الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhamadi pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla atakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislam na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana kuhusiana na mambo ambayo yanahusiana na, na aluduhia tulikuwa katika idi lfitri tukaja katika idi ladha na katika idi ladha kuna kichinjo udhuhia katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana na baadhi ya mambo ambayo inatakiwa muislam ambaye ana nia ya kuchinja katika ile siku ya idi basi kuna baadhi ya mambo inatakiwa asifanyi katika mambo ambayo tulikumbushana katika kipindi kilichotangulia asikati kucha zake na wala asinyowi nywele zake sehemu yoyote katika mwili wake anaruhusiwa kukata kucha na kunyoa nywele sehemu yoyote kati ya mwili wake baada ya kumaliza kuchinja kile kichinjo chake siku ya idi na baada ya kutekeleza ibada ya swala ndugu zangu katika imani na vile vile tukasema ya kwamba udhuhia ina sharti zake kwa maana ule mnyama ule inatakiwa awe na sifa maalum si kila mnyama anawezwa mtu anaweza akamchinja ndugu zangu katika imani ndugu zao katika imani ni kwamba shurti au sharti za huyo mnyama zimetajwa na wanachuoni na ni kutokana na hadithi za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama katika hayo masharti jambo la kwanza huyo mnyama ambaye inatakiwa umchinje inatakiwa iwe miliki yako huyo mnyama awe ni wakwako hii ni moja miongoni mwa masharti ya kuchinja ndugu zangu katika imani mnyama huyo inatakiwa iwe ni wakwako na asiwi ni mnyama wawizi labda umeiba alafu unachinja hapana inatakiwa mnyama awe wakwako ndugu zangu katika imani hili ni jambo la kwanza ambalo inatakiwa mtu ajitahidi alitekeleze mnyama awe ni wakwake ili ni sharti la kwanza kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anasema kama alivyosema mtume saa salama inna llaha tayibu la yaqbalu illa tayiba mwenyezi mungu subhanahu wataala ni msafi na hakubali ila vilivyokuwa visafi Koyo, chawizi, unapuki, mwenye, kwa hiyo kitu cha wizi unapojikurubisha npokunapojikurubisha kwa mungu na kitu cha wizi ni kwamba hicho kitu kinakuwa na matatizo kama ilivyopokelewa katika sahihi muslim na katika huyo mnyama ndugu zangu katika imani inatakiwe awe na sifa maalum jambo lingine baada ya kuwa huyo mnyama una kwa maana ni wakwako jambo la pili huyo mnyama awe katika aina ya wale wanyama waliotajwa na sheria wanyama gani mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lhaji aya ya hh nn ya kwamba walikuli um, wali ummatin jaalna mansakan liydhkuru sma llahi la ma razakahum min bahimati lanam kwaiyo mahalu shaidi niiki kipande bahimatu lanam yani kuna wanyama maalum ni wanyama gani hao awandugo zakatika imani wanasema wanachuoni katika udhhia haifai ila ngamia ng'ombe na kondoo au mbuzi aaa wanyama wa hizi sifa tatu au sifa nne ndio ambao wanaitwa ni bahimatulanam ndio wanaruhusiwa mtu kufanya udhuhia kuchinja ngamia kwa wale ambao wanaishi katika nchi za kiarabu kwa sababu zinapatikana kwa wingi kwa wale wenye uwezo vile vile ng'ombe katika afrika na nchi nyingine zinapatikana kwa wingi na vile vile mbuzi au zangu katika imani ambaye ana uwezo basi anu kama tulivyosema ikiwa ni mbuzi basi ni mtu mmoja ikiwa ni, ni kondoo ni mtu mmoja ikiwa ni ngombe kama nataka kuchinja peke yake anaruhusiwa ikiwa ni ngamia kama nataa kuchinja peke yake anaruhusiwa ni ngamia wanaweza wakachangia watu saba au ngombe wakachangia watu saba yote inaruhusiwa ndugu zangu katika imani hili ni jambo la pili jambo la tatu huyu hiki amba, ambacho inatakiwa kichinjwe inatakiwa kiwe kimetimiza miezi au kimetimiza umri maalum ambao ulipangwa na sheria umri maalum ambao ulipangwa na sheria umri gani huyo ni kwamba ikiwa ni mbuzi basi nitakiwa ule mbuzi awe na miezi sita anaingia katika mwezi wa saba kama ni mbuzi awe na miezi sita anaingia katika mwezi wa saba toka kuzaliwa kwake na ikiwa ikiwa ni, ni, ni kondoo awe na miezi sita anaingia katika mwezi wa saba naitajulikana hivyo anasema wataalamu wa mifugo kutokana na yale manyoa yake yale kwa hiyo kondoo ambaye ana ana mwezi miezi sita anaingia katika mwezi wa saba ikiwa ni mbuzi ni mbuzi ambaye ameshatimiza mwaka mzima zanaingia katika mwezi na naingia katika mwaka wa pili na ikiwa ni, ni ni ngombe ng'ombe ambaye kisha timiza miaka miwili anaingia katika mwaka wa tatu na ikiwa ni ngamia ngamia ambaye kisha timiza miaka mitano na anaingia katika mwaka wa sita huu ni umri ambao inatakiwa mwenye kuchinja aangalie ule mnyama ambaye anataka kumchinja je ana umri kama huyu ni jambo la kuzingatia ndugu zangu katika imani ikiwa ni ngamia ngamia ambaye ana miaka mitano toka kuzaliwa anaingia katika mwaka wa sita ikiwa ni ngombe ngombe ambaye ana miaka miwili na anaingia katika mwaka wa tatu ikiwa ni mbuzi mbuzi ambaye kisha timiza mwaka mzima anaingia katika mwaka wa pili ikiwa ni kondoo ambaye kisha timiza miezi sita anaingia katika mwezi wa saba haya ni mambo ambayo ndugu za katika imani wale ambao wanataka kuchinja wajitahidi watekeleze haya mambo na haya yamepokelewa katika hadithi mbalimbali za mtume wetu muhammadin salh lhi wasaama hili ni sharti la tatu sharti la nne huyu mnyama asiwi na aibu asiwi na kasoro kwa maana haya ni masharti manne ambayo mtu anatakiwa ayatimize sharti la kwanza ule mnyama awe ni wakwako hili ni sharti la kwanza sharti la pili ule mnyama awe miongoni mwa wanyama ambao wanaruhusiwa kuchinjwa asiwi maanaake kuna wanyama ambao hawaruhusiwi kuchinjwa yaani katika udhuhia mfano kuku sio katika udhuhia bata sio katika udhuhia njiwa mtu ana kenge mburukenge anataka kumchinja sio katika udhuhia na wanyama wengine ambao anaruhusiwa kuliwa meshoona wanyama wa porini ambao ni halali kula ao hawaingii katika udhuhia udhuhia tumesema ima awe ngamia ao ng'ombe au mbuzi au kondoo Ko, katika masharti mnyama awe ni wakwako jambo la kwanza jambo la pili huyu mnyama awe miongoni mwa jinsia ya wanyama ambao wanaruhusiwa kuchinjwa kama tulivyosema ng'ombe kondoo mbuzi au ngamia na sharti la tatu huyu mnyama atimize kiwango cha umri ikiwa ni ng'ombe amemaliza mwaka wa watatu amemaliza mwaka wa pili anaingia kwenye mwaka wa watatu ikiwa ni ngamia amemaliza miaka mitano anaenda kwenye mwaka wa sita ikiwa ni mbuzi amemaliza mwaka mbuzi amemaliza miezi sita anaingia kwenye mwezi wa saba ikiwa ni kondoo kamaliza mwaka mzima anaingia kwenye mwaka wa pili haya ni mambo ambayo inatakiwa mtu ayazingatie ili ni sharti la tatu sharti la nne huyu mnyama inatakiwa siwi na aibu a mashartman aibu gani zimetajwa katika hadithi ya mtume sa wsaaa aliposemeya kwamba arba la tajuzu fi ladahi alaaurau albayin auruha والمريضة البين مرضها والعرجاء البين ضعلها والكثيرة التي لا تنقى هاي المبومة مامنة أم بي متاجوة كتك حديث دقزانقو كتك إيماني نيني مانا مانينو هايا نكوابا نقوزا إيماني nhii ni hadithi ya albara bn azibe radilah nhu waardah anasema ya kwamba kama fina rasulullahi salah laihi wsalama mtume ss siku moja alisimama mbele yetu na vidole vyangu vilikuwa ni vifupi kuliko vidole vya mtume muhammadin sallahlhi wasalama na hizi pingili pingili ngilihizi pingili hizi zilikuwa ni fupi kuliko pingili za mtume muhammadin sallahlwsalama halafu mtume akasema haya maneno kwamba vitu vinne havifai katika udhuhiya akasema al aura nini maana ya yaura ni mnyama ambaye ana kasoro kwenye jicho huy aruhus kufanyia uduhia maanake kuna wanyama ambaye ukiangalia jicho lake ni kipofu anaona jicho moja huyu hafai kuchinjwa au ukiangalia kwenye jicho lake unaona kuna aibu kama wanadamu wengine machu yake ni mazima lakini kuna kakitu kaku kwa ndani wanaeta wengine katoto mbuzi au kondoo au ngombe au ngamia akiwa na hii aibu haruhusui kuchinjwa katika udhuhia hii ni sifa ya kwanza sifa ya pili mnyama ambaye akiwa ni mgonjwa na maradhi yake yanaonekana mfano mnyama anahoma mnyama ambaye alikuwa na- anatembea peke yake sasa awezi tena kutembea nguvu tena hamna hii, hili ni tatizo hili huyo aruhusui kuchinjwa na mnyama ambaye al arja mnyama ambaye ni kilema alikuwa anaweza kutembea sasa uzi tena kutembea mguu mmoja ni mbovu huyu harusi kuchinjwa na mungine ndugu zao katika imani ni mnyama ambaye wanaisemwa ivyokuja katika hadithi walkasiratu lati la tanka na mnyama ambaye ubongo wake hauko mzuri yaani ni kichaa kwa maana nyingine kama katika wanadamu kuna vichaa vile vile katika wanyama kuna vichaa sasa mnyama ambaye ni kichaa huyo aruhsi kuchinjwa achinjwi hiyo aule mnyama ambaye ameshakuwa ni kongwe yaani nameshazeeka huyo arusi kuchinjwa katika udhuhia akichinjwa kama wanyama wengine wanatoa sadaka nini hamna matatizo lakini katika udhuhia sio mnyama wa kuchinja kwa sababu mnyama ambaye amesha zeeka yani kondoo kubwa zee ukichina kwanza nyama yake inakuwa ngumu nyamayake nakua ngum ala katika imani hizi ni aibu nne ambazo mtume mtumwetu muhamadi sawaa amezitaja katika hadithi Mtakiwa, mwenye kuchinja a mtu ambaye anataka kwenda kuangalia wanyama atahakikishe wanyama wake wasiwi na aibu hizi ambazo amezitaja mtume wetu muhammadin sallal wasaama ndugu za katika imani haya ni mambo ambayo inatakiwa yazingatiwe na kuna hayahizi aibu nne ni lazima zikiwepo katika mnyama hamna kumchinja huyo mnyama ni lazima hizi aibu zikiwepo hafai kuchinjwa na kuna aibu ambazo ni makuruhu yaani zikiwepo mtu huyo mnyama unaweza ukamchinja lakini kama ukipata mnyama ambaye hana hizo aibu nyingine inakuwa ni bora zaidi aibu gani wanaita ni aibu ya yakwanza wanaita aladhabau nini maana ya adhabau adhabau ni mnyama ambaye amekata masikio masikio yake wameyakata masikio yake ni vipande huyo hii ni aibu ambayo ukipata mnyama ambaye masikio yake ni kamili inakuwa ni bora zaidi kuliko ule mnyama ambaye masikio yake ni vipande au masikio yake yana matundu huyu sio vizuri kumchinja hii ni aibu ya kwanza ambayo ni yakaraha ni makuruhu wanaita wanachuoni kuna aibu ya pili wanaita wanachuoni ya kwamba almukabala mukabala n ni, ni mnyama ikiwa ni mbuzi au kondoo au ngombe au, nga, au ng'ombe ambayo skio lake kwa mbele wamelikata hii ni aibu ambayo mtu aiangalie hii S- skio wameikata kwa mbele ile ya kwanza ima masikio yote mawili wameyakata au wameyatoboa toboa hii ya pili ni masikio ambayo yamekatwa kwa mbele jambo la tatu almudabara ni aibu ambayo ukiangalia masikio ya ngombe au masikio ya mbuzi au masikio ya kondoo wa kwa nyuma upande wa nyuma vilevile hii ni aibu ndugu zan katika imani ambayo inatakiwa mtu izingatie isipatikane katika wale wanyama ambao anataka kuwafanyia udhuhia kuna aibu ambayo inaitwa asharau asharqau ni mnyama ambaye ukiangalia masikio yake yamekatwa kwa urefu yaani hii ndio sikio la mbuzi au, au la ngombe au la kondoo sasa wamelikata hivi iki kipande chote hakipo hii ni aibu ndugu katika imani jambo la tano aibu ya tano ni aibu inaitwa alharau alkharqau ni ailemasikio ambayo yamechomwa moto sikio la mbuzi limeungua au la kondoo au la ngombe basi ukiona huyu mnyama iko na hii aibu kama utapata wanyama wengine ambao hawana hii aibu inakuwa ni bora zaidi ndugu zao katika imani hizi ni aibu ambazo wanachuoni rahimahumllah wamezitaja na aibu engine ni almustaswila almustaswila ni mnyama ambaye hana pembe pembe lake limekatika yaani kuanzia chini kabisa pembe halipo mnyama ana pembe moja hii ni aibu miongoni mwa aibu ambazo mislam inaetakiwa aziangalie wakati wa kununua mnyama wa udhia jambo lingine ndugu ndukuza katika imani ni mnyama ambaye naitwa anaitwa Al... albahau albahkau ni ule mnyama ambaye kwenye jisho lake kuna matatizo kwenye jicho lake kuna matatizo yaani iki cha ndani hiki kimeondoka lakini jicho lenyewe likabaki ndo kuna watu wengine ana jicho ukiangalia jicho lake unaona kama nakuona vile kumbe halioni kile kijicho cha ndani hakipo kipo tu limebaki hiki cha nje tu na kile kingozingozi cha ndani lakini kuona kwenye jicho lenyi nakuwa hamna hata ukipeleka mkono hivi hana habari kwahiyo hizi i miongoni mwa dosari ambazo muislamu natakiwa aziangalie jambo lingine kuna aibu inaitwa kwamba almashia yaani ni mnyama ikiwa ni ngombe au kondoo au mbuzi au ngamia anashindwa kuwafuata wenzake wenzake wakienda mbuzi wakitoka yeye anabaki hii vile, vile ni miongoni mwa mambo ambayo wanachuona wanasema sio vizuri kweyo haya mambo ambayo tumeyataja ndugu zao katika imani ni kwamba mwislamu ukitaka kununua mnyama uachunguzi haya mambo ikiwautaona kwamba mnyama huyu masikio yamekatika maskiana matundumatundu amungua umyama ni kilema huyu mnyama mara sana huyu huyu huyu mnyama mnyama mnyama mnyama ukimsimamisha mara amekaa chini wenzake wakienda hawafuati jicho jicho lake moja ni ni bovu au lina kasoro aibu ambazo kama kuna uwezekano kupata ambaye hana hizi aibu inakuwa ni bora zaidi lakini kama ukikosa unaruhusiwa kumnunua na kumchinja na inshaallah udhuhia yako itakuwa imekamilika kwa sharti hukupata wanyama wengine ambao hawana kasoro ndugu ndugu katika imani nduguzo katika imani kuna aibu nyingine ambazo wanachuoni wamezitaja kwamba albatra yani ni ule mnyama ikiwa ni kondoo au ni mbuzi au ni ng'ombe yani mkia wake umekatika mkia wake umekatika basi ni, ni miongoni mwa aibu ndugu zangu katika imani ambazo wamewetaja wanachuoni aibu nyingine ni ile mnyama pua lake limekatwa vile vile ni miongoni mwa aibu ambazo mtu natakiwa azizingatie aibu nyingine ni yule mnyama ambaye sehemu yake ya siri imekatwa na hasa akiwa ni mwanamume kondoo dume mbuzi dume ng'ombe dume ngamia dume wakakata ile sehemu yake ya siriya kiume hii vile vile ni miongoni mwa aibu ndugu zan katika imani kama tulivyotangulia kusema ni kwamba mbuzi mmoja anamtosha mtu mmoja yaani yeye pamoja na familia yake lakini ngamia na ng'ombe ni watu saba kwa watu ambao wanataka kujiunga kwa hadithi ya abi ayubu lansari radiallahu anhu anasema ya kwamba aliulizwa alipoulizwa ilikuwaje zama za mtume ssalama kuhusiana na vichinjo akasema ya kwamba alikuwa mtu zama za mtume saa salama anachinja mbuzi au kondoo kwa ajili yake na watu wa familia yake wanakula na wanatua sadaka mpaka zama tulizo nazo hizi mtu mwenye uwezo anachinja peke yake mbuzi kondoo inakuwa ni mboga ya familia shona na vile vile katika upokezi mwingine anasema tumehiji pamoja na mtume salaawsaama iini katika hadithi ya jabir bn abdllahi rllah nhma tumehiji pamoja na mtume salawasama baada ya kuhiji pamoja na mtume sallama, tukachinja bair ngamia an ab yani, ngamia moja ikawa ni kwaajili ya watu saba wbaa an naililegombe moja kwaa asaokea rahimahu katika katika yake na na vile vile amu walichinja ngamia mmoja kwa watu saba, na mmoja kwa kwa kwa watu watu saba saba ngombe hiyo mbuzi kondoo anatosha kwa mtu mmoja pamoja na familia yake wanakula na kutoa sadaka na vile vile watu saba wananua ngombe mmoja wanachanga au ngamia mmoja wanachanga wanagawa nyama wanaweza sadaka haya ni mambo ambayo inatakiwa mwislam aezingatie kwa haya machache ndugu zao katika imani tutaishia hapa kwa leo twasema mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari wale ambao wanataka kununua udhuhia mwenyezimungu subhana wataala awajaliwe watulie ili wanunue wanyama ambao wamekamilika na wala hawana aibu yoyote mwenyezimgu walipe kila la heri wale ambao watakaochinja katika idi aladha na wale ambao wameisha china mwenyezimgu alipe kila la heri mwenyezigu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu siku ya nyuma wetu nasema tutakutana tena eneaufisheisa ee atufufuskaiaa wutumetua aaa أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> bslahrahmani rahim alhamdulilah wasalatu wasalamu ala rasulillahi wabad <coughs> baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtumu wetu muhamadin salalah wasalama pamoja na ahli zake na masahaba wake na no waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zako katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana ya na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zao katika imani bado tupo katika mlango unaelezea mambo ya udhuhia hukumu mbalimbali mbali ambazo zinatakiwa muislam ambaye ana nia ya kuchinja basi ajitahidi kufuata masharti ambayo tulikumbushana katika kipindi kilichotangulia ndugu zao katika imani tulisema ya kwamba katika baadhi ya mambo ambayo tulikumbushana katika kipindi kilichopita kwamba mtu anaruhusiwa kuchinja mbuzi mmoja au kondoo kwa ajili ya familia akala na vile vile wakatoa sadaka na ikiwa kama ni ngombe au kama ni ngamia basi mtu kama ana uwezo anachinja ngombe mmoja peke yake ngombe mzima au kama ni ngamia, vile vile ngamia mzima peke yake na kama hakuna uwezo basi wanajiunga watu wwatu saba kwa ng'ombe au watu saba kwa ngamia kama ilivyokuwa zama za mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zao katika imani ni kwamba udhuhia wakati wa kuchinja ni kwamba kuna baadhi ya vitu nitakiwa vizingatiwe ni kwamba katika udhuhia ile nyama ile mtu haruhusiwi kuiuza umechinja ng'ombe peke yako auruhusiwi kuuza ile nyama ya ng'ombe kama ni ngamia peke yako auruhusiwi kuuza nyama ya ngamia kama ni mbuzi kama ni nikondoa hauruhusiwi kuuza nyama vile vile hairuhusiwi ile nyama au ngozi User. wala kubadili kwamba mimi nimechinjia mbuzi sasa nataka unipe mbuzi nyingine badala ya i mbuzi yangu ah, ah. ile wanasema ila ukibadili kwa kitu ambacho ni bora kuliko kile yaani unabadili mbuzi kwa kondoo au mbuzi kwa ng'ombe au ng'ombe kwa ngamia lakini ikiwa ni mbuzi kwa mbuzi ni kwamba haubadili vile vile ndugu za katika imani wale ambao wanachinja yule mtu ambaye anachinja basi ye haruhusi kuchukua kitu nitakiwa wachinje ni kwa bure sio kwamba unamlipa malipo yake nitakiwa achukue ngozi au achukue kichwa hapana hivi vitu vyote vinakuwa inatolewa sadaka kama anataka kulipwa analipwa kutokana na pesa ya nje pesa amba, ya pembeni ndiyo anapewa ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo mtu itakiwa azingatie ngozi ile asiuzi nyama asiuzi yule mwenye kuchinja mwenye kuchuna asipewi mboga asipewi nini asipewi ni jambo ambalo endekiwa mtu azingatie asipewi hela ila anapewa tu nyama basi vilevile ndukuza katika imani kama tulivyosema mtu akichinja mbuzi au ng'ombe au kondoo au ngamia ile nyama asili pekee akie na familia hapana intekie tuwe sadaka kwa maana ikiwezekana ile nyama aigawe mara tatu sehemu tatu sehemu ya kwanza inakuwa ni pale nyumbani na sehemu ya pili anawapa majirani na sehemu ya tatu anawapa maskini watu ambao hawajiwezi anaigawa katika hiyo hali ndugu zao katika imani kuchinja udhuhia ni kuchinja kama wanyama wengine unamwelekeza kibla na kusema bismillahi allahu akbar au bismillahi wallahu akbar zote ni mambo ambayo yamepokelewa kutoka kwa mtuma wetu muhamadin sallaha wasaama vile vile ni kwamba katika kuchinja kisu kile wakati ule mnyama umemfunga kamba sasa unampeleka ile sehemu ya kuchinja usendi unamonyesha kile kisu hivi sio vizuri au kile kisu ntekio kiwe na makali umesha kiweka makali mapema na sioti mnyama yuko hapa sio mewekaaa kisu, kisu kimeshaandaliwa makali safi tnwakat unakuja nakaaokswana unakuja tu, tu, na na mbana halafu namchin asautaasamcina leyama naaca anarukaruka unamwacha lakini si tumezoea kwamba ukishamchinja kama ni kuku unamchinja kuku anapaparika unamkanyaga una tu mpaka anafia pale kwenye miguu hapana ntakiwa muache kama ilivyokuja katika hadithi ya mtume mtumes liosema hadithi ndefu wadu ntkeahaulemnyama baada ya kumaliza kumchinja ule mnyama anapaparika mwenyewe mpaka anakufa si umemaliza kumchinja unamkanyaga na miguu au kama ni mbuzi ni, ni kondoo umemaliza kumchinja sasa ile ana ana miguu miguu anapiga mikono watu wanambana wanamfinya pale chini natakiwa kumwacha haya ni mambo ndugu za katika imani anayetakiwa tuyazingatie vilevile ndugu za katika imani na nakama tulivyosema ikiwa ni ngamia ngamia huwa hachinji hivi kama mbuzi au kondoo ng'ombe hapana ngamia kuna chuma hivi basi wa nasehmua anadungwa hi akidungwa eye ule mshipa damu natoka y ataanguachi aada a ie damu utoka nakuanguka chini basi n atakua watu atauanacina waondoe kichwa aae wanamchuna nakama alivyosema mtume saasama katika hadithi ya shadadi bn ausi aa akma ina llaha kataba lisana ala kuli shen ida tt fsi id d faasinu dib walhid aadkm shafrathu fr dath a mwenyezimungu sba w ameweka wema katika kila kit a itkiandikia o iia kitu kao ikiwa, ikiwa wemo mu mwenyezimungu subhanah wataala ihsani ya mwenyezi mungu ni katika kila kitu sasa mtume snasema aida aum asul ikifikia mmoja wenu anataka kuua basi auwe vizuri sio najua mtu kakuuia ndugu yako sasa umemkamata sasa na nawe unataka ulipe kisasi umkatekate vipande vipande kama vitunguu hapana vizuri na navilevile mtapochinja mtapotaka kuchinja basi fanyeni vizuri katika kuchinja namna na ya kufanya vizuri ni vipi waliuhida ahadukum shafratahu kisu kile mtu akiweke makale kiwe safi na ukali alafu faurih dhabihatahu alafu ule mnyama amlazi ule amlaze safi alafu ndio amchinje asimwonyeshi kisu sio vizuri una, unaweka makali kisu na mnyama iko hapa anaona kwa hiyo mtume ssam ameamrisha kabla ya kuchinja wanyama kisukiwe na makali na sio siti unafanya hivi hivi hivi unamuumiza ule mnyama sana sasa unafanya hivi kisukimeishe makali unarudi tena unaweka ukimaliza tena unakuja unaendelea na vile vile wanasema katika kuchinja siwetu unafanya hivi katika kuchinja sio ile ya kukata kitu hivi kama mtu unakata chungwa kwyo ntokiwa mwislam utulie na ufate haya mambo ambayo yameelekezwa na sheria yetu ya kiislamu na vile vile kuelekea kibla ni vizuri muislamu anapotaka kuchinja kama alivyo sema ini wajahtu wajhiya liladi fatara samawat walardi na mtume salllahalhi wasalama alichinja kondoo wawili kawelekeza kibla kama ilivyokuja katika sunani ibnu, ibnu maja vile nandugoza vile katika imani kusema bismllahi allahuakbar watu wa kuchinja miongoni mwa wambo ambayo muislamu ntakiwa jitaidi yaseme na katika kuchinja unaweza wukasema bismillahi wallahu akbaru hadha ani waan man lam yudhahi an ummati haya ni maneno ambayo mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama aliyasema kwamba mwenyezi mungu naanza kuchinja kwa ajili yako hichi kichinjo ni changu mimi na yule ambaye hakuchinja miongoni mwa waislamu mwenyezi mungu namuingiza hapa allahu akbar kwahiyo ndugu yangu maskini ndugu yangu fakiri ndugu yangu ambayo huna uwezo wa kuchinja fahamu ya kwamba mtume muhamadin slhwsaa amekwisha kuchinjia kwa mtu katika kuchinja unasema bismillahi allahu akbar allahuma hadha mini wailaika atatiz na mwenyezimungu nachinja kwa ajili yako hii ni kwa ajili yangu mimi na mwenyezimungu ukukuchina ajili yako ya mwenyezmngu nufata amr yako sifanyi shirki kata cna hu nduuzaoatika imani katika kuchinja ntakiwe mtu ufanye vizuri huyusio sio mfupa yaani ni kitu kama mshipa ntakia ukatwe vizuri sehemu ambayo chakula ile wanaita hul- kaa inakuwa ni bora zaidi lakini kuna wengine anachinja tu kwa hiyo hapa hapa unakuta damu inatoka watu mnyama saknyamaanakaa muda mrefu atoke hiyo anakaa muda mrefu kishakufa sasa wanampeleka kama ni jikoni ndio tena wanawake jikoni kule tena wanamalizia hapana vizuri unakata kabisa mpaka ule kabisa unauachanisha kabisa labda una, unabakiza tu ngozi tu ile ya nyuma au kama ukitaka kukata kabisa kichwa moja kwa moja inakuwa hamna tatizo ni jambo ambalo unaruhusiwa kulifanya haya ni mambo ndugu nduguza katika imani ambayo yanaruhusiwa kuyafanya katika udhuhia vile vile ndugu nduguza katika imani katika udhuhia katika mavazi wanamume sio unaenda kusali sale ya idi umevaa mavazi umevaa isbali umevaa nguo ndefu hapana ndugu yangu mislam vaa nguo za kisunna nguo ambayo ipo juu ya fundo mbili za miguu usivee nguo ambayo inaenda inaburuza chini haya ni makosa miongoni mwa makosa na ni madhambi miongoni mwa madhambi tena madhambi makubwa makubwa mwislamu wa kiume kuvaa nguo ndefu jambo la kuvaa nguo ndefu inatakiwa ni wanawake lakini angalia hali namna ilivyobadilika wanawake zama zetu wanavaa nguo fupi alafu wanamume wanavaa nguo ndefu wa yaani imekuwa ni kinyume hivi hali hiv haliyilikuwa inatakiwa wanawake wavae nguo ndefu wanamume wavae nguo fupi imekuwa ni kinyume wanawake wanavaa nguo fupi wanaume wanavaa nguo ndefu kama baadhi ya nyumba mwenyezi mungu anasema arijalu qawamuna alanisai wanamume ndio wasimamizi wa wanawake kwa hiyo baadhi ya nyumba umekuta aya imebadilishwa wanawake ndio wasimamizi wa wanamume mwanamume amekuwa ni rofa kabisa hana usemi nyumbani kwake wengine ni mashekhe shekhe hasemi akiwa muskitini anapayuka mpaka povu zinatoka lakini akiwa nyumbani kwake kimya mke wake anamsumbua wanawake mwokopeni mwenyezimungu subhanah wataala achieni kuwasumbua mashekhe mwanawake wengine wanajisifu kabisa kabisakambia mimi me, me wangu nimemweka hapa nimemdhibiti yuko hapa afurutiki yaani mume chochote mpaka mke saseme allahu akbar hii ni hatari madawa watu wanafanyiwa ya kila siku mtu dawa kwenye chakula kwenye maji ya kunywa nini wengine baya zaidi wanafanya shiriki ya ajabu katika madawa ya mapenzi ndugu zangu katika imani mapenzi yanajengwa na na vitu vitu sio amna mapenzi ya dawa dawa hujiamini kwa jiyaminu, kwa madawa Duguzamu katika imani Koyo, watu wajitahidi siku aawwa nuo nguo ambazo ni nzuri nguo za za za za kumridhisha mwenyezi mungu nguo nguo nguo kubana nguza kuonyesha viwiliwili vyao zakuatamanishawa na siku ya yaidi muislam umemaliza ikiwa ni id fi, fitri umemaliza mwezi mtukufu wa ramadhani siku ile yaidi masheitani wanafunguliwa isii ni sababu ya kwenda allahu akbar mwezi mzima ulikuwa unajitahidi na ibada unasali unafungwa namwomba mwenyezi mungu lakini ramadhani imekwisha ule usiku magharibi mashaitani wamefunguliwa utasikia mitaani gari zinapita tangazo tangazo sehemu fulani ukumbi fulani patakuwa mpiga mziki maarufu kutoka sehemu fulani kiingilio ni kiasi fulani watu ambao walikuwa wanajasana huk ambwalanaabudumwenyezigu aa moja mtu anaendaab menye kimada wanapanga wana, wana sasa romis ewane tukutane ukumbi fulani sumesha fungua. mtu anaenda kule anaanza tena kuzini mwezi mzima ulikuwa na mwenyezi mungu unajiepusha na zina lakini ile siku ya idi tu bas umea nazini tena mwingine anafanyia asira analipa kisasi cha mwezi mzima anakilipa ile siku mmoja, wa lakini ile siku ya idi ile nikaambiwa amevuta bangi mpaka akashindwa kusimama kwa wingi wa bangi lillahi rajiun ukiangalia macho unashanga una usema ni macho ya mwanadamu au ni macho ya bandia macho mekundu ya hali ya juu akikuangalia unashangaa huyu ananiona au kalala kaziba macho kafumba macho hli inatisha ndugu za katika imani kwa hiyo siku ya idi kwa kweli ndugu zangu katika imani baadhi ya watu sio wote baadhi wanamwasi sana mwenyezi mungu subhanahu wataala alla allah, allah ndugu zangu katika imani ulikuwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani unafanya ibada zako unajiepusha na mengi isiwini sababu ile siku ya idi kuharibu mema yako na ndio wanasema wanachuoni ya kwamba miongoni mwa alama za kujuua kwamba mtu amekubaliwa ibada yake ya mwezi mtukufu wa ramadhani ni yule mtu ambaye anafanya mema baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani ramadaniwe siku ya idu tu waanza kumwasi mungu onekana we funga yako ilikuwa ni ya mashaka ulikuwa unataka tu mwezi mtukufu wa ramadhani umalizike ili uendelee na mambo yako kama kawaida ndugu zangu katika imani jitahidini tujitahidini tujitahidini katika kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu hali ni nzito sana zama tulizo nazo ni zama ambazo tunazungukwa na maaswi maaswi yako ndani yani mpaka chumbani mtu yuko na maaswi mtu yuko na televisheni ndani anafanya maaswi Mu- amwokopi mwenyezimungu subhana wataala ataweka mikanda ya eksi ataangalia picha za ngono au ya kwamba mwenyezimungu suba kwa hiyo tujitahidini ile siku ya idi isiwi sababu ya kumwasi mwenyezimungu subhanawataala mtu kama mwezi mtukufu wa ramadhani umejitahidi kujiziwia na maaswi mwombe mwenyezimungu subhana wataala baada ya ramadhani uendelee na hili hali ndio weme waliotangulia wanasema ramadhani inapomalizika siku ya aidi wenyewe wanazidi wanamwomba mungu miezi sita wanamwomba mungu dua awakubalie matendo ambayo walikuwa wakifanya katika mwezi mtukufu wa ramadhani alafu miezi sita mingine ya mbele wanamwomba mungu subhana wataala awakutanishe na ramadhani nyingine akbar no, no. unakuta mwaka mzima kwao ni ibada tu lakini zama tulizo nazo ramadhani ikikaribia tu basi matatizo yameanza ah, na matatizo mimi huwannaumwa huwa na madonde ya tumbo ndio mtu sasa anaanza kuleta mambo yake sasa ramadhani aipo ah, mtu ni mzima anajua tu inakuja basi mimi nnaumwa wa nikifunga siwezi na madonde ya tumbwa nanisumbua mimi nauma siwezi nikafunga wana ntatua kibaba ani dini ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kila mtu anafanya navyotaka mtu waangalie haya ni maisha ya kidunia ndugu za katika imani leo upo kesho haupo utakutana na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala atakuuliza kwa yote yote ambayo ulikuwa ukiyafanya hapa duniani na mwenyezi ot mayokafana a duniaotaaana eu subanawataala analikua ni mambo kukumbushana kuhusiana na mambo mbayo yanahusiana na uduia aleo insha allah mada yetu tutakomea hapa hii mada ilikuwa ni mada ya udhu pamoja na swala tulianza mbali ndugu za katika imani kuelezea gani alivyotawadha mtume wetu muhamadin salllahu alaihi wasalama tukaonyesha katika vipindi vilivyotangulia takriban tulizungumza hii mada y muda mrefu takriban katika vipindi mi2lna 4 ni vipindi ambavyo ni vingi tuliongea mambo mengi humo katikati katika vipindi vya mwanzo mwanzo tulikumbushana namna ya kutawadha alivyotawadha mtume wetu alaihi slwsaama kila kipengele tukakitaja na kila kipengele tukakitolia dalili zake ima ndani ya qurani au katika hadithi sahihi za mtume wetu muhamadi salalwsalaa baada ya kumaliza kutawadha tukakumbushana vile vile mambo ya sala katika sala kuna nyakati zkuna masharti ya sala tukakumbushana vilevile kuna nguzo za sala tukakumbushana vilevile kuna vitu vinaetwa wajibati tukakumbushana kuna mambo ambayo ni ya suna ndani ya sala tukakumbushana kuna mambo ambayo ni karaha ndani ya sala tukakumbushana vilevile baada ya kumaliza sala za faradhi tukaingia katika sala za suna vilevile baada ya sala maneno adhkari zile unaleta baada ya swala vile vile tukakumbushana baada ya sala ya faradhi tukaingia katika sala nyingine kwaiyo tulikumbushana sala nyingi ndugu za katika imani kwa sababu neno la sala ni neno ambalo limekusanya sala nyingi kwayo baada ile ya udhu tukakumbushana sa, tuka sala ya faradhi tukakumbushana sala za sunna namna kusaliwa tukakumbushana sala za usiku tahajudi namna ya kusali rakaa zake vile vile tukakumbushana mambo ya sala ya ijumaa namna inavyotakiwa kusaliwa masharti ya sala ya ijumaa adabu za sala ya ijumaa za siku ya ijumaa mtu asali vipi mtu ajipambe vipi ili apate ofa mbalimbali kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala vile, vile tukakumbushana sala nyingi ndugu zangu katika imani ikiwemo sala zile za istihara mtu yuko na matatizo gani utaongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala unaomba dua unamwambia mwenyezi mungu matatizo yako mwenyezi mungu anakujibu yote tumekumbushana katika vipindi vilivyotangulia ll tukafika katika sala ya jamaa umuhimu wa sala ya jamaa faida thawabu malipo ambayo anayapata mtu ambaye anaenda kusali jamaa kwenda kusalia muskitini na sara anayoipata mtu kusalia nyumbani na masharti ya imamu ni sifa gani ambazo ukizitekeleza unatakiwa hue imamu mambo ambayo anamuhusu imamu peke yake tukakumbushana mambo ambayo anamuhusu maamuma peke yake tukakumbushana vile vile tukamalizia kukumbushana kuhusiana na sala ya idi tukakumbushana mambo mengi aakmbshaamambo meng katika sehemu mbili kuna id ambayo ni i na kuna ambayo ni da tkaieleza mambo gani natakiwa mtu afanye katika maa ta kuna mambo ya v tukaelza utoe kitu gani na kiwango gani wakati gani vile vile katika idi kuna idi laduha kuchinja ndio tukaelezana namna wanyama gani ambayo natakiwa uchinje na sifa za wale wanyama wawe na sifa gani na wewe mwenye kuchinja inatakiwa usifanyi nini mpaka baada ya kuchinja aya ni mambo ambayo ndugu zangu katika imani tumeelezana katika vipindi ambavyo tulikuwa tukiishi katika kukumbushana mambo ya dini yetu ndugu za katika imani hii ni tv ya kiswahili waislamu inatakiwa mwishuhudie muione kwa sababu kuna faida nyingi zinapatikana mashekhe mbalimbali wanatoa vipindi mbalimbali mambo ya dini yetu tunayapata kupitia televishen hii na ini televishen ulimwengu mzima watu wanaona watu wanapata faida watu walioko afrika mbalimbali mbali, watu walioko ulaya watu waliokuwa rabuni wanaangalia wanaona ambao wanajua kiswahili wanapata faida kwa hiyo allah allah ndugu yangu mwislamu isiwi mwenyezi mungu amejalia tv chaneli hii ukifungua po nyumbani kwako unaona mawaidha unaacha kufungua unaangalia mziki wallahi mwenyezi mungu subhanahu wataala atakuwa adhibu hapa duniani na kabla ya siku ya kiama Allah, allah ndugu yangu mwislam tv kama hizi za kheri zinatafutwa kwa muda mrefu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala imejalia zimepatikana tv kama hitv afrika tv imani redio imani na redio nyingine ambazo ni za kheri mwislam unaposikia kuna channel inatoa mawaidhi ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala ni maneno ya mwenyezi mungu kala taala wa ala rasulullah amesema mungu amesema mtume muislam usiachi kusikiliza hanel kama hiyo inakuwa ni heri kwako ndugu yangu muislam kwaye machache mwenyezimungu subhana wataala wasikilizaji wote awape kila la heri mwenyezimungu atusamie madhambi yetu mwenyezimunguatufishe alika n wislam mwenyezimungu atufufskya iaa tukw nyuma mtmwetu muhama w nasema tutakutana tena katika vipindi vinavyokuja subhanalaabihamdik la anailaha ila anta أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته