واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين. واشهد ان محمدا عبده ورسوله. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون. اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika iman ndugu zangu wa islam شكور zangu wa umini baada ya kumshukuru Allah namshukuru mungu subhanahu wa taala si kwa ujanja wetu wala kwa matakwa yetu bali ni kwa mapenzi ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin salllahlaihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala waislamu tumeokopeni mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu kukumbushana baadhi ya mambo ambayo mwanadamu atapoyafanya baada ya kuwa ametawadha udhu wake unakuwa umetenguka udhu wake umeharibika inatakiwa afanye tajdide atawadhe mara nyingine katika kipindi kilichotangulia tulitaja baadhi ya mambo ikiwemo kula nyama ya ngamia vilevile tukataja kutokwa na kitu baina ya njia mbili ima sehemu ya mbele au sehemu ya nyuma vilevile vile mtu ku, kuanguka alafu na kutokwa na akili ghafla au mtu kuchanganyikiwa au kuna sehemu nyingine mtu anakuwa na kifafa nakuwa nanguka na rukaruka na na ruka, huyu akili ikirudi baada ya muda mfupi huyu inatakiwa atawaze tena kama alikupo na udhu kwa sababu gani kwa sababu anasema imamu shafi rahimahullahu kuna dhana kubwa kwamba huyu ametengukuwa na udhu ye mwenyewe alikuwa hajijui kwa hiyo ihtiyatan inatakiwa huyu atawaze ili kuondoa ile shaka ambayo tuna idhani imetokea vile, vile ndugu zano katika imani katika mambo ambayo wanachuoni wameyaeleza kwamba inatakiwa mtu yakimtokea au akiyafanya atawadhe ni mashu lfarji duni hail ni mtu anachukua mkono wake alafu anagusa sehemu ya siri bila kiziwizi yani sehemu ya siri ndio hii kwa hiyo mtu anaigusa hivi bila kiziwizi bilakuona kiziwzi ndio sehemu ya siri alafu pakiwa nguo ukigusa hapo kigusa apo hamna tatizo uuuo aalaatenguka lakii guo ama tgusa sehemu asiha ono yani moja kwa moja kwa ni mubashara. yani sehemu yasii na mkono wakovinakutana hili jambo wanaconi rahimala wanasema kwamba mtu ambaye akigusa sehemu yake ya siri moja kwa moja ngozi na ngozi vikikutana huyu inatakiwa atawadhe kwa hadithi ya abi huraira radi llahu anhu anasema ya kwamba qala rasulu llahi salallahu alaihi wasallam idha qada ahadukum biyade, biyadihi ila farji وليس بينه وبينها حجاب ولا ستر فقد وجب عليه الوضوء حديثه كي امام حاكم انغاليا مستدرك الحاكم مجلد وكوانزا نمباري مياموجة نثلاثين ناناني نفل لفيل حديثه كي تاج امام الالباني رحمه الله katika sahihu ljamii hadithi ya mia tatu na hamsini na tisa kasema ni hadithi ambayo ni sahihi ya kwamba anasema mtume salalah salama katika hadithi ambayo kaipokea aba hureira radillahu anhu ya kwamba mmoja wenu atapokidhi haja mmoja wenu atapojishika katika sehemu yake ya siri mmoja wenu atapojishika sehemu yake ya siri yaani mtu akaingiza mkono akajishika ndani sehemu ya siri alafu akawa anajichezea chezea au amejishika tu sasa wakati anajishika palikuwa hakuna kiziwizi wala sitira yoyote basi mtu huyu kama alikuwa yupo na udhu inatakiwa atawadhe mara nyingine ni hadithi iko wazi kabisa kwa maana yule ambaye atakaichezea utupu wake atakaichezea farji yake alafu bila kiziwizi inatakiwa huyu atawadhe akiwa yupo na udhu hivi ndivyo alivyosema mtume muhammadin sall wasalama katika hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu abdurahman ibnu swakhari aldausi alyamani radiallah nhu waardah vile vile ndugu zao katika imani hadith ya busra radillah anh anasema qala rasulullahi sa lah laihi wasalam idha massa ahadukum dhakarahu falytwada hadits kaipokea imamu tirmidhi katika sunani yake mujalidi wa kwanza nambari kumi na saba nambari kumi na nane naakasema hadithun hasanun sahih na vile vile hadithi hii ikaisaiisha imamu ahmad katika musnad na vilevile vile imamu lbukhari na ibnu muin na vile vile ukiangalia katika mishkatu lmasabih ni hadithi nambari ita 1 9s hadithi hii wameisaiisha jamaatu jama lulama yani wanachuoni wengi ghaira termidhi tofauti na imamu termidhi kwamba anasema mtume saaa salama ataposhika mmoja wenu utupu wake idha massa ahadukum dhakarahu mmoja wenu ataposhika sehemu yake ya siri tupu yake akaishika akaichezea faliyatawada yanatakiwa atawadhe sasa ndugu za katika imani hizi hadithi mbili ambazo tumezitaja zinaonyesha ya kwamba mtu ataposhika sehemu yake ya siri inatakiwa atawadhe sasa kuna hadithi nyingine hadithi ya tala bnu alii radiallahu anhu ukiangalia unaona ipo kinyume na hizi hadithi mbili hadithi ya tala inasema ya kwamba suila rasulu llahi sal llah alaihi wasalm an masi arrajulu dhakarahu biyadihi baada ma yatawada mtu anagusa utupu wake baada ya kuwa mesha tawadha je huyu nitakiwa atawadhe dmetenguka mtume sa sam akasema wahal huwa illa bidatu mink katambokezi mwingine umekuja inama huwa bidatu mink hadithi shekh lalbani rahimahullahu katika anasema ni hadithi ambayo ni sahihi ukiangalia katika sunani termidhi th- hadithi nambari 85 akasema ya kwamba wahuwa ahsanu sheiu fi hadha lbab yaani hakuna hadithi ambayo ni nzuri katika mlango huyu wa kutongi kuwa na udhu zaidi ya hadithi ya tal bn ali radillah anhu shekh alban akasema ni hadithi ambayo ni sahihi vilevile baadhi ya masahaba wamesema ni hadithi ambayo ni sahihi kwamba mtu ambaye hadithi inasema kwamba mtumesaasalama ameulizwa je mtu ambaye akigusa utupuwa uupohuuhaupotuanagusa yani smya siauashaaaach kngongoiwag mnhiyo sehemu ya siri ni sehemu miongonimwa viungo vyako akugusa yani kidole chako yani umetawaa aagoaengka vilevileakasema tum aaaaa mtu ukigusa sehemu ya siri aliua metawaha nikwamba huzu bado upo I, si kiungo hiyo sehemu ya siri si moja miongoni ma viungo kwa sababu gani udhu utengukeapingaa a zil ha zan ii hadithi ya kwamba mtu kigusa sehemu ya siri udhu bado upo badh anachuon mfano masahaba ibnmasudi raillaan anasema mtu akigusa sehemu yakeyasiri halatawadau ya radiallahu anhuma sema mtu akigusa sehemu yake yasiri hali ya kuwa ametawadha upo vile vile katika imamu ahmad bnu hambali rahimahullah yeye ametofautisha na vile, vile shekhu lislami rahimahu llahu na vile vilevile shekhe alalbani rahimahullah wamesema ya kwamba Yani katika kuzi, kuzifanyia jamo sababu baadhi ya wanachuoni wanasema ya kwamba hizi hadithi mtu ambaye akishika sehemu yake asiri udhu metenguka zinafuta hadithi ya talk bn ali kwa mbele hadithi ya tal bn ali ni hadithi ambayo ni mansukh yani imefutwa wengine wakasema hapana hizi hadithi zote ni sahihi na hakuna ambaye imefuta nyingine wengine wakafanya jamu akiwemo shekhu l albani rahimahullahu na vilevile shekhu lislam bnu taimia rahimahullah na baadhi wanachuoni akiwemo imamu ahmadi rahimahu rahimahullah ya kwamba ikiwa mtu atajishika sehemu ya siri kwa ajili ya kujikuna umeingiza mkono wako mpaka sehemu ya siri ukaigusa ile sehemu ya siri umeigusa lakini ni kuajili palikuwa panakuwasha unajikuna wanasema udhu upo udhu haujatenguka kwa kutumia hadithi ya tolk bin ali ama hadithi ya aba huraira radiallahu anhu na hadithi ya busra wanasema ya kwamba ikiwa mtu atagusa sehemu yake ya siri kwa matamanio yani unajigusa alafu unakuwa nau chezea kwa matamanio udhu utakuwa haupo ndio wakafanya jamu wakazionganisha hizi hadithi mbili kwa kutumia hii njia kwa maana yule ambaye anagusa sehemu yake ya siri kwa matamanio anaji, anajichezea chezea ili asikie raha au anafanya taradhudhi yani anasikia raha kuchezea utupu wake huyu hana udhu lakini yule ambaye atakuwa anajikuna kama kiungo pamemwasha anajikuna jikuna huyu udhu utakuwa upo wallahu alam swahihi wa mambo haya na mimi hoja ambayo ina nikinaisha ni hoja ambayo ameitumia shekh lalbani rahimahullahu na vile vile sheikh vilevile shekh lislam bnutaimia rahimahullahu kwa kuunganisha hadithi zote zote zifanyiwe kazi kwa maana mtu ambaye akijikuna sehemu ya siri yani ngozi na ngozi vimekutana pana anajikuna huyu akiwa anafanya hiki kitendo cha kujikuna wake utakuwa upo halia lakini akijishika sehemu ya siri alafu akaanza kujichezea chezea ili kwa shahwa ili asikie raha huyu uhu atakuwa hana wallahu alam vilevile ndugu zangu katika imani katika baadhi ya mambo ambayo wanachuoni wametofautiana je hili jambo linatengua udhu au halitengui udhu ni lamsulmara bishahwa ni mtu kugusana na mwanamke kwa matamanio mtu ambaye akigusana na mwanamke kwa matamanio ni jambo ambalo linatengua udhu baadhi ya wanachuoni wameenda katika njia kama hii wengine wakasema hapana mtu akimgusa mwanamke kwa matamanio bila matamanio hakuna kitu ambacho kimetoka sehemu yake ya mbele udhu upo na atasali na udhuuyo na sala itakuwa ni sahihi wanasema ya kwamba wanatumia hadithi y bi aisha radillahu anha anasema alikuwa mtume salalahu alaihi wasalama akisali sala za usiku mtume saaa allama anasali kwenye giza usiku hamna ta biisa amelala sasa mtume salawaa akitaka kusujudu kwenda chini inabidi anasogeza miguu ya aisha biaisha anakunja miguu yake alafumume anasd mtume, mtume saaalama akiinuka biaisha rallaan anakunjua miguu anayeyoosha ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim wanasema wanachooni ya kwamba maanake kuna kundi ambalo inaosema mtu ambaye akimgusa mwanamke mtu ambaye amemaliza kutawadha wakagusana na mwanamke wakasalimiana asalamu alaikum kile kitendo cha kupeana mikono ikiwa ni kwa shahwa au bila shahwa ni kwamba hudhu hamna hawa radi yao nihi hadithi ya bisha radillah n mtume salalasalama yupo anaswa ndani ya sala anamgusa mtu hawa wakasema ya kwamba ukimgusa mke wako mwanamke yoyote ajinabi maharim huna udhu kini mtume sala salama hii ni radi kwao kwamba mtume sala salama alikuwa anamgusa biaisha radiallahu anha yupo ndani ya sala anamsogeza miguu na mtume sala sallama anaendelea anasali ao ndugu zanu katika imani ni masala ambayo kuna tofauti kati wanachuoni ktaabuhanifa wa rahimahlah wanasema ya kwamba mtu ambaye akimshika mwanamke aaamaio bilamatamanio mkewake asikua mkewake uuaa a una baadhi ya watu ukimaliza kutawadha akikutana namtu mwanamke akimpa a ah, mimi nimesha tawadha sintengu uhumaema ayo lakini kauli ambayo ina nguvu wallahu alam ni kwamba mtu ambaye amemaliza kutawadha akisalimiana na mke wake akipiana mkono na mama yake akisalimiana na dada yake akisalimiana na shangazi yake ni kwamba udhu utakuwa upo na wala haujatinguka udhu wake utakuwa ni sahihi na vilevile vile, akisalimiana na mtu ambaye sio halali yake japokuwa sio sheria watu kupiana mikono ni jambo ambalo tumezoea ndugu zangu katika imani mtu ambaye unaruhusiwa kumwoa mwanamke ambaye unaruhusiwa kumwoa kisheria sio vizuri kumpa mkono mkasalimiana hiv assalamu alaikum warahmatullah lakini jamii yetu kwa kweli ni jambo ambalo kuna tasahul yani ni jambo ambalo yani inaonekana ni jambo la kawaida yaani imefikia baadhi ya sehemu mfano maeneo ya rwanda kigali au mji wa rwando kwa ujumla yani mwanamke na mwanamume ajnabi kukutana na kupigana busu yani ndio kusalimiana yani ni jambo la kawaida na mme wake yupo yupoapo amesimama ndio wanasalimiana kwenye shabu hili wanapiana jambo la kawaida haya mambo hayafai ndugu zangu katika imani japokuwa ni mazoea watu wamezoea lakini upande wa, wa sheria haifai A watu wanakuta, wanakutana napeana mikono Kwa mtu unapeana mkono namki wa mtu salamalaksalam vipi ana saaenooaekua ah, ni mlaini, kula, nini, ah, na, mambo ya mzee si mchezo naona umekuwa mwili nisofsofti umekuwa laini kama nini, yajabu, yajabu. Yote nini Kwa mkono. Chanzo ni mkono ndugu zao katika imani jambo la mwanamke na mwanamume ambaye anaruhusiwa kumwoa ni makosa kukumbatiana au kupigana busu au kupeana mikono ni jambo ambalo halifai japokuwa tumelizoea ndugu zao katika imani na nchi ambazo tunaishi ni nchi ambazo zina mfumo wa kikafiri uganda kenya tanzania burundi kongo rwanda na nchi nyingine za kiafrika naza kimagharibi ni kwamba ni jambo ambalo limekuwa ni jambo la kawaida lakini upande wa sheria ya dini yetu ya kiislam ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo halifai anasema mtume muhammadin alaihi wasalam ya kwamba mmoja wenu kumpa mkono mwanamke mmoja wenu kumpa mkono mwanamke yani ni, fa- ni afadhali ni bora kwake asimame sehemu alafu walete minshar walete msumeno halafu ule msumeno wauweke katikati ya kichwa chake halafu waanze kukata wanamkata vipande viwili kipande kimoja kinaanguka huku kingine kinaanguka huku kufanyiwa hiki kufanywa kitendo ni bora kwake kuliko kumpa mkono mwanamke ambaye sio halali wake ni mambo ambayo ni ni mambo ya hatari ndugu zangu katika imani ni mambo mazito katika sheria ya kiislam kwa sababu gani mtume aaa anasema yote ili wala zina yani mtu kwa sababu napopeana na mikono basi mengine yatafuata kuna mikono ya yote wengine nakua naa yani una shote flani hatu napa yani mkono basi ule mkono kuna mshipa fulani inapeleka katika nafsi katika akili ah. mwanamke mkono wake ndio ulivyo hivi ah. mkono mzuri nini mambo yanaanza kidogo kidogo huku ndo kukurubia zina huku sasa haya mambo mtume saa salama akayakataza haifai ko ndugu zangu katika imani mtu imetokea amekutana na mwanamke wakasalimiana alikuwa iko na udhu kauli ambayo ina nguvu wallahu alam ni kwamba udhu utakuwa bado upo na haujatenguka na kama ni kuswali basi atasali na udhu wake vile vile baadhi ya wanawake anapokutana na mwanamume ambaye ni maharimu yake A, ni ajnabi anaruhusiwa kumuoa sasa wakati wakusalimiana unakuta mwanamke anaweka mkono wake kwenye nguo mikono kwenye nguo ndio aaausifany ujanja ujanja ilaila kama walivyokuwa wakifanya mayahudi alaihim laainullah mwenyezimungu subhana wataala awalan kwa ujanjaujanja ambao walikuwa wanatumia katika dini mungu akiwakataza kitu fulani wanafanya hila mungu aliwakataza wasivui siku ya jumaamosi wenyewe kua wanafanya ijumaa wanaweka mitego yao kwenye maji samaki zinaingia jumamosi yawavui ijuma, ya ijuma pili wanaenda wanachukua ile mitego wanasema mungu amtuakaaa siku ya jumaamosi sasa sisi tumeweka mitego shabaka siku ya ijumaa wanafanya hila kutokana na hila yao mwenyezimungu subhanahu wa taala akawajalia akawageuza qiradatha wlkhanazir magedere wakawa ni mangurue kwa sababu gani kwa sababu wamefanya hila katika dini yao kwa hiyo ndogo zao katika imani hili jambo la mwanamke au mtu ambaye amemaliza kutawadha akipiana mkono na mtu ni kwamba udhu utakuwa bado upo katika kauli ambayo ina nguvu wallahu alam vile vile ndugu zao katika imani imethibiti kwa mtume saa salam alikuwa akimaliza kutawadha anaenda biisha raillahu anha anamtana ndevu anamtana nywele wakati mwingine anambusu mke wake na busu nitakiwa mdomo ukutani pamoja na shavu asa anafanya hivyo na anaenda kutawadha na anasali na uleule udhu ni kwamba udhu unakuwa bado upo k kauli ya kwamba mwanamke anatengua udhu ni kauli ambayo haina nguvu sana lakini ihtiyata mwanamume nitakiwa au muislam ajiepushe na hilo jambo kwa hiyo annahu idha amana rajul mada khuruju asaili fala yantakidua uh, vile, vile atawa kuna wakati mtu amemaliza kutawadha yupo na mke wake wanachezeana wanakumbatiana shikana wezekana mtu ameweza kutawadha anaenda kwa mke wake anamshika sehemu ya matiti kwenye maziwa s ikiwa kama hakuna chochoti ambacho kitatoka katika farji kwamba kuna maji maji yatatoka basi udhu utakuwa bado upo na mtu atasali na huyo udhu lakini kama kuna maji maji yatatoka basi udhu utakuwa umetenguka na muislamu ntekiwa akitaka kusali aanze tena kutawadha kwa hio ndugu zangu katika imani hayo ni mambo ambayo mwislamu akiyafanya basi udhu wake unatenguka kwa hiyo ndugu zangu katika imani nadhani tutaishia hapa kwa sababu haya tulioyazungumza yanatosha na kuna masohaba wengi ambao walikuwa na hii rai wanamsimama kwamba mwanamume anapogusana na mwanamke ni kwamba udhu bado upo wala hautenguki, hautenguki kwa kitendo cha kugusana na yule mwanamke mfano madhhebu kama haya ni madhhebu ya ali bin abitalibi radillahu anhu sema ya kwamba mtu akigusana na mwanamke udhi hautenguki ibn abasi radiallahu anhuma asema mtu akikusana na mwanamke udhuha utenguki wa ata watausi na vile, vile abu hanifa katika baadhi ya riwaya na vile vile sufiani thauri na baadhi ya watu wengine kwa hiyo haya ndiyo masala ambayo wanachuoni wameyazungumza kwa hiyo ndugu zangu waislam kwa haya machache tutaishia hapa tunamwomba mwenyezimungu subhana wataala atujalie kila laheri haya ambayo tumeyataja mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ajalie tuyafanyie kazi benyeziunu subta atusamee madhambi yetu mwenyezimungu subhanawataala atuepushe na mabalaa hapa duniani na kaburini na misukusuku ya siku ya kiama tuomba mwenyezimungu subhantaala atupe kila laheri duniani na akhira من سبحانه وتعالى أتوبي خصن الخاتمه سبحان ربك رب العزه عما يصفون على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. رُفِقُوا الْعِبَادَ أُمْلِ الصَّلَاةِ وَأَهْدِهَا وَابْتِسَدْ رِضَاهُ