وقصد رضا رب إن الصلاة هي الضياء، إن الصلاة هي الضياء. <applause> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم ينفخ في السور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله usikum wa nafsi bitaqwaallah faqad faza almutaqun ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin salahu lahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie sisi waislamu tuwe miongoni mwa wafuasi wa mtume muhammadin salllahu laihi wasalama ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kuomsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislamu tunaendelea na kipindi chetu cha kukumbushana mambo ya dini na leo insha allah tutakumbushana jambo jipya katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana sharti za wudhu na faradhi za wudhu na mambo ambayo ni sunna katika wudhu leo insha allah tutakumbushana mambo ambayo yanahusiana na ahkamu almasu ala lkhufain wa ghairihima min alhawail namna ya kupaka kwenye khuffaini waislam kuna vitu ambavyo vinaitwa khofu hivi vitu zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama vilikuwa vinavaliwa kama viatu yaani ndio viatu mtu anatengeneza khofu kutokana na ngozi sababu asli ya khofu inatengenezwa kutokana na ngozi hasa ile ngozi inatengenezwa mfano wa kiato halafu mtu anakuwa anavaa yani hofu namna ilivyo yani nataka kufanana fanana na, na soksi aljaurabu au sharabu ko soksi namna ilivyo ikiwa mtu mfano ataweka atapakia kartasi ndani ya soksi mifuko mifuko alafu zile soksi zikajaa namna ilivyo soksi ndiyo mfano wa khofu namna ilivyo kwayo hofu kuna namna ambayo inaruhusiwa kisheria mtu wakati wa kutawadha anapaka juu ya hofu yake na wala havui ile hofu alafu akatawadha kwenye miguu mguu akauweka maji hapana anaruhusiwa kupaka wakati gani anaruhusiwa kupaka tutakumbushana ndugu zangu katika imani katika somo letu la leo wislam dini yetu ni nyepesi na wala hamna uzito wala tabu wala matatizo dini yetu ndugu zangu katika imani inaendana na wakati sio kama wanavyosema baadhi ya watu kwamba baadhi ya mambo yalikuwa ni zama za mtume ssma peke yake haya mambo yalishapitwa na wakati la ila illallah mislam unafikia kusema hivyo kwamba haya mambo lishapita na wakati haya alikuwa ni zama za mtume saa salama hizi ni zama mpya zama za karni ya ishirini na moja zama ya, ya, za sayansi na teknolojia la ilaha lilaha allah tutaacha dini ndugu zano katika imani ikiwa kambeti haya mambo yalikuwa ni zama za mtume tu zama zetu haifai haya mambo kufanyika tutaharibu dini tutaishi kama wanyama kila mwenye lake anaweka ndani ya dini ya mwenyezi mungu subhanahu taala lakini dini yetu ya kiislamu sheria yetu kuanzia qurani na sunna sahihi za mtume muhamadin salllah alaihi wasalama zinafanya kazi likulli zamani wa makani kila zama na kila sehemu asubuhi na jioni wakati wa raha na wakati wa shida sheria ya dini yetu ya kiislamu inafanya kazi sio kwamba ni wakati wa raha tu ndio sheria inafanya kazi wakati wa shida hamna kufa hapana dini yetu inaendana na pakitokea mazingira fulani utakuta kuna mambo katika dini anaelezea hayo, hayo mazingira hiyo hali fulani al muhim uwe ndani ya dini vilevile vile katika masala ya khofu katika khofu ndugu za katika imani mwenyezimungu subhanahu wataala kupitia mtume muhamadin sa salama alituambia masala ya khofu na akatufanyia urahisi katika ndani ya qurani mwenyezimungu subhanahu wa taala ameeleza masala ya hofu masala ya kufanya mashi kupaka. kupaka ima wakati uli wakutawadha kichwani au kwenye miguu kuosha lakini vile vile wakati mwingine kwenye miguu mtu anaweza ukaosha au ukapaka sio napaka mguu wenyewe hapana ikiwa mtu amevaa hofu au mtu amevaa soksi mtu anaruhusiwa kupaka wakati mgani anapaka ni masharti ambayo tutayaeleza ndugu zao katika imani jambo la kupaka kwenye hofu au soksi ni jambo ambalo halina shaka ndani ya dini yetu ya kiislamu anasema hasani al basari rahimahullah waradhiyo anhu ya kwamba nimeelezewa na watu sabini katika masohaba wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kwamba jambo la kupaka kwenye hofu ni jambo la sheria watu sabini wamemwelezea hasani l baswari rahimahullahu kwamba ni sheria kupaka anasema imamu nawawi rahimahullahu ya kwamba imepokelewa masohaba wengi ambayo hawana idadi wanaoelezea masala ya kupaka wakati wa kutawadha kwenye hofu anasema imamu ahmad bnu hambali rahimahullah ya kwamba katika mambo ambayo sina shaka nayo ni mambo ya kupaka anasema kuna hadithi 4 za mtume muhammadin sala lla salama zinaelezea masala ya kupaka kwenye hofu vile vile anasema alimamu lmundi ibnulmundhiri ibnu rahimahullahu ya kwamba jambo la kupaka ni jambo ambalo ni ijimaa yaani wamekubaliana na chuoni wote ahlusunna waljamaa wanakubaliana ya kwamba jambo la kupaka kwenye hofu ni jambo ambalo ni la sheria ila pakajitokeza baadhi, baadhi ya makundi ambayo ni muptadia ni makundi ambayo ni ya bidhaa wenyewe wakakanusha hilo jambo lakini kauli ambayo ni sahihi haina shaka ndani yake jambo la kupaka kwenye hofu ni jambo ambalo ni la sheria limethibiti kwa mtume wetu muhammadin salallahu laihi vile vilevile dukuzaa katika imani kupaka kuna masharti masharti ya kupaka jambo la kwanza ili mtu wakati anapotaka kutawadha anaruhusiwa kupaka juu ya hofu au kupaka juu ya soksi zingatia vizuri ndugu yangu mwislam ambaye una tabia ya kuvaa soksi na ukavaa viato hasa umefika muda wa sala ukavua vile viato halafu ukatawadha ukifika kwenye miguu unapaka zingatia haya masharti ili uyatekeleze ndio unaruhusiwa kupaka lakini kama hutuyatekeleza ya masharti fahamu ya kwamba ukiwa unapaka utakuwa unakosea na udhu wako utakuwa na matatizo nasala yako ikiwa udhuna matatizo vilevile vile nasala ya mtu itakuwa na matatizo mbele ya mwenyezimungu subhanahuwataala jambo la kwanza katika mambo ambayo anaruhusiwa mtu kuyafanya ili apake sharti la kwanza huyu mtu awe amevaa hofu au amevaa soksi akiwa na twahara akiwa na udhu kwa maana mtu umetawadha umemaliza kutawadha ukavaa hofu au ukavaa soksi asa kipindi cha sala kikifika wewe unaruhusiwa kuvua, kuvua vile viato halafu ukatawadha ukifika kwenye miguu wewe ni kupaka tu hili ni sharti la kwanza mtu awe ametangulia ame kuwa na tahara na hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim hadithi maarufu hadithi ya almughira bn shuba radillahan arda siku moja alikuwa pamoja na mtume sala lla sallama halafu mtume akawa natawadha wakati anatawadha mughira anasema nikainama ili nivue, nivue hofu za mtume salaal wasalam mtume akasema laa dahuma viache hofu ziache akasema fainni adhaltuhuma tahirataini mimi wakati nimevaa hizi hofu nimezivaa na tahara nimezivaa nikiwa na udhu lhili i sharti la kwanza mtu mpaka awe aruhusie kupaka juu ya soksi au juu ya hofu awe amevaa zile au amevaa zile soksi akiwa ameisha ili ni sharti la kwanza sharti la pili wanasema wanachuoni hizi hofu au soksi ziwe ni mubaha ziwe ni soksi za halali kwa maana zisiwi ni soksi za wizi mtu ameiba soksi sokoni au dukani alafu wakazivaa alafu wakati wa kutawaza umefika alafu wanapaka juu ya soksi hapana hiruhusiwi inatakiwa soksi ziwe za halali wanasema wanachooni ya kwamba kwa sababu vitu ambavyo ni vya haramu haviruhusiwi mtu kuvihalalisha kitu ambacho ni cha haramu hauruhusiwi mtu kukifanyia jambo la halali kwa maana soksi ni za haramu hasa unataka kutawaza ili upake nikwamba uruhusiwi kwa sababu ni za haram takiwa upake soks zikiwa ni za halali vilevile wakatoa wanachooni mfano ya kwamba ikiwa mtu msafiri ikiwa ni mwezi mtukufu wa ramadhani anaruhusiwa kufungua na vilevile anaruhusiwa kupunguza sala asa hii safari tekiwa ni safari ambayo ni mubaha hiyo ni safari ambayo ha sio ya haramu ikiwa mtu anatoka dar salam anaelekea tabora anatoka dar daressalam anaelekea mwanza anatoka dar daressalam anaelekea kigoma lakini safari yake ni ya haramu anaenda kuuza madawa ya kulevya anaenda kumfata kimada chake kule huyu mtu haruhusii kupunguza sala japokuwa ale masafu ya kupunguza sala yamefika huyu haruhusii kupunguza sala kwa sababu safari yake ni ya maso ya safari yake ni y haramu huyu mtu kama ni mwezi wa ramadhani haruhusiwi kufungua kwa sababu safari yake ni y haramu mtu anatoka nairobi anatoka nairobi anaelekea mombasa kwa ajili ya kwenda kuuza madawa ya kulevya kwa ajili ya kupeleka mirungi miraa haifai kufungua au kupunguza sala mtu anatoka nairobi anaenda mwambasa kwa ajili ya kumfata mwanamke wa haramu ili wazini naye huyu haruhusii kupunguza sala wala haruhusiwi kula mchana ikiwa ni mwezi mtukufu wa ramadhan japokuwa masafa ya kula na kupungua sala yamefika mtu anatoka bujumbura anaelekea makamba kilomita za kupunguza sala kilomita hatatu zimeshafika lakini huyu haruhusiwi kupunguza sala ikiwa anatoka bujumbura anaelekea makamba kwa ajili ya kumfata malaya wake kwa ajili ya kumfata kimada chake hii e ni safari ya masia ni safari ya haramu mtu anatoka kinchasa anaenda goma anatoka kinchasa anaenda uvira kwa ajili ya kumfata mwanamke waharam huyu haruhusiwi kupunguza sala wala haruhusiwi kula mchana mtu anatoka kigali anakuja bujumbura kwa ajili ya kumfata malaya kwa ajili ya kumfata kimada chake uu haruhus kupunguza saa wala haruhus kula mchana ikiwa i mwezukufama asababu gani kwa sababu ile safari ni safari ya masia vilevile wanasema wanachuoni ikiwa mtu ambaye amevaa hizi ni zawizi kaiba asaharuhusui kupaka kwa sababu jambo la kupaka ni jambo ambalo lina halali ni la sheria lakini hiisoksi ni za haramu kwahio umefanya kitu cha haram usifanyi cha halali ndani ya kile cha haram ilil i miongonimwa mashate ambayo wanachoni wameyataa ili mtu aruhusiwe kupaka kwenye soksi zile soksi ziwe ni mubaha ziwe ni za halali zisi niza haram vilevile ndugu za katika imani katika masharti ya kupaka inatakiwa soksi au hofu iwe ni satira kwa maana iwe inaenea mguu mzima isi zile soksi zimechanika chanika yani kama zimeliwa na panya vile yani mtu akiangalia anasema yani mtu akiivuta ile soksi mguu wote unabaki nje i haifai kupaka huyo takiwa aivue hii soksi vilevile vile hofu ikiwa hofu imeshachanika chanika chanika yaani mtu akitembia na ile hofu miguu yote ipo nje yaani imebaki ni sehemu dogo tu katika ile hofu huyu haruhusiwi kupaka huyu anaruhusia kuivua ile soksi aoshe mguu sharti lingine wanasiemu anachuoni inatakiwa yani hii soksi iwe imebana ao hofu hiyo imebana mguu kama soksi mtu anavyovaa inaenea mguu na vile vile hofu hiyo imeenea mguu isi ile hofu umeivaa labda hu ndio mguu sasa ukaivaa ile hofu ikaishia humu alafu hii mguu sehemu nyingine ukabaki kuwa nje hapana au soksi umevaa soksi ukaivaa soksi inaishia hapa hii sehemu yote ya mguu inabaki kuwa nje hairuhusiwi kupaka inatakiwaa kipande ukavue katika masharti ile sosi iwe bana imeenea mguu mzima unavaa soikama itshashsh mtu haruhusiwi kupakadkata ni miongoni mwa masharti ambayo mtu anaruhusiwa yatekeleza ili apake katika soksi zake au apake kwenye hofu sasa ni muda gani mtu ambaye sio msafiri mtu ambaye ni muqimu ni mkaazi huyu anaruhusiwa kupaka siku moja kwa usiku na mchana yaani usiku na mchana ndio anaruhusiwa mtu kupaka kwenye hofu zake au kwenye soksi ikiwa mtu sio msafiri lakini ikiwa mtu ni msafiri anaruhusiwa kupaka kwa muda wa siku tatu kwa usiku na mchana hii ni mambo au ni hadithi ambayo ameitaja mtumu wetu muhammadin salallahu laihi wasalama akawaambia masahaba ya kwamba muqim mtu ambaye sio msafiri anaruhusiwa kupaka biyaumin wa laila usiku na mchana lakini kama ni musafir bhaaayam walaalihinna an yani, mchana na usiku kwa muda wa siku tatu msafiri anaruhusiwa kupaka n yani, amevaa soksi zake akienda haja ndogo akienda haja kubwa akitaka kutawadha havui zile soksi wala havui zile hofu yee akitawadha akifika kwenye hofu au kwenye soksi yee ni kupaka tu muda wa siku tatu kama ni msafiri lakini kama sio msafiri anapaka kwa usiku na mchana kwa muda wa siku nzima namna ya kupaka kwenye hofu au kwenye soksi ikiwa mtu amevaa soksi labda huu ndio mfano ndio mguu huyu na soksi umeshaivaa sasa wanasema wanachuoni ya kwamba huyu mkono wa kulia unauroanisha unakuwa na maji halafu huu ni mguu wa kulia sasa baada ya huyo mkono wa kulia kuwa na maji sasa unapaka kwenye mguu wa kulia unapaka mpaka juu hapa mpaka kwenye saak unapaka hivi sio kurohanisha hapana unapitisha hivi na mkono wa kushoto unapaka kwenye mguu wa kushoto nwakatofautisha kwamba mkono wa kulia unapaka kwenye mguu wa kulia na mkono wa kushoto unapaka kwenye mguu wa kushoto wengine wakasema hapana ukifanya bila aksi hamna tatizo kwa maana mkono wa kulia unapaka juu ya mguu wa kulia na mkono wa kulia unapaka juu ya mkono wa kushoto au mkono wa kushoto unapaka juu ya mguu wa kulia, kulia au mkono wa kushoto unapaka juu ya mguu wa kushoto almuhim mtu ukitumia hii njia alhamdulillah ukitumia hii njia alhamdulillah wo almuhim namna ya kupaka ni, maji, ni mkono kitanga cha mkono unakiweka maji halafu unapaka hivi na kupaka inakuwa ni mara moja viungo vingine ikiwa utatawadha kwenye ile njia ya kila kiungo maratatumara tatu kama tulivyoeleza katika, katika darasa iliotangulia lakini ukifika kwenye kupaka unapaka ni mara moja hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasallama na vile vile wale watu ambao wameumia mtu kawekwa kimuhogo piopio sasa pio. wakati wa kutawadha vile, vile nitakiwa apake ikiwa iko na piopio limeanzia hapa yaani mkono umekaa hivi alafu shingoni kuna kamba sasa wakati wa kupaka kwenye mkono nitakiwa apake piopio pio lote ile na ikiwa labda piopio limeanzia hapa hadi hapa alafu hii sehemu iko wazi ntekiwa hii sehemu apake alafu hii sehemu aweke maji na ikiwa kama akiweka maji labda ile donda litakawia kupona au ile jeraha huyu haruhusiwi kupaka anatawadha ana sehemu nyingine vile vilevile ikiwa mtu yuko na na matatizo mtu iko na matatizo sasa hawezi labda ana kuoga ili kuondoa ile janaba anaweza akafa labda ana jeraha kichwani mwili mzima na madonda hasa akioga kwa ajili ya kuondoa janaba anakufa huyu haruhusii kuoga ntakiwa huyu anaruhusiwa kutayamam anaruhusiwa kutayamam na wala haruhusii kuoga na akioga anajijua ya kwamba mimi nikioga haya maji nitafikwa na madhara hili donda ili, itakuwa ni sababu ya mimi kufa huyo akifanya hivi atakuwa anaingia katika hukumu ya watu ambao Wamezi, wamejiua wenyewe wamejiua nafsi zao dini yetu ndugu zangu katika imani ni dini ambayo ni nyepesi haina uzito mtu ambaye amevaa soksi zake yuko na tahara yuko na udhu akavaa viato anatoka muda wa sale umefika ye anaruhusiwa kuvua viato haruhusii kuvua soksi kuna uzito wewe paka msafiri mara kuvua viato mara kwa mara na soksi akitaka kusali hapana mtume saasalama akamwekea aka muda siku tatu ukienda haja ndogo ukenda haja kubwa hauvui ila min janaba isipokuwa mtu akiwa na janaba umelala umejiotolea umelala na soksi zako hapo sasa ntakiwa uoge na ukioga ntakiwa uvue zile soksi na ukivua soksi tkazta kutawadha upya lakini kinyume na hapo ndugu zako katika imani mtu wakati wa kuosha miguu kama umevaa soksi au umevaa hofu wewe unapaka na wala usijisumbui kuvua soksi zako vile vile ndugu zangu katika imani tumekumbushana katika darasa lilotangulia kwamba vile vile hata mtu akiwa amevaa kiremba vile vile anaruhusiwa kupaka anaruhusiwa kupaka na wala sio lazima eti aondoe kile kiremba aanze kujifungua aafu ndio apake hapana tukasema kwamba kuna baadhi ya watu viremba vo vinakuwa ni virefu yaani kiremba kinapima mita nne asahiki mtu aazungusha kichwani akizusha akimaliza kichwani kinakuja shingoni anakizungusha tena anakimalizia kichwani tena mki anakimalizia anakitupia mgongoni huku asahuy akata kutawadha akifika kichwani kuk, kuanza kukitoa kile kiremba kuna uzito anapata sheria, apana, uyu, haina haja kile atamwanake aa shunguanza kuna uzito iko mbele za watuayaata ile shungi aafu akapaka kichwani kwayo ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwao ambayo yanahusiana na kupaka na ikiwa mtu labda atawekewa bandage yani ikafungwa hapa mkononi alafu sehemu iko wazi kwa hiyo wakati wa kutawadha apa atapaka alafu huku ataweka maji anapaka huku alafu huku anaweka maji na ikiwa kwamba hii sehemu ambayo iko wazi akiweka maji itakuwa ni sababu ya ili donda kuchelewa kupona huyu haruhusii kuweka maji huko anaruhusia tu tu hii sehemu tu basi almuhimu ndugu zangu katika imani dini yetu ni dini ambayo ni swalih likulli zamani wa makani dini yetu inafanya kazi wakati wowote wakati wowote zama zozote aiangalii kwamba hapana hizi ni zama za mtume haya mambo yalikuwa ni zama za mtume tu hapana mpaka zama tulizonazo mpaka watakaokuja baada yetu mpaka kusimama kiama dini yetu ya kiislamu inafanya kazi kwa usiku na mchana wakati wowote ule k ndugu zak katika imani haya ni mambo ambayo tulikumbushana yalikuwa yanahusiana na jambo la na kupaka kw haya machache ndugu zan katika imani nadhani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhana wa taala akipenda katika vipindi vijavyo tutakumbushana mengi na mengi na mengi mambo ambayo yanahusiana na dini yetu kwa haya machache ninasema subhanaka allahuma bihamdik ashhadu an la ilaha illa anta astaghfiruka waatubu ileika سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته يا محمد سواء العباد