الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله usikum wanfsi bitawallah fad faza lmutaun ndugu zangu katika iman <coughs> baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin wsa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla s nksa kumha alla subhanauwataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala ya idi pamoja na zakatu lfitiri ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezimungu subhanah wataala akituwafikisha tutakumbushana vile vile masala ambayo yanahusiana na aludhiya kwa sababu tulizungumzia idi mbili idi lfitiri ambayo ndani yake panapatikana zakatulfitiri na idi ladha idi kubwa ambayo ndani yake panapatikana udhuhia yaani kuchinja kuchinja nduguza katika imani katika ile siku ya idi kubwa kuchinja ni moja miongoni mwa vitu ambavyo vinamkurubisha mwanadamu na mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuchinja ni moja miongoni mwa ibada ndugu zao katika imani ibada ambayo mwenyezi mungu peke yake hashirikiani na kiumbe ya aina yoyote mtu ambaye anataka kuchinja achinje kwa ajili ya allah subhanahu wataala mtu akichinja kwa ajili ya shetani kwamba shetani wake jini wake kamwambia amchinjie mbuzi amchinjie kondoo amchinjie kuku amchinjie bata amchinjie njiwa amchinjie ng'ombe ngamia akifanya hivi akichinja anakuwa amefanya makosa amefanya madhambi makubwa amefanya shiriki ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu kuchinja ni kwa ajili ya allah sio kwa ajili ya shetani au kwa ajili ya kaburi la mtu fulani mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani ya kwamba qul inna salati wa nusuki wamahyaya wamamati lilahi rabilalamina la sharika lahu wabidhalika umirtu sema kwa hakika sala ninayoiswali na kichinjo ninachochinja na, na uhai wangu wote kwa ujumla na kifo changu kwa ujumla vyote hivi ni milki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu ambaye hana mshirika hivi vitu ni vya mwenyezi mungu hashirikiani na yoyote hashirikiani na chochote na hivi ndivyo nilivyoambrishwa kwa hiyo mwanadamu anapochinja ikiwa anachinja kwa ajili ya sheitani anachinja kwa ajili ya kutambikia katika kaburi fulani anafanya shiriki ndugu yangu hii ni shirki biaini ndio shirki yenyewe hii mwanadamu amekaa mwanamke kishakuwa miaka kumi na saba kumi na nane kumi na tisa ishirini ishiri na moja ishiri na mbili bado hajapata mchumba anatokea mganga anamwambia wewe ukitaka kuolewa nienda katika kaburi la babu yako uchinje pale ndio utapata mchumba hii ni shirki ndugu zangu katika imani ni shirki ni kumshirikisha mungu subhanahu wataala huyo amechinja sio kwa ajili ya allah Amunyezi mungu anasema katika surati alkauthar faswalli lirabbika wanhar swali kwa ajili ya mola wako na sala hapa ni sala ya idi har halafu badaye uchinje ufanye nahar nahar ni ngamia ngamia ndugu zan katika imani huwa hachinjwi kama mbuzi hivi au kondoo ngamia huwa nafanyiwa nahar nahar nikachuma fulani hivi anachomwa anatum, ngamia katika mshipa maalum kwa yule mtu mwenye kufanya hii kazi anakuwa chuma, na kali kachuma ngamia anakua amefungwakamba kwenye miguu alafu anakuwa amesimama alafu anakuja chuma, anam, anamchoma anaanguka chini damu itatoka anaume hii ibada ya kuchinja ikiwa ni kuchinja wa kufanyia nahari kama ngamia au kuchinja kama wanyama wengine ni iwe ni kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na isiyo ni kwa ajili ya ya shetani kwa ajili ya kaburi ndio baadhi ya watu wanafanya shirki imeenea ndugu zangu katika imani imefikia wakati wa uchaguzi mtu anataka kushinda ni lazima mshirikishe mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala aende kwa waganga washirikina tuambie ntakiwa tuende kwenye makaburi tuchinje pale tuwaombe mizimu wakusaidie katika uchaguzi upite la haula wala quwata illa billah angalia dunia sababu akiwa kwenye akiakipita pale atakuwa na madaraka atakuwa na mapesa atakusanya pesa katika njia yoyote ile anayojua njia ya haramu njia ya halali ini mradi yeye akusanye pesa hata kama wananchi wakifa na nja yee hana habari huyu mpaka kupita kwake amefanya ushirikina atajali wananchi kufa na nja hawezi akajali hana habari ameshamshirikisha mungu ameshafanya kubwa zaidi ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika idi la aduha kuna namna ya kuna kuchinja na huku kuchinja kuna utaratibu wake ule mnyama ana sifa zake sio tu kila mnyama unachinja ntikiwa ni sifa maalum zikikamilika ndio huyo mnyama anachinjwa ndugu zangu katika imani ni kwamba jambo la kuchinja ni jambo la sheria ni kwa ajili ya kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na katika kuchinja ile siku ya idi kwa watu ambao wako majumbani ambao hawakwenda maka ile siku ya tarehe kumi watu wamemaliza kusali idi wakifika nyumbani wanachinja ule mnyama mtu asichinji kabla ya kusali hidi ni makosa ule mnyama unatakiwa uchinjwe baada ya sala ya idi nndio maana kama tulivyotangulia kusema ni kwamba sala ya idi kubwa inatakiwa watu wawahi kusali mapema ili nini ili watu warejee majumbani kila mtu wachinje mnyama wake alafu waanze kumtengeneza ili tapofika mchana wadhuhuri watu wale ile nyama ambayo wamechinja kwa hiyo mtu achinje baada ya kutoka kuswali anachinja mnyama wake na kwa wale ambao watakuwa wako maka ni kwamba kuna muda ikiwa ile siku ya tarehe kumi siku ya idi hakupata uwezo wa kuchinja anaruhusiwa kuchinja tarehe kumi na moja katika zile ayamu tashrii ae mamua kama tarehe kumi natatu inaanzi tarehe kumi natatu mpaka kabla ya kuzama jua ya magharibi kua mkia tarehe kumi na nne hapa anaruhsiwa kuchinja takaruban ilallahi taala ni kwa ajili ya kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuchinja ni jambo ambalo mtume wetu alaihi aw amefanya na anasema anas bnu maliki raill anhu ambaye alikuwa ni kijana mdogo anafanya kazi katika nyumba ya mtume muhammadin alaihi wasalam toka mtume alaihi salalwasalam atoke maka aende madina miaka kumi anas bun malik radiallahu anhu anamtumikia mtume wetu muhammadin salallahalawasalam anas anasema nilifanya kazi kwa mtume salsalam kwa muda ashara sinina miaka kumi hakuna hata siku moja mtume salllahala wasalam alimtukana au kunaambia anas mbona kitu fulani hujafanya au au anas mbona kitu fulani ulifanya hivi hata siku moja allahu llahkba angalia namna gani mtume salallahualasalam anaishi na watu lakini angalia matajiri wazama tulizo nazo mfanyakazi akifanya kakosa kadogo tu ni matusi hayo matusi anajaa nyumba nzima we mjinga we we fara wewe we punda wewe ngurue wewe ni mbwa we, we, we, we, we, we. unaniharibia kazi unaniharibia vitu we ni mtoto wa haramu wewe najuta kwa sababu gani nimekuleta hapa kufanya kazi mfanya kazi ana muda mrefu anamfanyia kazi yake vizuri lakini metokea tu mbaya tukaaribu tu kidogo tu basi anaonekana hafai matajiri ndio tabia nzuri hii matusi ya ajabu mtu kakosia kidogo tu haifai ndugu zangu matajiri mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala amekupeni uwezo asa uwezo mliokuwa nao isui ni sababu ya kuwanyanyasa watu wa hali za chini hivi ndivyo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaal amepanga tabaka za watu walaubasallahu riza liibadihi labahau fi lardhi kama kila mtu ange likuwa ni tajiri basi duniani nani ambaye njekuwa namfanyia kazi mwingine nyumba ambazo watu tunaishi nani baambaye ni, kib- ni fundi anajenga nyumba watu wote ni matajiri pangekuwa hakuna fundi pangekuwa hakuna kibarua nbyanatengeneza nani ambayua ten- amba natengene- an- anafyatua tofari viwanda vya kutengeneza bati nani ambayo angekuwa anatengeneza lakini mwenyezimungu subhanawataala alipanga haya maisha ya kidunia ndio mwana wakapatikana mafakiri maskini wafanyakazi watu wa hali ya chini watu wa hali ya katikati watu wa hali ya juu watu wa hali ya juu zaidi idi watu wote wasaidizane asa ikiwa wafanyakazi wote hawataki kufanya kazi hao matajiri pesa watatoa wapi mambo yao yatakwenda vipi hayo maghorofa ya matajiri hayo ya, tunaona yamepanda ghorofa ishirini ghorofa thelathini ghorofa hamsini nyumba ya mtu mmoja kama pengekuwa hakuna wafanya kazi nani angejenga hii nyumba kua hamna kama hakuna wafanya kazi hiyo gari ya thamani unayotembelea nani ambaye angeitengeneza wewe ukaona itembelea kwa hiyo anasi hakutukanwa hata siku moja hata mara moja na mtume wetu alaihi matusi kila siku kila siku matusi sikukia sikumatusi wafanyakazi wao ni matusi matusi matusi matusi wengine ukiwa matusimasiaasnklaaaaal aach asi anakupiga au kuna jiwe basi anakupiga lile jiwe anakuumiza anakutibisha na nakufukuza amesha kuacha na athari sababu gani kibri sababu ya tu pesa sio pesa tu pesa litonato basi tunamzuzua tuna mfanya masikio yanakuwa wima anasimama sababu ya tu pesa tu ndugu zangu katika imani kwa hiyo anasi a anasema ya kwamba daha nabiyu kabshaini amlahaini aqranaini dhabahahuma biyadaihi wasama wakabara anasi anasema mtume muhammadin s ws amefanya udhuhiya amechinja kondoo kachinja kondoo wawili wa allahu akbar kondoo wawili kondoo mkubwa safi anapendeza tena kondoo ambaye na mapembe ameshakuwa kachinja na mkono wake mtume salalahu alaih wasallam wa maneno ya kuchinja ni maneno gani bismillahi allahu akbar hivi ndivyo alivyofanya mtume wetu muhammadin sallahu alaihi wasaama ndugu zangu katika imani halafu mtume sala llahu alaihi wasalama baada ya kumaliza kuchinja zile nyama nyumbani pale wanapika nasihim, mafakiri, sahim, majirani, na sehemu wanawapelekea mafakiri sehemu napelekea majirani hivi ndivyo hnaotakia na ndivyo walivyofanya mtumwetu muhamadin salallahualaihi wasalama kwa hiyo katika hadithi ya anas bnu malik ndugu zao katika imani tumepata faida ya kwamba mtume saaa salama amechinja kondoo takiwa mtu achinje ima kondoo au achinje mbuzi aachin ngombe ikiwa nataka kuchinja mbuzi basi mbuzi mmoja ni mtu mmoja kondo mmoja ni mtu mmoja ikiwa ni ngombe kama na uwezo ngombe mmoja anaweza akachinja e peke yake au ngombe wakachangia watu saba saba watu wakajikusanya wakachanga wakamchinja ng'ombe mmoja alafu nyama. ambalo ni la sheria ndugu zangu katika imani na kondoo yule nitakiwa au mbozi ntakiwae mkubwa na kuchinja inakuwa ni bora kuliko kutoa thamani ya pesa inakuwa ni bora kuliko kutoa thamani ya pesa kwa maana labda mtu ana uwezo labda ng'ombe ni laki tatu laki nne au laki tano ng'ombe mkubwa hasa mtu anatua laki tano badala ya kuchinja hapana kuchinja inakuwa ni bora kuliko kutoa pesa ndugu zangu za katika imani kwa sababu gani kwa sababu katika kuchinja damu inamwagika na ile ibada ya kuchinja kumwaga damu ndio kumtukuza mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo hili ni jambo ambalo linaruhusiwa muislam wa achinje mnyama na wala asitoi pesa ima kumpa fakiri au maskini kama nataka kumpa pesa ampe tu kama sadaka kama sadaka ndugu zangu katika imani kuna yule ambaye anataka kuchinja haya ni masala ambayo muislam ayezingatie yule ambaye anajua ya kwamba mimi mwenyezi mungu subhanahu wataala akinijalia idi inayokuja idi kubwa ntachinja ikiwa e unajijua kama utachinja basi kucha zako hizi usizikati itapoingia tarehe moja ya dhul hija. Mungu tatu umeingia basi usi, usikati kucha zako wala nywele usinyowi ikiwa nywele za kwenye kichwa usi, usikati au nywele za kwenye makwapa usinyoi au kutifua hivi kama mtu utaki kunyoa na nywele za sehemu ya siri usiondoi wewe ubaki hivyo hivo unaoga kama kawaida unajisafisha سبب غاني؟ في حديث أم سلمة رضي الله عنها كتبه قمتومي صلى الله عليه وسلم على إذا رأيتم هلال ذي الحجة وأراد أحدكم أن يضحي فليمسق من شعره وأظفاره وفي لفظ fala yakhudhanna min sharihi wala min adfarihi sheian hata yudahi hadithi ambako ipokea imamu muslim katika sahihi yake kwamba mtume sawsaa anasema mtapouona mwezi wa dhulhija mfungo tatu umeingia basi na mmoja wenu ana nia ya kuchinja ikiwa nia hiyo ipo basi nywele zake asigusi chochote na vile vile hata makucha yake asikati mafuta asimakucha asikate haya ni mambo ambayo ntakiwa mtu azingatie ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwislamu ambaye unajijua kwamba insha allah mwenyezimungu subhana wataala akipenda utachinja utachinja mbuzi utachinja kondoo au utachinja ng'ombe basi tarehe moja imeingia ya mfungo tatu hamna kukata kucha wala hamna kunyoa nywele nywele za sehemu yoyote katika mwili wako unaziacha hivyo hivo mpaka mtapomaliza kusali na kumaliza kusali utaporegia nyumbani ukachinja ule mnyama wako utapomaliza kuchinja hapo sasa ndio unaweza ukakata kucha na nywele ukitaka unanyoa ndugu zangu kwa sababu gani kwa sababu unakuta wengi tunaji, tunajisahau au wengi wanaghafirika ambao wana nia ya kuchinja anajua ya kwamba kesho anajua kesho ni idi ameshanunua mnyama yuko nyumbani alafu anaenda saluni wanamnyoa nywele na naanajua kwamba kesho atachinja ni ni makosa ni makosa ahnatakiwa baada ya kumaliza kusali idi na kurudi nyumbani na kumchinja yule mnyama ndio sasa unaenda saluni wanakutengeneza nywele lakini nakuta wengi kwa kweli wanaghafilika na hili jambo ileile hata wanawake mwanamke anajua kwamba mwenyezi mungu akimjalia atachinja sasa zile siku kumi zimeshaingia ingia dhulhija tarehe moja tarehe mbili tarehe tatu mwingine anajua, kesho anajuakesho nid ndio sasa anajiandaa nywele makucha yanakata yote ya kwenye mikono na kwenye, kwenye, kwenye miguu anaenda saluni wanamseti nywele wanapunguza nywele nyingine kama ni nyingi pana yote anakuwa ni makosa au anajisafisha sehemu nyingine anaondoa nywele katika sehemu nyingine kwa ajili najua kesho ni idi ay anakuwa ni makosa ndugu zangu katika imani kwao ili jambo nitakiwa lizingatiwe sana sana sana ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani wakati wa kuchinja ni ule wakati wa baada ya kutoka kwenye sala sababu mtume salllahu alaihi wasallama anasema ya kwamba jambo la kwanza ambalo katika siku hii ya leo tutaanza nalo ni sala baada ya kusali kisha tunarejea alafu tunachinja yoyote atakayefanya hivi basi huyo amepata sunna ya mtume muhammadin sallla salam na yoyote ambaye atakayechinja kabla ya sala basi hiyo itakuwa ni, ni mboga tu akwa ajili ya watu wa familia yake na wala sio katika ile ibada ya kuchinja chochote hapate chochote nikuza katika imani baada ya mtume sa salam kusema haya maneno akatokea sahaba mmoja abu burda ibn dinar radhiallahu anhu akasema ya rasulllah mimi nimeshachinja kabla ya kusali yaani wakati nakuja kusali naokuwa nimesha chinja nyumbani mtume sala salama akawambia basi wewe amna tatizo na hakuna mwingine atakayepewa ruhsa zaidi yako ndugu zangu katika imani ni kwamba muislamu inatakiwa ajitahidi sana haya masala ya dini ikiwa kuna kitu ambacho anaona akielewi vizuri inatakiwa awaulize watu ambao ni wahusika na ni wataalamu wa hilo jambo ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na ibada ya kuchinja mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu wale wenye uwezo wao wanachinja kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala na wale ambao wanania ya kuchinja katika aduha basi wajitahidi wachinje baada ya kutoka kuswali waanze kusali wakimaliza kusali jambo linalofuata wachinje ili wapate suna ya mtumi muhamadin aa mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufisha lioisla insallatutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subanaaabiamdi asha iaa ia ant astagfiuka watubu ilik subana aika raizaamayasiu rabbi wasaamu al mursalin waaiaa a wabaakatu oh