aliyafanya mtume muhamadi salasalama angalia mtume alipomuoa alipomwabi aisha radillahna anasimulia asma mtume anakunywa anakunywa anampa biaisha anakunywa. Biaisha anakunywa, anampa asmaanaaia haya ni mambo ya kisheria masala ya mke na mume kuoga sehemu moja ni masala ya sheria situ watu wanaoga tu wamevaa nguo mnaoga aliyokuwa mmevua nguo ni sheria utamwonea aibu mme mme wako wako mke na ya na ya wanawake wanakuwa kasumba kwamba naona ibu kwa na wecho, pamoja unamwonea wako ni sheria ndugu yangu muislamu dada yangu mama yangu usioni aibu ya hii ni sheria miongoni mwa sheria kuna baadhi ya sehemu mkono haufiki huku kwenye mgongo huku mgongoni sasa ukiwa na mme wako utakuwa unamuosha huku mkono haufiki baadhi ya sehemu lakini aiiupo na wako chooni anainama unakuwa unamsugua mgongoni allab hizi ni raha miongoni mwa raha za kuoa k vijana ambao hamjaoa fanyeni harakati muoe mpate raha ya ndoa alaba haya ni miongoni mwa mambo ambayo mislam anaruhusiwa kuyafanya kwaio ndugu zangu waislam watazamaji wa kipindi chetu ni kwamba mwislam anaruhusiwa kutawadha na mume wake mwanamke na mwanamume wanaruhusiwa kutawaza kwenye chombo kimoja mke na mume hamna matatizo wkutawaza kwenye chombo kimoja na vilevile vile kuoga katika chombo kimoja ni jambo ambalo halina matatizo angalia mmoja kati ya wake wa mtume alaihi wsala alipokuwa amemaliza kuoga amemaliza kuoga janaba alafu maji akabaki yale maji aliyobaki mtume a naye akaenda kayaoga mke wake kwambia ya rasulllah mimi nilikuwa na janaba ndio maana nimeenda kuoga na wiwo maji nimesha yashika mtume sa salam anasema almau la yunajisuhu shei maji hayanajisiwi na chochote maji ni safi hayana matatizo wewe umemaliza kuoga maji umeyashika n yakabaki na mimi nikioga hamna matatizo ko ndugu za katika imani mwanamume anaruhusiwa kutawadha na mke wake katika chombo kimoja ni jambo ambalo halina matatizo yake hii hadithi ikaipokea imamu abu daudi katika sunani yake nambari s nan na vilevile imamu nasai nambari ya hadithi tnaisiri st na vilevile alimamu termidhi katika sunani yake nambari ya hadithi hadithisa na vilevile ibnumaja katika kitabu chake uama نباري يا ميتات نسبيني. نفلفيل ابن عبد البري رحمه الله انه لا باس ان يتطهر كل واحد منهما بفضل طهور صاحبه. شرعا جميعا او خلا كل واحد منهما به. ولا هذا القول فقهاء الامصار وجمهور العلماء والاثار fi maanahu mutawatira angalia katika alistidhkar mujaledi wa kwanza ukuraso miatatu a sabia tatu anasema ibnu abdulbari ya kwamba hamna tatizo kabisa inaruhusiwa mtu na mwenzake mke na mume azauja wazauja wakatawadha katika chombo kimoja au kila mtu akatawadha na chombo chake au wakaoga katika chombo kimoja au kila mtu akaoga na chombo chake ni jambo ambalo halina matatizo wamelielezwa wana chuoni na ni kauli ya jamhuru na athari ambazo zimepokelewa kuhusiana nao masala ni nyingi sana kuna ushahidi mwingi sana kuo ni jambo ambalo halina shaka ndani yake ndugu zangu katika imani sasa kuna nukta nyingine mtu kutawadha umemaliza kutawadha je kuna utaratibu baadhi ya nchi wakimaliza kutawadha wanakuwa na mindil ya kupakusia yale maji usoni na kwenye mikono na kwenye miguu hili jambo ni sheria wanachoona wametofautiana kuhusiana na hili jambo katika kauli mbili kauli ya kwamba ya kwanza inasema kwamba mtu anapomaliza kutawadha anaruhusiwa kufanya tanshifu yale maji akayafutafuta na kitambaa au manadil mindil kundi la pili wakasema hapana hairuhusiwi mtu kumaliza kutawadha yale moja unaesha hivyo hivyo unaingia msikitini una sali kwa hiyo baadhi ya ambao wamesema kwamba inaruhusiwa mtu amemaliza kuoga akajipakusa au amemaliza kutawadha akajipakusa ni wanachoni wengi na masahaba akiwemo uthmanbnu afani radillah anu asema hamna tatizo vile vile ali bin abitalibi radiallahu anhu hamna tatizo أنس بن مالك رضي الله عنه سيسمى بن حسن البصري رحمه الله سيما بنت محمد بن سيرين أنا سم بن تتيزه نعلقم والأسود نمسروق نا نضحك نعبد الله بن الحارثة نأب يالا نأبو نا الأحوس نشابي نا نثوري نسحاق نني رواية يا عبد الله بن عمر رضي الله عنهم نفي riwaya ya abu hanifa na imamu maliki na imamu ahmadi ni upani riwaya katika baadhi ya qauli za imamu shafi rahimahullah na hadithi ambayo wanaitumia hawa wanachuoni wote ni hadithi y abi aisha raillah anha anasema ya kwamba kana lirasulillahi saah laihi wasalam khirqa yunashifu biha baada aludhu alikuwa mtume muhamadi sallah lhwasalama nakitambaa anapomaliza kutawadha basi anajifuta hii hadithi ndugu zangu waislam wale ambao wanasema ya kwamba inaruhusiwa mtu kufuta baada ya kumaliza kutawadha wanaitumia hadithi kama hii wale ambao wanasema hairuhusiwi wanasema hii hadithi sio sahihi ni hadithi ambayo ni dhaifu ao wale amba wanajuzisha wanasema ni hadithi sahihi sababu hi hadithi kaipokea imam trmih na imam ami akasema ni haditi ambao ni dhaifu mafai ku mai wanasema hii hadithi ni dhaifu kwa upokei wa lakini mamrmaokeamasai katika maana ya kama hii kaipokea imamu nasai katika suani yake na akasema kwamba sanad ni sahihi na vileile katika shekh alalbani rahimahullahu katika sahihi ljamii hadithi elfunne na mia saba na sita kasema hii hadithi ni hadithi ambayo ni hasan mtu anafaa kuitumia aina mashaka ndani yake k almuhimu ndugu katika imani hayasio mambo ambayo yanaweza ikapelekea watueti wakazozana wkagombana kambae kutawadha kwa nini unafuta maji haifai hadithi ni dhaifu semapa ninaaa ni mambo ambayo ni ya kawaida mtu ambaye ikimbainikia kwamba ni hadithi ambayo ni sahihi akifuta alhamdla na tatizo au mtu ambaye ameona kwamba kutokana na elimu aliyokuwa nayo ikamfikia kwamba hi hadithi ikambainikia kwamba sio sahihi basi anaacha lakini wale ambao wanatu, wanatumia kufuta wanatumia hadith kama hii hadithi ya bisha rna ambayo kasema ni hadithin hasan shekhu lalbani katika sahihi ljamii كم بمتونا روسيو كي توميا كيتوليا حوجا رحمه الله في الفيلم عندو كوزان كت كايماني حديث سلمان الفارسي رضي الله عنه وارضاه انا ان النبي صلى الله عليه وسلم توضا فقلب جبه صوف كانت عليه فمسى بها وجهه alikuwa mtume ssaam anatawadha alipomaliza kutawadha akachukua nguo yake alikuwa nayo ilikuwa metengenezwa kutokana na sufi alafu akafuta usowake kao ni jambo ambalo linaruhusiwa jambo la kufuta wakati mtu amemaliza kutawadha hii hadithi ya salman l farisi kaipokea ibnu maja nambari ya mi4 nas8 kwa isnadi ambayo ni, ni sahihi wallahu alam kwa hiyo wengine wakaenda wakasema hapana ni jambo ambalo ni karaha mtu kufuta kwa sababu siku moja mtume sslam amemaliza kuoga alafu mke wake maimuna radillahu anha akamletea taulo ili ajifute mtume saa salama akakataa wengine wakasema kwamba haifai kujifuta kutumia hadithi kama hii lakini karaha ambayo wanasema wanachuoni ni karaha tu aanzi la karahat tahrim kwa maana alipokataa sio abati ni haram apanaku anapendelea kwa wakati kama ule kwahiyo hulaswa kwa kifupi ndugu zangu aislam kwamba mtu kupakusa maji baada ya kumaliza kutawadha ni miongoni mwa musahabati ni jambo ambalo linaruhusiwa ni suna kama ilivyodhibiti katika hadithi ya bish Bi ala na wala sio lazima kwamba mtu akiacha kujifuta kwamba anapata madhambi ndugu zan katika imani mwislamu anapomaliza kutawadha anaruhusiwa kujifuta yale maji ima kwa mindili au kutokana na kitambaa ambacho alichonacho ni jambo ambalo nina sheria wala halina shaka ndani yake kwa haya machache ndugu zan katika imani kwa leo tutaishia hapa tunamwomba mungu subhanahu wataala ajalie haya ambayo tumeasema mwenyezimungu subhana wa taala ayaweke ndani ya vifua vyetu ili tuyafanyie kazi tunaomba mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atupe kila la kheri duniani na akhera tunaomba mwenyezi mwenyezimungu subhaa wataala atusamee madhambi yetu wale ambao hawajaoa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala awajalie wawaoe na wale ambao hawajaolewa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala awajalie waolewe اللهم بني زملك سبحانه تعل تسامي مذنبيتو، بموجنا أزازيتو، نمشي خزيتو، سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت الصغفيروك أطوب إليك سبحان ربك رب العزة يمّا يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. أم للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء، هي الضياء أم للعباد أم للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء.