الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وصحبه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقو وكتك كتك إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin sh lhi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana kuhusiana na mambo ambayo yanaambatana na takbira za sala ya idi ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona matamshi tofauti tofauti kuhusiana na takbira za idi ndugu zangu katika imani tukaona takbira ya abdullahibnu masaudi رضي الله عنه إلى كوكوسيما الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله والله أكبر الله أكبر ولله الحمد هيني تكبيرة عن بقي عبد الله ابن مسعود رضي الله عنه كنا تكبير عن بقي عبد الله بن عباس رضي الله عنه نسيما الله أكبر الله أكبر الله أكبر ولله الحمد الله أكبر وأجل allahu ala ma hadana hii ni takbira ambayo kaipokea abdullahi ibn abasi radiahu anhuma na vile vile kuna aina nyingine ambayo kaipokea abdullahi ibn masudi radillh anhu inakuwa ni ile ya kwanza abdullahi ibn masudi aliipokea kwa kusema zile takbira inakuwa ni mara mara mbili mara mbili الله هو الهي و هو الهي و هو الهي و الله أكبر و هو الهي و هو الهي و هو الهي و هو hii ni aina ya takbira vile vile ambayo abdullahi ibn masudi radiallahu anhu ameipokea nuku zao katika imani takbira ukiangalia zile lafudhi zake kama alivyosema shekh muhammad bn saleh al uthaimini rahimahullahu kwamba takbira ukiangalia katika sherhe lmumtii ala zadi lmustakna katika kitabu chake anasema kuna swigha mbili yaani kuna aina mbili matamshi mawili ima unaweza ukaleta zile takbira zikawa mbili mbili au ukaleta zikawa tatu kwa maana shafo au wetiri kwa maana ya kusema <coughs> الله اكبر، الله أكبر. الله اكبر، الله اكبر، الله اكبر، الله اكبر، لا اله الا الله والله اكبر، الله اكبر allahu akbaru walilahi lhamd ii ni aina takbira au unaweza ukaleta zile tatutatu ima ukaleta takbira moja moja unakuwa unakata au unaweza kua naziunganisha kwa kusema allahu akbaru llahu akbaru llahu akbar الله أكبر الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر الله أكبر ولله الحمد. هنا هو تاتو, تاتو. المهم تكبيرا bukerewa aina tofauti kama maturfi wani imuna a kalita hukunin na zikata kata allahu akbar allahu akbar la ilaha illallah allahu akbar allahu akbar lillahi a au kalita zile birin mbili. Allahu akbar, allahu akbar allahu akbar allahu akbar allahu akbar zote zimepokelewa ndugu zangu katika imani kwa hiyo takbira zinaletwa kwa wanamume wanaleta takbira na wanawake wanaleta takbira lakini sauti ya wanamume inakuwa juu kuliko sauti ya wanawake na wanawake wakati kuleta takbira wasileti takbira kwa sauti ambayo wanamume watasikia lakini wenyeweko wenyewe wanakuwa wanasikilizana hii sauti inakuwa ni ya, ya chini kidogo ndugu zako katika imani nyuma tulielezea masala ya ku ya kusali idi uwanjani na tukasema ya kwamba ikiwa kuna dharura basi ndio mtu anaruhusiwa kusalia muskitini wanasema wanachooni isipokuwa muskiti wa maka msikiti wa maka ndio toka zamani watu wakisali idi basi wanasalia katika ule muskiti kwa sababu katika mji wa maka hakuna sehemu ambayo imeandaliwa ya uwazi ya kueneza wale watu ama zama za mtume wetu alaihi w katika mji wa madina watu walikuwa ni wachache ilikuwa sehemu ya kusalia jirani na muskiti wa mtume alaihi muhamadin lakini zama tulizo nazo siku ya idi wanasalia ndani ya muskiti kwa sababu gani kwa sababu watu wamekuwa ni wengi sana ndugu zangu katika imani sehemu ya wazi ya kuenea wale watu inakuwa hakuna kwa hiyo ikiwa dharura kama hii imetokea watu ni wengi na uwanja wa kuwaeneza wale watu hakuna ila kuna msikiti ambao watu wanaenea basi watu wanaweza wakasalia muskitini na sala yao itakuwa ni sahihi insha allahu taala ndugu zangu katika imani kuna masala mengine ikiwa siku ya idi imeangukia siku ya ijumaa tutafanya nini hamna kusali ijumaa au tutasali ijumaa ndugu zangu katika imani uzuri wa bahati hili jambo lilitokea zama za mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam idi ikaangukia siku ya ijumaa ilikuwaje ni kwamba idi inapoangukia siku ya ijumaa kwanza watu watasali idi kama kawaida wakishamaliza kusali idi imamu vile vilevile anaruhusiwa kuwasalisha watu sala ya ijumaa kwa wale ambao watataka kusali hijumaa lakini kama wakikubaliana kwamba tumishe sali hidi tusisali ijumaa basi inakuwa hakuna tatizo kwaiyo wanaacha kusali ijumaa badala yake ya dhuhuri nasio kwamba itu watu wanaacha kusali hijumaa na wanaacha kusali ya dhuhuri hapana ndugu zangu katika imani ko haya masala yapo katika vitabu ukisoma unakuta imegawanyika takriban katika sehemu tatu sehemu ya kwanza idi imeangukia siku ya ijumaa kuna baadhi ya kundi linasali idi linasali pamoja na ijumaa kundi la pili idi imeangukia siku ya ijumaa watu wanasali idi watu hawasali ijumaa badala yake wanasali adhuhuri kundi la tatu idi imeangukia siku ya ijumaa watu wanasali idi hawasali ijumaa wala hawasali adhuhuri wanakuja kusali sala ala asiri sasa haya makundi matatu ni kundi gani ambalo ni sahihi ukiangalia dalili ndugu zangu katika imani ni kwamba kundi la kwanza na kundi la pili ndiyo sahihi lakini li kundi la mwisho sio sahihi ndugu zangu katika imani sio sahihi vipi katika hadithi ya aba hureira radillahu nhu anasema amepokea kutoka kwa mtume muhammadin sallahalaihi wasalama asema قد اجتمع في يومkم هذا عيدان فمن shاء اجزأه من الجمعة وانا مجمعون حيث kيpokea الامام ابو داد kk سuنن yake n فلل kيتاج يخ الالباني رحمه الله kk سنن aبي داد mtume sallahlii wasaam amesema zimekusanyika zimekutana idi mbili katika siku yenu hii ya leo yani leo idi mbili zimekutana idi ima, ima, ima idi lfitri au idi laduha na siku ya ijumaa kama tulivyo Sema katika vipindi vilivyotangulia ni kwamba katika uislam kuna idi tatu sikukuu tatu idi lfitiri na idi ladha na idi kwa maana ya siku ya ijumaa sasa idi moja imekutana na ijumaa ambayo zinakuwa ni idi mbili akasema mtume s ya kwamba famanshaa yoyote atakayetaka ajzaahu min aljumaa hii idi tuliirsali inatosheleza sala ya ijumaa kwa maana ijumaa kwa kwake itakuwa ni khiari ima anaweza akasali ijumaa au akaacha kusali ijumaa lakini akasali a dhuhuri mtume salw lakini akasema wainna mujamiuna lakini sisi tutakusanya kwa maana mtume saw akasema ya kwamba wamemaliza kusali idi na vile vile watasali najumaa ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salallahu alaihi wasalama akawaambia hivyo masahaba na katika hadithi Abdullah ibn Omar, anhuma, ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma anasema ya kwamba اجتمع عيدان على عهد رسول الله صلى الله عليه وسلم فصلى بالناس ثم قال من شاء ان ياتي الجمعه فلياتها ومن شاء ان يتخلف فليتخلف حديثا باقي ابن ماجه نفيل فيل كيتاج الشيخ الالباني رحمه الله قد سنني ابن ماجه ابن عمر رضي الله عنهما نسمع كوانبا zimekusanyika zimekutana idi mbili zama za mtume alaihi wasalama mtume alichofanya akawasalisha watu baada ya kuwasalisha watu katika khutuba akawaambia kwamba yoyote ambaye anayetaka kuja kusali ijumaa aje na ambaye hataki basi aache kusali ijumaa sasa lile kundi la tatu katika hii kauli ndio likachukulia kwamba katika hii kauli ya mtume sasalaa wamanshaa anyatakhalafa kwa maana yote ambaye hataki ni yani anayetaka kuhalifu aljuma akhalifu ni ruhsa kwake kwa maana hakuna hakuna kusali ikiwepo adhuhuri kwa ijuma na adhuhuri na wakachukua wakaelewa zangu kwamana hakunas keakwahiyo kauli iliokuwa wanachuoni rahimahumllahu na dalili namna zilivyo ni kwamba ijumaa idi ikiangukia siku ya ijumaa muislam ima wasali, wanasali idi pamoja na ijumaa au wanasali idi pamoja na adhuhuri wasiachi kusali ijumaa au adhuhuri ima kitu kimoja kati ya ijumaa na adhuhuri wachague kimoja ndio wakifanye ndugu zangu katika imani haya yalikuwa ni masala ya idi ndugu zangu katika imani na kwa sababu ni masala ambayo ni mlango ambayo ni mrefu sana na makusudio yetu ni kukumbushana tu baadhi ya mambo ni kwamba katika idi sala nini tumekumbushana ya kutosha labda tuangalie kitu kingine ambacho kina husiana na mambo ya, ya idi kwa ujumla ni kwamba nukuza katika imani katika idi kuna kitu ambacho kinaitwa zakatu zakatulfitri hii zakatulfitri ina hukumu zake ina adabu zake ina utaratibu wake wa kutoa na vitu ambavyo nitakiwe vitolewe sasa kwanza zakatulfitri inakuwa ni wajibu kwa kila mwislamu yule ambaye anajijua ya kwamba mimi ni muislamu basi zakatulfitri kwake ni lazima zaka kwake ni lazima zakatulfitri na zakatulfitri إنه تراتيب ننامنا ننام نوكات نكوان حديثي عبد الله بن عمر رضي الله عنهما أن سمم محمد صلى الله عليه وسلم عبد الله بن عمر فرض رسول الله صلى الله عليه وسلم زكاة الفطر من رمضان على كل نفس على كل نفس من المسلمين حر أو عبد أو رجل أو امرأة أو صغير أو كبير سواء من تمر أو سواء من شعير كتك صحيح مسلم ابن عبا ابن عمر رضي الله عنهما نسمع كوانبا alifaradhisha mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama zakat lfitri kwamba ni lazima zakatu zakatulfitri ambayo inatolewa baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani au kabla ya ramadhani kuisha ima kwa siku moja au siku mbili kama tutavyokuja kuona mbele kila mwislamu anatoa kila mwislamu anatoa zaka ikiwa ni huru ikiwa yeye ni mzima anatoa kwa maana sio mtumwa na vile vile wale ambao wanamiliki watumwa vile vile nitakiwa watoe na vile vile rajul mwanamume anatoa au mraa vile, vile na mwanamke vile vile anatoa saii na mtoto mdogo vile vile anatolewa au kabiri na vile vile mtu mkubwa mtu mzima vile vile anatoa anatoa nini swaa min tamri anatoa pishi ya tende au swaa min shairi au anatoa pishi ya ngano ndugu zang katika imani hawa ni watu ambao inatakiwa watoe zakatu lfitri kwa ujumla waislamu wote kwa ujumla inatakiwa watoe zakatulfitiri kwanzia wanamume wanawake watoto wa kike watoto wa kiume watumwa wa kike watumwa wa kiume wanatoa zakatulfitiri na zama za mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama kuna baadhi ya vitu ambavyo walikuwa wanatoa ikiwemo tende walikuwa wanatoa zakatulfitiri ya tende au ngano kwa ajili ya kutengeneza mikate ile au chapati walikuwa wanatoa au wanatoa akidhi akthi ni maziwa ambayo yamegandishwa wanatoa kwa ujumla ni kwamba zakatulfitiri inatolewa kutokana na chakula ambacho kinaliwa katika ule mji ni chakula gani ambacho kinaliwa basi mtu anaangalia ndio anatoa zaka ikiwa katika mji uliopo mchele upo na unaliwa basi wato anatoa kuna ambao watatoa mchele zakatulfitri hamna tatizo wengine watatoa maharage peke yake hamna tatizo namba wtatua unga wangano hamna tatizo mshona kuna ambua watatua kunde kuna mbua watatua njegeri wengine watatua dengu ili mradi ni kwamba zile nafaka zote ambazo zinaliwa watu wanatoa mshona wanatoa zakazao kila mtu anajitegemea katika ile zakatuelfitr ndugu zako katika imani ni kwamba mtume sala llahu alaihi wasallama ameamrisha antuadda kabla khuruji lnasi la salati zaka zakatu lfitri zitolewe kabla watu hawajatoka kuswali watu watoe zaka zao kabla watu hawajatoka kuswali kwa hiyo inatakiwa muislam ajihimize kutoa zaka yake mapema kwa hiyo unakuta hata zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama wanatoa zaka zao mapema sana zaka wanazitoa mapema na ikafikia wengine mpaka mtoto yaani mwanamke akiwa yuko na mimba kile kiumbe kile kilichoko ndani ya tumbo na chinywanakitolea zaka allaba lakini sio sheria sio lazima lakini mtu tu mapenzi tu anaona mimba kubwa kubwai wakati wote nitajifungua iki ni kiumbe ngoja nikitolea zaka yake allahakba kwa hiyo ndugu zangu katika imani tujitahidini kutoa zakatu lfitiri zaka ni jambo ambalo ni lazima kwa kila muislam kutoa zaka kaza, zao kwa ajili ya kutakasa saumu zao na kufutiwa tule tumakosa tudogo tudogo ambato tulikuwa tunapatikana katika mwezi mtukufu wa ramadan ndugu zangu katika imani iawezekana mtu akatoa zaka yake kabla ya siku ya idi ima kwa siku moja au siku mbili kwa maana tarehe ishirini na nane mtu anaweza akatua zaka tarehe ishirini na tisa mtu anaweza akatua zaka inakuwa hakuna tatizo au leo ndio siku ya mwishi ya mwezi mtukufu wa ramadhani mtu anatua zaka au alfajiri ambayo ya siku ya idi mtu anatua zaka au kabla ya kusimamisha swala ya idi mtu anatua zaka ili mradi mwislam ajitahidi atoe zaka yake kabla ya watu kumaliza kusali sala ya idi na yule mtoto ambaye atakayezaliwa kabla ya kuzama jua katika siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhani huyu vilevile nayee anatolewa zaka lakini yule ambaye amezaliwa siku ya idi huyo atolewe zaka kwa sababu gani kwa sababu ramadhani kwake inakuwa imekwisha hivi ndugu zako katika imani ni namna ya kutoa zaka na wakati wake kama tulivyosema muislamu wa atoe kabla ya, kuz- kabla ya kusali idi kwa hiyo mtume salalasalama akasema ya kwamba yoyote ambaye atakayetoa zaka yake kabla ya kusali hidi basi hiyo inakuwa ni swadakata makbula ni zaka ambayo inakubaliwa lakini yule ambaye atakayetoa baada ya kusali idi akasema ya kwamba hiyo ni swadakatu mina swadakati ye ataesabika kama ametoa sadaka kama sadaka nyingine kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani tutoe zaka zetu wale wenye uwezo watoe zaka zao kabla ya kusimamika au kabla ya kusaliwa sala ya mwenyezi mungu subhanahu wataala awajalie wale wenye uwezo watoe zaka mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alainishe nyoyo za matajiri watoe zaka zao na watoe sadaka zao kwa wingi kwa ajili ya kuwasaidia ndugu zao mafakiri kwa hiyo machache ndugu zao katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala akipenda katika kipindi kinachokuja tutakutana tena kukumbushana baadhi ya mambo mengine ambayo yanahusiana na zakatulfitri mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe hali yakuwa ni waislam mwenyezimungu atufusuke iama tukiwa nyuma ya mtume muhamadin swnasema sunaabihamdkhilaha ila anta أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته