واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغوزانغ وإسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin alaihi wsaa pamoja na ahli zake na masaaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanah wataala ndugu zangu katika imani hapana budi kumshukuru mwenyezi mungu. mwenyezi mungu ambaye ametujaalia kuwa waislamu hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wa taala allahu akbar unaonaje wee laiti mwenyezi mungu subhanahu wa taala angekuwa amekujaalia kuwa wengine mtu anatembea na sanamu shingoni anasema kwamba hili sanamu ndiyo mungu la ilaha illa allah muhammadu rasulullah sanamu anatembea nalo anasema ndiyo mungu wake mungine akiona jua linatoka anasema hili jua ndio mungu wangu mwingine akiona mwezi anasema huu mwezi ndio mungu wangu mungine, mungine anaona nyota anasema huu nyota, nyota ndiyo mungu wangu la ilaha illallah wengine dahariyun wanasema hakuna mungu tumejileta duniani ukifa hapa ukifa tanzania unafufuliwa kenya ukifa kenya unafufuliwa uganda ukifa uganda unafufuliwa burundi ukifa burundi unafufuliwa rwanda ukifa rwanda unafufuliwa kongo la ilaha illallah lakini mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa neema zake kwa mapenzi yake amekujalia kuwa mwislam istoshi kakujaalia kuwa katika ummati muhammadin salallahu alaihi wasallama ingekuwaje mwenyezimungu wa taala angekuwa amekujalia wewe ndio firauni wazama za nabii musa alaihi salam wewe ndio qarun wewe ndio haman la ilaha illallah lakini hayo yote ni mapenzi yake mwenyezi mungu subhanahu wataala hapana budi kumshukuru mwenyezi mungu japokuwa kwa kusema alhamdulillahi rabil alamin ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha kukumbushana mambo katika dini yetu ya kiislamu mambo ambayo yatatufaa hapa duniani na kesho akhera kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu islam leo tutaendelea na kukumbushana kuhusiana na mambo ya swala tunasema sala sala sala nini maana ya sala ndugu zangu katika imani sala ina maana mbili kuna maana upande wa kilugha kwa maana upande wa lugha ya kiarabu na kuna maana upande wa sheria sheria ya kiislamu sala ina maana gani tukianza katika lugha ya kiarabu sala wanasema ya kwamba adua sala katika lugha ya kiarabu ni dua sababu so, mwenyezi mungu anasema katika surati tauba aya mia moja na tatu alipokuwa anamwambia mtume saaaa salama achukue sadaka achukue zaka kwa watu wakishatua zaka afa wakasema wasalli alaihim hii neno swala iliyotumika katika aya sio kwa maana ya kusali allahu akbar kurukuu na kusujudu hapana hey, uduu lahum waombee dua kwa maana sala katika lughu ya kiarabu ni dua ikiwa mtu yupo katika maombi ananyenyewa mikono anamwomba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala sasa anakuja mtu ewana fulani yupo asababu wana, dua, dua ni sala. katika kwenye maombi salaauko anafanya ibada hii ni katika lugha ya kiarabu lakini katika upande wa sheria sala ina maana gani kwa sababu upande wa sheria ndio makusudio yetu ndugu zao katika imani ili tuelewe makusudio ya sala sio katika lugha ni katika upande wa sheria upande wa sheria sala ina maana gani ما يا سالة ني الأقوال والأفعال المخصوصة المفتتحة بالتكبير المختتمة بالتسليم هندي سالة ما أنا كتكو وشريعة ما أنا يا سالة ني الأقوال سالة ني معلوم والأفعال na na ni maneno maalum, na ni vitendo maalum almakhsusa hivi vitendo ni vitendo maalum makhsus hivi vitendo almuftataha vina mwanzo na mwanzo wa hiyo sala bitakbir ni kusema allahu akbar yaani kutoa takbira kwa maneno na vitendo hii ndiyo sala ndiyo ufunguzi wa sala mkhtatama mwisho wa sala ni upi bitaslim kwa kutoa salamu kwa kusema assalamu alaikum warahmatullah unageuka assalamualaikum warahmatullah unageuka kwao tutakuja kueleza mbele huko namna gani ya kutoa salamu kwa sababu katika salamu wa islamu watu wanatoa salamu za ajabu ajabu mtu anatoa salamu mpaka anageuka huku yanassalamualaikum nageuka na kule kabisa mungiuu ah, ah. mwingine anafanya msa anaweka msalaba kwenye salam. anafanya. As- salamu anafanya asanani amekufundisha hay naniakwambia unafanya mikono hivi wenginenapiga mara tatu kwanza z- ndo anakuja huku tena moja mbili tatu do anamalizia huku mambo ya ajabu mwingine anapiga huko toka hapa napaka piga huko anarudisha huko anaenda huko mambo ya kila mtu anajifanyia anavyotaka katika sala Ndi, ni kweli ndio mafunzo ndio jibrili alaihi salam alitumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kuja kumfundisha hivi mtume muhammadi sa salama imekuwa ni mchezo sasa ni mfano watu kwenye tahiatu kuna mtu a- a- a- kidoli hivi mwingine anakizungusha hivi mwingine hivi ah. As- namna gani alifundisha mtume saa sallam tutakuja kuona mbele sala ndugu zangu katika imani ni vitendo maalum na maneno maalum na kila kitendo kina sehemu yake na kila maneno yana sehemu yake na sala ina haia yake ina namna yake ya kufanya tahiyatu ina mkao wake tahiyatu ya kwanza ina mkao wake tahiyatu ya pili ina mkao wake rukuu ina maneno yake sijida ina maneno yake semeallahlimanhamidi ina maneno yake kuna duu ya ufunguzi wa sala vyote hivi aliacha anatufundisha mtume muhamadi sallasalama na sisi insha allah katikaya madarasa yetu tutaendelea tunakumbushana kimoja baada ya kingine ili mtu unaposali usali kama alivyosali mtume muhammadin salllahu alihi wasallam kwao hiyo ndio maana ya sala ndugu za katika imani ni maneno maalum na vitendo maalum vitendo maalum vinafanyika wakati maalum katika saa maalum na vina mwanzo na vina mwisho ndugu zanko katika imani sala ina muda wake muda ambao amehutaja mungu ndani ya qurani mwenyezi mungu anasema katika surati nisa aya 1tatu ya, ya kwamba ina salata kanat aala lmuminina kitaban mauquta hakika sala hizi za faradhi صلاة الفجر صلاة الظهور صلاة العصر صلاة المغرب صلاة العشاء على سمع من يزمن سبحانه وتعالى كان تعالى المؤمنين كتاب موقوتا إذا سال زنا مدة معلوم مدة أمبا أميرك وأنا من سبحانه وتعالى كبتيام توم محمد صلى الله عليه وسلم muumini fahamu ya kwamba muislamu fahamu ya kwamba sala ambazo inatakiwa usali zina muda maalum ndivyo allah anasema katika hii surati nisa sura ya nn aya i1 atat inna salat kanat ala lmuminina kitaba maukuta sala kwa muumini ina muda wake maalum sio muda na naotaka mtu ndio anasali hapana nasema wanachuoni mtu ambaye akisali kabla ya wakati hana sala kwa sababu gani kwa sababu ya aya mungu anasema sala ina muda wake maalum sasa mtu anasali katika muda ambao sio wake vipi mwenyezi mungu subhanahu wa taala atakubali hiyo sala ai mafrudha fi lauqati alati bayanaha rasulullahi salalla salama i sala za faradhi zina wakati wake maalum wakati ambao aliubainisha mtume muhammadin salllah alaihi wasallam katika hadith ambazo ni sahihi kazibainisha kazi, kazi kwa vitendo na maneno mwenyezi mungu anasema katika surati albayina lam yakuni aya ya tano ya kwamba wama umiruu illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din hunafaa yimu sala w yutu zaka wdhlika din lqama wama umiru hawakuamrishwa waliyotangulia mayahudi na manaswara hawakuamrishwa na mitume wao isipokuwa liaabudu llaha walichoamrishwa wamuabudu allah subhanahu wa taala peke yake wala wasimshirikishi na chochote wakasema kwamba yesu ni mungu mungu baba mungu mwana mungu roho mtakatifu utatu mungu anasema wala taqulu thalithun thalatha msisemi utatu mtakatifu huyo ni ukafiri mungu anasema ndani ya qurani nakuambia moja moja jumlisha moja jumlisha moja jibu lake ni moja hata mwandawazimu hakubali kwamba mungu baba jumlisha mungu mwana jumlisha mungu roho mtakatifu jibu lake ni mungu mmoja uh-huh. utatu ni ukafiri mungu anasema ndani ya qurani intahu acheni kusema utatu mtakatifu ni ukafiri إِنَّمَا هو إِلَٰهُ واحد. الله نِمَّوْجَ الله لَا إِلَهَ إِلَّا هو الله هو كَتِكَ وُنْقُوَاكِ سبحانه وتعالى. وَتَعَالَى هو إلا ليعبدوا الله اللَّهَ الله مخلصين له الدين wajiepushe na mizimu wajiepushe na ushirikina wawe ni watu ambao ni safi mukhlisina lahu dina wamtakasie mwenyezi mungu dini wafanye mambo ambayo wameamrishwa na mitume wao wayuimu salata wasimamishe sala wasimamishe swala to kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia ndani ya qurani mwenyezi mungu hajasema kwamba watu wasali wayuqimu sla watu wasimamishe sala ndugu zangu katika imani memalizika sala a magharibi unatamani sala ya isha ifike usali umemaliza kusali sala ya isha unalala unashtuka bana alfajiri haifiki usali umemaliza dhuhuri adhuhui unatamaniaasifiksammaliza aasi unatamani magharibi fike usal aiimumemalia kusalmaghaib imeingia mtu unachukia la ilaha nachukia lailallla hii ni khasara ndugu zangu katika imani iman mwenyezimungu subhanah wataala vile anasema katika surati lbaara aya ya 4 t ya kwamba waaimu sala watu wasimamishe sala na jambo la sala limetajwa katika qurani katika sehemu tofauti tofauti yaani mungu amelitaja sana ndani ya qorani kwa ajili gani tambi kuwazindua wanadamu kuwazindua waumini swala swala swala swala vile vile ndugu za katika imani mtu ambaye atasali katika wakati wake uliopangwa katika wakati maalum hali ya kuwa ni baler ni mwenye akili basi huyu na akafa katika hali hiyo na hakumshinikisha mwenyezi mungu subhana wataala kwa rehma za mwenyezi mungu subhana wataala atakuwa miongoni mwa watu wa peponi atakuwa miongoni mwa walio faulu tunamwomba mwenyezimungu subhana wataala atujalie katika hao e mwenyezi mungu tujalie tu miongoni mwa waliofaulu ya rabbalalamina utiepushe mwenyezi mungu na misukusuko ya dunia ya rabul alamina e mwenyezi mungu tujalie ya rabal alamina tusi tunaendekeza mpira tunaacha kuswali e mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani na swala mtu sala imempita kwa kulala ukashtuka watu wameisha sali sio kwamba uache kusali hapana Bamba watu wameshashuka basi mimi sisali tena inatakiwa usali anasema mtume salli llahu alaihi wasallam katika hadithi ambayo kaipokea imamu albukhari na imamu muslim ya kwamba man nama an salatin au nasiaha falyusaliha idha dhakaraha yoyote ambaye atakayeswali yeyote ambaye mannama aan salatiha atakayelala alafu wakaamka watu wamesha maliza kuswali au umeghafilika kushtuka hivi watu wamesha maliza kuswali au muda wa sala umefika ukusikia dhana labda ulikuwa ulikuapo unasoma qurani ulikuopo una, unasoma vitabu unashtuka muda wa sala umemalizika ume sasa we haurusiku sali hapana mtume saalau salama anasema faliyusaliha idha dhakaraha utapokumbuka swali utapoamka jiandaye tawadha swali hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama vilevile ndugu zangu wa islamu jambo la sala wazazi inatakiwa wawaamrishe watoto zao waanze kuwafundisha watoto wanapokuwa ni wadogo mambo ya sala ndugu zangu katika imani waanze na udhu kama tulivyotangulia unamwita mtoto wako abdallah njoo juma njoo suleimani njoo rukaya njoo khadija njoo husna njo madina njoo ukitaka kutawadha unafanya hivi unaweza kumwonyesha namna kutawadha umeelewa ndio nimeelewa unaweza kufanya ndio naweza fa, fanya tuone na yee anafanya pale akikosea unamwelekeza anapojua kutawadha vile vile sala mfundishe mtoto ndugu zangu atima wazazi wafundisheni watoto sala majumbani kabla ya kuenda msikitini kuleta vurugu anafundiswaushamfundisha sala namna ya udhu anapokuwa ni mdogo mtoto anakuwa na yale malezi kwamba kuna umuhimu wa kusali lakini sala unaianzia ukubwani viungo vimesha komaa uh, ndio wanavyosema watu ya kwamba alilmu fi lkibari kwamba mtu ameshakuwa ni mtu mzima anatafuta elimu wanasema kannahtu fi lbahari ni saosa na mtu anachukua kalamu au anachukua zana za kisasa anaenda kuchonga kwenye maji ya baharini hamna utachoandika lakini alilmu fi sighari kannahtu fi lhajari elimu inapoanza mtu ni mdogo ni saosa na mtu ambaye anachonga ana kwenye jiwe ile alama ambayo umeweka kwenye jiwe haiwezi ikatoka haya maneno sio kwamba mtu anapokuwa ni mkubwa aruhusiwi kutafuta elimu hapana ajitume ajitume haya ni maneno tu ni mithali tu watu wanasema lakini hata kama mtu ni mzima ajitume kuisoma dini saudi arabia kuna sehemu inaitwa jida wakati tunasoma saudia katika chuo cha jamiatlimamu muhamad bn suudi lislamia na nashekhe mmoja alikuwa anatufundisha somo la sira sasa katika mazungumzo akaelezea habari ambayo ilitokea katika sehemu inaitwa jidda ni mji ambayopo karibu na makka kwamba katika mji wa jidda kwamba palitokea mwanamke mmoja amehifadhi urani huyu mwanamke alikuwa na miaka tisini allahu akbar miaka tsini anahifadhi quran anahifadhi kitabu cha allah subhanah wataala lai ilaias miaka tsini amehifadhi qurani mwanamke bibi babu mama shangazi usioni uzito na wewe vile inawezekana vile ukahifadhi qurani yani ndugu zetu yaani mwanamke yupo radhi ahifadhi nyimbo katika kichwa chake ahifadhi mashairi ahifadhi miziki mwanzo mpaka mwisho lakini ul allahu mtu inamshinda inalillah wai ilah raj ii ni hasara ndugu zangu katika imani ni msiba katika misiba mikubwa inafikia mwislamu anahifadhi wacheza mpira timu mzima timu za ulaya asena sijuu manchester wanakutajia mchezaji fulani anacheza namba fulani mchezaji fulani anacheza namba fulani mchezaji mpaka mshahara ambao anapokea ulaya mtu anaujua kwamba fulani anapokea paundi fulani ina lillah wainna ilaihi rajuuna huyu ukimwambia hebu nitajie watoto wa mtume muhammadin salallahu aleihi wasallam wallahi mwislam hajui huu ni msiba huu ni msiba ndugu zangu katika imani mwislamu anafahamu timu zaidi ya ishirini za wulaya zawacheza mpira na kila mchezaji pesa ambayo anapokea kuna mbao wanapokea kwa, kwa wiki watu wanajua kuna mbao wanapokea kwa mwezi watu wanajua mikataba ambao anawekeana keza mpira na timu zao mtu ambaye kanunuliwa paundi kadhaa mwislamu wanajua lakini majina ya, mtume, ya watoto wa mtume muhammadin sawsaammislamu hajuiahini khasara haya ni maafa ndugu zangu katika imani kwa kugusia tu mtume wetu muhammadin salllahalaihi wasalama alikuwa na watoto saba watoto saba watoto watatu wa kiume watoto wanne wa, wa kike alikuwa na mtoto anaitwa qasim alikuwa na mtoto anaitwa abdallah alikuwa na mtoto anaitwa ibrahim asim kakisaili wane takasim lakini visur tamka nen lakiarabu asm mgineto bdاlh abdullah wegineto abdala wegine اbrahim wei eteakfoneta bura au bula au ibra kabilisha jina ibrahim haa walikuwa ni watoto wa kiume wa mtume muhammadin sali wasalam naao wote walikufa wakingali ni wadogo katika wanawake wanawake walikuwa ni wanne alikuwa fatima alikuwa zainabe alikuwa umu kulthum alikuwa ruaya zainabe fatima ruqaya na umu kulthum fatima ameolewa na ali bin abitalib radillah anhu umu kulthum narukaya, na ruqaya wameolewa na uthman bnu afan radiallah anhu na zainab kaolewa na mmoja miongoni mwa masahaba wanasema wanachooni hakuna mtu hata mmoja toka mwenyezi mungu subhanahu wa taala aumbe dunia mpaka sasa kutokea mtu kuwaoa watoto wawili wa mtume zaidi ya uthmanu bnu afan radiallahu anhu dhu nuraini ambaye ana nuru mbili ya watoto wawili wa mtume muhammadin salllh alihi wasalam leo hii wanaotokea watu akitajwa uthmani wanasema laanatu llahi alaihi wanamlani uthman la ilaha illallah unamlani mlani uthmani yupo anatembea duniani allah subhanahu wa taala anambashiria pepo zaidi ya mara moja kupitia mtume muhammadin sa wa sallam unasema ni kafiri inna lillahi wainna ilaihi ilaha lailaha illallah wallahi ni hasarandugu zan katika imani ni khasara unamlani uthman bn afani radiallahu anhu allah akba sifa zake waislam tukianza kuzizungumza hatuwezi tukazimaliza kumtaja kutaja sifa za uthman bnu affan radillahu anhu alivyofanya katika uislamu alivyopeleka mbele uislamu kwa mali zake kwa hali na mali allahu akbar ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kijacho insha allahu tutaendelea na kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na sala kwa haya machache mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atufesha ni waislamu mwenyezi mungu wa mwenyezimungu subhanahataala atusamie madhambi yetu sisi pamoja na wazazi wetu na waislamu waliotangulia mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala awepe kila la kheri ndani ya makaburi yao ajalie makaburi yao كوني في وانجم يونجم في ما في بوني كوني مبوستاني يونجم ما سبحانك اللهم بحمدك أشهد لا إله إلا أنت أسغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يا يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته اقم للصلاة وادها واقصد الصلاة