الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقزام كت بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu nabii nabi muhamadin slwsaa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na swala ya idi ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana mengi kuhusiana na adabu za idi na namna gani muislam inatakiwa afanye tupo katika masala ya swala ya idi yenyewe tukaeleza namna ya kuswali sala ya idi inatakiwa itangulie sala baada ya sala ndiyo khutba na tukaeleza masala ya kunyosha mikono na kutonyosha mikono kwenye zile takbira zaidi sasa ndugu zako katika imani katika idi kuna zile takbira ambazo watu huwa wanatoa hizi takbira ndugu za katika imani zipo aina tofauti tofauti zimepokelewa namna tofauti tofauti kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasalama na vile vile kutoka kwa masahaba radiallahu anhum na hizi takbira ndugu za katika imani zimegawanyika katika sehemu mbili kuna takbira ambazo wanachuoni rahimahumllahu wanaita ni atakbiru lmutlaka yani ni zile takbira za moja kwa moja za moja kwa moja kwa maana zianzii yani sio za mukayada kama ni za muda fulani tu hapana ni takbira ambazo mtu unazitaja wakati wowote ule sio kwamba ni baada ya sala peke yake hapana ni ambazo unazitaja wakati wowote ule baada ya sala ukiwa nyumbani ukiwa unatembea barabarani ukiwa ndani ya gari ukiwa sehemu yoyote ile ya faragha sehemu ambayo ni nzuri unamtaja unaleta takbira ya kumtukuza mwenyezi mungu subhanahu wataala na namna hizi takbira ndugu zangu katika imani kuna wakati wa zile takbira wenyewe katika takbira ya idi lfitri inaanza baada ya kuzama jua kwa siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhani mfano ikiwa ni mwezi wa mwezi kamili kwa maana siku thelathini ile leo ndio siku ya thelathini kwa maana leo baada ya magharibi takbira zinaanza kiwa i katika it i ndogo wa ramadhani kwa sababu mwezi ima inawezekana ikawa ni siku thelathini au ikawa ni siku ishirini na tisa kama alivyosema mtume sallahalahi wasalama katika hadithi yake akasema ashahru hakadha ashahru hakadha ashahru hakadha kwa maana makumi akayafanya mara tatu kumi ishirini thalathini yanawezekana mwezi ukaa ni siku thalathini alafu vile akafanya vile, ashaharu hakadha ashaharu hakadha ashahru hakadha kwa maana siku kmi siku ishiini siku ishi 9 siku ndio mwezi wa kiarabu unacheza hapo ima siku ishirini na 9 au siku thalathini hivi ndivyo alivyosema mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama na wala sio siku ishirini na 8 au siku thalathini na moja kama miezi mingine ilivyo sasa ikiwa mwezi mtukufu wa ramadhan ni siku thelathi leo ndio tunamaliza siku ya thlathi kwa maana kesho ni tarehe moja mfungo mosi shawali leo baada ya magharibi takbira inaanza ikiwa ni katika aidlfitri ndugu zangu katika imani au yawezekana ikiwa ni siku ishirini na 9 tumemaliza siku ya ishirini na nane leo ni ishirini na tisa ambayo ndiyo mwisho alafu ikathibitika kwamba mwezi mtukufu wa ramadhani umeandama au meonekana basi baada ya magharibi takbira zinaanza mwenyezimungu subhanah wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lbaara aya 185 ya, ya kwamba walitukmilu lciddata walitukabiru llah la ma hadakum walalkm tshkurun baada ya kukamilisha idadi mwezi mtukufu wa ramadhani siku 29 au siku thathini idadi imekamilika kinachofuata walitukabiru llaha ala ma hadakum sasa yatakiwa kumtukuza mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwa neema zake alizotujalia tumtukuze mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwa kutuongoza katika dini ya uislamu ndugu zangu katika imani dini iliyokuwa sahihi duniani ni dini ya kiislam tofauti na dini zote dini ambayo imekamilika dini ambayo haihitaji ziada dini ambayo inakwenda na wakati sio kwamba eti wakati fulani dini haifanyi kazi wakati fulani dini inafanya kazi hapana dini ya kiislamu sio hivyo wakati wowote na zama zozote na sehemu popote dini ya kiislamu inafanya kazi na ni dini ambayo ni shamil imekusanya mambo yote mambo yote ya kheri dini ya uislamu imeeleza namna ya kufanya na faida zake mambo yote mabaya dini ya kiislamu imekataza na khasara zake ikasema kwa hiyo mwislam ambaye mwenyezi mungu subhanahu wataala amemjalia akawa katika dini ya kiislamu amshukuru mungu subhanahu wataala japo kwa kusema alhamdulillahi rabilalamin haya maneno pekee yake hayatoshi ni kufuata na vitendo vitendo vipi kufuata sheria za mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya watu duniani ni maprofesa wamesoma mpaka nywele zikatoka kichwani unakuta mwanadamu anatembea na msalaba shingoni kavaa msalaba mtu ana madigri na madigri mtu imefikia ujuzi aliyepewa na mwenyezi mungu subhanah wataala anatengeneza ndege ndege inatoka nchi fulani inakwenda nchi fulani kwa masafa mafupi inafikia mwanadamu anatengeneza meli inapita juu ya maji mwanadamu anatengeneza treni mwanadamu anatengeneza gari ya kifahari ndani ya gari mna kila kitu ndani ya gari mna television ndani ya gari kuna redio ndani ya gari kuna air condition ndani ya gari kuna friji ndani ya gari kuna friza mambo yote lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala bado kwake kuna sanamu ili sanamu ndio anasema ndio mungu wake sasa wewe ambaye unamjua mwenyezi mungu mmoja hakuzaa wala hakuzaliwa wala hafanani na chochote ndio aliyeumba ntakiwa mshukuru mungu subhanahu wataala walitukabiru llaha ala ma hadakum mumkabiri mumtukuze mwenyezimungu subhanahuwataala kwa neema ya kukuongozeni katika uislamu ni neema ndugu zangu katika mwenyezi mungu hakukujalia kuwa katika kundi la wale ambao ni wenye kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala mwanadamu anakaa na mke wake mwaka wa kwanza mwaka wa pili mwaka wa tatu mwanamke hajapata ujauzito mwanadamu anaona hapana si bore lazima nende kaburini katika kaburi la babu nikamwombe babu anisaidie mke wangu apate mimba mwenyezi mwenyezi mungu mungu katika hao watu mimbau subtaaasku mwenyezi mungu, mungu amekunusuru ukenda kwenye mizimu weye kuzimu huko kufanya ushirikina kuyaabudu masanamu kuyaabudu majini mashetani allah amekunusuru na hiyo hali nteikiwa mshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu amekujalia unapokuwa na maradhi unajua haya maradhi yametoka kwa allah subhanahu wataala nachotakiwa kufanya ni kutafuta dawa zile dawa zikishindikana huku mwenyezi mungu subhanahu wataala ya allah juhudi niliyo nayo nimejitahidi imeshindana nime, nime ya allah nimefanya sababu ya kutumia dawa kutokana na maradhi niliyo nayo mungu sijapona ya allah nakutegemea iwe allah peke yako wewe ndio na uwezo wa kuondoa haya maradhi mwenyezi mungu peke yake sasa unapokuwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amekuongoza katika hii hali dini kama hii iliyo safi inatakiwa mshukuru mwenyezimungu subhana wataala mshukuru mwenyezi mungu hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ndugu zangu katika imani takbira mwanadamu anapotoka nyumbani kwake kuelekea muskitini au kuelekea sehemu ya kusalia sala ya idi inatakiwa aende analeta takbira anamtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama wakati alikuwa akitoka nyumbani anaenda muskitini au anaenda ile sehemu ya wazi ya uwanja basi anamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani hii takbira ya idi lfitiri inaanza baada ya kuzama kwa jua kumalizika mwezi mtukufu wa ramadhani inaendelea mpaka imamu atapomaliza khutba imamu amemaliza kutusalisha baada ya kutusalisha imamu anatoa khutba baada ya khutba imamu akishashuka chini takbira zimekwesha alafu hii ni aina ya kwanza ya takbira kuna aina ya pili ile ya takbira katika idi laduha idi kubwa ile idi ya watu ambao wanaenda wanaenda maka tarehe kumi ambao tarehe tisa inakuwa ni arafa watu wanafunga ambao hawako maka aakufanya ibada ya hija na tarehe kumi ndio siku ya ya hija yenyewe au siku ya ya yaidi yenyewe inaita idiladha ni ile siku ya kuchinja sasa takbira za idi adha zinaanza wakati gani wanasema wanachuoni takbira zinaanza kuanzia tarehe moja ya ulhija tarehe moja ya dhulhija kwa maana baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani unaingia mwezi wa shawali mwezi wa shawali mfungo mosi inakwenda mwezi baada ya shawali inaingia dhul kada, mfungo pili baada ya dhul kada, inaingia dhul hija, mfungo tatu kwa iyo kwanzia tarehe moja mfungo tatu tarehe mbili tarehe tatu tarehe nne tarehe tano tarehe sita tarehe saba tarehe nane ambao wanaita ni niyaumutarwia tarehe tisa ambao ni arafa tarehe kumi ambao ni idi hiyo kuanzia tarehe moja takbira zinaanza zinaenda mpaka mwisho wa ayamu tashriki ayamu tashriki ni siku tatu baada ya siku ya idi maana idi ni tarehe kumi tarehe kumi na moja tarehe kumi na mbili hadi tarehe kumi na tatu hapa ndio mwisho wa takbira zaidi al adha ile idi kubwa na wakati wowote mchana usiku mtu akiwa anatembea barabarani anaenda anamtaja mungu subhanahu wataala mtu akiwa sokoni mtu akiwa muskitini mtu akiwa nyumbani mtu akiwa sehemu ya biashara anaenda anamtaja mwenyezimungu subhana mwenyezi mungu anasema ndani ya urani katika sura lhaj aya ya 28 ya kwamba liyshhaduu manafia lhm ويذكر اسم الله في أيام معلومات على ما رزقهم من بهيمة الأنعام فكلوا منها وأطعم البائس الفقير ن يم aنeم مyeزمن سبانه وتال washuhudie manfaa yao ni wakati wa hija wakati wa hija kuna manafii ndo mwenyezimungu akasema liyashhadu manafia lahum ili watu washuhudie waone manfaa yao katika hija kuna manfaa makubwa sana watu wanaleta biashara aina mbalimbali mbali. ulimwengu mzima umezunguka watu wako pale unakutana na watu ambao toka kuzaliwa kwako hujawaona mtu mfupi mfupi yani mfupi wa hivi Umr- yani kutoka chini yaani ye ya anafika hapa We yani yeye alivyo ukisimama wewe yule mtu anakufika kiunoni au dio mwisho awa paja lako ndio yeye akaishia hapo namna alivyoumba mwenyezi mungu subhanah wataala wengine unakuta ni warefu wamepanda kabisa yani ukije, ukijiangalia mwili wako na yeye ni wewe mara mbili na wengine ni matafu ya mtu yaani mwili wako mzima ndio mguu wake mmoja namna alivyoumba mwenyezi mungu subhana wataala unakuta wengine mbamba sana yaani kimbunga kikija chote kinawarusha watu wenye macho ya ajabu yaani ukikutana naye unajiuliza hivi huyo anaona haoni macho madogo lakini anaona si mchezo namna alivyoumba mwenyezi ilivyoumba mwenyezimungu subhanahuwataala watu wanakuja na biashara mbalimbali nguo za nchi dunia nzima ziko pale watu wanauza kwa hyo mtu unanunua kitu nachotaka mtu unafanya biashara ya ujakatazwa manafia mwenyezimungu subhanawataala amesema ni manfaa watu wanufaike mtu umetoka nyumbani umetoka tanzania umetoka kenya umetoka uganda umetoka burundi umetoka kongo umetoka rwanda umetoka nchi yoyote ile afrika au nchi yoyote ya ulaya unafika maka unakuta biashara umekuja na pesa yako unanunua nawe ukitoka pale ukifika nyumbani nawew unauza manafi unaruhusiwa na sheria mwenyezi mungu amesema watu wapate manfaa lakini manfaa makubwa unakutana watu aina mbalimbali watu rangi tofauti nyote mmekusanyishwa pale kwa ajili ya la ilaha illa allah ilallah muhamad raulula sw neno moja tu ndio limewaweka sehemu moja watu wana mapesa wanalala wote mnakutana mina pale sikumbeti mimi na mapesa nitaishi kwenye mahoteli ya fahari hapana wote mnakuwa pale watu arafa wote mnakuwa sehemu moja muzdalifa wote mnakuwa sehemu moja wote mna mwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo ndukuzaa katika imani watu wamtaje mwenyezi mungu subhanahu wataala katika idi ladha fi ayamin maalumatin katika siku maalum ala ma razakahu min bahimat alanam wamtaje mwenyezi mungu katika masiku maalum kutokana na neema mbalimbali za mwenyezi mungu alizuwaruzoko ikiwe mukuchinja mtu kamaliza ibada ya hija wale ambao wanafanya hija inaitwa hija tamatuu yaani anafanya umra pamoja na hija wakati mmoja au anafanya kirani hija na umra wakati mmoja au anafanya ifradi anafanya hija peke yake imemalizika wale ambao wamefanya ifradi wamefanya tamatuu au kirani natakiwa wachinje wamshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kuwawafikisha wamefanya ibada mbili kwa wakati mmoja jiwe moja na uwa ndege wawili amefanya ibada ya umra na akafanya ibada ya hija kwa safari moja anamshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala na vile vile kuwapa maskini kuwapa maskini mtu akifika maka anaona maskini tofauti tofauti ambao katika nchi yake hakuna watu kama hao unakuta mtu mwili wake ni mdogo akbar yani mwili wake ni sasona kile kitoto cha mbuzi alafu unakuta mtu ana kichwa kikubwa sana namna alivyoumba mwenyezi mungu aaivyomba enyezigusua mtu kichwa ni kikubwa hawezi kutembea kwa uzito wa kichwa unakuta kalala chini pale tu sasa uko nahela unatoa sadaka pale unawapa maskini unakutana na watu wa ajabu mtu hana mikono miwili wala miguu miwili yaani ni kuanzia kichwa tu na na kwenye mapaja ndio mwisho kalala pale kilema huyo maskini fakiri watu, watu namna alivyoumbwa mwenyezimungu subhanau wataala namna mitihani ya allah subhanahu wataala inavyowakumba watu unaona ile hali nasema naam mwenyezi mungu subhanah wataala ni mweza alafu ile hali ya mkusanyiko inakupa picha ya siku ya qiama watu wote wako sawasawa watu wote sawa. wamevaa ihram si kwamba mimi ni mfalme mimi ni rahisi nitavaa zile nguo zangu za kirahisi nitapiga suti hapana nitakuwa na mabodigadu wananichunga wanani na silaha hapana wote ni hali moja wafalme maraisi mawaziri wenye mapesa duniani ya kushindikana wote wako pale unakumbuka siku ya iama kwamba kuna siku ambayo watu watakusanywa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala yauma yaqumu nnasu lirabilalamina siku ambayo watu watakusanywa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kila mtu alipwe kwa yale ambayo alikuwa akiyafanya katika uhai wa dunia mwenyezi mungu subhanahu wataala atujalie tudumu katika kufanya mambo aliyokuwa mazuri mwenyezi mungu atujaalie makosa ambayo tunayafanya kwa usiku na mchana tuyaache na tutubie kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mtu katika idi la aduha anamtaja mwenyezimungu anamdhukuru mwenyezimungu subhanah wataala kwa kumneemesha mwenyezi mungu neema mbalimbali sababu nema za mwenyezimungu subhanah wataala ni nyingi mno ndugu zangu katika imani mtu akizihisabu hawezi akazimaliza ndugu za katika imani namna ya takbira zimepokelewa aina ya tofauti tofauti kuna takbira katika hadithi ya abdullahi ibnu masudi radillahu anhu ipo katika musannafu abi abishaiba نذل في الشيخ الألباني رحمه الله كتك إرواء الغليل في تخريج حديث منار من سبيل أقسم تكبير ابن مسعود نقسم الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر الله أكبر ولله الحمد هنا أين تكبير أبوك إبوكيا عبد الله بن مسعود رضي الله عنه سمع الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله والله أكبر الله اكبر ولله الحمد. اين اين موجة من غنم اين زتك كنا اين يا عبد الله بن عباس رضي الله عنهما كسيمة الله اكبر الله اكبر الله اكبر ولله الحمد الله أكبر وأجل الله أكبر على ما هدانا هي في الفيلة ني أين تكبير أبايو أمي بوكي عبد الله ابن عباسي رضي الله عنهما ipo katika sunani kubra ya alimamu lbaihaqi na vile vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika irwai lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil hizi ni aina ndugu zangu katika imani za takbira ambazo mtu anataja au anasema siku yaidi nshallah mwenyezimungu subhana wataala akipenda tutaishia hapa kipindi kinachokuja tutaendelea na kukumbushana takbira nyingine na baadhi ya mambo ya kufanya katika siku ya idi mwenyezimungu subhanawtaal atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhamadin w nasema bihamdik la anta subnbamdswat i سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. <applause>