وقصد رضا رب العباد إن الصلاة أوحي سالكة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم بإحسان الى يوم الدين اما بعد دوغوزانغو كتك ايمان دوغوزانغو اسلام بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى allah ambaye ametuwafikisha kukutana mara nyingine katika kipindi chetu rehma namani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin sallahlaihi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mwenyezimungu subhana wataala atujaalie tu miongoni mwa hao amin amin amina ya rablalamin ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu wa islamu katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana hadithi ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ambayo inatoa mafunzo kuambia wakina baba au wakina mama ao wazazi kwa ujumla kuwafundisha watoto zao swala au kuwaamrisha waswali pale wanapokuwa ni wadogo kwa sababu gani kwa sababu wanasema waswahili samaki mkunje angaliki mbichi ni kwamba akishakauka ukitaka kumkunja basi itabidi umvunjevunje na ukishamvunjavunja nakuwa tena hakunjiki lakini pale ni mbichi ukimkunja inakuwa ni rahisi vilevile vile mtoto ndugu zangu katika imani anapokuwa ni mdogo anapopoa malezi ya kiislamu akafundishwa namna ya kutawadha akafundishwa namna ya kula akafundishwa adabu za kula na mkono wa kulia kunywa na mkono wa kulia akitaka kumpa mtu kitu anampa na mkono wa kulia akitaka kupokea anapokea na mkono wa kulia akitaka kuvaa viatu au ngu anavaa na mguu wa kulia akitaka kuvua anavua na, na mguu wa kushoto haya yanamjalia mtoto pale anapoenda anakuwa haya mambo yanaenda anakaa ndani ya nafsi anaendelea na hiyo hali mpaka anapokuwa mkubwa ameisha zoea lakini angalia baadhi yetu tunaghafirika wakati wa kula tunakula na mkono wa kulia alafu tunakunywa na mkono wa kushoto mtu akikumbushwa ah, nimeshazoea pana unajua ya mambo ah, kwaiyo hali inaenda hivyo hivyo nini mazoea lakini kama mtu bado mdogo anaambia kwamba kunywa na mkono wa kushoto ni makosa inatakiwa ule na mkono wa kulia ukinywa na mkono wa kushoto unajifananisha na sheitani mtu anakuwa katika hii hali anakuwa katika malezi mazuri asa mtumi muhammadin sallahu laihi wasalama katika hadithi ambayo ikaipokea imamu ahmad katika musnadi wake na vile vile imamu abu dawudi na imamu lhakim na imamu termidhi katika hadithi ya arrabii ibnu sabra aan abihi na hii ambayo ikaipokea imamu ahmadi ni hadithi ya amru ibn shuaibu an abihi anjadde hadithi kutoka kwa mtume muhammadin salllahlwsalam hadithi ambayo ni sahihi anasema ya kwamba muru auladakum bisalati wa hum abnau sabi sinina waamrisheni wafundisheni waelekezeni watoto zenu mambo ya sala wanapokuwa na umri ya miaka saba wanapokuwa na umri wa miaka saba wanapokuwa ni wadogo anzeni kuwapa mafunzo ya swala anzeni kuwafundisha mambo ya kiislamu mtoto anakuwa katika hii hali miaka saba mwanze kuwafundisha mambo ya swala wadribuhum alaiha biashiri ikuwa miaka minane yamefika miaka tisa miaka kumi mtoto haswali apo baba unaanza kumwadhibu unaanza kumchapa ili afahamu ya kwamba jambo la kuacha sala ni jambo zito jambo ambalo inafaa mtu apigwe lakini imefikia wallahi baadhi ya nyumba za kiislamu zinasikitisha unaambiwa baba anaswali lakini mke haswali mume akiambia bwana mke wako haswali niishamwambia nikachoka ameshanishinda ina lillahi waina ilaihi rajuu mke wako akushinde umemuoa kwa mali zako wewe ndio unamlisha unamvisha analala kwako akiumwa unamtibisha nguo unamnunulia halafu umemwambia hasali hataki eti amekushinda mtoto wako haswali binti yako haswali unaulizwa bona binti yako haswali eti amesha nishinda bwana nimesema mpaka nikachoka nikamwacha hivyo hivyo la haula wala kuwata illa billah binti yako umemzaa mwenyewe unamlisha unamvisha akiuma ma, matibabu kwako alafu unuma, unasema unaab auoni aibu kuwambia watu eti binti yako amekushinda kusali ukimwambia haswali hataki hakuelewi na, Uli, ulikuwa una malezi gani mzazi ndani ya nyumba yako mpaka inafikia binti yako hamwabudu mungu subhanahu wataala binti yako amezama katika mambo ya kidunia anasa za dunia anafanya usiku na mchana La, lakini aujaseme kama katika anasa amekushinda lakini mambo ya dini ndo nasema amekushinda kweli haya majibu tamwambia mwenyezimungu subhanau wataala kwamba mungu binti yangu amenishinda kusali ulikuwa huoni binti yako anatoka nyumbani kwako nywele wazi anaunguza nywele anavaa suruali anavaa nguo za kubana anavaa nguo ambazo matiti yanaonekana unamuona anatoka unamwacha anarudi saa sita usiku anagonga unaenda kumfungulia hapo hakukushinda mzazi mwokope mwenyezimungu subhanahu wa taala mwokope allah tabaraka wataala allah ni mkali wa kuadhibu jala jalalu anasema mtume sala la sallama wadhribuhum alaiha biashri ikiwa mtoto amefikia miaka kumi mwaka wa saba unamwamrisha kusali anasuasua mara anasali anaacha mwaka wa nane mwaka wa tisa mwaka wa kumi anaendelea na hiyo hali anasali siku anataka siku nyingine hataki bakora unamchapa unamkasirikia mpaka mtoto aone kwamba wewe mzazi umechukia kwa kitendo ambacho anakifanya lakini wapo wapi wazazi ambao wanachukia kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala yaani md- mzazi hasikitiki mtoto wake anapoacha kusali lakini mzazi anasikitika mtoto wake amefeli kwenye shule za kizungu lakini kama mtoto wake hakwenda madrasa kujifundisha dini mzazi hana khabari ina lillahi wainna ilaihi rajiun haya ni maafa ndugu zangu katika imani akaendelea anasema mtume sal llahu alihi wasalam katika hii hadithi ya kwamba wafarikuu bainahum fi lmadajii na watoto wanapokuwa wamefikia miaka saba mpaka miaka kumi wa, muwatenge watenganisheni wasi wanalala sehemu moja mtoto wa kike na mtoto wa kiume wanalala kitenda kimoja wameshafikia miaka saba miaka minane miaka tisa miaka kumi hapana angalia tarbia islamia haya ndiyo malezi ya kiislamu ndugu zangu katika imani hawa wamesha kuwa na shule ndugu zangu katika imani shule za kizungu angalia makafiri namna wanavyofanya katika kubomoa maadili ya watu watoto bado wadogo wapo darasa la saba wapo darasa la nne wapo darasa la tatu wapo darasa la pili watoto wadogo wanaanza kufundishwa mambo ya ngono wanafundishwa mambo ya mapenzi wanaonyeshwa namna gani wanamume na wanawake wanavyofanya mapenzi wanaleta kondomu mpaka darasani ina lillah waina ilaihi rajiun haya ni maafa ndugu zangu katika imani inafikia mtoto anatoka shuleni mtoto mdogo apo darasa la pili anapewa zawadi ya kondomu na mwalimu wake anasema unaona aka mtu akikwambia mfanya mapenzi unakavua alafu unakavaa la haula wala quwata illa billah nyinyi walibu nyinyi mwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wa taala acheni kuharibu madili ya watoto huyu mtoto bado mdogo mtoto wana miaka saba yupo darasa la kwanza miaka minane darasa la pili miaka tisa darasa, darasa la tatu anafundishwa mambo ya d kondom. namna d inavyovaliwa namna mwanamke inavyotumiwa va... inavyo na aname navotumiwa Anaambi... wanaambiwa watoto wa kwamba mwanamume akikwambia mfanye mapenzi mpaka kwanza avae hii na wana... wanaonyesha watoto namna mwanamume anavyovaa nini mnaharibu watoto nyinyi walimu nyinyi wa, wa shule za msingi hivi ndivyo makafiru wanavyotaka kuwaaribu jamii ndiyo lengo lao ndugu zangu katika imani alafu wanasema ni huria kila mtu awe huru kila mtu ajue mambo haya ni mafa ndugu zangu katika imani kwa hiyo wanasema mtume muhammadin sal lla salama wafariku bjbainahum fi lmadhaji watengenisheni watengeni watoto watengane wasilali pamoja katika kitanda mtoto wa kike na mtoto wa kiume wanalala pamoja kila mtu akawa na shuka yake au hata wakajifunika shuka moja na wakijifunika shuka moja na nakuwa ni vibaya zaidi mtoto wa kike na mtoto wa kiume wanalala kitanda kimoja mtoto wa kike hapa mtoto kiume hapa alafu wanajifunika shuka moja au kila mtu na shuka yake lakini ni kitanda kimoja ikifika usiku singizi huu memzidiwa anachukua mguu anamwekea dada yake dada amezidiwa anachukua mguu anamtupia kaka yake mara mkono mara wamekutana mara wamekumbatiana mambo hayafai hii ni sheria ya kiislamu na haya ni mafunzo ya dini yetu ya kiislamu katufundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani sala haifai mtu kuichelewesha wakati wa sala ukifika mwislamu hafai kuchelewesha sala lakini angalia tunavyofanya ndugu za katika imani angalia baadhi ya waislamu wanavyofanya pamekuja mtihani balaa la kuangalia mechi kuangalia mpira mwislam yupo radhi aache kusali kabisa lakini mechi simpiti kuanzia dakika ya kwanza mechi inaanza mpaka wanapiga firimbi wanamaliza mechi mwislam yupo anaangalia anatoa macho dakika tisini yupo radhi asipitwe na mpira lakini yupo radhi apitwe na sala potelea mbele potelea mbali ana habari angalia ndugu zangu katika imani ndugu yangu mwislamu haya maisha ya kidunia maisha ya muda mfupi wapo wapi babu zako wapo wapi bibi zako yupo wapi kaka yako wa kwanza yupo wapi dada yako watatu yupo wapi shangazi yako mkubwa yupo wapi mdogo wako wa nne wotu wapo chini ya ardhi wotu wametangulia kwa sababu gani wametangulia je walikuwa na ahadi kwamba watakufa kabla yako kala wallah lakini ni matakwa ya mwenyezimungu subhanawataala kwa sababu gani allah subhanahuwataala amekuacha wewe kuwa hai je una mkataba na mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala mwislam yupo radhi aache sala lakini asichelewi kazini kwake yupo radhi amuudhi mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini asimuudhi bosi wake la haula wala quwata illa billah ndugu zangu wa islam tumokopeni allah tabaraka wataala mungu ni mkali wa kuadhibu ndugu zangu katika imani afya pumzi anayetuazima mwenyezi mungu subhanahu wa taala tuitumie katika mambo yaliyokuwa mazuri tuitumie katika mambo ambayo ya yanamfurahisha allah tabaraka wataala zama tulizo nazo pamekuja mitihani ya kuangalia picha kuangalia michezo mbalimbali mbali ya kiswahili maigizo tamasha mbalimbali mwislamu mbali. yupo radhi yaangalie tamasha Inge- ya- ya angalie tamthilia ikiwa ni tamthilia ya kiarabu ikiwa ni tamthilia ya kiswahili ikiwa ni tamthilia ya kiingereza ikiwa ni tamthilia ya kifaransa yupo radhi aangalie aachane na swala tamthilia ikimalizika hata kama sala ameshapita masaa matatu imeingia sala nyingine imeingia sala nyingine hana habari kuchelewesha salandugu za katika imani ni mambo ambayo hayafai ni makosa anasema mwenyezi mungu subhanahu wa taala inna, inna salata kanat ala lmuminina kitaban mauquta surati nisa aya 1ta sala sala wakati wa sala muda wa kusali ni muda ambao ni wa faradhi uliopangwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala na akaubainisha mtume muhammadin sua law salam haifai mtu kuchelewesha sala kwa wakati wake ila kwa udhuru maalum kwa udhuru maalum mtu ni mgonjwa anafanya jamu adhuhuri na laasiri anasali wakati mmoja kutokana na hali yake magharibi naisha anasalia wakati mmoja kutokana na hali yake au ni msafiri anafanya jamu takdimu au jamu taakhiri au ni daktari muislam anataka kumfanyia mtu operethen huyu anaruhusiwa kufanya jamu baina ya sala ikiwa ile sala nyingine itamkuta yipo katika kazi ya operation daktari kama huyu anaruhusiwa kukusanya baina ya dhuhuri na laasiri au magharibi naisha lakini mtu unaacha kusali kwa ajili ya kuangalia mpira unaacha kusali upo kwenye taarabu unaacha kusali upo kwenye ngoma kwenye miziki la haula wala quwata illa billah hii ni khasara ndugu za katika imani haya ni matatizo unamchokoza allah tabaraka wataala mtu yupo radhi aende kuangalia mchiriku kama ni mwanamke watu wanavyo katika viuno alafu wasisali nanaangalia angalia mbinu za makafiri ndugu zangu katika imani mida ya sala ndiyo mechi inaanza la haula wala uwata illa billah tena zile mechi ambazo wanajua zina wapenzi wengi manchester timu gani ndio zinaweka wakati wa sala waislamu wanaacha kusali wanaangalia mechi na chanel nyingine wakati wa sala sala inakimiwa ndio muda wa taarifa ya habari dar es salamu watu wanasali saa mbili kamili basi ndio saa mbili kamili chanel sabil kamili taarifa ya habari hizi ni mbinu za makafiri utaenda kusali a utaangalia taarifa ya habari imwe utamtii mwenyezimungu umwasi shaitani au umwasi mungu umtie shaitani ndugu zangu katika imani tumwokopeni allah tabaraka wataala tuswali kila sala kwa wakati wake kama ulivyopangwa na sheria ndani ya qurani na katika hadithi sahihi za mtume muhammadin salallahu alihi wasallama ndugu zangu katika imani inafikia baadhi ya watu sala ya alfajiri inakuja inasaliwa adzuhuri sala ya alfajiri inasaliwa wakati wa duha sala ya dhuhuri inasaliwa laasiri sala ya laasiri inasaliwa magharibi sala ya magharibi inasaliwa isha sala ya isha inasaliwa saa saba usiku au inasaliwa na alfajiri la haula wala illa billah inafikia wengine mtu anaenda shamba asubuhi anaenda shamba asubuhi labda bahati nzuri ameenda shamba asubuhi ameisha sali alfajiri anakaa huko anarudi jioni akirudi jioni amechoka anapumzika mpaka isha imemkuta ndio sasa anaanzaaa akimaliza anakuja magharibi anamaliiaishsaaahiz ana azsaa huko uko shambani muabudu mwenyezimungu subhana wataala na seema mtume s sa wa kwamba w julat liي اlarض masjida w طahura faayuma rajulun min ummati adrakathu لsalaة falusli ardhi ime jaliwa katika ummati muhammad saاه يه wsam kwamba ni sehem ambayo mwanadam muislam anafanya ibada sehemu yoyote wakati wowote mahala popote tofauti na nyumati zilizotangulia ilikuwa muda wa sala ukifika hairuhusiwi kusali sehemu yoyote mpaka katika zile sehemu zao za ibada lakini ummati muhammadisa salama ardhi yyote ni safi muda ukifika swali hakuna maji tayamamu unapata tabu ya nini shida ya ninu unapata mwislamu mpaka unachelewesha sala unavunjavunja vipindi vya sala ile mida ambayo mwenyezi mungu ameipanga na mtume muhammadin saa llahaw salama hauitekelezi ndugu zangu katika imani haya mambo ya kuchelewesha sala mambo ambayo hayajuzu hayafai kwa mwislamu ambaye anamwamini mwenyezi mungu subhanah wa taala na kuamini siku ya mwisho ndugu zaku katika imani kuna baadhi ya watu vile vile wanakuwa ni wagonjwa wapo hospitali lakini kutokana na hali yake awezi akateremka ya ili atawadhe lakini kuna uwezekano wa kumwita mtu aje na maji amtawadhishe lakini hafanyi kama awezi kutayamam kama tulivyosema katika darasa lililotangulia awezi kutawava atayamam lakini unakuta wagonjwa wengi wagonjwa wengi ambao wako mahospitalini hospitali kubwa kubwa ikiwa ni hospitali ya muhimbili ikiwa ni hospitali kwa hospitali ya dar es salam hospitali ya maweni kigoma osan rodi ikiwa ni tanga teule ikiwa ni mwanza hospitali kubwa kubwa bugando watu hawaswali ksmc watu hawafanyi ibada yaani mtu ameingia hospitali hafanyi ibada mpaka anapotoka aona mauti anamkuta kama amekaa wiki moja hospitali wiki mbili au mwezi au miezi amekaa hospitali hajamwabudu mwenyezimungu subhanahu wa taala hata siku moja haya ni maafa waislamu haya ni matatizo sisi ambao ukiona ndugu yako ima ni mke ima ni dada ima ni kaka ima ni baba ima ni mama ima ni shangazi ima ni mjomba ima ni mdogo wako ima ni mkubwa wako ima ni dada yako ima ni jirani yako ima ni ndugu yako anapoloza hospitali mkumbushe mwambie asali amwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kutokana na hali aliyokuwa nayo asiachi kumwabudu mwenyezi mungu anasema mimi ni mgonjwa sasa nitasali vipi sali aliyokuwa umesimama siwezi kusimama sali aliyokuwa umekaa siwezi kukaa sali aliyokuwa umelala hii ya kuinama kuinuka siwezi sali kwa ishara almuhimu mtu amwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kutokana na hali aliyonayo ndugu zangu katika ma hili swala la wagonjwa kuacha sala ni jambo ambalo watu wengi wanalipuuzia sana tikiwa tuwakumbushe ndugu zetu ikiwa sala litanifika mimi niwakumbushe ndugu zangu ikiwa sala litakufika wewe mtazamaji mkumbushe ndugu yako mwislamu mwambie sala sala sala sala sala ndugu yangu nakukumbusha chakusali mwabudu mwenyezimungu subhana wataala mwombe mwenyezimu kutokana na hali ulionayo kif kinaweza kikaukuta wakati wwote sasa kif kikukute hali yakuwa na mwabudu mwenyezimungu subhanawataala siwezi kuelekea kibla sali kutokana na hali yako hata kama kibla ni mashariki unaelekea magh- una magharibi sali hivyo hivyo ilimradi mwabudu allah tabaraka wataala na sala itakuwa ni sahihi hamna mashaka ndani yake vilevile ndugu zao katika imani kuna baadhi ya wa waislamu ndugu zetu wanaacha sala kwa uvivu kwa uvivu anasali siku anazotaka anasali vipindi anavyovitaka anasali muda anaotaka hii ni khasara miongoni mwa khasara ndugu zao katika imani Tumukupeni mwenyezi mungu subhanahu wataala tusali kila sala kwa wakati wake kila sala kwa kipindi chake kama alivyoeleza mungu na kama alivyofundisha mtu mwetu muhammadin salalahalaihi wasallam kwa haya machache ndiza katika imani mtu ambaye anaacha kusali ataingia katika waidi atapata mateso makubwa ataingia katika hukumu ya makafiri بين الرجل وبين الشرك والكفر ترك الصلاة حديث كيبوكا إمام مسلم رحمه الله حديث جابر بن عبد الله رضي الله عنهما تفوتي يا رب متو تفوتي يا متو مسلم نكافيري نمشركين نسالة أم بي أكياشا كسالي نكافيري أنا سيما محمد صلى الله عليه وسلم مكافيري نوينجي تنشي ناون داني مجومبا مكافيري tumwokopeni mwenyezimungu subhanahuwataala tusimamisheni sala ndugu zangu waislamu tusimamisheni sala tumwabudu mwenyezi mungu tabaraka wataala ndugu zangu katika imani kwa haya machache tumwombe mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe kila la kheri duniani na akhira tumwombe mwenyezi mungu subhanahu wataala atusamehe madhambi yetu ya rabi sisi tunakukosea waja wako kwa usiku na mchana ya rabi tunakuomba tusamehe madhambi yetu ya rabi wasamehe wazazi wetu ya rabi wasamehe mashehe zetu ya rabi wasamehe wake zetu ya rabi wasamehe watoto wetu e mungu tunakuomba mwisho mwema mwenyezi mungu, mungu jalia siku ya kufa kwetu tuseme la ilaha, ilaha illallah muhammadan rasulullah kwaya machache ndogo zano katika imani tutakutana tena katika kipindi kijacho nasema سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause> يا أيها إن