صلاة للصلاة وأدها و رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin salllahalaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenundo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tumekutana tena katika kipindi chetu cha kukumbushana mambo ya dini yetu leo insha allah akipenda mwenyezimungu subhanahu wa taala tutakumbushana jambo lingine leo insha allah tutazungumzia ahkamu ahkamutayamum hukmu mbalimbali ambazo zinahusiana na kutayamam katika vipindi vilivyotangulia waislam tulikumbushana udhu asa idha fuidlm ikiwa maji yatakosekana mislam hamna kusali utakaa bila kusali mpaka baada ya siku mbili baada ya siku tatu baada ya wiki maji yakipatikana ndio usali hapana dini yetu ndugu zao katika imani mwenyezi mungu subhanau wataala kuna baadhi ya mambo ambayo ameyaweka ikiwa kitu fulani kitakosekana basi kuna kingine kinakuwa ni badala ya kile kilichokosekana kwao katika uislamu ikiwa maji yatakosekana basi mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ameweka kuna kitu kinaitwa tayamu nini niimaana ya kutayamam mtu atatayamam vipi na ni masharti gani ambayo yakikamilika kwa mtu anaruhusiwa kutayamam aya ni mambo ambayo tutaelezana ndugu zangu katika imani katika darasa letu la leo jambo la kutayamam ni jambo ambalo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala amelitaja ndani ya urani و كي ينقل لك كسورة ما إذا أي ستة، سورة أي ستة، مونيزمو سبحانه وتعالى، أمتاجا تيَمّم. أيان دافو مونيزمو وأنا سيما، يا أيها الذين آمنوا، إذا قمتم إلى الصلاة، فغسلوا وجوهكم وأيديكم إلى المرافق، وأمسحوا برؤوسكم، وأرجولكم إلى الكابين، وإن كنتم جنوبة، فطهروا، وإن كنتم مرضى، أو على سفر، أو جاء أحد منكم من الغائث، أو لامستم النساء فلم تجدوا ماء فتيمموا صعيدا طيبا فامسحوا فامسحوا بوجوهكم وأيديكم منه ما يريد الله ليجعل عليكم من حرج ولكن يريد ليطهركم وليتم نعمته عليكم لعلكم تشكرون. إن سورة المائدة آية 6 mwenyezimungu subhanah wa taala kwenye aya hii ameanza na vile vipengele vya udhu kama tulivyotaja katika vipindi vilivyotangulia hii aya imekosena mambo mengi kuna mambo ya kutawadha na kuna mambo ya kutayamamu ikiwa mtu amekosa maji mungu anasema falamtajidu fa maa, fa fa, fa maa ikiwa sasa maji amekosekana fatayamamu ndekewatu watayamam nini maana ya kutayamam ndugu zangu katika imani atayamam katika lugha ya kiarabu maana yake ni kukusudia mtu kukusudia kufanya kitu ni kama hija hija maana yake katika lugha alkasd ni kukusudia na vile vile tayammam katika lugha ni kukusudia alkasdi lakini tayammam katika sheria upande wa wanachuoni wa sheria ambayo ndiyo maana ambayo tunakusudia katika kipindi chetu cha leo ni kupaka uso na, mi, na vitanga viwili vya mikono kupaka udongo au mchanga katika namna maalum ambayo ameifundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallam katika mambo ambayo ni khaswa kwa ummati muhammadin salllh lai wasalam anasema mtume saasalama ya kwamba utitu uthitu lam lamyuthahunna ahadun qabli nilipewa mambo matano haya mambo matano hakuna nabii hata mmoja alipewa kabla yangu katika mambo hayo anasema nusurtu birrobi masirati shari mimi mtume suaala sallama katika mambo niliyopewa na ummati wangu na mwenyezi mungu subhanahu wataala hawakupewa ummati uliotangulia ni kwamba ikiwa kwamba waislam wanataka kupigana vita na makafiri basi wale makafiri wanakuwa na hofu kabla waislamu hawajawafikia wale makafiri kwa muda wa mwezi mzima makafiri wanakuwa na hofu vilevile akataja ile mambo mpaka akasema kwamba wajua latilia lardhu masjidan watahura na ardhi mwenyezimungu subhanah wa taala amejalia katika ummati muhammadin sallla sallam ya kwamba ni twahir kwa maana sehemu yoyote ile muda wa sala umefika mtu unasali unaangalia muda adhuhuri imefika basi sali sio lazima uende muskitini tofauti na nyumati zilizotangulia ilikuwa muda wa sala ukifika mtu haruhusiwi kusali sehemu nyingine mpaka aende kusali ile ile sehemu maalum lakini katika ummati muhammadin salallahsallama unasafiri umefika sehemu umefika jangwani umefika mkoa fulani umefika kijiji fulani umefika wilaya fulani muda sala umefika unaingia unasali umefika msikiti fulani unaingia unasali na vilevile akajalia kwamba ardhi hii ni tahara mtu akikosa maji anatumia ardhi namna gani unatumia ardhi ni kwamba mwislamu umefika sehemu hakuna maji hakuna maji umetafuta maji kijiji kizima hawana maji hakuna mto hakuna ziwa hakuna bwawa hakuna bahari hamna maji na muda wa sala ndio ewe unafika jitihada zote za kutafuta maji umezifanya maji hamna lakini kuna mchanga kuna udongo safi unatayamam namna ya kutayamam ni vipi unapiga kwenye ule mchanga Una, hivi vitanga vyako unavipiga chini mara moja ukishapiga mara moja alafu unaviinua alafu unapuliza ushapuliza alafu unapaka usoni ukishamaliza kupaka usoni iki kitanga cha mkono wa kulia unafanya hivi na iki kushoto unafanya ibe. hapo umeshakuwa na allahu akbar angalia wepesi wa dini ya kiislamu ndugu katika hamna uzute hivi ndivyo alivyokueleza alivyoeleza mwenyezi mungu ndani ya qurani na akafafanua na akafundisha mtume muhamadi salla hivi unapiga mara moja ukishapiga unapuliza alafu unaosha uso alafu unafanya hiv basi umemaliza sio tu naonyeshati mkono, mkono, mkono mzima hivi hapana dini yetu ni nyepesi unafanya hivi tuuud na katika hadithi ya amari bn yasir radillah nhuma siku moja alitumwa na mtume muhamadi saa sallama alipofika ile sehemu amari akajiotelea anaamka asubuhi hivi anakuta kisha jiaribu akijiangalia sehemu za siri kisha jiaribu majimaji manii ametoka namna gani atasali amari anasema fatamaratu fi turabi amari ikabidi ajivurugevuruge ndani ya mchanga kama, kama kuna baadhi ya wadudu wanajivuruga kwenye mchanga anaingia kwenye mchanga yana anajimwagia mchanga mwili mzima ndio amari akafanya hivyo yani mwili mzima kichwani wapi ikawa ni mchanga mtupu kachafuka vibaya alafu ndio akasali aliporudi madina akamwambia mtume sa salama jambo ambalo limemtokea mtume alichufanya alimwambia aje akasema adhabta nafsaka mbona umejisumbua amari umeiadhibu nafsi yako umejichafua inama kana yakfika an taqula hakadha ilikuwa inakutosha ufanye hivi ndio mtume sasama akapiga chini alipopiga chini akapuliza alafu akapaka usoni na akafanya hivi basi huku ndiko kutayamam kulikopokelewa kisheria kutoka kwa mtume muhammadin salllahalh wasalam na ni hadithi ambayo ni sahihi lakini kuna hadithi nyingine ambayo imepokelewa kwamba ni kupiga dharbatani kwa maana unapiga abo so sa abao ni af hadithi ambayo ni sahihi ambayo haina shaka ndani yake ni hadithi ya amar bn yasir raillahu anhuma ni kupiga mara moja atayamumu darba walasa bidarbataaala mkono wa kulia na gaalamkono wa kushoto ponakuwa umemaliza kutayamam sasa sababu zinazopelekea mtu atayamam ni zipi kuna mambo mengi ambayo yakijitokeza mtu na tayamam jambo la kwanza idha udima l ma maji yakikosekana mtu anatayamam kama livyosema mwenyezimungu katika surati maida aya st falam tajidu maa fatayamamu saidan maji yamekosekana watu watayamam mchanga na namna ya kutayamam kama tulivyoonyesha ili ni jambo la kwanza liki, likipatikana mtu anatayamam jambo la pili idha kana maahuma yahtaju lishurbi wtabkh ikiwa mtu ipo na maji lakini haya maji aliyo anayahitaji kunywa yani ni maji yake ya kunywa na ni maji ya kupikia ikiwa atatawaza atakosa maji ya kunywa ikiwa atatawaza atakosa maji ya kupikia angalia uislamu uislam haukwambieti utawaze ukose maji ya kunywa utawaze ukose maji ya kupikia hapana ikiwa maji ni machache ni maji yako ya kunywa ni maji yako ya kupikia wewe unatayamam akbar angalia wepesi wa dini yetu ya kiislamu ndugu zao katika imani usijisumbui nah, sasa haya maji nlionayo nikitawadha nitakosa maji ya kunywa nikipikia nikitawadha nitakosa maji ya kunywa haya maji nikiyapikia nitakosa maji ya kutawadha sheria inakuamrisha ya kwa kwamba ikiwa ni maji ya kunywa ikiwa ni maji ya kupikia wewe usitawadhi wewe tayamam hili ni jambo la pili linalopelekea mtu kutayamam jambo la tatu idha khafa bistimali lmaa bidhararin fi badadihi bimaradhin au taahara buru ikiwa mtu ni mgonjwa akitawadha ugonjwa utazidi kutokana na yale maji au akitawadha yale maradhi yatakawia kupona kama ni donda litakawia kupona wawe hamna haja y kutawadha tayamam allahu akbar tayamam usijisumbui angalia wepesi adinu yusur dini yetu ni nyepesi ndugu zangu katika imani mtu ambaye akifanya tashdidi akiweka uzito katika didi. dini dini itamshinda watu ambao dini na washinda watu wanajilazimisha kufanya vitu vizito vizito vizito vizito baadaye anasema kwa kweli dini ni nzito hapana dini yetu ni nyepesi ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislam unaumwa ukitumia maji ukitawadha ugonjwa utazidi hauruhusi kutawadha unaumwa ukitumia maji hili dondo ulilonalo litakawia kupona hamna kutawadha we unatayamam jambo lingine ambalo ni sababu ya kutayamam idha ajaza an sima limaradhin lima, lima, la ystatii minhu alharaka wa laisa endahu man yuwadhiuhu wakhafa khuruja lwaqti hili jambo la nne ikiwa mtu ni mgonjwa ni mgonjwa lakini ugonjwa alio nao akitumia maji, maji haya maji hayamdhuru wala haya maji sio sababu ya donda kukawia kupona au kuchelewa kupona hapana lakini maradhi alionayo ni ele maradhi hawezi akatikisika ya yani ye yeye amekaatu sehemu moja tu na hakuna mtu wa kumletea maji akamtawadhisha huyo anarusia kutayama mtu ni mgonjwa ugonjwa alionao ni ule ugonjwa kukaa sehemu moja yani mfano mtu labda amepooza mtu akaumwa anakiarusi sasa yee amekaa tu sehemu moja tu asa huyu akitawaza haya maji hayamdhuru haya maji sio sababu eti maradhi haya yatakawia kupona hapana lakini huyu amekosa mtu wa kumletea yale maji asa huyu anaharusiwa kutayamam pale pale na akikofia muda kuondoka wa sala huyu anatayamam jambo lingine ndugu za katika imani idha khafa bardan bistimali lma walam yajid ma yusakhinuhu bih tayamama wasallah ikiwa mtu amesafiri manake kuna baadhi ya mikoa kuna baadhi ya nchi baridi inakuwa ni kali asubuhi au wakati mwingine hata magharibi inaingia basi maji yanakuwa na baridi sana maji yanakuwa na baridi ya hatari katika baadhi ya mikoa mfano kwa tanzania arusha au k sehemu za tanga kule sehemu za lushoto na sehemu nyingine baridi inakuwa ni kali mtu kama huyu akitawaza anahofia ile baridi yale maji baridi yake inakuwa ni kali na hali ya ile sehemu hapana anakuwa na wasiwasi kwamba mimi nikitawadha haya maji anawezekana nikafikwa na maradhi huyu haruhusiwi kutawadha na huyu mtu sio kwamba tipo na jiko la kupasha maji hana huyu anaruhusiwa kutayamam ikiwa atahufia baridi kali akitumia ya yale maji menyezi mngu anasema ndani ya qurani ya kwamba katika surati nisaa aya wala tdul anfusakum msiziuwi nafsi zenu kwa maana ah, lazima mi ntawadhe tu hata kama maji yana baridi apana ah, hairuhusiwi hey, mwislam kufanya kitu ambacho kina madhara anasema mtume suaa salama katika hadithin hasan la dharara wala dhirara wewe mwislamu haifai kufanya kitu ambacho kitakuletea madhara wala mwislam haifai kufanya kitu ambacho kitamletea madhara muislamu mwenzako au mwanadamu mwenzako apowislamu ambao anatumia sigara mtu anavuta fegi anavuta dukhani sigara waislamu itafaka lulama min almuslimina wa ghairu lmuslimina wamekubaliana almuasirina wanachuoni wazama tulizo nazo wanachuoni waislam na makafiri si aislam peke yake waislam pamoja na makafiri wamekubaliana ya kwamba sigara ina madhara kwanini mislam unatumia una kitu ambacho kinakuletea madhara na s- sigara a waislam sio eti makuruhu eti nikaraha mtu ukitaka unafanya ukitaka unaacha hapana ni haramu haramuwaislam inadhuru kitu chenye madhara ni makosa mwislam kutumia la dharara wala dirara haifai mwislam kutumia kitu ambacho kitakudhuru sigara inadhuru dhuru waislamu madaktari ulimwengu mzima wamekubaliana ya kwamba sigara inadhuru dhuru na laiti mwanadamu akiona namna sigara inavyotengenezwa mpaka kukamilika kuwa sigara hivi hawezi akatumia sigara sumu ambazo zinawekwa ndani ya sigara hawezi akatumia sigara alafu angalia namna anavyokula ule moshi namna kazi ambayo ule moshi unaenda kufanya tumboni angalie vitu ndani ya tumbo vinavyoharibika maini yanavyoharibika mapafu yanavyoharibika moyo ule msukumu wa damu namna unavyokwenda eaaibaya afadhaiyai ambalo limeisha haribika yaivinza afadhali ya ya harufu yake kuliko harufumvuta sigara angalia mdomo mvuta sigara mdomo mesha kuwa na kutu mdomo mesha kuwa na rangi sita mdomo mmoja rangi sita kila jino lina rangi yake angalia mdomo. mvuta sigara utafikiri amepigwa na radi rafiki yangu mmoja nanambia mvuta sigara ikiwa mvua inaanza kunyesha ukimwangalia hapa nyuma mgongoni hapa utaona unatoka alafu anatoa harufu mbaya sana sanaaiaa mwislam na kuhusia pamoja na kuhusia nafsi yangu ikiwa ni mpenzi wa sigara acha kwa ajili ya allah subhanau wataala sigara ina madhara ndugu zanu katika imani kwahiyo kitu ambacho kina madhara haifai mwislam kukitumia kwa hio ikiwa mtu atakofia haya maji baridi kali itanidhuru dhuru kutumia maji uislam haukulazimishi mwenyezi mungu anasema wala taktulu anfusakum mtu asifanyi jambo ambalo itakuwa ni sababu ya kuiangamiza nafsi yake kwaiyo ndugu zake katika imamu aya ndiyo mambo ambayo yanaruhusiwa mtu kuyafanya akifikwa na moja kati ya mambo ambayo tumetaja inapelekea atayamam na namna ya kutayamam kama tulivyosema unapiga chini na kupiga sio vidole unavifanya hivi hapana ntekeo hivowe mufaraja yaani vidole uviachanishe alafu ndio unapiga ukishapiga piga alafu unaviondoa unavinyanyua unapuliza alafu unapaka usoni alafu unamalizia kwenye kitanga cha mkono wa kulia namaliziaa na kwenye kitanga cha mkono wa kushoto na wala sieti ukishapiga piga alafu unapaka huko hapana sio katika mafunzo ni hapa na hivi hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu muhammadi salllah salam hasa mambo gani ambayo yanabathulisha tayamum kwayo tayamum inabathulika kufanya baadhi ya mambo katika mambo ambayo ikiwa mtu ameisha tayamam mtu akiisha tayamam anakuwa na udhu kama mtu ambaye ametawadha na maji sasa udhu wa tayamam unatenguka mtu akifanya yale mambo ambayo yanatengua udhu ule wa maji mtu akijamba hudzu wa, wa tayamum unatenguka mtu akiendaaja ndogo hudzu wa, wa tayamam unatenguka mtu waja wa kubwa unatenguka au kukutana na mke wake udhu unatenguka kwa hiyo tayamum inabatulika kufanya yale mambo ambayo yanabatulisha udhu ule wa kutawadha tofauti na hapo ni kwamba udhu upo ikiwa mfano mtu amekosa maji akatayammu wakati wa magharibi na akasali na ule udhu alafu wakati waisha huu ulipofika huyo ambaye ametayamamu wakati wa magharibi ule udhu bado upo ameuchunga sasa maji akapatikana ni kwamba anaruhusia kusali na ule ulo udhu a magharibi kwa hiyo udhu wa tayamam unatenguka kama udhu wa maji unavyotenguka vile vile mambo ambayo yanabathilisha tayamum mambo ambayo yakipatikana hakuna kutayamam mtu alitayamam kwa sababu ya kukosa maji sasa ikiwa maji yamepatikana mambo ya, ya tayamum tena hakuna sio aa hivi maji yapo ngoja mimi stawadhi mimi natayamam hapana ikiwa mtu ametayamam ni kwa sababu ya, u, ya kukosa maji asa maji yamesha mtu anaruhusiwa kutawaza na maji anaachana naayama lakini kama maji hakuna kama kusema, mtu inaruhusiwa a ndugu zan katika imani ndio mambo ambayo mwanadamu anaruhusiwa kufanya sasa ikiwa mtu atakosa maji na akakosa mchanga wa kutayamam huyo atafanya vipi wanasema wanachuoni ya kwamba fatakuu llaha mastatatum kama alivyosema mwenyezimungu subhanaltaal katika surati tahabun aya kumi na sita kwamba mcheni mwenyezi mungu muokopeni mwenyezi mungu namna mnavyoweza sasa ikiwa maji yamekosekana na mchanga uliokutayamam hakuna hamna kusali hapana ni lazima usali utasali vipi utasali katika hali ulionayo nayo unasali hivyo hivyo sababu wezekana mtu akajuuliza sawa awezekana maji akakosekana sasa na mchanga utakosekana uwe uko wapi aba wezekana e. mtu labda ni mfungwa amefungwa kwenye jele ambayo hakuna maji kwenye jele ambayo hakuna mchanga yaani metengeneza kiajabuajabu na muda wa sala umefika utasali ukiwa katika hali yako unasali kwenye hali hiyohiyo fataullaha mastatat k mwokope mungu kadri ya hali ilivyo ndio wanasema anachooni hii ni swala ya faid taharaini yani mtu ambaye ana sali amekosa tahara mbili udhu wa maji amekosa udhu wa tayamamu amekosa wakati tupo darasani saudi arabia katika kitengo cha usuludin alitufundisha mwanachoni mmoja wa misri tulipofika kwenye masala ya mtu ambaye anata, amekosa tahara mbili hamna maji wala hamna mchanga namna gani a akasema kwamba udhu wa mtu ambaye amekosa maji na amekosa mchanga sala yake n tofauti na sala ya mtu ambaye ametayamam au ame, ame, ametawaza kwa kutumia maji akasema kwamba huyu mtu wakati wa kusali akisema allahu akbar akisoma alhamdu akifika ghairlmaghdhubi alaih alaalin amin amna kusoma sua nyingine anafuaa ene subhanarabilaim ni mara moja smlaahamia rabanlhamdaramoa akaenda a subhanaabilla ni mara moja yal maneno ya salaaaaoa mahaa aulikaa saa yae zaaama hivi ndiyo sl anayoayakwa ameosa ma ndio masharti ambayo yanapelekea mtu utayama na ikiwa haya masharti yamekosekana basi mtu anatawadha kwa maji kama awezi kutumia maji basi atatayamam kama tulivyoeleza katika hili darasa kwa haya machache ndugu zao katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda na akitupa afya iliyokuwa nzuri tutakuja kuelezana insha allahu katika vipindi vijavyo كؤما شاشه سبحانك اللهم بحمدك اشهد أن لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته إن الصلاة هي الضياء،