ماضي، سالي، سالجاو، العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد نقزاً وإسلام نقزاً وامين kumshukuru شكور من subhanahu سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin saa wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwendo wake mpaka siku ya qiama e mwenyezi mungu tunakuomba ya rabi kwa rehma zako na mapenzi yako utujalie siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin sallah wasalam ndugu zangu waislamu na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea katika kipindi chetu cha leo kukumbushana umuhimu wa swala tano sala ndugu zangu katika imani ni tofauti na ibada nyingine ibada nyingine ambazo zinafanyika duniani mwenyezimungu subhanahu wa taala alizifaradhisha alizilazimisha alimwambia mtume muhammadin salallahu aleihi wasalama awambie waumini awambie waislamu ibada hizo zinafaradhishwa hapa hapa duniani kiangalia ibada ya zaka watu watoe zaka umuhimu wa zaka ulikuja hapa hapa duniani saumu watu kufunga ni hapa hapa duniani aljihad fi sabili sabilillah ilikuwa ni hapa hapa duniani amri yake ni hapa hapa duniani lakini sala sala ndugu zangu waislam haikufaradhishwa hapa duniani sala ilikuwa ni safari nzito safari ndefu ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasallam sala ilikuwa ni ni zawadi ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameiandaa huko fi lmalai lala juu kabisa mwenyezimungu subhanahu wa taala anawatuma malaika anamtuma jibrili na mikaili alaihi ssalam vipenzi viwili vya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mbinguni kwa mpokiliwa kwamba kila mtume alikuwa na mawaziri wawili mawaziri wawili mbinguni na mawaziri wawili duniani ama mawaziri wawili mbinguni ilikuwa ni jibrili na mikail ni mawaziri wawili wa mtume muhammadin sah lihi wasalam na mawaziri wawili duniani ilikuwa ni abu bakarin sidiq raillah nhu na umar bn lkhatabi raillah anhu hawa walikuwa ni mawaziri wa mtume muhammadin salllah alaihi wasalam sasa mwenyezimungu subhanahu wa taala alijaalia mpaka mtume su salama kupata sala ilikuwa ni safari nzito safari ya istirai na miraji kisa ambacho ni mashuhuri kinajulikana mtume salllah salama anatoka maka akiwa pamoja na jibrili alaihi ssalam wamepanda mnyama anaitwa buraq ni mnyama ambaye ametolewa peponi mnyama ambaye alikuwa na nabii ibrahim laihi ssalam mnyama ambaye miongoni mwa sifa zake anaeleza mtume muhammadin salllahu laihi wasalam kwamba macho yake ule upeo wa macho yake unapoishia ndio anapiga hatua moja allahu akbar angalia mwenyezimungu subhanahu wa taala alivyofanya wepesi kwenye baadhi ya viumbe sehemu ambayo macho yake yanaishia basi ndio anapiga hatua moja ndio anafika ndio alimpanda jibrili alaihi salam na mtume muhammadin sallllahu alehi wasalama wanatoka maka mpaka baitl makdis palestina kabla ya kufika palestina walikuwa wakifika sehemu wanasimama wanasali rakaa mbili mtume sala salama anatoka maka anafika sehemu jibriili anamwambia inzil shuka mtume salalah salama anashuka wanasali rakaa mbili wanapomaliza kusali rakaa mbili wanapanda wakati wanaendelea na safari anamuuliza atadri aina salaita unafahamu ulisalia wapi anasema wallahi la adiri sifahamu jibrili alahi ssalam anamwambia mtume muhammadin salllahu ale salam ya kwamba salaita tiba umesali katika mji wa madina na kuna siku utakuja kuhamia allahu akbar wanaendelea wanafika sehemu anamwambia shuka wanashuka wanasali rakaa mbili wanapomaliza kusali rakaa mbili wanaendelea na safari jibrili anamwambia mtume sal lla salam atadri aina sallaita unafahamu uliposali anasema hapana anawambia sallete ya baiti lahm umesalia sehemu ambayo amezaliwa nabii isa layhi salam mpaka wanafika baitlmaqdis mpaka wanafika palestina mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa uwezo wake anayokusanya manabii nani imam jibrili alaihi ssalam anamwambia mtume muhammadin salllahalaiwasallam kwamba takaddam tangulie uwasalishe mtume muhammadin salallah laihi wasalama anawasalisha manabii wote waliotumwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala baada ya kusali panakuja mieraji inakuja ngazi jibrili alaihi ssalam na mtume muhammadin salllahalahiwasalam wanapanda kwenye hiyo ngazi wanapanda wanafika katika mbingu ya kwanza wanabisha wanabishahodi alistidhan malaika wa mbinguni wanauliza ni wakina nani jibril aleh ssalam ana jibril ni mimi jibril malaika wanasema wamammaka umekuja pamoja na nani anasema nimekuja pamoja na mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam malaika wanasema je kapewa idhini ya kuja jibril anasema naam ana kibali maalum kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala rabulizati wljalal amepiwa kibali cha kuja mbinguni mtume wetu muhammadin salllah laihi wasallama wanapanda katika mbingu ya kwanza wanaendelea na safari wanafika katika mbingu ya pili vilevile wanakutana vile na malaika wanawauliza nani ni mimi jibrili upo na nani nipo na mtumi muhammadin salallahiw salam je kapewa idhni yakuja huku naam kapewa idhni wanapanda mbingu ya pili mbingu ya tatu hivyo hivyo mbingu ya nne hivyo hivyo mbingu ya tano hivyohivyo mbingu ya sita mpaka mbingu ya saba katika hadithi imekuja mbingu ya kwanza wakamkuta nabii adamu alaihi ssalam mbingu ya pili ورمكت نبي عيسى عليه السلام نا نبي يحيى عليه السلام بينغو يا تاتو ورمكت نبي يوسف عليه السلام بينغو يا نه ورمكت نبي ادريس عليه السلام ورفعناه مكانا عليا بينغو يا تانو ورمكت نبي بينغو يا كوانزا ورمكت نبي ادم عليه السلام بينغو يا بيلي ونمكوت نبي عيسى عليه السلام ننبي يحيى mbingu ya tatu wanamkuta nabii yusufu alaihi salam mbingu ya nne wanamkuta nabiullahi harun mbingu ya tano wanamkuta nabiullahi idris mbingu ya sita wanamkuta nabi llahi musa alaihi salam mbingu ya saba wanamkuta nabiyi ibrahimu alaihi ssalam mituma mwenyezimungu subhanahu wa taala nabii muhammadin sa salama kila mbingu anakutana na mtume wanasalimiana kila mtume anamwambia dua marhaba karibu karibu karibu karibu anakaribishwa mtume muhammadin salllahu alahi wasalama mpaka kufika katika ya sita mbingu ya saba mbingu ya saba wamefika kinachofuata jibrili alaihi ssalam katika baadhi ya vitabu anamwambia mtumi sala saam taadam tangulia tangulia fa in takadamta rtakaita wain takaddamtu ihtarakatu ya rasul allah tangulia ukitangulia utafika huko alipokusudia mwenyezi mungu u wa taala lakini mimi nikizidi hapa nitaunguaungua nuru ambayo nimeumbwa nayo mimi jibrili alayhi salam hapa ndio mwisho wake sababu khulkat lmalaikaةu min ma, nari na malaika mabokutokanana moto khlkat ljanna min nari majini omaobokutokanana moto wakhulkat lmalaikatu min nuri malaika omeobokutokanana nuru whuliaadam minmasifa lakum mal adam wanadam au nabi adam alahi salam ameumba kutokana na udongo kwaiyo ile nuru ambayo mungu subhanahu wa taala alimuumba nayo jibrili alahi salam pale ndio ilikuwa mwisho wake ndo jibril akamwambia mtume muhammad sa ll wasallam ya kwamba ya muhammad taaddam fain taaddamta rtakaita wa intakaddamtu ihtarakatu tangulia hii sehemu ukitangulia wewe utafika huko lakini mimi nikizidi hapa nitaunguaungua nuru yangu haifai kuzidi hapa baadhi ya watu wanasema ya kwamba mtume muhammadin salsaama ameumbwa kutokana na nuru na nuru aliyokuwa nayo mtume muhammadin salllahalawasalama inashinda nuru ya jibrili alaihi ssalam ndugu zangu katika imani mtume muhammadin salllah alaihiwasalama hakuumbwa kutokana na nuru mtume muhammadin sallah salama hakuumbwa kutokana na nuru mtume muhammadin salllahu ale wa salama aliumbwa kutokana na udongo aliumbwa kama wanavyoumbwa wanadamu wengine ndugu zaku katika imani tusimsifu mtume tusimpi sifa ambazo hana ndiyo mtume salau akatoa tahadhari akasema ya kwamba la tathuruni kama athrat nasara bna maryam masahaba zangu msinisifu mpaka mkapita kiasi mtume suaaa salama anafaa kusifiwa anafaa kutajwa na kusifiwa zaidi mtume muhammadin salalaha salama ni kufuata matendo yake mema huku ndiko kum mtume muhammadin salla اllahu alayhi wa sallama. mtume alikuwa anafunga siku ya e jumaatatu wattu tu funga sikko e jumaatatu mtume alikuwa anafunga siku ya alhamiisi watu tufunge siku ya alhamiisi mtume sala so sallama alikuwa anafunga siku za bedhwa tarehe kumi na tatu kumi na nne kumi na tano ya kila mwezi na sisi tufunge ikiwa sisi tunataka kumsifu mtume muhammadin salala salama mtume alikuwa havai nguo ndefu na sisi wanamume tuvae nguo fupi mtume alikuwa na ndevu na sisi tuache ndevu huku ndiko kumsifu mtume muhammadin salaasalam mtume alikuwa na tabia nzuri na sisi tua na tabia nzuri mtume alikuwa anakula na mkono wa kulia na sisi tuli na mkono wa kulia mtume sala so salama alikuwa anakula na mkono wa kushoto alikuwa hanywi na mkono wa kushoto na sisi tusinywi na mkono wa kushoto huku ndiko kumsifu mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama mtume alikuwa anasaidizana na wake zake kazi za nyumbani na sisi wanamume ambao tuna wake tuwe tunasaidizana na wake zetu kazi za nyumbani ndiko kumsifu mtume muhammadin salllah sallama sio kazi zote ni mwanamke kazi zote ni mwanamke hapana mwanamume hata kama ni shekhe unaruhusiwa siku nyingine kuingia jikoni ukamsaidia mke wako kamia mke wangu hapana leo ni zamyangu wa kupika leo nitapika ugali leo nitapika wali leo nitakaanga maharage leo nitapika chapati leo nitaosha vyombo leo nitatandika leo nitachagia leo nitapiga deki leo nitaosha watoto leo nitakufulia nguo zako mke wangu allahu akbar lakini haya ukiyafanya allahu akbar jamii takuona ni mtu wa ajabu watakwambia uh, yule mwanamke ameshampa madawa allahu akbar hamna madawa ndugu zano katika imani haya ni mambo ya dini yetu ya kiislamu kuwasaidia zetu kazi unaingia jikoni shekhe kanzi unaweka chini kirembo unavua kofia unaweka pembeni unakunja nguo unamsaidia mke wako mke anakata vitunguu mume unakata nyanya mke anasunga ugali mume unaunga mboga mchuzi mme unachukua chumvi unaweka kwenye mboga ndio dini yetu ndiyo kusaidizana ndivyo alivyokuwa akifanya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama siku nyingine anaingia jikoni kama anavyosema biaisha radiallahu anha wa ardaha Kini kila kitu mwanamke yaani watu wengine wamegeeza wanawake kwamba ni mapunda ni mahimar kazi zote ni wenyewe mwanamke anaamka asubuhi anaosha vyombo anapika chai akimaliza kupika chai anatengeneza ana, ana, ana nyumba anafagia anapiga deki anafua anaosha vyombo anaosha watoto yaani kazi zote hapana to... uislamu haujafundisha hivyo uislam ni kusaidiana ndugu zangu katika imani tuoneeni huruma hawa wanawake sio kwamba wenyewe ni mahimar wenyewe kwamba ti wanafanya kazi kama punda masaa ishiri na nne hawachoki hapana tuwe tunawasaidia hivi ndivyo alivyokuwa mtu mwewetu muhammadin sallahu alaihi wasalama kwayo ndugu zangu katika imani mtume salallahu aleh wa salama akafika mpaka katika mbingu ya saba naangalia kila mbingu lazima wabishe hodi wanabisha hodi malaika anaoliza nani ni jibrili upo na nani nipo na mtume je, kuna, ama je ameruhusiwa kuja huku nam ameruhusiwa kuja huku angalia adabu muislamu unapoenda kumtembelea ndugu yako unafika mlangoni bisha hodi sio naingia kama chooni hata wengine anasema hata chooni mtu anapiga hodi unakoa uh, uh. unasikiliza kama kuna watu au kama kuna mtu vile vile unaenda kumtembelea ndugu yako unabisha hodi unabisha salamu aleikum waaleikumsalam mtu anakuitika nani mimi nani mimwe nani mimi hapana haifai mimi mimi mimm taja jina lako mzee fulani mzee abdallah na ku... ni mimi mzee abdallah Una... maa abdallah ni wengi lakini kama ukitaja mzee abdallah wakikujua hamna tatizo baba abdallah mama fatuma mama mariam ni, ni mimi abu usama Unaku, unabisha hodi huko peke yako uko na mtu mwingine niko na jamaa yangu mzee fulani unamtaja jina nani, nani? Mwani nani? ni mimi nani mwalimtwaha uko na nani niko na jereni yangu nani saidi swedi haya karibuni mnangu unafunguliwa mnaingia mkishaingia kuna adabu ndugu katika imani dugu za lakini kugusia kidogo tu unapoingia kwa mtu sio moja kwa moja unakaa kwenye kiti hapana mpaka wale wenyeji wakukaribishakaa seem fulani no unakaa na ukikaa usiai kuangalia aae makoch ma nangalia macho hayatulii mara anaangalia kwenye kwenye kabati mara kwenye makochi, mara adari, mara makochi juu ya dari anaangalia kwenye kama kuna vitabu juu maana anaanza kushika vitabu haifai mpaka upee waio mtume sa salama kila wanapofika kwenye mbingu wanapisha hodi nani ni jibrili huko na nani niko na mtume muhamadin saa alam je amepewa kibali cha kuja hukunaam ndio anafunguliwa ndio anaenda s anafika mpaka kwenye mbingu ya saba mbingu ya saba panakuja wingu ili wingu linamchukua mtume salllahu alaihi wasalama linampeleka mpaka katika sehemu ambazo anaeleza mtume muhammadin salllahua salm kwamba anasikia sarihul aklam anasikia kalam zinaandikaandika allahu akbar kalamu zinaandika usiku na mchana saa zote kalamu zinaandika halafu nasikia sauti ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume muhammadin salasaam anaongea na mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala mwenyezimungu subhanawataala anamfaradhishia sala sala hizi ambazo tunazipuuza sala hizi ambazo madada zetu makaka zetu wakina mama wanazipuuza hawataki kuswali ni sala ambazo mtume wetu muhammadin salllahu sala amezifungia safari ya kuifata huko israi na mehraji juu ya mbingu saba ndio anakabidhiwa sala leo tunaona ni jambo la kawaida tunapuuzia sala ndugu zangu katika imani hatuipi umuhimu sala ndugu zangu katika imani mtu yupo tayari kuangalia mpira yupo tayari anaangalia mpira dakika tisini wala hachoki watu wanasali hana habari muislamu inna lillahi waina ilaihi rajuun huu ni msiba ndugu zangu katika imani hii ni khasara ndugu zangu katika imani watu wameshashuka mpira unamalizika ndio mtu anaenda kusali watu wamemaliza magharibi yepo wanaangalia mpira watu wanaenda kusali maisha ndio anaenda na kusali magharibi kweli sala kama hizi zinakubaliwa hebu chukua mfano wa kidunia wewe ni tajiri una wafanyakazi wako umepanga kwamba kuingia kazini ni saa moja na nusu asubuhi kutoka ni saa saba au ni saa nane na nusu alafu wafanya kazi wamekuja kazini saa moja na nusu wanajiandaa wana, wana, wamemaliza kazi wanaondoka ndio mwingine anaiti kuja, kuja kufanya kazi kweli utakubali wee tajiri kwa kibinadamu hawezi ukukubali itakuwaji tunamfanyia hivi mwenyezi mungu subhanahu wataala watu tunasali muda tunawotaka mtu anafanya kazi zake atapojisikia kusali ndio anasali ina lillahi wainna ilaihi rajiun huyu ni msiba ndugu zangu katika imani kwaiyo mtume wetu muhammadin salllah salama akapewa sala na hadithi zinaeleza kwamba alipewa sala khamsini sala hamsini mo256s8 9 k 2ii 4 ni mtume sa lla salama anateremka ameshapewa zawadi anafika katika mbingu ya sita anakutana na nabii musa laihi ssalam anamuuliza ni zawadi gani ulipiwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema nilipiwa sala nimepewa sala sala ngapi nimepewa sala khamsini nabii musa alaihi salam anasema e muhammad sallllahu alaihi wasalam ummati wako hautoweza mimi katika bani israili nimepewa sala mbili asubuhi rakaa mbili na jioni rakaa mbili lakini walishindwa itakuwaje wewe rakaa sala hamsini rejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala umwambia kufanyie takhfifu mwambie kupunguzie mtume muhammadin saa salama anarejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu anapunguza nabi musa alahi salam anamuuliza zimebaki ngapi arbain anasema ni nyingi nyingia oa bili tatu an zikabakisaalatan nabi muhamadi saaa salama anafika kwa nabi, salama, kwa nabi musa alahsalam anamuuliza nabi musa nabi usa anamuuliza mtume sa zimebaki ngapi anasma zimebakitan nabi musa lasema rejea kwa mwenyezimgu hizo ni nyingi umati wako hawatoweza umati wako umri wao ni mchache miaka stini miaka sabini mtu anakufa lakini mimi umri, umati wangu ulikuwa na umri mkubwa lakini pamoja na hivyo walishindwa nabii nabi muhammadi sallal wasaa akamwambia nabi musa salam katika baadhi ya riwaya kwamba naona aibu kurejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala hiki kilichohii idadi ya tano nayo baada ya kusema haya maneno akasikia munadi kwamba hizo sala tano ambazo nimekupa hapa ndiyo mwisho sipunguzi hata sala moja lakini nakufahamisha ya kwamba khamsa salawati bihamsin allahu akbar allahu akbar sala tano lakini malipo yake ni sawasawa na zile sala hamsini kila sala moja saasawa na sala kumisala lfajir sasana sala kumi sala ya dhuui sala kumi zinakuwa ishirini sala ya laasiri kui zinakuwa thalathini sala ya magharibi kumi zinakuwa arbaini sala ya isha kumi zinakuwa hamsini sala tano unalipwa malipo na mtu sala nauambaesalisalahamsini ni miongoni mwa neema za mungu subhanahu wataala kweo ndugu zake katika imani mtume wetu muhammadin sala llahu alehi wasalama akapewa sala tano kwa malipo ya sala hamsini mtume sala sallam anashuka duniani baada ya kushuka duniani hizi sala namna gani atazitumia namna namnagani atasali mwenyezimungu subhanahu wa taala anamtuma jibrili alaihi ssalam aje kumfundisha namna ya kuswali kila sala kwa wakati wake na kila sala kwa rakaa zake jibrili alehsalam anapita mbele anamwona anasali mtume saa asalama anamwangalia jibril alahi ssalam kwamba kumbe alfajiri inasaliwa hivi kumbe dhori nasaliwa hivi kumbe magharibi ni rakaa tatu kumbe isha ni rakaa nne anasoma pale baada ya hapo na mtume salallahu salama akawa na kazi ya kuwafundisha masahaba zake radiallahu anhum wa ardah ndugu zangu katika imani kwa kweli sala imetoka mbali sala imetoka mbali ndugu zangu katika imani mpaka tunakuwa tuna swali allahu akbar imetoka mbali sala ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kijacho insha allah tutaendelea na kukumbushana katika mambo ya sala kwa haya machache mwenyezi mungu subhanahu wataala tupe kila la mwenyezi mungu atuepushwa na kila shari mungu atujalie tusimamishe sala e mwenyezi mungu tujaalie tusimamishe sala pamoja na wake zetu ya rabul alamina na watoto wetu ya rabi na wazazi wetu ya rabi na majirani zetu ya rabi na wale ambao ni wazito katika sala ya rabi jaalia wawe ni wepesi ili wawe nakuabudu ya rabi kwa usiku na mchana kwa haya machache ndugu zao katika imani مونيزمغ تبكي بكيلالا خيري مونيزمغ ان شاء الله وكي بدا ما سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزة تام يوسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته ما للصلاة وأدها ما رضا رب العباد ان الصلاه هي هو