بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن والا أما بعد دقزانك كتك إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمنا آمانك كيون وَيَتُوَّ نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجن أهل زاكي نما صحبواكي نوا إسلام جملة watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado ndugu zako katika imani tunakumbushana kuhusiana na masala ambayo yanahusiana na zakatulfitri katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mwislam ayazingatie katika zakatulfitri na namna ya kutoa zakatulfitri na watu ambao wanaruhusiwa kutoa zakatulfitri tukasema wakiwemo ni waislamu ukisema ni waislam ni kwamba makafiri hawamo kwa sababu gani kwa sababu makafiri wenyewe matendo yao mwenyezi mungu subhanahu wataala hayakubali kwa hiyo mwislamu anatua zakatulfitri akiwa ni wa kiume wa kike mkubwa mdogo mtumwa ambaye si mtumwa wanatua fitri. na تقسم يا كوامبا هيفاء مسلم كتشلويشا زكاياكي كما لفسيم عبد الله بن عباس رضي الله عنهم يا فرض رسول الله صلى الله عليه وسلم زكاة الفطر طهرة للصائم من اللغو وَالرَّفَثِ وطعمة للمساكين فمن أداها قبل الصلاة au aaai ai anasema mtume salwsalam katika haya maneno ao ya ibn abbasi raillahan ya kwamba amefaradhisha mtume muhammadin sallahalaii wasalam zakatu lfitri kwa ajili gani thuhratun liswaim hii zakatu lfitri inakuwa inamsafisha yule mfungaji allahu akbar yule mwenye kufunga anapotoa zakatu zakatulfitri hii zakatulfitri inakuwa inasafisha somu yake wanadamu mwanadamu hakukamilika alkamalu lila wlismau liambiahi waauliai ukamilifu ni wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu ndio aliyokamilika mungu hakosei hasahau halali mwenyezi mungu yani kila sifa zote za ukamilifu zinamsahiki mwenyezi mungu subhanahu wataala na kila sifa zote za upungufu hazimsahiki mwenyezimungu subhanah wa taala sasa mwanadamu kama mwanadamu anakosea anapatia anasahau anachukia sasa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani japokuwa amesema mtume salwsaam ya kwamba unapoingia mwezi mtukufu wa ramadhani masheitani hufungwa minyororo ya moto waislamu wakabaki kuwa huru ili wapate nafasi iliyokuwa nzuri ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala ndiyo maana waona watu wenye mabaa wafunga baa zao watu wenye magesti wafunga gesti zao watu wenye kula kunywa pombe waacha kunywa pombe wenye kuvuta bangi waacha kuvuta bangi watu wenye vimada waachana na vimada vyao ni kwamba maibilisi yao mashetani yao yamefungwa lakini inabaki ni wasiwasi ndani ya nafsi na ule shetani ambaye kila mwanadamu anaye huyu anabaki kufanya kazi yake sasa si kwamba mwezi mtukufu wa ramadhani mwanadamu hafanyi makosa wapo ambao wanafanya makosa lakini yale makosa yanakuwa ni asilimia ndogo sana ni tofauti na mwezi husiokua wa ramadhani kwa sababu mwezi husiokua wa ramadhani ni kwamba wale mashetani wamefunguliwa wakati wote wanaendelea wanamshawishi mwanadamu sasa mwanadamu anakosea yawezekana ukampiga mtu ima kwa kusudi au kwa bahati mbaya au mtu amekuudhi ikabidi umtukane aliyakuwa umefunga yawezekana umelala ukala yapokuwa ahesabiki kama umefunga umisahau yawezekana ukamuudhi mtu ili mradi kuna tumakosa tudogo tudogo ambatu tunapatikana mtu unasema uongo aliyekuwa umefunga sasa zakatulfitiri ndio inafanya kazi yake tule tumakosa ambatu tumepatikana katika mwezi mzima awa mwezi mtukufu wa ramadhani umefunga sasa hii zakalfitri inaenda inatusafisha tutuchafu uchafu saumu inabaki kuwa safi baidha ni nyeupe haina doa hata moja leusi ama maneno ambayo yameandikwa kwenye vitabu au hadithi ambayo inasema ya kwamba zakatu lfitri muallaqu baina lsamai walardhi e, asaumu kwamba saumu imening'inizwa baina ya mbingu na ardhi ni kwamba la turfa haipandishwi zakati elfitiri haipandishwi saumu kwa mwenyezi mungu ila bizakati elfitiri ila kwa kutoa zakati elfitiri ni hadithi ambayo sio sahihi ndugu zangu katika ina ni kwamba tukasema kwamba ni somu ya mwezi mtukufu wa ramadhani inakuwa inaninginizwa baina ya mbingu na ardhi haipandi mpaka mtot zakatulfitri wale maskini wale mafakiri mafairi zakalfitriawapa akifungaake baaaa anaikubali mia kwa mia ikiwa ile saumu yake imekamilika na tule tumakosa kama tunavyosema ni kwamba ukitoa zakatulfitiri tule tumakosa tunaenda tunasafishwa saumu so, inabaki kuwa safi nduku zangu katika imani kwa hiyo na vile vile faida za funga faida za zakatulfitiri ni kuwasaidia wale maskini wale maskini ambao hawajiwezi ni kwamba ile zaka yako ima unaipeleka kwa kiongozi wa dini mskitini au sehemu maalum ambayo inakuwa imeandaliwa kwamba mwenye zaka yake apeleke sehemu fulani kama kuna ya waislamu wamejenga watu wanapeleka pale nazama tulizo nazo baadhi ya viongozi wa dini baadhi ya mashekhe kwa kweli wanakuwa na matatizo anapopelekiwa zakatulfitri labda nyumbani wamepiga mahesabu labda kila mmoja inatakiwa atoe kilo mbili na nusu za mchele kilo mbili na nusu za maharage au kile chakula ambacho kinaliwa pale hasa unakuta mashehe wengine labda akaletewa kilo mia za mchele zakatulfitri hiyo ya watu kilo hamsini ya maharage shekhe zote zile anakusanya anaweka kwake astafirlah asafla haya ni makosa ndugu zangu katika imani haki za watu nitakiwa wale maamumu wakileta wewe shekhe unazigawa zile kutokana na watu watu wako pale mtaani katika kijiji unapiga mahesabu unajua kabisa mimi katika ili eneo langu na mafakiri kadhaa na maskini kadhaa unakuwa na orodha kabisa halafu unaangalia kile kiwango ambacho kimekufikia cha zaka unasema mpaka sasa nimeshapokea kilo mia saba za mchele kilo mia mbili hamsini au kilo mia nne ya maharage kunatafuta mifuko unapakia labda kilo mbili ya mchele akilo moja ya maharage kilo mbili ya mchele kilo moja ya maarage unaogawia watu wale ambao wanafaa kugawiwa unawapa haki yao lakini shekhe kilo mia mbili kilo mia saba za mchele zote ni za kwako kilo mia tano za maaragi zote ni za kwako ukiletewa zakatu fitiri ya unga wangano yote unaweka kwako ni makosa ndugu zangu katika imani k ndio maana unakuta watu wengine ikifika wakati wa kutoa zakatlfitri haipeleki mskitini zaka yake anamtafuta fakiri anamtafuta maskini mwenyewe anampelekea kama ni kilo ishirini za mchele ni kilo kumi natano za maharagi anampelekea anampiga na elfu kumi ya, ya mboga ya yamkaa nini ya mafuta mambo yamekwesha kwa sababu gani kwa sababu zama tulizo nazo ndugu zao katika imani hakuna mpangilio hakuna mpangilio mashekhe matumbo yao wameyaweka mbele maslahi yao yako mbele kuliko maslahi ya maamuma na hii naaaaosakama ni, ni shekhe ni fakiri utapata fungo lako lakini yote zaka yote nataka we, iwe yakwako tu sio vizuri katika imani vile vile faida ya zakatu zakaulfitiri ni kuwapa maskini ili na wenyewe ile siku ya idi wawe na furaha wajisikie kwamba hey, leo isiyo tena siku ya idi mafakiri maskini wanaanza kupita katika nyumba za waislamu wanaombaomba msaada msaada saidia maskini Ha, ha. haipendezi ndugu zangu katika imani na yeye yuko na familia yake ana mke ana watoto maskini na wenyewe wapike siku ya idi wale wafurahi chakula kutoka kwa ndugu zao waislamu kweyo ndio akasema katika hadithi ya ibunu abasi radiallahu anhuma faman addaha kabla solah yoyote ambaye atakaetoa zaka yake kabla ya sala hiyo inakuwa ni adaamabula inakua ni aa mbayo mekubaliwa lakini yule ambaye atakeetoa baada ya sala aaaaaaatata awabu kanakwamba ametua sadaka ama sadaka ingieaata awauakaio jambo lakutoa aka ndugu zangu katika mai zakatulfitiri itakiwa mtu afanyi mubadara mtu afanyi haraka dgu zang katika imani ni kwamba wanasema wanachuoni rahimahumllahu ni kwamba zakatulfitiri ina kiwango chake kiwango yeah. gani ni swaa swaa ni neno la kiarabu kiswahili chake ni pishi zakatu lfitiri inatolewa swaa yaani inatolewa pishi min kuti lbaladi yaani pishi yenyewe iwe ni katika chakula cha mjini pishi ni aina fulani ya kiwango inatolewa chakula ambacho watu wa mjini wanakula si chakula ambacho watu hawali chakula ambacho kinaliwa mjini na pishi ndugu zao katika imani ni kiwango maalum pishi wanasema ya kwamba ni pishi moja ni viganja vinne hivi vitanga hivi kwa mtu ambaye vitanga vyake ni vipana sio vipana sana na wala sio vifupi sana yani vi kati kwa kati sasa wanasema ni arbaatu amdadi amdadi yanif mi, mijazo minne yani anazoa hivi moja mbili tatu nne mijazo minne ndio swaa ndio pishi moja sasa ikiwa mtu ana vidole vya kawaida akichukua mijazo minne mbili tatu nne akipima kwenye mzani atapata kilo mbili na gramu kadhaa yaani hizi gramu zinakimbilia kuwa kwenye kilo mbili na nusu ndio wanachuoni rahimahullahu wakaweka pale kwamba inatakiwa zakatulfitiri mtu atoe kilo mbili na nusu katika chakula ambacho kinaliwa mjini baadhi ya sehemu akaendo anatofautisha kutokana na bei ya chakula yaani mfano kama ni mchele anatoa kilo mbili na nusu kama ni maharage anatoa kilo mbili na nusu ikiwa ni, ni ngano unga wa ngano kwa sababu na bei kuliko mchele na maharage labda wamepanga anatoa kilo mbili yaani ikiwa ni njegeri zina bei basi inategemea sasa na mashekhe pale watakuwa wamepanga vipi wenyi ndo wataangalia kwamba chakula fulani nafaka fulani ina bei zaidi kwa hiyo zaka yake itakuwa ni kiang, kiwango kadhaa au wakisema kwamba kila nafaka itakuwa ni kilo mbili na nusu itakuwa hamna tatizo kwahiyo viongozi wa ile sehemu ndiyo watakao sema ndugu zano katika imani ni kwamba ni watu gani ambao wanapiwa zakatu zakatulfitr kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwataja watu wa zaka ndani ya qurani katika surati tauba كَتَكَسُورَةِ سورة التوبة من سبحانه وتعالى أم سيما كتكأي ستيني يا إنما الصدقات إنما الصدقات للفقراء والمساكين والعاملين عليها والمؤلفة قلوبهم وفي الرقاب والغارمين وفي سبيل الله وابن السبيل فريضة من الله والله عليم حكيم katika hii aya surati tauba aya ya s mwenyezimungu subhanahu wa taala anaeleza mafungo ya watu ambao inatakiwa wapiwe zaka watu wa aina nane wenye sifa aina nane wapiwe zaka alfuqara mafakiri maskini waalamilina alaiha na wale wenye kukusanya ele zaka wenye kuchakarika ana anaenda sehem flani anakusana zaka analeta baitlmali au analeta mskitini walmuallafati ulubuhm wale ambao wanaingia katika dini ya uislamu wapya ni wageni katika uislamu wafirikabi watu ambao ni watumwa wameandikiana labda na watumwa wao na, ma, na, na, na, na, na wale matajiri wao mabosi wao kwamba ukitoa kiwango fulani utakuwa huru ku wanapewa zaka ili wawe huru walgharimina kuna wale wenye madeni mtu kazidiwa na madeni anapiwa zaka kuna wa ibnu ibnusabili kuna wale ambao ni mujahidina wanapigana kwa ajili ya kutangaza la ilaha ilallah ambao wanaingia vile vile ni matulabu lilmu li wanafunzi ambao wanasoma dini sabili na wapita njia wasafiri ambao wamepungukiwa na katika safari yao kao haya ni makundi manane ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameyataja ndani ya qurani katika surati tauba aya ya 6 kwamba hawa wanapewa zakatulmali sasa ikiwa haya makundi manane au enye sifa hizi aina nane wanapewa zakatulmali je na hawa wanaruhusiwa kupewa zakatulfitri wanachuoni rahimahumullahu kundi la kwanza likasema ya kwamba hawa vile vile wanapewa zakatulfitri hawa waliotajwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala wengine wakasema hapana hawa hawapea zakatulfitri hawa hawapea zakatulfitri hawa, hawa, ambaye wanapewa zakatulfitri ni maskini na mafakiri peke yao wengine hawapewi na hii kauli ndiyo kauli ambayo wanachuoni wengi rahimahumullahu wanayo kusema kwamba zakatulfitri wanapewa watu kama hao maskini na mafakiri peke yao kwa sababu gani kwa sababu zama za mtume muhamadin salllahalahi wasalama ile zaka ilikuwa haigawii kwa watu wote wali ambao walitajwa katika, katika zakatu lmali walikuwa wanapiwa watu maalum maskini pamoja na mafakiri peke yao na kama ilivyokuja katika ile hadithi ya ibnu abasi radillah anhum ya kwamba thumatun lilmasakini kwamba zakatu fitri inatolewa ni kwa ajili maskini na wenyewe wapate chochote kwa hiyo ika ikaainisha watu maalum maskini mafakiri na sio kila mtu vile vile ndugu za katika imani wanachuoni wametofautiana kuhusiana na zakatulfitri je inatakiwa itolewe mali au kitolewe nafaka chakula ikiwa labda kutokana na hali tulionayo labda ni kilo mbili na nusu za mchele au kilo mbili na nusu za maharage sasa mtu badala ya kutoa mchele au maharage au kutoa ngano au njegeri au dengu au kunde anatoa pesa anapiga mahesabu kilo moja ya mchele ni ngapi moja ya mchele ni shilingi elfu moja au ni franga elfu moja kilo mbili elfu mbili kilo mbili na nusu elmbil miatan kwao mtu anatoa elfumbil na mia tano au kama labda imepanda labda kilo mbili na nusu kwa ujumla inakuwa ni elfu tatu mia tano au elfu tatu sasa mtu kutoa pesa badala ya kutoa chakula inaruhusiwa ni kwamba nugozao katika imani kuna kundi wanachuoni ambalo linasema ni makosa ni makosa kutoa pesa badala ya nafaka nasema kwa sababu zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama walikuwa wanatoa chakula watoi pesa kwa hiyo ili kundi likasema inayotakiwa zakatulfitri itolewe nafaka chakula ambacho kinaliwa mjini na kundi la pili wakasema ya kwamba zakatulfitri mtu akitoa kitu ambacho kipo sambamba kinalingana na ile zakaa ikiwa ni pesa hamna tatizo ndio unaona baadhi ya sehemu nyingine wanatoa zaka tulfitri kwa pesa wanachuoni wengine wakasema hamna tatizo almuhimu ndugu zangu katika imani ni kwamba mtu ataangalia hali namna ilivyo lakini bora zaidi bora zaidi ni muislam kutoa chakula na ikiwa watatoa fatwa mashehe shehe wako kwamba ukitoa pesa hamna tatizo inakuwa vile vile hamna tatizo na kwa sababu zama tulizonazo nukuza katika imani ni kwamba pesa zinakuwa na mahitaji makubwa kuliko chakula awezekana fakiri labda kwake ana mchele ana akiba ya mchele a ya maharage hasa ukimwongeza mchele mwingine na namaharage mingine zlkama pe, angepewa pesa zingekuwa zinamsaidia zaidi ima labda ataunua nyama atanunua mafuta atanunua chumvi atanunua sukari atanunua mkaa atanunua kuni kwa ajili ya kupikia ndio maana wengine wakasema pesa hamna tatizo mtu akitoa pesa almuhimu ndugu zangu katika imani mtu waangalie ikiwa kuna urahisi wa kutoa pesa basi mtu atoe pesa au urahisi ni kutoa chakula basi mtu atoe chakula haya ni mambo ndugu zao katika imani ambayo yanahusiana na zakatulfitiri na faida zake ni kubwa sana kama tulivyosema kwanza inasafisha tuletu makosa makosa ambato tumetokea katika mwezi mtukufu wa ramadhani vile vile kusaidia ndugu zao maskini na wajisikie vile vile mtu unapata thawabu kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala vile, vile zakatulfitiri waislamu wanakuwa wanasaidiana inakuwa ni kitu kimoja badala ya mafakiri maskini kupitapita mitaani kuomba siku ya idi na wenyewe wanakuwa na furahi majumbani kwa hiyo ndugu za katika imani faida ya zakatulfitiri ni nyingi sana tukianza kuzizungumza hatuwezi tukazimaliza hizi ni baadhi ambazo tumekumbushana tu ndugu zao katika imani kwa haya machache leo insha allah tutaishia hapa mwenyezimungu subhanahu wa taala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana mengine ambayo yanahusiana na siku ya idi au kuhusiana na mambo ya zaka katika siku ya skaa mwenyezimngu atupe kila la heri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu wale wenye uwezo mwenyezimungu subhanawataala awajali wawe na ya ya kuwasaidia ndugu zao na uwezo atufufue nyuma moyo yakuwasaidia ndgu zaoasi watufish atufufewa ts نسمى سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>