وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلوات الله وسلامه عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانكوا كتك إيماني دقوزانكوا إسلام نكوسيني pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu wa islam katika kipindi chetu kilichopita katika darasa lililotangulia tulikuwa tukikumbushana umuhimu wa swala ndugu zangu katika imani na leo tutamalizia au tutaanzia na kukumbushana umuhimu wa swala alafu tuangalie nukta nyingine inayofuata baada ya umuhimu wa swala ndugu zangu katika imani yule mtu ambaye haswali mtu ambaye hasali jambo yambaghi alisyaatu aan tarikiha inafaa ni wajibu watu wamtangaze asiyosali watu wamseme asiyosali liyuftadaha hata yusali mpaka afedheheke mpaka afedheheke mbele za watu wamjue Wamba fulani bin fulani yee ni tari kuswalaa yeye haswali mpaka auy anasali unamtafutaanamtafuta Una fulani ee fulani yule ambaye haswali ndio iwe nembo yake hiyo fulani fulani oetari kuswalaa huyo huyo basi watu wamfedheheshe mbele za watu wamseme mpaka arejee katika mustari wanasema wanachuoni wala yambaghi salamu alaihi mtu ambaye hasali usu nampa salamu wala ijabati dawatahu akikuita asiyosali nyumbani kwake usendi akikuita kwenye walima wake usendi akiwa na matatizo a usendi kumsaidia mpaka asimamishe sala mpaka aweke kichwa chake chini kumsujudia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala mpaka atubie na asali kwa sababu sala ndiyo nguzo ya dini sala ndiyo imadu din na sala ndiyo lfariqa baina lmuslim wa lkafir sala ndiyo inatenganisha kati ya mwislam na kafiri ko ambaye hasali unafahamu kabisa huyu hasali anapokuja kwako anataka kuchumbia kumwoa binti yako usikubali hata akiwa na mapesa kiasi gani usiangalii pesa mwislam angalia dini fadhfar bidhati dini chagua mtu mwenye dini usiangalii pesa ndugu yangu mwislam na kuhusia mtu ana mapesa yake ana manyumba ya fahari anatembelea gari za kifahari gari za mamilioni lakini hataki kumwabudu allah tabaraka wa taala anapokuja kwako anataka kumposa binti yako usimkubali sababu ni tarikuswalaha huyo hamjui allah tabaraka wa taala usimkubali usiangalii pesa zake atakuja kumpoteza binti yako wote watakuwa miongoni mwa kuni za moto wa jahannama tahadhari ndugu yangu mwislamu usidanganyiki na mali za mtu danganyika na dini je ana dini je ana swali naam ana swali ndio ana dini lakini kipato chake ni cha kawaida hamna tatizo mwwezeshe binti yako kwa watu kama hawa utapata neema hapa duniani na kaburini na kesho akhera siku ya kiama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ni wangapi ambao wana mapesa mwenye pesa anaenda katika nyumba ya mwislamu yule mwenye pesa anajivunia pesa zake anajua hatokataliwa sehemu yoyote na anajulikana ni tari kuswalaa anajulikana ni mvuta bangi anajulikana ni muzaunga alafu wanapewa mke wazazi wanaangalia pesa wanajua binti yetu akiolewa na huyu tutaneemeka kidunia la haula wala quwata illa billah hawafahamu ya kwamba wanamwingiza binti yao katika shimo la moto wa jahannama ndugu zangu katika imani kafiri tofauti kati ya mwislamu na kafiri ni kuwacha sala ambaye haswali ni kafiri usiangalii pesa za mtu angalia dini ya mtu vilevile ndugu zangu katika imani baada ya kukumbushana kuhusiana na umuhimu wa sala mtu baada ya, kusal, ya kujua umuhimu wa sala mtu anajiandaa na sala tumekusha elezana katika vipindi vilivyotangulia mambo ya udhu namna ya kutawadha kama alivyofundisha mtume sala llahu aliwa sallama shuruti za sala sharti za, ku, za kutawadha sasa tuingie katika mlango mwingine mambo ya adhana na mambo ya kukimsala adhana ilipokuwa sala ina wakati maalum katika jamii ya kiislamu vilevile haifai mtu kuswali bila wakati kuingia haifai mtu kusali bila y wakati kuingia na wakati wa kuingia sala utaujua vipi tutakuja kuelezana insha allah adhuhuri gani inaingia utajuaje kama muda wa dhuhuri umeingia hali ya kuwa huna saa saa huna lakini jua unaliona utajuaje kama wakati wa dhuhuri umeingia laasiri ikifika utajuaje magharibi ikifika utajuaje nsha ikifika utajuaje alfajiri ikiingia utajuaje tutakuja kukumbushana insha allah kwa sababu ya sala imepangiwa muda wake maalum vile ikaja vile mambo ya adhana ile adhana inapotoka inakukumbusha inakuzindua ya kwamba muda wa sala umefika na adhana imekuwa ni sheria baada ya mtume saaasalama kufanya hijira kutoka maka kuelekea madina katika mwaka wa kwanza walipofika katika mji wa madina waislam wakakutana wakashauriana ni jambo gani tutalifanya ili jambo litakuwa linatukutanisha pamoja watu wakakaa wanafikiria wengine wakasema ya rasulllah mimi nna rai rai gani kwamba muda wa sala ukifika mtu labda apande juu ya kilima au sehemu awashe moto sasa ule moshi ukipanda watu ndio watajua muda wa sala umefika kwa maana watu wanakutana kwenye sala kwa alama ya moto mtume sala lla salam akasema hapana hizo ni ibada za majusi majusi ndio wanafanya ibada za moto majusi akifa mtu wao wanamuunguza wanamchoma moto anageuka majivu wanamsimu wao wanasema mungu autopata wa kitu mungu utapata majivu tu la haula wala quwata illa billah جاني يعني من يسمونه سبحانه وتعالى أنا اوز وقو رجيش هايا مالجيفو اكا رجي اكا ومنادم اولم يرى الانسان ان خلقناه من نطفة فاذا هو خصيم مبين وضرب لنا مثلا ونسي خلقا قال من يحيي العظام وهي رَمِيمٌ قل يحييها الذي أنشأها أول مرة وهو بكل خلق عليم الذي جعل لكم من الشجر الأخضر نارا فإذا أنتم منه توقدون من أدم أنا مبيجي أن من يزمونه أنقلي يا زماز محمد صلى الله عليه وسلم كافر موجا anachukua ana mfupa wa mtu ambaye ameshakufa muda mrefu ule mfupa anauvungua mbele ya mtume anausagasaga vumbi zinaruka za ule mfupa anasema ya muhamadi woo nasema mungu wako atafufua watu siku ya kiama angalia suhuria angalia istihzaa anaifanya mbele ya mtume muhamadin salllah alaihi wasalam nini alichofanya mtume mtumesaa akamwambia ya kwamba sikiliza we jahil sikilize ya kwamba huyu mfupa huyu ambao unausagasaga vumbi zake zinaruka mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya kiyama ataurejesha atakuwa ni mwanadamu na atakuingiza wee katika moto wa jahannama sasa hii ibada ya moto ni ibada ya majusi mtume sallallahu alehi wasallam akaikataa hapana atuwezi tukafanya hiyo ibada hatuwezi tukakutana kwa ajili ya moto wengine akasema ya rasulllah mimi nnatoa rai ikifika muda wa sala tuchukue pembe tarumbeta unachukua pembe alafu unapiga p watu wakisikia le sauti muda wa sala umefika mtume salalla salam anasema hapana hiyo ni ibada ya mayahudi masahabu wanakaa wanafikiria mwingine anasema ya rasulllah tutafute chuma tufunge juu ya mti alafu tutafute chuma kingine tuwe tunapiga pale kilo chuma kinalia tt tukisikia ile sauti tunajua muda wa salu umefika mtume salllahu al wasalam anasema hapana hiyo ni ibada ya manaswara ni ibada ya wakristo makanisani ndio wanafanya hivyo sisi waislamu hatuwezi tukafanya hivyo hatuwezi tukajifananisha na makafiri rai nyingine waislamu wanatawanyika waislamu wanarejia majumbani watu wakalala mmoja kati ya sahaba abdullahi ibn zaidi lansari radiallahu anhu arda anakuja baada ya alfajiri anamwambia mtume salallahu alihi wasalama ndoto aliyeiona katika usingizi wake ya rasulallah mimi nimeota kwamba kuna mtu anakuja usiku ananiambia niseme allahuakbarallahu akbar allah akbarallahu akbar, allahu akbar, allahu akbar. اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان محمد رسول الله اشهد ان محمد رسول الله حي على الصلاه حي على الصلاه حي على الفلاح حي على الفلاح الله اكبر الله اكبر لا اله الا الله huyu sahaba abdullahi bn zeidi lansari radiallahu anhu anamwambia mtume muhammadin salallahualaihi wasalama ndoto aliyoiona mtume saa ndoto yako ni ya kweli baada ya zaidi abdullahi bn zaidi kusimulia ndoto yake na umar bnlkhatabi radillahu anhu anakuja anasema ya rasula llah na mimi nimeona ndoto kama hiyo allah akbar yani alivyoona abdullah bn zeidi ndivyo na mimi nilivyoona angalia wacha mungu yani anavyoota huyu ndivyo anavyoota mtu mwingine angalia katika ukhalifa wa umar bn lkhatabi radiallahu anhu wa siku moja ye ndio khalifa amira lmuminina kiongozi anaongoza dola ya kiislamu katika mji wa madina sikumoja ali bin abi talib radillahunhu wardah analala analala usiku anaota ya kwamba yuko anasali nyuma ya mtume muhammadin salallah alaihi wasalama ali baada ya kuota yuko anasali nyuma ya mtume sala salama tena anasali salati lfajiri sali pamalizika wamekaa pamoja na mtume sala salama akaja bibikizee anasema ya rasulllah niko na zawadi za tende ali anaota ya kwamba mtume salaaaa ma, akamwambia ali aende kwa alibibikizi achukue zile tende ali akaenda akachukua zile tende akaleta mpaka mbele ya mtume muhamadin sallasaa mtume akachukua tende moja akampa baaed alu akaskia ni tam sana akasema ya rasulllah zidni mtume nipe tende nyingine علي بن ابي طالب رضي, رضي الله عنه قشتوكه البشتوكه انا سكي اذان الفجر علي انا عند كسال الفجر علي انا عند كسال الفجر امام ناني امام عمر بن الخطاب رضي الله عنه صلى الفجر نمالزيكا بعد السلام بيبيكي زيت sasa hivi sio ndoto tena ni laivu ali anasimulia ni laivu bibikizee po mlangoni anasema ya amira lmuminina nimekuja na zawadi ya tende umar bn lkhatabi raillah anhu anamwambia ali bin abitalib naenda ukachukua zile tende kwa bibikizee ali anasimama anaenda kuchukua zile tende anamletea amiri lmuminina umarbnlkhaabi radila an umar bnlkhaabi anachukua tende moja anampa ali bin abitalibi raiallahu anhu ali anakula tende anasikia ni tamu alipomaliza akasema ya amira lmuminina ebu nizidishie nyingine niomba nyingine umar binalkhatabi radiallahu anasema kama mtume muhammad sala llahu laihi wasallama angekuzidishia na mimi ningekuzidishia allahu akbar allahu akbar angalia ndoto za wachamungu ndugu za katika imani sio ndoto za majabu ajabu mtu analala anaota kwamba na mfuko umejaa pesaachumba pesa kzima ni pesa zake tu zudoo za, za, za maskini ndugu za katika imani mambu, ya ndoto ni mambo ya hatari sio mada yetu ndugu za katika imani mada yetu ni adhana kwa hiyo abdullahi bn zaidi radillahanhu namna alivyoota ndivyo alivyoota umar bnalkhatabi raillaanu na masahabu wengine wakaja kamwambia mtume saa salama kwamba ya rasulllah tumeota ndoto kadha kadha kadha ikawa ni adhana ambayo ameiota abdullahi bnu zaidi lansari radilan waarda alichofanya mtume muhammadi salllahalahi wasalama adhana imesha julikana sasa adhana baada ya kujulikana ikafaradhishwa huyo huyo mwaka wa kwanza baada ya hijira ametoka maka anaelekea madina ule mwaka wa kwanza adhana ikawa ni sheria muda wa sala ukifika watu wanaadhini na mtume salllahu alehi wasalama alikuwa na waadhini wengi kuna mawadhini alikuwa naita abi mahdhura abdullah bn umi maktum alikuwa ni mwadhini wa mtumi saaa salama kuna bilali bin rabah radillah anhu alikuwa ni mwadhini wa mtumi sallaalaihi wasalama hawa wotu walikuwa ni miongoni mwa wadhini wa mtumi saasalama kuna mboo alikuwa wnatuwadhana maka wengine walikuwa natuwadhana katika msikiti wa almadinati munawara muskiti wa mtumi muhammadin salaalai wasaaa sasaduu za katia a adhana ina matamshi yake maalum adhana ina matamshi yake maalum na vile vile iqama ina matamshi yake maalum na haya matamshi ya adhana na matamshi wa iqama ni matamshi ambayo ni jamia yaani yamekusanya maana kubwa maana yaqida. ya aqida ya kumsifu kumtakasa mwenyezi mungu subhanahu wataala na kumtangaza mtume muhammadin salllah alaih wasalam mwanzo wa, wa dhana ni kusema allahu akbar ndio mwanzo wa adhana azza wa huwa ijlalu llah aza wajalla ni kumsifu kumtakasa kumtukuza mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala baada ya kumsifu na kumtakasa na kumtukuza mwenyezi mungu alafu thumma ithbatu if, lwahdaniya lillahi aza wajal alafu unathibitisha kwamba mwenyezi mungu ni mmoja baada ya kusema allahu akbar allahu akbar mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ni mkubwa mwenyezi mungu ndio anafaa kusifiwa mwenyezi mungu ndoo anafaa kuheshimiwa baada ya kumtukuza mungu alafu unathibitisha wahdaniyatillah kwamba mwenyezi mungu ni mmoja ashhadu anla ilaha ilallah ashhadu anla ilaha illa allah na kiri kwa moyo natamka kwa ulimi ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa haki kwa ukweli isipokuwa ni mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mmoja alafu, إثبات الرسالة لنبينا محمد صلى الله عليه وسلم كثبتيش خواب ومتوم محمد صلى الله عليه وسلم نمتم من يزمونه وكسيما أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله ونتنغازا خواب ومتوم محمد صلى الله عليه وسلم نمتم من يزمونه سبحانه وتعالى هلافو kinachofuata ni kuwaita watu kusali haya ala sala njooni mswali haa ala sala njooni mswali baada ya kuwaita atune swala unawaita watu kwenye kufaulu haahaya ala, ala lfalah njooni mfaulu njooni mfanye mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kufaulu hapa duniani na kaburini na kesho siku ya iama kisha unaanza tena kumtukuza kumhimidi mungu subhanahu wataala kwa kusema allahu akbar allahu akbaru alafu unamalizia kalimati ikhlas la ilaha alailaha ilallah hapana pasa kwabudi wako kwa haqi isipokuwa ni allah subhanahu wataala kwa sababu gani tunasema hakuna pasi kuabudi waku wa haki isipokuwa ni mwenyewezi mku peke yake kwa sababu mabudati kathira vinavyoabudiwa ni vingi kuna watu wanaabudu majini watu wanaabudu majini ndugu zangu katika imani japokuwa sio mada yetu lakini tungekuwa na fursa tungeeleza namna gani wanadamu wanaabudu majini namna gani mpaka mwanadamu anamiliki jini analituma jini jini linakwenda linafanya ufisadi jini linakwenda linaiba linamletea mtu mali hii mada ili mwanadamu awe ala basira afahamu ya kwamba hao wanafanya ni ushirikina ni ukafiri watu wanaabudia mizimu watu wanawabudu watu wenzao watu watuanaabudu misalaba watu wanaabudu masanam watuwanaabudu juha watuwanaabudu mwezi mabudati kathira vinavyoabudiwa ni vingi ndio maana tukasema la ilaha illa allah y la mabuda bihaqin illa allah hakuna kinacho hakuna anayepaswa kuabudiwa hai kwa ukweli isipokuwa ni allah subhanahu wataala mmoja pekee yake hana mshirika katika ungu wake jala jalaluhu ndugu zangu katika imani imepokelewa faida ya adhana katika hadithi kwamba mtume suaa salam anasema almuadhinuna atwalu anaq youma alqiyama wale wenye kuwadhini siku ya qiama watakuwa na mashingo marefu shingo zo zitakuwa ni ndefu siku ya qiama ko hii itakuwa ni alama miongoni mwa alama za kuwajua mabilali wa duniani wakina wakwanzia wakina bilali rabah wakina abdullahi bn umi maktum wakina bi mahdhura na mabilali wengine wa duniani siku ya qiama watakuwa na mashingo marefu mwenyezi mungu subhanahu wataala awajalie hawawaadhini wa duniani siku ya qiama wawe na mashingo marefu ili wajulikanwe na waingie katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani adhana kutoa adhana na kukim sala ni faradhu kifaya kwa maana wakifanya baadhi ya watu wengine hawana madhambi tuko watu kumi tuko watu ishirini tuko watu mia moja msikitini muda wa sala umefika wote mia tutaadhini hapana anaadhini mtu mmoja muda wakukimsala umefika tuku watu hamsini mskitini je watu wote tukimsala asaakiai mtu mmoja wengawaamaam akkimsala mtu mmoja wengine awana maazo miongonimafaadhi za kifaaa yani ya an akifanya mtu mmoja watu wengine hawana matatizo wala awanamaa naadhana ndugu zao katika imani ni shaairi lislam ni miongoni mwa alama kubwa kubwa za uislamu zama za mtume suala so salama ilikuwa mji ambao adhana haisikiki basi watu wanaenda katika ule mji watu wanaenda katika ule mji wanatangaza dini ya allah kama wataki kuingia katika uislam wanatoa jizia wanatoa kodi kama wataki kutoa kodi wanapigwa vita mpaka la ilaha allah isimame katika ule mji adhana shairi min shaair islam ni miongoni mwa alama kubwa kubwa za kujua kwamba sehemu fulani kuna waislamu na mji wote ambao hakuna adhana basi hawa nitakiwa wapigwe vita ndugu zangu katika imani katika adhana yule mwadhini bilali ana sifa zake bilali ana sifa zake katika sifa za bilali inaotakiwa awe ni swaiyata au na sauti kubwa sio kwa sauti kadogo Allah akbar Allah akbar Allah akbar Allah akbar kadogollaba akbar, akbar. anatua aa na sauti kubwa au ni swaiyata mwenye sauti kubwa ndi anafaa kuwa bilali kuwa mwwadhini vilevile vile awe amina awu mwaminifu kwa sababu, sababu adana ntokana na kuingia kwa wakati kuna watu wanafunga sasa adhana magharibi napotoka ntakiwa mtu afturu kuna watu wanataka kufunga sasa adhana alfajiri natokanajua ni adhana ya kweli imani, leo tutaishia takiamtu aiweacaceutaishaaa eyeiusubantala akipnda katika kipindi chijacho tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo katika dini yetu kwa machechi nasema subhanak allahuma bihamdik ashadu an la ilaha ila anta astaghfiruka watubu ilaik subhana rabika rabi lizati ama yusifun wasalamun ala lmursalina walhamdulilahi rabilalamin wasalamu alaikum warahmaahbarakau أم للصلاة وأدها وقسط رضا العباد إن الصلاة هي رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء