صلاة و أديها الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتون الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة wakul dalalatin fi wa nar ibadullah rahimakumllah aadhana wa waiyakum min adhabi nnar ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu ndugu zangu waumini wanamume kwa wanawake wakubwa kwa watoto wazee kwa vijana na kuhusieni pamoja na kuyahusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala katika swala la kumwokopa mwenyezi mungu tabaraka wataala ndugu zangu katika imani tulikuwa katika halaka zilizotangulia katika vipindi vilivyotangulia tukikumbushana mambo mengi ambayo yanahusiana na uzu. mambo mengi ambayo yanahusiana na wudhuu na ndiyo ilikuwa mada yetu toka mwanzo wa kipindi mpaka hivi sasa kichwa cha habari ilikuwa ni sifati hudui nabiyi salallahu laihi wasallam namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salhulaihi wasallam kwa hiyo tukaelezea katika udhu mambo mbalimbali tukaanza na nia kabla ya nia tukaelezea ubora wa udhu namna gani mwislam anatakiwa afanye ili apate huyo ubora kama ilivyokuja katika sahihi muslim anasema mtume sala llahu alaihi wa sallam. katika hadithi ndefu ya udhu alafu akamalizia akasema man mantawadaa hakadha غفر, غفر له ما تقدم من ذنبه وكانت صلاته ومشيته إلى المسجد نافلة أو كما قال صلى الله عليه وسلم يا يو يوتي أتكيتا وهذا هذي نمنا غاني kama tulivyoeleza katika vipindi ambavyo vimetangulia tulianzia mwanzo kuelezea udhu wa mtume muhammadin alaihi wasalam kipengele kipengele nukta nukta ili nini ili muislamu mwanadamu unapotaka kutawadha jitahidi jaribu waulize wanachuoni waulize wasomi namna gani alivyotawadha mtume salllwasalam na kama tulivyotangulia kusema ndugu zangu katika imani katika dini usioni aibu jambo ambalo hujui muulize shekhe tuwasumbue mashekhe tuwafuate mashekhe majumbani tuwapigie simu mashekhe ntakiwa mwislamu awe na namba ya shekhe shekhe nipe namba yako ya simu ima namba ya mkononi au simu ya nyumbani ya mezani ili nini unapofikwa na jambo la dini inatakiwa kulifanya au inatakiwa fatwa muulize shekhe kabla ya kufanya lile jambo ndugu yangu mislamu hivi ndivyo alivokuwa wakifanya masahaba wa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama angalia katika hadithi ya uthman bn afani railan hadithi ya himran mpaka uthmani raanhu kutawadha mbele za watu ni watu wamemuuliza ewe khalifa wewe ni kiongozi ni khalifa wa mtume muhammadin alaihi wasalama baada ya umeonana na mtume sa salama umeishi na mtume umeongea na mtume umetembea na mtume umemwona mtume sal salma anafanya vitu tuambie namna gani ilivyotawaza mtume muhammadi sala salama uthmani anaitisha maji kwenye chombo uthmani anatawaza mbele za watu watu wamemzunguka sahaba uthmani radiallahu anhu uthmani anaanza kuwaonyesha nukta nukta kipengele, kipengele kipengele hatua kwa hatua mtume salau sallam alianza hivi alipotoka hapa akaja huku alipotoka huku akaja huku anawaonyesha namna alivyokuwa kitawadha mtume muhammadin salalla salam angalia pupa ya masahaba ndugu zangu katika imani katika kutafuta elimu angalia pupa ya matabii ya khalifa ewe kiongozi hatukumwona mtume muhammadin sallsam namna anavyotawadha tuonyeshe udhu wa mtume muhammadi salasalam japokuwa uthman alikuwa ni rajulun haii ana aibu lakini aibu yake haiku haikumziwia kuwaonyesha watu kitendo ambacho alikifanya mtume muhamadi salwsaa leo hii ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislam inafikia shekhe yupo muskitini anawafundisha watu namna ya udhu watu wengini anasemau shehe amekosa mambo ya kufundisha udhu tena anatufundisha sisi udhu sisi tumekuwa watoto wadogo lailaha illalla huu ni msiba ndugu zangu aslam ni msiba udhu unasema ni kitu kidogo kitu ambacho mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama aliwakusanya masahaba masahaba wakamzunguka anawaambia nataka niwaonyeshe namna ya kutawaza huyu ni mtume muhammadin anafanya hivi itakuwaje mimi na wewe ndugu yangu mwislam itakuwaje unasema udhu ni mambo madogo haya mambo ya watoto watoto litakiwa wafundishwe udhu la lailh mtume anawafundisha kibaru sahaba masahaba ambao wamebashiriwa pepo po wanatembea duniani mtume salalahl wasalam anawafundisha namna ya kutawadha anapomaliza kuwafundisha namna ya kutawadha anawaambia hakadha amarani rabi namna nilivyofanya ndivyo alivyoniamrisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala niwafundishe angalia ndugu zangu katika imani umuhimu wa udhu katika masala ya dini hakuna kakitu kadogo udhu ngekuwa ni kitu kidogo mtume muhammadin salallahu al salam asingefanya kazi ya kuwafundisha masahaba tena unawokusanya watu wanaacha shughuli zao wanakuja namwangalia mtume salla salama namna anavyoonyesha watu kutawadha mwangalie abdullahi bn zaidi lansari radillahu anhu waardah watu wanamuuliza ewe abdullah bn zaidi lansari We, ulionana na mtume muhammadin salala salm ebu tuambie tuonyeshe namna gani alivyotawadha mtume salallai sallama anaitisha chombo ambacho kina maji anaanza kutawadha kipengele kipengele mtume alifika kwenye mikono akatawaza hivi alifika kwenye macho kwenye, kwenye usu akatawaza hivi kwenye kwenye