وقصد رضا رب العباد إن الصلاة أوحي سالكة بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله قولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani إسلام zangu wa Islam nakuhusieni pamoja katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanau wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin alaihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mwenyezi mungu subhana wataala atujaalie tuye miongoni mwa hao ao atakaomfuata mtume muhammadin salllahu laihi wasalama kwa weme mpaka siku ya qiama amin amina ya alalamin ndugu zangu katika imani ndugu zangu wa islamu tunaendelea na kipindi chetu cha kukumbushana mambo ya dini yetu na leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo kwa sababu katika vipindi vilivyotangulia ndugu zangu katika imani tulikuwa tukikumbushana mambo ya udhu namna alivyotawadha mtume saalwsaa kwa hiyo tukafika mpaka hatua ya mwisho kwa maana kuanzia mwanzo wa udhu wa, wa mtume muhamadi sasala mpaka mwisho wake na kila kipengele ndugu zangu katika imani katika darasa iliotangulia tulikuwa tunakitolea ushahidi kwenye mikono mtme s alitawadha tukatua dalili yake ima ndani ya qurani au katika hadithi sahihi za mtume slsalama ikiwa ni ndani ya qurani ni katika surati maida sura ya tan aya ya 6 alipokuwa akielezea mwenyezimungu subhanawataala namna ya kutawadha kwao tukataja viungu ambavyo mwenyezi mungu alivitaja ndani ya qurani na vilevile vile tukataja katika hadithi ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume muhammadin salawsalama ima kaipokea imamu bukhari au kapokea imamu muslim au amepokea wati wawili au amepokea ashabu sunan abu daudi tirmidhi nasa ibnu maja au vilevile vile imamu ahmad na wanashenu wengine imamu lbaihaqi na imamudari utni na wengine ambao tumewataja katika vipindi vilivyotangulia kwaiyo leo insha llahu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda tutakumbushana na jambo lingine hili jambo waislamu linafungamana na vipengele tulivyovitaja nyuma kwa maana linaungana na darasa la nyuma ni jambo ambalo linahusiana na ahkamu ludhu hukumu za udhu waislamu katika udhu kuna vitu vitatu ambavyo wamevitaja wanachuoni kitu cha kwanza kuna shuruti sharti za udhu na hizi sharti la budda minha hasabi limkani liyakuna lwudhuu sahiha kwaio hizi sharti za udhu ni lazima zitekelezwe ni lazima mtu azifanye ili udhu wake uwe sahihi ni lazima haya masharti vile vile katika udhu wa islamu kuna furudhi kuna mambo ambayo ni ya faradhi vile vile kuna wajibati vile, vile kuna sunani kwa hiyo ndugu zao katika imani tutaanza na kutaja furudhu au miongoni mwa shuruti kabla ya furudhu tunataja shuruti luduu sharti za udhu wanasema wanachuoni sharti za udhu ni nane wakihitaji ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ya tano ya sita ya saba ya nane masharti manane inatakiwa yakamilike ili udhu wa mtu uwe sahihi kwa haya masharti kuna masharti ambayo ni mutafakun aleihi wamekubaliana wanachuoni kwamba haya masharti ni sahihi takiwa mtu ayafanye na kuna mengine wametofautiana tutakuja kuyataja sharti la kwanza ili udhu wa mtu uwe sahihi uwe kamili la kwanza alislam mtu awe muislam ili ni sharti la kwanza sharti la pili alaql mtu awe na akili sharti la tatu atamyiz mtu awe na upambanuzi kwamba mimi ninafanya kitu fulani awye anafahamu kitu ambacho anakifanya na sharti la nne ni aniya mtu kuweka nia haya masharti yana kinyume chake kinyume cha muislamu nini kafir kwa maana kafiri anapotawadha udhu wake haukubaliwi katika shati la kwanza la mtu kukubaliwa udhu mtu awe muislam kinyume chake ni kafiri kafiri anapotawadha udhu wake haukubaliwi shati la pili ili mtu udhu wake uwe kamili baada ya kuwa ni muislam al mtu kuwa na akili almajinun mtu ambaye ni mwendawazim hana akili wake haukubaiwi jambo la tatu atamyizi mtu kupambanua kwamba mimi ninakifanya kitu fulani mtoto wake haukubaliwi yule mtoto ambaye hana tamizi kuna watoto ambao umri wao ni mdogo lakini yuko na tamizi anajua kwamba iki kinafaa iki hakifai iki ni halali iki ni haramu lakini ambaye tunamkusudia katika udhu ni yule mtu ambaye hana tamizi hajui kwamba udhu ni sheria sio sheria naruhusiwa kufanya hiki kitw ausiruhusui hajui kupambanua vile vile mtu mwingine na katika sharti lingine ni nia kuweka mtu anaweka nia kwamba mimi naweka nia kwa ajili ya kutawadha mtu akiweka nia kwa ajili ya kuondoa uchovu mwilini maanaki wezekana mtu anakuwa ni mchovu mwili umechoka hauna nguvu sasa anaona njia ya kupata nguvu ni kutawadha ili aondoe ule uchovu koo nia yake sio kwa ajili ya kutawadha kwa ajili ya sala au kwa ajili ya allah subhanau wataala nia yake ni kwa ajili ya kuondoa uchovu huyu vilevile wake unakuwa auba au ikiwa mtu atawadha kwania labda ya kuondoa baridi mwilini ili yajisikie mwili huko uwe safi anaona vile vile jambo la, sit, la tano katika sharti za udhu anyakuna luduu tahura haya maji ya kutawadha haya yawe safi kwa maana nyingine kinyume chake mtu atapotawadha na maji ambayo sio safi udhu wake haukubaliwe na maji kuwa safi haya maji nitakiwa yasiwi na sifa tatu haya maji ya kutawadha yasiwi na moja miongoni mwa sifa tatu jambo la kwanza haya maji yasio yasiyomebadilika harufu kwa maana unapoyanusa unasikia harufu tofauti maji yasio na sifa kama yie jambo lingine rangi maji rangi yake inafahamika asa maji anapobadili rangi aya maji hayafai mtu kutawadha na jambo la tatu aa ile ladha ya maji mtu anapokunywa maji anasikia kwamba aya maji yana ladha fulani maji yanajulikana ikiwa maji ni masafi mtu anapokunywa anajua maj masafi lakini unapokunywa maji ukasikia ladha yake ntofauti aya maj ayfat aya ni masharti matatu inatakiwa yasiwi yamepatikana katika maji kwa mana nyingine yale maji yakutawadha yawe safi hayana haya masharti matatu au hayana kitu kimoja kati ya mambo matatu rangi harufu naladhamayapouaffaa aki ma anapoua mtuha hili ni jambo la tano jambo la sitandugu katika imani katika sharti za udhu anyakuna lmau mubaha haya maji ya kutawadha yawe ni maji ya halali kwa maana yasii ni maji ya wizi mtu ameiba maji alafu haya maji anatawadha hapana na ili sharti wametofautiana na chuoni kuna ambao wanasema ya kwamba mtu akitawadha na maji ya wizi udhu wake haukubaliwi ikiwa udhu haukubaliwi anauu ni batl na ikiwa uu ni bal akenda kusali kwa sababuuakukubaliwa nmvllaaataa mtu ambaye ametawadha na maji ya wizi kaiba maji alafu ndio akatawadha nayo akisali na huyuudhu wa maji ya wizi sala yaketakubaliwa lakin aaataam yani nimfano mtu anaiba msala alafu anatandika pale chini alafu anasalia juu ya msala aliyoiba na kanzu ya wizi sala yake haikubaliwi wanachweni wengine wakasema hapana sala inakubaliwa lakini huyu atapata madhambi ya, kui, ya, ya ule wizi wa kanzu vile vile wengine akasema wakatolea mfano mtu ambaye anaenda maka kuhiji hasa ameenda maka lakini zile pesa ni za haramu kadhulum ndio kapata pesa akaenda maka je huyu mtu hija yake inakubaliwa wengine wakasema kwa sababu hija zile mali zake ile nauli ile zadi iliyotumika wakati wa hija imechanganyikana na vitu vya haramu ni kwamba hija haikubaliwi wengine wakasema hapana hija inakubaliwa lakini atapata madhambi ya, ku, ya kufanya ile dhulma au kuiba zile pesa za watu kwa ajili ya kuendea maka Albu, almuhimu ndugu zangu katika imani hili sharti ni miongoni mwa mashati ambayo wanachooni wametofautiana rahimahumllahu kunambo wanasema kwamba mtu akitawadha na udhu wawizi yale maji ni ya wizi kwamba uuakubaliwiakasema akubaliwa kwa, kwa kutoka kwenye khilafu tofauti wanachooni ni vizuri muislam atawadhe maji ambayo ni mubaha maji ambayo ni yahalali na walatawadh katika maji ambayo iya jambo lingine nduguza katika imani katika masharti ya udhu ambalo na hili jambo la, si, la saba vile vile wametofautiwana na chooni ni kwamba anyasbikahu alistinjau au listijmar kwamba mtu kabla ya kutawadha inaetakiwa aanze kwenda chooni ima haja kubwa au haja ndogo au vyote viwili na katika kipindi kilichotangulia O katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana kwamba katika hadithi ambazo amezitaja mtume muhammadin salla salama na masahaba anhum masahaba wote ambao walitusifia udhu wa mtume muhammadin salllai salama hiki kitu akukitaja kuanzia hadithi ya uthman bnu afani radillahu anhu ukiangalia hadithi ya abahureira raiallah nu ukiangalia hadithi ya ali bin abitalibi ra ukiangalia hadithi ya abdullahi bn zaidi lansari ra ukiangalia hadithi ya biisha raillahna hadithi za masahaba wakina madhi bun jabali wakinaanas bnu maliki wakina bulali bn rabaha namno alivokuwa akiusifu udhu wa mtume sas wakina abdlah b ablla bbas wote hawakutajaya kwamba alikuwa mtume s salama anapotaka kutawadha anaanza kwenda chooni wote walikuwa wakiambiwa na wenzao mfano wangalia hadithi ya, ya uthmanu bun afani radillah anhu aliwaambia watu kwamba nataka niwaonyesheni namna alivyotawadha mtume muhamadin salama akaitisha maji kwenye chombo halafu akaanza kutawadha hakuanza kuanza kwenda chooni kwa sababu ingelikuwa mtume slasaa alianza kwenda chooni basi na othman bn afani radillaanu angeanza kuenda chooni baada ya maji kuwa tayari akaenda chooni akitoka chooni halafu anatawadha akimaliza kutawadha alafu anawambia mtume sla kabla kutawadha ameanza kwenda chooni lakini wapokezi wote wa hadithi zaidi ya masohaba kumi waliopokea hadithi za mtume slasaa za kuelezea udhuu wake hawakutaja hili sharti kwamba mtu anapotaka kuanza kutawadha ntakiwa aanze kwanza kwenda chooni ko sio katika masharti ya udhu ndugu za katika imani mtu yupo safi hana haja ndogo wala haja kubwa alafu anataka kutawadha aanze kwanza kwenda chooni sio katika masharti jambo lingine ndugu za katika imani na hili jambo la nane au sharti la nane hasa linawahusu wanawake wakina mama wakina dada wakina shangazi shati lenyewe wakati wa kutawaza inatakiwa mtu aondoe ma yamnau usula lmai ila ljildi aondoe vitu ambavyo ni sababu ya kuziwia maji kufika kwenye ngozi kuna baadhi ya wanawake wakina mama wakina dada ambao wameolewa kwa ajili ya mambo ya kujipendezesha kuwafurahisha waome zao kuna rangi wanazipaka kwenye makucha mtu anapaka rangi za kucha hizi rangi za kucha zinaziwia maji kufika kwenye ngozi kwa hiyo mwislamu anapotaka kutawadha mwanamke ambaye ameweka rangi ya kucha inatakiwa ile rangi aiondowe asitawadhi hali yakuwa ile rangi ipo kwenye makucha akifanya hivyo udhu wake utakuwa na matatizo kao katika masharti ya udhu ndugu zangu katika imani wakina mama tunawakumbusha kwamba wakati unapotaka kutawadha jiangalie kwenye makucha yako ikiwa kuna rangi ya kucha basi ile rangi iondoe ukishaiondoa alafu ndio uanze kutawadha na ni vizuri ikiwa mwanamke anataka kupaka rangi ya kucha haijakatazwa ni miongoni mwa, mwa vipambo ambavyo anaruhusiwa mwanamke kujipamba vizuri angalie zile siku ayamu l haidh zile siku za hedhi labda ukiwa na labda ada yako ni siku tatu au siku tano au siku saba jipake au ukiwa katika yaani katika wilada umemaliza kujifungua kwa maana utakaa muda mrefu bila kusali jipake lakini ikiwa mwili wako upo safi aupo kwenye siku zako unajua umemaliza kusali ya dhuhuri baada ya muda mfupi la asiri taingia halafu unajipaka hii rangi ya kucha ni kwamba tukuwa unapata usumbufu wa kuiondoa ile rangi kwao ni vizuri mwanamke unapotaka kujipaka rangi ya kucha ukitaka kutawadha basi ile rangi iondoe ili almuhimu mwanamke usiweki kitu ambacho kitaziwia maji kufika si kwenye makucha tu vilevile hata mwilini ikiwa kuna rangi utajipaka mwilini hii rangi itakuwa ni sababu ya kuziwia maji kufika kwenye ngozi basi hiyo rangi inatekea uiondoe sio rangi tu hata kitu chochote ambacho kinajulikana kwamba hiki kinaziwia maji kufika kwenye ngozi inayotekiwa ukiondoa wakati wa kutawadha haya ni masharti manane ndugu zangu katika imani ambayo wanachuoni wameyazungumza kuhusiana na masala ya udhu vile vile baada ya haya masharti manane na hili la nane la mtu kuana vitu vya kuziwia maji kufika kwenye ngozi kuna wale ambao wanafanya kazi ya samaki asa samakianamtengeneza kuna tule tuvitu tupo juu ya mgongo wa samaki baadhi ya watu wanatuita magamba ya samaki kwao mwingine unakuta tule tumemrukiarukia kwenye mikono hasa wakati wa kutawadha tule tunaziwia maji kufika kwenye ngozi kabla ya kutawadha nitakiwa tule utuondoe vilevile vile mtu ambaye labda ni, ni mchinjaji kwao anachinja damu inamrukia kwenye mikono na kwenye miguu asa ile damu inapokauka ni kwamba ukitawadha maji hayafiki kwenye ngozi ko vizuri ni kuanza kuosha ile damu kwenye mikono na kwenye miguu ile damu imesha toka alafu ndio natawadha haya ndugu zangu katika imani yalikuwa ni miongoni mwa masharti manane ambayo wanachuoni wameataja ya udhu vile vile niz katika imani kuna furudhu ludhu yaani faradhi za udhu hata zamani tulikuwa tukifundishwa tunaimbishwa kam furudhu furudhuludhu furudhuludhu isita ni ngapi faradhi za udhu faradhi za udhu ni sita watu wanaimbishwa ki faradhi za udhu ni sita ambazo wamezitaja wanachuoni jambo la kwanza hasululwaji ni kuosha uso unauosha uso kamili katika darasa liliotangulia tulionyesha namna ya kuosha uso na uso unaanzia wapi hadi wapi tusirejei ili tukawa tuna kariri, kariri maneno kwao tulionyesha namna ya kuosha uso na uso unaanzia unaanziawapi na unaishia wapi na kuosha ngapi kwa katika fardhi za udhu ni kuosha uso, uso li ni jambo la kwanza nai jamoassamltaja mwenyezimgu katika suratmaida sura ya tano aya ya sita jambo la pili kuosha mikono miwili kalifanya mtume salaa salama na vilevile vile kalitaja mwenyezimungu ndani ya qurani katika ile surati maida aya ya sita jambo la tatu ni kupaka kichwani kaeleza mwenyezi mungu na kaonyesha ka namna ya kupaka maji kichwani mtume muhammadin salallahuali salam na tulielezana katika kipindi kilicho vipindi vilivyotangulia na katika faradhi za udhu jambo la nne ni kuosha miguu kuosha miguu miwili miguu inaoishwa vipi tuliona katika vipindi vilivyotangulia namna gani alivyofundisha mtume muhammadin sallahu lai wasallama na jambo la tano ni atartibi mpangilio na tukaonyesha namna ya mpangilio namna alivyofanya mtume wetu muhammadin salasalama na jambo la sita na la mwisho almuwalati kwa maana unaosha kiungo ukimaliza kuosha kiungo unaenda kwenye kiungo kingine hizi ni miongoni mwa sio inafikia unaosha mkono umemaliza kuosha mkono halafu unakaa unaongea na mwenzako mnaongea imepita dakika kumi ndo nachukua maji unaosha mkono mwingine huyu naku meshaku labda ikiwa maji ni madogo hapo hamna matatizo au labda maji ya, yanatoka kidogo kidogo kwenye bomba hapo hamna tatizo lakini maji yapo huku unatawaza umemaliza kwenye mkono unakaa unakaaunaweza kupiga story au unatawaza kwenye mkono umemaliza kutawaza kwenye mkono wa kulia unakaa unaangalia picha unaangalia picha ikimalizika ndio nakuja unaendelea kwenye mkono mwingine haifai ufatanishe kiungo baada ya kiungo umemaliza mkono wa kulia unakuja mkono wa kushoto ukimaliza mkono wa kushoto unakuja kichwani umeapaka ukimaliza kichwani unakuja kwenye masikio ukimaliza kwenye maskio unakuja kwenye mguu wa kulia ukimaliza kwenye mguu wa kulia unamalizia kwenye mguu wa kushoto unafanya mpangilio almuwalati unafuatanisha vile vitu kama alivyofanya mtume wetu muhamadin saa lawsaaa haya ni masharti ya udhu au furudhu lhudhui vilevile vile, kuna suani hudhu ambazo zimehtajwa na wnachooni kama ni miongoni mwa mambo ambayo ni, masu, ni ya sunna kwa maana mtu akiacha wa hudhu wake utakuwa ni kamili lakini akifanya kuna sababu nyingi zinapatikana katika hayo mambo ya sunna ni mswaki mtu unapiga mswaki na kama tulivyoeleza katika kipindi kilichotangulia jambo la kupiga mswaki ni usafi na vile vile mtahara fa unaosafisha mdomo unakuwa katika hali nzuri sio meno na, njano, na, na rangi ya njano kinywa cha mtu kinakuwa na harufu mbaya akiongea yani mbele yako ni, ni harufu ambayo inatoka chooni Ili haifa, kuwa kama hii. Vile vile zaidi, yani na kama mtu anapopiga mswaki hili jambo linamfurahisha sana mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataal jambo la kupiga mswaki ni miongoni mwa mambo ambayo ni ya suna aliyafanya sana mtume wetu muhamadi saasa na katika mambo ambayo ni ya sua ni vilevile vile, viungo vya kutawadha kuosha zaidi ya mara moja ikiwa ni mkono faradhi ni kuosha kila kiungo mara moja mara moja lakini utapoosha mara mbili au mara tatu ni miongoni mwa suna ndugu zangu katika mani vilevil katika mambo ambayo ni ya sunna inatakiwa mtu ayafanye katika udhu ni vile viungo ambavyo alivitaja mtume salallahu alaihi wa mtu vikamilishe kwa maana kwenye mdomo na kwenye mapua sionoosha mdomoni alafu kwenye mapua unaacha mbao faashskio moa s linin uaachambo byoa na kiyafanya kiukamilifu mwenyezimngu subhanawataala anampa malio ambayo ni makubwa kwasababu atakua mechanganya vitu viwili mambo ya faradhi na akachanganya mambo ya suna kwa wakati mmoja o atafutiwa madhambi yake atapandishwa daraja na vilevile vile, atapiwa thawabu na kila hatua anayoipiga kuelekea msikitini afahamu ya kwamba mungu subhanahu wataala atamwandikia thawabu kwamba alikuwa anafanya ibada za sunna kwa hiyo ndugu zao katika imani kwa haya machache kwa leo insha allahu tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakutana katika kipindi kijacho mapenziyake mweyezimngusuw atupe kila lakheri mwenyezimngu atuepushwe na kila shari mwenyezimungu atufanyiwe pesi katika maisha ya dunia mwenyezimungu tunamwomba atufishe alioknisla tunamwomba mwenyezimngu atufufue siku ya iama nyuma ya mtumiwetuuhaa سبحان <سؤال> ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته يا الله يا الله يا الله يا الله يا الله