صلاة للصلاة وأدها و رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانك كتك إيمان دقوزانك وإسلام دقوزانك بعد بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى allah ambaye ametuwafikisha kukutana mara nyingine katika kipindi chetu tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu wapo wengi miongoni mwetu wengi ambao tunawafahamu wamekwisha tangulia mbele ya haki lakini mimi na wewe allah subhanahu wa taala bado wametujaalia kuwa hai tunasema tunaongea tunatembea yote haya ni miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala apanabudi kumshukuru allah subhanahu wataala japoku kwa kusema alhamdulilahi rabilalamin ndugu zanko katika imani tutaendelea na kukumbushana kuhusiana na mambo ambayo mwanadamu akiyafanya udhu wake unatenguka katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana namna ya udhu fadhila za udhu yule mwenye kutawadha ni kitu gani anakipata kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala au anapata tu tabu tu ya kuosha ku, viungo maji ya baridi usiku na mchana kila siku hakuna chochote anachokipata tukaelezea fadhila za udhu ubora wa udhu utukufu wa udhu kwa mwislamu na faida atayopatikana kwa yule mwenye kutawadha siku ya qiama namna atavyowajua mtume muhammadin salallahu lhi wasalama umati wake kutokana na umati nyingine kwa alama ambayo watakuwa nayo alama ya udhu watakuja ni ghura muhajalina min athari ludhur zile sehemu za udhu zinakuwa na nuru zinawaka nuru ya ajabu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameiweka katika zile sehemu za kutawadha hasa katika sehemu za miguu kwa hiyo leo insha allah tutakumbushana katika vitu ambavyo wamevielezwa na chuoni kutoka katika hadithi za mtume muhammadin salla sallama kwamba mtu akifanya kitu fulani basi kitu kingine kinatokea katika mambo hayo ndugu zangu waislam aludhuu min akli lahmi ljazur mtu kutawadha baada ya kuwa amekula nyama ya ngamia ngamia wa waislamu waumini ni mnyama ambaye anafahamika anajulikana ni mnyama ambaye ana miguu miwili ana mikono miwili hana mabawa kama kuku au kama ndege ana nundu juu shingo lake ni ndefu ni mnyama ambaye ni wa maajabu katika wanyama ambao walitajwa ndani ya qurani na mwenyezimungu subhanahu wa taala anapoeleza kitu ndani ya qurani mwenye sikio anitakiwa asikilize tega sikio la kusikiliza vizuri kwa sababu gani mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala amemtaja huyu mnyama ndani ya qurani mwenyezi mungu anasema afala yandhuruna ila libil afala yanduruna ila libili kaifa khuliqat hivi wanadamu viumbe wangu hawamwangalii ngamia namna gani alivyoumbwa na allah subhanahu wataala allah anatoa mfano watu wamzingatie ngamia namna gani mungu alivyomuumba la ilaha illallah ni mnyama wa ajabu tukianza kumwelezea ngamia hatuwezi tukammaliza namna wanachuoni walivyompekua ngamia na kuzingatia hii aya aliyohitaja mwenyezi mungu ya afala yandhuruna ila kaifa kaifakhulikat watu wamwangalie ngamia namna gani mungu alivyomuumba wa watu wakapata faida sana wanachoon faida nyingi ambazo zimepatikana katika ngamia katika maajabu ya ngamia ndugu zangu katika imani wanasema wataalamu wa ngamia ambao wanafuga kwamba ngamia ana uwezo wkukaa miezi mitatu bila kunywa maji allahu akbar miezi mitatu thalathata ashhuri miezi mitatu ngamia hanywi maji siku tisini hanywi maji akinywa maji mara moja basi anaweza kukaa miezi mitatu hanywi maji watu ambao zamani walikuwa wanasafiri watu wanatoka maka wanaelekea sham wanatoka madina wanaelekea shamu kutoka maka mpaka shamu kipindi hicho kwenda kuangamia kwenda ni mwezi mzima na kurudi ni mwezi mzima muda mrefu wanachukua njiani wanatumia ngamia wanafika njiani hawana maji maji yamewaishia watu wanachinja ngamia mle ndani ya ngamia kuna maji ambayo yamehifadhiwa yale maji yana baridi allahu akbar wanasema ngamia ana mifuko mitatu ya kuhifadhia maji wakati anapokunywa maji yale maji kuna kifuko yanakaa yakitoka kuna kifuko kingine alafu kuna kifuko cha tatu asaiki kifuko cha tatu hiki baada ya kumchinja ngamia wamemchuna kila kitu wamempasua wanakuta kwenye kile kifuko maji safi tena yana baridi watu wamwangalie ngamia namna gani allah subhanahu wa taala amemuumba alafu ngamia mkojo wake ule albaulu mkojo wa ngamia ni dawa zama za mtume muhammadin salallahu wa al wasalama katika mji wa madina kuna watu walikuja ni wagonjwa wametokewa na maradhi ya ajabu, ajabu mtume saa salama akawambia ya kwamba nendeni sehemu fulani kuna ngamia za zaka nendeni mwambia ule rai yule mchungaji awape maziwa ya ngamia na mkojo wa ngamia muwe mnakunywa allahu akbar yali maradhi yote yakaishi mkojo wa ngamia ni dawa na ni halali kunywa mkojo wa ngamia tofauti na mikoja ya wanyama wengine mkoja wa mbuzi mkoja wa, wa kondoo mkoja wa kuku mkoja wa bata mkoja wa, wa ngombe hapana yiruhusiwe lakini mkoja wa ngamia unaruhusiwa afala yandhuruna ila libili kaifa huliat watu hawamwangalii ngamia namna gani alivyotengenezwa na allah tabaraka wataala ngamia ndugu zangu katika imani wanasema waarabu wakitaka kutolea mfano wa mtu ambaye ana roho mbaya hasidi wanasema aada ah minjamali kwamba huyu ana roho mbaya kuliko ngamia kwa sababu wanasema maajabu ya ngamia ngamia mfano ukichukua bakora ukimpiga ngamia alafu ngamia akikuona hata ipite miaka arobaini yule ngamia kama atakua ipo hai basi atakujua kama we ndio ulimpigaga siku fulani kitu ambacho atafanya itabidi yakufuata yakukimbize atakukimbiza alafu atakuweka chini alafu atakusiginya na iki kinundu chake cha hapa mbele yake atakufinya chini mpaka unakufa kalikali do mshairi alipokuwa akielezea usiku na ngamia na msifu na usiku na namnavyokuja anasema walailun kamauji lbakhari arha sudulaha alya bianwai lhumumi liyabetali fakultu lahu lma tamata bijawzihi wa ardafa ijazan wanaa bikalkali ala ayuha llailu tawilu alanjali bikalkali k ile ngamia inakusaga kabisa hivi na ile kalkali yake ile mpaka mtu nakufa kwao ngamia ni miongoni mwa wanyama ambao wana roho mbaya sana kwao ukimuuzi mara moja hivi basi anakuona hata ipite miaka arobaini miaka hamsini kama watakuwa hoja mchinja basi lazima alipize kisasa na katika maajibu ya ngamia ni miongoni mwa wanyama ambao hawawezi waka, waka, wakafanya tendo la ndoa mbele za watu haiwezekani kwa ngamia ngamia nitofauti na kuku tofauti na mbuzi tofauti na ng'ombe tofauti na punda ngamia dike na ngamia dume hawawezi wakafanya tendo la ndoa mbele za watu au hadharani haya ni miongoni mwa maajabu ya ngamia na zamani katika nchi za kiarabu kuna baadhi ya nchi mwenye ngamia alichukua dume akalipandisha kwa dike kwa nguvu ule ngamia dume alichofanya akamgeukia yule mwenye ngamia ikabidi amuue أفلا يَنظُرُونَ إِلَى الإبل كَيْفَ خُلِقَتْ كون دوغو جميع إسلام أنا ممبو مينغي ديو مانا سبحانه وتعالى أممتولي أمفانو داني قرآني كون دوغو أكا سيما تومي صلى الله عليه وسلم حديث جابر بن سمرة رضي الله عنه أن رجلا سأل رسول الله صلى الله عليه وسلم أتوضأ من لحوم الغنم قال إن شئت فتوضأ وإن شئت فلا تتوضأ قال أتوضأ من لحوم الإبل قال نعم فتوضأ من لحوم الإبل قال أصلي في مرابض الغنم قال نعم قال أصلي في مبارك الإبل قال لا رواه مسلم حديث كيبوكي إمام مسلم مجلد وكوانزا نمباري 189 ثمانيني kwa hiyo anasema mtume salallahu alaihi wasallama katika hadithi ya jabir bn samura bwana mmoja alimuuliza mtume salalahsallam ya ni kila nyama ya mbuzi au nyama ya kondoo wakati nnakula niko na udhu yaani nimemaliza kutawadha alafu nikala nyama ya ng'ombe nikala nyama ya mbuzi au nyama ya kondoo je nitawadhe tena au nitoshoke na ule ule udzu wa mara ya kwanza mtume sala salama akasema ukitaka utatawadha na ukitaka utatosheka na ule udhu wa kwanza huyu sahaba akaendelea kumuuliza mara ya pili je ni kila nyama ya ngamia nitawadhe au nisitawadhe mtume salallahu aleh wasalam akamwambia ukila nyama ya ngamia inatakiwa utawadhe tena huyu sahaba akaendelea kuuliza ya rasulllah je muda wa sala umefika na msikiti huko mbali au nipo kwenye zizi ninachunga kwenye mazizi ya, ya, ya mbuzi ya kondoo na ngamia je ni sali kwenye mazizi ya mbuzi au ya kondoo mtumi akasema naam ukitaka kuswali swali kwenye mazizi ya mbuzi au ya kondoo huyu akasema ya rasulllah nisali sehemu ambayo ngamia wanakaa wanalala mtmea kasema hapana sehemu ambayo manga, ngamia wanakaa ngamia wanalala usisali hiyo sehemu hadith kaipokea imamu muslim haifai kuswali katika sehemu ambayo ngamia wanakaa hii ndio sehemu yao ya kulala haifai mtu kusali hiyo sehemu sasa wanachooni wakatofautiana ndugu zangu katika imani kuhusiana na habari za kutawaza kwa kula nyama ya ngamia kwa sababu gani mtu atawadhe hali ya kuwa ni chakula wakaleta mambo mengi taalilati yaani sababu mbalimbali mbali. kila mmoja akaleta kutokana na namna alivyofahamu wakasema ya kwamba kwa sababu ngamia yani kuna sheitwani fulani yupo kwenye ile nundu ya ngamia kwa maana kila ngamia kwenye ile nundu yake ya juu kuna sheitani hapa ju ndiomaana ngamia hua kuna kipindi h anacharuka anakua nasaa anatembeaovo anapigaao sa cha aabu kisikia muda mrefu kwamba sababu ya mtume salala salama kusema watu watawazi wa kila nyama ya ngamia inasemekana siku moja mtume salala salama alikuwa amekaa pamoja na masahaba wakati amekaa pamoja na masohaba walikuwa wanakula nyama ya ngamia sasa mmoja kati ya masohaba ikabidi ajambe atenge kuwe na udhu harufu ikasikika pale sasa unajua katika mkusanyiko wa watu mtu akijamba itabidi ajifiche ili asijulikani kama amejamba sasa ile harufu uliposikika eti mtume saasaa akasema yoyote ambaye amekula nyama ya ngami ntakiwa atawahe ndio sababu ya mtu kutawahakula yama ikisa ambacho sio sahihi ni maneno watu wana bunibuni ili mradi mtu apate sababu ambayo ni ya nguvu ya kukatazwa kula nyama ya lakini mamal rahimahllahu na imamu wengine wanasema yakwamba panapokuja amri katika dini kwamba fanyeni kitu fulani acheni kitu fulani tukijua sababu yake tusijui hikma yake sisi ni samina wa atana ni kusikiliza na kukifanyia kazi kile kitu hata kama tutajua hikma au hatujui kuna baadhi ya ibada ambazo mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala anatuambia tuzifanye na mwenyezimungu anafuka anaeleza hikma yake wamfano ibada ya, ya somo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahtaal anasema ndani ya qurani ya kwamba yaayuhaladina amanu kutiba laikum siyam kama kutiba ala ladhina minqablikum laalakum tattakun enye mlioamini mmefaradhishiwa kufunga mmelazimishwa kufunga kama walivyofaradhishiwa waliyokuwa kabla yenu kwa sababu gani tufunge mwenyezi mungu akaeleza sababu ya kufunga laalakum tattakuna sababu mkifunga ukweli wa funga mtakuwa na uchamungu mtapata takwa mungu kwa hiyo hikma ya kufunga mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameeleza ndani ya quran Koyo, baadhi ya mambo katika dini ima mwenyezi mungu anaeleza ao mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama lakini hikma yake haelezi sasa mambo ambayo hatujui hikma yake cha msingi sisi kama waislamu kama waumini kama wafuasi wa mtume muhammadin salalahu laihi wasalama linapokuja amri au nahayi jambo fulani fanyeni jambo fulani msifanyi sisi tunasema tunalikubali na tunasema samina waatana ili jambo tumelisikia ya rasulllah na tunalifanyia kazi kama ulivyoamrisha kama nilakufanya tunafanya na kama nila kuacha tunaacha kwayo ndugu zangu katika imani nyama ya ngamia muislamu anapoila inatakiwa tatawaza akiwa yupo na udhu akilinyema angamiaupo na udhu udhu umetenguka hikma gani allahu alam kwa mimi binafsi hikma yake sifahamu kwa hiyo ni amri kutoka kwa mtume muhammadin salllahu laihi wasalama vile, vile ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya mambo ambayo yanatengua udhu muumin muislam akiwa ameisha tawadha alafu akafanya hayo mambo afamu ya kwamba udhu tena hamna udhu umekatika udhu umekuisha akitaka kusali ntakiwa aanze tena kutawadha aanze tena kushika uzu aanze tena kujitwaharisha katika mambo hayo makharaja minasabilaini ni mambo ambayo yanatoka kati ya njia moja miongoni mwa njia mbili sehemu ya haja ndogo na sehemu ya haja kubwa sehemu ya mbele na sehemu ya nyuma pakitoka kitu chochote ikiwa mtu ametawadha basi udhu hamna sehemu ya mbele inajulikana alboul mtu akikojoa mtu yupo na udhu alafu akaenda haja ndogo akikojoa udhu hamna mtu yupo na udhu akatokwa na shahwa manii akatoka hana udhu akatokwa na wadvii akatoka na madii udhu umetenguka manii yanapatikana yanatoka mtu kutokana na shahwa ima mtu kukutana na mke wake au kuchezeana yawezekana manii yakatoka yakitoka ulikuwa na udhu huna tena udhu awezekana mtu amekaa anafikiria habari za mwanamke anafikiria habari za wanawake anafkiria habari za mapenzi o anavuta ile ichaisho yani anajikuta kuna baadhi ya maji maji yanatoka kama ulikuwa nafanya unavuta stem unaleta ile fikra uko na udhu yale maji yakitoka unatena udhu hapa kama ulikuwa naudhu natawaa vilevile sehemu ya nyuma mtu ukitoka na haja kubwa ulikua na duna udhu mtu ukijamba umetoka na pumziaaaaa anasema mtume muhamadi saawasaaa katika hadithi ya abahuraira r hadithi ambao apokea imamu lbukhari angalia katika fathulbari mujaladi wa kwanza nambari 26 na vile vile sahihi muslim nambari ya hadithi 245 anasema mtume alaihi wasalama ya kwamba la tukbalu salata ahadikum idha ahdatha hata yatawada hakubali mwenyezi mungu subhana wataala swala ya mmoja wenu anapotengukiwa na udhu mpaka atawahe kwaokutengukiwa na udhu ima afanye moja kati ya hivi mambo, mambo mawili ima kitu kitoke katika haja kubwa au njia ya haja ndogo mtu atakuwa hana udhu vilevile ndugu zangu katika imani jambo ambalo mtu akilifanya udhu unatenguka ni anaumu lamiq ni mtu analala mpaka fahamu tena hana ni jambo ambalo linatengiwa udhu usingizi wa islam unazidiana na kuna tofauti namna ya kulala mtu akiwa amelala amekaa amelala lakini amekaa chini yaani maikalio yake yapo chini kalala sasa kuna watu wapo mbele hapa wakiongea huyu aliyelala hana habari hasikii hata kimoja huyu akishtuka ntekikatawadhe wengine wakasema hapana mtu ambaye amelala haliyakuwa amekaa chini huyu hawezi kutawadha kwa sababu hakutengukiwa na udhu kwa sababu gani kwa sababu kile kitendo cha kukaa chini ni kwamba hii sehemu ya nyuma mtu unakua no na ibana hauwezi ukajamba hauwezi ukatoa pumzi ini ndio maana wanachoona wakasema anaum lamiq ni ule usingizi wa hali ya juu yaani mtu unalala lakini umezidiwa yaani watu wanaongea una habari inawezekana mtu umelala watu wanaongea na ukuko na goroma mtu ah, ah, ah. umelala mtu unalala mtu anakushtuka eh, ndo unashtuka hata kama hapo ulikuwa umetengukiwa na udhu ujijui ko vizuri nenda ukatawaze anasema mtume sal llahu alaihi wasallama katika hadithi ya alii bini abi talibe radillahu anhu ya kwamba alaainu wikau sah faman nama faliyatawadda kwamba alaainu macho ni kinga asah ni miongoni mwa majina ya duburi hii sehemu ya nyuma miongoni mwa majina yake inaitwa ni duburi na vilevile vile asaa kwahiyo mtu ambaye macho yake yamefunga hivi macho yakiwa wazi ndio ulinzi wa hii sehemu ya nyuma ya kwenye duburi Kwa macho yakiwa wazi mtu anakuwa anajicontrol anajua hapa mimi nimejamba sijajamba udhu upo haupo lakini mtu anapolala basi ile kinga inakuwa haipo tena ya nyuma kwa hiyo hadithi ambayo kuipokea abu daudi katika sunani yake hadithi ya mi2a tatu na vilevile vile ibnu maja hadithi ya 4 sbsba na vilevile vile alimamu ahmadi ameipokea katika musnadi wake na vile vile vilevile shekh lalbani rahimahllahu katika sahihi ljamii ameitaja hadithi ya 4 na 25 kwamba alainu wikausa kwamba macho ndiyo sehemu ya ulinzi kwa mtu macho ya kilala basi ule ulinzi unakuwa tena haupo macho ndiyo sehemu ya ulinzi ya sehemu ya nyuma kwenye duburi macho ya kilala basi ule ulinzi unaondoka kwa hiyo mtu ki, akilala basi falyatawada pale ataposhtuka aende kutawadha huku kulala ni ule usingizi ambao ni mzito lakini ile mtu amekaa hivi akawa anasinzia hivi au anasinzia kidogo watu wako pembeni hapo wakiongea anasikia ile maneno huyu haina haja ya kutawadha jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo inaruhusiwa mtu likimtokea atawadhe ni mtu kuondokewa na akili majinun mtu amtaaaalafu baadaye akili ile ikaruka akawa mwandawazimu anaanza kusema huvyo anaanguka akili zimetoka huyu akili ikirudi inatakiwa katawadhe tena kwa sababu gani wanasema nachuoni yawezekana wakati alikuwa amelala akatengukiwa na udhu hana habari kao inaruhusiwa mtu ambaye akili imeruka akili imechomoka au amekuwa kasorobo kwa muda basi akili inaporudi basi huyu unatakiwa atawadhe ili ni jambo ambalo wamekubaliana nachuoni ukiangalia katika sherhe sahihi muslim e imamu nawawi mujaledi wa nne kurasa wa sabii na nne na vilevile vile ukiangalia katika almughni ya ibnu qudama mujaledi wa kwanza ukurasa wa mim na s na nn utakuta habari hizi kwamba mtu akitengukiwa na udhu A mtu ambaye akili yake imefyatuka amekuwa ni mwandawazi majnun alafu baada ya muda ikarudi au mtu ameanguka akapoteza fahamu basi ile fahamu ikirudi nitakiwa tena tawadhe kwa haya machache ndugu za katika imani insha allah naona tuishie hapa darsa au vipindi vinavyokuja inshaallah tutaendelea na kukumbushana mambo ambayo mtu akiyafanya wa uhu wake unatenguka kwa aya machacho tunamomba mwenyezimungu subhana wataala tupe kila la kheri tunoma mwenyezimngu subanaaausami maambi yetu wenyeiasamwazai wetu weyeiubanaau isho wema eyeuwakatwakufa wa wa kwetu atupe kalimati tuidi ya iamuhaadrasululah mwenyezimngu atu siku ya iama nyuma ya mtum muhamadi aa asema subhanakaha bihamdik aa alailaha ia ant asfiukwaau سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته فَقِدْ الْعِبَادُ إِنَّ الصَّلَاةَ هِيَ